Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi, yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Februari 27 2014. Naitwa Esther Githu Yot na mimi ni Mary Mgawe. Na katika matangazo yetu asubuhi ya leo, waziri mkuu mteule huko Misri aahidi kuunda serikali katika muda wa siku siku chache zijazo, huku taifa hilo likiwa bado katika hali ya msukosuko wa kisiasa. Lakini je, nini mategemeo ya Wamisri kuhusu uongozi wake? Ni mapema mno kutoa mwongozo wa aina yoyote au matarajio ya aina yoyote, kusema kwamba huyu bwana atahimili vishindo au atafanikiwa au atavuruga, kwa sababu hali ya nchi bado ni tete. Na katika habari nyingine, uko Uganda, sheria mpya inayowalazimu wanawake kuvalia nguo ndefu yaibua bugdha miongoni mwa wanawake. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Meri Mgawe na habari za dunia. Jeshi nchini Nigeria limesema huduma mbovu za simu zilizuia wanajeshi kujibu shambulizi katika shule mapema Jumanne lililoua watu sitini. Katika mahojiano jana Jumatano na idhaa ya Hausa ya Sauti ya Amerika, msemaji wa jeshi la pamoja nchini Nigeria Eli Lazarus alisema kulikuwa na wanajeshi walioshika doria karibu na chuo cha serikali cha Buniadi, lakini kwa sababu simu zilikuwa hazifanyi kazi, hakuna aliyeweza kuwapata. Watu wasiojulikana walivamia shule takriban saa nane za usiku Jumanne na kuchoma moto mabweni na kuua wanafunzi wakati wakijaribu kutoroka. Hakuna madai aliyehusika na shambulizi hilo, lakini maafisa wa ndani wanalaumu kundi la Waislamu wenye msimamo mkali la Boko Haram. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amehusisha sheria mpya dhidi ya wapenzi wa jinsia moja nchini Uganda na ubaguzi wa rangi wa Nazi na Afrika Kusini. Amesema sheria hizo za kupinga wapenzi wa jinsia moja hapa Marekani zimesababisha changamoto kwa sababu haki za mashoga ni haki za binadamu. Denmark na Norway zimesema zinapunguza mamilioni ya dola za msaada kwa serikali ya Uganda kutokana na sheria mpya Sweden inatishia kufanya hivyo pia. Thamani ya shilingi ya Uganda imeshuka kwa zaidi ya asilimia mbili jana Jumatano. Rais Yoweri Museveni alitia saini sheria hiyo Jumatatu, na imepiga marufuku uhamasishaji wa, wa mapenzi ya watu wa jinsia moja, na wale wote wanaojihusisha na masuala ya aina hiyo wanaweza kukabiliwa na adhabu ya kifungo maisha. Uongozi wa mpito wa Ukraine umemteua kiongozi maarufu wa upinzani Arseni Yasenyuk kama waziri mkuu wa nchi hiyo. Walitangaza uteuzi wa Yasenyuk mbele ya umati mkubwa wa watu jana Jumatano katika uwanja wa Kiev. Bunge linatarajia kutambua jina lake leo. Ya Yasenyuk ni waziri wa mambo ya nje wa zamani na waziri wa uchumi anayeungwa mkono na nchi za Magharibi. Moja ya kazi zake kubwa ni kuzuia uchumi wa Ukraine kuporomoka. Wabunge wa Marekani wameelezea hisia kali kufuatia agizo la Rais Barack Obama kwa jeshi la Marekani kujiandaa kuondoa majeshi yake yote Afghanistan ikiwa mkataba wa muda mrefu wa usalama utatiwa saini huko Kabul. Mwandishi wa VOA Michael Bowman anaripoti kuwa wabunge wengi wangependa kuona idadi fulani ya wanajeshi wa Marekani ikibaki nchini Afghanistan, ingawa wengine wanasema hilo haliwezekani. ASIC, the thyuat anasoma ripoti kamili. Rais Barack Obama alichukua hatua hiyo Jumanne kuunga mkono kile utawala wake umekuwa ukisisitiza kwa miezi sasa kwamba pasipokuwa na mkataba uliotiwa saini kati ya Marekani na Afghanistan, wanajeshi wote wa Marekani wataondoka nchini Afghanistan ifikapo mwisho wa mwaka huu. Senata wa chama cha Republican Lindsey Graham anasema anaelewa kwa nini Rais Obama amefikia hatua ya kufanya maamuzi hayo, nayo na ni kwa sababu Rais Hamid Karzai amekataa kutia saini mkataba huo. Graham anasema bila mkataba huo kutiwa saini ni vigumu sana kufanya mipango ya kijeshi. Lakini wabunge wengine wanaridhika kwamba wanajeshi wa Marekani wamekuwa Afghanistan kwa muda mrefu sana na kwamba rasilimali chache zinazotumiwa na serikali zinapaswa kutumiwa ndani ya Marekani. Obama alitangaza mwaka 2011 kwa wanajeshi wa Marekani wataanza kuondoka Afghanistan. Naye senata Mdemokrat Jean Shaheen alisema kukamilika kwa mkataba baina ya Marekani na Afghanistan kutakuwa swala zuri kwa maslahi ya nchi zote mbili, lakini akaongeza kuwa Marekani huenda isiwe na chaguo ila kuwaondoa wanajeshi wake nchini humo ikiwa mkataba huo hutatiwa saini. Rais Hamid Karzai amepinga baadhi ya mbinu zinazotumiwa na majeshi ya Marekani nchini mwake, hususan zile zinazohusu uvamizi wa nyumba Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, amekiri kwamba Israel na Palestina zinaweza kushindwa kufikia siku ya mwisho iliyotengwa ya kufikia makubaliano ya amani hapo Aprili 29. Kerry aliwaambia waandishi wa habari mjini Washington jana kwamba hakuna atakayekuwa na hofu kama kutakuwa na miezi mingine tisa au lolote litakalotokea. Alikataa kutoa maelezo zaidi mahali alipofikia mazungumzo hayo. Sasa, wakati mazungumzo yalipoanza tena baina ya Israel na Palestina mwezi Julai baada ya miaka mitatu, Kerry alisema natumaini kuwa kutakuwepo na makubaliano mwishoni mwa Aprili. Kundi la wanamgambo wa Hezbollah limesema Israel imefanya mashambulizi ya anga Jumatatu katika eneo lake karibu na mpaka wa Siria na kuapa kujibu kile ilichokita mashambulizi ya wazi. Hezbollah imesema katika taarifa yake Jumatano kwamba mashambulizi ya anga mashariki mwa kijiji cha Janta hayakusababisha madhara na kwamba kundi hilo litachagua muda na mahali pa kujibu. Israel haijathibitisha au kukanusha kwamba ilihusika katika shambulizi hilo. Mkuu wa Kanisa Katoliki ametoa wito kumaliza ghasia za maandamano nchini Venezuela. Radio ya Vatican imesema katika matangazo yake ya wiki kwamba Baba Mtakatifu Francis amesema anatarajia ghasia zitamalizika hivi karibuni. Baba Mtakatifu ametoa wito kwa watu wote wa Venezuela kuhamasisha mashauriano kwa njia ya kusameheana na mjadala unaoeleweka . Maandamano nchini Venezuela yalianza wiki mbili zilizopita, lakini yalipamba moto baada ya kusababisha vifo vya takriban watu kumi na tatu na zaidi ya wengine mia tano kukamatwa. Waandamanaji wanamtaka Rais Nicolas Maduro kujiuzulu kutokana na kiwango kikubwa cha uhalifu, gharama ya maisha, na ukosefu wa vyakula muhimu kama vile unga na maziwa. unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni juu ya utawala mpya wa misri ambapo imetangazwa kuwa mkuu wa majeshi ya misri field marshal abdul fatah al sisi atabaki na wadhifa wake kama waziri wa ulinzi katika serikali mpya na hivyo kumaliza uvumi kwa muda kwamba huenda akatangaza nia yake kugombania urais. Waziri Mkuu mteule Ibrahim alab aliyeteuliwa Jumanne anaonekana kuwa mwanasiasa mwenye ushawishi mkubwa katika serikali hiyo ya mpito inaungwa mkono na jeshi. Na miongoni mwa waziri atakaoacha ataka katika nafasi zao ni yule wa mambo ya ndani, yule wa mambo ya nchi za nje na waziri wa mafuta na nishati. Mwenzangu Abdushakur Abud amezungumza na Fehir Mwalimu, mkazi wa Kairo, anaeleza kwanza changamoto zinazomkabili waziri mkuu huyu mpya. Wanavyosema ni kwamba mtu maarufu, mtu mashuhuri ni mhandisi huyu bwana kwa anavyotambulika. Lakini unajua nchi ilivyo sasa hivi, ni mapema mno kutoa mwongozo wa aina yoyote au matarajio ya aina yoyote, kusema kwamba huyu bwana atahimili vishindo au atafanikiwa au atavuruga, kwa sababu hali ya nchi bado ni tete sana. Nchi imegawanyika makundi mawili makubwa ambayo yanatia simanzi sana, hata kwa kulielekeza taifa kwa maisha baadaye. Wanahisi pia ni bado sana na ni mapema mno, kwa sababu kuna mambo muhimu, kadhia hizi zitatuliwe na hazitatuliki kwa mujibu wa vyombo vilivyopo madarakani. Labda tusubiri baada ya nani atachukua hatamu ya urais, pengine ndo itakuwa labda, mtu unaweza kusema ah hapa panaweza pakaonekana kwa sura fulani naam. Na kama tunafahamu, waziri wa ulinzi, kulikuwa tetesi kwamba huenda akajitangaza kuwa mgombea kiti cha rais, lakini inavyoonekana, inasemekana ameshaamuliwa kwamba atabaki pale pale na waziri wa mambo ya ndani. Hii ina maana gani? Unajua, sasa hivi hapa hii nchi imekuwa kama kichwa cha mwandaazimu, matatizo mengi, na yeye kama yeye hawezi kuingia akayasuluhisha kwa sababu kama nilivyozungumza mwanzo, nchi imegawanyika vibaya sana. Kwa hivyo wengine wanaona kwamba akibakia nafasi yake ilipo ile heshima yake itabaki pale pale, lakini akiingia katika sekta ya urais, urais una mambo mengi, kuna matatizo kibao, migomo ya wafanyakazi kila kukicha na inaendelea kuzidi. Uchumi ndio hivyo, wasema watakavyosema, wajikosha watakavyojikosha, uchumi unashuka hevi, ombaomba wamezidi kuwa wengi, majarima makosa, uhalifu unaengezeka. Kwa hivyo hizi zote, kama yeye atachukua urahisi, zitamgeukia yeye manake, ataonekana hajafanya chamana na hana lamana atakaiweza kulifanya. Kwa hiyo pengine wanaomunga um, wana mkono kwamba asichukue wala asigombee nafasi ya urahisi, kwa sababu hii haya matatizo atachukua muda mrefu sana kutatulika kutokana na kugaanyika kwa taifa lenyewe, na kwa maisha ya kawaida, siku baada ya siku, imekuwaje na hasa utalii umeanguka kabisa utalii umeanguka, utalii umeanguka. Hilo si swala la, la kuhitaji tochi labda upekue. Hata kama watakuja watalii ishirini mia mia mbili kwa siku wakifika, lakini inakuwa kitu kama nadiri, manake kama kuiona nyota ajaha. Kwa hivyo uchumi, maisha ya kawaida, kusema kweli, wanajitahidi kutokana na, na misaada wanayopewa na mataifa jirani, lakini bado safari ndefu na safari ni ngumu, kwa sababu hawa watasaidia mpaka lini? na hiyo inataka mtu namsaidia, kwamba nakusaidia sasa hivi, nakupa hela hii, fanya hiti, ili baadaye uweze kujiendeleza. Lakini sasa hivi vyote vinatolewa, vile vyanzo vya kuendeleza uchumi wenyewe vimekufa na havijulikani vitanyuka lini, kwa sababu ya hali ya nchi ilivyo. Huyo ni Fihir, mwalimu mkazi wa Cairo, akizungumza na Sauti Amerika. Sikiliza kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan ametoa mkakati mpya wa usalama katika serikali jana, akitoa mwito kwa taifa kupambana na uasi wa Taliban. Waziri wa mambo ya ndani Chaudhry Nisa al Khan aliwaambia wabunge jana kwa sera ya serikali ilikuwa na dhumuni la kumaliza tishio la ugaidi nchini Pakistan. Amesema kama ugaidi wowote utatokea mahali popote Pakistan, watalipiza kisasi dhidi ya makao makuu ya wanamgambo na dhidi ya wale waliopanga au kufanya, kama ilivyokuwa katika siku za nyuma. Mamia ya familia zinazoishi katika maeneo ya kikabila karibu na mpaka wa Pakistan na Afghanistan zimeanza kutoroka ambako jeshi la Pakistan limelenga vikosi vya Taliban katika shambulizi la hivi karibuni la anga. Vikosi vya Pakistan Jumanne vilirusha mabomu katika maficho ya wanamgambo wa Taliban na kuua watu ishirini na saba. Maafisa wamesema shambulizi hilo la mapema asubuhi lililenga maeneo ya kaskazini na kusini mwa Waziristan, katika shambulizi la nne tangu Februari ishirini. Familia nyingi zilitoroka kaskazini mwa Waziristan na kuasili eneo jirani la Banu. Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunarejea katika ripoti za waandishi wetu. Wanaharakati wa haki za wanawake wanasema sheria mpya inaohusu masuala ya ngono nchini Uganda inatafsiriwa vibaya na inashawishi manyanyaso dhidi ya wanawake. Kumeripotiwa matukio kadhaa ya wanawake kubugudhiwa na hata kuvuliwa nguo na magenge kwenye mitaa ya mji mkuu wa Kampala tangu sheria hiyo kupitishwa mwezi huu. Mwandishi wetu Hilary Hula anaripoti kutoka Kampala na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Katika siku kadhaa zilizopita ripoti zimejitokeza kwa wanawake kuvuliwa nguo na magenge yenye hasira kwenye mitaa ya Kampala kwa kuvaa sketi zilizoonekana kuwa ni fupi mno. Ghasia hizi zinafuatia tangazo la Februari 19 la mswada mpya dhidi ya ngono, ambao awali ulijumuisha kanuni kuhusu uvaaji wa nguo, ambao unapiga marufuku sketi fupi na nguo zinazoonyesha maungo. Kipengele hicho kinachozungumzia kanuni za uvaaji nguo kiliondolewa kabla ya mswada kupitishwa, lakini wakati waziri wa maadili nchini Uganda Simon Lokodo alipotangaza sheria hii mpya wiki iliyopita, alisisitiza kuwa hivi sasa ni kinyume cha sheria kuvaa nguo zinazoonekana kuwa zinashawishi ngono. Patience Akumu, mwanaharakati wa kundi jipya lijulikanalo End anasema tafsiri potofu ya sheria hii inawakandamiza wanawake wa Uganda. Uharibifu ni mkubwa na umefanyika, wanawake wanavuliwa nguo. Mengi yanahitaji kufanywa, sio tu taarifa za vyombo vya habari. Zaidi ya maandamano, tumepania kukabiliana na wanaume hawa. Tutakwenda kwenye bodaboda na tunawaambia hakuna sheria dhidi ya sketi fupi yote mswada dhidi ya ngono na mswada uliotiwa saini karibuni wa mapenzi ya jinsia moja, huku ikishutumiwa na magharibi, ni maarufu hadharani na wakonservative wa Uganda. Serikali haijafanya juhudi zozote za kufafanua sheria hiyo, anasema Akum, kwa sababu wanafikiri wazo la kudhibiti tabia za wanawake litasaidia katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. You know, nafikiri wanawake wamekuwa rahisi kulengwa, kisingizio kwa matatizo yote. Wanajua hii haipo katika sheria, lakini wanafurahia umaarufu wa haraka haraka ambao wanaupata. Ukweli ni kwamba wengi wanafikiria kwamba serikali imeweza kuwadhibiti wanawake na kuwashughulikia. Viongozi wanasonga mbele na hatua hii kwa sababu wanafikiri ni hatua nzuri kwa wapiga kura. Hawajali kuhusu maisha wala hadhi ya mwanamke. Wanaharakati kadhaa wanasema wanafikiria kuchukua hatua za kisheria dhidi ya Lokodo, na wakati wao wanasema polisi wanahitajika kufanya mengi zaidi kuwalinda wanawake wa Uganda dhidi ya ghasia za magenge. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kusikia kipindi cha jamii na maendeleo kila siku ya Jumatatu katika matangazo yetu ya alfajiri, kipindi kinachokueleza kuhusu maendeleo ya kijamii, matatizo na masuala mbalimbali yanayohusu jamii na kukugusa wewe mwanajamii, kutoka kona zote za dunia. Ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu. Kundi la waandishi wasio na mipaka, Reporters Without Borders, linatoa mwito kwa serikali ya Sierra Leone kufuta mashtaka ya uchochezi dhidi ya waandishi wa habari nchini humo. Waandishi saba wamekamatwa tangu Oktoba na polisi wamefanya msako katika ofisi za magazeti mawili. Mwandishi wa VOA Nina Divres ana ripoti kutoka Freetown. Jonathan Lee ni mhariri mwandamizi wa gazeti liitwalo Independent Newspaper la Freetown, mji mkuu wa nchi. Anasema yeye na mhariri mkuu wa gazeti hilo walikamatwa na kufungwa jela kwa wiki kadhaa mwezi Oktoba mwaka jana, baada ya kuhojiwa na polisi kwa kuchapisha makala yaliyoandikwa na mwandishi mwingine yakimfananisha rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma na panya. Makala hayo pia yalielezea kuhusu mgogoro baina ya rais Koroma na makamu rais wake Samuel Sam Sumana. Lee anaelezea kwa nini waliamua kuyachapisha makala hayo. Anasema I mean, tuliona ni heri kuyachapisha ili rais aweze kujua kuwa kuna watu wenye wasiwasi kuhusu namna nchi inavyoongozwa, na ambapo kuna mgogoro baina ya rais na makamu rais. Lii na mhariri mwenzake hatimaye waliachiwa huru kwa dhamana ya dola laki moja kumi na tano hapo mwezi Novemba. Anaongeza kuwa gazeti lao pia lilichapisha makala ya kuomba radhi, lakini kesi yao ingali mahakamani. Shirika la habari la kimataifa IPI limetoa mwito wa mashtaka hayo kufutwa, likisema mashtaka mbele ya waandishi hao ni mazito mno nalo kundi la waandishi wa habari wasio na mipaka lina maoni sawa na hayo, na linasema polisi hawapaswi kuingilia kati swala hilo, na kwamba jukumu lao lingekuwa kupeleka malalamiko kwa baraza la waandishi wa habari la Sierra Leone, IMC. Agostin Gamo, kaimu mwenyekiti wa baraza hilo la IMC, anasema hatua zilizochukuliwa dhidi ya waandishi wa habari hao zinaibua wasiwasi wasi. To just put some journalists at bay. Anasema, nadhani ni mpango mahususi wa serikali kuzusha wasiwasi miongoni mwa waandishi wa habari kwa sababu unapojua kuwa kesi ngali mahakamani, utakumbuka kuwa mwangalifu kuhusu unachokiandika. Kundi la waandishi wa habari wasona mipaka kwenye ripoti ya mwaka huu juu ya uhuru wa waandishi wa habari limeweka Sierra Leone kwenye nafasi ya 72 miongoni mwa nchi 180 ikiwa imeshuka kwa nafasi kumi kutoka hapo mwaka 2013. Polisi wa Sierra Leon waliombwa kutoa maelezo upande wao na mwandishi wetu, lakini wakasema hakuna anayeweza kutoa tamko juu ya habari hizo. Kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka Ijumaa wiki hii tunakuletea Live Talk na mada ya wiki hii ni kuhusu sheria iliyopitishwa huko nchini Uganda inayopinga mapenzi ya watu wa jinsia moja. Msikilizaji, kumbuka kututumia maoni yako, maswali yako, na kushiriki katika mada hiyo ya Live Talk inayohusu swala hili la wapenzi wa jinsia moja huko nchini Uganda na kwingineko ambako kama Kenya hivi sasa wabunge wako katika harakati za kutaka serikali pia ipige marufuku uh, mapenzi ya jinsia moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hivi punde mwenzangu Mery Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Jeshi nchini Nigeria limesema huduma mbovu za simu zilizuia wanajeshi kujibu shambulizi katika shule mapema Jumanne lililoua watu sitini. Katika mahojiano jana Jumatano na idhaa ya Hausa ya Sauti ya Amerika, msemaji wa jeshi la pamoja nchini Nigeria Eli Lazarus alisema kulikuwa na wanajeshi walioshika doria karibu na chuo cha serikali cha Buni, lakini kwa sababu simu zilikuwa hazifanyi kazi hakuna aliyeweza kuwapata. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amehusisha sheria mpya dhidi ya wapenzi wa jinsia moja nchini Uganda na ubaguzi wa rangi wa Nazi na Afrika Kusini. Amesema sheria hizo za kupinga wapenzi wa jinsia moja hapa Marekani zimesababisha changamoto kwa sababu haki za mashoga ni haki za binadamu. Uongozi wa mpito wa Ukraine umemteua kiongozi maarufu wa upinzani Arseni Yasenyuk kama waziri mkuu wa nchi hiyo. Walitangaza uteuzi wa Yasenyuk mbele ya umati mkubwa wa watu jana Jumatano, katika uwanja wa Kiev. Bunge linatarajia kutambua jina lake leo. Na wabunge wa Marekani wameeleza hisia kali kufuatia agizo la rais Barack Obama kwa jeshi la Marekani kujiandaa kuondoa majeshi yake yote Afghanistan. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Duru ya kwanza ya mazungumzo yaliyoratibiwa na Umoja wa Ulaya kati ya mataifa matano maarufu kama P5+1 na Iran yanayolenga mkataba kamili kuhusu programu ya nyuklia ya Iran yalimalizika wiki iliyopita hapo Februari 20 huko Vienna. Pande zote ziliona mashauriano hayo yakifanyika katika hali nzuri na yenye mafanikio. Duru ijayo mazungumzo yanatarajiwa kuanza Machi 17. Katika wiki zinazofuata, wataalamu wa kiufundi kutoka nchi ambazo zinashiriki watafanya kazi kwa karibu sana kujaribu kupata maendeleo kwa masuala makuu muhimu. Katika mahojiano na sauti ya Amerika, waziri mdogo wa mambo ya nje wa masuala ya kisiasa Wendy Sherman, mpatanishi mkuu kwa marekani katika mazungumzo hayo, amesema majadiliano yanaweka muundo wa kazi na ratiba ya kusonga mbele kwa makubaliano kamili. Uh, work, very very uh, was... Anasema kwa hiyo tumeanza kazi yetu na hivi sasa tunaendelea na kazi hiyo ambayo itakuwa nzito na ngumu sana lakini napenda kusema kila mtu alikuwa na azma ya kujaribu kila njia tunayoweza kuitumia kupata matokeo. Waziri mdogo wa mambo ya nje Sherman amesema hatimaye le lengo la mkataba wa kudumu ni dhahir kama Rais Obama alivyosisitiza. Is... Amesema Iran haipati silaha za nyuklia na kwamba jumuiya ya kimataifa ina imani kwamba programu ya Iran ni kwa malengo ya amani. Miaka 30 ya kutuaminiane imejengeka baina ya Marekani na Iran, alielezea Bishaman, na itachukua muda kuondokana na hilo. Lakini amesema kama tukiweza kusuluhisha tatizo hili ambalo lina msingi kwa usalama wa Marekani na kwa uwazi kabisa, na pia ni msingi wa usalama wa Iran na kwa usalama wa dunia basi tumesonga mbele katika uhusiano wetu wa kawaida. Waziri mdogo wa mambo ya nje Sharman amesema Marekani inaamini kwamba wote wa Iran na watu wa Marekani wanataka uhusiano kama huo, na kwamba mwelekeo wa hatua kwa hatua ndio mwafaka kwa mafanikio na kuona kama tunaweza kuweka kando miongo kadhaa ya kutoaminiana. Ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo imeelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tumefika mwisho matangazo yetu Kumekucha Afrika Asubuhi. Yaliyungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Astagidhu Yuat, na studioni hapa ni naye Meri Mgawe. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu hapa Washington DC.