Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA tunatangaza kutoka hapa Washington DC karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki saa 11 alfajiri Afrika ya Kati leo ni Jumaa Februari 28 mwaka 2014 mimi ni Esther Githu Yot na mimi ni Mary Mgawe Katika habari zetu asubuhi ya leo, bunge la Tanzania lajadilia kanuni za kuwepo kura ya siri au ya wazi katika taratibu zake. Je, wana maoni gani? Mwenyekiti, tumekuchagua kwa kura ya siri, sio kwamba tulikuwa wajinga kuliko wenzetu. Hapana, ni democratic civility, ustaarabu halisi wa kidemokrasi na katika habari nyingine ya makala ya VOA Mitaani, wakazi wa Kampala waeleza hisia zao kufuatiwa kutiwa saini mswada wa, wa sheria dhidi ya wapenzi wa jinsia moja na muunga mkono mara ishirini Rais Yoeri Museveni, hiyo itaokoa vizazi vijavyo vya Uganda na watoto wetu ambao mpaka sasa wapo walikuwa wameanza kutumukia kwenye mambo ya ushoga. Ni vidokezo tu vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, huyu hapa Meri Mgawe na habari za dunia. Benki ya Dunia imesitisha dola milioni tisini za mkopo kwa Uganda kwa sababu ya sheria yake mpya ya kupinga wapenzi wa jinsia moja. Msemaji wa Benki ya Dunia Davis Tait amesema maafisa wanataka tathmini zaidi kubaini ikiwa sheria hiyo mpya itaweza kuathiri madhumuni ya mkopo huo. Denmark na Norway tayari zimesema zinaondoa mamilioni ya dola za misaada kwa serikali ya Uganda. Sweden inatishia kufanya hivyo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni alitia saini sheria hiyo Jumatatu, imepiga marufuku kuhamasishwa kwa wapenzi wa jinsia moja. Wale wote wanaojihusisha na vitendo hivyo wanaweza kukabiliwa adhabu ya kifungo cha maisha jela. Bomu la kutegwa ndani ya gari lililipuka katika mji mkuu wa Somalia na kuua takriban watu saba. Mlipuko huo wa Alhamisi ulitokea karibu na mgahawa na makao makuu ya shirika la kitaifa la usalama na kijasusi mjini Mogadishu. Hakuna madai yoyote ya haraka ya juu yalihusika na shambulizi hilo la bomu. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab lilipoteza udhibiti wa mji wa Mogadishu mwaka elfu mbili kumi na moja lakini limefanya mashambulizi ya kiolela katika mji huo. Wiki iliyopita, kundi hilo linalojihusisha na mtandao wa Alqaida lilitega bomu ndani ya gari katika makazi ya rais na kisha kufiatulia risasi kulenga eneo hilo katika shambulizi lililoua watu kumi na saba. Rais hakujeruhiwa afisa wa ngazi ya juu ya jumuia ya soko la pamoja la nchi za ukanda wa mashariki na kusini Komesa anasema jumuia hiyo imepongeza hatua ya kufikiwa makubaliano kati ya viongozi wa Uganda, DRC na Ethiopia kujiunga na kundi huru la kibiashara la jumuiya hiyo wakati wa mkutano uliomalizika majuzi. Mwandishi wetu wa VOA Peter Clottey ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Esther Gidhuiwat. Viongozi wa nchi na serikali walihudhuria mkutano wa komesa uliomalizika jana Alhamisi katika mji mkuu wa DRC Kinshasa, akiwemo Rais Joseph Kabila, Michael Sata, Yoweri Museveni, Joyce Banda, Robert Mugabe, Omar Hassan al Bashir na Ismail Omar Guele. Francis Mangeni, mkurugenzi wa kitengo cha biashara cha komesa aliiambia Sauti ya Amerika kuwa kipindi cha utulivu na uthabiti kimechochea ongezeko la shughuli za kibiashara ambazo anasema zitavutia uwekezaji wa kigeni. Mangeni alisema mzozo wa Kongo unaelekea kutanzuliwa baada ya kudhibitiwa kwa kundi la waasi wa M23 na hilo ni muhimu sana kwa wawekezaji. Uganda, DRC na Ethiopia zilikubaliana kujiunga na programu ya biashara huru ndani ya jumuiya ya Komesa ifikapo Disemba mwaka huu. Aidha, Mangeni alisema ujumbe komesa inataka uwafikia wawekezaji ni kwamba hali imeanza kuboreka na takwimu zinaonyesha kuwa biashara ya bidhaa imeongezeka kutoka dola bilioni 3.1 mwaka 2000 na kufikia dola bilioni 19.3 hivi sasa. Anasema hali hii inaashiria kuwa soko ni wazi na tayari kuwapokea wawekezaji kutoka bara la Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mashahidi na maafisa wa ndani kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema kundi linalotuhumiwa la Boko Haram limeua watu 33 na kushambulia kwa bomu chuo cha kidini katika jimbo la Adamawa. Jeshi ambalo mara nyingi haliamini taarifa za idadi ya vifo kutoka kwa mashahidi limesema washambuliaji sita waliuawa katika tukio hilo pamoja na mwanajeshi mmoja na raia watatu. Shambulizi la jana Alhamisi, karibu na mpaka wa Kamerun, lilifanyika siku moja baada ya mashahidi kuripoti kuwa karibu wanafunzi sitini waliuawa katika chuo cha serikali karibu na jimbo la Adamawa. Taarifa za ndani zinasema wanafunzi katika chuo cha serikali walivamiwa wakiwa wamelala na waliuawa wakati wakijaribu kutoroka mabweni yaliyochomwa moto. Marekani imesema serikali ya Siria inakiuka msaada taifa wa jumuia ya kimataifa katika mazungumzo ya amani baada ya kuripotiwa mvutano baina ya watu walioko katika upinzani wanaoshiriki katika mashauriano hayo msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jane Saki alisema katika taarifa Jumatano jioni kwamba njia hizo sio tu tabia mpya, na ametoa mwito kwa serikali ya rais Bashar al Assad kuwaachilia haraka wale waliofungwa kinyume cha sheria. Alisisitiza kesi juu ya Mahmud Sabra kaka upinzani, wa mjumbe wa upinzani ambaye mmoja wa kitaifa wa Siria wiki iliyopita ulimkamata katika kituo cha ukaguzi na yaaminika ya kuwa anashikiliwa na vikosi vya usalama kusini mwa Damascus. Waziri mkuu wa Ukraine uh, Arseniy Yatsenyuk anayeshutumu serikali ya rais Viktor Yanukovych aliyetimuliwa kwa tuhuma za kuiba mabilioni ya dola katika wizara ya fedha ya serikali. Bunge jana Alhamisi lilimpitisha bwana Yatsenyuk kiongozi maarufu wa upinzani kama mkuu wa serikali ya mpito Alis, ilisema dola bilioni sabini za serikali ya Ukraine zimepelekwa katika akaunti za nje katika muda wa miaka mitatu iliyopita, na kwamba dola bilioni 37 za mikopo inazopata zimepotea na hivyo kuisababisha Ukraine kubaki na matatizo makubwa ya kifedha. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanaokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo zatupeleka huko dodoma tanzania ambapo bunge maalum la katiba liliingia katika mjadala mkali jana wakati wajumbe wa bunge hilo maalum walipokuwa wakijadili kanuni ya kuwepo kwa kura ya siri au ya wazi wakati wa maamuzi ya bunge hilo mwenzangu sande shomari ametuandalia ripoti ifuatayo Mjadala huo mkali wa hoja umetokana na mapendekezo yaliyotolewa na kamati maalum ya kuboresha kanuni za bunge hilo kuweka kanuni ya kura ya siri wakati wa uamuzi, na hivyo kila upande kutoa hoja ya kuwepo au kuto kuwepo kwa kura hiyo ya siri. Mwakilishi wa vyama vya vya siasa mchungaji Christopher Mtikila alisisitiza hata mwenyekiti wao alichaguliwa kwa kura ya siri. Mheshimiwa Mwenyekiti, tumekuchagua kwa kura ya siri. Sio kwamba tulikuwa wajinga kuliko wenzetu, hapana. Ni democratic civility, ustarabu halisi wa kidemokrasi, kwa sababu ya uhuru wa maoni na kujieleza. Kuzungumzia habari ya ujasiri, sijamwona mimi mtu nchi hii mwenye ujasiri kama mimi. Naye Dr Zainab Gama aliongeza kuwa kura hiyo ya siri ni uoga usio na maana, lazima um uwaoneshe watu walokuleta kwamba maamuzi yangu ni haya, hata kama ukiondolewa. Hiyo ndio effect ya wewe kuwa mwakilishi. Unafika wakati hata ukiondolewa chama, wewe kubali uamuzi wako. Kwa hiyo mambo ya kula ya siri yaondolewe, ni uoga usiokuwa na maana. Mjumbe mwingine Esther Bulaya aliongeza kuwa huu ndio utaratibu aliyouzoea: na mimi naomba tu niweke msimamo wangu wazi kwamba napendekeza kura ya siri kwa sababu ndio utaratibu niliyouzoea ambao mimi nimeuzoea, nimeuzoea kupitia kwenye chama changu. Sijawahi kumchagua mwenyekiti wangu wa chama kwa kula ya wazi, sijawahi. Lakini hata kwenye taasisi mbalimbali wafanya kazi hapo, watuambie lini wamepiga kula ya wazi katika kuchagua kiongozi wao. Vyama vya walimu watuambie. Mheshimiwa Mwenyekiti, katika hili tuwe wa kweli. Nitasema kweli, fitina kwangu ni mwiko, siwazi, siwazi na haya ni maoni yangu kama Esther Tofauti zilizidi kuongezeka pale Sheh Musa Kundecha aliposisitiza kura ya siri itaendeleza mshikamano wa wajumbe hao. Dhana ya kutofautiana kwa wazi, mwisho wa kutofautiana humfanya aliyetofautiana na mwenzie, baada ya uthibitisho huo wa kutofautiana, hawawezi kuwa tena na namna ya sawa kabla ya hapo. Kwa hivyo, kura ya siri ni muhimu sana, ili kutuacha na mshikamano, kutuacha tukiwa kitu kimoja mpaka maamuzi ya mwisho ya jambo letu. Na hata tukitoka hapa, pasiwe na mtu ana jambo moyoni kwa mwenziwe. Hili litalindwa kama kura zitapigwa kwa siri. Naye bwana Sixtus Mapunda alisema kuwa anaona madaraka ya wananchi yanapokwa, napata shida sana na naona hatutendi haki kupoka madaraka ya wananchi. Namna yoyote ya kwenda kupiga kura za siri ni kuwanyima Watanzania haki yao. Sisi hapa hatujaja kuchagua ya kwetu, tumekuja kuchagua ya Watanzania. Huo usiri unatoka wapi, mwenyekiti? Kufuatia mvutano huo mkali, mjumbe mwingine Bibi Ana Kilango Malechela akatoa pendekezo litakaoleta suluhu kwa mvutano huo. Sasa nakuomba mwenyekiti, hakuna kitu kizuri kama kuwapa wale ambao watakuwa wengi, ndio ifike mahala mwenyekiti, hili suala na lenyewe tulipigie kura ya siri. Maeneo mengine yaliyochambuliwa na wajumbe hao wa Bunge la Katiba ni pamoja na suala la hoja zinazotofautiana waandishi wa habari kuruhusiwa kuingia kwenye kamati za majadiliano na uhakiki wa akidi katika kila kikao kabla ya kuanza. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Naam, Venezuela jana imeanza wiki moja ya sherehe za kitaifa wakati waandamanaji wakiendelea na maandamano ya kuipinga serikali huko Karakasi. Kiutamaduni, Venezuela imetelekeza miji na kuelekea katika fukwe za Caribbean kupumzika na kufurahia sherehe za carnival. Rais Nicolas Maduro, mrithi wa Hugo Chavez, amesema kutakuwa na siku nyingine ya sherehe za Machi tano kuadhimisha kifo cha rais wa zamani aliyekufa kutokana na saratani. Maafisa wanadhani kipindi hicho kirefu cha mapumziko kitazuia ya maandamano yanaongozwa na wanafunzi katika mitaa kuipinga serikali hiyo. Kiongozi wa upinzani wa Thailand ameonyesha kuwa yuko tayari kushiriki mazungumzo na waziri mkuu Yingluck Shinawatra baada ya wiki kadhaa za kukataa majadiliano ya kumaliza mzozo wa kisiasa wa muda mrefu. Kiongozi huyo wa upinzani aliongoza miezi kadhaa ya maandamano ya kuipinga serikali. Jana Alhamisi, alitoa changamoto kwa Bei Ngulaki ya kutaka mjadala utakaorushwa moja kwa moja kwenye televisheni kitaifa ikiwa utakuwa na washiriki wawili pekee. Bei Ngulaki amesema ingawa yuko tayari katika mazungumzo hayo, lazima amalize maandamano. Pia amesema mazungumzo yoyote lazima azingatie katiba. Vyombo vya habari vya Korea Kusini vinaripoti kuwa Korea Kaskazini imezindua makombora manne ya masafa mafupi, na shirika la habari la Yonhap halikutoa maelezo kuhusu makombora hayo katika ripoti zake fupi jana Alhamisi. Serikali pia haijatoa maelezo yoyote. Nchi hizo mbili za Korea bado zipo kwenye mvutano wa kivita kufuatia mzozo uliomalizika kwa makubaliano, lakini sio mkataba rasmi wa amani unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, Marekani inasema nchi nyingi sana zimeanza kubana haki za kimsingi za binadamu. Maoni hayo yalitokana na ripoti ya kila mwaka inayotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuhusu haki za binadamu katika mataifa mbalimbali mbali. na kama mwandishi wa VOA Jeff Seldin anavyoripoti, na nchi zinazotajwa kukiuka haki hizo zaidi duniani hazikushangaza. Marekani inasema hakuna mahali duniani ambapo haki za binadamu zimehujumiwa zaidi kama ilivyo nchini Siria ambapo Aprili 21, 2013 serikali ilidondosha gesi ya sumu aina ya sarin katika kitongoji kimoja cha Damascus. Zaidi ya wa Wasiria 1400 walikufa wakiwemo watoto 426. John Kerry ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Challenge. Anasema tunajua nchi zinazokiuka haki za binadamu na hadhi ya binadamu ni changamoto kwa maslahi yetu pamoja na zile za kibinadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ililenga pia nchi nyingine zinazojulikana wazi kukiuka haki za binadamu kama vile Korea Kaskazini ambayo Umoja wa Mataifa mapema mwezi huu ilisema inafanya uhalifu unaofanana na ule wa enzi za Nazi. Na licha ya majadiliano yanayoendelea juu ya programu za nuklea za Iran, kaimu naibu waziri wa mambo ya nje Uzra Zea anasema bado kuna matatizo nchini humo. Torture, political imprisonment, executions in the absence of due process which have gone up... Manyanyaso wafungwa wa kisiasa, mauaji ya kiholela na kutokuwepo na kanuni za kisheria katika serikali, manyanyaso kutokana na imani za kidini kwa wale wachache, zote zinabana uhuru wa kujieleza huko barani Afrika, ripoti hiyo ya ukiukwaji wa haki za binadamu ilizitaja nchi za Sudan kusini na jamhuri ya Afrika ya kati ambapo machafuko yamekuwa kati ya wa Waislamu na Wakristo. Ripoti hiyo pia ilielezea juu ya manyanyaso ya ngono na ubaguzi ikizitaja nchi za Uganda na Rusia. Kila juma Livetok na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu ushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live, juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Hii ni Sauti Amerika Washington DC. Tukirejea tena katika ripoti za waandishi wetu, Rais Goodluck Jonathan wa Nigeria amependekeza mpango maalum wa kuwapatia wanawake fedha kama sehemu ya kukabiliana na swala la kuwawezesha wanawake kuimarisha usalama na watu barani Afrika. Kiongozi huyo alikuwa akizungumza katika mkutano wa kimataifa juu ya usalama wa binadamu, amani na maendeleo, huko Abuja hapo jana, ikiwa sehemu ya kusherehekea miaka mia moja ya umoja wa taifa la Nigeria. Abdushakur Abud ametuandalia ripoti ifuatayo. Rais Goodluck Jonathan akizungumza mbele ya mkutano huo wa kimataifa uliohudhuriwa na viongozi kutoka sehemu mbalimbali za dunia, amesisitiza kwamba kuwawezesha wanawake kote Afrika ni muhimu kabisa, kwani wakati kuna mapigano na ghasia za kijamii kote barani Afrika, ni wanawake na watoto wanaoathirika zaidi. Kwa hivyo, wakati wa amani inabidi wanawake na watoto wafaidike na kupata afueni. Rais Jonathan ametoa wito pia kwa viongozi wa kiafrika kushirikiana kwa karibu zaidi kukabiliana na kuushinda ugaidi na kutokomeza chuki barani ya Afrika. Tukizingatia usalama wa binadamu hapo, ni kuimarisha haki za binadamu na utawala bora, na matokeo yake ni kupata usalama wa kiuchumi, usalama wa chakula, usalama wa huduma za afya, usalama wa mazingira na usalama wa watu na jamii. Akizungumza juu ya usalama wa binadamu na amani, amesema kwa muda mrefu sana mataifa yamewekeza katika usalama wa taifa kwa kutumia rasilimali chache walionazo kwa ajili ya majeshi badala ya usalama wa watu wake. Rais wa Ufaransa, Francois Hollande, akizungumza kwenye mkutano huo, amesema kuna matumaini makubwa katika mustakbali wa Afrika, lakini matumaini hayo yanaweza kuharibiwa kwa ukosefu wa usalama. Aliahidi kwamba nchi yake itaisaidia Nigeria kukabiliana na kitisho cha ugaidi, akisema vita vyenu ni vita vyetu. Rais wa Liberia Bi Halen Sirlif Johnson ametilia mkazo juu ya haja ya kupambana na umaskini, akieleza kwamba kulingana na tafsiri ya Umoja wa Mataifa ni kwamba umaskini haimaanishi kiwango cha mapato tu, bali ni kupambana na umaskini kwa kuwezesha watu kupata huduma za msingi za afya, elimu, makazi na mazingira yenye usalama. Ametoa wito kwa viongozi wote kupiga vita kila aina ya ufukara kwa kuandaa mipango ya maendeleo endelevu itakayoimarisha viwango vya maisha ya kila mtu. Mwishoni wa mkutano huo wa jana viongozi walitoa taarifa iliyoeleza kwamba wamekubaliana kupanga upya mikakati ya usalama ili kuweza kukabiliana na changamoto za ukosefu wa usalama inalolikumba bara la Afrika. Taarifa hiyo inaeleza kwamba viongozi pia wamekubaliana kwamba tukio moja la ugaidi dhidi ya taifa moja ni hatua ya ugaidi dhidi ya mataifa yote. Afrika kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. VOA Mitaani. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa u Washington DC. Na katika makala ya VOA Mitaani hivi leo tunaelekea huko Kampala, Uganda, ambapo mwandishi wetu Leila Ndinda ameuliza wakazi wa Kampala watoe maoni yao juu ya sheria iliyotiwa saini hivi majuzi na Rais Yoweri Museveni kuhusu mapenzi ya watu wa jinsia moja na kufanya mapenzi ya watu wa jinsia moja kwa jambo la uhalifu nchini humo. Tafadhali, naomba kwanza ujitambulishe kwa jina. Anaita Ibrahimu Ladu. Museveni ametia saini mswada dhidi ya mashoga, wau unaonaje hiyo? jambo ambayo walikuwa tunataka, hata kwanza ingetaka kumpongeza mzee na kushukuru Mwenyezi Mungu kumwezesha kufanya jambo kama hiyo, kwa maana, kwa ukweli, ukifuatilia utamaduni yetu, ukifuatilia pia kwa pande ya dini, mimi ni Muislamu na wakristo wenzangu, kwa ukweli, hakuna upande yoyote unaona jambo inaendelea mbele kama hiyo, kwa maana Mwenyezi Mungu mwenyewe alipinga jambo kama hiyo, hataki kwa ukweli. Na sisi wenyewe tunaogopa pia Mwenyezi Mungu, tutaki jambo kama hiyo kwa kweli wala hata kama wanakataa kutupatia usaidizi au wakatee, tuko pamoja na mzee. Tunashukuru sana kazi ambayo wanafanya. Mimi kama raia nimefurahia sana, kwa sababu sasa sisi wanauganda inamaanisha tuko na amani yetu na wenyewe tunaweza kuamua nini yenye natusaidia. Sasa kama wanauganda tumekuwa tukilia, tunataka hii law ipitishwe, na ilikuwa ipitishwe hiyo ilikuwa ni kama kutuangamiza sisi, lakini sasa vile imepitishwa hii inamaanisha kwamba haki zetu si pia, serikali inasikiza na sasa hizi vitu zinaenda kukomeshwa. watu, watu yani walikuwa na lia inawaangamiza watoto wa shule, hatuzipendi. Niko kwenye uwanja wa michezo wa Nambole mjini Kampala. Ningeomba ujitambulishe kwanza kwa jina. Naitwa Mwinda Crispas, team manager Uganda Cranes. Kuhusu hiyo swali, mi na support President. Kwa maana hiyo hata kwa sports, uh, mtu akienda tunasumbukana sana na wachezaji akuwa kama wameingilia na watu kama hao wanaharibu hao, hao maisha yawa fitness yawa tunaenda kuwaita kuja kama mafikirio sio ile, ile sasa, na support sana, kwa maana itatusaidia watu, mimi najua hawezi ingilia hiyo maneno. Naitwa Ibrahim Hamisi, mimi ni mkaazi wa, wa jiji la Kampala. Rais Museveni ametia saini mswada dhidi ya mashoga, maoni yako ni yapi? E, maoni yangu mimi namuunga mkono mara ishirini Rais Yoweri Museveni, kwa hiyo hiyo itaokoa vizazi vijavyo vya Uganda na watoto wetu ambao mpaka sasa wapo walikuwa wameanza kutumukia kwenye mambo ya ushoga, kwa sababu ni kitu ambacho kilikuwa kikisubiriwa kwa hamu sana. Sisi wananchi tumeisubiri kwa hamu, maana kulikuwa na maneno mengi, vitisho vya mataifa ya magharibi waisani wanasema e, kama rais akisaini huo mswada watasitisha msaada, watasitisha uhusiano, kwa hiyo tulikuwa katika hali ya wasiwasi. Huoni kama sheria hii inakiuka haki za binadamu, manake kila mtu ako huru kumpenda anayetaka? Haikiuki haki za binadamu na kama unavyosema kila mtu ana haki ya kupenda, mimi naweza kukupenda wewe na ninaweza nikampenda mwanaume mwenzangu kama marafiki, lakini hakuna katika utamaduni wetu wa Kiafrika, hasa utamaduni wetu wa Afrika Mashariki, acha nizungumzie Afrika Mashariki ambao unazungumza. E, wewe Juma uoane na Juma. Au wewe Leila uone na Agnes. Hakuna hata siku moja. Huo ni utamaduni ambao wameiga mira na desturi za mataifa ya magharibi. Hata wanakumbuka Rais Museveni alisema kwamba amekuwa akiangalia utamaduni huo ukiendelea, lakini yeye awateti, lakini yeye amekuja kudefend, amekuja kuzuia utamaduni huo usiingie nchini kwetu, wanaanza kupiga kelele. Yeye mwenyewe alizungumza maneno mazito ambayo mimi hata siwezi kuyasema lakini hawa wenyewe mashoga wanasema wanazaliwa hivyo, si eti ni tabia ya kuiga bwana. Mimi sio mwanasayansi, mimi sio mtaalamu wa afya, lakini wataalamu wa afya walihakikisha kwamba hakuna mtu anazaliwa akiwa shoga. Na mimi mwenyewe katika familia ambazo nimekaa, nimekaa sehemu nyingi, sijawahi kusikia kama mtu amezaliwa akiwa shoga. Ni vitu ambavyo wanaviiga tu. Mimi sikubaliani nayo kabisa kwamba mtu anazaliwa akiwa hivyo hivyo, hakuna. Na unaunga mkono adhabu ya kifungo cha maisha kwa wale watakaopatikana na hatia? Kifungo cha maisha inaweza kuwa ni adhabu kali mno. Lakini ni adhabu ambayo wanaitoa ili watu wasiige mchezo huo mchafu. Ni mchezo mchafu, si tunaoita mchezo mchafu. He, kitu kingine ambacho ningesema wale watu ambao wako katika tabia hiyo ya mapenzi ya jinsia moja. Ni binadamu kama sisi, wanaweza wakapata ushauri na saa labda wakaondoka katika tabia hizo. Kumekucha Afrika, kutoka hapa Sauti Amerika. Hivi punde Meri Mgawe atakusomea muktasari wa habari. Benki ya Dunia imesitisha dola milioni tisini za mkopo kwa Uganda kwa sababu ya sheria yake mpya ya kupinga wapenzi wa jinsia moja. Msemaji wa Benki ya Dunia Davista amesema maafisa wanataka tathmini zaidi kubaini ikiwa sheria hiyo mpya itaweza kuathiri madhumuni ya mkopo huo. Bomu la kutegwa ardhini, bomu la kutegwa ndani ya gari lililipuka katika mji mkuu wa Somalia na kuua takriban watu saba. Mlipuko huo wa Alhamisi ulitokea karibu na mgahawa na makao makuu ya shirika la kitaifa la usalama jasusi, na kijasusi mjini Mogadishu. Mashahidi na maafisa wa ndani kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema kundi linalotuhumiwa la Boko Haram limeua watu 33 na kushambulia kwa bomu chuo cha kidini katika jimbo la Adamawa. Jeshi ambalo mara nyingi haliamini taarifa za, za idadi ya vifo kutoka kwa mashahidi limesema washambuliaji sita waliuawa katika tukio hilo pamoja na mwanajeshi mmoja na raia watatu. Marekani imesema serikali ya Siria inakiuka msaada wa jumuiya ya kimataifa katika mazungumzo ya amani, baada ya kuripotiwa mvutano baina ya watu walioko katika upinzani wanaoshiriki katika mashauriano hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jen Psaki alisema katika taarifa Jumatano jioni kwamba njia hizo sio tabia mpya. Ametoa mwito kwa serikali ya rais Bashar al Assad kuwaachilia haraka wote waliofungwa kinyume cha sheria. Mwisho wa matangazo. Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi mimi, ni mimi studioni hapa ninaye Meri Mgawe. Tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington DC.