ya Kiswahili ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Februari 28 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, pamoja na masafa ya FM 107.5 Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, tunakuwa na live talk, na leo hii tukimulika swala la mapenzi ya jinsi ya moja Afrika ya Mashariki. Na je, huko nchini Uganda, maamuzi ya Rais Yoweri Museveni yalipokelewa vipi na baadhi ya wananchi? Raia wa Uganda wamefurahia baada ya kusubiri kwa muda mrefu, maana kulikuwa na vitisho vingi vya mataifa ya magharibi, lakini rais ameona kwamba ni wakati mwafaka wa kusikiliza raia wake wa Uganda na katika habari nyingine, rais wa Ufaransa Francois Holland anaahidi kuunga mkono Nigeria katika mapambano yake dhidi ya wa Waislam wenye msimamo mkali. Na hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ungana naye mkamiti Kabayasi kwa habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Ufaransa Francois Hollande anaahidi kuunga mkono Nigeria katika mapambano yake dhidi ya wa Waislamu wenye msimamo mkali kama vile kundi la Boko Haram. Bwana Hollande alizungumza kwenye sherehe za maadhimisho ya miaka mia moja ya Nigeria kama nchi iliyoungana. Mapema leo mashahidi wanasema washukiwa wanamgambo wa Boko Haram waliua watu wasiopungua thelathini na watatu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kulipua mabomu kwenye chuo kimoja cha dini. Mashambulizi hayo yamekuja siku moja baada ya watu wenye silaha kuwaua takriban wanafunzi sitini kwenye chuo cha serikali tangu kuanza kwa ghasia zinazoipinga serikali mwaka elfu mbili na tisa. Wapiganaji kutoka kundi la Boko Haram wanalaumiwa kwa kusababisha maelfu ya vifo nchini humo. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anatembelea Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR hii leo safari yake ya pili katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita katika muda wa miezi mitatu iliyopita. Ufaransa ina kiasi cha wanajeshi elfu mbili huko ambako ni koloni lake la zamani, ikijaribu kusitisha ghasia za kimadhehebu ambazo karibuni zimelazimisha maelfu ya Waislamu kuzikimbia nyumba zao. Akikutana na wanajeshi wa Ufaransa katika mji mkuu Bangi, Bwana Holland alisema lengo kuu la operesheni hiyo ni kugawika kwa CAR. Akiwa huko Bangi, bwana Holande anatarajiwa kukutana na rais wa muda wa CAR, Catherine Samba Panza. Bunge la Ufaransa lilipiga kura wiki hii ya kuongeza operesheni zake huko CAR kufuatia onyo kutoka Umoja wa Mataifa kwamba wanamgambo wengi wa Kikristo wa anti Balaka wanawawinda Waislamu na kuchochea wengi kuondoka nchini humo. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine anasema majeshi ya Russia yamechukua udhibiti wa viwanja vya ndege vikubwa viwili katika eneo moja huko Ukraine na ripoti nyingine inasema kituo kimoja cha ulinzi wa pwani huko Ukraine kimezingirwa na wanajeshi wa marine wa Russia. Waziri wa mambo ya ndani Arsen Avakov alielezea mazingira hayo katika mtandao wa Facebook hii leo kama uvamizi wa kijeshi. Alisema majeshi ya Rusia yenye silaha yalizuia kiwanja cha ndege cha Belbek huko Sevastopol, ambako Rasia ina kituo cha majini. Watu wenye silaha wasiojulikana pia walikuwa wakifanya doria kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa huko Simferopol, mji mkuu wa Crimenia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika VOA ambaye alisafiri kuingia uwanja wa ndege wa Simferopol hii leo aliwaona watu wenye silaha wakiwa wamevalia kofia za chuma na wamebeba bunduki kwenye uwanja wa ndege. Alielezea hali kuwa tulivu na alisema ndege zilikuwa bado zinatua na kiwanja cha ndege kilikuwa wazi. Rais wa Ukraina aliyeondolewa madarakani Viktor Yanukovych anasema alilazimishwa kuondoka nchini humo na yupo tayari kupambana kwa hali ya baadaye ya Ukraine. Katika mkutano na waandishi wa habari hii leo kutoka Rostovondon, Russia, Bwana Yanokovich aliwashutumu wapinzani wake kwa kujaribu kuchukua udhibiti kupitia ugaidi na hofu. Aliitafsiri serikali ya muda huko Kiev kuwa sio halali. Alisema madaraka ilichukuliwa kupitia kile alichokiita vijana wenye siasa kali za kizalendo ambao ni wachache huko Ukraine. Bwana Yanukovich alisema njia ya kumaliza hali iliyoko sasa nchini humo ni kuweka makubaliano ya amani kati ya yeye na upinzani, ili kutoa njia ya kufanyika uchaguzi baadaye mwaka huu. China imetoa ripoti inayoorodhesha vitendo vinavyodaiwa ni ukiukaji wa haki za binadamu Marekani baada ya uchunguzi wa mwaka wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuikosoa vikali China. Ripoti iliyotolewa jana na Marekani imelaani sera nyingi za China, ikiwa ni pamoja na ukandamizaji wa wakosoaji wa serikali, kuwanyanyasa watu wa makabila madogo na udhibiti wa mtandao. Ripoti hiyo imezungumzia mafanikio katika sera ya muda mrefu ya China mtu kuzaa mtoto mmoja, ambayo ilibadilishwa kwa sehemu fulani mwaka jana na uamuzi wa Beijing kinadharia kuondoa mpango ambao haukuwa maarufu wa kuwaelimisha tena watu kupitia makambi ya kufanyishwa kazi. Hata hivyo, sehemu kubwa ya ripoti yenye ukurasa 154 juu ya China haikuwa nzuri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kundi moja la Kiislamu linaripotiwa kuanza kuondoka kwenye eneo lililoshukiliwa na waasi la kaskazini mwa Siria kufuatia kitisho kutoka wanamgambo wa upinzani wa jihadi. Kundi la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria la Syrian Observatory for Human Rights linasema wapiganaji wa kundi la Islamic State of Iraq and the Levant ISIL waliondoka kutoka mji wa Azaz na maeneo yanayozunguka mji huo wiki hii. Kundi la upinzani la Al Nusra ambalo lina uhusiano na Al Qaida lilisema litaliondoa kwenye eneo kundi la ISIL kama halikubaliani na upatanishi unaofanywa na, na wakosoaji wa kiislamu kufuatia kifo cha kamanda mmoja mwandamizi wa kiislamu. Tarehe ya mwisho inamalizika kesho. ISIL ni kundi lililogawanyika kutoka Alqaida ambalo lilichukua udhibiti wa mji uliopo karibu na mpaka na Uturuki mwaka jana kutoka kwa wapiganaji wengine wa upinzani nchini Siria. Na mahakama moja huko Russia imempa kiongozi wa upinzani Alexei Navalny kizuizi cha nyumbani kwa angalau miezi miwili. Wachunguzi hapo Jumatano waliomba mahakama kumpatia Navalny kizuizi cha nyumbani, wakidai alikiuka masharti ya safari wakati wa uchunguzi wa uhalifu dhidi yake. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, leo katika live talk tunazungumzia swala la mapenzi ya jinsi ya moja huko Afrika Mashariki. Na itakumbukwa kwamba hivi karibuni nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni amepitisha sheria ambayo itawafunga jela wale wanaoshiriki maisha ya mapenzi ya jinsi ya moja na pia kukataza mapenzi hayo na kuwaripoti kwenye vyombo vya sheria wale wote wanaoshukiwa kushiriki katika mapenzi ya aina hiyo. Na huko nchini Kenya, mbunge wa Kiharu Irungu Kang'ata, alitaka kujua hivi karibuni, kwa nini sheria dhidi ya wapenzi wa jinsia moja hazitekelezwi nchini humo, na kusema mswada unakaribia kukamilika ili uweze kuingizwa bungeni wa kuondoa kabisa mapenzi ya aina hiyo nchini Kenya. Basi hii leo, kuangalia suala hili, tuungane na kutoka kule nchini Kenya afisa wa haki za binadamu na mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri bwana Francis Auma. Hali kadhalika tunaye bwana Abdul Hali au Kiz Babu, yeye ni kutoka kule Tanzania, na vile vile nchini Uganda tunaye bwana Jeff Ogwaro ambaye ni mratibu wa muungano wa haki za kiraia nchini Uganda CSC. Wote karibuni sana kwenye live talk. Na. Haya basi, moja kwa moja nikianza nawe wachambuzi wa, wa, wa, ambao tuko pamoja hivi sasa, sheria dhidi ya mapenzi ya jinsia moja nchini Uganda, tunataka kujua sheria hii kwa upande wenu. E, hii sheria imechukuliwa vipi na wananchi wa Afrika ya Mashariki? Nikianza nawe bwana Francis Auma, hebu tueleze. Naam, kwa sema kweli ni jambo la kusikitisha, ni huzuni mkubwa kwa watetezi wa haki za kibinadamu, maanake imetanda sasa huzuni kwa watetezi na wale ambao wanatetewa minority, ambao wame wamedhalilishwa, wame sasa wana, watapata shida sasa. Imekuwa wazi kuwa watapelekwa jela, imekuwa wazi kuwa watafungwa maisha na dunia imewageuka. Kwa kifupi, ni hali ambayo si nzuri kwa mtu yeyote ambaye ni binadamu fanyiwa naona ma, ma, ma, kama maovu haya. Kwa hivyo kwa sasa hali si nzuri hususan, uh, watetezi wa haki za binadamu na wale ambao wamelengwa, hususan ambao wanafanya maswala ya jinsia moja. Sawa kabisa. Sasa swala so zima la mapenzi ya jinsia moja inaonekana kama vile ni tabia ambayo imekuwa ikifumbiwa macho, au pengine barani Afrika haizungumzwi sana. Sasa hii inatokana na utata ambao unajitokeza wa maisha ya watu wa jinsia moja. Nikija kwako Bwana Abdul Hali, hebu tueleze kwa upande wako swala hili unaliona vipi? Bwana Abdul Hali kutoka kule Zanzibar, upo kwenye laini? Naona yeye Bwana Abdul Hali hayupo kwenye laini. Basi nirudi kwako Bwana Francis Auma, eee, kutoka nchini Kenya. Hebu tuambie tu kwa upande wako unavyoona hii hali ilivyo. Je, kwa upande huo hivi sasa, kutokana na utata ambao unajitokeza kwamba kuna maisha haya na wengine wanaonekana kwamba hawayakubali, hali hii itakuwaje? Ni, a, ni naona kuna wakati mgumu sana kwa tunaita kwa lugha ya kimombo minority, minority yatakana wawe protected, yatakana serikali, ni jukumu ya serikali yote ku- kuwalinda haki za wachache hao. Sasa vile waganda wamefanya na nasikia wakenya sasa wanataka kufuata the suit na wengine mimi ukweli wa mambo ni kuwa hawa ah, watu wamekwisha kabisa, watamalizika na eh, wanacheza na public muda, hawa wanasiasa na ah, wana ma rahisi wanaangalia, ati kwa vile Afrika, kwa vile wengi wanasema hili jambo ni baya, sasa basi tuwanyongeni, tuwamalize na tuwashtumu na tuwaekesha riyakari Nakwambia kwa sasa si vizuri sana maanake, bin adam ana haki ya kuasemble ana haki ya kuwa pamoja kufanya privacy mambo yake, lakini zote sasa hizi zimekatwa kwa misingi ya kuwa Afrika ati si ni swala ya utamaduni. Kuna tamaduni zimepita na wakati, mimi nimesema kuwa dunia sasa imekuwa, dunia ni global, dunia ni village yetu, imekuwa ni village, ni ndogo, yani ni kama kijiji sasa sote watu wanainteract, watu wanaenda Amerika, watu wanaenda Europa, watu wanaenda watu wanaenda eastern huko, watu wanaenda wapi, watu wanainteract, kuna mainternet, masuala ya information technology. Na sasa, unaona lazima viongozi hawa wazee wazee kama kina Mseveni hawa na ambao hawa ambao wanasema washutumiwa kwa sababu wanaangalia mood ya public, hiyo ni jambo baya, ni jambo ambalo ni athari kubwa sana kwa hawa minority hawa watu wadogo kwa sasa, sidanganyi, hali si nzuri sana maanake, sasa imekuwa ni kama trend, dunia imewageuka hawa watu wadogo, si jambo zuri kabisa na. Francis, mimi ni mkamiti kibayasi hapa, bado nipo na wewe. Umezungumzia suala la haki za hao wachache, unafikiri ni njia gani bora za kuweza kuwalinda na kuwapatia haki hao watu wachache? Naam, ni serikali, ni jukumu la serikali kulinda haki ya wadogo walio wachache. Ni jukumu la serikali, na serikali hii ukiona inawageuka basi, ndugu yangu, hakuna budi ni sasa international community, dunia ingilie, watu waanze kuweka pressure, lazima waprotektie hao watu, watu wadogo hapo. Tusipowaprotect, tusipowatunza hao watu, nani watawaangalia? Wataangamizwa. si kudanganyi, vile modi ilivyo, wengine waasherehekeao wa oh, sasa ama shoga sasa, ndioniisha watafanyiwa vituku sana ni binadamu awajakosea mtu, mtu wa faraha zake, anafanya shughuli zake. Leo mnamwekea sheria kuwa mkimwona unatembea wawili wawili, ama aaspoti na wewe uko pale, peleka miaka kumi na nne ndani ya jera, wakirudia funga maisha. Udanganyi, hata labda huyo rais Museveni, yeye hajui, labda watoto wake pia wanafanya pia, anafanya masuala kama hayo, unaweza tokea. Hizi vitu hazifanyiki waziwazi Natakana hao watu waangalie, bora tu wa, wasiumize mwingine, wajaumiza mwingine. Na hata South Africa, Afrika Kusini walipitisha sheria ya kuprotekta watu kuruhusu tw eh, mwaka wa elfu mbili na sita ama, hakuna kitu yoyote South Africa inaendelea vizuri, wataendelea shughuli zao. Naju saa hii sijui ni ni ni pressure gani hii, sijui ni masuala gani imetokea wapi sijui hi mbili imetokea wapi? Unapata watu sasa wanakuwa persecuted, wanakuwa wanapata shida, wanashutumiwa na wanatengezewa sheria kali kali. Wengine pia uh, wanasema ipate hii, si jambo zuri hii, tuwaona ni dhulma ya hali ya juu hii ni kukeukwa kwa haki za kibinadamu, na ni lazima watu wasimame. Let's stand up, tuseme, tuangalia watu wamekuwa safe, tuangalia watu wamekuwa protected. Ni jukumu letu, na tuanze kila pahali kampeni kali. Kwa watu wako na haki, na lazima haki zao zitunzwe. Nashukuru sana kwa maelezo yako Francis, na ninakusomea ujumbe wa njia ya SMS uliotoka kwa msikilizaji Aquino Msombe toka Uyole, Mbeya, Tanzania. Anasema ni vyema sana wa Afrika na hasa Afrika Mashariki kusimama kwa nguvu moja na kupinga mapenzi jinsi ya jinsia moja, kwa maana endapo tukiyafumbia macho sasa, yatakuja kuleta janga kubwa sana kwa vizazi vijavyo na vikaishia kutulaumu sisi tuliyotangulia. Nini maoni yako kuhusiana na ujumbe huu kutoka kwa msikilizaji, yeye ni hisia yake, yeye ni vile anavyodhania. Kuna mila zimetiwa na utamaduni. Nimetangulia kusema kuwa dunia sasa imekuwa ni ni ni vile nimekuwa ni kijiji kimoja. Hizi vitu zinafanyika, tuwezi ati tuseme leo lazima tunakaa pale pale, tunakauka mambo yanageuka tu. Kuna information technology imeingia, watu wanaona vitu vingi kwa internet, watu wana interact, watu wanasafiri. Hizi vitu zitafanyika, mpende msipende, ni wakati wake. Kwa hivyo dunia inageuka saa hizi, si kama zamani. Mila zingine zivida ni tamaduni hataweza sama tuweke sheria tu kwa sababu ya tamaduni zetu, atamaduni zengine zivida ni sheria tumezimbuta na wakati kwa hivyo yeye ni hisia yake, hako na sawa ya kutoa hisia yake, lakini ukweli wa mambo, hata wakiweka sheria, zitaendelea masuala haya yatafanyika, wapende wasipende. Kwa hivyo mimi changamoto yangu kubwa ni kuwa sisi watu wa East Africa, tusimame tuwatetea hao watu wadogo, watu wafanye shughuli zao sawa kabisa. Nashukuru sana Bwana Francis Auma. Bwana Francis auma, nakushukuru na sana, na tunaye msikilizaji kwenye line. Bwana Francis Auma, tafadhali nakushukuru. Tunaye msikilizaji kwenye laini hapa, Kiduma Silva kutoka Uganda. Kiduma Silva kutoka Uganda, ambaye anataka kutoa maoni au anataka kutoa swali lako, karibu Kiduma Silva. Kwa kweli ukifuatia ilivyo na tulivyokuja mwanzo habari kutoka nchini Zimbabwe, Mugabo alivyotangaza kwamba yeye hatokubali kabisa na jinsia moja kuingia katika nchi yake hawezi kukubali kabisa. Akasema kwamba ikiwa aisi yule Obama atakubali hivyo, atakuwa mwenyewe aji wa kwanza au amchukue kama mkewe, na hilo suala katika Afrika kama Uganda halikubaliki kabisa hadi pale, akasema halitokubaliwa hadi pale Sawa kabisa bwana Kiduma Silva, tumekusikia yako unayozungumza. Tunaye pia kutoka nchini Tanzania, uh, msanii bwana Abdul Hal au Kizbabu nafikiri, umemsikia msikilizaji akisema hayo, haya mapenzi jinsi ya jinsia moja anasema hayawezi kukubalika kule Uganda. Hali kadhalika mchambuzi kuwazungumza naye hapa, bwana Fatisa Umu, anasema kwamba ni wakati watu wafahamu kwamba dunia imekuwa ni kijiji kimoja. Wewe kwa upande wako bwana Abdul Hal, unasemaje kuhusu swala hili? Asante uh, sana mimi kwa upande wangu naona hili jambo ni baya sana, na tushirikiane East Africa nzima ili swala kwa, kwa umoja tulikatae kabisa, kwa sababu ni kinyume na haki za binadamu. Ingawa wenzangu waliotangulia walisema ni haki ya binadamu mwanamme kuwa na mwanamme mwenzie jinsia moja, lakini ni kinyume na haki za binadamu kwa sababu mwanadamu haki yake ni kuoa mwanamke, sio kuoa mwanamume, kwa sababu mwanadamu haki yake ni kuzaliwa kuendelea, na yeye alizaliwa huyo, walikuwa wali mwanamke na mwanamume, kwa maana akazaliwa yeye. Lakini pia ni haki za kuvunja haki za watoto ambao watoto wao wana haki ya kuwa na baba na mama. Je, watakuwa na? Alafu hawa wa, watu ambao wa jinsia moja hununua watoto wakawafanya ni watoto wao. Sasa watoto wao baadaye nao watakuwa wanataka kujua Eh, baba yao ni nani na mama yao ni nani, lakini watakuja kukuta baba yao na mama yao wote ni wanaume. Kwa hivyo hapa ni kukiuka haki za binadamu. Haki ya mnyama ni kukuzaa, haki ya mti ni kuzaa, lakini mwanaume na mwanamume wakiwa pamoja hawatozaa na mwanamke na mwanamke wakiwa pamoja hawatazaa. Kwa hivyo hii ni kama ni mpango wa nchi za kimagharibi kupunguza watu duniani na hawa wanaoamini masuala haya ni wale ambao wanaamini eh, E zile ibada za kishetani ambazo, kwa sababu kuamini Mungu ni kuamini e, haki za watu lakini kuamini kinyume na na Mungu ni ile kwamba kuamini haki za watu binafsi, sasa ambao wao wenyewe tu wametaka ya mambo, kwa hivyo wakaona wayapitishe kwa kupitia jumuiya e, za kimataifa tena za kimagharibi ambazo zinatulazimisha sisi huku watu wa Afrika kutenda mambo ambayo wanayataka wao. Sawa na, ya wa. na kushukuru sana Bwana Abdul Hali au kisibabu e, ni kirudi kwako Bwana Francis Auma. Umesikia hayo yalizungumzwa na Abdul Hali kwamba hii kwa upande wake aona ni ukiuka haki za binadamu, na wewe unatetea haki za binadamu. Hebu tueleze hii inakuwaje? tuko na uhuru wa kufanya mambo yetu kisiri, tuko na uhuru ya kutengamana na mtu yote ambaye unataka kutengamana naye tuko na uhuru mradi usimumize mwenzako. Haujavuka mpaka ukamumiza mwingine. Kwa hivyo mimi naona hawa watu wamezazilishwa, hawa watu ambao ni wadogo wachache, inawezekana mimi navia bado, hawa watu lazima walindwe, wako na haki ya kufanya lolote ambao wanaona ni nzuri, ambalo halitaumiza mwingine. Hizi sheria kuna nchi zinafata, watu wanaendelea na mwingine amemkurumba mwenzake ameumiza. Sisi tunaweka tu kwa misingi ati mila, hizi mila zingine zimepitwa na wakati, ushafahamu eh? Kwa hivyo mimi bado nalia kuwa watu takana walindwe. Waafrika sisi Afrika, watu wasimame kidete, waangalie wachache ah, watu hawa ah, mashoga watunwe, waangaliwe, na kama sheria inatengenezwa watengezee sheria mzuri wa wale wafanye mambo yao, mradi wasimumize mwengine. Kwa hivyo si masuala ati nani anatapata mtoto wapi, wengine. Si lazima upate mtoto, ni kwa raha zako, ushafahamu. Kwa hivyo sasa, sisi sisi kama watetezi wake tunasema, haa watu wameonewa na Uganda walivaa, waangalie hiyo sheria yenye kuumiza wale wadogo, na hata Kenya isifati sheria do. Kenya bado haijapitishwa, na Kenya pia kuoana kwa mmoja ni kwa nini kwa jinsia moja ni ni, ni, ni, ni, ni kusa jinai, lakini still watu lazima wapush. Dunia imekuwa ni ndogo, imekuwa ni, ni ni kijiji, watu wanatengamana. Kuna mambo mengi, na lazima twende na wakati, na lazima tuangalie aa wadogo waangaliwe aki zao, na si vizuri kuonewa. Kwa hivyo mpaka sasa tunasema kuwa lazima Waganda na Wakenya wengine na watu wengine wa East Africa waangalie jinsi ya kulinda hawa watu wachache, ni haki yao kufanya vile wanavyotaka mradi wasimumize mwingine. Sawa kabisa. Sasa nikirudi kwako, Bwana Abdul Hali, nafikiri umesikia hii leo kwamba Benki ya Dunia imeshatangaza inasitisha msaada wake wa dola milioni tisini, na Denmark na Sweden pia zinachukua hatua kama hizo za kuweza kubadili mwelekeo wake kwenye misaada. Sasa hii itachukuliwa vipi na wakazi wa Afrika ya Mashariki ikiwa hatua kama hizi zinafuata? Nafikiri kwamba kama kwanza ieleweke kwamba kama masuala haya ya jinsia moja kama kule Magharibi yanaonekana kwamba ni ya kistaarabu, sisi huku, watu wengi, kwa sababu wao wamesema kwamba haya makundi ni madogo. Kwa hivyo kundi kubwa yaani, linaamini kwamba suala hili ni laana ambayo haifai kuingizwa katika jamii. Kwa hivyo ukweli ni kwamba swala hili hata kama pakizuiliwa misaada haitafanya kazi huku East Africa kwa sababu sisi tuna rasilimali za kutosha. Sasa hawa wanaowaunga mkono wale ambao walioleta habari hizo wale ndo waliokuwa hawajui kwamba sisi wa Afrika hasa huku East Africa tuna rasilimali za kutosha za kualisha hata hao wanaosema kwamba wanaume waoane pamoja. Kwa hivyo haitosaidia kitu, kwa sababu sisi wengi tunaamini kwamba hii ni laana, kwa hivyo tumekataa. Mungu yuko pamoja nasi, kwa hivyo atatusaidia katika kusimama pamoja naye kukataa hili jambo ambalo kwetu tunaona ni mchafu kabisa hata kuliongea mbele za watu. Sawa kabisa. Basi msikilizaji, tunakukumbusha tu hivi sasa unasikiliza mjadala huu wa Live Talk ambao unaendelea katika mtandao wetu vilevile, baadaye kwenye www.voaswahili.com, baada ya matangazo haya ya redio. Hivi sasa basi, mkamiti anataka kuangalia upande wa Facebook, wasikilizaji wetu wanasemaje? Naam, msikilizaji, katika upande wa Facebook, naye Benjamin Masua Furaha anasema mambo ya ndoa ya jinsia moja imeletwa na shetani na nchi ambazo zimekubali mambo hayo Mungu atazilaumu. Uganda imefanya chaguo zuri kupitisha mswada wa kupinga ndoa hizo. Na ujumbe mwingine unatoka kwa Stephen Nyanga, anasema mi naona ndoa jinsi ya jinsia moja kwa nchini Tanzania sisi tunalipinga kwa sababu hapa hata Mungu tutamkosea. Si maneno yangu msikilizaji, ni ujumbe wa SMS kutoka kwa wasikilizaji wetu waliotutumia kwenye ya Facebook nam. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nikija kwako, bwana Francis Auma, hebu tueleze hivi sasa, kama unavyoona Rais Museveni amekuwa akisema kwamba mapenzi haya e, pengine amechochewa na utamaduni wa nchi za magharibi. Je, wewe unavyoona kwa upande wako, hili lina ukweli wowote, Francis Auma? kisema kuwa imechangiwa na masuala ya tamaduni za nje, basi ibingiaje? Kwani watamaduni hawa wa kutoka huko western hawawezi kuja kuiga zetu pia sisi hapa kwa hivyo? Hiyo ni propaganda tu, anataka kujustify kuwa aliofanya amefanya vizuri, na yeye pia anaangalia mudi sahizi. Mi naona kuna election karibu Uganda. Sasa anaangalia populist, anaangalia ile election, anaangalia mudi ya watu, ndo akisema nikienda na hivi nitapata kura na watu watanipigia kura. Kuna siasa ndani yake pia, lakini ukweli wa mambo, Mseven amefanya vibaya sana, amewadhalili hao watu na hao watu hawajakosea mtu yeyote. Mtu anafanya shughuli zake yeye ye, asilete siasa ndani ya swala hilo. Ni swala nyeti, ni swala ambalo iko very sensitive, na amewadhulumu hao watu. Kweli wa mambo, yeye arudi bunge na watu wake wa reverse hiyo sheria. Hiyo ni sheria ya udhulumiaji ambao tunasema ni watu wale wachache kwa hivyo Mseveni amefanya vibaya, na yeye arudi bak na watu wake wa siasa waangalie hiyo sheria. Asante sana. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza mjadala huu wa uh, live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, Mkamiti Kibayasi atakusomea muktasari wa habari, lakini tunapenda kuwakumbusha kwamba msiondoke kwenye redio zenu. Mjadala huu utaendelea baada ya matangazo haya kwenye www voa swahili.com. Na sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anaahidi kuunga mkono Nigeria katika mapambano yake dhidi ya wa Waislamu wenye msimamo mkali kama vile kundi la Boko Haram. Bwana Hollande alizungumza kwenye sherehe za maadhimisho ya miaka mia moja ya Nigeria kama nchi iliyoungana. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anatembelea Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR hii leo, safari yake ya pili katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita katika muda wa miezi mitatu iliyopita. Ufaransa ina kiasi cha wanajeshi elfu mbili huko ambako ni koloni lake la zamani, ikijaribu kusitisha ghasia za kimadhehebu ambazo karibuni zimelazimisha maelfu ya Waislamu kuzikimbia nyumba zao. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine anasema majeshi ya Russia yamechukua udhibiti wa viwanja vya ndege vikubwa viwili katika eneo huko Ukraine, na ripoti nyingine inasema kitu kimoja, kituo kimoja cha ulinzi wa pwani huko Ukraine kimezingirwa na wanajeshi wa marine wa Russia. Rais wa Ukraine aliyeondolewa madarakani Viktor Yanukovych anasema alilazimishwa kuondoka nchini humo na yupo tayari kupambana na hali ya baadaye ya Ukraine. Katika mkutano na waandishi wa habari hii leo kutoka Rostov-on-Don, Russia, Bwana Yanukovich aliwashutumu wapinzani wake kwa kujaribu kuchukua udhibiti kupitia ugaidi na hofu. China imetoa ripoti inayoorodhesha vitendo vinavyodaiwa ni ukiukaji wa haki za binadamu Marekani, baada ya uchunguzi wa mwaka wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuikosoa vikali China. Na hapa msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kwenye upande wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wa internet ingia live www.voaswahili.com, tukutane huko.