Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, best FM ya Ludewa, bomba FM 104.0 ya Mbea, breeze FM ya Tanga na overcomer FM ya Iringa, mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, na yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya majadiliano ya vijana na daktari ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana karibuni kwanza kabisa ungana nami sandey shomari kwa habari za afya shirika lisilo la kiserikali la senegal limekuwa likiendesha mpango wa kibunifu wa kuiwezesha jamii nchini mali tangu mwaka 2008 mpango ambao umepunguzwa kwa kiasi kikubwa idadi ya watoto wanaokufa kutokana na magonjwa ya kawaida. Kikundi cha watafiti wa Marekani kilitaka kufahamu nini kinafanyika kuleta matokeo haya. Watafiti kutoka chuo kikuu cha California san Francisco, UCSF, wanasema kwamba idadi ya watoto wanaokufa katika jamii nje ya Bamako, Mali, ilipungua sana kati ya mwaka 2008 na 2011 na kufikia watoto 17 kati ya watoto 1000 walio na umri wa chini ya miaka mitano. Katika kipindi hicho, wizara ya afya ya Mali na taasisi zisizo za kiserikali za kimataifa walianzisha mradi wa majaribio ambao watafiti wanataka hatua zaidi za ubunifu zichukuliwe. Mtafiti wa UCSF Dr. Ari Johnson alikuwa ni mwandishi mwenza kwenye mpango huo. Anasema mafanikio yake mengi ni kutoa huduma za haraka na mapema kwa watoto wagonjwa badala ya kungoja wagonjwa wafuate. Kiasi cha dezeni mbili ya wafanyakazi wa afya waliopatiwa mafunzo maalum huko Irimajo, Mali walianza kwenda nyumba hadi nyumba mwaka 208 na walitembelea zaidi ya nyumba 7 kila mwezi, wakitafuta watoto wagonjwa au wote wale watakaonyesha dalili 16 za hatari kwa magonjwa ya watoto kama vile kupata tabu ya kupumua au kuharisha. Wafanyakazi hao wa huduma walitibu watoto hao majumbani au katika kesi nyingine waliwapeleka kliniki. Matembezi ya kufuatilia hali zao yalifanyika baada ya saa 24 na 48. Wafanyakazi hao wa huduma pia walisaidia kuzifundisha familia kutambua dalili za mwanzo za baadhi ya magonjwa ya kawaida sana. Malaria inaweza kuanza na homa kidogo na kichwa kuuma, dalili ambazo zinaweza kuondoka zenyewe. Kifua cha kawaida kinaweza kukua na kuwa homa ya mapafu. Mfumo wa afya una lengo la kufikia wagonjwa si tu pale wakiwa wagonjwa bali pia hata kabla ya kuanza kuumwa, ikiwa ni pamoja na kusaidia kuwapatia elimu, kuiweka pamoja jamii na pia kufungua nafasi za ajira, yote hayo yakiwa na lengo la kuipa uwezo jamii ili kushinda sababu zilizopelekea wao kuwa hatarini kupata magonjwa. Wanawake wameshauriwa kujiepusha kula njugu wakati wakiwa wajawazito au wanaponyonyesha, ili kupunguza nafasi ya mtoto kupata madhara kutokana na njugu, lakini utafiti mmoja unaashiria kuwa kuzuia huko hakuwezi kuleta tofauti yoyote, na kula njugu huenda ikawa chanzo ambacho kinapunguza hatari. Shirika la American Academy of Pediatrics liliunga mkono chakula kisichokuwa na njugu hapo mwaka 2000 ili kupunguza kupata madhara mapema, lakini idadi ya kesi za watu wanaohudhuriwa na njugu hapa Marekani ziliendelea kuongezeka mara tatu kwa kipindi cha miaka 15 kwa asilimia 1.4 kwa watoto. Licha ya pendekezo hilo, shirika hilo liacha uungaji mkono hapo mwaka elfu mbili na nane. Watafiti katika hospitali ya watoto huko Boston waliwafuatilia zaidi ya watoto elfu nane ambao mama zao waliripoti juu ya chakula chao wakati au kabla au baada ya ujauzito wao kama sehemu ya utafiti unaoendelea kwa swala hilo la afya. Walipata kujua kwamba watoto ambao mama zao hawakuwa na madhara kutokana na njugu na walikula mara tano kwa wiki au zaidi walikuwa na hatari ya chini zaidi ya kupata madhara ya njugu. Utafiti wao ulichapishwa katika jarida la JAMA Pediatrics na unaunga mkono fikra kwamba kupata madhara kutokana na njugu kunaongeza uwezekano wa kuweza kuhimili na hivyo kupunguza hatari ya kupata madhara ya ambukizo la chakula wakati wa utotoni. Mwandishi mkuu Michael Yon anasisitiza kwamba wakati takwimu hazionyeshi kwamba kula njugu ukiwa mjamzito kutazuia madhara ya ambukizo anasema, tunaweza kusema kwamba ulaji wa njugu wakati ukiwa mjamzito hausababishi kupatikana kwa ambukizo la njugu kwa watoto. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Msikilizaji, katika kipengele hiki cha majadiliano na siku ya leo, uko nami Lucy Patrick, nikiwa na vijana. Mada ambayo tunajadiliana hapa inasema kwamba nini kinapelekea vijana kupenda shortcut za maisha na sio kufanya kazi kwa bidii? Karibuni. Kwa jina naitwa Esther Malima, ni mwanafunzi wa kidato cha tano PCB Loleza. Mimi nafikiria vijana wengi wanapenda kuchukua shortcut. Ukiangalia kwanza, wanafikiria umri wa wana watakaotumia shuleni Afanye miaka saba ya primary; secondary achukue hiyo miaka sita afu tukileta minimum tu ya chuo kikuu iwe mitatu hadi minne Kwa hiyo sasa, yani anaanza kufikiria jumla ni ngapi? Hapo kumi na sita Sasa miaka kumi na sita yote ipo shule, kwa nini nisiende hapa? Kwa nini sifanye biashara au nisifanye kitu chochote ambacho kitanisaidia mi nipate fedha za haraka, badala ya kusoma hapo? Haraka kwa mtoto wa kike atasema, kwa nini nisiolewe kwa mtu ambaye mwenye pesa nitapata vile vitu ambavyo nitavipata hata nikisoma shule. Ndio, hiyo kwa upande wako nafikiri ni sahihi. Kwa upande wangu si sahihi, kwa sababu ukiangalia sasa, mfano kwa mimi nikiongelea zaidi kwa mtoto wa kike, niende kule nikaolewe kwa mtu mwenye pesa, sina elimu, kwa hiyo na, najikaribishia kunyanyaswa mwisho wa siku naweza nikafukuzwa kwamba sina mchango wote katika mali zake wala nini. Kwa jina naitwa Dora Mchovu. Mimi hapa ningependa kuchangia kwamba ule uhakika wa ajira, mtu unakuta unasoma kwa miaka mingi, lakini uhakika wa kupata ajira unakupo ni ni mdogo, kwamba anajua kabisa mi nitafanya kitu fulani na nitafanikiwa kumbe, kwamba ningesoma labda ningesoma mpaka nikifika chuo kikuu, alafu mwisho wa siku nakupo sipati ajira. unakuta kuna vitu vingine ambavyo mtu anasoma lakini hapati ile la ajira ya uhakika. Hata kama ajira atapata, mshahara ule hauridhishi kama angefanya kitu kingine alternative. Nashukuru. Kwa jina naitwa Atu Eston Mwazembe, ninasoma kidato cha sita PCB, shule ya wasichana Loleza. Kwa upande wangu mimi, naweza nikasema kwamba vijana wengi wanapenda zile shortcut, kutokana na tamaa ambazo wanakuwa nazo. Kwa mfano, unaweza huyo kijana anishi katika jamii fulani, yani katika ile jamii ambayo inamzunguka yani, kuna watu ambao wanakuwa na mafanikio kwa ujumla. Lakini sasa, unakuta yeye, kutokana na kwamba hajapita bado zile process za kwamba zimfikishe awe kama yule, unakuta anakuwa na ile tamaa. Kwa hiyo sasa, ile tamaa inampelekea yeye kusema awezi kuzifikia zile nini, yaani aweze kufikia vile vitu kwa upesi, kwa uharaka zaidi. Mfano kama vile unaweza kukuta anajiingiza katika mambo ambayo si sahihi, kama vile katika madawa ya kulevya, anajiingiza katika vishawishi, mfano kama hivi mambo ya kujiuza kwenye madanguro, kusudi tu aweze kupata vile vitu ambavyo vinaweza vikamfanya na yeye akawa juu. Kwa jina naitwa Zaina John, nasoma kidato cha sita katika shule ya sekondari wa ya wasichana na wanaweza mimi hapa, napenda kuunga mkono mzungumzaji alitoka kuongea kwamba vijana wengi tunakuwa tunapenda ile maendeleo ma, ya haraka. Kwa hiyo hivyo ni tunafikiria kwamba tukifuata ile mtiririko sahihi wa kufikia kitu, tunaona kama tunachelewa. Kwa hiyo tunaona kwamba tukifanya shortcut, tutafanya nini, tupata ile nini maendeleo ya haraka hiyo ni know, hoja ya kwanza. Hoja yangu ya pili ni kwamba tumekuwa ni vijana wengi ni wa ni wavivu kufikiria, tunaona aa, tukifikiria kitu fulani, nikifanya kitu fulani ni tunaona kwamba tunachelewa, ni tunaacha ndio, tunakuwa tunafanya shortcut ili fanye tuweze kufanikiwa. Naitwa Arnold Dawes, nasoma kidato cha 5 kusimu. Kitu kingine ambacho vijana kinawapelekea kupenda shortcut ni kuvutwa na starehe. Mara nyingi kitu kizuri kinachomvuta kijana katika maisha ni starehe, na starehe ndio inayomponza kijana kupitia hizi njia za mkato ili kuelekea mafanikio ambayo yanamuweka karibu na starehe. Vijana wengi hatutaki kuchoka. Kwa nini tuchoke? na hata tunaweza kufanya kitu vingine vikatunufaisha, vikatuletea raha katika maisha. Kwa mfano, mimi na kaka yangu amekataa kusoma, anataka kwenda kuwa kama wenzake, wanapanda mlima Kilimanjaro, na mimi nionekane nami na kazi, nikitoka hapo niende club nikajirushe na wenzangu ia kwa mtazamo wangu, tuangalie na upande wa pili wa shilingi. Mi nahisi vijana wanakuwa wanajiingiza wana katika njia potofu katika jamii. Kwa sababu gani? Kwanza tukiangalia ugumu wa maisha, unakuta background ya huyu kijana, wazazi wake ni maskini, unakuta hata kwa siku mlo mmoja kupata ni kazi. Kwa yule kijana, anaona kwamba ile kukaa nyumbani kuwategemea wazazi wake, wasaidiane na wazazi wake, kazi zenyewe ni za kijungujiko kwao, bora afanye kazi za shortcut ambazo zitamsaidia kupata hela haraka aisaidie familia yake pamoja na kujisaidia yeye mwenyewe, mm-hmm, ambapo sasa ndo anajiingiza katika madawa ya kulevya. Kama ni mtoto wa kike, unajikuta unakuta anajiuza na vitu kama hivi. Mchango wangu ni kwamba ni ile tabia ya vijana kuuiga unakuta unaiga tabia kutokana na kuona kijana mwenzio au mtu fulani ambaye amepata mafanikio makubwa, amepitia njia gani ambaye amefanikiwa yeye. Unakuta una labda mtu anauza madawa kulevya na amefanikiwa, kwa hiyo unakuta vijana wengi basi wanaona mm, basi nami na kuja nifanye hii biashara, labda nami nitafanikiwa. Kwa hiyo unakuta ile njia ya kuiga kwamba mtu amefanya hichi, basi na mimi nifanye hichi, labda naweza kafanikiwa mimi nafikiri naweza kuongelea issue ya utandawazi Globalization ni kitu ambacho kimeathiri sana especially nikiongelea kwa vijana wa Tanzania. Tukiangalia kwa mi, kwa miaka ya nyuma ambapo kulikuwa hamna utandawazi, vijana walikuwa ni wachapakazi. Tukiangalia baba zetu, ni watu ambao walikuwa wanatafuta pesa kwa jasho lao, kwamba mtu hata kama hajasoma basi ataenda shambani atalima ili apate kile cha kumkidhi kwa maisha yake. Lakini sasa hivi tukija tuki kwenye issue ya utandawazi, kwenye mitandao yetu hii na na runinga, vipindi mbalimbali vinamfanya vina kijana ahisi kwamba maisha ni rahisi, kwamba ili upate maisha ma, mazuri sio lazima ujitese, kwamba suala la madawa ya kulevya kuna baadhi ya nchi za zetu sio tatizo kumiliki madawa ya kulevya sawa, wala kufanya biashara za madawa ya kulevya kwa hiyo yeye anaona I can try this, naweza na nikajaribu kufanya hiki kitu, na akiengelea kwamba okay, sawa ni kitu ambacho kinakatazwa kwenye nchi yetu, lakini kama nikifanikiwa kukifanya ninapata pesa nyingi. Kwa hiyo anaona ah, bora ni risk, lakini nitapata kitu cha faida kwa muda mfupi. Kwa hiyo nahisi utandawazi na una, hisi, una play role kubwa sana katika kutuharibu vijana kwa wakati wa sasa hivi. Kwa upande wangu pia ninaweza nikazungumzia kuhusu swala la kwamba vijana wengi inaonyesha kwamba ni wavivu wa kufikiri kwa sababu pale ambapo inatakiwa akae chini afikirie kwamba ni, ni jinsi gani au afanye vitu gani ili aweze kufikia malengo, unakuta hana huo muda. Zaidi zaidi kwamba akiona kwamba mtu ana mafanikio au mwenzake amefanikiwa na amefika sehemu fulani, atashindwa kusema aweze kukaa chini na kufikiria aumize kichwa kwamba je, yeye kama yeye afanye fanyeje mpaka afikie pale. Unakuta muda mwingine akae chini kusema afikirie, hatimaye inatokea anaenda anajiunga na vitu ambavyo si sahihi, ambavyo vinaweza vikamsaidia akapata vile vitu kwa urahisi. Kwa mimi naona kwamba pia ufikirio wa vijana. Mimi nataka kuhitimisha mada hii kwa kusema kuwa imefika sasa wakati wa serikali kutambua kwamba ni janga kubwa ambalo linawakumba vijana na ni tatizo kubwa katika maendeleo ya taifa kwa ujumla. Kwa maana vijana wengi wanajikuta wakiingia katika matatizo, pengine hata kufungwa, pengine hata kufariki kwa sababu ya matatizo katika kupita njia fupi. Kwa maana labda kijana ameamua kujiingiza katika wizi, ujambazi, uuzaji wa madawa kulevya na vitu vingine. Kwa hiyo imefika wakati sasa wa serikali kuamua kupangilia jinsi gani aweze kuendeleza vijana hasasa katika swala so lazima la ajira, kwamba serikali inabidi itengeneze fursa nyingi za ajira ili vijana waweze kuajiriwa na kupukana na hizi njia za shortcut, kwamba mtu anaamua sasa, kwa sababu mimi sina ajira, basi bora niwe ni muuzaji wa madawa ya kulevya. Inapelekea kijana akapata, yani akashindwa kuendelea mbele kwa sababu ya vitu mbalimbali vile, kufungwa gerezani, kuishia pabaya. Sasa inabidi serikali kwa ujumla katika ngazi zote kuanzia ngazi ya chini mpaka ngazi kuu kabisa, kwamba ipangilie kwamba nchi ili iweze kuendelea iweze kuendeleza vijana ni lazima kaandaa fursa za ajira za kutosha kwa vijana na sera mbalimbali ambazo zitalenga katika kuendeleza vijana katika nafasi nzima za ajira. Kwa jina naitwa Angel Maufi, naweza nikamalizia kwa kutoa hoja mbili. Ya kwanza ni kwamba serikali iwasaidie vijana kama alivyosema mzungumzaji wa aliyepita kwamba iwasaidie vijana kupata ajira mbalimbali, lakini pia katika kupata hapo ajira, kuna vijana ambao familia zao zina uwezo yani, wazazi wanaweza wakamsomesha kijana, lakini kijana mwenyewe kwamba anakuwa tu anataka kusoma. Kijana anatakiwa ajue kwamba elimu ndio kila kitu, jamani, si ndio? yeah. Kwamba elimu ndio kila kitu, anatakiwa asome, maana kuna msemo unasema kwamba shortcut makes life shorter, yaani unapopnapu una, unafanya maybe kujiuza mwili wako mambo mambo yote ya dhambi ni nini? Baadaye ni mauti, si ndio? Yani mtu unakuwa unakufa kabla kabla ya, ya umri wako. Pia vile vile hata kwa vijana ambao wanafanya biashara za madawa ya kulevya, mambo kama haya hapo, inapelekea katika sehemu mbaya, mimi kufungwa au hata sometimes kufariki. Uh, kitu kingine ni kwamba elimu elimulika kwa vijana, kwamba kijana anatakiwa ajitambue yeye ni nani anapokuwa anaishi katika maisha. Pia vile vile, kijana mwenyewe anza akajiajiri, kwa mfano mtu kufanya biashara ya kwa mfano, kwa wadada ambao anza akafanya biashara ya kuuza mandazi, si inawezekana jamani? Sema, sasa, tatizo ni kwamba mabinti wengi hatupendi kazi ndogondogo, mimi mtu kwa siku anataka faida elfu hamsini kitu kama hicho hapo. Lakini kumbe kijana akisema afanye biashara ndogo ndogo ndogo, anaanza akapata baadaye nini msaada. Pia serikali yetu, kama unajua, rais ametoa nini kwa hapa wakulima, ametoa pesa za ruzuku kwa ajili ya mbolea na vitu kama hivyo hapo. Kijana anaweza kujishughulisha na mambo hata ya kilimo. Sasa, sasa, kama vijana wengi ya, apeni, kulima hapendi kujishughulisha. Nashauri na vijana wenzangu wasiwe wavivu wafanye kazi, shule imekushinda basi fanya hata kazi ya kulima. Hapa tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Shukrani kwenu vijana, mmezungumza mengi, ninaamini kwamba wale vijana ambao wanapenda shortcut za maisha watafanya kazi kwa bidii na kwa wakati sahihi ili kuweza kufikia malengo yao na vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize daktari. Makala yetu ya Muulize daktari, leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali kufuatana nami, naitwa Husna Sudi Mohamed. Ugonjwa wa bawasiri husababishwa na nini? Ugonjwa wa bawasiri kwa kitaalamu tunaita hemoroidi au inaweza kuwa tatizo lingine ambazo linaweza kutukaliita tena. Kwa kitaalamu tunaita lecto prolapse, yani nyama ya ndani ya sehemu ya haja kubwa inatoka nje. Kwa hiyo ili ni tatizo huwa linatokea huwa inasababishwa sana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, mgonjwa akipata matatizo ya tumbo mara kwa mara kama ya kuharisha, kwa hiyo ile inafanya mlegezo katika ile njia ya haja kubwa. Sasa kuna mishipa ya damu ambayo imepita katika sehemu ile, kwa hiyo inafanya ile mshipa wa damu uanze kuvimba. Na kuweza kutoka nje, kwa hiyo unaweza kupasuka na ukatoka uka damu nyingi sana katika sehemu, kwa hiyo dawa yake kubwa ni kufanyiwa operation. Hiyo kitu cha kwanza. Ya pili, kuna aina ya minyoo nayo inaweza kusababisha hiyo hemorrhoid ikatokea, kwa hiyo ni vizuri zaidi kutibiwa mara kwa mara tatizo la minyoo au la kwayo, kuwa na tatizo la kuharisha. Kwa hiyo hivyo ni sababu kubwa ambazo zinatokea, nyingine inaweza kutokana na kuulisi tu kutoka kwa, kwa jamii yake ambayo anaishi, inaweza kutokea mara kwa mara. Kwa hiyo nayo inasababisha sana mtu akapata hemorrhoid, au kwa Kiswahili, wanaitwa bawa siri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi ukiona tatizo hili linaanza, huwa kidogo kidogo, mwisho linakuwa kubwa. Ni vizuri kuwahi mapema, ili uweze kuweza ku, kufanyiwa operesheni ili tatizo liishe mapema. Naitwa Efrasia Anthony. Je, ni kweli maziwa ya ng'ombe yanatibu vidonda vya tumbo? maziwa ya ng'ombe ayatibu vidonda vya tumbo, ila maziwa ya ng'ombe huwa inasaidia kuweka ukuta kati ya vidonda pamoja na ile asidi ambayo inakwepo kwenye tumbo. Kwa hiyo, maziwa huwa yanalea ambayo yanaweza kuzuia vidonda vile visipate mazala ya kuchomwa na vile zile asidi ambazo zinakwepo tumboni. Kwa hiyo, sio dawa ya vidonda vya tumbo ila inapunguza tatizo la maumivu katika vidonda, mtu ambaye anaumwa vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutumia dawa za vidonda vya tumbo, antibiotic kwa ajili ya kukausha vile vidonda vya tumbo. Kwa hiyo, hiyo ndo dawa halisi, lakini sio maziwa yanaponyesha yanapo yana vidonda vya tumbo. Nini husababisha kuharibika kwa chujio za figo katika mwili wa binadamu? Kuna njia nyingi ambazo zinatoa uchafu kutoka mwilini mwake kutoka nje kwa hiyo njia nyingine ambayo mara nyingi inatoka kwa njia ya maji, ukiachana na jasho, a njia ya mkojo. Kwa hiyo mwili una kazi ya kunyonya maji katika mwili ambayo hayahitajiki na kuingia kwenye figo na kutoka nje na kuwa uchafu huo ambao unaitwa mkojo kwa njia ya ya maji. Sasa katika vichujio hivyo ambayo vinachuja maji katika figo huwa vinatanuka kutokana na uchafu au kutokana na kiasi ambacho kina ya element yani uchafu au oh, element ambazo zinatoka katika mwili wa binadamu . Sasa kitu ambacho kinasababisha kuharibika hizi chujio ni kupata maradhi mbalimbali, yanaweza kusababisha nayo kufanya hizo figo zizifanye kazi vizuri, na kuweza kupitisha hata vitu vingine ambavyo havitakiwi vitoke nje, vinakuwa vinatoka kama damu au particles zingine ambazo haziwezi kutoka kwenye njia nini. Kwa hiyo maambukizi nayo yanasababisha sana Kufanya mirija au hizo chujio zikawa zina zime- zinaharibika. Vile vile unaweza kuwa na kansa katika figo, na vile vile inaweza kusababisha hizo figo zikashindwa kufanya kazi vizuri, au zikawa chujio zika, zika, zifanye kazi vizuri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kufanya vipimo ambavyo vina, vina, vina tunaita urinalysis, vinaangalia vitu vingi ambao katika mkojo huwa tunaangalia vitu ambavyo kama vimezidi zaidi, vinaweza kusaidia sana kupata matibabu mapema. Kwa hiyo maambukizi kama UTI, yani maambukizi kwenye njia ya mkojo, kwa hiyo nayo inasababisha sana kuleta sababishi kikubwa cha kuharibu chujio za njia ya mkojo. Je, yeah, mazoezi kabla ya kifungua kinywa hupunguza mafuta mwilini? Mazoezi ni ni kitu ambacho mtu anakifanya ili kufanya mwili uchangamke na kuwa mwepesi. Kwa hiyo mtu anapofanya mazoezi inamsaidia, inamsaidia vitu vingi ambavyo mwili wake umekuwa umepooza na kuweza kuchangamka. Na vile vile mazoezi nayo huwa yanasaidia kupunguza haina mafuta katika mwili, kwa ajili unapotoka jasho, ina maana kuna mafuta ambayo yanapungua wakati unapofanya mazoezi. Kwa hiyo mazoezi nayo yanasaidia kweli kupunguza mafuta katika mwili. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Wasaa mwingine umewadia wa ushauri kwa vijana. Mimi ni Rahabu Fredi na anayetoa ushauri huo leo ni Anti Salma. Jamani, tunatia aibu. Mtoto wa kike anatoka nyumbani kavaa vibodisuti vyao hivyo, makwapa yote yako nje. Hujui barabarani unakutana na nani wala na nini. Unatakiwa uvae mavazi yako ya heshma. Unapotembea barabarani, unaonekana msichana hasa aliyefunzwa na wazazi wake. Kwa nini hasa watoto wa kike tunatia aibu? Hebu naomba tumbadilike kabisa kuhusu hilo swala. Wengine wanalalamika oh, sipati mume, sipati nini, sijui sifanyi nini. Sio hivyo, wanaume nao wanaangalia. Niangalie sehemu gani? Mtoto wa kike, unaangalia mavazi. haya ni vae usiku, haya ni vae mchana. Mwanamke raha yake kujistiri bwana. Kwa hiyo nawaomba watoto wangu, wadogo zangu, naomba mbadilike, mjitaidi kabisa, hasa nanii na, nanii na, katika Tanzania yetu hii. Sasa make ndo kila mtu kimuuliza kisomi, kisomi. He! Jamani, mama zenu, bibi zenu, hata tujasoma, usomi unawaambia mtembee uchi? Naomba kila mtu azingatie mila na hii hasa kuacha mila zetu na desturi. Sisi utanzania wetu hautaki kutembea uchi, tunatiana aibu jamani. Kwenye madaladala, mtu kavaa kiguo chake hivi kina mikanda, akinyosha makwapa juu, hey! na usirogwe kumwambia kwamba anti, umekaa vibaya, atakwambia kabisa, kamwambie mwanao. Sasa mi nikimwangalia ule mtoto naweza kabisa akawa nimemzaa au mdogo wangu hivi. Inafikia wapi jamani, watoto wa kike Mnapokaa shauri shaurianeni, mambo mazuri. Elimu yako itumie kwa kutafuta kazi, kuishi maisha mazuri, lakini sio ukisema usomi, usomi unatembea uchi tu, unatembea uchi ndo usomi. Jamani, naomba tubadilike. Anti Salma, mengi watakuwa wameasikia. Sasa umeelezea mambo ya usomi, lakini kuna swala la kwenda na wakati, utandawazi. Saizi tunaona kwenye mativi huko huko kwenye vyombo vya usafiri, watu wanajiachia, wanavaa watakavyo. Mhm, mm, binti ambaye anaona anaenda na wakati kwa kuvaa hivyo afanyeje? Ndugu yangu, hilo neno nitakukatalia mpaka siku ya mwisho. Utandawazi huo ndio unayetuletea laana, baba akaona makalio ya mwanaye, huo ndio utandawazi kweli? Ndugu zangu eh, wanangu, baba yako mzazi, kaka yako, vaa mavazi yako mazuri, unakwenda kazini, ule ndio utandawazi. Si ndivyo? Utandawazi watoto wa kike kujiamini. Zamani tulikuwa tupati fursa kama hizi, lakini sasa hivi mwanamke ana drive, mwanamke anafanya nini? Mimi ndio najua maana ya utandawazi lakini huwa utandawazi mwingine watu wanauchukulia kwa mara ishirini zaidi, labda hawa mabinti wanatoka majumbani mwao wamevaa hivyo walivyovaa, ambavyo Anti Salma wewe unaona sivyo, wazazi unawaambiaje? Kiukweli, na sisi wazazi pia tunachangia kwenye hilo, kwa sababu huwa nikiwa kwenye matembezi yangu ya kawaida, unaweza ukazunguka ukamkuta, yani watu wako familia, anawezekana pale akawepo baba, kaka, au labda ndugu yote wa kiume wa karibu, na kukuta mabinti wamevaa vikaptura visinglendi sindivyo? Kwa hiyo na yule mzazi labda naye akili yake inakuwa kwamba imeshika nini, wamesoma familia ya kisomi sindivyo? Kwa hiyo usomi ukiuchukulia zaidi, ndo huo ambao unatupeleka pabaya. Usomi ni kwa ajili ya kujielimisha akili yako na kutafuta maisha yako mazuri, na kama ni kuvaa hizo nguo za wazi, basi inatakiwa at least kidogo tuwe tunazivaa usiku. Unaangalia, labda umeenda zako klabu, umetoka out labda na mumeo na mpenzi wako sasa kwa mfano hivyo, ndo umetoka labda mchana, unatembea mtoto wa kike, ushavaa kimini chako, mapaja yako nje, makwapa yote nje, ndo hizo six nyonyo zimekaa wazi, unazurula. Kila mwanamme ile sehemu ambayo labda ungekuwa umejihifadhi angepata matamanio ya kusema yule, ah, binti kavaa labda dela, kavaa baibui, kavaa sketi yake nzuri, si ndivyo? Yuko vile je, yeah, pale zile nguo zikiondoka mwilini mwake atakuwaje? Hiyo pia ni sababu maalumu ya kumsababisha mwanamme kwamba aingie matamanio mpaka haja ya kuoe, heshima hakuna. Na ndio maana mabinti wanatembea na baba zao, mashemeji zao, kwa sababu ile aibu ya mtoto wa kike inakuwa kuwa haipo. Haya, alioambiwa ndo huyo aliosikia. Mimi sina la ziada, ila tu nimshukuru Aunti Salma kwa yote aliyoyatoa kwenye ushauri kwa vijana. Jina langu ni Rahabu Fredi, na tia nanga kwenye kipengele hiki leo. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Richard Kesi, ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na nne. Nimefika hapa kutokana na maamuzi magumu niliyoyafanya. Mimi ni mtoto wa kwanza kwa mama. Babangu na mamangu walipokuwa wamekutana katika katika hali ya kuwa kama mtu, mtu na mpenzi wake, waliweza ku kusababishiana ujauzito ambayo ujauzito huo ni nilikuwa ni mimi. Ingawaje baada ya ule ujauzito baba aliweza kuukana ule ujauzito, na lakini mama kuweza kutoa ule ujauzito, ingawaje baba aliweza kumshauri kutoa ule ujauzito, lakini hatimaye hatimaye babu akaweza kusimama kidete, au akaweza kukua mstari wa mbele kuweza kulisimamia hili swala, na hatimaye mpaka mimi nikaja nikazaliwa, babu akafungua kia, yani akamshtaki baba, alimshtaki baba kutoana kumwharibia yule binti wake masomo kwa sababu mama alikuwa kipindikwa nasomo. Basi baada ya hapo, baba akaka, akawa amezidi kukataa, yani akawa na msimamo ule ule kwamba huo ujauzito sio wa kwake. Mama akajifungua, alivyojifungua bado baba akawa aka, aka, aka, aka, yani aka na msimamo ule ule wa kusema huyu sio mwanangu, kiasi kwamba mama akawa amenilea pamoja na babu. Lakini kadri siku zinavyozidi kwenda, nilipokuwa nipo darasa la sita, baba yangu ndipo akaanza kujitokeza na kutaka ku, kutaka yani aishi na mimi, yani, a mimi sasa kama mwanaye kiasi kwamba ile swala mimi kama mimi ilikuwa nimenipa wakati mgumu, na nikaweza, na, yani, na nifanya uamuzi ambao ulikuwa kidogo ni mgumu sana. Baada ya muda mimi ilikuwa nikiendelea na masomo, mama yangu aliweza kwa bahati mbali alifariki. Baada ya mama kufariki, na mimi pia maisha yangu yakawa sio, yani sio mazuri, kiasi kwamba nilikuwa yani ninampenda mama yangu, kwa kuwa yeye ndo alikuwa amenisaidia kila kitu. Yeye ndo alikopo mimi niki labda nikiwa niko niko, niko labda na humwa, yeye ndo alikuwa akihangaika chakula mimi nilikuwa nime- nime- nimeumia sana sana, sana, sana, kiasi kwamba hata ndoto zangu nyingine za za za kimaisha au malengo pia likatika, kulingana na baada ya mama kufariki. Lakini nilipokuwa niki nikiwa kidato cha pili, nakumbuka baba yangu alikuja tena kunifuata kwa mara ya pili, baada ya mama kufariki. Babu alichukua jukumu la kunilea kama mwanaye, sio mjukuu tena, kama mwanaye ambaye alikuwa amefariki pia. Babu uh, aliweza kunisomesha kwa kipindi cha miaka yote sasa mama niacha nikiwa darasa la sita, darasa la saba, babu akaendelea kunihudumia. Lakini baada ya mama kufariki, nilishindwa kabisa kuendelea na masomo kwa sababu kwa sababu wazazi wa baba, wazazi wa mama walinisomesha, lakini kulingana na hali ngumu ya kiuchumi wali walishindwa wali, wali kuendelea kunisomesha, basi nikawa nimeishia kidato cha nne. Au lakini katika familia au katika upande wa baba kuna wadogo zangu ambao mpaka sasa hivi bado wapo wanasoma au wanasomeshwa ingawaje baba hayupo, lakini bado wanasomeshwa. Lakini na mimi ningekuwa labda niko kwa katika upande ule, huenda labda na mimi sasa hivi ningekuwa nime ni labda nasoma au labda nimefikia level fulani, lakini nimeshindwa kufikia malengo kutokana na utengano wa baba na mama, kutokana na utengano wa wazazi. Alipokuja kufariki baba, ndipo nikaanza kujua baadhi ya ndugu katika upande wa baba. Tulikutana siku ya msiba, lakini haikuniuma kama ilivyotokea ya mama. Kwa maana hiyo, vijana wenzangu ambao unanisikiliza, unapokuwa umempatia ujauzito labda binti yeyote, basi usiwezi kumkataa moja kwa moja kusema ujauzito sio wa kwangu. Jaribu kumsaidia kwa namna moja ama nyingine, ili isije ikatokea kama ilivyonitokea mimi kwa baba yangu. Mpaka sasa hivi namchukia au nilikuwa namchukia. Na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.