Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika bita bend 1922 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayokaribisha hii leo. Ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Ukraine inasema imekataa kuchukua hatua za nguvu dhidi ya uchokozi wa Russia huko Crimea, mkoa wa kusini wa Ukraine wenye uhusiano wenye nguvu na Russia na kuitaka Rasia kusitisha harakati zote za kijeshi katika eneo hilo. Waziri mkuu wa Ukraine Arseni Yatsenyuk amesema hivi leo kwa nchi yake haitaingizwa katika mzozo wa kijeshi na Rasia. Wakati huo huo, waziri mkuu mpya aliyeteuliwa huko Crimea Sergei Aksenov amedai udhibiti wa majeshi yote ya usalama na kuomba msaada wa rais wa Rasia katika kurejesha amani na utulivu. Wananchi wa Ukraine wana mawazo mchanganyiko pale alipojitokeza mara ya kwanza hadharani rais aliyeondolewa mamlakani Viktor Yanukovich ambaye alikimbia Kiev wiki iliyopita. Bwana Yanukovich aliibukia katika mji wa kusini wa Rostov on Don huko Russia, ambako aliitisha mkutano na waandishi wa habari siku ya Ijumaa na kuwataka wapinzani wake kuacha kile alichokiita kutoheshimu sheria huko Ukraine. Wakati Kiev na magharibi mwa Ukraine umesimama dhidi ya Bwana Yanukovych, bado ana umaarufu mkubwa katika eneo la mashariki na mikoa ya kusini ambayo inazungumza lugha ya Russia, ambako uhusiano wa kiuchumi na kitamaduni na Russia bado una nguvu kubwa. Katikati ya Bangkok, mji mkuu wa Thailand, hali inabadilika, huku waandamanaji na wanaipinga serikali wakiondosha majukwaa yako majukwaa yao na kusafisha mitaa na maandishi. Usafishaji wa leo Jumamosi umekuja baada ya kiongozi wa upinzani Suthep Thaug Suban kutangaza kumaliza harakati za kuufunga mji wa Bangkok hapo jana Ijumaa na kusema waandamanaji wataondoka kutoka katika maeneo kadhaa muhimu ya maandamano kuzunguka mji wa Bangkok. Kuanzia Jumatatu, watakuwepo katika eneo la bustani la Lumpini, eneo kuu ambalo limekuwa ni eneo la kiasili la maandamano. Ghasia za kisiasa zilisambaa wiki iliyopita kwa mashambulizi ya magruneti na vifo vya watoto wanne kutokea kwenye maeneo ya maandamano. Waandamanaji wanaoipinga serikali wameendelea kupambana na majeshi ya usalama huko Venezuela jana usiku, huku maandamano ya ghasia za mitaani yakiendelea kwa siku ya tatu ya sikukuu ya kitaifa. Vizuizi holela vimewekwa kuziba barabara hivi leo Jumamosi katika mji mkuu Caracas, huku waandamanaji wanafunzi wakirusha mawe chupa na mabomu ya kienyeji kwa majeshi ya usalama ambao walijibu kwa kutumia gesi ya machozi na mipira ya maji. Mlinzi mmoja wa kitaifa alipigwa risasi na kuuawa wakati akijaribu kuondoa kizuizi na kufikisha idadi ya vifo katika muda wa wiki tatu kufikia watu kumi na nane. Mlinzi mwingine alijeruhiwa. Rais wa Korea kusini Park Gwen Hye amependekeza kwa Korea kaskazini kwamba mahasimu hao wapange mara kwa mara kuziunganisha familia ambazo zilitenganishwa na vita vya Korea. Katika hotuba yake ya leo Jumamosi akiadhimisha mwaka wa 95 uhuru wa Korea kutoka kwa ukoloni wa Kijapan, Bipak amesema kwamba kukutana mara kwa mara kwa familia ni vyema kufanyike kwa sababu wakati unakwenda kwa wazee ambao walitenganishwa kwa sababu za kisiasa na vita vya mwanzoni mwa miaka 1950. Korea hizo mbili zilimaliza shughuli za kuziunganisha familia siku ya Jumanne katika eneo la mapumziko la kaskazini la Mount Kumgang. Ilikuwa ni muungano wa kwanza katika muda wa zaidi ya miaka mitatu. Taliban ya nchini Pakistan inasema itaheshimu sitisho la mapigano la mwezi mmoja ili kuruhusu mazungumzo ya amani na serikali yaanze tena. Msemaji wa Taliban nchini Pakistan, Shahidullah Shahid, ametangaza hivi leo Jumamosi kwa uongozi wa juu wa kundi hilo la wanamgambo umeamuru makundi yake madogo madogo kuheshimu sitisho hilo la mapigano. Sitisho la mapigano limekuja wakati majeshi ya usalama yamepiga mabomu maficho ya wanamgambo katika eneo la kaskazini magharibi katika siku za karibuni. Majaribio ya awali ya mashauriano yamevunjika wakati waasi huko kaskazini magharibi waliposema wamewaua wanajeshi wa 23 wa Pakistan. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na kukumbusha msikilizaji kuwa matangazo haya yamerekodiwa hapo jana. Hivi leo Tunarudia sehemu ya matangazo hayo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, leo katika live talk, tunazungumzia swala la mapenzi ya jinsia moja huko Afrika Mashariki, na itakumbukwa kwamba hivi karibuni nchini Uganda Rais Yoweri Museveni amepitisha sheria ambayo itawafunga jela wale wanaoshiriki maisha ya wapenzi ya jinsia moja na pia kukataza mapenzi hayo na kuwaripoti kwenye vyombo vya sheria wale wote wanaoshukiwa kushiriki katika mapenzi ya aina hiyo. Na huko nchini Kenya mbunge wa Kiharu Irungu Kang'ata alitaka kujua hivi karibuni kwa nini sheria dhidi ya wapenzi wa jinsia moja hazitekelezwi nchini humo, na kusema muswada unakaribia kukamilika ili uweze kuingizwa bungeni wa kuondoa kabisa mapenzi ya aina hiyo nchini Kenya. Basi hii leo kuangalia suala hili tuungane na kutoka kule nchini Kenya, afisa wa haki za binadamu na mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri, bwana Francis Auma. Hali kadhalika tunaye bwana Abdul Hali au Kiz Babu, yeye ni kutoka kule Tanzania, na vilevile nchini Uganda tunaye bwana Jeff Ogwaro ambaye ni mratibu wa muungano wa haki za kiraia nchini Uganda CSC. Wote karibuni sana kwenye live talk. Haya basi moja kwa moja nikianza nawe wachambuzi wa, wa, wa, ambao tuko pamoja hivi sasa, sheria dhidi ya mapenzi ya jinsia moja nchini Uganda, tunataka kujua sheria hii kwa upande wenu, e, hii sheria imechukuliwa vipi na wananchi wa Afrika ya Mashariki? Nikianza nawe bwana Francis Auma, hebu tueleze naam kwasema kweli ni jambo la kusikitisha ni huzuni mkubwa kwa wate, watetezi wa haki za kibinadamu maanake imetanda sasa huzuni kwa watetezi na wale ambao wanatetewa minority ambao wame wamedhalilishwa wame sasa wana, watapata shida sasa imekuwa wazi kuwa watapelekwa jela imekuwa wazi kuwa watafungwa maisha na dunia inawageuka kwa kifupi ni hali ambayo si nzuri kwa mtu yoyote ambaye ni binadamu hufanyiwa i naona kama ni maovu haya. Kwa hivyo kwa sasa hali si nzuri hususan, uh, watetezi wa haki za binadamu na wale ambao wamelengwa, hususan ambao wanafanya maswala ya jinsia moja. Sawa kabisa. Sasa swala so zima la mapenzi ya jinsia moja inaonekana kama vile ni tabia ambayo imekuwa ikifumbiwa macho, au pengine barani Afrika haizungumzwi sana. Sasa hii inatokana na utata ambao unajitokeza wa maisha ya watu wa jinsia moja. Nikija kwako Bwana Abdul hali, hebu tueleze kwa upande wako swali hili unaiona vipi? Bwana Abdul hali kutoka kule Zanzibar, upo kwenye line. Naona yeye Bwana Abdul hali hayupo kwenye line. Basi nirudi kwako Bwana Francis Auma, eh, kutoka nchini Kenya. Hebu tuambie tu kwa upande wako unavyoona hii hali ilivyo. Je, kwa upande huo hivi sasa kutokana na utata ambao unajitokeza kwamba kuna maisha haya na wengine anaonekana kwamba hawayakubali hali hii itakuwaje? Ninaona ni kuna wakati mgumu sana kwa, tunaita um, kwa lugha ya kimombo minority, minority yatakana wawe protected, yatakana serikali, ni jukumu ya serikali yote kuwalinda haki za wachache hao. Sasa vile waganda wamefanya na unasikia Wakenya, sasa wanataka kufata the suit, na wengine mimi ukweli wa mambo ni kuwa hawa ah, watu wamekwisha kabisa, watamalizika na wanacheza na muda. Aa ah, wanasiasa arahisi wanaangalia ati kwa vile Afrika kwa vile wengi wanasema hili jambo ni baya, sasa basi tuwanyongeni, tuwamalize na tuwashtumu na tuwaekeshe riakari na, na, nakwambia kwa sasa si vizuri sana maanake binadam ana haki ya kuwa ana haki ya kuwa pamoja kufanya mambo yake, lakini zote sasa hizi zimekatwa kwa misingi ya kuwa Afrika tisi ni swala ni swala ya utamaduni. Kuna tamaduni zimepita na wakati. Mimi nimesema kuwa dunia sasa imekuwa dunia ni global. dunia ni village yetu, imekuwa ni village ni ndogo, yani ni kama kijiji. Sasa sote watu wana interact, watu wanaenda Amerika, watu wanaenda Europa, watu wanaenda eastern huko, watu wanaenda wapi, watu wana interact. Kuna ma internet, masuala ya information technology. Na sasa unaona lazima viongozi hawa wazee wazee kama kina Museveni ni hawa na hawa ambao wanatetea wanasema, washutumiwe kwa sababu wanaangalia mood ya public. Hiyo ni jambo baya, ni jambo ambalo ni athari kubwa sana kwa hawa minority, hawa watu wadogo. Kwa sasa sudanganyi, hali si nzuri sana maanake, sasa imekuwa ni kama trend, dunia imewageuka hawa watu wadogo, si jambo zuri kabisa, naam. Francis, mimi ni mkamiti kibayasi hapa, bado nipo na wewe. Umezungumzia suala la haki za hao wachache, unafikiri ni njia gani bora za kuweza kuwalinda na kuwapatia haki hao watu wachache? Naam, ni serikali, ni jukumu la serikali kulinda haki ya wadogo walio wachache. Ni jukumu la serikali, na serikali hii ukiona inawageuka basi ndugu yangu, hakuna budi, ni sasa international community, dunia ingilie, watu waanze kuweka presha, lazima waprotektie hawa watu wadogo. Tusipowaprotekti, tusipowatunza hawa watu, nani watawaangalia? Wataangamizwa, sikudanganyi vile mudi ilivyo, wagia washerekea o, oh. Sasa mashoga sasa ninyeisha watafanyiwa vituko sana ni binadamu hawajakosea mtu. Mtu wa faraha zake anafanya shughuli zake leo, mnamwekea sheria kuwa mkimwona unatembea wawili wawili, ama mawaspoti, na wewe uko pale, peleka miaka kumi na nne ndani ya jera, wakirudia kufunga maisha. Sidanganyi, hata labda huyo rais Museveni, yeye ajui labda watoto wake pia, watoto wake pia wanafanya masala kama hayo. Unaweza tokea, hizi vitu hazifanyiki waziwazi Natakana hao watu waangalie, bora tu wa, wasiumize mwingine wajaumiza mwingine na hata South Africa, Afrika Kusini walipitisha sheria ya kuprotekta watu kuruhusu tw eh, mwaka wa elfu mbili na sita like, oh, ama okay, so hakuna kitu yoyote South Africa inaendelea vizuri, wataendelea shughuli zao. Najua saa hii sijui ni ni ni pressure gani hii, sijui ni masuala gani imetokea wapi sijui, i mbili imetokea wapi. Unapata watu sasa wanakuwa persecuted, wanakuwa wanapata shida, wanashutumiwa na wanatengezewa sheria kali kali, wengine pia wanasema ipate, hii si jambo zuri hii, twaona ni dhulma ya hali ya juu hii ni kukeukwa kwa haki za kibinadamu na ni lazima watu wasimame, let's stand up. Tuseme tuangalia watu wamekuwa safe, tuangalia a watu wamekuwa protected. Ni jukumu letu, na tuanze kila pahali kampeni kali. Kwa watu wako na haki, na lazima haki zao zitunzwe. Nashukuru sana kwa maelezo yako Francis, na ninakusomea ujumbe wa njia ya SMS uliotoka kwa msikilizaji Aquino Msombe toka Uyole, Mbeya, Tanzania. Anasema ni vyema sana wa Afrika na hasa Afrika Mashariki kusimama kwa nguvu moja na kupinga mapenzi jinsi ya jinsia moja, kwa maana endapo tukiyafumbia macho sasa, yatakuja kuleta janga kubwa sana kwa vizazi vijavyo na vikaishia kutulaumu sisi tuliyotangulia. Nini maoni yako kuhusiana na ujumbe huu kutoka kwa msikilizaji, yeye ni hisia yake, yeye ni vile anavyodhania. Kuna mila zimepita na utamaduni imetangulia, kusema kuwa dunia sasa imekuwa ni ni, ni vile nimekuwa ni, ni kijiji kimoja. Hizi vitu zinafanyika, tuwezi kungati tuseme, leo lazima tunakaa pale pale, tunakauka mambo yanageuka tu. Kuna uh, information technology imeingia, watu wanaona vitu vingi kwa internet, watu wana interact, watu wana safiri. Hizi vitu zitafanyika mpende msipende, ni, ni wakati wake. Kwa hivyo dunia inageuka, saa hizi si kama zamani, mila zengine zipita ni tamaduni hatazama, tuweke sheria tu kwa sababu ya tamaduni zetu. Tam, tamaduni zengine zipita ni sheria tumezimbuta na wakati. Kwa hivyo yeye, yeah, yeah ni hisia yake, hako na sawa ya kutoa hisia yake, lakini ukweli wa mambo, hata wakiweka sheria zitaendelea masuala haya yatafanyika, wapende wasipende. Kwa hivyo mimi changamoto yangu kubwa ni kuwa sisi watu wa East Africa tusimame tuwatetee hawa watu wadogo watu wafanye shughuli zao. Sawa kabisa. Wewe nashukuru sana Bwana Francis, Francis Auma okay. Bwana Francis, Francis Auma nakushukuru sana. Tunaye msikilizaji kwenye line. Bwana Francis Auma, tafadhali nakushukuru. Tunaye msikilizaji kwenye line hapa Kiduma Silva kutoka Uganda, Kiduma Silva kutoka Uganda ambaye anataka kutoa maoni au anataka kutoa swali lako. Karibu Kiduma Silva. Ah, uh, kwa kweli ukifuatia East Africa ilivyo na tulivyokuja kwanza habari kutoka nchini Zimbabwe, Mugabe alivyotangaza kwamba yeye hatokubali kabisa a la jinsi a moja kuingia katika nchi yake, hawezi atakubali kabisa. Akasema kwamba ikiwa ai yule Obama atakubali hivyo, atakuwa mwenyewe aje, au awakwata, au amchukue kama mkewe, na hilo suala katikatafria kama Uganda halikubaliki kabisa, hadi pale masema halitokubaliwa hadi pale sawa kabisa. Bwana Kiduma Silva, tumekusikia yako unayoyazungumza. Tunaye pia kutoka nchini Tanzania e, msanii bwana Abdil Hal au Kizbabu. Nafikiri umemsikia msikilizaji akisema hayo, haya mapenzi jinsi ya jinsia moja, anasema hayawezi kukubalika kule Uganda. Hali kadhalika mchambuzi kwa kuwazungumza naye hapa, bwana Fatisauma anasema kwamba ni wakati watu wafahamu kwamba dunia imekuwa ni kijiji kimoja. Wewe kwa upande wako bwana Abdil Hal unasemaje kuhusu swala hili? Asante sana. Mimi kwa upande wangu naona hili jambo ni baya sana, na tushirikiane East Africa nzima ili swala kwa, kwa umoja tulikatae kabisa, kwa sababu ni kinyume na haki za binadamu. Ingawa wenzangu waliotangulia walisema ni haki ya binadamu mwanamme kuwa na mwanamme mwenzie jinsia moja, lakini ni kinyume na haki za binadamu kwa sababu mwanadamu haki yake ni kuoa mwanamke, sio kuoa mwanamume, kwa sababu mwanadamu haki yake ni kuzaliwa kuendelea, na yeye alizaliwa huyo, walikuwa wali mwanamke na mwanamume, kwa maana akazaliwa yeye. Lakini pia ni haki za kuvunja haki za watoto ambao watoto wao wana haki ya kuwa na baba na mama. Je, watakuwa na? Alafu hawa wa, watu ambao wa jinsia moja hununua watoto wakawafanya ni watoto wao. Sasa watoto wao baadaye nao watakuwa wanataka kujua eh? Baba yao ni nani na mama yao ni nani? Lakini watakuja kukuta baba yao na mama yao wote ni wanaume. Kwa hivyo, hapa ni kukiuka haki za binadamu. Haki ya mnyama ni kuzaa, haki ya mti ni kuzaa, lakini mwanamume na mwanamume wakiwa pamoja hawatozaa, na mwanamke na mwanamke wakiwa pamoja hawatozaa. Kwa hivyo, hii ni kama ni mpango wa nchi za kimagharibi kupunguza watu duniani, na hawa wanaoamini masuala haya ni wale ambao wanaamini E zile ibada za kishetani ambazo, kwa sababu kuamini Mungu ni kuamini e, haki za watu, lakini kuamini kinyume na na Mungu ni ile kwamba kuamini haki za watu binafsi, sasa ambao wao wenyewe tu wametaka ya mambo. Kwa hivyo wakaona wayapitishe kwa kupitia jumuiya e, za kimataifa, tena za kimagharibi, ambazo zinatulazimisha sisi huku watu wa Afrika kutenda mambo ambayo wanayataka ya wao ya wa. Sawa, na nakushukuru sana Bwana Abdul Hali Aukis Babu. E, nikirudi kwako Bwana Francis Auma, umesikia hayo yaliyozungumzwa na Abdul Hali kwamba hii kwa upande wake aona niukiuka haki za binadamu, na wewe unatetea haki za binadamu. Hebu tueleze hii inakuwaje? Tuko na uhuru wa kufanya mambo yetu kisiri, tuko na uhuru ya kutengamana na mtu yote ambaye unataka kutengamana naye Tuko na uhuru mradi usimumize mwenzako, haujavuka mpaka ukamumiza mwingine. Kwa hivyo mimi naona hawa watu wamedhalilishwa, hawa watu ambao ni wadogo wachache, inawezekana mimi navia bado, hawa watu lazima walindwe, wako na haki ya kufanya lolote ambao wanaona ni nzuri, ambalo halitaumiza mwingine. Hizi sheria kuna nchi zinafata, watu wanaendelea na kaia, mwingine amemkurumba mwenzake ameumiza. Sisi tunaweka tu kwa misingi mila, hizi mila zingine zimetitwa na wakati eh. Ushafahamu? Kwa hivyo mimi bado nalia kuwa watu takana walindwe. Wafrika sisi, East Africa, watu wasimame kibete, waangalie wachache hawa watu awa mashoga watuzwe, waangaliwe na kama sheria inatengenezwa, watengezee sheria mzuri wa wale wafanye mambo yao, mradi wasimumize mwingine kwa hivyo si maswala ati nani atapata mtoto wapi. Wengine si lazima upate mtoto, ni kwa raha zako, ushafahamu. Kwa hivyo sasisi, sisi, sisi kama watetezi wake tunasema haa, watu wameonewa na Uganda walivawaangalie hiyo sheria inye kuumiza wale wadogo, na hata Kenya isifati sheria do, Kenya bado haijapitishwa, na Kenya pia kuoana kwa mmoja ni kwa nini kwa jinsia moja ni ni, ni, ni, ni, ni kusa jinai lakini still, watu lazima wapush. Dunia imekuwa ni ndogo, imekuwa ni, ni ni kijiji. Watu wanatengamana na mambo mengi na lazima tuende na wakati, na lazima tuangalie au wadogo waangaliwe haki zao, na si vizuri kuonewa. Kwa hivyo mpaka sasa tunasema kuwa lazima Waganda na Wakenya wengine na watu wengine wa East Africa waangalie jinsi ya kulinda hawa watu wachache, ni haki yao kufanya vile wanavyotaka mradi wasimumize mwingine. Sawa kabisa. Sasa nikirudi kwako, Bwana Abdul Hali, nafikiri umesikia hii leo kwamba Benki ya Dunia imeshatangaza inasitisha msaada wake wa dola milioni tisini na Denmark na Sweden pia zinachukua hatua kama hizo za kuweza kubadili mwelekeo wake kwenye misaada. Sasa hii itachukuliwa vipi na wakazi wa Afrika ya Mashariki ikiwa hatua kama hizi zinafuata? Mi nafikiri kwamba kama kwanza ieleweke kwamba kama masuala haya ya jinsia moja kama kule magharibi yanaonekana kwamba ni ya kistaarabu, sisi huku watu wengi, kwa sababu wao wamesema kwamba haya makundi ni madogo. Kwa hivyo kundi kubwa, yani, linaamini kwamba swala hili ni laana ambayo haifai kuingizwa katika jamii. Kwa hivyo ukweli ni kwamba suala hili, hata kama pakizuiliwa misaada, haitafanya kazi huku East Africa, kwa sababu sisi tuna rasilimali za kutosha. Sasa hao wanaowaunga mkono wale ambao waloleta habari hizo wale ndo walikuwa hawajui kwamba sisi wa Afrika hasa huku East Afrika tuna rasilimali za kutosha za kuwalisha hata hao wanaosema kwamba wanaume waoane pamoja hivyo haitusaidia kitu kwa sababu sisi wengi tunaamini kwamba hii ni laana. Kwa hivyo tumekataa. Mungu yuko pamoja nasi, kwa hivyo atatusaidia katika kusimama pamoja naye kukataa hili jambo ambalo kwetu tunaona ni mchafu kabisa hata kuliongea mbele za watu. Sawa kabisa. Basi msikilizaji, tunakukumbusha tuku hivi sasa unasikiliza so mjadala huu wa Live Talk ambao unaendelea katika mtandao wetu vilevile baadaye kwenye www VOA Swahili baada ya matangazo haya ya radio. Hivi sasa basi, mkamiti anataka kuangalia upande wa Facebook, wasikilizaji wetu wanasemaje? Naam, msikilizaji, katika upande wa Facebook naye Benjamin Masua Furaha anasema mambo ya ndoa ya jinsia moja imeletwa na shetani na nchi ambazo zimekubali mambo hayo Mungu atazilaumu. Uganda imefanya chaguo zuri kupitisha mswada wa kupinga ndoa hizo. Na ujumbe mwingine unatoka kwa Steven Nyanga, anasema mi naona ndoa jinsi ya jinsia moja kwa nchini Tanzania, sisi tunalipinga kwa sababu hapa hata Mungu tutamkosea. Si maneno yangu msikilizaji, ni ujumbe wa SMS kutoka kwa wasikilizaji wetu waliotutumia kwenye tovuti yetu ya Facebook. Naam, basi nakushukuru sana wasikilizaji wetu wa Facebook kwa kutuma maoni yenu, na vilevile naomba niwashukuru wale wageni tuliokuwa nao hapa studio hii leo, bwana Francis Auma, e, kutoka nchini Kenya, ambaye bwana Francis ni vilevile. Tulikuwa naye bwana Onesmo Elunguruma, yeye ni mkurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Bila kusahau, tulikuwa naye bwana Abdul Hali yeye ni kutoka kule Zanzibar Tanzania. Hali kadhalika wote nawashukuru sana hii leo kushiriki kwenye mjadala wetu wa hii leo wa swala la mapenzi ya jinsia moja Afrika ya Mashariki. Na kwa niaba ya wote hapa studio, mimi ni Sunday Shomari, na watakeni wote usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Barabara kabisa msikilizaji, kama ilivyo kawaida yetu hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wakati kama huu. Ni mimi na kamata position kwenye kiji studio chetu kidogo hapa jijini Atlanta kukuleteeni makala ya wiki hii, makala ya viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Hapa Marekani wiki hii msikilizaji, rubani mmoja wa ndege ya abiria amekamatwa kwa kuendesha ndege hiyo akiwa mlevi. Maajabu makubwa. Colbon Christiansen ambaye ni rubani wa ndege ya shirika la ndege la American Eagle alikamatwa Jumatatu wiki hii katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa St. Paul huko Minneapolis, katika jimbo la Minnesota. Polisi waliliambia shirika la habari la CNN kwamba rubani huyo mwenye umri wa miaka 48 alikuwa mlevi kupindukia, hali ambayo iliwafanya abiria wote 57 waliokuwa wanaelekea mjini New York kupiga mayowe punde tu ndege hiyo ilipoanza mwendo. Msemaji wa polisi Patrick Hogan alisema kwamba wengi wa abiria walitumia simu zao za rununu kupigia polisi ambao waliikimbiza ndege hiyo na kuisimamisha kabla ya kupaa. Maajabu, msikilizaji! Vipimo vya pombe kwenye chembechembe chembe za damu vilionyesha kwamba rubani Christiansen alikuwa kalewa chakari. Ebwana, huyu atafikishwa mahakamani hivi karibuni. Na tuyache hayo ya marubani walevi na tusafiri hadi huko Saudi Arabia. Mzee mmoja mwenye umri wa miaka sabini amewashangaza wengi wiki hii, baada ya kwenda kwenye kituo cha polisi na kudai kwamba amemuoa msichana wa miaka kumi na mitano. Maajabu zaidi msikilizaji, la kushangaza zaidi ni kwamba mtu huyo ambaye jina lake alikutajwa kadhalika ameenda mahakamani na kudai arejeshewe mahari yake ya zaidi ya dola za Kimarekani elfu ishirini eti kwa sababu msichana huyo ametoroka nyumbani. Msikilizaji, sheria za Saudi Arabia hazina kiwango cha umri ambao mtu anaweza kuoa au kuolewa. Barani Afrika, polisi wa Zimbabwe wamemkamata mwanamke mmoja raia wa nchi hiyo kwa madai kwamba amekuwa akisambaza picha za Rais Robert Mugabe akiwa uchi. Ajabu kubwa! Shanteo Rusike mwenye umri wa miaka 20 amejipata taabani kwa kile polisi walichokiita ukosefu wa nidhamu kwa kueneza picha iliyokarabatiwa kwa teknolojia inayojulikana kama photoshop kumwonyesha Rais Mugabe akiwa uchi wa mnyama. Redio Africa Bulawayo ilisema Alhamisi wiki hii kwamba Chantel alifikishwa mahakamani na kuachiliwa kwa dhamana. Na kwa hayo kuhusu marais wa louti wa mnyama, msikilizaji, e, tunatamatisha makala yetu ya viji mambo kwa leo. Kama kawaida, msimulizi wako amekuwa ni mimi BMJ Muridhi, na kabla sijakurejesha kwa mtangazaji wetu wa zamu pale Washington DC kwa muktasari wa habari, kama kawaida na kuacha kwa wasia wetu wa wiki kimila na desturi za Kiafrika ni mwiko kuona uchi wa kikongwe. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Ukraine inasema imekataa kuchukua hatua za nguvu dhidi ya uchokozi wa Russia huko Crimea, mkoa wa kusini wa Ukraine wenye uhusiano wenye nguvu na Russia, na kuitaka Russia kusitisha harakati zote za kijeshi katika eneo hilo. Waziri Mkuu wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk amesema hivi leo kwa nchi yake haitaingizwa katika mzozo wa kijeshi na Rasia. Wananchi wa Ukraine wana mawazo mchanganyiko pale alipojitokeza mara ya kwanza hadharani rais aliyeondolewa mamlakani Viktor Yanukovich ambaye alikimbia Kiev wiki iliyopita. Bwana Yanukovich aliibukia katika mji wa kusini wa Rostov on Don huko Russia, ambako aliitisha mkutano wa waandishi wa habari siku ya e Ijumaa na kuwataka wapinzani wake kuacha kile alichokiita kutoheshimu sheria huko Ukraine. Katikati ya Bangkok, mji mkuu wa Thailand, hali inabadilika huku waandamanaji wanaoipinga serikali wakiondosha majukwaa yao na kusafisha mitaa na maandishi. Usafishaji wa leo Jumamosi umekuja baada ya kiongozi wa upinzani Suteb Thaugsuban kutangaza kumaliza harakati za kuufunga mji huo hapo jana Ijumaa na waandamanaji wanaoipinga serikali wameendelea kupambana na majeshi ya usalama ya Venezuela jana usiku. Hizo zilikuwa ni, huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shamari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.