Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Watu ambao mwili wao umepooza kutoka shingoni kushuka chini wanalazimika kukaa kwenye kiti cha kusukuma au kulala kitandani wakati wote. Moja ya matatizo makubwa kwa watu hao ni kudhibiti mienendo yao. Hivi sasa wanasayansi kwenye taasisi ya teknolojia huko Georgia hapa Marekani wamegundua mfumo ambao utawezesha watu ambao mwili wao umepooza kuendesha kiti cha umeme kwa kutumia ulimi wao. Kifaa hicho kipya ni rahisi kukitumia, ambapo kinafungua njia nyingi tofauti za watu wenye tatizo la mwili mzima kupooza kutoka shingoni kushuka chini. Kifaa kidogo sana kinaunganishwa kwenye ulimi wa mgonjwa, hivyo basi kila mwenendo unabadilishwa na mvuto wa sumaku kuzunguka kichwa, wakati mgonjwa anachezesha ulimi wake taratibu kiti cha umeme kinaanza kutembea na kubadilisha mwenendo, anasema mtaalamu wa kuwekeza kifaa hicho kwenye ulimi ili kuleta msukumo kwenye kiti cha umeme Maisam Govanlo wa taasisi ya teknolojia huko Georgia. Taasisi hiyo ya Georgia pia inajaribu kuweka sumaku kwenye meno na hivyo kuacha kukivalisha kifaa hicho kichwani. Katika habari nyingine, taasisi moja isiyo ya kiserikali yenye makao yake huko Senegal imekuwa ikifanya jitihada za programu ya kuhamasisha jamii nchini Mali tangu mwaka 2008 ambayo imepunguza idadi ya watoto wanaofariki kutokana na magonjwa. Kundi moja la watafiti wa chuo kikuu cha California San Francisco, UCSF, nchini Marekani lilitaka kupata jawabu. Watafiti hao wanasema kwamba idadi ya kifo cha mtoto katika jamii zilizopo nje ya mji wa Bamako huko Mali ilishuka kati ya mwaka 2008 na mwaka 2011 kufikia vifo 17 kwa kila watoto elfu moja walio chini ya miaka mitano. Katika muda wa kipindi hicho, wizara ya afya nchini Mali na taasisi za kimataifa zisizo za kiserikali nchini humo zilianza kufanya kile watafiti wanachokiita hatua kabambe za mwingiliano. Badala ya kusubiri wagonjwa wafuate kwenye vituo vya afya, kiasi cha darzeni mbili za wafanyakazi maalum waliopatiwa mafunzo ya afya huko Yirimajo, Mali, walianza kwenda mlango mmoja hadi mwingine mwaka elfu mbili na nane, waliotembelea zaidi ya wagonjwa elfu saba kila mwezi wakiwaangalia watoto wagonjwa au watoto wanaoonyesha dalili zozote kumi na sita za hatari zinazohusiana na magonjwa ya watoto kama vile shida ya kupumua au kuharisha. Wafanyakazi wa afya waliwahudumia watoto wagonjwa wakiwa nyumbani au katika kesi nyingine waliwahamishia kwenye vituo vya afya na kisha utaratibu wa kufuatilia afya zao ulifanyika baada ya saa ishirini na nne hadi arobaini na nane. Wazo lililopo ni kwamba sababu za awali za kifo cha mtoto kote nchini Mali na duniani kote ni tatizo kubwa, linakuwa haraka Watoto wengi waliokufa kutokana na malaria kwa mfano, wanakufa ndani ya kipindi cha saa 48 kutoka muda ambao wanasema mama ninaumwa. Na maafisa wa afya nchini China wanasema mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 73 katika jimbo moja mashariki mwa nchi hiyo amekufa baada ya kupatikana na virusi vipya vya mafua ya ndege. Shirika la afya la habari nchini humo linasema mwanamke huyo katika jimbo la Shianjai alikufa hivi karibuni kutokana na kushindwa kupumua baada ya kupatikana na virusi vya H1N8. Maafisa wanasema mwanamke huyo pia aliugua kutokana na homa mbaya ya mapafu, shinikizo la juu la damu na matatizo ya moyo ambayo yalizorotesha kinga yake mwilini. Mwaka huu China iliripoti angalau maambukizo yasiyopungua 139 ya virusi vya H7N9 ambayo yalionekana kwa mara ya kwanza mwezi Machi. Wataalamu wanasema ni vigumu sana kwa mafua ya ndege kusambaa kati ya binadamu japokuwa mwanzoni mwa mwaka huu wanasayansi walirekodi kesi ya kwanza ya maambukizo ya binadamu hadi binadamu ya virusi vya H7N9. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensi ya Joni, tukizungumza na vijana. Mada yetu inasema, vijana wanafahamu umuhimu wa kuwatunza wazazi. Mimi labda nikua na ya kwangu kidogo kuhusu, katika pande mbili zote za wazazi, a za kike au wa kiume. Mtu kama mzazi, mzazi kama mzazi, mzazi ana umuhimu kwa mtoto na mtoto naye pia ana umuhimu kwa mzazi. Labda nikuwa namaanisha nini kwa kusema labda mtoto ana umuhimu kwa mzazi na mzazi ana umuhimu kwa mtoto? Twende kama mzazi, kama mzazi, mzazi kama mzazi ana uwezo wa kumsaidia mtoto wake baada anapokuwa na uwezo wa kumsaidia kama mtoto, na mtoto anapokuwa kuwa mtoto mkubwa, anaweza kujitegemea na kupata mafanikio fulani, ana ana uwezo wa kumsaidia mzazi. Unaona kutokana na nini? Kwa sababu mzazi anapokuwa labda ana kitu fulani, ameshaanza kupungukiwa, aweza kujitegemea au maisha kidogo duni, anaweza kufanyaje, akasaidiwa ni kweli. Ila vijana wengi wa sasa hivi mtu anaweza akawa amepata yale mafanikio, lakini akamsahau yule ambaye wa mwanzo alomsaidia, mtu akajiona yeye eh, ndo ye eh, haijalishi awe mzazi wa kike au awe mzazi wake wa kiume au kuna mzazi kama mzazi wa kambo. Mtu anaweza akawa anapata yale mafanikio baada yake pale, yani anajiona sasa kama eh, yani ndo yeye ya, anamsauli wa mwanzo walomsaidia. Je, yeah. Kuna umuhimu sisi kama vijana kurudisha hizo shukurani, kwamba lazima nirudi nimwambie baba na mama asante, na nianze kuwalea kama walivyonilea mimi. Asante ndugu mtangazaji, kwa kusema kweli muhimu upo kwa sababu mama alikuwa na wajibu wa kukulea wewe tokea ukiwa mdogo si ndio? Au mama na baba kwa ujumla si ndio? Sasa ukishafikia umri fulani sawa, inabidi na wewe pia uweze kuwasaidia wale wazee au wale wazazi kwa namna moja ama nyingine, ingawaje uwezi ukatafuta uka, uka, uka, uka, uka pesa ukapit uka, uka, baba na mama hii asante kwa kunilea hapana, pia ina ho inakuwa haileti hai, maana na nauwezi na ukalipa uka, uka, uka, uka yale mema aliyokufanyia mama na baba kwa kusema labda kuwapa pesa fulani, lakini kwa namna moja ama nyingine kuna, kuna kuna kuna vile viashiria fulani fulani ambao unaweza wakawasaidia wazazi kuwapelekea mapesa mat, za matumizi, aidha kwa kwa, kwa kwa kwa kwa kwa aidha labda unapelekea unga sukari na kadhalika. Kiukweli ni kijana unaweza ukawa ni kijana ambaye unaanza maisha na mama anajitosheleza, lakini unabudi ya kwenda kumuomba mama au ya kwenda kumfata mama kumwambia asante. Sio mpaka umpelekee labda zawadi au umpelekee mali hapana. Unaweza tu kumwambia bwana mama, nakushukuru sana kwa, kwa tangia ulivyonilea mpaka hapa nilipofikia. Umeona, lakini unaweza ukakuta pia vijana anashindwa ana kwenda kufanya kile kitu kwa, kwa mzazi wake, kwamba kumwambia bwana mzazi, asante sana kwa jinsi ambavyo ulivyonilea. Kwa vipi? Anaweza kakaa akajifikiria, ah, mimi sina uwezo, nitawezaje kwenda kwa mama. Kwa nini usiende kwa mama? Sasa kwa sababu anajifikiria kwa sababu mimi sina uwezo. Hapana mama, inabidi unabudi ya kwenda kumuomba asante. Bwana mama, nashukuru sana kwa kunilea mpaka hapa nilipofikia, na wewe ndio ambayo ulonilea. Kwa hiyo nakushukuru na, na endelea kukushukuru mpaka hapo na ambapo atakapofikia yeye, kuna, umri kuna umri ambao anaweza akafikia yeye kwamba sasa hajiwezi ndipo wewe unaweza kumsaidia. Okay, vijana tunalalamikiwa kwamba uh, tunakuwa na ubaguzi katika ishu zima ya kuwatunza wazazi wetu, kwamba unakuta mtoto analalia upande fulani, analalia upande kwa baba, au analalia mtoto wa kiume analalia kwa baba, mtoto wa kike analalia kwa mama, au wote, unakuta wanapeleka msaada wanalalia upande mmoja. Hii inakuwaje? Ni nini kinachochangia kuwa hivyo? Ni kweli, ile ina, yani pale inatokea ule kijana labda ule uwezo wake unamtosheleza, ila ubaguzi upo sana katika si vijana, katika kubagua upande mmoja. Mtu anaweza akawa anapata kile kidogo, anakandamiza kwa mama, hasa si watoto wa kike. Mtu anaweza akawa anapata kile kidogo, hamkumbuki baba, ila anaanzia wapi kwa mama. Lakini ile sio vizuri, lazima uwashukuru wazazi wote kwa jinsi walivyokufanyia, walivyokutendea na mpaka ukafikia ule umri ambao na unapata kile unachokipata hapo hapo hapo hapo nyuma au hapo awali Mfano labda naweza nikatoa mfano mimi mwenyewe sawa. Mfano mimi uh, nimeelewa nimelelewa na pande moja tu ya mama, kwa kiasi kwamba hata ningekuwa na mafanikio kiasi gani nisingemkumbuka baba hata kidogo, kwa sababu kwanza sikuishi na sikuishi na baba tokea nazaliwa mpaka nakuwa mpaka hivi sasa, mpaka mara mwisho uh, nikuja kum kuyani, yani yani kujuana na familia ya upande wa baba kipindi cha msiba wa baba. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, hii pia inaweza kuwa sababu kubwa ya kulalia upande mwingine au upande mmoja, hiyo moja alipokuwa kijana sana kuzidi kuzeeka anakuwa bado yani bado yani, ehe, eh, anamshikwa yake utasemaga <laughs> jingu kubwa bado likusagi ukoko yeah. <laughs> Sasa ile sio lazima umpelekee pesa, kwa sababu pesa anazo za kumpelekea tashati. Ndio maana nikasema mwanzo kuna viashiria fulani, aidha kuongeza upendo zaidi kwa mama, labda baba na mama wataki labda wewe uwe na tabia fulani, unaweza kubadilika ili kwa kuenda wale wazazi, na vitu kama kama hivyo hivyo, ndio viashiria ambavyo nilikuwa labda nime, nime jaribu kulenga, sio labda kwa pekee tu sukari kilo moja au kilo mbili au <laughs> 100. Hapana, sikuwa na maana hiyo Umenikumbusha kitu kimoja kesi, hmm. kwamba kuna ile unakuta umebezi upande fulani kwa sababu mzazi fulani ndiye alikuwezesha kuliko upande fulani hmm. Lakini sasa narudi nyuma, kwamba unafikiri, tunakubaliana kwamba kuna vijana wengine hawafikirii kuwatunza wazazi wao, ni kweli kweli? Unafikiri hiyo hiyo inaweza ikawa sababu mojawapo ya kwamba wazazi pengine alimtelekeza mtoto wake, labda mpige kumjua ukubwani. Yani wazazi wote wawili labda walitengana, mtoto amekulia huko, baadaye akaibuka nini, akawa na mshiko wake, maisha yakawa anasonga mbele. Sasa unafikiri hiyo inaweza ikawa sababu? Mm, hapo inategemea katika mazingira ya kimaisha kati ya baba na mama. Unajua unapoishi kwa mfano, kama binadamu hivi, kama mimi nikishakuwa mtu mzima, labda kama mimi pa nimelelewa sana na baba kipindi, kuna mzazi mwingine unapokana baba yako anakwambia tu kabisa mm-hmm, bwana, mama yako mimi nimegombana naye kutokana na mama yako alikuwa mshenzi na nini na nini, mambo yake tu yake mwenyewe. Lakini kama kijana kama kijana ukikaa mwenyewe ukifikiri kama unakaa na mama unakaa na baba, kwa sababu kuna vijana wengine anaweza nikakaa nao bwana, mimi babangu sitaki kabisa hata kumuona, kutokana na hali alikuwa anakaa na mama yake, alikuwa anamwambia kabisa, bwana, babako alikuwa akupenda. Yani ile hali ya bifu kati ya baba na, na mama wanakuletea hadi wewe kwako wewe mtoto umeona. Kwa sasa inategemea na wewe kijana, katika maisha yako unafikia kipindi, mtu mwingine apendi kabisa kumuona baba yake, kutokana na hali alishajengiwa na mama yake, aliambiwa kabisa, mama yako mamake yaani, mamake anamwambia kabisa, bwana, baba yako alikuwa ni hataki hata kukusaidia, alikuwa anapita, alikuwa anakuja na wanawake wengine na nini. Kwa hiyo inategemea na mazingira tu ya kijana kama kijana, ila kwa mimi hapa binafsi, kama mtu unakuwa na uelewa, anatakiwa ukae ufikiri sana, kwa sababu wazazi, amna mzazi yote asompenda mwanawe naamini hilo kwa sababu mtu kama ni damu yako, kwa nini uichukie? Sema inafikia kipindi tu, inafikia kipindi wazazi wao wenyewe wanaona, bwana huyu kutokana na labda alikuwa mlevi au alikuwa vipi kwao, inategemea na mazingira jinsi alivyo. Kinachofanya sana labda umfikirie mzazi au umpende sana mzazi, labda yeye mwenyewe alikuwa na upendo likua hapo ulipokuwa mdogo. Labu kingine pia hata imani, umeona kama mimi, mimi mimi ni Mkristo pia, nimeelewa katika mazingira ya kiimani au ya kidini Nina imani kusema kwamba yule ni mama wangu, si ndio? Ni binadamu kama mimi. Mama menilea hivi amenifanya hivi, yani tabia zangu yeye ndo amezijenga dhatokea e, nikiwa niko tumboni mpaka nazaliwa. Uh, unakuta vijana wengine labda hawajali wazazi au walezi au labda watu watu hao wa karibu wote, tunaweza tukasema watu wazima wema ambao wanawazunguka au wanaishi nao, inaweza kutokea labda Uh, aidha labda ni tabia lupua, nayo, tu waliokuwa labda wamekuwa nayo kwa sababu unajua watu wengine au vijana wengine tunakuwa na tabia mbaya, na hii tabia mbaya au tabia tofauti inaweza kuja kutusababisha kutu, tukiwa katika hali ya utu uzima. Na hizi tabia mbaya zinaweza kusababishwa na nini? Aidha makundilika mabaya au tabia mbaya tulizokuwa nazo, aidha katika mambo labda ya ya ya ya, ya ya ya ya utumiaji labda wadawa za kulevya au dawa zozote ambazo zinasababishia zina, zina, zina, zina, sisi kutetea mazara, mm, akili labda kubadilika na mtu kuwa na maamuzi yasiyokuwa sahihi na vitu kama hivyo. Baba na mama wamekutupa, umekulia huku, nakuja kuw wajua ukubwani wote wawili labda umekuja kumkuta mama baba, umekutana naye Mwanza, wewe uko Dar, au mama umekutana naye Dar, lakini wewe uko Arusha. Sasa je, utamsaidia au utamwacha, kwa sababu alikutupa ukiwa mdogo? Amna uwezo ukamkasirikia wala uwezo ukaleta hasira ambayo yakuwa labda mzazi wangu alinitupa. Labda kulikuwa na sababu za mzazi kukutupa kama ni baba au kama ni mama, lakini katika pale lazima kweli, lazima utajulikana kwa kweli kuwaje, labda mpaka mzazi akakutupa na ukweli utaupata, lakini uwezi ukawatenga. Lazima wale ni wazazi wako, lazima utawasaidia tu. Mi naamini mama ni mama, baba ni baba. Hata kama walikutupa bado watabaki baba kama baba na mama kama mama, kwamba mama yeye ndo alikuzaa. Uwezi ukajua ni sababu gani ambayo alikufanya mpaka akakutupa. Kuna shida, kuna matatizo, unabudi umkumbuke mama kama mama. Na umeshaambiwa bwana, huyo ndo mama yako, jaribu kuweka ya zamani, hebu yajaribu kuatupa mbali, ili uweze kumkumbuka mama kwamba mimi leo huyu ndo nimemuona, ndo mama yangu, siwezi nikapata tena mama mwingine, na yeye huyu ee ndo alionizaa, au huyu baba ndo alifanya mpaka mimi nikafikia hapa. Ingawa sikuweza kuishi naye kwa muda mrefu, haina shida, inabidi tu uwasaidie. Mimi nilikuwa nazungumza kitu kimoja, mzazi mzazi kama mzazi. Yani, hata kama labda ukiwa na hela usipokuwa na hela, kuna faraja fulani unapokuwa na mzazi kwa sababu ile ni nafsi na na na yako mwenyewe, labda umesikia, labda alikuwa amekufanya vitu vibaya, amekutupa au nini, lakini unapokuwa na hela zako, hata unapokutana na matajiri wenzako, unapokuwa na wazazi wako, unakuwa unajisikia faraja, ile inakuwa ni mwenyewe, unakuwa unajua kabisa kama walikuwa hawajakusaidia, lakini Mwenyezi Mungu amekujalia, uwezi jua, Mwenyezi Mungu labda ndio kama baraka yako, umekutana na wazazi wako, basi yale yaliyopita yamepita, basi unaendelea, uwezi jua kitu gani kinaweza kutokea, kwa sababu binadamu ni binadamu. Naam mpaka hapo, sina la ziada. Kumbuka tulikuwa tunajadili, na mada yetu ilikuwa inasema uh, kijana au vijana, tunafahamu umuhimu wa kuwatunza wazazi. kama ume, ume, umepata kuwasikiliza vijana vizuri, wanasema kwamba mzazi hata kama kakukosea kiasi gani, nafasi yake itabaki pale pale, yeye kama baba, yeye kama mama. Mlikuwa nami Mensi ya John, asanteni sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya muulizi daktari. Karibu kwenye kipengele hiki cha daktari. Uko nami Rahabu Fredi, na daktari anayejibu maswali ya wasichana leo ni daktari Katanta Simwanza. Kwa jina anaitwa Mishi Kulola: daktari, naomba kuuliza swali, kwa nini asilimia kubwa ya kinamama wajawazito wanapendelea kula udongo? Mara nyingi kinamama wanapokuwa wajawazito, tunasema kwamba wanakuwa na immunosuppression, yani wanakuwa na upungufu wa kinga mwilini, lakini vilevile kutokana na hali ambayo wanakuwa nayo inapelekea mabadiliko mbalimbali ya kifiziolojia ambayo yani ni kimfumo wa utendaji kazi wa mwili, kwa sababu sasa ana kitu kipya ndani ya mwili wake. Kwa hiyo hii wakati mwingine hupelekea hata kupata upungufu wa baadhi ya vitu ndani ya mwili, kimojawapo kikiwa ni upungufu wa madini ya chuma ndani ya mwili wake. Kwa jina anaitwa Faith Moshi, mkanda wa jeshi ni ugonjwa gani? Mkanda wa jeshi ni hali inayotokea mtu anapokuwa na upungufu wa kinga mwilini. Naomba hapa ieleweke, unaposema upungufu wa kinga mwilini, maana yake ni ukimwi Sio kwa sababu tu ya maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Ni kwa sababu pia sababu nyinginezo mbalimbali mbali ambazo zinaweza kupelekea mtu akapata upungufu wa kinga mwilini, sababu hizo zinginezo zikiwa ni kama mtu kuwa na magonjwa kama vile saratani mbalimbali mbali mbali ambazo tunazifahamu kisukari. E, wakati mwingine ugonjwa kama wa TB, mtu anapokuwa na maambukizi ya Mycobacterium anaweza kupata upungufu wa kinga mwilini. Kwa hiyo inapelekea mtu kipindi hicho kinga zake za mwili zinakuwa ziko chini, kwa hiyo kuna magonjwa au kuna condition ambazo zinaitwa opportunistic infection, ndio zinaweza kutokea wakati huo. Kwa hiyo mkanda wa jeshi ni aina mojawapo ya hali ambazo zinatokea mtu anapokuwa na upungufu wa kinga mwilini. Na mara nyingi, katika hali ya kawaida, watu wanapata maambukizi au wanakuwa na vimelea katika mfumo wa ufahamu. Vimelea hivi mara nyingi watu wa tunavipata tunapokuwa tumepata ule ugonjwa unaitwa surua lakini vile vimelea vinakuwa katika mfumo wa ufahamu vinakuwa vimekaa vimetulia, yani kinga mwilini inapokuwa imepungua, ndio vyenyewe vinaamka na vikiamka, vinaanza kushambulia kwenye mfumo wa ufahamu, ambapo ndio mtu pale anahisi kama vile hali ya kuungua na matatizo mengineyo ambayo yanaambatana na hali kama hiyo, na hiyo hali ndio tunaita mkanda wa jeshi. Mara nyingi unatokea katika tuseme ni sehemu za mwili ambazo zinakuwa zinaambatana au mifumo ya ufahamu inakuwa inapita, ndio pale mtu anakutana na hali kama hiyo anahisi kama vile kuungua, inaacha alama kama vile kubabuka na vitu vingine kama hivyo. Ni hali ambayo ni ya mateso sana kwa mtu ambaye imeipitia. Na kwa ulimwengu wa sasa, kwa sababu ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI, watu wengi wameweza kupitia au kupata tatizo hilo. Lakini ikumbuke tu, watu wasiokafikiri mtu amepata mkanda wa jeshi ni kwa sababu ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI, kwani kwa sababu nyinginezo nyingi tu ambazo zinapelekea mtu akapata mkanda wa jeshi kama nilivyoelezea hapo awali. Kwa jina Nito Elizabeth Mtaki, daktari nataka kuuliza swali: Sikoseli husababishwa na nini? Siko sikoseli ni tatizo ambalo limetokana na kwamba seli nyekundu za damu zinakuwa na umbo fulani ambalo ni la duara ambalo katikati linakuwa limebonyea kwa pande zote mbili. Hasa kwa sikoseli zile seli zinakuwa hazina sifa hizo, zinakuwa zina umbo kama la mundu, na ni tatizo ambalo tunasema kwamba limetokana na mfumo na linalisiwa kutoka familia moja mpaka familia nyingine, sio kwamba linaambukizwa. Kwa hiyo siko sel mara nyingi inatokea ni pale watu wawili wanapokutana ambao wamebeba viambata vyenye seli ambayo ina sifa ya kuwa na ile siko sel. Kwa hiyo mtu huyu mara nyingi anakuwa anapitia majanga ambayo yanapelekea kupata maumivu sana, na hata wakati mwingine anakuwa anapungukiwa na damu mara kwa mara na hata hupelekea mara nyingi watu hawa kupoteza maisha kama hawajashughulikiwa vizuri kabisa katika vituo ambavyo vinatoa huduma kama hiyo. Na kushukuru sana Dokt Katanta Simwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali hayo ambayo yameulizwa leo. Mimi ni Rahabu Fredi na hadi hapa nafikia ukingoni kwenye kipengele hiki cha daktari nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri wa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu msikilizaji wa Jeni Fanyeje katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, na siku ya leo tunaye Bi Joyce ambaye atakuwa akiwashauri vijana kuhusiana na swala so zima la kujiepusha na makundi hatarishi ambayo yanaweza kuwaharibia maisha yao. Jina langu ni Lucy Patrick. Karibu. Jina langu Jesse Isaac Ugombe. Leo ninapenda kuwaelimisha vijana kuhusu kuto kujihusisha na madawa ya kulevya au kuto kujihusisha na makundi mabaya ambayo yatakupelekea kuingia katika madawa ya kulevya. Kuna makundi mengi ambayo yanasumbua vijana, kutokana na kwamba vijana wengi sasa hivi si watii. Mzazi anakupeleka shule, unaacha kujihusisha na masomo inavyopaswa, unaacha kwenda shule, unatoroka, unakuta makundi ya vijana au makundi ya watu wengine, ni watu wazima wenye uwezo mzuri, wanakudanganya wewe kijana kwa namna yoyote, wakiangalia hali yako. Wengine wanatoka nyumbani, hali si nzuri sana. Kwa hiyo ukikutana na wazee au watu wa namna hiyo, ni rahisi sana kukuteka na kukuingiza kwenye shughuli ambazo zinaweza kukupelekea wewe kuingia katika madawa ya kulevya. Kuna aina nyingi za madawa ya kulevya. Kuna wanaotumia bangi, kuna unga, kuna kubeli, vitu vingi sana vivyo na aina za namna hiyo lakini ukisha kujiunga kwenye makundi ambayo vijana wanaita vijiwe, sijui kijiwe gani, sijui kisha kuingia kwenye maeneo yale, ni rahisi sana kushawishika na kuingia katika kundi ambayo ni hatarishi sana la madawa ya kulevya. Kwa mfano, unaweza ukashauriwa na mwenzio kwamba hebu onja hiki kidogo, au mwenzio nauza hiki, nikiuza kitu kidogo tu sana kadogo sana, napata hela nyingi sana sasa wewe kwa ile tamaa labda ya kuwa na maisha mazuri au tamaa ya kuwa na pesa nyingi, wakati hata matumizi mengine ya pesa huyajui. Penginepo sasa, unaingia katika yale makundi, unaanza kuuza ile. Sasa mwingine atakwambia umeuza hii, sijui kama ndo yenyewe kweli kweli, hebu na wewe jaribu kama ni yenyewe. Mwisho unajikuta na wewe umeingia mle, umekuwa mwathirika mkubwa sana kwa madawa ya kulevya. Ili kijana, usikutwe na hayo, kuna mambo ambayo yanaweza kukusaidia wewe Usijiunge katika makundi ya hatarishi, jambo kubwa la kwanza, kuzingatia masomo. Ukizingatia masomo yako ipasavyo, utafanya vizuri darasani, utakwenda mpaka utafika mahali, utasoma, utafika vyuo, utapata kazi nzuri ambayo utakufanya usiwe na haja tena utamani vitu vingine. Unatakiwa ufuate yale mambo ambayo wazazi wanakuelekeza. Ukienda kinyume na maadili ya wazazi wanayokupa, lazima utaingia katika makundi hatarishi, kwa sababu muda unaopaswa kuwa shule wewe haupo shule, utakuwa huko wapi? Nyumbani wanajua upo shule, shule wanajua upo nyumbani, kumbe wewe umeishia katikati. Hapa hapa katikati unafanya nini? Ina maana lazima kuna kundi ambao utakutana nalo pale, na mwingine aliyetoka shule ya huku, mwingine alitoka shule ya huku, mmekutana pale, mnaanza kutengeneza kitu kingine ambacho lazima atatoka mmoja, asema mimi na hiki ninafanya hivi, napata hela, ndio hizi chips tunakula mchana, labda au nyama nini. Kwa hiyo tayari na wewe utatamani kuwa na pesa ili siku moja na uwachukue wenzako mle chipsi, na utajiunga na wewe kuuza kile kitu usichokijua. Mwisho ta-utajikuta umeingia moja kwa moja katika makundi hatarishi. Hivyo basi, ninawashauri vijana wazingatie maadili wanaopewa na wazazi wao, pia wafate maadili wanaofundishwa na waalimu wao wakiwa shuleni, wanaelekezwa nini na wafanye nini. Muda ya kuwa shule uwepo shule muda wa kurudi nyumbani uwepo nyumbani. Ukipotelea hapa katikati, lazima utajihusisha na makundi hatarishi. Kwa hivyo vijana, ninawashauri kwamba mzingatie haya yanayoeleza, pia mjiepushe kabisa kabisa na makundi haya hatarishi, yatawapelekea nyinyi kuwa waathirika wa madawa ya kulevya, ambapo nguvu kazi ya taifa inapungua hatimaye kutoweka kabisa. Mpaka hapo msikilizaji, kipengele hiki cha ushauri kwa vijana kinakuwa hakina la ziada kwa siku ya leo. Shukrani sana kwako Bijoisi kwa, kwa maana ushauri wako naamini utasaidia vijana wengi ambao wanajiingiza katika makundi hatarishi. Jina langu ni Lucy Patrick. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Judith Gabriel Mosha, ni mzaliwa wa Kilimanjaro. nimesoma shule ya msingi Nimepitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza, je, nifanyeje? Nimesoma shule ya msingi bila tatizo lolote, namshukuru Mungu. Nikabahatika kwenda elimu ya sekondari napo, nikamaliza bila kikwazo chochote, japokuwa matokeo hayakuwa mazuri. Baada ya matokeo, nikajiuliza nifanyeje? Nikaamua kwenda chuo cha ualimu. Nilipoenda chuo cha ualimu, ndipo nilipitia magumu zaidi, baada ya kukutana na mwanaume Tukapendana, na nami nikampenda. Hakuwahi kuniambia kuwa alikuwa na mwanamke hivyo, tuliendelea na mahusiano mpaka nilivyomaliza chuo. Alifanikiwa kujitambulisha kwa baadhi ya ndugu zangu hapa Dar es Salaam. Baada ya kumaliza chuo nilipata ujauzito, nilipata ujauzito. Hapo ndipo changamoto zilipoanza. Kumbe ku, alikuwa na mwanamke, na huyo mwanamke alikuwa ameondoka kwao, walitengana tu kwa muda, alikuwa kwao. Baada ya kurudi yule mwanamke akawa anaanza vurugu, maneno mwanaume, ikabidi amchukue yule mwanamke, akampangie sehemu nyingine waishi. Kwa hiyo mimi akawa ameniacha peke yangu, nikawa nalea mpeke yangu na ndugu zangu akawa ananisaidia mpaka mimi nikafikisha miezi tisa, nikajifungua mtoto. Nikawa nakaa hivyo hivyo, ndugu zangu ananisaidia, haji wala hakumuona mtoto. Baada ya mtoto kufikisha miezi kama mitatu, ndo alikuja akamuona mtoto. Alivyomuona mtoto, akakubali ni mtoto wake, lakini napo akaondoka. Mtoto alivyofikisha mwaka, dada angu akaja kunichukua. Baada ya kushindwa kulipa kodi ya nyumba, kazi sina, nikajiuliza nifanyeje. Nikapata wazo bora niondoke pale, niende kwa dada angu. Nilivyoenda kwa dada angu, dada angu akaniambia, kwa nini usitafute kazi, uanze kazi? Tukatafuta kazi, nikapata kazi. Nilivyoanza kazi, dada akaniambia, sasa hivi umekuwa mkubwa, tafuta chumba upange ili mm, nijitegemee nikatafuta chumba nikap, nikapanga. Mwanangu hapo alikuwa na mwaka, nikaanza kuishi peke yangu, nikamlea mwanangu kwa shida sana. Nilivomlea mwanangu mpaka amefikisha miaka sita, babake akawa anaanza kurudi. Alivyokuwa anarudi, akawa ananitaka turudiane. Mimi nikawa najiuliza nifanyeje, kwa nini kipindi hicho chote cha tabu, nilivyokuwa na tabu alikuwa aniambia anitaki na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Meri Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.