America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita band 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Walinzi wa mpakani wa Ukrain wanaripoti kuhusu mipaka yote ya nchi hiyo isipokuwa kwa mkoa wa Crimea ambao ni thabit, baada ya bunge la Rasia kuidhinisha upelekaji wa wanajeshi katika mkoa huo. Lakini afisa wa juu wa usalama wa Ukrain Andri Liparubi anasema wanajeshi wa akiba wameitwa ili kuhakikisha usalama na ulinzi wa ikieneo kwa Ukrain. Katibu mkuu wa NATO Anders Fogh Rasmussen anasema hatua ya Rasia inatishia amani na uthabiti huko Ulaya na kuisihi Rasia kutosambaza mvutano katika eneo hilo. Rais wa Marekani Barack Obama amezungumza kwa njia ya simu siku ya Jumamosi na rais wa Rasia Vladimir Putin kuelezea wasiwasi wake mkubwa kwa kile kinachotokea huko Ukraine. Maafisa wanasema Bwana Obama amemweleza Bwana Putin kuwa huko ni ukiukaji wa dhahiri wa utaifa wa Ukraine na sheria ya kimataifa. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema katibu mkuu Ban Ki-moon atakutana na waziri wa mambo ya nje wa Venezuela huko Geneva siku ya Jumanne kujadili ghasia za mitaani dhidi ya rais Nicolas Maduro. Waziri wa mambo ya nje Elias Haua pia atazungumza kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuhusu maandamano yanayoongozwa na wanafunzi. Balozi wa Venezuela kwenye Umoja wa Mataifa Jorge Valero amesema katika mahojiano kwa njia ya redio jana Jumamosi kwamba mazungumzo huenda yakawa fursa kwa Haua kuelezea jinsi serikali yake inavyosonga mbele na utaratibu wa amani na hatua ambazo zinachukuliwa kuondoka katika vurugu zilizojitokeza. Waandamanaji wanataka kujiuzulu kwa rais Maduro kwa sababu kiwango cha uhalifu nchini humo kiko juu mno, kupanda kwa gharama za maisha na uhaba mkubwa wa bidhaa za msingi kama vile maziwa na unga. Maafisa wa kaskazini mwa Nigeria wanasema mabomu mawili yamelipuka na kuua watu 35 katika mkoa ambako kundi la Kiislamu la Boko Haram linafanya uasi wa umwagaji damu. Maafisa wanasema mlipuko wa kwanza wa Jumamosi ulitokea kwenye eneo la soko lililokuwa na watu wengi katika mji wa Maiduguri. Mlipuko wa pili mwakuta watu wakijaribu kuwasaidia wale waliojeruhiwa katika mlipuko wa kwanza. Hakuna aliyedai kuhusika, lakini maafisa wanalishuku kundi la Boko Haram kuhusika na shambulizi hilo. Kundi hilo linalaumiwa kwa maelfu ya vifo tangu mwaka 2006 ikiwemo mashambulizi kwenye misikiti, makanisa, vijiji, masoko na majengo ya serikali. Watu 33 wakiwemo waathirika 29 na washambuliaji wanne wamefariki na zaidi ya watu 130 wamejeruhiwa baada ya tukio la watu kuchomwa visu nchini China. Washambuliaji kumi wametambuliwa kuwa walikuwa wamevalia nguo nyeusi na kuanza kufanya mashambulizi hayo kwenye kituo cha treni katika mji wa kusini wa Kunming. Polisi wanasema washambuliaji wanne waliuawa na mmoja kutiwa mbaroni. Msako unaendelea kuwapata washambuliaji wengine. Picha kutoka katika eneo hilo la tukio zimeonyesha miili iliyojaa damu kote sakafuni. Hakuna aliyedai kuhusika na azma ya shambulizi hilo halijulikani. China inalaumu shambulizi hilo limefanywa na Waislamu wenye msimamo mkali wanaotaka kujitenga kutoka katika jimbo la ndani la magharibi la Xinjiang. Maelfu ya watu wameingia mitaani huko Hong Kong hivi leo Jumapili kulaani shambulizi la kutisha kwa mhariri wa zamani wa gazeti na kupinga ongezeko la ushawishi wa Beijing katika vyombo vya habari. Kevin Lau Chunto alikuwa akiingia ndani ya gari yake siku ya Jumatano asubuhi wakati mtu mmoja alikuwa na kisu cha kukatia nyama kuruka kutoka kwenye pikipiki na kuanza kumchana chana. Alipata majeraha makubwa kifuani na miguuni, lakini alinusurika baada ya kufanyiwa upasuaji. Mshambuliaji na dereva wa pikipiki walikimbia. Polisi wanasema hawajafahamu kiini cha shambulizi hilo. Thailand imeitisha uchaguzi mwingine katika majimbo matano ambayo awali upigaji kura ulivurugwa katika uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Tume ya uchaguzi nasema upigaji kura katika uchaguzi mkuu wa Februari 2 ulivurugwa kwa asilimia 18 ya majimbo, ambapo mamilioni kadhaa ya watu walioathiriwa na hali hiyo ni katika majimbo 18 kati ya 77. Tume inasema matokeo kamili hayatatangazwa mpaka upigaji kura ufanyike katika majimbo yote nchini humo. Mpaka matokeo yatakapotangazwa, waziri Mkuu Yingluck Shinawatra atabakia kuongoza serikali ya muda akiwa na mamlaka kiasi kwa sera za nchi. Karibu mpenzi msikilizaji katika kipindi kingine cha salamu na muziki. Ni jumapili nyingine, Meri Mgawe nikiwa naye Sande Shomari, tunashirikiana kukuletea salamu zako siku ya leo mpenzi msikilizaji, ulizotutumia kwa njia ya barua pepe na kwa barua. Basi kutufungulia dimba siku ya leo, naanza kuikamata kadi yako. Wewe unajiita Mapema Ndula, hujasema unatokea wapi, lakini unataka kutuma salamu zako kwa ndugu, jamaa na marafiki, na ujumbe unasema hatuna mwingine wa kutuunganisha VOA. Na mimi nakamata kadi yake huyu. Ni Maganga s Maganga, yuko sanduku la posta 100 kule Kigoma, Tanzania. Anapenda salamu zake za leo ziende kwake Mbungu Tex akiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kaparata au Aubbaana akiwa kule kule DRC. Hakumsahau Mogire Machuki akiwa nchini Kenya, fundi Hamisi ambaye yupo Kigoma, Choma wa Choma akiwa Mpanda, Kajole wa Kajole hali kadhalika yupo Kigoma, Honchi Kibinda Nkoi akiwa Kigoma na Kashindi Maulidi hali kadhalika akiwa Kigoma. Njunju Njunju, Njunju, wewe unasema unatokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Jioni ya leo unasema sina mengi ya kusema, bali nataka kutuma salamu zangu kwa kaka kule Njiwa akiwa pale Butembo, Kongo. Namtumia salamu vilevile Omar Kavota wa pale DRC. Ujumbe, ninawasihi Wakongo wote tuachane na vita ili tuweze kuishi kwa amani bila shaka kabisa ametoa ujumbe mzuri sana huo. Mimi nakamata kadi yako wewe, Salome Daniel Eliasi. Unapenda salamu zako ziende kwake Jamila Abdullah, Hawa Chamakope, Fikiri Dario, Mikala Deus, Masunga Mapema Ndula huku msahau Victor Nyangalima, Swedi Kaluta, Rithi Richi Leo Mamaso Salibunzali wa Shinyanga. Hali kadhalika umewakumbuka Josefu Milolo, Samuel Gitenga, Kudra Malilo, mama Zaina unasema yuko DRC, Edward Kabamba na Zakaria Kinanda, hawa wote wakiwa Malagalasi. Ujumbe unawaambia mambo mazuri hayataki haraka. Haya, basi naivuta barua yako wewe, unayejiita waziri wa shida na mipango ya ghafla, unatokea kule ni Kahama, Tanzania. Sanduku lako la barua ni tisa sifuri sifuri. Unasema, kabla sijaanza mtangazaji, hebu nivunje kwanza na kibao cha Samba Mapangara. Nami nakwambia msikilizaji, usiwe na shaka, tutautafuta mwimbo huo wa Samba Mapangara, lakini kama tutaweza wiki hii basi tutakuchezea wiki ijayo. Haya, unasema naendelea kurusha zangu salamu kwa mapema Ndula na Soro Maziku, Emmanuel Kapera, Mwamedi Mwinyi, hawa wote wakiwa pale Tabora. Wengine niliwatumia salamu ni Eliakimu Dalukoba Chikundi akiwa pale Geita, Francis Makongogo akiwa pale Tarime, Stephen Magoya akiwa pale Kahama na Jumaidi Isa wakule Kahama. Umewakumbuka vilevile Fikirini Dario na huku msaa uchomo wa choma akiwa Mpanda, naye zamuni yake huyu Simon Seleli ambaye ametuma kwa njia ya barua pepe. Unasema salamu zako za leo unapendeza kwake James Masawe akiwa Tanga, Karisti Tesha akiwa kule kule Tanga, Juma Idi wa Tanga, Raymond Masawe akiwa Moshi, Bob Rich akiwa Manyara, Adolf Patrick akiwa Dodoma, huku msahau na Soro Maziku wa Tabora, Maria Shia akiwa Tabora, hali kadhalika umemkumbuka John Maziku akiwa kule Zanzibar. Na pia kuwa sahau Emma Kamisa akiwa shahidi Shinyanga huko, Chief Abdullah Sube akiwa kule kule Shinyanga. Tommy Lubasha naye wa shahidi Shinyanga. Ujumbe unasema watangazaji wote mwisho unawakumbuka na wasikilizaji wote na unawatakia wote kuwa na muda wa kucheka, sababu wanasema muziki ni raha ya roho. Haya basi, nadhani sande, kama tulivyosikia muziki ni raha ya roho. Tuwapumzishe wasikilizaji wetu, na kibao gani? Mimi naona tuko naye hapa bibie, nyota ndogo huyu, kutoka kule msa wanakuita Mombasa, mambo ya pwani, akiwa na wimbo wake mzuri kwelikweli, anauleta hapa. Ya kwako siku nyingi, wanipokea kwa uzuri siku zote. Wakati sina wanipa nitakacho, usiki nisemacho wako sawa, waniombea Mungu. Moyoni mwangu najua nina rafiki huyu wa kweli yule ambaye hatakuja kati yetu, wakati sina wanipa nitakacho, usiki nisemacho wako sawa, waniombea Mungu. Oh, za nilifikiria ni wewe rafiki yangu, nilifurahi na kuruka na kutaja jina lake Mungu, nikikuangalia mwako usoni umejisononesha, ukaanza kusonya ukirusha mikono, sura umeikunja, kumbe ukufurahi mafanikio yangu ilikuwa tia mimi kuja kukueleza. Ukaanza kusonya ukirusha mikono, sura umeikunja, kumbe ukufurahi mafanikio yangu. Ilikuwa tia mimi kuja kukueleza, mtu wa kwanza mimi kumfikiria niwe rafiki yangu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi hewani ni salamu na muziki na kamata barua yako. Wewe unayejiita ndaku ndaku, unasema siku ya leo sanduku lako la barua ni 546 huko Tabora, Tanzania. Salamu zangu za kwanza kabisa nataka ziende kwa Asha Chabani Ali, namkumbuka vilevile Masanja Deus, nataka kumtumia salamu vilevile vile Emmanuel Kapela, hawa wakiwa wakiw sija msahau Choma wa Choma, Paulina Madoshi, Victor Nyangalima, Filbert Kiauke na Kennedi Mpemba, hawa popote pale walipo. Natuma zangu salamu kwa Zakaria Ndemfo, John Makyao, vilevile Raymond Simba Masawe, Juma Idi Isa na Ester Mashoo, hawa wakitokea pale Moshi. Namkumbuka Mchana je, Mchana Honesmo Mponda paroko, wa paroko na Lenus Kingalu, hawa wanatokea pale Morogoro. Sija msahau Kefa Gichana, Mogire Machuki, Kenneth Wandera na Joseph Miroro hawa wakiwa pale Kenya, ujumbe unasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. zamuni yako kwa njia ya barua pepe, Lenus Kingalu, huko nyuu Muungano Salam Klab Morogoro, Tanzania, unapenda salamu zako nasema ziende kwa mke wako mpenzi Meri Kingalu, huku msahau Rebeka Kuomboka, Joseph Miroro, Onesimo Mponda, huku msahau halikadhalika mzee Simon Dagila Msimbe Maloko pia umemkumbuka hawa wote wakiwa kule Morogoro, huku msahau Ali Hamisi, Kilulu Kulwa, Juma Katunka, Rahma Sakumba, Steven Kumalija, Rema kwa Rebecca Kuomboka na Jumba Magimba Helen, hawa wote unasema wako kule Tanzania pia, huku msahau Magimba Helen na Andeka na Rama Pele hukumsahau pia, Daudi Kikoti, Geoffrey Njoreka umemkumbuka, hali kadhalika Henry Kideule, Riziki Badamas, Hamisi Wilonja, Geoffrey Wanyama Pili Mwinyi na Geoffrey Wangira, unasema ujumbe, viongozi, komesheni ukahaba na uashirati kwani hayo ndio chanzo cha Mungu kuchukia dunia. Sindeki Ndaiku wewe unasema ni mkimbizi kutoka DRC unayeishi Johannesburg kule Afrika Kusini. Moja kwa moja leo unamkumbuka Omar Kavota, unatuma salamu zako kwa rafiki yako mpendwa aitwaye Zakaria Ndemfo, unamtumia salamu. Ubingwa wa salamu, Fikirini Dario unatuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki huku msao mama yako mzazi Emala akiwa pale Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Umemkumbuka rafiki yako pendwa aliyoko huko Afrika Kusini aitwaye Saidi Ngaki. Unasema ujumbe, ninawatakieni kila laheri na tusimsahau Nelson Mandela katika sala zetu. Zamu ni yako, Deus Masunga, unapenda salamu zako leo. Unajiita wewe waziri kwa waziri wa mambo ya salamu, unajiita wewe unapenda salamu zako ziende kwake Victor Nyangalima, huku msahau Nkamba Lukuba Ndula, Asha Shabana Ali, mtoto Masunga Deus, baby Masanja Deus Mrikia Kundi Deusi Bohungu kila Deus, Neema Deus na Nasoro Deus. Naona hawa wote ni ndugu, bila kusahau amewakumbuka Fikiri Dario, Sali Bunzali, Simoni Seleli, Jego Edward hawako Shinyanga. hakuwa sahau pia Kipara original Maganga S Maganga na fundi Hamisi Full Megebuka popote pale walipo anawaambia salamu. Ni safari yenye changamoto sawa kabisa. Victor Nyangalima wa Njombe, sanduku lako la barua ni 47 e, Tanzania. Salamu zako za leo moja kwa moja unataka zimfikie Deus Masunga, unamkumbuka Isa Alshadri choma wa choma na vile vile mapema ndula, umemtumia salamu Swed Kaluka Shin Siraji, mewaua Ramadhani Mchovu, ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Haya basi, kutoka huko na kamata zamuni yake. Nani huyu ni Zakaria Ndemfo, anapenda salamu zake za leo akiwa kule Moshi, Tanzania, ziende kwake Esther Mashore. Raymond Masawe hakumsahau Josefu Mirolo, amewakumbuka vilevile Salome Daniel na Fulmigibuka na Kajole Kajole akiwa kule Kigoma. Basi tukiwa bado tunaendelea na kipindi chetu cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sijui tunacheza kibao gani Sandy? Tunaelekea moja kwa moja mpaka kule nchini Kenya. Kule nchini Kenya Mary, tunakutana na mwanamuziki maarufu sana pale anaitwa Mr. Kigeugeu au Jagua. Anakuja kimbo kibao chake hicho, wenyewe wanasema Kigeugeu, Kigeugeu ushakiona hicho Kigeugeu? Ah, tena nakipenda kweli kweli mimi mm -hmm. na nataka kukisikia ah, yeah. <laughs> Nimtazame nani, ni mwamini nani? Nani wana nigeukia, vigeugeu vigeugeu vigeugeu vigeugeu, wana nigeukia ni, ni mwamini nani? Nani wana nigeukia, vigeugeu vigeugeu vigeugeu vigeugeu, wana nigeukia. Dunia ni zamishi ama uniweke ni shipiki yangu kwani, ninapomwamini kila binadamu, mwisho wetu ananigeukia dunia nizamishe, ama uniweke nishi peke yangu, kwani ninapomwamini kila binadamu wishowe ananigeukia. Bibi yangu kigeugeu eh, eh. Pasta wangu kigeugeu eh, eh. Mkunga kigeugeu eh, eh. Wanasiasa kigeugeu eh, eh. Rafiki yangu kigeugeu eh, eh. Fundi wangu kigeugeu eh, eh. zamuni ya kwako Daudi Kikoti, sanduku la barua ni moja moja moja sifuri tano jambo rafiki club, huko Tabata, Tanzania. Moja kwa moja, siku ya leo nasema niko mwingi wa rehema. Anamtumia salamu mke wangu mpendwa Salome Edward akiwa hapa Dar es Salaam. Namkumbuka B Maganga Maganga wa Kigoma, sija msahau Adson Gamba akiwa pale Arusha Kulembea. Natupa salamu zangu kwa Jofre Njereka na msalimu Damian Nobert akiwa pale Iringa. Namkumbuka Deus Masunga a akiwa pale Tabora. Wengine niliwakumbuka siku ya leo ni Lutego wa pale pale Tabora. Ujumbe unasema kukua kwa kifaranga si huruma ya mwewe. Sawa kabisa, ujumbe mzuri huo. Basi naye barua yake huyu ni uh, naitwa manase bendera, manase bendera akiwa Johannesburg kule Afrika ya Kusini pa uh, salamu zake ziende kwake pacha mwenzake anasema, huyu kaskile bin bendera akiwa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakumsahau swedi kaluta profesa Asmani J, Bakari Biombe, Bumebio Mbiachi, hakumsahau pia Mwali Hasha Mnyachi na Biombe Ramadhani Biara wakiwa kule Harare, Zimbabwe. Amemkumbuka pia Majimbo Maxson Samson akiwa Malawi. Hali kadhalika amewakumbuka Jo Wakati na Juma Ozo akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mwisho kabisa anasema anawakumbuka waumini wote wa kanisa la Four Square Gospel Church popote pa pale walipo duniani. nam naruka mpaka kule Nkotakota, Malawi, na shika kadi yako Vincent Padi. Wewe siku ya leo moja kwa moja unataka kuwakumbuka ndugu zako wote walioko kule Paris, na vilevile vile unamtumia salamu Lea Ngosha, na vilevile vile huja msahau Jere Nyamizi, na hawa wote wakiwa pale Kigamboni, Dar es Salaam. Umemtumia salamu salamu Mwalimu Simon Msukwa akiwa pale Dar es Salaam. Umetuma salamu kwa Tanula Nkata akiwa hapo Malawi. Ujumbe unasema njia pekee ya mawasiliano ni sauti ya Amerika VOA. Basi na mpaka hapo, baada ya kukamata kadi hiyo kutoka kule Malawi. Sande, naona kipindi chetu ndio kinakwenda mbio kabisa, sawa kabisa. Na siku ya leo basi ni mimi Meri Mgawe, nami ni Sande Shumari, kutoka kwenye salamu hii leo, tunakutakia kila laheri julikani tumetafuta tumeuliza, hakuna ajuae anavyozuga anavyopita, siu mdhaniae na farani kabisa, na fiksi anazofanya akidanganya shati anasema anafanya kazi benki, mara anasema usalama wa taifa, hakuna ajuae balu bandika wa kizazi kipya usumdhani yaye na farani kabisa, na fisi anazofanya akidanganya Na mfuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Walinzi wa mpakani wa Ukrain wanaripoti kuhusu mipaka yote ya nchi hiyo isipokuwa kwa mkoa wa Crimea ambao ni thabit baada ya bunge la Rusia kuidhinisha upelekaji wa wanajeshi katika mkoa huo. Lakini afisa wa juu wa usalama wa Ukrain Andriy Liparubi anasema wanajeshi wa akiba wameitwa ili kuhakikisha usalama na ulinzi wa kieneo kwa Ukrain. Maafisa kaskazini mwa Nigeria wanasema mabomu mawili yamelipuka na kuua watu 35 katika mkoa ambako kundi la Kiislamu la Boko Haram linafanya uasi wa umwagaji damu. Watu 33 wakiwemo waathirika 29 na washambuliaji wanne wamefariki na zaidi ya watu 130 wamejeruhiwa. Baada ya tukio la watu kuchomwa visu nchini China. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema, Washington DC.