Leo katika dunia ya wanawake ninazungumza na mkurugenzi wa kiwanda cha kutengeneza pedi za kinamama na mwenyekiti wa Kawe, mfuko wa wanawake wa maendeleo ya kiuchumi Khadija Simba, akianza kwa kuelezea namna anavyohamasisha wanawake katika suala la ujasiriamali. Vipi navyohamasisha ni kwa kuwa mfano mwe, kwanza kwa kuwa mimi mfano wa kuonyesha kwamba ninaweza kufanya kazi. Cha pili ni kuwapatia mikopo hasa kinamama Uh, mikopo midogo midogo ya kufanya biashara, lakini pia nieleze kwamba mfuko huu ni mfuko ambao ulianzishwa na mimi mwenyewe. Kwa huu mfuko hauna hela za watu wa nje, ni mfuko ambao nilianzisha mimi mwenyewe kwa ajili ya kuwasaidia kinamama wakawe. Kwa hiyo hatuna wanawake wengi ukusema kwamba hiti na kikundi kikubwa cha kinamama lasha ni wachache, lakini tunawasaidia kwa kutoa mikopo badala ya kukopesha kupitia kampuni tunakopesha kupitia katika mfuko huo ambao tunawita ni mfuko wa kina mama wa kuendeleza uchumi Kawe Kawe, hasa ni Kawe. na unapotoa mikopo kwa kina mama, sijui kuna masharti yoyote unayowapa kuhusiana na huo mkopo? Kuna riba unayotakiwa kulipa, na ni kwa muda gani? Ndio, ina masharti. Masharti kwanza ni huyo mama awe ana umri wa miaka kumi na nane, awe ana yuko kwenye makundi na wenzie wanakubaliana mimi siwatozi, sichukui dhamana ya nyumba wala chochote. Tunaita ni kwamba ni the collective responsibility, yaani wanagaranti radha. Kwa hiyo, yani, wakiwa katika watu watano watano, wa wenyewe wanajigarantii kwamba huyu fulani, ukimpa mkopo atarejesha na pale wataposhindwa kurejesha wao watachangia. Kuhusu jambo la riba, ni kwamba tunatoza ndio riba kwa sababu ule mkopo lazima urudi. Kwa hiyo riba yetu ni kama pasenti kumi, tunatoza pasenti kumi, lakini ule mama pia ana tunamhamasisha aweke pia, mana kila anaporudisha mkopo wake ya kama shilingi elfu mbili elfu moja kutokana na mkopo wake ulivyokuwa. Uh, duration ya hiyo huo mkopo unakuwa kwa muda wa miezi kumi, naweza kuwa miezi kumi kumi na mbili. Yaani ni mkopo wa hiari, hatupelekani polisi wala nini, ila tunakuwa tunapeana nani hamasa kwamba ni vizuri ulisho mkopo ili wenzako nao waweze kupata. Na ni changamoto gani unazokabiliana nazo katika suala zima la ujasiriamali kwa kina mama? Ni um, kwamba kwa sasa, kwa hivi, wengi wao tatizo kubwa ambalo kina mama wakina mama sasa hivi wana, wana, wana, wana, tunakabiliana nayo ni kwamba kumekuwa na mikopo mingi sana sasa hivi, kila mtu anakuja anakopesha. Kwa hiyo kina mama wengi wanakuta wanakopa mikopo mingi e, wanakopa kwenye sakos, anakopa kwa maneno mam... kwenye kawe anakopa kwengine. Sasa inakuwa ni ni, ni, ni jukumu letu kuwaelimisha kwamba unapochukua mikopo mingi, ni kwamba unajitakia mwenyewe matatizo mengi ya kurejesha huo mkopo, lakini unapokuwa katika mahali pamoja, ni rahisi kwa wewe kuko, kukope, nani kulipa. Kingine ni kwamba wengi wanafanya biashara za ku sio biashara yaani, biashara za kukopi. Anamwona mwenzake anafanya biashara hii, kwa mfano anauza vitenge, na nataka kuuza vitenge. Anamwona mwenzake anapika mandazi, nataka kupika mandazi. Tunamwambia kwamba sio lazima wote mpike mandazi. Kama mmoja anapika mandazi, basi mwingine amuuzie unga mwenzie. Hizo ndio changamoto tunapata kila siku kujaribu kwa kuwaelimisha kwamba wasifanye biashara za kufanana kwa sababu wateja ni hao hao. Kingine ni kwamba tunajaribu pia ku kuwapa semina ndogo ndogo tunapo pale, tunapoweza kuwaelimisha katika mambo kama hayo. Umezungumzia kwamba sasa hivi kuna mikopo ya aina nyingi, umetaja SACCOS. Nini unachofanya katika mfuko wako wa Kawe tofauti na mikopo mingine kwa kina mama kuweza kuwavutia wanawake wengi waje katika kikundi cha Kawe? Kwanza, hatuchukui dhamana. Pili ni mfuko wa hiari, hatumshurutishi mtu kuja. Na pia tunapokuwa pale katika huo, katika kwenye mikopo yetu tunakuwa zaidi ya tunatoa mikopo, lakini pia tunakuwa tunaongea mambo mengine kuhusu familia na vitu kama hivi. Na mwisho kabisa, unaizungumzia vipi nafasi ya mwanamke katika suala zima la kuondokana na umasikini au tegemezi kwa jamii? Mimi naamini kwamba mwanamke ana uwezo mkubwa sana kuondokana na utegemezi ili mradi tu apate mwangaza yaani, kwa maana kwamba kuna nyenzo, kwa mfano tunaongea sasa hivi mikopo, lakini mikopo peke yake, pesa peke yake haisaidii, lakini pia kuweza kuhamasika kielimu, na pia kuweza kupata nafasi ya kufanyia biashara zao, na pia kupata pia uh, maelezo au elimu ya kuhusu masoko mbalimbali. Ndio maana unaona kinamama wengi wanafanya kitu hicho hicho, kwa mfano tukiongelea hata akina mama wanafanya mambo ya wa kilimo, kwa mfano kama kinamama wangeweza kuona, wanachukua hata mchele au maharagi au nini, wakawa wanapat wanauza kwenye wanaweza kupata pesa nzuri lakini hawajui kwamba kuna hizo fursa za kwenda kwenye supermarket. kwa mi naamini kwamba mwanamke akipata nafasi kama hizo na kama kutakuwa na wanawake wengi kufanya vitu kama hivyo inawezekana, na wengi wataondokana katika tatizo hili la umasikini. Ni Khadija Simba, mkurugenzi wa kampuni ya kutengeneza pedi za kinamama na mwenyekiti wa Kawe, mfuko wa wanawake wa maendeleo ya kiuchumi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam.