Sauti so, ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo, msikilizaji mahala popote unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Sunday Shomari tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Machi 5 mwaka 2014 ambapo pia tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni Katika matangazo yetu ya leo madereva wa matatu na taksi mjini Nairobi wamefanya mgomo mkubwa wakipinga ongezeko la bei ya kuegesha magari kwa siku, lakini gavana wa mji wa Nairobi anajibu vipi kilio chao? Lakini kitu cha kwanza kwa ajili, hatuwezi kubali impunity, hatuwezi kubali blackmail, ile mnataka itatimizwa, lakini kitu cha kwanza magari zitoke kwa barabara. Na katika habari nyingine, mvutano mkali umetokea ndani ya chama tawala nchini Uganda, NRM kuhusu nafasi ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Wale walikuwa ambayo wanajaribu kuleta manung'uniko na vikundi na kugawanyisha katika chama au ndio watachukuliwa katika ile kamati ya disiplini. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Mataifa ya Magharibi yanasukuma kupatikana kwa suluhisho la amani katika mzozo wa peninsula ya Crimea huko Ukraine, huku waziri wa mambo ya nje wa Uingereza William Hague akisema Marekani na Uingereza wanajaribu kila fursa ya kidiplomasia kwa kutanisha pamoja maafisa wa Ukraine na Russia kuwasiliana kila mmoja. Russia hawakuungana na Hague na wenzake wa Marekani na Ukraine katika mkutano wa leo asubuhi huko Paris, Ufaransa naojulikana kama makubaliano ya Budapest. Katika waraka wa Budapest wa miaka ya tisini, Marekani, Rusia na Uingereza wa walikubaliana kuhusu kuunga mkono uhalali wa mipaka ya Ukraine. Hegi anasema juhudi zaidi zitafanyika hii leo ili kuwaweka pamoja mawaziri wa mambo ya nje wa Rusia na Ukraine. Shahidi katika kesi ya mauaji inamhusisha mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius Anasema mwanaridha huyo alifyatua risasi kwenye mgahawa na kutaka mtu mwingine kuwajibika. Rafiki wa Pistorius, bondia Kevin Lerena, alitoa ushahidi hii leo Jumatano kwamba tukio hilo la kwenye mgahawa lilitokea Johannesburg Januari mwaka 2013 mwezi mmoja kabla ya kumpiga risasi na kumuua rafiki yake wa kike wa Pistorius, River Stinkamp. Bondia huyo anasema yeye na Pistorius walikuwa wakila chakula na marafiki wengine wawili, wakati mmoja wao Darren Fresco alipompitishia Pistorius bunduki kwa chini ya meza. Lorena anasema halafu bunduki hiyo ilijifyatua na kumkariza mguuni, akiongeza kwamba Pistorius aliomba msamaha sana, halafu baadaye alimwomba Fresco aseme kuwa yeye ndiye aliyesababisha na serikali ya Kamerun imekanusha vikali tuhuma kwamba imeruhusu ardhi yake kutumiwa kama uwanja wa mafunzo wa makundi ya kigaidi na waasi wanaojaribu kuvuruga utulivu huko Nigeria na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Tangazo hilo limetolewa baada ya Nigeria kufunga mpaka wake na Kamerun, ikieleza kwamba wanaharakati wa Kiislamu wenye siasa kali wanatumia nchi hiyo kama kituo cha kuanzisha mashambulizi yao. Abdul Shakur Abud atusomea ripoti ya Moki Edwin Kindeka kutoka Yaunde. Waziri wa habari wa Cameroon Isa Chiroma Bakari alisema Cameroon haijawapatia hifadhi magaidi kutoka majirani wake ambao wanakabiliwa na ghasia, yaani Nigeria na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Anasema na namnukuu, kwa sauti kubwa Cameroon haijapata kukubali wala haitokubali kamwe kwamba ardhi yake inatumiwa kusaidia kufanywa mashambulizi dhidi ya mataifa mengine jirani. Kamerun imekuwa ikiwapokea maelfu wa wa ya wakimbizi wanaokimbia mashambulio ya kigaidi yanayofanywa na kundi la Boko Haram kaskazini mwa Nigeria na ghasia za kidini zinazoendelea huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wakati huo huo, raia wa Kamerun wanaoishi karibu na maeneo ya mpakani wameripoti kuongezeka kwa mashambulizi yanayofanywa na makundi yenye silaha kwa kuvamia miji ya Kamerun, licha ya kwamba nchi hiyo imefunga mipaka yake na Jamhuri ya Afrika ya Kati mwezi Agosti na kupeleka wanajeshi kujaribu kuzuia mapigano huko. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mapigano yamezuka katika kambi ya jeshi huko Sudani Kusini, ambako mzozo unaoendelea nchini humo ulioanza katikati ya Desemba. Maafisa wa kijeshi wanasema mapigano yalianza saa tatu asubuhi siku ya Jumaatano katika kambi ya jeshi ya Giada, nje kidogo ya mji mkuu Juba. Serikali inasema mapigano yalichochewa na mzozo juu ya malipo ya mishahara. Milio ya risasi ilisikika mpaka kufikia jioni kwa saa za Juba. Licha ya taarifa za serikali kwamba hali imedhibitiwa, maafisa walikataa kusema kama mtu yeyote aliyejeruhiwa au kuuawa katika mapigano hayo. Jeshi la Israel linasema limekamata meli katika bahari ya Shamu hii leo ambayo ilikuwa imebeba dazeni ya roketi za Iran zilizokuwa zikipelekwa kwa wanamgambo wa Kipalestina huko ukanda wa Gaza. Ilisema meli hiyo ya mizigo ya Panama Close c ilichukuliwa kwenye maji ya kimataifa kwenye pwani ya Sudan na Eritrea bila ya upinzani na itasindikizwa kwenye bandari ya Israel ya Eliat siku chache zijazo. Msemaji wa jeshi la Israel Peter Lerner anasema meli hiyo ilikuwa imebeba roketi aina ya m M32 zinazotengenezwa Siria, silaha ambayo inaweza kufika ndani ya Israel ikirushwa kutoka ukanda wa Gaza na ingeweza kuongeza sana nguvu za kijeshi za makundi ya wanamgambo ya kipalestina kama vile Hamas. Mahakama moja ya Misri inatarajiwa kuanza tena kusikiliza kesi ya waandishi ishirini walioshtakiwa kwa kueneza habari za uongo kuhusu Misri na kuunga mkono au kwa moja ya wanachama wa Muslim Brotherhood. Kesi hiyo inaendelea leo Jumatano baada ya kuahirishwa kufuatia kwanza kusikilizwa mwezi uliopita. Watatu kati ya wa waandishi hao ni wafanyakazi wa kituo cha Aljazira chenye makao yake huko Qatar, ambacho kimekanusha mashtaka dhidi yake. Viongozi wa Qatar wanakiunga mkono chama cha Muslim Brotherhood na rais aliyetolewa madarakani Bwana Muhamed Morsi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya, kama mlivyosikia hapo awali, huko nchini Kenya, maelfu ya wakazi wa mji mkuu wa Nairobi leo wameshindwa kufika kazini kufuatia mgomo wa ghafla wa wafanyakazi wa uchukuzi wa abiria katikati ya mji mkuu wa Nairobi, wakipinga hatua ya e, baraza la mji mkuu wa Nairobi ya kuongeza malipo ya kuegesha magari katika mji mkuu huo. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Apu, Nenda, hey. Alafu, sasa tangu mapema alfajiri maelfu kwa maelfu ya wakazi wa mji mkuu wa Nairobi walionekana wakitembea kwa miguu kuelekea sehemu zao za kazi kufuatia mgomo wa ghafla wa wafanyakazi wa magari ya uchukuzi wa abiria yanayojulikana sana kama matatu. Pia taksi za kawaida zilijiunga na mgomo huo nyakati za adhuhuri, na iliwabidi maafisa wa polisi kufanya kazi ya ziada ya kuyaondoa magari yaliyokuwa yamefunga barabara ili kuwalazimisha wasafiri wengine kujiunga na mgomo huo. Kiini na chanzo cha mgomo huo ni hatua ya baraza la mji mkuu wa Nairobi ya kuongeza malipo ya kuogesha magari katikati ya mji mkuu wa Nairobi kwa zaidi ya asilimia mia moja. Viongozi wa chama chenye magari ya uchukuzi wanadai kwamba baraza la mji mkuu wa Nairobi limeongeza malipo hayo kutoka shilingi elfu tatu hadi shilingi elfu nane kwa kila gari. Baadaye we we we wenye magari hao walikwenda moja kwa moja katika ofisi ya gavana wa mji mkuu wa Nairobi Evans Kidero, ili kuwasilisha malalamiko yao. Gavana alikubali kuwasikiliza iwapo wataondoa magari hayo barabarani ili kumaliza msongamano mkubwa wa usafiri. Mimi sijakataa, lakini kitu cha kwanza kwa ajili, hatuwezi kubali impunity, hatuwezi kubali blackmail. Ile mnataka itatimizwa, lakini kitu cha kwanza magari zitoke kwa barabara. Lakini maafisa wa polisi walikuwa na wakati mgumu kukabiliana na vijana waliofunga barabara na kuzia wenye magari ya kibinafsi kwenda kazini. Polisi walijaribu kunao magari hayo kwa nguvu. Tunang'oa manamba ya hizi magari siko hapa, na tumeitisha breakdown. Hiyo ndio tatizo. Tumekuwa na hata zile breakdown za kawaida, zile zinafanya business ya breakdown. Wametishwa, wametisapia me, wa tumejaribu kuwaita hawakuchi. Sasa tunajaribu kuita sile zetu moja moja, tuko naye sa polisi tukuje tungoe hizi tupeleke hizi magari mahali safe huko kwa mahali ya polisi, na tutangoa namba za hizi magari ndio mtu apply upya. Na mimi nataka kukuambia tutaketi na stakeholders na hizi magari asitatumika tena kama taksis. Na ingawa uchukuzi wa abiria uliendelea kama kawaida katika sehemu nyingine nchini Kenya kuna wasiwasi na mgomo huo ukaenea katika sehemu nyingine hapa nchini. Mwaike kwenye Sauti ya america Nairobi. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50, kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. China imetangaza ongezeko jingine la mara mbili katika matumizi ya ulinzi katikati ya wasiwasi wa kikanda kuhusu kuongezeka kwa nguvu zao za kijeshi. Waziri Mkuu Li Kekyang alitangaza hatua hiyo na sera nyingine kadhaa hivi leo katika mkutano mkubwa wa mwaka wa bunge la China. Waziri Mkuu Li amesema bajeti ya ulinzi itaongezwa kwa asilimia kumi na mbili nukta mbili mwaka huu ili kusaidia kuyafanya majeshi hayo yawe ya kisasa na utengenezaji wa silaha za hali ya juu. India inasema itaanza moja ya hatua zake kadhaa za uchaguzi wa bunge mwezi Aprili, huku kura za maoni zikionyesha kwamba upinzani wa chama cha kihindu unaweza kukiangusha chama tawala cha Kongres kilichokaa madarakani kwa muda mrefu. Kamishna wa uchaguzi VS Sampath amesema hii leo Jumatano kiasi cha watu milioni 814 wamejiandikisha kupiga kura na kufanya huu kuwa uchaguzi mkubwa kupita yote duniani. Katika mkutano na waandishi wa habari alielezea duru kadhaa za utaratibu wa upigaji kura. Kwa ujumla, raundi tisa za upigaji kura zitafanyika na ile ya mwisho itakuwa Mei 12. Matokeo ya mwisho hayatarajiwi mpaka Mei 16. Maafisa wa Iraq wanasema mabomu kadhaa yamelipuka mjini Bagdad na kuwa watu wapatao kumi na kujeruhi wengine 39. Mingi ya milipuko hiyo ya leo Jumatano ilikuwa mabomu ya kwenye gari, ikiwa ni pamoja na moja lililoua watu watatu katika wilaya ya Karada katika eneo la kati la mji mkuu. Hakukuwa na madai ya mara moja ya nani aliyehusika na milipuko hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti a Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu www voa swahilicom. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu, ni huko nchini Uganda. Kamati kuu ya chama tawala cha Uganda, NRM, imekuwa ikikutana kwa siku mbili katika ikulu mjini Kampala kujadili mkakati wa kumtaka rais Yoweri Museveni kuwania tena kiti cha rais wakati wa uchaguzi mkuu mwaka 2016. Lakini wakati wa majadiliano, kuna baadhi ya wa wajumbe wanaotumiwa kuunda kampeni za kupinga juhudi hizo. mwenzangu Abdul Shakur Abod amezungumza na mbunge wa NRM aliyehudhuria mkutano huo Morimba John na kumuuliza kwanza juu ya masuala yaliyojadiliwa. Kila chama lazima iwe na mpango. Tuko na mpango, tuko na hatua ambayo tulichukua. Uh, nchi wa Uganda ambao walituchagua tukaweka haya yote kwa maandishi, ile ambayo tunaita manifesto. So, tulikuwa tunatazama hadi hadi watupatie huu viviketi, toka wapi tumefika wapi, matatizo gani ambayo tunayo na tunaweza kufanya namna gani kuona kama tunarekebisha ile matatizo yote ambayo tunayo na kuendelea mbele. Hiyo ilikuwa kitu muhimu sana, lakini mmezungumza masuala mengi kuhusu kuchaguliwa tena kwa rais uh, Museveni sio hiyo, tuliongea wakati cha kwanza. <coughs> Tutakubaliana ya kwamba kulingana na vile rais amelinda amelinda nchi si ya Uganda, amelinda chama cha NRM. Nakubaliana ya kwamba tusongeze, ndiye akuwe mshikaji wa bendera katika uchaguzi unakuja mwaka elfu mbili kumi na sita. Hayo tunakubaliana kama wanachama wa bunge wa NRM, hiyo tukamalizana na hayo. Lakini ata, kumetokea swala ni kwamba kwamba mke wa waziri mkuu na shemeji yake wanajaribu kufanya kampeni kupigania kwamba Rais Museveni asigombanie kiti Hayo mambo yalikuja, yalitokea, lakini bwana prime minister mwenyewe hajakubali, alikataa, alikuwa ya, ya uongo. Lakini tumesikia wamefikishwa katika kikao cha nidhamu, watachukuliwa hatua au kutakuwa na kesi, siyo yeye kama prime minister, walisema wale ambao walikuwa wanajaribu kuoteaotea wale walikuwa ambayo wanajaribu kuleta manung'uniko na vikundi na kugawanyisha katika chama au ndio watachukuliwa katika ile kamati ya discipline. Kwa hivyo inaonekana kuna watu ambao ndani ya chama wanahisi kwamba rais asitetelee tena urais. Sio, sio kusema hivyo. Inaonekana iko watu wengine walikuwa wanajaribu kuweka vikundi vikundi kadhaa na kugawanyisha katika chama alafu, alikuwa anaita mununguniko. Sasa kitu yenyewe ambayo iko, hakuna mtu ambayo anakataliwa kusimama kwa kiti yoyote lakini kitu muhimu ni ya kwamba lazima tuchunge muda. Lazima muda ulioteuliwa ufike kwanza ndio watu waanze kutafuta kura ama kugombea hizi viti. Lakini kwa hivi sasa, sisi kama wanachama tunaona ya kwamba ni tabia mbaya, hasa saa hii tunateuliwa na kuona ya kwamba tunaweka kwa hakika yale ambayo tulitumika nayo kwa manifesto. Sasa so, wakati huu ikitokea mtu kaza akaanza kugawanyisha watu na kuwa maneno mbaya lakini hakuna mtu anakataliwa kugombea kiti chochote. Lakini kama ikiwa sio mbaya kugombania au kuanza kufanya kampeni, kwa nini basi wanafikishwa kwenye kiti au kamati ya nidhamu? Naona tuko na vitu kama viwili. Kugombea hiyo ni raha ya kila mtu, kila, kila, kila, kila mwanachama. Lakini sasa wakati gani wewe unajitokeza kwenda kuanza kutafuta kura ama kujitokeza kugombea hii kiti, ndiyo naona kamati ya uchaguzi imeweka muda, wale ambao wanazogezea mjitokeze, mkuje, mgombee hizi kura kwa muda fulani. Alafu kitu ya pili hivo. Uh, kugombea kura hii kwa keti yoyote ndani ya chama cha NRM lazima tukuwe na muda wake, lazima ikuwe na muda wake, lazima ikuwe na sheria yake ambayo kila mwanachama anafaa afatilie. Ni Murimba John, mbunge wa NRM, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kampala. Na nchi za Afrika Mashariki zinasema ziko tayari kupeleka jeshi la ulinzi na kuleta uthabiti huko Sudan Kusini, ambako mapigano yanaendelea licha ya sitisho la mapigano. Mwandishi wetu Martha Van De Wolf ana ripoti kutoka Addis Ababa na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. IGAD taasisi ya Afrika Mashariki ambayo inasimamia mazungumzo ya amani inasema nchi za Afrika Mashariki ziko tayari kupeleka majeshi ya ulinzi nchini Sudan Kusini kusitisha mzozo unaoendelea. Makubaliano ya Januari ya kuacha mapigano yanaendelea kukiukwa na pande zote katika mzozo huo. Mpatanishi mkuu Seyoum Mesfin anasema Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wanajadili maelezo kuhusu upelekaji wa jeshi hilo. Jeshi protect... hili pia litalinda maeneo muhimu kama vile mafuta, vinu vya mafuta ambavyo ni kiini kikuu cha uchumi kwa nchi. Pande hizo zinaweza kujaribu kupigania udhibiti wa rasilimali hizi, na kama zitalindwa na jeshi, kwa hakika kutakuwa na uthabiti zaidi huko Sudan Kusini. Nchi tano zimesema ziko tayari kuchangia wanajeshi hao. Nchi hizo ni Ethiopia, Kenya, Rwanda, Jibuti na Burundi. Uganda imepeleka majeshi yake muda mfupi baada ya kuanza kwa mapigano mwezi Disemba. Kuwepo kwao huko kumeshutumiwa na wale wanaolipinga jeshi hilo na jumuiya ya kimataifa. Igad inasema Uganda imekubali kuondoka kwa awamu, kitu ambacho tayari kimetajwa katika makubaliano ya sitisho la mapigano yaliyofikiwa mwezi Januari. Seyum anasema Igad inajadili ni wanajeshi wangapi wanahitajika na watakuwa na mamlaka gani. The size of this force, that would be deployed. Ukubwa wa jeshi hili litakalopelekwa ni ndogo ukilinganisha na tume za ulinzi za Umoja wa Mataifa kupelekwa katika maeneo kama hayo. Sababu ni kuwa tunataka lisiwe la gharama kubwa, na kwa jumuiya ya kimataifa kuweza kuhimili tume hiyo. Wote Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wataidhinisha mpango wa mwisho kabla ya upelekaji kuanza. Mapigano yalizuka Sudan Kusini katikati ya Disemba huku kukiwa na mzozo kati ya Rais Salva Kiir na makamu wa zamani wa rais Riek Machar. IGAD inapanga kuitisha kikao cha ngazi ya juu nchini Ethiopia kuhusu hali ya huko kabla ya mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini kuanza tena hapo Machi 20. katika makala ya afya leo, anaoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya ya Afrika, tunamulika ripoti ya hivi karibuni iliyotolewa na shirika la afya duniani WHO inayosema kwamba kwa mara ya kwanza idadi ya watu wanaougua au kufa kutokana na ugonjwa wa kifua kikuu imeanza kupungua. Lakini kama anavyoripoti mwandishi wetu Vidushi Sena, huku takriban robo tano ya watu duniani wakiwa wavutaji sigara na mamilioni ya wengine kuathirika kwa kuvuta hewa ya moshi wa sigara, kupambana vema dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu bado ni changamoto kubwa. Ripoti hiyo inasema utafiti mpya unaonyesha kuwa watu milioni 34 watakufa kutokana na kifua kikuu ifikapo mwaka 2050. Juhudi za shirika la afya duniani WHO kudhibiti kusambaa kwa maradhi ya kifua kikuu zimelenga kupima ikiwa mtu ana maradhi hayo na kuyatibu kote duniani lakini hamna juhudi kubwa zilizolenga kuzuia chanzo cha maambukizo ya ugonjwa huo unaosambaa kwa kasi na kuathiri uwezo wa mtu kupumua. Dr Anthony Fauci wa taasisi ya kitaifa magonjwa kuambukiza nchini Marekani anaamini kampeni dhidi ya ugonjwa huu unaoua inaweza kupata ufanisi zaidi ikiwa itaeleweka vema kwa nini watu wanaugua maradhi ya kifua kikuu au TB and... Licha ya juhudi zetu kuudhibiti ugonjwa huu, bado kuna watu milioni moja wanaokufa kila mwaka kutokana na kifua kikuu na mamilioni ya wengine kuambukizwa, na kwa hiyo inatulazimu kutibu waathiriwa lakini, pia tunahitaji kufanya utafiti juu ya chanzo chake. Utafiti mpya wa maradhi ya kifua kikuu kote duniani uliofanywa na watafiti kutoka chuo kikuu cha California unaonyesha kuwa matumizi ya tumbako, ambayo yanaleta madhara makubwa ya afya kwa jumla, ni mojawapo wa ya kikwazo kikubwa cha kudhibiti maradhi ya kifua kikuu. Dr. Stanton Glantz wa chuo kikuu cha California: and what this paper shows is that that's a false dichotomy that you can't control tuberculosis if you don't control. Utafiti huu unaonyesha kumekuwa na dhana isiyo sahihi kwamba unaweza kudhibiti kifua kikuu ikiwa unaweza kudhibiti matumizi ya tumbaku. Dr. Stanton ni mmoja wa waandishi wa jarida la utafiti huo na mkurugenzi wa kitengo cha udhibiti wa tumbaku, utafiti na elimu katika chuo kikuu cha California. Yeye na wenzake wanasisitiza kuwa uvutaji sigara husababishi kifua kikuu. Kifua kikuu au TB inasababishwa na bakteria, lakini uvutaji sigara unadhoofisha kinga ya mwili, na ikiwa mvutaji sigara na ugua mapafu anakabiliwa na uwezekano mkubwa zaidi wa kupata maambukizo ya kifua kikuu ambao unaweza kuua. Kuvuta hewa ya moshi wa sigara bila kuwa wavutaji sigara kunaongeza idadi ya watu watakaougua kifua kikuu kwa asilimia saba inaongeza pia idadi ya watu wanaokufa kutokana na, kutoka na ugonjwa wa kifua kikuu kutoka sasa hadi mwaka 2050 kwa asilimia 26, hivi. Glan anaamini kuwa utafiti huu ambao ni wa kwanza kuhusisha matumizi ya tumbaku na maambukizo ya wa kifua kikuu ni mojawapo ya tafiti zinazoweza kuwafaa sana watunga sera wa masuala ya afya katika kutoa mwongozo wa programu za kudhibiti kifua kikuu. If you want to control the infectious disease of tuberculosis you have to control the tobacco industry. Ukitaka kudhibiti maambukizo ya kifua kikuu, ni sharti udhibiti viwanda vya tumbaku, na juhudi za viwanda hivyo kushawishi ongezeko la matumizi ya tumbaku, hususan katika nchi zinazoendelea ambapo maradhi ya kifua kikuu ni tatizo kuu. Utafiti wa Dr Glantz unabashiri kuwa katika baadhi ya maeneo ya nchi zinazoendelea maradhi ya kifua kikuu ni sugu na kwamba hali itazorota zaidi ikiwa makampuni ya tumbako yataendelea kupanua masoko yake. Utafiti huo unapendekeza udhibiti mkali wa matumizi ya tumbako ili kuwezesha nchi hizo kudhibiti maradhi ya moyo na saratani ya mapafu inayochochewa zaidi na uvutaji wa sigara na hivyo kuzuia vifo vya mamilioni ya watu kutokana na kifua kikuu. Makala afya, ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Mataifa ya magharibi yanasukuma kupatikana kwa suluhisho la amani katika mzozo wa peninsula ya Krimea huko Ukraine, huku waziri wa mambo ya nje wa Uingereza William Hague akisema Marekani na Uingereza wanajaribu kila fursa ya kidiplomasia kuwakutanisha pamoja maafisa wa Ukraine na Russia kuwasiliana kila mmoja. Shahidi katika kesi ya mauaji inayomhusisha mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius anasema mwanariadha huyo alifyatua risasi kwenye mgahawa na kutaka mtu mwingine kuwajibika. Mapigano yamezuka katika kambi ya jeshi huko Sudani Kusini ambako mzozo unaoendelea nchini humo ulianza katikati ya Desemba. Wimbi la mashambulizi dhidi ya wanaume, wanawake na watoto wasio na hatia kaskazini mwa Nigeria limeonyesha kuwa wakati kuna shinikizo kutoka kwa polisi na vikosi vya serikali kundi la kigaidi la Boko Haram bado ni kundi linalotakiwa kutiliwa maanani. Katika wiki za hivi karibuni, mamia wamekufa katika ghasia za kujibu ukandamizaji kampeni zilizofanywa na kundi la kihuni ambalo lilitumia wale waliokumbwa na masikitiko ili kuvuruga amani. Katika ghasia hizo zisizoelezeka, watoto wa shule walichomwa moto wakiwa hai katika vitanda vyao, wanavijiji walifiaturiwa risasi wakati nyumba zao zikiharibiwa jambo ambalo ni baya na halina nafasi katika dunia yetu. Februari 15 wanamgambo walivamia kijiji cha Izge karibu na mpaka wa Cameroon na kuua zaidi ya watu 100. Siku chache baadaye kijiji cha Bama kilichomwa moto na wanavijiji 115 walifyatuliwa risasi wakati wakijaribu kutoroka kuokoa wa maisha yao. Baadaye mapema Februari 24 kaskazini mashariki mwa Nigeria, Wanamgambo walivamia chuo cha serikali huko Bunuyadi na kuua wavulana 29 ishirini na tisa. Wengine waliungua moto katika vitanda vyao hadi kufa baada ya mabweni yao kuchomwa moto. Mashambulizi mengine kama haya tangu wakati huo yamekuwa ya kawaida. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi la Bunuyadi, lakini kundi la Boko Haram limevamia shule ambayo inafuata mfumo wa elimu ya kitaifa ambao linauona kuwa ni dhambi. Kama elimu ni dhambi, mauaji ni nini? Nini kizuri kinachoweza kutokea katika mchanganyo huo? Watu wa kaskazini mwa Nigeria wanastahili kuwa huru na kuondokana na ghasia za kigaidi. Ndio maana Marekani inatoa msaada wa kupambana na ugaidi ili kusaidia maafisa wa usalama wa Nigeria kukabiliana na vitisho vinavyosababishwa na Boko Haram wakati pia vikilinda raia na kuheshimu haki za binadamu. Tunasimama na watu wa kaskazini mwa Nigeria katika jitihada zao kupambana na wenye msimamo mkali na kuendelea kuwa mshirika mkuu wa serikali ya Nigeria wakati ikifanya kazi kutokomeza kundi la Boko Haram na makundi mengine kama hayo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika, ambao ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Abdushakur Bodi, mwelekezi Fatu Kalala Alimasi, kutoka hapa Washington.