Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumatano, tano Machi 5, mwaka 2014. Mimi ni Mary Mgawe nami ni Esther Gituyot. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, Tanzania yaandaa mkutano wa vijana kuhamasisha juu ya usalama wa chakula na masuala mengine yanayohusu ya vijana. Tunapozungumzia mama shujaa wa chakula, ni shindano ambalo limeanzishwa na Oxfam. Tunataka mlaji yaliyoko mjini na mlaji yaliyoko kijijini na yoyote yule hajue maana ya chakula, hajue chakula kinatoka wapi, visio watu wanakula tu chakula bila kujua wanakitoa wapi na katika habari nyingine, utafiti waonyesha kuwa wanawake wanaohudumu bungeni wanazidi kuongezeka duniani. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, mpenzi msikilizaji, lakini jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwanza habari za dunia. Kundi la wanamgambo wa Somalia Al-Shabab limesema limeua watu watatu ambao linawashtumu kwa kufanya upelelezi katika mashirika ya kijasusi ya Marekani na Somalia. Kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida lilitangaza mauaji hayo Jumanne. Katika ukurasa wake wa Facebook limesema mmoja wa wanaume waliouawa mwenye umri wa miaka 29, Muhamed Abdule Gele, aliongoza ndege isokuwa na rubani ya Marekani kufanya shambulizi lilouwa kamanda wa Al-Shabab katika mji wa Juba huko Somalia Oktoba mwaka jana hilo likiashiria shambulizi lilomuua mtaalam wa milipuko wa Alshabab aliyejulikana kama Anta mwezi Oktoba. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun amependekeza kunda jeshi la walinda amani elfu kumi na mbili kwa ajili ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako ghasia za kiholela zimeshindwa kudhibitiwa. Katika ripoti ya Jumatatu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Bwana Ban alisema ujumbe huo uliopendekezwa utazingatia zaidi raia kurejesha mamlaka katika serikali, kupokonya silaha wapiganaji na kuhakikisha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu. Amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba mpango huo utatekeleza vipaumbele muhimu na mahitaji katika nchi zinazokabiliwa na mizozo. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama amesema jana kuwa wanawake washindi wa tuzo la ujasiri linalotolewa na waziri wa mambo ya nje ya Marekani wanapaswa kuigwa na wanaharakati wa kijamii kila mahali. Mwandishi wa VOA Scott Tans ametuandalia ripoti inayosomwa hapa studio na Mery Mgawe. Mke wa rais Obama anasema washindi wa tuzo ya mwaka huu ya wanawake jasiri inafunza kuwa ikiwa mwanamke anaweza kupambana na manyanyaso na kushiriki katika kura huko Tajikistan au kupambana na manyanyaso ya kinyumbani huko Saudia, basi kila mtu anaweza kuonyesha ujasiri kiasi kukabiliana na ukiukwaji wa haki wanaouona. Michelle Obama alisema ingawa mazingira yetu ni tofauti kwa njia nyingi, suluhu na jitihada za kujikwamua zinafanana. Alisema tunapoona wanawake hawa wakisimama kidete kuwawezesha wenzao kubadili hali ya mambo, tunapaswa kutambua kuwa kila mwanamke ana nguvu sawa na hizo na wajibu kama huo. Miongoni mwa waliotuzwa ni mwanaharakati wa kutetea masuala ya wanawake kutoka Fiji, Roshika Deo, mwanaharakati wa Mali, Fatimata Toure, na mkurugenzi wa hospitali ya kujifungulia akinamama iitwayo Kabul, Malalai Nasrin Onyakil wa Afghanistan, ambaye alizungumza kwa niaba ya wa washindi wenzake. Wengine ni mwanaharakati wa kutetea usalama wa familia Maha Al Muneif wa Saudia, Ruslana Lazcho wa Ukraine na Beatrice Mteto wa Zimbabwe. Mke wa Rais Obama alisema kazi iliyofanywa na wanawake hao inatoa mwito wa hatua zaidi kuchukuliwa. Tuzo la kutambua wanawake jasiri duniani hutolewa kila mwaka kwa wanawake wanaotetea amani, haki za kibinadamu na usawa wa kijinsia wakikabiliwa na mazingira hatari. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Siku ya pili ya kusikiliza ushahidi wa mauaji katika kesi niomkabili mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius imemalizika. Shahidi Michelle Burger alihojiwa na mawakili wa utetezi hapo jana, siku moja baada ya kutoa ushahidi kwamba alisikia makelele yaliyofuatwa na milio ya risasi na baadaye kelele nyingi, saa za alfajiri Februari 14 mwaka jana naishi umbali wa chini ya kilomita mia mbili kutoka nyumbani kwa Pistorius. Mme wa baraga na jirani mwingine wa Pistorius pia walitoa ushahidi hapo jana Jumanne. Rais wa Marekani Barack Obama jana alitoa wito kwa Russia kuanza mazungumzo na serikali ya mpito ya Ukraine na kuruhusu wafuatiliaji wa, wa kimataifa kuona ikiwa raia wa Russia walioko Ukraine wako katika tishio kama inavyodaiwa na Moscow. Bwana Obama alikuwa akizungumza hapa Washington kufuatia mkutano na waandishi wa habari huko Moscow uliofanywa na rais wa Russia Vladimir Putin. Kiongozi huyo wa Rusia alitetea hatua ya jeshi la nchi yake kuingia katika peninsula ya Crimea wiki iliyopita, akisema kuwa ana haki ya kulinda raia wa Rusia walioko Ukraine, lakini pia alisisitiza kwamba watu wenye silaha walioziba vituo vya jeshi vya Ukraine katika eneo hilo ni vikosi vya ndani vinavyojitetea na sio wanajeshi wa Russia. Rais Obama alisema kwamba Moscow haina haki kisheria kupeleka majeshi yake nchini humo, huku akikubali kwamba bwana Putin anaonekana kuwa na mawakili tofauti wanaofanya tafsiri tofauti. Rais Nicolas Maduro ametoa wito kwa raia wa Venezuela kuonyesha amani na upendo wakati wa maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu kifo cha rais wa zamani Hugo Chavez. Sherehe za leo Jumatano zitajumuisha gwaride la kijeshi na kutolewa makala mbili mpya za Chavez kutoka kwa mcheza filamu wa Marekani Oliver Stone inayoitwa My Friend Hugo. Lakini inaonekana kutakuwa hakuna sitisho la maandamano ya kuipinga serikali huko Venezuela yaliosababisha vifo vya takriban watu kumi na wanane na mamia kujeruhiwa tangu mwezi uliopita. Maelfu ya watu waliandamana hapo jana katika eneo la mabanda la watu maskini mashariki mwa Caracas kujaribu kujibu madai ya serikali ya uungaji mkono mkubwa kutoka kwa raia maskini wa Venezuela. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo katika matangazo yetu ni kuhusu utafiti unaonyesha idadi kubwa ya wanawake wanaohudumu kama wabunge duniani kote ripoti iliyotolewa na umoja wa mabunge inaonyesha mwaka jana wanawake takriban asilimia ishirini na mbili walishikilia viti bungeni hilo ni ongezeko la asilimia moja nukta tano mara mbili ya ongezeko la kiwango cha wastani katika miaka ya karibuni. Mwandishi wetu Lisa Shlein ana ripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Ongezeko la asilimia moja nukta tano la idadi ya wanawake ambao ni wabunge ulimwenguni pengine halionekani kuwa ni kubwa, lakini umoja wa mabunge IPU unasema kama mwenendo huu unaendelea, itaweza kupelekea usawa wa kijinsia katika mabunge katika kipindi cha miaka ishirini. IPU inasema ongezeko la idadi ya wabunge wanawake linatokana na nchi nyingi kuchukua hatua za kisheria na mgao wa kawaida kufanya iwe rahisi kwa wanawake kuchaguliwa au kuteuliwa kuingia bungeni. Utafiti uliofanywa katika nchi 189 unaonyesha Rwanda, Andora, Cuba, Sweden na Afrika Kusini zipo juu kwenye orodha kwa idadi ya wanawake katika bunge la kitaifa Micronesia, Palau, Qatar na Vanuatu ambazo zote zina wabunge wanaume zipo chini kwenye orodha. Ripoti inaelezea Marekani inaongoza kama eneo kwa kiwango cha juu sana cha wabunge wa wanawake kwa asilimia 15.2, lakini inasema dunia ya kiarabu ilipata mafanikio makubwa mwaka jana kwa kuchaguliwa wanawake 30 kwenye baraza la shura la Saudi Arabia na wanawake 18 walichaguliwa kwenye bunge la Jordan. Katibu mkuu wa IPU Anders Johnson anasema Afrika inaendelea kufanya maendeleo thabiti. Anasema takriban miaka ishirini iliyopita Afrika ilikuwa na chini ya asilimia kumi ya wabunge wanawake, hii leo ina asilimia ishirini na mbili nukta tano. Anasema baadhi ya nchi zinazofanya vizuri sana duniani zipo Afrika, ikiwemo nchi inayofanya vizuri sana ambayo ni Rwanda, ambako ni nchi ya kwanza kuwahi kuwa na zaidi ya asilimia 60 ya wanawake katika bunge, ambako kukiwa na lengo la umma, shinikizo la kijamii, mwamko wa umma na uungaji mkono wa umma. Na hayo yamebainika katika mataifa ya Afrika, basi unapata matokeo. Umeliona hilo mwaka jana nchini Cameron, umeona hilo huko Kenya, umeona hilo huko Togo, umeona hilo huko Zimbabwe, mataifa yote ambayo yalifanya vyema. Ripoti ya IPU imegundua wanawake wengi mwaka jana walilengwa na ghasia za kisiasa. Inasema ghasia za uchaguzi ambazo zinajumuisha manyanyaso, vitisho, mashambulizi ya kimwili na uvamizi mwingine, vitendo ambavyo vinawatia hofu na hivyo kujiweka nje ya siasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Esther ataendelea kukusomea habari za dunia. Vikosi vya serikali ya Siria vimejiimarisha katika moja ya mji ulioshikiliwa na waasi wa Kiislamu wa dhehebu la Suni karibu na mpaka wa Lebnon. Vikosi vya serikali ambavyo vinaungwa mkono na wapiganaji Hezbollah wa dhehebu la Shia kutoka Lebnon na wanamgambo wa ndani vililipua mabomu kwenye maeneo yanayozunguka Yarbudi hapo jana Jumanne. Jeshi la Siria limekuwa likifanya mashambulizi katika maeneo ya milima kwenye eneo la Kalamun ambako Yarbudi ipo tangu Disemba ikijaribu kugawanya njia za waasi za kupitishia vifaa kutoka Lebanon. Polisi katika kisiwa cha Sulawesi huko Indonesia wamewakamata wanaume wawili kufuatia shambulizi la risasi linalotuhumiwa kufanywa na magaidi lilojeruhi maafisa wawili maafisa wa usalama katika mji wa kati wa Sulawesi huko Poso hapo jana walishutumu mmoja wa wanaume hao kwa kuhatarishwa kundi la Dainkoro linaloshutumiwa na serikali kuwa la kigaidi. Mkuu wa polisi huko Poso, Sunsadi, ameiambia idhaa ya Indonesia ya Sauti Amerika kwamba silaha zilipatikana wakati walipokamatwa. Na mahakama moja ya Vietnam imemhukumu mwanaharakati maarufu kifungo cha miaka miwili jela kwa kuchapisha maelezo muhimu yanayohusu serikali. Wakili wa Trung Du Nat alisema mteja, mteja wake alipatikana na hatia ya kutumia vibaya uhuru wake wa kidemokrasia dhidi ya maslahi ya nchi mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu na atalitoa mwito kwa waziri mkuu Nguyen Tan Dung na wengine kujiuzulu ili kuokoa nchi dhidi ya rushwa, uchumi mbovu na ghasia za kisiasa. Katika kesi yake iliyosikilizwa kwa, kwa, kwa saa kadhaa hapo jana, mahakama iliamua kwamba makala hizo hazikuwa za kweli na imeziweka nchi na viongozi wake katika mtizamo mbaya. Na, na katika habari nyingine mashirika kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yanataka michango ya haraka kufadhili misaada ya dharura kwa ajili ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan Kusini. Mashirika hayo yanasema mamilioni ya watu wenye shida katika nchi hizo mbili ambazo zimekumbwa na vita, wanaathiriwa na ukosefu wa chakula, huduma za afya na mahitaji mengine ya msingi kwa sababu maombi ya misaada haya hayashughurikiwi. Mwandishi wetu Lisa Shloeng anaripoti kutoka Jeneva na Adija Riami anasoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa inasema mizozo ya Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati ni moja yenye tatizo kubwa la wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi kuwahi kuonekana katika miaka ya karibuni barani Afrika. Licha ya maombi kadhaa ya misaada kwa wafadhili wa kimataifa, maombi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yaliyozinduliwa mwezi Disemba, bado ufadhili wake umekuwa mdogo mno mpaka hivi leo. Umoja Mataifa yamepokea chini ya sita ya moja ya ombi la dola milioni mia tano hamsini na mbili kwa CAR na moja ya tano ya dola bilioni moja nukta mbili saba kwa ajili ya Sudan Kusini. Msemaji wa idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja Mataifa, Melissa Fleming, ameiambia VOA kuwa ni mapambano kuweza kupata kiwango cha chini cha msaada kinachohitajika kwa sababu fedha za kufanya hivyo hazipo. Tunaomba fedha kwa sababu tukiwa na fedha tunaweza kutoa msaada mkubwa kwa watu wenye shida ambao tunaweza kuwafikia. Tunaweza kuwasaidia wakimbizi, lakini sehemu nyingi za Sudan Kusini na huko ndani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati tunaweza kuzifikia tukiwa na fedha zaidi. Pia nawazungumzia washirika wetu wote, tukiwa na uwezo wa kuwasaidia watu hawa tunaona dalili ya watu wenye shida na katika hali mbaya ya afya kote huko Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Umoja wa Mataifa anakadiria kuwa zaidi ya watu laki saba na elfu thelathini na tisa waliokoseshwa makazi ndani ya Sudan Kusini na zaidi ya watu laki mbili wengine wamekimbilia katika nchi jirani kama wakimbizi. Takwimu za sasa za Umoja Mataifa zinataja idadi ya watu waliokoseshwa makazi huko CAR ni zaidi ya watu laki saba na idadi ya wakimbizi ni zaidi ya laki mbili na elfu tisini. Fleming anasema wakimbizi wengi huko CAR wanataabishwa na magonjwa. Kwa hakika tunaona mwenendo wa wakimbizi wote wako katika hali mbaya sana Baadhi yao wanasumbuliwa na malaria, kuharisha, matatizo ya kupumua. Wengi wamekuwa mafichoni, msituni kwa takriban mwaka mzima huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, hali ambayo imeathiri vibaya sana afya zao. Na kinachosikitisha zaidi ni kwamba watoto wengi walio na umri wa chini ya miaka mitano wanaonyesha viwango tofauti vya utapiamlo. Msemaji anasema kwamba uhaba wa chakula huko Sudan Kusini umeongeza idadi ya kutembea mwendo mrefu kusaka hifadhi nchini Ethiopia. Wanawasili wakiwa katika hali mbaya, anasema. Robo ya watoto wote wato wakimbizi wanaathiriwa na utapia mlo. Fleming wa UNHCR anasema nchi zinazopokea wakimbizi kama Chad, Cameroon na Ethiopia hawana uwezo wa kuwahudumia watu wengi wanaovuka mipaka. na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani, live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mahakama moja ya Misri imetoa amri ya muda inayopiga marufuku shughuli zote ndani ya Misri kutoka kwa kundi la Kiislamu la Hamas kutoka Palestina, ikiwa ni pamoja na kudhibiti mali za kundi hilo. Kundi la Hamas lilikuwa na ushirika wa karibu na kundi la Misri lililopigwa marufuku Muslim Brotherhood, ambalo Wamisri wengi wanalaumu kwa kuwapa misaada ya wanamgambo wanaoipigania unaopigana dhidi ya jeshi la Misri katika eneo la Sinai. Mwandishi wa VOA Edward Jiranian ametuandalia ripoti kutoka Cairo inayosomwa hapa na Estaghward. Amri ya kulipiga marufuku kundi la Hamas katika ardhi ya Misri ilitolewa na mahakama moja ya Cairo, ikisubiriwa uamuzi wa mwisho juu ya kesi inaohusu madai ya ujasusi kati ya Hamas na serikali iliyotimuliwa madarakani ya Rais Mohammed Morsi. Mahakama hiyo ya Cairo inayosikiliza kesi za dharura ilichukua hatua hiyo baada ya wakili mmoja wa serikali ya Misri kulalamika kuwa Hamas lina uhusiano na kundi la Misri lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood. Viongozi wa Hamas wamekuwa wakielezea wazi uungaji mkono wao kwa kundi hilo la Brotherhood tangu majeshi kumtimua bwana Morsi Julai mwaka jana. Serikali ya muda ya Misri inashutumu Hamas ambayo inaongoza ukanda wa Gaza kwa kuwapa misaada wanamgambo wa Kiislamu walioko Sinai Kaskazini. Jeshi la Misri limepiga mabomu njia za chini kwa chini zinazotumiwa kuingiza silaha kati ya Gaza na Sinai ili kuzuia wanamgambo hao kutumia Gaza kama kituo chao kikuu cha kufanyia mipango yao. Afisa wa kundi hilo la Hamas Ezat Rashik alishtumu uamuzi wa mahakama hiyo ya Kairo akisema ni hatari na kwamba unafungua milango kwa Israel kuvamia Gaza. Rashidi alisisitiza kuwa uamuzi huo ulichochewa kisiasa na kudai kwamba ni sehemu ya kampeni za vyombo vya habari dhidi ya kundi lake. Mhariri wa siku nyingi Hisham Kassem anasema Hamas limekuwa likitoa vitisho dhidi ya serikali ya muda ya Misri pamoja na kufanya maandamano dhidi yake huko Gaza. Alisema msimamo huo wa Hamas dhidi ya Kairo ulitegemewa kuzua utata. Hamas are Anasema Hamas wanaanza kuleta uchokozi wa kivita na kukasirisha utawala wa sasa wa Misri, na hiyo ni hatua mbaya kwa sababu hivi karibuni kuna mtu atakayewashtaki mahakamani kama ilivyofanyika, na apate sababu za kisheria kulipiga marufuku kabisa kundi la Hamas ndani ya Misri kama ilivyofanyika. Viongozi wengi wa Hamas akiwemo mwanachama wake mkuu Musa Abu Marzuk alihamia Kairo kutoka makao makuu huko Damascus tangu mwaka 2001 baada ya maandamano ya umma yaloongozwa na no Waislamu wa dhehebu la Suni kuzuka dhidi ya rais wa Siria Bashar al Assad. Wengi wa viongozi hao walikuwa na ofisi zao katika kambi wa ya wakimbizi ya Yarmuk huko Damascus ilokumbwa na mapigano makali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Vijana kutoka Tanzania, Kenya, Rwanda, Burundi na Uganda wapatao 30 wataishi kwenye kijiji cha Maisha Plus nchini Tanzania katika shindano la televisheni ambalo mshindi wake atapata shilingi milioni 25 za Kitanzania. Shindano hili linalofanyika kwa mara ya nne nchini humo linalenga kubadili mitazamo ya vijana. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mtayarishaji wa kipindi hicho cha maisha halisi Maisha Plus 2014, Bwana David Sevuri, na kwanza anaeleza tofauti ya mwaka huu na miaka mingine, miaka iliyopita tumekuwa tufanya usahili kwa staili tofauti kidogo. Tumekuwa tukitafuta vijana kwa kuwafuata mikoani, lakini mwaka huu tumeamua kufa kubadilisha kidogo, tumeamua tulitupeleka fomu mikoani alafu vijana wakajaza zile fomu kwao. Kuna vigezo ambavyo wanatakiwa kujaza. Kwa sasa hivi, tulichokifanya badala ya kwenda kwenye mikoa kwao, sasa tumeamua tunakwenda kwenye vijiji viwili ambavyo vilikuwa tumevichagua kutokana na maisha plasa za kufanya kazi na, na shindano hili la mamashujaa wa chakula ambayo linaongozwa na, na Oxfam. Kwa hivyo kwenye hivi vijiji viwili ambako kimoja kiko Iringa, kingine kiko Zanzibar, kuna hawa mamashujaa wa chakula. Kwa kinachofanyika sasa ni kwamba tumechagua vijana arobaini kutoka nchi nzima, vijana ishirini tumewapeleka Iringa na vijana ishirini tunao sasa hivi ninavyozungumza, niko Zanzibar, tunao huku Zanzibar hmm. kwa hiyo tunachokifanya ni nini? Ni kwamba hawa vijana wanaenda kuishi na jamii ya hivyo vijiji kwa hio wakifika pale, wanakwenda wanaishi na kaya, ambako unakuta wamejipanga katika kile kijiji husika, kwa sababu tulipata taratibu zote za serikali na dini na jamii ya pale eneo husika, na wale wa vijana kwao wanaishi nao na kufanya shughuli za kijamii katika lile eneo husika. Kitu kimoja ambacho ningependa utuelezee na wale ambao wanasikiliza hivi sasa, maana yake hasa ni nini unapokuja kuzungumzia mama shujaa wa chakula, tunapozungum a mamashujaa wa chakula ni shindano ambalo limeanzishwa na Oxfam, kwa maana ya kwamba kikubwa ni kwamba tunaangalia tunataka mlaji aliyoko mjini na mlaji aliyoko kijijini na yoyote yule hajue maana ya chakula, hajue chakula kinatoka wapi, isiyo watu wanakula tu chakula bila kujua wanakitoa wapi. Kinachofanyika kwenye shindano hili ni kwamba wanatafutwa wamama ambao wanajishughulisha na masuala ya ufugaji, kilimo na hawa wamekuwa wakitafutwa kwa stahili ya ku- kwa nchi nzima kwa, kwa... kwa stahili ya kujaza fomu na kuangalia shughuli zao hasa wan wanazokuwa wanazifanya za kilimo. Kwa wale wanaofanya vizuri kwenye kilimo na kwenye ufugaji ndo waliokuwa wakichaguliwa na kujiunga na hili shindano la mama wa uh, shujaa wa chakula. Unajua, mama ndio mtu ambaye anakaa muda mrefu sana na kijana au na mtoto nyumbani, kwa, kwa kuona vile ndivyo ambavyo ilipelekea mama akaona kwa nini tusifanye kazi au tusiwe karibu na, na maisha plus, tukawa kitu kimoja tu. Ndo maana eh, vilevile tukasema basi tuwafuate wale wamama katika vijiji vyao huko walipotoka vijiji halisi hasa wacha kile, chakwetu ambacho tunakitengeneza mpaka hivi sasa umeshazungumza kwamba mmeenda kule Igula Iringa, na sasa mko Zanzibar na hawa vijana wa Iringa wako Zanzibar wakiweza kufanya hizo shughuli mbalimbali. Kwa hiyo ni wakati gani ambapo mtafikia kuwapeleka hawa vijana kwenye kijiji kile cha maisha plus, na inakuwa kwa staili ipi sasa? Nilitaka kukufafanua kidogo kwanza, kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba tulipeleka fomu nchi nzima za za vijana ambao wa wanajiunga na maisha plus. Ilichofanyika zilijazwa fomu, alafu zikarudishwa ala dar es Salaam. Sasa sisi katika uh, katika kuchagua vijana tulipata vijana arobaini ambao wanatoka mikoa yote karibu ya, ya nchi yetu. Tulichokifanya wale vijana tukawagawa katika makundi mawili, kwa sababu mwaka huu tumesema tunaenda kijiji ki, kimoja kiwe Iringa kwa maana ya Tanzania bara kule Igula na kingine kiwe upande wa visiwani wa Zanzibar ambako sasa Zanzibar tuna vijiji viwili, tuna Chaani na kijiji kingine ambacho kiko Donge Mchangani. Sasa kilichofanyika kwamba wale wana, wana vijana, wale vijana walivyofika kwenye kile kijiji wanaishi na jamii na kufanya shughuli zao, na pale ndo tunapowachagua wale vijana sasa, ambako unakuta wanajamii tumewashirikisha wao wenyewe, wanaangalia nani ambaye anafanya kazi vizuri, nani na anayejituma. Of course mwaka huu maisha plus na msemo unasema rekebisha, yani hiyo ndo slogan ya maisha plus kwa sasa hivi. Mna maana gani kwenye huo msemo? Msemo huo tunamaanisha kwamba kwa mfano hawa vijana tumewapeleka kwenye kijiji, kwa mfano kile cha Igula. Wale vijana walipofika pale wale ishirini walichokifanya ni kwamba wamekaa kwa pamoja, na kwamba mtu anaamka asubuhi na familia yake au ya na kaya yake anafanya ya shughuli za kilimo, akitoka pale, wao wakawa kama vijana wakajichagua, wakawa na mwenyekiti wao wa kijiji, lakini vilevile vile wakawa wanaangalia changamoto zilizoko katika kile kijiji. Sasa walichokifanya kwa mfano kwenye kijiji cha Igula, wale vijana walipoenda katika shule ya msingi mojawapo pale, wakakuta kuta, kuta choo ambacho kilikuwa kimejengwa tangu mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne na kile choo kiukweli kili chafu sana, kilikuwa katika hali mbaya sana kiasi kwamba kina kilikuwa kinatitia. Walichokifanya vijana wale walikisafisha, lakini vilevile, baada ya kukisafisha kikawa choo kisafi kabisa. Maana ujua kile choo ambacho cha wanafunzi ambao mbaki naweka funza, lakini wale vijana walikisafisha kikawa kisafi mundo, kikabadilika kabisa, kawa choo ambacho kinaingilika hata kwa miguu pekee. Lakini bado zaidi hapo, wakawa wanapita kwenye nyumba za wazee wasiojiweza, wanawasaidia kilimo, wanawasaidia shughuli za nyumbani. Ko ni vitu vingi ambavyo wamekuwa wakifanya kurekebisha basi. Yes, kwamba tumepata shuhuda za wananchi wa maeneo yale kwamba imekuwa in fact. Hata vijana wa ile eneo wamesema ah, kumbe, kumbe, hata mi naweza nikachota maji. Maana vijana wetu walivyokuwa kule walikuwa wanachota maji, wanafanya shughuli ambazo kiukweli wao ikawa imewavuta, na hata siku wanaondoka, nakumbuka kuna baadhi ya wamama wengi wa wale wa wamama na hata wazee walikuwa wanalia, kwanini wanaondoka ni mtayarishaji wa kipindi cha Maisha Plus na mkurugenzi wa True Vision Production Bwana David Sevuri, akizungumza na Sauti ya Amerika. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Kundi la wanamgambo wa Somalia Al-Shabab limesema limeua watu watatu ambao linawashtumu kwa kufanya upelelezi katika mashirika ya kijasusi ya Marekani au Somalia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amependekeza kuunda jeshi la walinda amani 12 kwa ajili ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako ghasia za kiholela zimeshindwa kudhibitika. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama amesema jana kuwa wanawake washindwa tuzo la ujasiri linalotolewa na waziri wa mambo ya nje ya Marekani wanapaswa kuigwa na wanaharakati wa kijamii kila mahali. Siku ya pili ya kusikiliza ushahidi wa mauaji katika kesi nomkabili mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius imemalizika, huku shahidi Michelle Baga akihojiwa na mwakili wa utetezi siku moja baada ya kutoa ushahidi kwamba alisikia kelele zilizofuata na milio ya risasi na baadaye kelele nyingi saa za alfajiri Februari 14 mwaka jana. Rais wa Marekani Barack Obama jana alitoa wito kwa Rasia kuanza mazungumzo na serikali ya mpito ya Ukraine na kuruhusu wafuatiliaji wa, wa kimataifa kuona iw ikiwa rasia ikiwa raia wa Rasia walioko Ukraine wako katika tishio kama inavyodaiwa na Moscow. Rais Nicolas Maduro ametoa wito kwa raia wa Venezuela kuonyesha mshikamano wakati wa maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu kifo cha rais wa zamani Hugo Chavez. Polisi katika kisiwa cha Sulawesi huko Indonesia wamewakamata wanaume wawili kufuatia shambulizi la risasi linalotuhumiwa kufanywa na magaidi ambalo lilijeruhi maafisa wawili. Mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, mimi ni Mary Mgawe na hapa studio nimeshirikiana na msimamizi wa matangazo. Tunawatakieni nyote asubuhi njema kutoka Washington DC.