Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mapambano ya kiitikadi yanafukuta katika misikiti ya Mombasa nchini Kenya. Jamii ya Kiislamu katika mji wa Pwani wa Mombasa imetikiswa na harakati za vijana ambao wamechukua udhibiti wa msikiti maarufu mjini humo. Ukamataji wa polisi kwa wale wanaotuhumiwa kuwa ni wenye msimamo mkali umesababisha mivutano katika jamii. Mwandishi wetu Muhamed Yusuf ana ripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mwanzoni mwa mwezi Februari, majeshi ya usalama ya Kenya walivamia msikiti wa Masjid Musa mjini Mombasa. Waliwaua watu watatu na kuwakamata zaidi ya vijana mia moja ishirini. Polisi wanasema kwamba uvamizi wao uliweza kupata bunduki aina ya AK47, visu, kanda za video na bendera ambazo zilikuwa na nembo ya Al-Shabab. Maafisa wanaoshutumu viongozi wa dini katika msikiti wa Musa kwa kufanya uandikishaji kwa ajili ya kundi la wanamgambo la Al-Shabab katika eneo la Majengo. Viongozi hao wa dini na vijana wa Kiislamu kutoka katika msikiti huo wamekanusha tuhuma hizo, na watu 100 kati ya 129 waliokamatwa waliachiliwa huru na mahakama kutokana na ukosefu wa ushahidi. Hata hivyo, washukiwa 29 waliobaki watakabiliwa na kesi. Khalid ambaye ametoa jina lake la kwanza tu, anasema aliepuka kukamatwa na polisi siku hiyo kwa kile anachosema uvamizi usiokuwa na haki. anasema amekwenda katika msikiti wa Musa ingawaji haishi karibu na msikiti huo kwa sababu anapenda mahubiri ya kwenye msikiti huo anasema ni msikiti pekee katika eneo hilo lenye ajenda ya kisiasa na ambako vijana na wahubiri vijana wanaweza kujieleza kwa uhuru bila ya kuzuiliwa na uongozi wa juu wa dini. Uhuru wa kuzungumza, hiyo ndiyo tofauti, kwa sababu misikiti mingi inajengwa siku hizi ni misikiti ya kisiasa. Kuna mtu anajenga kwa ajili ya faida au manufaa binafsi. Msikiti wa Musa umejengwa na kuondolewa katika jamii kwa sababu kamati ambayo ilikuwepo haikutaka jihadi, waliondolewa na vijana. Mzozo kwenye msikiti wa Musa ni sehemu ya kuongezeka kwa mgawanyiko katika jamii za kiislamu kuhusu jinsi vita vya jihadi vinavyoweza kwenda na mbinu gani zinakubalika. Hasan Ole Nabu ni naibu katibu mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu Kenya anasema mgawanyiko kwenye msikiti wa Musa unaashiria ushindani wa itikadi katika dunia ya Kiislamu. Tendency... tumeona katika miaka michache iliyopita tabia ya baadhi ya mahubiri kuelemea au kujikita zaidi katika itikadi za kidini. Unapokuwa na maoni tofauti na mtu, itikadi inakwenda mbali zaidi na kumwita mtu huyo ni kafiri, asiye na dini au ndumila kuili. Nadhani kama tusipokuwa waangalifu, huenda kukawa na dhana ya itikadi mpya ambazo zimejengeka kutokana na siasa za kijiografia ulimwenguni zinazoendelea katika dunia ya Kiislamu na sehemu nyingine za dunia. Taasisi za ndani za kutetea haki za binadamu zinawashutumu polisi wa Kenya kwa kutumia nguvu kubwa dhidi ya jamii za Kiislamu, ikiwemo kupotea kwa watu na mauaji. Polisi wamekanusha vikali tuhuma hizo na kusema analitetea taifa kutokana na shambulizi. Abubakar Sharif Ahmed anayejulikana kama Makaburi anashutumiwa kufadhili kundi la Al-Shabab na kuandikisha vijana wa kiume huko Mombasa, tuhuma ambazo amezikanusha. Katika mahojiano na VOA kutoka eneo ambalo ni la siri mjini Mombasa, Makaburi yanasema vijana wa kiume katika msikiti wa Musa ni waathirika wa msako wa ugaidi. Vijana wanapenda kwenda msikiti wa Musa kwa sababu ni msikiti wao pekee nchini Kenya ambao unazungumza ukweli, ambao unaunga mkono wa ukandamizaji na ukweli, ni msikiti pekee nchini Kenya ambako maimamu wengi wameuliwa na serikali kuliko msikiti wowote nchini Kenya. Kwa hiyo msikiti wa Musa si msikiti ambao unahamasisha ugaidi, lakini unatishiwa. Mwezi uliopita, wanachama wa msikiti walibadili jina la msikiti na kuita Masjid Shuhuda au msikiti wa wafia dini. Wanasema mabadiliko ya jina hilo ni kuonyesha mshikamano na wale ambao wameuliwa na polisi au wale ambao wa wanakabiliwa na mashtaka ya ugaidi nchini Kenya.