From Washington, the Voice of America, Kumekucha Afrika. Ehe, hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika mashariki na saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Machi 6 mwaka elfu mbili kumi na nne. Mimi ni Mery Mgawe nami ni Esther Gitoyuwot. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, serikali ya Sudan Kusini yasema mapigano katika kambi ya kijeshi huko Juba yamedhibitiwa na katika habari nyingine, Marekani yadhibiti zaidi ya dola bilioni 458 na zilizoibwa na dikteta wa zamani aliyeaga dunia Sani Abacha na kufichwa katika kaunti mbalimbali mbali za dunia. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo asubuhi, msikilizaji, jumuikanasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, habari za dunia. Serikali ya Sudan Kusini imesema mapigano katika kituo cha jeshi kwenye mji mkuu yamedhibitiwa, lakini baada ya wanajeshi watano kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Msemaji wa serikali Michael Makuei Lueth alisema mapigano ya jana Jumatano katika kambi za jeshi za Giada kwenye ukanda wa Juba hayakuhusisha haya mzozo unaoendelea baina ya serikali na vikosi vya waasi. Amesema kilichotokea jana katika makao makuu ya jeshi ni tukio la kawaida ambalo linaweza kutokea katika eneo lolote la kijeshi na halihusishwi na uasi. Marekani imezuia zaidi ya dola milioni 458 za mali zilizoibwa na dikteta wa zamani wa Nigeria, Sani Abacha, na kufichwa katika akaunti mbali mbalimbali kote duniani. Wizara ya Sheria imesema hatua ya kuzipata fedha hizo ni kubwa na ya kihistoria. Mwanasheria mkuu msaidizi wa Marekani Mithel Raman amesema hatua hiyo inapeleka ujumbe wazi ambao Marekani inataka kufikisha kwa viongozi matajiri wanaokula rushwa na ambao wanaharibu rasilimali za nchi zao. Jenerali Abacha alichukua madaraka katika nchi yenye utajiri wa mafuta ya Nigeria kwa njia ya mapinduzi hapo mwaka wa 93 na kuongoza nchi hiyo hadi kifo chake mwaka wa 98. Ripoti ya upelelezi mpya kuhusu mgogoro wa Siria inaonyesha kuwa makundi yote yaliyojihami yalitenda uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Kutoka Geneva, mwandishi wa VOA Elisa Schlein ametuandalia ripoti ya uzinduzi wa ripoti ya saba ya tume ya Umoja wa Mataifa juu ya hali ya haki za binadamu huko Siria. Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Tume inayopeleleza haki za binadamu inasema haioni dalili za kumalizika kwa mzozo wa Siria uliodumu miaka mitatu inasema hakuna dalili za kumalizika mauaji ya halaiki na ukiukwaji wa kikatili unaofanywa na makundi yote ya kivita kwenye mgogoro huo. Mtafaruku wa Siria umesababisha vifo vya zaidi ya watu laki moja na thelathini, umesababisha wengine milioni tisa kuwa wakimbizi wa nje na ndani ya nchi. Wapelelezi ambao walizuru kambi za wakimbizi katika nchi jirani wanasema waathiriwa wengi wanahisi kuwa hawana ndoto wala matumaini. Ripoti ya hivi karibuni inaeleza upelelezi uliofanywa kutoka Julai 15 mwaka wa 2013 hadi Januari 20 mwaka huu 2014. Na kama hapo awali, serikali ya Siria imezuia wapelelezi kuingia nchini. Mwenyekiti wa tume hiyo, msomi wa masuala ya kisheria kutoka Brazil, Paulo Pinheiro, anasema ripoti ya hivi karibuni inaeleza mashambulizi yaliyosambaa ikiwa ni pamoja na kuzingira makazi ya raia kulikofanywa na majeshi ya Siria na kusababisha maafa makubwa, utapia mlo na njaa. Ripoti hiyo pia inaeleza visa vya kikatili vilivyofanywa na makundi mengine yenye silaha, na kwa mara ya kwanza ripoti hiyo inamtambulisha kiongozi wa kundi la waasi Al Raka, ikisema ana hatia ya kuwaulia watu na kuwatesa wafungwa, vitendo ambavyo ni uhalifu dhidi ya binadamu inashtumu makundi yenye silaha yanayounga mkono serikali na yasiyounga serikali mkono kwa kutekeleza mauaji ya halaiki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel amesema Marekani imeongeza hatua kuunga mkono washirika wake wa Ulaya katika mzozo wa Ukraine kwenye kisiwa cha Crimea. Hego alisema Marekani inaongeza mafunzo ya pamoja kwa kutumia kituo chake cha anga huko Poland na kushiriki katika sera za anga za NATO katika peninsula ya Baltic. NATO imetangaza kuwa inaongeza ushirikiano wake na Ukraine kufuatia mzozo huo. Aidha, waziri huyo anasema kuwa utawala wa Marekani bado utaendelea kuzingatia juhudi za kuzuia kuenea kwa mzozo huo, kusaidia serikali ya Ukraine kiuchumi na kurejelea uwajibikaji wake kwa washirika wake katika ukanda huo katika kipindi hiki muhimu. Mlipuko mkubwa katika gala la kuhifadhia silaha la jeshi la majini mjini Jakarta umeua mtu mmoja na kujeruhi wengine 87. Maafisa wanasema hitilafu ya umeme inaweza kuwa sababu ya mlipuko huo hapo jana. Mkuu wa jeshi la majini Admiro Masetio alisema mlipuko huo ulikuwa mbaya zaidi kutokana na bidhaa zilizoingia hivi karibuni. Anasema kulikuwa na milipuko ya hali ya juu katika ghala hilo ambalo lilikuwa limepakuliwa tu kutoka kwenye meli. Maafisa wa jeshi la majini wamesema takriban majengo mengine kumi yameharibiwa wakati wa mlipuko huo ambao bado unafanyiwa uchunguzi na kulikuwa na gwaride kadhaa na maandamano mjini Caracas jumaatano wakati wa maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu kifo cha rais wa zamani wa Venezuela Hugo Chavez. Waombolezaji walizunguka mahali palipohifadhiwa mwili wake, wakati mrithi wake Nicolas Maduro akiongoza gwaride la pamoja la kijeshi na kiraia lakini maandamano ya kupinga serikali bado yaliendelea katika mwezi wake wa pili. Mamia ya waandamanaji waliziba mitaa katika mji mkuu wa kwa takataka taka huku wakipiga filimbi na honi. Bwana Chavez alifariki mwaka jana kutokana na ugonjwa wa saratani baada ya kuongoza Venezuela kwa miaka kumi na nne. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain wamewaondoa mabalozi wao kutoka Kataa wakimshutumu jirani yao kwa kuingilia kati masuala yao ya ndani na kudumaza usalama wa kieneo. Mwandishi wetu Philip Walter Wellman anaripoti kutoka Dubai na Abdu Shakur Abud anasoma ripoti kamili. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa jana, mataifa hayo matatu, pamoja na Qatar, Kuwait na Oman, yanayounda baraza la ushirikiano la Ghuba, GCC, inaeleza kuondoka kwao huko kunatokana na Doha kushindwa kuonyesha nia ya dhati kwa mkataba wa usalama uliotoa saini mwaka jana huko Riyadh. Kwa kuidhinisha mkataba huo, mataifa hayo yameapa kutounga mkono taasisi au kundi lolote linalotishia uthabiti wa GCC. Mataifa ya Ghuba ya Kiarabu yanazidishwa kuwa na wasiwasi na wanaikosoa Qatar kwa kuliunga mkono kundi la Muslim Brotherhood la Misri ambalo linashutumiwa na baadhi ya watu kwa kula njama kutaka kuangusha baadhi ya utawala wa kifalme katika eneo hilo. Theodor Karasik, mkurugenzi wa utafiti na ushauri katika taasisi ya masuala ya kikanda ya eneo la nchi za kiarabu na majeshi ya ghuba yenye makao yake Dubai, anasema in a security sense, the katika dhana ya usalama, Brotherhood linaonekana ni kundi la kigaidi nchini Misri limepata hifadhi na uungaji mkono wa Qatar na hilo ni suala la wasiwasi wa usalama. Doha inaendelea kuwa na wanachama wa Brotherhood wanaofanya harakati zao ndani ya nchi. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa GCC wamekutana nchini Saudi Arabia siku ya Jumanne katika juhudi ya kuishawishi Qatar kutekeleza mkataba usalama, wa usalama lakini wameshindwa. Vyombo vya habari vinaeleza mkutano huo ulikuwa na mvutano mkubwa. Karasik anasema hatimaye kuwaondoa mabalozi kunaashiria kwamba hali huenda ikawa ni ngumu zaidi kama Doha haitaridhia. Ni lazima kuwe na mabadiliko ya kweli ambayo mataifa ya Ghuba yanaweza kuyaona, na mpaka hilo litakapotokea, nadhani tutakuwa katika wakati mgumu sana. Maafisa wa Qatar hawajatoa maoni hadharani kuhusu kutofahamiana kidiplomasia. Mchambuzi wa Mashariki ya Kati Neil Patrick anasema ni vigumu kutabiri nini huenda kikatokea. Sidhani kama nchi yoyote ya GCC ina masilahi makubwa na mzozo unaoendelea. Kwa upande mwingine, sidhani kwamba Qatar itafanywa mabadiliko makubwa katika uungaji mkono wake kwa Muslim Brotherhood nje ya eneo la GCC. Maendeleo ya jana Jumatano yametokea baada ya mahakama ya, ya Umoja wa Falme za Nchi za Kiarabu siku ya Jumatano kumhukumu raia wa Qatar Mahmud Al Jihad kifungo cha miaka saba jela kwa kuchangaisha fedha kwa ajili ya Muslim Brotherhood huko Imarati. Kamati ya kitaifa ya haki za binadamu ya Qatar ina uhusiano wa karibu sana na serikali na kukosoa uamuzi huo. Saudi Arabia, umoja wa falme za Kiarabu na Bahrein zimesema mabalozi wao wataondoka haraka nchini Qatar. Kenya huenda ikawa in nchi inayofuata kwenye utata unaohusiana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Tuendelee na habari zaidi basi. Mahakama moja ya Misri imepanga kuanza kusikiliza tena kesi ya waandishi wa habari wanaoshutumiwa kwa kueneza habari za uongo kuwa Misri inaunga mkono au kuhusika na chama cha Muslim Brotherhood. Kesi hiyo ilianza tena jana baada ya kuahirishwa kufuatia kipindi cha ufunguzi mwezi uliopita miongoni mwao ni waandishi wa habari watatu wa shirika la habari la Aljazira huko Qatar, ambalo limepinga mashtaka dhidi yao. Viongozi wa Qatar wanaunga mkono kundi hilo la Brotherhood na rais aliyetimuliwa madarakani Muhamed Morsi. Maafisa wa usalama wa Misri wamekosoa wa Al Jazira kwa kusema kuwa ripoti zao zinaegemea upande mmoja wa Brotherhood, chama ambacho serikali ya Misri sasa imekiorodhesha kama kundi la kigaidi. Jeshi la Israel limesema limekamata meli moja katika bahari ya Red Sea hapo jana iliyokuwa imebeba dazeni ya vifaa vya roketi kutoka Iran kupelekwa kwa wanamgambo wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Imesema meli hiyo yenye bendera ya Panama ilikuwa kwenye ufukwe za bahari za Sudan na Eritrea, na itasindikizwa kwenda bandari ya Israel huko Eilat katika siku zijazo. Msemaji wa jeshi la Israel Peter Lana alisema meli hiyo ilibeba roketi zilizotengenezwa huko Siria aina ya M302 ambazo zinaweza kufika ndani ya Israel kutoka Gaza na kuhamasisha makundi wanamgambo ya wanamgambo wa Palestina kama vile kundi la Hamas. Na India imesema itaanza uchaguzi wake wa bunge mwezi Aprili kwa kura za maoni, ikiashiria kuwa chama cha upinzani cha Hindu kinaweza kukishinda chama tawala cha muda mrefu Congress Party. Kamishna wa uchaguzi V Sampath amesema watu milioni 814 wamejiandikisha kupiga kura na hivyo kufanya uchaguzi huo kuwa mkubwa duniani ambao hujawahi kutokea. Katika mkutano na waandishi wa habari alieleza duru tatu za taratibu za upigaji kura. Kiongozi wa upinzani Marendra Modi atakuwa waziri mkuu wa nchi hiyo ikiwa chama chake cha Baratia Janata kitafanya vema katika uchaguzi kama kura za maoni zinavyoonyesha. aji turejee tena basi katika taarifa kutoka kwa waandishi wetu. Kenya huenda ikawa nchi inayofuata kwenye utata unaohusiana na haki za wapenzi wa jinsia moja huku wabunge wakipanga kuwasilisha mswada bungeni kushinikiza serikali kufanya juhudi zaidi kutekeleza sheria zilizomo za kupiga marufuku shoga. Mwandishi wa VOA mjini Nairobi Gabe Justlo anaripoti kuwa wanaharakati wa kutetea haki za wapenzi wa jinsia moja wanasema shinikizo limeongezeka tangu nchi jirani ya Uganda kupitisha sheria dhidi ya mashoga mwezi jana. Esther Kidhyuart anasoma ripoti kamili. Irungu Kang'ata, ambaye ni mbunge kwa mara ya kwanza, anaongoza juhudi za kundi lililoundwa maajuzi la kupinga wapenzi wa jinsia moja nchini Kenya. Katika kampeni wazi kabisa, mbunge huyo ameomba chama tawala kuelezea serikali inachukua hatua gani kutekeleza sheria zilizopo dhidi ya mashoga. The whole idea is Kenya, we do have anti-gay laws. They are there in our books, in our statutes. The issue is about enforcement. Anasema swala lililopo ni kwamba Kenya tuna sheria zinazopinga ushoga, zimo kwenye vitabu vyetu vya kisheria. Swala kuu hapa ni utekelezwaji. Sheria zilizopo nchini Kenya zinasema ni hatia kwa watu kujiingiza katika tabia za ushoga, na adhabu yake ni kifungo cha miaka kumi na minne jela. Hakuna aliyewahi kushtakiwa nchini humo, lakini wanaharakati wanasema kuna kesi takriban nane mahakamani ambazo hazijaamuliwa. Kundi hilo linalopinga wapenzi wa jinsia moja huko Kenya liliundwa majuzi wakati rais wa nchi jirani ya Uganda Yoweri Museveni alipotia saini sheria dhidi ya wapenzi wa jinsia moja mwezi Februari, licha ya shinikizo kutoka kwa nchi za magharibi asitie saini. Sasa ushoga huko Uganda ni uhalifu unaoweza kumhukumu mshtakiwa kifungo cha maisha jela. Mbunge Kang'ata anasema anataka kuwasilisha mswada mpya utakaokuwa na adhabu kali zaidi nchini Kenya, ikiwa bunge litaamua kuwa sheria zilizopo hivi sasa hazitoshi, na anawashauri mashoga wajiepushe na matatizo haya wafiate midomo you? You how, how anasema, hata mimi huwezi kujua naegemea wapi linalokuja swala la ushoga, au unajua, lakini siendi nikitangaza hadharani kwamba mimi ni shoga au si shoga. Kaa kimya na maamuzi yako yajue mwenyewe. Ukishatangaza basi si swala la kibinafsi tena, ni swala la umma lakini kwa mkurugenzi wa kundi la kitaifa la tume ya haki za mashoga nchini Kenya Eric Gitari, shinikizo hili dhidi wa ya wapenzi wa jinsia moja ni njia moja ya kugubika matatizo ya kisiasa yaliyomo na ukiukwaji wa haki za kibinafsi. Anasema ikiwa tutaangalia masuala watu kwenye vyumba vyao vya kulala na kusimamia wanachokifanya, nini kitakachozuia serikali kuingilia kati barua pepe zetu au mawasiliano binafsi kwenye simu au kuingilia kati akaunti zetu za benki na kujua biashara tunazofanya? Tutaishia wapi? Hitari ambaye ni wakili wa kutetea haki za binadamu anapinga pendekezo kwamba wapenzi wa jinsia moja wakae kimya, akisisitiza kuwa ni wanasiasa wanaolieneza suala hili kwa umma. Kama mwanamume ambaye ni shoga, yeye anasema mara nyingi anajihisi kama raia wa daraja la pili. I feel that I am not getting my full citizenship You know, I want to, the things I want to do as a full citizen that I cannot do. Anasema example, nahisi kama mimi sio raia kamili, kuna mambo ambayo ningependa kufanya kama raia kamili na ambayo siwezi. Kwa mfano, nataka kujua kuwa nikionyesha penzi langu sitatizamwa kwa kutumia vigezo fulani vya kisheria. Naye mwanaharakati wa kibinafsi Kene Mwicha anasema hisia nchini Kenya hivi sasa ni sahihi kwa watu kama mbunge Irungu Kang'ata kuamua kuwa wanapaswa kubuni sheria mpya dhidi ya wapenzi wa jinsia moja au kutekeleza sheria zilizopo. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi Maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa huko Sierra Leone zinafika ukingoni mwishoni mwa mwezi huu baada ya miaka kumi na tano ya kazi za kudumisha amani nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon yupo Freetown, mji mkuu wa nchi hiyo, kwa siku mbili za sherehe za kuadhimisha ufanisi wa kazi zao. Mwandishi wetu Nina Devries ametuletea ripoti kutoka Freetown, inayosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Peace Mohammad Duada Kamara alikuwa mtoto wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka katika nchi yake ya Sierra Leone. Because when the war break out, we see what's happening. Lost. Vita vilipozuka tuliona kile kilichotokea, tulipoteza wanawake, watoto na watu wengi. Pia alimpoteza baba yake wakati wa vita hivyo ambavyo vilidumu kwa miaka 11 kutoka mwaka 1991 hadi mwaka 2002. Vita vilisababisha vifo vya takriban watu elfu hamsini na kuwasababisha watu wasiopungua milioni mbili kukimbia kutoka kwenye nyumba zao. Ofisi ya Umoja wa Mataifa yenye mchanganyiko wa kazi katika kulinda amani nchini Sierra Leone iliundwa mwaka 2008, na, na kuchukua nafasi ya ofisi za awali za walinda amani ambayo ilifunguliwa mwaka 1999. Kazi kuu ilikuwa ni kutoa ushauri wa kisiasa, kuendeleza amani, kuhamasisha na kulinda haki za binadamu. Kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari mjini humo na rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma, Freetown hapo jana, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alisema kuondoka kwa ofisi ya Umoja wa Mataifa yenye mchanganyiko wa kazi katika kulinda amani Sierra Leone ni ishara kwamba nchi imepata mafanikio makubwa. Sierra Leone inawakilisha mojawapo ya matukio yenye ufanisi mkubwa duniani baada ya vita, upande wa karabati nchi, kulinda amani na kudumisha amani. Hapa tunaona mafanikio mazuri kuelekea amani, uthabiti na maendeleo ya muda mrefu. Bwana Ban pia alielezea kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuwepo nchini Sierra Leone mahususi kwa masuala yanayohusiana na haki za binadamu. Pia alizungumza matarajio ya watu wa Sierra Leone kusahau yaliyotokea wakati wa vita hayo. Ndio haswa mambo watu kama Kamara wanajaribu kufanya. Alianzisha taasisi ya amani mwaka jana ambayo inahamasisha amani miongoni mwa vijana Well, Um... tunatembelea vitongoji, vituo vya pikipiki okada, shule na kuwapa ushauri watu na kuona jinsi tunavyoweza kudumisha amani, usalama na uthabiti. Hata hivyo, mambo si mazuri katika kila nyanja huko Sierra Leone hii leo kuna takriban asilimia 60 ya vijana wa nchi hiyo hawana kazi kulingana na Benki Kuu ya Dunia. Rais Koroma alisema kwenye mkutano huo na waandishi wa habari kwamba ana nia ya dhati kuendelea na ajenda yake ya kuleta mabadiliko na kwamba vijana ndiyo kipaumbele chake. Ofisi za kulinda amani za Umoja wa Mataifa inatarajiwa kufungwa kabisa hapo Machi 31 mwaka huu ya kumaliza matangazo yetu, msikilizaji, kaa tayari kusomewa muktasari wa habari mukta. Serikali ya Sudan Kusini imesema mapigano katika kituo cha jeshi kwenye mji mkuu yamedhibitiwa, lakini baada ya wanajeshi watano kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Marekani imezuia zaidi ya dola milioni 458 za mali zilizoibwa na dikteta wa zamani wa Nigeria, sani abacha, na kufichwa katika akaunti mbali mbalimbali kote duniani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel amesema Marekani imeongeza hatua kuunga mkono washirika wake wa Ulaya katika mzozo wa Ukraine kwenye kisiwa cha Crimea. Mlipuko mkubwa katika ghala la kuhifadhia silaha la jeshi la majini mjini Jakarta umeua mtu mmoja na kujeruhi wengine 87. Maafisa wanasema hitilafu za umeme zinaweza kuwa sababu za mlipuko huo. Hapo jana kulikuwa na gwaride kadhaa na maandamano mjini Caracas Jumatano wakati wa maadhimisho ya mwaka wa kwanza tangu kifo cha rais wa zamani wa Venezuela Hugo Chavez. Mahakama moja ya Misri imepanga kuanza kusikiliza tena kesi za waandishi wa habari wanaoshutumiwa kwa kueneza habari za uongo kuwa Misri inaunga mkono au kuhusika na chama cha Muslim Brotherhood. Jeshi la Israel limesema limekamata meli moja katika bahari ya Red Sea hapo jana iliyokuwa imebeba dazeni ya vifaa vya roketi kutoka Iran kupelekwa kwa wanamgambo wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Nam msikilizaji, basi na kabla ka ya kumaliza matangazo yetu jioni ya leo, kaa tayari kusikiliza taariri ya sauti ya Amerika inayoletwa kwako kwa msimamo wa serikali ya Marekani. Wimbi la mashambulizi mauaji kwa raia wasio na hatia, wanaume wanawake na watoto, huko kaskazini mwa Nigeria linaonyesha kwamba wakati wakipata shinikizo kutoka polisi na wanajeshi wa serikali, kundi la kigaidi la Boko Haram bado lina nguvu ya kutambulika. Katika wiki za karibuni, mamia wamekufa katika mashambulizi ambayo yanaweza kuwa yamefanyika kulipiza kisasi kwa msako, kampeni za kihuni ambazo zimechochewa na kundi ambalo linataka kutumia machungu ya watu wa eneo hilo ili kuonyesha ushawishi wake kwenye jamii ya watu walio na amani na watu ambaya, semeka, wa makabila tofauti. Ghasia mbaya zisizosemeka, watoto wa shule wanachoma moto wakiwa hai vitandani mwao, vijiji kuchoma moto kwa pamoja, wakati nyumba zao zikaharibiwa, ni mambo ya kutisha sana na hayana nafasi katika dunia yetu. Februari 15 wanamgambo walivamia kijiji cha Isgay karibu na mpaka wa Kamerun na kuua zaidi ya watu mia moja siku chache baada ya kijiji cha Bama kuchoma moto na wanakijiji zaidi ya mia 15 kupigwa risasi walipokuwa kijaribu kimbia kwa usalama wao. Na baadaye Februari 24 huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, wanamgambo walishambulia chuo cha serikali ya shirikisho huko Bunyuyadi na kuua vijana 29, baadhi yao wamechoma moto mpaka kufariki dunia vitandani mwao baada ya bweni lao kuchoma moto. Mashambulizi kama hayo tangu wakati huo yamekuwa mambo yanayotokea karibu kila siku. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mauaji ya Buni Yadi, lakini kundi la Boko Haram limeshambulia shule nyingi zinazofundisha mitaala ya taifa ya Nigeria ambayo wao wanafikiri kuwa ni dhambi. Kama elimu ni dhambi, je, mauaji ni nini? Ni kitu gani kizuri kinaweza kupatikana kutokana na na uharibifu huo? Watu wa kaskazini mwa Nigeria wanastahili kuwa huru bila ya ghasia wala vitisho. Ndiyo maana Marekani inatoa msaada wa kupambana na ugaidi ili kusaidia maafisa wa Nigeria kuweza kubuni njia bora ya kupambana na tishio linaloletwa na Boko Haramu, wakati huo huo ikiwalinda raia na kuhakikisha heshima kwa haki za binadamu. Tunaungana na watu wa kaskazini mwa Nigeria katika mapambano yao dhidi ya ghasia zenye msimamo mkali na kubakia kuwa washirika wa dhati wa serikali ya Nigeria wakati ikifanya kazi kuwang'oa Boko Haramu na makundi shirika Na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi, saa za Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, mimi ni Mery Mgawe nikiwa na msimamizi wa matangazo, sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema.