Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya leo alfajiri yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumaa, Machi 7 mwaka 2014 mimi ni Mary Mgawe na Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, bunge la Tanzania katika siku za karibuni limekuwa na shughuli nyingi kujadili masuala mbalimbali, lakini pia limekumbwa na mivutano kulikoni? Watu wanafikiria kwamba tunakwenda polepole kwa sababu kuna mabishano mengi. Haya mabishano yanatokea kwa sababu tunatengeneza kanuni, na kanuni ndio msingi wa bunge lenyewe. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, wazee waliostaafu kutoka jumuiya ya zamani ya Afrika Mashariki wakusanyika Mombasa, Kenya kudai haki zao za kifedha, kutetea kuhusu mafao au malipo yetu kutoka kwa serikali ya Kenya. Kama mnavyojua community ilianza mwaka 1967 na mwaka 1977 ikavunjika. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo asubuhi. Mpenzi msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho matangazo haya, lakini kwanza habari za dunia. Mkuu wa idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Waislamu wengi wameuawa katika upande wa magharibi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, huku yeye na wengine wakiomba msaada kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Guterres ameliambia baraza hilo jana kwamba hakuna ziara aliyoifanya katika kipindi cha miaka minane kama kamishna mkuu na kumsikitisha kuliko hii aliyoifanya huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Anasema hali ya ukatili na kutokuwa na utu vinashtua Baraza hilo lina tathmini ili kuona uwezekano wa kutuma jeshi la walinda amani elfu kumi na mbili ambako mapigano baina ya wanamgambo wa Kristo na waislamu yameua raia ya kadhaa na kusababisha maelfu ya watu kukosa makao. Ndege ya shirika la ndege la mashariki ya kati kutoka Lebanon kuelekea Iraq la imelazimika kurejea ilikotoka ikiwa katikati ya safari hapo jana Alhamisi baada ya mtoto wa kiume wa waziri wa uchukuzi wa Iraq kushindwa kuingia kwenye ndege hiyo kwa wakati na kupiga simu Bagdad akiomba ndege hiyo izuiwe kutua. Shirika hilo la ndege linasema ndege yake ililazimika kurudi nyuma baada ya kuwa angani kwa dakika ishirini na moja ndege hiyo ya shirika la MEA ilichelewa kuondoka kwa dakika 6 kwa sababu ya kumkosa abiria mmoja aliyetambulishwa na shirika hilo lenye makao yake Beirut kama mwana wa kiume wa waziri wa uchukuzi wa Iraq, Hadi al Ameri. Ndege hiyo yenye abiria 71 ilikataliwa kutua Bagdad na kurejea huko Beirut. Huko Bagdad, msemaji wa waziri mkuu Nuri al Maliki alisema Bwana Maliki ameamrisha waliofanya maamuzi hayo wafutwe kazi na tangu kuundwa kwa chama kikubwa cha upinzani nchini Nigeria mwaka jana, ni bayana kuhusu kile wasichotaka kuunga mkono nacho ni chama tawala Peoples Democratic Party. Kutokana na mkutano wa hadhara uliofanywa huko jana Abuja, mwandishi wetu Heather Mado anaripoti kile chama hicho kinaunga mkono. Mary Mgawe anaisoma ripoti kamili. Chama cha Peoples Democratic Party kimetawala Nigeria tangu taifa hilo lilipoingia katika mfumo wa kidemokrasia mwaka 1999. Vyama kadhaa vya upinzani vimejaribu kutoa changamoto kwa chama tawala DPP wakati wa uchaguzi, lakini vikashindwa kushindana vyenyewe na kukiondoa madarakani chama tawala. Mwaka jana, baada ya miaka ya kujaribu na kushindwa, vyama vikuu vya upinzani viliungana katika kile wanachoita All Progressive Congress, ili kugombania uchaguzi ujao mwaka 2015 na baadhi ya magavana kutoka majimbo makubwa wamehamia chama hicho. Jana mjini Abuja, viongozi wa chama hicho cha mseto cha upinzani walisema kupambana na rushwa ni mojawapo ya kipaumbele kwa chama chao. Miongoni mwa magavana 36 wa Nigeria, 16 walihudhuria mkutano huo ambao pia ulihudhuriwa na vyama vingine vya upinzani akiwemo kiongozi wa zamani wa kijeshi na mgombea urais mwaka 2011 Muhammadu Buhari. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Ikulu ya Marekani imesema Rais Barack Obama amemwambia rais wa Russia Vladimir Putin kuwa hatua ya Moscow huko Ukraine ni ukiukwaji wa utaifa na thamani ya nchi mataifa wanasema. Maafisa wanasema viongozi hao wawili walizungumza kwa saa moja kwa njia ya simu hapo jana. Ni mara ya kwanza kuwasiliana tangu Jumamosi, muda mfupi baada ya Rusia kuchukua udhibiti katika peninsula ya Crimean huko Ukraine. White House imesema Rais Obama amemweleza kiongozi huyo wa Russia kwamba bado kuna njia za kutatua mzozo huo kwa njia ya kidiplomasia. Watafiti wa Uingereza na Marekani wanabashiri kwamba mabadiliko ya hali ya hewa kuwa ya jotojoto yanaweza kusababisha kuenea kwa ugonjwa unaoua wa malaria. Katika maeneo ambayo haujulikani. Wakiandika katika jarida la Sayansi, watafiti hao wamesema wamegundua ushahidi usioweza kupingika unaotokana na mabadiliko ya hali ya hewa wakifanya kazi huko Colombia na Ethiopia wamesema wamegundua kwamba ugonjwa wa malaria unaongezeka katika maeneo ya miinuko wakati wa joto na maeneo ya chini wakati wa hali ya baridi. Wanasema kama sayari itaendelea kuwa joto, watu wanaoishi katika maeneo ya miinuko yenye misitu wanaweza kuwa hatarini zaidi kwa sababu hawawezi kulindwa kutokana na ugonjwa huo. namna na katika habari iliyopewa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu bunge la katiba nchini Tanzania. Linaendelea huku likiwa na mivutano mikali kati ya wajumbe wa bunge hilo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mbunge mmojawapo wa bunge hilo bwana Hamis Dambaya, anayewakilisha wakulima, na kwanza kutaka kujua mwelekeo mzima wa bunge ni ukoje. Mimi binafsi nachoweza kusema kwamba mwelekeo wa bunge si mbaya sana kivile, kwa sababu tayari baadhi ya mambo yanakwenda taratibu taratibu, tunatengeneza kanuni, na ninaamini kabisa mwisho wa siku tutaweza kukamilisha zoezi la kutengeneza kanuni na mambo mengine yatafuata. Na kikubwa ambacho unaweza kukisema katika hapa, watu wanafikiria kwamba tunakwenda polepole kwa sababu kuna mabishano mengi. Haya mabishano yanatokea kwa sababu tunatengeneza kanuni, na kanuni ndio msingi wa bunge lenyewe. Tukitengeneza kanuni mbovu za siku chache tu tutapata matatizo. Tunapambana, tunasoma, tunatoa maoni mazuri mazuri, mengi mengi mengi, yana lengo la kuhakikisha kwamba mwisho wa siku tunakuwa na kanuni ambazo ni bora. Kwa hiyo mimi binafsi naamini kwamba hata kama tunachelewa, lakini kama tunachelewa kwa kufanya kazi, kama tunachelewa kwa kuhakikisha kwamba mwisho wa siku tunakuwa na kanuni bora, mimi sioni kama kuchelewa huko kutakuwa na athari yoyote zaidi ya kupata kanuni bora ambazo zitaliendesha bunge hili, na bunge kuweza kutengeneza katiba ambayo Watanzania wa bunge hili limepewa muda maalum wa siku tisini sabini mpaka tisini Na kwa sasa ninavyoona ni kwamba kama unavyosema, mlitegemea kanuni pengine zifanyike kwa siku mbili, sasa hivi mmeshafika siku ya kumi, bado mpo kwenye kanuni. Labda utueleze huku kuendelea kwa siku kuongezeka ni gharama kwa nchi? Je, kwa upande wenu mnavyoendelea kulipwa na kuendelea ku, kuongeza gharama hizi, hauoni kama hii ni kuchukua fedha ya wananchi wa Tanzania? Kwanza, mpaka hivi sasa hatujaweza, hatuwezi kusema kwamba tutaongeza siku zaidi ya zile ambazo uh, zimepangwa kwa sababu kama nilivyokuambia kwamba ukisha kuwa na kanuni nzuri, basi hata katika zoezi lenyewe la utayarishaji uta, uta ama upitiaji wa rasimu ya, ya katiba itachukua muda wa kawaida tu, kwa sababu tayari muna msingi mzuri. Kila mtu ana jukumu lake, kila mtu anajua afanye nini. Mwisho wa siku tutamaliza kazi kwa muda mwafaka. Kwa hiyo mpaka hivi sasa hatuwezi kusema kwamba bado tumetumia muda mrefu, pengine tumetumia fedha nyingi za Watanzania. Lakini kitu kingine cha msingi hapo, unapotaka katiba nzuri, pia lazima ukubali pia kutumia gharama, kwa sababu ni sawa tu na unapoamua kujenga nyumba. Unapoamua kujenga nyumba ukitumia msingi mbovu, ina nyumba hiyo haitokaa kwa muda mrefu. Na sisi tunachotaka ni kwamba hii katiba yetu ikae miaka hamsini, miaka mia moja, ili watoto wetu wajukuu zetu waje kuitumia katiba hiyo, na mwisho wa siku wajivunie matunda ya katiba hiyo. Na pia ukija kwa mfano kwa suala zima la kuapishwa, kuna baadhi wameomba kuapishwa kwa jumla, wengine wanataka mmoja mmoja, lakini zoezi hili linaonekana kama vile ikifanyika mtu mmoja mmoja itachukua kwa muda mrefu zaidi, na pengine hiyo itasababisha ita, ita, ita gharama zaidi kuongezeka. Ni kwa nini unaona kuna mvutano katika swala zima la kuapishwa hapa? Mvutano umetokea kwa sababu kuna mambo mengi hapo, kwa sababu ukizungumza na watu wa dini wanakuambia kwamba kiapo cha watu wengi Ha, huwa hakileti tija sana kwa mtu kuwa kuamini uh, katika kile ambacho anakipigania, lakini kiapo cha mtu mmoja mmoja kinakufanya mtu uwe karibu zaidi na Mungu. Hiyo ni hoja ambayo imetolewa na baadhi ya viongozi wa dini wakitetea hoja ya kuapa kwa mmoja mmoja, lakini wengine wanasema kwamba hakuna sababu ya kuapa kwa kwa makundi kwa sababu kila kitu ambacho kime kimezungumzwa kime katika uh, taratibu zile na kilikuwa na ratiba yake, na kwa utamaduni wa bunge la Tanzania na viapo vya kitanzania uh, watu wamekuwa wakiapa mmoja mmoja. Kwa hiyo wengi wakaona kwamba ni bora kila mtu aape mmoja mmoja, lakini tutimize lengo lile la kiapo kama ambavyo, uh, binadamu anavyoweza kuwasiliana na Mungu wake. Ni mjumbe wa Bunge la Katiba nchini Tanzania Bwana Hamis Dambaya akizungumza na Sauti ya Amerika. Wakati huo huo, wajumbe wa bunge hilo jana walishindwa kuendelea na kikao cha kujadili kanuni za bunge hilo kutokana na kutoelewana ambako kulijitokeza, na hivyo mwenyekiti wa bunge Amir Pandu Kificho kuamua kuahirisha kikao. Mwenzangu adijariami amezungumza ame na mwalimu Bashiru Ali wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na kumuuliza nini kinaweza kunusuru hali hii ya mtafaruku ambayo inajitokeza wakati wa vikao vya bunge hili maalumu. Bahati nzuri mimi nimekuwa hapa Dar es Salaam nikifuatilia mchakato huu. Swala la kupigwa msasa, kusema ukweli, limefanywa kwa kiwango kikubwa sana. Kuna eh, kituo cha demokrasia Tanzania ambacho ni kinaundwa na vyama vikubwa vya siasa vyenye wabunge wengi, ambavyo ndivyo vina wajumbe wengi sana ndani ya ya bunge hili wamefanya, na mimi nilikuwa katibu wao. Makamu wa rais amekuja kuwahutubia Jaji Warioba, ambaye ndiye mwenyekiti wa wa wa wa, wa, wa, tume ya katiba ya marekebisho ya katiba, kaja kawahutubia. Rais wa, eh, wa Zanzibar kaaja kawahutubia. Wao wenyewe wamehutubiana na kujadiliana, na wametengeneza maazimio mazuri sana ya kujenga maridhiano, ya kujenga mshikamano, kutozuia mchakato huu kwenda vizuri, nanini, na nini vibaya na kadhalika. Lakini naona sasa nasaha hizo na msasa huo umekuta labda bado kuna ukutu mkali lakini pia tarehe sita e, mwezi wa pili, rais kupitia baraza la vyama vya siasa rais Kikwete alikutana nao na wamekutanishwa na msajili wa vyama. Hata hotuba hii inarudiwarudiwa kwenye vyombo vya habari, ukiisikiliza inawapiga msasa. Kuna njia nyingi sana, jukwaa la katiba limewapiga msasa e, kwa hiyo mimi nadhani tatizo sio msasa, hata hii hatua waliopo wanapigana msasa kwa sababu halijaanza rasmi hili bunge, wako kwenye hatua ya semina, wanapigana msasa. Mwanasheria ee, mkuu wa serikali amewapiga msasa. Kwa hiyo tatizo nadhani sio kupigwa msasa. Nadhani wao wanaopigwa msasa wana kutu kali, na kwa hiyo itabidi hiyo kutu iondoke taratibu. Sasa hii kutu itaondolewaje, mwalimu Bashiru? Kwanza waelewe, waelewe kabisa kwamba mchezo wao huo sasa wa kuvutana na kuiacha hiyo kutu ipate igande zaidi ni kutaka kuliyumbisha taifa, kwa sababu mchakato ulikofikia kwa kweli hauhitaji mivutano isiyo na maana ya aina hii. Ni vizuri waelewe kabisa kwamba wamebeba dhamana kubwa zaidi ambayo inaweza ikaivusha nchi na nchi ikajipanga vizuri kupata katiba mpya, lakini wakiendelea kung'ang'ania misimamo yao ya kisiasa yenye maslahi finyu, wanaweza wakaliumbisha taifa, na wao historia haitawasamehe. Lakini tutarajie kwamba katiba mpya itapatikana. Itategemea, kwa sababu kusema ukweli, mchakato huu ulivyoanza hatukujipanga vya kutosha. Maanake haya yalitarajiwa na tungeweza kuyazuia kama tungejipanga vizuri. Hatuwezi tukurudi nyuma, lazima tuendelee. Lakini itategemea na kwa kiwango cha utashi wa kisiasa, uvumilivu wa kisiasa na uzalendo kwa maslahi ya nchi watakaoonyesha hawa wabunge wa bunge maalum. Hayo yasipotokea siwezi kutabiri mimi, sina, sina utaalamu huo, lakini dalili siyo nzuri kama hali hii ya mvutano itaendelea. Ni Mwalimu Bashiru Ali wa chuo kikuu cha Dar es Salaam akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Naam msikilizaji, baada ya muda mfupi Esther atakusomea taarifa ya habari. Huko Cuba, Cuba imekubali mwaliko wa kuanza mazungumzo na Jumuiya ya Ulaya ili kuimarisha mahusiano. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba, Bruno Rodriguez, amesema na nia ya kuzungumzia haki za binadamu kama sehemu ya mazungumzo ya kile anachosema kinaonyesha upande mmoja katika uhusiano wake na Ulaya. Maafisa wa Jumuiya ya Ulaya mwezi jana walisema watafanya jitihada kuimarisha uhusiano wake na Cuba na kupanua ushirika wake wa kiuchumi. Shambulizi la NATO limeua wanajeshi watano wa Afghanistan na kujeruhi wengine 17 mapema jana katika mkoa wa Logar, mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa kikosi cha Marekani kilichoko Afghanistan alisema wanajeshi hao waliuawa kwa bahati mbaya wakati wa operesheni za kijeshi. Alisema uchunguzi unaendelea kubaini kilichosababisha tukio hilo na kupeleka rambirambi rambi kwa familia za jamaa waliopoteza maisha yao. Kundi la kutetea haki za binadamu limesema Vietnam ina idadi kubwa zaidi ya wafungwa wa kisiasa kusini mashariki mwa Asia. Jumuiya ya kimataifa ya watetezi wa haki za binadamu imesema takriban wafungwa 212 wamefungwa gerezani na wengine wako kwenye kifungo cha nyumbani. Jumuiya hiyo imesema wale waliofungwa ni pamoja na mawakili, waandishi wa magazeti tando na wanaharakati wa kutetea haki za ardhi na Korea ya Kaskazini imekataa pendekezo la Korea Kusini la kurejelea mazungumzo juu ya kuunganisha familia zilizotenganishwa na mgawanyiko wa Korea hizo mbili wakati wa vita baina yao miaka ya hamsini. Wizara inayoshughulikia masuala ya muungano huo ya Seoul inasema Korea Kaskazini ilitoa ujumbe huo jana ukisema kuwa hakuna mazingira bora kuweza kurejelea mazungumzo hayo. Msemaji wa wizara hiyo Kim Eui-do alisema Seoul haikutegemea maamuzi hayo kutoka Pyongyang. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangazwa kutoka hapa Washington DC. na Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ameliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa haraka kupeleka jeshi la ulinzi wa amani nchini kwake. Waziri alieleza hali mbaya huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na y kuonya kuwa nchi yake huenda ikaingiliwa na makundi ya kimataifa ya kigaidi. Mwandishi wetu Margaret Bashir anaripoti na Sande Shomari anasoma ripoti kamili Twisent Congo Dudu amewasihi wanachama 15 wa kudumua baraza la usalama kuidhinisha haraka jeshi la ulinzi wa amani kwa nchi yake, akisema uchelewesho utagharimu zaidi maisha ya watu. Akizungumza kupitia kwa mkalimani, Congo Dudu anasema anasema, tunahitaji kuchukua hatua sasa kuepuka Afrika ya kati kutumbukia zaidi na zaidi katika vurugu na kwa sehemu ya ugaidi wa kimataifa. Hili si jambo ambalo haliwezi kutokea, amesema. Wameona kundi la wanamgambo wa Sudan Janjaweed tayari wamejihusisha katika manyanyaso ambayo yanafanywa na waasi wa kiislamu wa Seleka. Pia ameonya kuhusu vitisho kutoka kwa Alkaida huko Afrika kaskazini na kusema kwamba kundi la Boko Haram la Nigeria ni dhahiri, haya mambo yanaweza kutokea. Waziri anasema serikali yake inaamini kuwa ni Umoja wa Mataifa pekee una nyenzo muhimu za kuweza kuunda jeshi mchanganyiko la ulinzi wa amani la kimataifa. Umoja wa Afrika una takriban walinzi wa amani 6000 nchini humo wakifanya kazi sambamba na wanajeshi 2000 wa Ufaransa wakijaribu kurejesha utulivu kwa ghasia za kimadhehebu ambazo zimeua maelfu ya watu na kukosesha makazi takriban watu milioni moja. Umoja wa Ulaya unapanga kupeleka kiasi cha wanajeshi 1000 katika wiki zijazo, na katibu mkuu wa umoja Mataifa ameiomba jumuiya ya kimataifa kupeleka wanajeshi wa ziada katika ripoti kwa baraza la usalama wiki hii katibu mkuu Ban Ki-moon amependekeza upelekaji wa haraka wa mpaka wanajeshi elfu kumi wa umoja wa mataifa na polisi 1820 mkuu wake wa ulinzi wa amani harvalard sus ameliambia baraza la usalama kuwa itachukua miezi sita kupanga na kupeleka kikosi cha umoja mataifa ambacho jukumu lake kuu ni kuwalinda raia Mkuu wa ulinzi wa amani amesema kutakuwepo na mpango wa awali wa kuongeza wanajeshi na polisi ambao watakuwa na jukumu la kuimarisha mazingira ya ya usalama kuruhusu Umoja wa Mataifa kulenga raia na harakati za serikali, lakini hilo litachukua miezi kadhaa. Kamishna wa Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi Antonio Guterres na mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Valerie Amos ambao walifanya ziara tofauti huko Afrika ya Kati mwezi uliopita wote wamesisitiza hali mbaya ya kibinadamu. Wamesema raia wanaishi kwa hofu kwa kushambuliwa na muundo wa kijamii nchini humo umeharibika kabisa. Amos amesema kiini cha mzozo ni kuhusu madaraka na fedha na sio dini, lakini dini na ukabila unatumiwa katika mapambano. Wameonya kwamba mzozo kadri unavyoendelea kwa muda mrefu, itakuwa vigumu kwa nchi na jamii kurejea katika hali ya kawaida. Wanachama wa baraza la usalama hivi sasa Wataanza kujadili kuhusu jeshi la ulinzi wa amani na wanatarajiwa kuidhinisha hilo ifikapo mwisho wa mwezi huu. VOA mitaani, nam msikilizaji. Na tukiendelea na kumekucha Afrika, mamia ya wazee waliostaafu wa Kenya wa jumuia ya zamani ya afrika Mashariki iliyovunjika mwaka 1977 pamoja na wajane na watoto wao walikutana Mombasa wiki hii kujadili mikakati ya kuitaka serikali ya Kenya kuwalipa fedha zao za uzeeni na marupurupu yao. Wawakilishi hao walikubaliana kuipatia serikali ya Kenya muda wa wiki mbili kuwalipa fedha zilizotolewa na Uingereza la sivyo kuwasilisha mashtaka mbele ya mahakama ya sheria ya kimataifa mjini The Hague. Mwandishi wa habari Josephat Kioko alitukusanyia maoni ya wazee hao katika makala yetu ya VOA Mitaani. Ni chama ilikuwa ni kutetea kuhusu mafao au malipo yetu kutoka kwa serikali ya Kenya. Kama mnavyojua, community ilianza mwaka 1967 na, na mwaka 1977 ikavunjika kwa sababu zisizoepuka na wakati huo ukatengenezwa mediation agreement ya kugawanya assets na kugawanya eh, madeni kama alikuwako na aliongoza kutengeneza nani mkataba huo, alikuwa Dr. Umbricht, na huo mkataba ulisainiwa na marais watatu wa, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakati huo ilikuwa ni nchi tatu, Kenya, Uganda, Tanzania, ikawa ni rais Mwalimu Nyerere, rais Milton Obote, na rais Daniel Arap Moi mkataba huo ulioonyesha namna ya, ku, ya kulipa ya, ya, ya kugawanya zile assets na ikaonyesha lazima wale waliokuwa wakifanya kazi katika jumuiya ya wastaafu lazima wali... Sasa watatulipa mwaka gani? Sasa tumeamua safari hii na iko nafasi ya kwenda koti, International Court of Just ambayo iko wapi? Hague. Lakini tunaomba serikali wachukue hatua, pesa ambayo walipaa na Mwingereza zote zile watupe, tunawapa wiki mbili sasa utakuja kotini tudai na hizo interest. Nchi za wenzetu jirani walipa, lakini walafi wa Kenya watake kulipa bilioni kumi na nne, hiyo kwa watu <coughs> elfu arobaini. Naitwa Seinab Osman Abdi na banangu wamewahi kufanya kazi na Kenya Cargo Undersurface. Mimi iko na watoto tisa, lakini hatukupata haki mpaka leo. Yote wamesoma na hakuna mtu iko kazi mpaka leo. Hivi sasa mzee Makatano iko mgonjwa, iko mgonjwa wa moyo na iko a presha na naomba kabisa nipate pesa ya kusaidia mzee yangu, lakini niko hapa ninashindana na hayo mawazo ya kuwa sisi twamalizika kufa na pesa ziko, na siku zote tukija hapa twaambiwa, pesa ziko, mtapata. Sasa hapa tumeambiwa kwamba yuko muhisani aliye ambaye kwamba atahudumia hiyo safari ya huko Ulaya Koti Kuu ya Malikia kwamba eh, kwa muda wa miezi mitatu atakuwa wameitwa hao walaji wa hiyo pesa huko Kenya, watakwenda kuzirudisha huko, ili wao ambao ni mawakili watakwenda huko watapewa hizo cheki kuja kutulipa. Hatuko hapa kwenda kumbembeleza aliyekuwa eh, financial sijui aliyekuwa nani sijui tukalie vipi ha -ha. Sisi tukilia sisi umri huu tulionao tutakuwa sisi ni ni simbi oh. Mimi bado miaka kumi na kufika miaka mia moja. Mimi nilizaliwa 1930 hebu fanya hesabu, bado miaka kidogo kufika miaka mia moja. Sasa wenzangu tuliokuwa kazini wamekwenda kaburini. Sasa wale ambao ni mayatima wale ambao ni, eh, ni wafiliwa wa mama, wale ndio sasa sisi twasema hii safari ya Ulaya ianze leo. <laughs> Maana ya senti hizi kuchelewa tunaona ni ukiritimba tu wa kiuongozi, kutokana na kwamba sio senti ambazo zinakaliwa kugawiwa katika, katika bajeti ya taifa ni senti ambazo zilitolewa na serikali ya Mwingereza kufidia wale wote waliohusi katika ufanyakazi katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa kulitolewa cheki tatu kama mmevisikia, kusikia kutoka kwa wazee wenyewe na ushahidi upo. Cheki ya kulipa wafanyikazi ambao walikuwa kutoka jamii ya Uganda, wa jumuiya ya Tanzania na jumuiya ya Kenya. Kenya waliachiliwa paundi milioni tisa nukta tano mwaka 1984 wakati ule ambapo kuwa paundi ya Kenya kwa Mwingereza ilikuwa ni paundi moja kwa shilingi ishirini ya Kenya. Ndipo ukisikia shilingi ishirini ya Kenya inaitwa paundi kwa thamana hiyo. Sasa, kwa utukutu tu wa uongozi wa wanasiasa ama viongozi wa taifa la Kenya, senti zile wakaamua kuzidivert kwa matumizi yao mengine. Sasa ukienda treasury, unakuta kwa manakala senti zipo, na wenyewe haoni haya, wanakiri wanakuambia zipo lakini tatizo kizungumkuti ni hapa kuzitoa hizi senti kuwapatia hawa wazee na alafu, ukiangalia, wazee hawa wengi ambao wamefanya katika Afrika, Jumuiya Afrika Mashariki, wengi ni maskini, wenda kutokana na sifa yao maskini, ndio hawapati mtu kuwadhamini katika serikali hizi zinazo zinazokuja kusoma. Kwa wangekuwa ni wazazi wa matajiri na wao wa wa wenyewe kiasi, hali yao ni nzuri, wangepata kupewa heshima hizo. Eh, bilioni 14 zilitolewa na serikali ya Mwingereza zigawiwa wafanyikazi takriban elfu arobaini. Kwa nini Mwafrika asijitukane akajiuliza? Leo Mwingereza iko radhi kumlipa Maumau, Maumau aliyekuwa msituni asiyemjua jina wala asiyemjua hisabu, na Maumau huyo huyo ndio alimtimua mbio Mwingereza hapa. Wewe huyu wamjua hisabu wamjua jina na hutaki kumpa senti na hauko radhi kulipa jasho ya baba yako. Sasa wewe unalaana ama haunalaana wewe? <laughs> Ulikuwa ukisikiliza makala yetu ya VOA Mitaani kwa wiki hii kutoka Mombasa. Kabla ya kumaliza matangazo yetu, sikiliza muktasari wa habari. Mkuu wa idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Waislamu wengi wameuawa katika upande wa magharibi mwa jamhuri ya Afrika ya Kati, huku yeye na wengine wakiomba msaada kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ndege ya shirika la ndege la mashariki ya kati kutoka Lebanon kuelekea Iraq ililazimika kurejea ikitok, ilikotoka ikiwa katikati ya safari jana, baada ya mtoto wa kiume wa waziri wa uchukuzi wa Iraq kushindwa kuingia kwenye ndege hiyo kwa wakati na kupiga simu Bagdad akiomba ndege hiyo izuiwe kutua. Watafiti wa Uingereza na Marekani wanabashiri kwamba mabadiliko ya hali ya hewa kuwa ya jotojoto yanaweza kusababisha kuenea kwa ugonjwa unaoua wa malaria katika maeneo ambayo haujulikani. Ikulu ya Marekani imesema Rais Barack Obama amemwambia Rais wa Rusia Vladimir Putin kuwa hatua ya Moscow huko Ukraine ni ukiukwaji wa utaifa na thamani ya nchi. Na Cuba imekubali mwaliko wa kuanza mazungumzo na Jumuiya ya Ulaya ili kuimarisha mahusiano. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba, Bruno Rodriguez, amesema ana nia ya kuzungumzia haki za binadamu kama sehemu ya mazungumzo ya kile anachosema kinaonyesha upande mmoja katika uhusiano wake na Jumuiya ya Ulaya. Na hapo ndio tumefika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi Afrika ya Kati. Na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, mimi ni Mary Mgawe nikishirikiana na msimamizi wa matangazo. Sote kwa pamoja tunawatakieni asubuhi njema kutoka Washington DC.