Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika bita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Gidhu. ut ni Jumamosi, mosi Machi 8 mwaka 2014. Ndege ya uokozi ya Vietnam, ndege za uokozi za Vietnam zinazotafuta ndege ya Malaysia iliyotoweka zimepata maeneo mawili yenye mafuta katika eneo linaloaminika ndege hiyo ilitowekea. Serikali ya Vietnam imesema inapeleka boti za uokozi kwenye maeneo hayo kusini mwa nchi. Maeneo mafuta hayo yalipoonekana ni ya kilomita 15 mraba na ni ishara za mwanzo kabisa juu ya maeneo ambayo ndege hiyo ya Malaysia yaaminika kutoweka. Ilikuwa inatoka mji wa Kuala Lumpur kuelekea Beijing leo Jumamosi ikiwa na abiria 239 na wafanyakazi wake. Ndege hiyo ya Malaysia nambari MH370 ilipoteza mawasiliano saa nzima baada ya kuondoka mji mkuu wa Malaysia. Siku ya Kimataifa ya Wanawake inaadhimishwa kote duniani leo Jumamosi. Umoja wa Mataifa umesema siku hii ni ya kutafakari juu ya hatua za kimaendeleo ambazo wanawake wamepiga, kupongeza juhudi za wanawake wa kawaida kutokana na mchango wao katika historia ya maendeleo ya nchi zao na jamii zao. Kijana mwanaharakati wa kike kutoka Pakistan, Malala Yousafzai, akizungumza na idhaa ya diwa ya sauti Amerika, alisema ushauri wake kwa wanawake na wasichana kote duniani ni kuzungumza kwa sauti, kutetea haki zao. Alisema wasiponena sauti zao hazitasikika, lakini ikiwa wanataka kuona maendeleo na maisha bora ya baadaye, sharti wazungumze. Kauli mbiu ya mwaka huu kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya Wanawake ni usawa kwa wanawake, ni maendeleo kwa wote. Kauli mbiu hii inasisitiza usawa wa kijinsia, kuwawezesha wanawake, kuwapa haki zao za kibinadam, kutokomezwa maskini na kuwainua katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Takriban watu tisa wameuawa wakiwemo raia wanne katika matukio mawili tofauti kusini magharibi mwa Somalia. Maafisa wanasema mauaji hayo yalitokea katika maeneo ya Gedo na Bacol leo Jumamosi. Wakati huo huo, majeshi ya Ethiopia yanaohudumu katika kikosi cha Umoja wa Afrika AMISOM wamedhibiti wilaya wa, ya Wajid, mji wa pili kwa ukubwa katika eneo hilo la Bakol. Mkuu wa wilaya hiyo ya Wajid aliambia idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika kwa wanamgambo wa Al-Shabab waliwa raia wanne katika mji huo kabla ya kuondoka. Na katika mapigano mengine katika kijiji cha Hamure, majeshi ya ushirika yaliwa wanamgambo watano wa, wa kundi la Al-Shabab, yapata kilomita 25 magharibi ya mji wa Burdubo. Mauaji hayo yametukia siku moja tu baada ya majeshi ya ushirika kutimua wanamgambo wa al-shabab kutoka Hudur, mji mkuu wa mkoa wa Bakol. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Shirika la usalama na maendeleo la bara Ulaya, OSCE, linasema majeshi yanaunga no mkono Rusia katika eneo la Crimea kwa mara nyingine tena yameikatalia timu ya wafuatiliaji wa kimataifa kuingia katika eneo hilo la Ukraine. Kufuatia tukio hilo la leo Jumamosi ambalo ni la hivi karibuni la kuwakatalia kuingia Crimea, shirika hilo limesema kupitia mtandao wa Twitter kuwa timu hiyo itarejea katika mji wa Kherson kusini mwa Ukraine. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Ukraine ameomba kuwe na suluhu la kidiplomasia kumaliza mzozo huo wa Ukraine kwa amani. Na maafisa mashariki mwa Afghanistan wanasema mlipuko wa bomu umeua mkuu wa wilaya akiwa kwenye gari lake. Maafisa wanasema Nur Aga Kamran aliuawa leo katika mlipuko mjini Jalalabad, mji mkuu wa mkoa wa Nangarhar. Polisi wanasema mmoja wa walinzi wake na mtu aliyekuwa amesimama karibu na gari lake walijeruhiwa. Hakuna aliyedai kufanya shambulio hilo la bomu, lakini ni kawaida kwa kundi la Taliban kutumia mbinu hizo katika pambano lao dhidi ya serikali ya Rais Hamid Karzai inayoungwa mkono na Marekani. Maswali na majibu. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, hamjambo? Popote pale mlipo, karibuni katika kipindi cha maswali na majibu kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi Abdul Shakur Abud ni kukaribisha katika siku hii muhimu, siku ya wanawake duniani, ambapo ni siku ya kutambua na kutoa shukurani kwa kinamama yeyote aliyekuletea mabadiliko katika maisha yako, ikiwa mamako, dadako, mwalimu au hata mtoto wako. Leo ni siku ya kutoa shukrani na ni siku ya kutambua vilevile vile na kusherekea mafanikio ya kijamii, kisayansi, kisiasa na kiuchumi ya wanawake na vita vya kupigana kupata usawa katika nyanja zote za maisha. Kauli mbiu mwaka huu usawa kwa wanawake ni usawa kwa wote. Hii leo basi, hapa nipo studio pamoja na Mkamiti. Basi Mkamiti, hongera kwa siku ya wanawake, unasemaje? Asante sana Abdu Shakur kwa kunipa hongera. Tukiwa hapa studio, vilevile ninawatakia wanawake wote duniani sikukuu yenye kheri na kuendelea na jukumu kubwa la kuleta mabadiliko duniani. Siku hii ya leo, kumekuwepo na sherehe katika kila pembe ya dunia, hasa watu wakianza kutafakari yaliyofikiwa takriban miaka ishirini tangu mkutano wa Beijing wa mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano na kuna mafanikio mengi yaliyopatikana au unasemaje, Abdu Shakur? Bila shaka mkamiti, mafanikio ni mengi. Upande wa kisiasa, kuna marais wanawake wa wawili barani Afrika hivi sasa, Liberia na Jamhuri ya Afrika ya Kati, vilevile vile mwenyekiti wa tume ya Afrika au ni mwanamke waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, na wanawake wengi wamepata nafasi kubwa kubwa barani Afrika. Na nakumbusha ni kwamba Umoja wa Mataifa ilitangaza siku ya wanawake duniani mwaka elfu tisa mia sabini na tano. Basi mkamiti, kuweza kuzungumzia siku hii nimezungumza na Happiness Bagambi wa taasisi ya wanawake waandishi wa habari huko Tanzania, TAMWA, na nkamuuliza umuhimu wa siku hii, amesema. Kwa upande wa, wa Afrika Mashariki mimi naona Ota Afrika Mashariki wanawake wamejitahidi, wamefanya mambo makubwa, wanawake wameweza kujitokeza, ni tofauti na miaka ya nyuma, hasa kwa kwa, ukiangalia kwa upande wa Tanzania kwa mfano uh, wanawake mpaka sasa hivi tumeshaweka usawa wa kijinsia katika ngazi za maamuzi, angalau tumeweza kutambulika wanawake kwenye ngazi za maamuzi, sasa hivi wabunge tuko sawa, na wabunge wanaiwakilisha katiba ya Tanzania. Tanzania tunatengeneza katiba mpya, kwa hiyo tumewakilishwa na wanawake saa nusu na wa, na wanaume, wanawake wako mia na wanaume wako mia na moja Ni jambo la kihistoria ambalo kwa nchi zingine bado hawajalifikia, na tukiangalia kwa Afrika kwa ujumla, unaweza kusema mafanikio makubwa. Unafikiri nini kwa upande wa wanawake, mafanikio makubwa kwa upande wa wanawake kwa Afrika? Ukiangalia sasa hivi tunakimbizana na akumi kutetea haki za wanawake kuweza kutambulika katika ma, ngazi za maamuzi. Vitendo vyote vya, vya ukatili wa kijinsia tunavipigania na tunaweza kuondokana navyo, angalau wanawake wameweza kujikomboa. Wanawake wanaweza kuongea na wakasikilizwa, na vile vile tusahau kuna wanawake wengi katika bunge la Rwanda na ra marais wawili huko Afrika. Wewe kwa maoni yako kufuatana na kauli mbiu ya mwaka huu ambao Umoja Mataifa imesema usawa kwa wanawake ni usawa kwa wote, unaichukulia vipi na mnaifanya vipi? Kauli ya mwaka huu imesema tunachochea mabadiliko kuleta usawa wa kijinsia. Kauli hii ni kuchochea mabadiliko kuondokana na, na nguvu zote za ukatili wa kijinsia, kuzileta katika mabadiliko ya kimaendeleo kwa ujumla. Kwa hiyo tunaangalia ambako tulikotoka ambako wanawake walikuwa wakinyanyaswa, walikuwa hawasikilizwi, walikuwa wana hawaongei wakasikilizwa katika ngazi za maamuzi, lakini sasa hivi tumepata mabadiliko. Ina maana sasa hivi tumeweza kusikilizwa, wanawake wakiongea wanaweza kus... na mwanamke anaweza kuwa source wa habari. Ilikuwa haiwezekani kuwa hivyo, mwanamke alikuwa haonekani kama anaweza akaongea kitu chenye ma... maendeleo ya ya, ya taifa, lakini sasa hivi mwanamke anaweza kuongea anaweza kuongea kitu ambacho kinaweza kikawa mchango mkubwa kwenye jamii na kila mahali. Umezungumzia suala la ubakaji ambalo limejitokeza sana huko Afrika ya Kati. Je, unafikiri watu wanazungumza zaidi kutokana na mabadiliko haya, au unafikiri ni kwamba wanawake wamechoshwa sasa hivi lazima waseme, watoe maoni yao kwa suala la ubakaji, kwa sababu ni kitendo ambacho kinamuumiza sana mwanamke na watu wamepata uelewa wamepata uelewa. Zamani ilikuwa mwanamke mwanamke, kama anabakwa, haichukuliwi kama ni kitendo cha ukatili. Hata kama mwanamke alikuwa akiumia, lakini ilikuwa ichukuliwi kwa uzito. Lakini sasa hivi wanawake wameelewa kwamba ubakaji ni kitu kibaya, ni ukatili wa kijinsia, na tunaweza tukawepo na sheria ambazo zinaweza zikawekwa kwa ajili ya kuwaadhibu wale wa, wanao wanaofanya vitendo kama hivyo. Kwa hiyo mimi naona, kwa sababu ya uelewa wa watu, uelewa wa wanawake, ndiyo maana vitendo hivi vimeweza kuongelewa kwa, kwa ukubwa, na jamii inaweza kujua kwamba kweli ni ukatili wa kijinsia kwa sababu ubakaji, hata zamani walikuwa wanabakwa, lakini ilikuwa iongelewi wazi. Lakini sasa hivi mtu akibakwa, anaweza kuongea wazi, nimebakwa, na watu wakachukuliwa sheria, hatua za kisheria na tukiangalia mbele, baada ya miaka hii yote karibu arobaini ya kuhamasisha haki za wanawake, unafikiri nini kimebaki na nini cha kufanya kuweza kuendeleza mbele usawa na kutoa matatizo haya yote mbele ya wanawake? Kilichobaki ni kuuelewa, kwa sababu unapokuwa unabadilisha watu jamii, unabadilisha kumtoa mtu ile imani yake inakuwa ni kazi na ndio maana sasa hivi hatuwezi tukasema kwamba tumeisha, tumeshaelewesha vya kutosha. Kwa hiyo bado kazi tunayo ni kubwa, kwa sababu wale ambao ni watu wale, watu wazima ambao ni wazee, bado mila zao wamezishikilia. Ukiangalia watu ambao wamebadilika sasa hivi ni hasa, ni wale vijana na wale ambao wako masomoni na vyuoni na wapi, lakini wale wenye mila zao ambao wanasema kama ubaka, wanaozesha, wana ndoa za utotoni, ambao wanakeketa vitendo kama hivyo, mila za kuozesha watoto wadogo unakuta bado zipo, hata kwa wale watu ambao ni wazima, wale wazee. Lakini kwa sababu tunaendelea kunani kueli, kuelimisha, kazi bado ni kubwa, ili wale wote wanaozaliwa ambao ni wadogo waweze kujua kwamba ni, ni, ni vitendo vibaya na tuweze kuvikomesha kabisa, hata wa, wao watu wazima waweze kujua kwamba kumbe vina madhara. Kwa hiyo kazi bado tunayo ni kubwa, hatujafikia pale ambapo tunafikiri tume- tunataka kufika. Bado asante sana, Happiness, nakushukuru sana, asante, na kutakia siku kuu ya wanawake na ufanisi na maendeleo. Ninakushukuru sana. Na wewe huyo, ni Happiness Bagambi kutoka TAMWA Tanzania, akizungumzia juu ya siku ya wanawake duniani, Machi 8. Endelea na maswali na majibu. Bahati ni yako wewe, Fatma Hamisi wa Mombasa, Kenya. Unauliza, ni kwa nini kampuni ya Facebook imenunua tovuti ya mawasiliano ya WhatsApp kwa fedha nyingi mno? Itapata vipi faida wakati tovuti hiyo watu hutumia bure kuwasiliana na watu wengine? Kwa hakika mkamiti, wakati mkurugenzi mkuu wa Facebook Mark Zuckerberg alipotangaza mwezi Februari ananunua WhatsApp, wachumi na watu wengi duniani walipigwa na bumbuazi kutokana na fedha alizozitoa dola bilioni 19 kufuatana na gazeti la uchumi la Economist, ni kwamba makampuni makuu ya teknolojia ya kina Google, Amazon, Facebook na Apple hapa Marekani zimeshatambua kuna fedha ya kuchota katika mitandao inayojitokeza hivi sasa. Hata hivyo mkurugenzi mkuu wa Google Nikesh Arora alikosoa vikali Facebook akisema wametoa fedha nyingi sana kuinunua kampuni hiyo yenye watumishi 55 iliyoanzishwa mwaka elfu mbili na tisa. Anasema hiyo inamaanisha kila mfanyakazi atalipwa takriban dola milioni 345. Hapo ana haki, kwa sababu anauliza je, tunaweka kiwango cha juu hivi sisi wengine tutaka kununua nyingine tutaweza kununua? Kwa hivyo mashindano ya kununua kampuni mpya zinazojitokeza, startups companies wanavyosema, za kijamii, imekuwa ni mchezo mkubwa wa kampuni kubwa ili kuzinunua na kuzima mashindano. Itakumbuka kwamba Google yenyewe ilinunua YouTube kwa mamilioni ya dola miaka hivi karibuni. Nayo tovuti au tuseme mtandao wa Viber inayotumiwa sana kwa simu siku hizi imenunuliwa na kampuni ya Japan. Basi kulingana na Economist ni kwamba kuna fedha za kupatikana kutokana hasa na matangazo ya biashara. Mtandao wa WhatsApp ni bure, bila shaka lakini kumbe ni bure kwa mwaka mmoja tu baada ya hapo unabidi ulipe senti tisini na tisa yaani karibu dola moja kwa mwaka na ina watu milioni mia nne na hamsini wanaoitumia kwa wakati huu ni sawa na pato la dola milioni mia nne na hamsini fikiria kila mtu akilipishwa dola moja tu bila ya matangazo tayari washapata pesa zao. Ndio maana Zakabi alipotangaza kuinunua amesema WhatsApp ndio tovuti inayotembelewa na watu wengi kabisa duniani kwa wakati huu. Na hivi sasa, na hivi sasa, katika mitandao hiyo mashuhuri sana ni michezo ambao unakuta watu wanacheza kwenye simu zao za mikono, hata na sahau njiana na anguka katika simu hizo. Mchezo ambao unapendwa zaidi hivi sasa, kuna nyingi, inajulikana kama candy crush. Utaweza kujua kwamba kampuni hiyo inaongozwa na King.com imeshuhudia idadi ya watu wanaocheza kwa mwezi kupanda kutoka milioni 67 kufikia milioni 408, na kwa mwaka 2012 pato lake kufikia bilioni 1.9 mwaka jana, kulingana na 2012 na, na dola milioni 164 iliyopata. Basi ukichukulia Jambo hilo programu hizo zote ni bure, lakini pesa taslimu zinatokana na chenji ndogo ndogo tu. Senti hii unanunua gemu, senti hii unanunua hivi, wanapata pesa chungu nzima. Kwa hivyo usishangae wametoa fedha hizo nyingi, wana fedha na kuna fedha za kupatikana katika mitandao hiyo. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu, kipindi kinachoajieni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hivi sasa kuna wasikilizaji walioweka maswali na maoni kwenye simu yetu ya nambari 1 202 205 9942. Na wewe msikilizaji, unaweza pia kuacha ujumbe wako. Hebu tuwasikilize. Alenga Chapati, niko Bariadi Mahaha, Tanzania. Bwana, mimi kilicho msukuma mpaka niingie kwenye kipindi hiki cha Sauti ya Amerika ni kwamba tuna swala nyeti kabisa wa Tanzania la kwamba nateiwa wajumbe wetu kwenda kufanyaje, kwenda kukaa kurekebisha katiba yetu ya Tanzania, ambacho ndio chombo tunachokitegemea sana. Lakini sasa cha kushangaza, wajumbe walioko huko wameenda na maswala tofauti kabisa, sijui kichama kweli. Tuta- tutafika wapi? Wanadai kwamba eti kura za siri, mara kura za wazi. Unawezekana kwamba mimi labda mtu wa chama fulani, nikipiga kina cha kura ya wazi wale wenzangu wananiona kwamba huyu yuko tofauti na sisi. Tunaomba chonde chonde, wajumbe wote mlioenda kwenye bunge la kwenye baraza la katiba, mkae kitu kimoja, mtutengenee kije kitu cha uhakika, ili kitatulinda sisi na kizazi kijacho hapo mbele. Sio kwamba muende tena kuleta malumbano Watanzania, Watanzania tutaona watu wa ajabu mno tunaomba uwe kitu kimoja, tunalia sana sisi, ndo tunaowategemea. Ikishindikana sasa hili swala, bora mlisitisha kabisa, muache kuleta mambo ya ajabu ajabu, lenga chapati ndo naonacho alei. Huyu msikilizaji anazungumzia mvutano uliopo huko Dodoma juu ya katiba mpya ya Tanzania, na kuna msikilizaji mwingine anayetoa maoni yake pia. Hebu tumsikilize kwanza, Hussen Miraji kutoka Bariadi, Tanzania. Mimi nazungumzia kuhusu swala la wabunge wa katiba kususa ni swala la posho ambayo wameomba niongezezu. Nikuwa na ushauri wa bunge wa katiba, fikiria kwa umakini sana, posho walizopewa zinatosha kabisa. Cha muhimu ni kushughulikia swala la katiba, ndio swala kubwa kabisa, washughulike nalo, lakini masuala ya kufundia kwanza kulalamikia posho, wakati wa watanzania wote wanasikiliza, nini watakifanya hapo katika hilo zetu zima liliaisi hapo dodoma kukaa kwa kweli, Watanzania tumekutana naikiend a moja wangu binafsi, poshe zilizopendekezwa na serikali hizo zinatosha hizo hizo kwa mbunge yote aliyechagulia hapo. Kama anaona poshe ni ndogo, basi arudi nyumbani apumzike, wengine waendelee. Kuna watu waliotafuta uhuru wa nchi hii hawakupata pesa yote, walikuwa wanajitoa muhanga kwa ajili ya masilahi ya taifa hii, muhanga kwa ajili ya masilahi watanzania wote. Yani pesa ilizokea zinatosha. Haya, Abdu Shakur, inaelekea hali ilivyo ndani ya Bunge Maalum la Katiba mjini Dodoma, Tanzania. mm. <laughs> Hey, unasema mkamiti. mm, kuna mambo lakini, kwa hakika wamepigana ngumi mwishoni mwa wiki. Haya basi, mimi nakuachia wewe katika kipindi cha maswali na majibu ili uweze kumjibu msikilizaji maswali hayo juu ya Bunge Maalum la Katiba Tanzania. Naam, bila shaka ni wiki ya pili tangu wajumbe wamekuwa wakishindana katika kukubaliana juu ya kanuni za kuanza majadiliano na hata kikao kuahirishwa siku Alhamisi ya Alhamisi, Hadija Riyami amezungumza na mwalimu Bashir Ali, naye anaeleza maoni yake. Kwanza, maoni yangu ni kwamba ni vizuri kwa kweli waafikiane katika hatua wa hii ya kanuni, kwa sababu kanuni zenyewe hasa ndizo zitajenga msingi wa majadiliano ya rasimu yenyewe iliyoko mbele yao. Kanuni ndizo zitakazotunza muda, ndizo zitakazojenga eh, namna ya kugawana kazi kwa sababu kazi ni kubwa. Ka, kanuni ndizo zitakazosimamia nidhamu, kanuni ndizo zitakazo dhibiti migogoro itakayokuwa inajitokeza. Kanuni hizo ndizo zitakazowapa eh, uongozi wa kuendesha vikao hivyo. Kanuni kusema ukweli ni ni ni, ni, ni kila kitu ndio, ndio, ndio hasa msingi wa shughuli yenyewe. Lakini kusema ukweli, hali ilikofikia sasa, nadhani wananchi wangependa eh, wakamilishe hizo kanuni kusudi waape na waanze shughuli hiyo ya mjadala lakini hili suala la kupitisha kanuni na kunatokea mitafaruku kama hii, ingawaje unasema ni vizuri kwamba mitafaruku ikionekana mapema kusudi hapo baadaye kusiwe na matatizo, lakini wanashindwa kuafikiana kwa njia ambazo ni za kawaida kuliko kuvutana mashati kama hii inayojitokeza sasa hivi. Hey, inavyoonekana ni kama wameshindwa kusema ukweli, na wameshindwa kwa sababu ambazo zinajulikana, muundo wenyewe wa Bunge hili la Katiba. Eh, ni muundo ambao umetoa nafasi sana za wajumbe ambao wana misimamo ya itikadi za vyama vya siasa. Kwa hiyo nadhani kuna kuvutana na kutegeana katika namna ya kuziweka kanuni kwa misingi ambayo pengine ni kwa maslahi ya kundi fulani. Hii, huu ndio msingi mkubwa na hatua hii ikiendelea hivi, nadhani hata hoja yangu ya kwamba ni mivutano ya kutengeneza kanuni inaweza isiwe na uzito, kwa sababu tunaweza tukashuhudia mijadala mikali zaidi kuliko hii wakati wa kujadili rasimu, kwa sababu rasimu yenyewe ina vifungu ambavyo kusema ukweli lazima vitazua mvutano wa aina fulani wa mjadala. Lakini tutarajie kwamba katiba mpya itapatikana, itategemea, kwa sababu kusema ukweli mchakato huu ulivyoanza hatukujipanga vya kutosha, maanake haya yalitarajiwa na tungeweza kuyazuia kama tungejipanga vizuri. Hatuwezi tukurudi nyuma, lazima tuendelee, lakini itategemea na kwa kiwango cha utashi wa kisiasa, uvumilivu wa kisiasa na uzalendo kwa maslahi ya nchi watakaoonyesha hao wabunge, wabunge maalum. Hayo yasipotokea siwezi kutabiri mimi, sina, sina utaalamu huo, lakini dalili siyo nzuri kama hali hii ya mvutano itaendelea. Huyo ni Mwalimu Bashir Ali akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Naam, na vilevile, na vile katika baraza hilo maalum la katiba, tumezungumza na Hamis Dambaye, mjumbe katika baraza hilo, naye alisema mvutano hasa ni nini. Mimi binafsi nachoweza kusema kwamba mwelekeo wa bunge si mbaya sana kivile, kwa sababu tayari baadhi ya mambo yanakwenda taratibu taratibu, tunatengeneza kanuni na ninaamini kabisa mwisho wa siku tutaweza kukamilisha zoezi la kuunda kanuni na mambo mengine yatafuata. Kikubwa ambacho unaweza kukisema katika hapa, watu wanafikiria kwamba tunakwenda polepole kwa sababu kuna mabishano mengi. Haya mabishano yanatokea kwa sababu tunatengeneza kanuni, na kanuni ndio msingi wa bunge lenyewe. Tukitengeneza kanuni mbovu za siku chache tu tutapata matatizo. Tunapambana, tunasoma, tunatoa maon, maoni mazuri mazuri, mengi mengi mengi, yana lengo la kuhakikisha kwamba mwisho wa siku tunakuwa na kanuni ambazo ni bora. Kwa hiyo mimi binafsi naamini kwamba hata kama tunachelewa, lakini kama tunachelewa kwa kufanya kazi, kama tunachelewa kwa kuhakikisha kwamba mwisho wa siku tunakuwa na kanuni bora, mimi sioni kama kuchelewa huko kutakuwa na athari yoyote zaidi ya kupata kanuni bora ambazo italiendesha bunge hili na bunge kuweza kutengeneza katiba ambayo Itawasaidia Watanzania. Bunge hili limepewa muda maalum wa siku tisini, sabini mpaka tisini. Na kwa sasa ninavyoona ni kwamba kama unavyosema, mlitegemea kanuni pengine zifanyike kwa siku mbili, sasa hivi mmeshafika siku ya kumi, bado mpo kwenye kanuni. Labda hutueleze huku kuendelea kwa siku kuongezeka ni gharama kwa nchi. Je, kwa upande wenu mnavyoendelea kulipwa na kuendelea ku, kuongeza gharama hizi, hauoni kama hii ni kuchukua fedha ya wananchi wa Tanzania? Kwanza mpaka hivi sasa hatujaweza, hatuwezi kusema kwamba tutaongeza siku zaidi ya zile ambazo Zimepangwa kwa sababu kama nilivyokuambia kwamba ukishakuwa na kanuni nzuri, basi hata katika zoezi lenyewe la utayarishaji uta ama upitiaji wa rasimu ya, ya katiba itachukua muda wa kawaida tu, kwa sababu tayari mna msingi mzuri. Kila mtu ana jukumu lake, kila mtu anajua afanye nini. Mwisho wa siku tutamaliza kazi kwa muda mwafaka. Kwa hiyo mpaka hivi sasa hatuwezi kusema kwamba bado tumetumia muda mrefu, pengine tumetumia fedha nyingi za Watanzania. Lakini kitu kingine cha msingi hapo unapotaka katiba nzuri pia zima ukubali pia kutumia gharama, kwa sababu ni sawa tu na unapoamua kujenga nyumba. Unapoamua kujenga nyumba ukitumia msingi mbovu, ina nyumba hiyo haitokaa kwa muda mrefu. Na sisi tunachotaka ni kwamba hii katiba yetu ikae miaka hamsini, miaka mia moja ili watoto wetu wajukuu zetu waje kuitumia katiba hiyo, na mwisho wa siku wajivunie matunda ya katiba hiyo. Huyo ni Hamis Dambae ambaye amezungumza kutoka Dodoma. na msikilizaji, muda unakwenda mbio kweli kweli. Na kwa kumalizia, barua ya wakati kutoka kwa msikilizaji wetu Mbaruku Al Hasani wa sanduku la barua 906 Al Haria PC 131 Mascat, Oman. Wewe unasema unataka kujua ikiwa huyu raia wa Kenya Lupita Nyongo aliyeshinda tuzo kubwa kabisa ya Oscar hivi karibuni baada ya kushiriki filamu kubwa inayojulikana ya The 12 Years a Slave itaweza kumfungulia njia ya kupata umashuhuri zaidi na kushiriki katika filamu nyingine huko Hollywood nchini Marekani. Kwa hakika mkamiti, ni ushindi mkubwa Lupita amepata. Ukishapata ile Oscar, basi milango yote inafunguliwa. Wachambuzi wengi wamesema yule Cinderella aliyepotea amepatikana na ameshavaa viatu tayari kuondoka, maanake kucheza filamu ya kwanza, alafu kupata ushindi mkubwa kama huo, basi milango yote imefunguka. Lakini mi nasema muda hauturuhusu kutuendelea, kwani nadhani tutazungumza zaidi juu ya mwana mcheza filamu huyu wa Kenya ambaye hakupata tu tuzo ya Oscar lakini sifa kutoka kila pembe ya dunia na amepata mashabiki wengi wapya. Kwa hivyo tutakuwa tukimzungumza kwa muda mrefu, na pia Shakuru, kwa kumweleza tu msikilizaji ni kwamba Lupita anatoa filamu nyingine mpya, lakini tusimtajie jina, kwani aendelee kutega sikio kipindi cha maswali na majibu, ili aweze kupata uhondo zaidi. Ni hayo tu tuliyokuandalia kwa leo msikilizaji, katika kipindi cha maswali na majibu kutoka studio zetu hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi au kutupigia simu nambari 12022059942 na kuacha maswali yenu. Kwa niaba ya mwenzangu Abdul Shakur Abud, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani, kwa mara nyingine nawatakia sherehe na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Ndege za uokozi za Vietnam zinazotafuta ndege ya Malaysia iliyotoweka ikiwa 12, na abiria 239 na wafanyakazi wake zimepata maeneo mawili yenye mafuta katika eneo linaloaminika ndege hiyo ilitowekea. Siku ya kimataifa ya wanawake imeadhimishwa kote duniani leo Jumamosi. Umoja wa Mataifa umesema siku hii ni ya kutafakari juu ya hatua za kimaendeleo ambazo wanawake wamepiga, kupongeza juhudi za wanawake kwa wa kawaida kutokana na mchango wao katika historia ya maendeleo ya nchi zao na jamii zao. Takriban watu tisa wameuawa wakiwemo raia wanne katika matukio mawili tofauti kusini magharibi mwa Somalia. Shirika la usalama na maendeleo la bara Ulaya linasema majeshi yanaungwa mkono, yanaunga mkono Rusia katika eneo la Crimea kwa mara nyingine tena ameikatalia timu ya wafuatiliaji wa kimataifa kuingia katika eneo hilo la Ukraine. Na maafisa mashariki mwa Afghanistan wanasema mlipuko wa bomu umeua mkuu wa wilaya akiwa kwenye gari lake. Maafisa wanasema Nur Aga Kamran aliuawa leo katika mlipuko mjini Jalalabad, mji mkuu wa mkoa wa Nangahar na hapo basi, msikilizaji, ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo Jumamosi. Ungana nasi tena hapo kesho kwa taarifa zaidi za habari. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika kutoka studio zetu hapa Sauti Amerika, mimi ni Aster Gidhui Yowat.