Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Machi 10 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <muchilie> na katika matangazo yetu ya leo, gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini awasihi wanawake katika mapambano ya kutafuta usawa, vita ya mama isionekane kama ni vita ya mama na baba, kwa sababu hakuna umuhimu wa vita ili iweze ikakuwa kati ya mama na baba na katika habari nyingine Rwanda imepiga hatua kubwa za kimaendeleo na kiuchumi na kujikwamua baada ya miaka 20 tangu mauaji halaiki nchini humo. Tumetokea mbali, miaka ishirini sasa ya mauaji halaiki na mambo mengi ambayo yameendelea. Tumewasha mwenge, tumepata mwanga ambao hautazima. Tumeshatoka kwenye giza, tumeingia katika wakati ambao ni wa mwanga. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia usiku wa leo, majeshi ya Somalia na majeshi ya Umoja wa Afrika wamekamata tena miji kadhaa kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shabab katika kile wanachosema ni juhudi za kulisambaratisha kundi hilo kutoka katika ngome zake nchini humo. Moja ya maeneo ni mji wa Burdhubo ambao ni moja ya ngome kubwa ya Al Shabab huko kusini mwa Somalia. Majeshi ya tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia ijulikanayo kama AMISOM na jeshi la kitaifa la Somalia walichukua tena udhibiti huko hapo jana baada ya siku moja mapigano. Kanali Ali Hamoud, msemaji wa AMISOM, aliambia Sauti ya Amerika idhaa ya Kisomali kwamba wapiganaji wa Al Shababu wengi wanarudi nyuma mara wanapoyaona majeshi ya AMISOM, lakini hilo ni la kuliangalia sana endapo wanapanga kujihusisha na vita vya msituni. Mkuu wa tume ya uchaguzi ya Crimea, Mikhailo Maliashev alisema leo kuwa anaendelea na maandalizi kwa ajili ya kura ya maoni juu ya muungano na Russia Jumapili ijayo. Alisema wapiga kura wote wa Crimea waliojiandikisha wanastahili kupiga kura. Majeshi ya Russia yameweka majeshi yao huko Crimea, huku maafisa katika eneo lililojitenga wanashinikiza mpango wao wa kujiunga na Moscow. Waziri mkuu wa muda wa Ukraine aliapa jana kutoachia hata sentimita moja eneo hilo. Aseniav Yasenyuk aliwahutubia wafuasi ambao waliandamana mjini Kiev kusherekea miaka mia mbili ya kuzaliwa kwa mtunga mashairi wa Ukraine na shujaa wa taifa hilo, Taras Shevchenko. Marekani imeonya juu ya majibu kwa mauzo yeyote ambayo hayakuidhinishwa ya mafuta ambayo wanamgambo wamepakia kwenye meli moja iliyokuwa imepeperusha bendera ya Korea Kaskazini kwenye bandari moja huko Libya. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jen Psaki amesema katika taarifa yake jana usiku kwamba mafuta ni mali ya kampuni ya taifa ya mafuta ya Libya na washirika wake ikiwa ni pamoja na kampuni za Marekani. Amesema wale ambao wananunua mafuta ya wizi huenda wakakabiliwa na hatua na vikwazo. Libya imewapiga marufuku wanamgambo kuuza mafuta ya ghafi moja kwa moja katika soko la dunia. Jeshi la majini la Libya na wanamgambo wanaoiunga mkono serikali walipeleka boti Jumapili kuzuia meli hiyo kuondoka kwenye bandari ambayo inadhibitiwa na wanamgambo hasimu. Waziri wa utamaduni wa Libya na msemaji wa serikali Habib Alamin wamesema kila juhudi inachukuliwa kuzuia meli hiyo na kuna uwezekano wa shambulizi la wanamgambo kama hawataheshimu amri ya serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maajabu ya kupotea kwa ndege ya abiria ya Malaysia yaliyoongezeka hii leo, na wachunguzi wakisema kwamba michirizi ya mafuta iliyoonekana kwenye mwambao wa Vietnam haihusiani na ndege hiyo. Maafisa huko Kuala Lumpur wanasema uchambuzi wa maabara ulionyesha kwamba michirizi ya mafuta iliyogundulika katika ghuba ya Thailand ilikuwa aina ya mafuta yaliyotumiwa na meli Maafisa wa Malaysia wanasema bado hakuna ishara juu ya kupotea kwa ndege ya abiria takriban, kwa siku tatu baada ya ndege kupotea ikiwa imebeba abiria mia mbili na tisa. Mchunguzi mmoja alisema watafutaji wa ndege hiyo hawajagundua chochote ambacho kinaonekana kuwa kinatoka kwenye ndege ndegeboin 777 licha ya baadhi ya ripoti za mabaki ya ndege kuelea majini kusini mwa Vietnam. Kundi moja la watawa wa Greek Orthodox walioshikiliwa na wafuasi tangu mwezi Disemba wamerudi nchini Siria siku moja baada ya kuachiwa katika nchi jirani ya Lebanon. Watawa kumi na watatu na wahudumu watatu waliwasili mapema leo huko Daidet ya Bus, mji mdogo karibu na mpaka, kiasi cha kilomita 30 kaskazini magharibi mwa Damascus. Mmoja wa watawa walioachiwa alitoa shukrani baada ya kurudi Siria. Mkuu wa hekalu lao la Martagla pia alisema kundi lilihudumiwa vizuri walipokuwa mateka, na alimshukuru Rais Bashar al Assad na maafisa wa Lebanon kwa kusaidia kuhakikisha kuachiliwa kwao. Oscar Pistorius alitapika mahakamani hii leo wakati alipokuwa akisikiliza ushahidi wa picha kuhusu majeraha aliyosababisha kwa mpenzi wake wa kike wakati alipomfiatulia risasi na kumuua. Kitendo cha kujisikia kutapika na kutapika kilisababisha jaji kuchelewa kwa muda kuendelea kwa kesi na kumtaka wakili wa mwana michezo huyo kumhudumia mteja wake. Pistorius alisikiliza ushahidi kutoka kwa mwana wa patholojia ambaye alifanya uchunguzi wa mwili wa mwanamitindo River Stenkamp. Hii inajumuisha maelezo ya majeraha ya risasi aliyoyapata Stenkamp kwenye kiganja, nyonga, mkono na kichwani wakati Pistorius alipomfiatulia risasi kupitia mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa nyumbani kwake usiku wa Februari 14 mwaka 2013. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari lililopewa uzito wa juu hii leo. Kuanzia mwezi Januari mwaka huu, Rwanda imekuwa katika harakati za kufanya maadhimisho ya miaka ishirini tangu kutokea mauaji ya halaiki nchini humo, na ingawa kilele cha maadhimisho hayo ni mwezi Aprili, mengi yamefanywa kuleta maridhiano ya kikabila na umoja nchini humo. Mwenzangu Esther Githui Yuart amezungumza na mchumi Joram Sebatore na kwanza akamuuliza maendeleo hayo ya kijamii yamechangia vipi kuinua uchumi wa nchi hiyo umetokea mbali miaka ishirini sasa, ya mauaji halaiki na mambo mengi ambayo yameendelea ya, matatizo ya ukoo ilikuwa ni kama kisingizio, lakini katika hali halisi ilikuwa ni matatizo ya kisiasa, utawala mbali ambao ulisababisha kutengeneza uhasama katika makundi ya raia, ndio ilipelekea kutokea kwa mauaji ya kimbari ambayo ilitokea mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Lakini bila shaka kumekuwa na jitihada kufikia daraja mlilofikia hivi sasa kiuchumi. Pa, hapo katikati zimefanyika jitihada nyingi kutafuta maridhiano kati ya wananchi wenyewe. Kitu cha kwanza kabisa ambacho kimefanyika ni kutafuta amani ya nchi kwa ujumla, lakini na amani ya mtu kati ya, ya mwananchi na mwananchi mwenzake. Ndio hapo maridhiano yalipokuwa yanakuja, ziliwekwa kamisheni nyingi za kiserikali, na wote wakiwa wanataka ku, patanisha wananchi ili waelewe kwamba tofauti zilizokuwepo zilikuwa zaidi, sio kwa faida yao, ni kwa faida ya wale ambao walikuwa wanaweka kisiasa na kuwatenga ili wakamilishe miadi yao. Na kama tulivyotangulia kusema, harakati za maadhimisho haya zimeanza tangu mwanzo wa mwaka. Kwanza niongelee kwamba tukio moja la msingi sana ambalo limetokea ambalo tunalifanya sasa hivi, tumewasha mwenge. Mwenge ni aa, ni urumuri, ni mwanga. Tunaonyesha sasa Rwanda tuna- tumepata mwanga ambao hautazima, kwamba tumeshatoka kwenye giza, sasa tumeingia katika wakati ambao ni wa mwanga. Na nafikiri ni wakati mwafaka kwa sababu ni wakati ambao tuna amani ya kutosha, tuna uongozi mzuri, na kila mmoja sasa amejikita katika shughuli ambazo zinamwendeleza yeye binafsi kama mwananchi, lakini vile vile anachangia kwenye uchumi wa nchi kama nchi. Na pia ukiweza kuangalia uchumi na biashara, upande wa teknolojia Rwanda imefikia wapi, na pia ukitizama namna makabila mbalimbali mbali, au vijana wanavyowasiliana kupitia mitandao wa ya kijamii au jamii na serikali sehemu ambayo Rwanda imefika kwa upande wa teknolojia ni sehemu ambayo ni nzuri na imekuwa mbele sana kwa nchi nyingine za Kiafrika inazozijua mimi. Kwa sasa hivi Rwanda ilivyo katika hali halisi, utajiri Ukipata habari mwafaka ni utajiri. Ukiwa na taarifa ukazipata wakati ambao ni wa haraka zaidi, ni mojawapo ya nyenzo ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Sasa kwa Rwanda, kwa kweli hicho kitu ni kama wameshaidhibiti hiyo hali, sio kwamba tu kati ya wananchi na wananchi wenyewe, lakini hata katika serikali. Kwa mfano, Rwanda sasa hivi taasisi zote zilifungua mitandao hiyo ya Twitter, Facebook, unakuta kizara kila taasisi ina wani ambao unaweza ukatoa uka mchango wako, ama wa kushauri wa kuuliza au wa kulalamika. Kwa hiyo unaona kwamba kwamban, yani, mawazo ya mwananchi yanamfikia mlengwa bila ukiritimba wa kupita kwa nani. Ni mchumi Joram Sebatore akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kigali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shirika la habari la Korea Kaskazini linasema kiongozi Kim Jong Un amechaguliwa katika nafasi ya juu katika chombo cha kutunga sheria nchini humo. Asilimia mia moja wapiga kura katika jimbo lake walijitokeza katika uchaguzi na wote wamemchagua yeye. Wapiga kura hao katika uchaguzi wa jana kwa ajili ya baraza kuu la bunge hawakuwa na uamuzi wa nani wa kumpiga ya kura sababu mgombea alikuwa ni mmoja tu katika majimbo yote mia sita na themanini na saba. Uchaguzi huo ulikuwa wa kwanza katika miaka mitano chini ya uongozi wa Kim Jong Un ambaye sasa ana cheo cha ubunge kati ya vyeo vingine alivyo navyo. Kundi la Taliban linawaonya Waafghanistan kutoshiriki katika uchaguzi ujao wa rais na inawaagiza wapiganaji wake kuvuruga upigaji kura. Katika taarifa kwa njia ya barua pepe iliyotumwa kwenye vyombo vya habari hii leo kundi la Taliban liliwaonya Waafghanistan wanatakiwa kukataa kabisa uchaguzi wa Aprili 5 wa kumchagua mrithi wa Rais Hamid Karzai. Taarifa ilisema Waafghanistan hawatakiwi kujiweka katika hatari kwa kwenda kwenye vituo vya kupiga kura. Taliban ilisema inawasihi viongozi wa dini kote nchini kusambaza ujumbe kwenye uchaguzi, kusa, kusambaza ujumbe kwamba uchaguzi ni njama za Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, gavana wa Kivu Kaskazini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewaomba wanawake kuto kupambana na wanaume zao katika kutafuta usawa kati ya mume na mke. Austeri Au Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Butembo. Amesema hayo Julian Paluku, kiongozi wa Kivu Kaskazini, wakati wa kusherekea siku kuu ya wanawake ulimwenguni katika mji wa Goma, ikiwa ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. vita ya mama isionekane kama ni vita ya mama na baba, kwa sababu hakuna umuhimu wa vita ili iweze ikakuwa kati ya mama na baba, kwa sababu hakuna baba aliyezaliwa mbali mbali na mama na kwa sababu ni mama ambaye anazaa na wanaume na wanawake. Mama hawezi kufanya vita na mtu ambaye amemzaa. Kama leo mwanaume anakuwa na cheo, ni kwa utashi wa mama, kwa sababu ni yeye alimzaa na kumpatia bahati ya kuwa na cheo. Kwa hiyo hakuna sababu ya kusema vita iwepo kati ya mama na baba, kwa sababu yule baba kuwa kwake kwa duniani ni kwa sababu ni mama aliyetaka akuwe duniani. Naye Bi Anina aliwakilisha wanawake wa Kiislamu katika mkutano huo uliofanyika hadharani. Kama unataka mume wako akupende, muheshimu. Ukimheshimu sherti atakupenda, ikiwa kama ni mwanaume wa akili zuri. Ndugu zangu wa mama, tusiwe na moyo mgumu, kwa sababu moyo mgumu ndio unaacha tunapuuza maneno ya Mwenyezi Mungu moyo mgumu leo ndio unaacha watu wanapinga maneno ya wa Mwenyezi Mungu. Moyo mgumu ndio unaacha tunashindwa kuomba msamaha. Ukikosana hata na baba nyumbani ama familia ama watoto, unashindwa kuomba msamaha sababu ya moyo mgumu. Kwa upande mwingine, mama Gogo Kavira akiwa kiongozi wa shirikisho la wanawake Kivu Kaskazini KAFEDE aliomba wanawake kujiunga kwa pamoja, ili amani ipatikane na usawa uwe kati ya mume na mke wa baba na wamama. Ni sharti tupiganishe hizi hali za vita, ni sharti tupiganishe hali za ubakaji na, na, na ujeuri kwa wamama, ili haki ionekane katika nchi ya Kongo. Ifahamike kwamba mwezi Machi ni mwezi wa akina mama kutafakari ujio wao na kusukuma gurudumu la maendeleo. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Butembo, mimi ni Hostel Malivika. Na majeshi ya Somalia na yale ya Umoja wa Afrika yanasema yamekamata tena eneo ambalo lilikuwa linashikiliwa na kundi la wanamgambo la Al Shababu ambalo lina mahusiano na Al Qaida. Mwandishi wetu Gabe Joslow anaripoti kwamba ofisi ya serikali inashambulizi hilo ni mwanzo tu wa juhudi mpya za kuliondoa kundi hilo kutoka kwenye ngome zake. Hapa studio, Sande Shomari anakusomea taarifa kamili. Majeshi ya Somalia yanasaidiwa na wanajeshi wa Ethiopia ambao ni sehemu ya majeshi ya umoja wa Afrika, AMISOM, katika operesheni dhidi ya Al-Shabab ambazo zilianza Ijumaa. Msemaji wa serikali ya Somalia, Abdirahman Omar Osman, anasema wanajeshi wamechukua tena baadhi ya miji muhimu ambayo ilikuwa chini ya udhibiti wa wanamgambo na kuripoti hakuna upinzani wowote. so far over the weekend we had at least five times. Anasema mpaka the sasa mwishoni mwa juma Tuna miji ipatayo mitano katika mikoa ya Bay na Bakul ambayo majeshi ya taifa ya Somalia na AMISOM yamekamata tena kutoka kwa Al-Shabab. Miji miwili kati ya hiyo iko katika mikoa ya Gedo, ikiwa ni pamoja na Burdhubo, ambayo idhaa ya Kisomalia ya Sauti ya Amerika inaripoti kwamba mji huo ulikuwa makao makuu ya moja ya ngome kuu za Al-Shabab kusini mwa Somalia. Wakazi waliripoti kusikia mapigano makali katika eneo hilo siku ya Ijumaa ingawa msemaji wa AMISOM aliiambia Sauti ya Amerika kwamba wapiganaji wa Al-Shabab wengi wao wanarudi nyuma mara tu wanapoona majeshi wa ya Umoja wa Afrika yanakuja. Majeshi ya eneo hilo yamefanikiwa kwa sukuma nje wanamgambo kutoka kwenye miji mikubwa katika siku za nyuma. Mpaka operesheni za hivi karibuni hawakuchukua nafasi kubwa tangu majeshi ya Kenya kuchukua udhibiti wa mji wa Kismayo mwaka 2012. Osman anasema Mapigano ya mwishoni mwa juma ni mwanzo tu wa kampeni kubwa ya kijeshi. Anasema lengo letu ni kutosimamisha operesheni hii mpaka tukamate wilaya zote ambazo Al-Shababu wanadhibiti hivi sasa, ili kuepuka mwanya wa madaraka katika miji mipya iliyokombolewa. Osman anasema kipaumbele chake cha kwanza ni kwa serikali yake kutoa misaada ya kibinadamu halafu kuweka utawala wa ndani ili kutoa huduma za msingi. Katika taarifa ya Sauti iliyowekwa kwenye mtandao unaunga mkono jihad, kiongozi wa Al-Shabab Ahmed Abdi Godane aliwataka raia wa Somalia kushika silaha na kupambana na majeshi ya nje. Anasema anawataka wapiganaji kuitetea dini askeri na kupambana na maadui na kuongezea kwamba wanajeshi wa Ethiopia waliokuja kutoka maelfu ya kilometa wasiwashinde Al-Shababu ambao wanataka kusimika sheria za kiislamu kote Somalia bado wanadhibiti baadhi ya maeneo ya nchi na bado wana uwezo wa kusababisha vurugu katika mji mkuu wa Somalia. Mwezi uliopita wanajeshi wa Al-Shabab walivamia ikulu ya rais au vila Somalia na rais hakujeruhiwa, lakini watu 17 waliuawa. Michezo ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na tunaanza na habari za ligi ya Uingereza ambako katika juhudi za kuunda upya kikosi chake kocha wa Manchester United David Moyes inasemekana yuko tayari kutumia dola elfu 50 kuwapata wachezaji wawili chipukizi kwa msimu ujao. Nao ni Adam Lalana na Luke Shaw kutoka Saints Academy ya Southampton. Lalana mwenye umri wa miaka 25 amekuwa kivutio kikubwa tangu waibuke katika miezi ya hivi karibuni, na washabiki wa Manyu wanaweza kukwambia kwa kweli wanahitaji damu mpya katika kikosi chao. Ligi ya basketball NBA hapa Marekani inazidi kupamba moto wakati msimu unaelekea kwenye kuamua timu nane kutoka kila kanda zitakazoingia katika awamu ya michuano ile ya playoffs. Mabingwa watetezi Miami Heat walijikuta kasi yao ikipunguzwa kidogo baada ya kufungua 95-88 na Chicago Bulls katika mchezo wa kusisimua kabisa mwishoni mwa wiki na hivyo kuendelea kubaki nyuma ya mahasimu wao Indiana Pacers. Katika kanda ya magharibi, Los Angeles Lakers waliishitua Oklahoma City Thunder ambayo inaongoza kanda hiyo ya magharibi kwa kipigo cha pointi 114 kwa 110. Na sasa tuwageukie waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki kuhusu ripoti za michuano ya klabu barani Afrika. Kwanza ni Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Klabu ya FC Leopards ya Kenya ilitupwa nje ya mechi ya klabu bingwa barani Afrika baada ya kutoka sare ya mabao mawili na klabu ya SuperSport United kutoka Afrika Kusini hapo jana kwenye mechi iliyoandaliwa katika uwanja wa Nyayo hapa Nairobi. FC ilikuwa inahitaji ushindi wa mabao matatu kwa sufuri dhidi ya SuperSport United kuweza kuwa na nafasi ya kusonga mbele baada ya kushindwa kwenye mechi ya ufunguzi iliyoandaliwa mjini Pretoria, ambapo FC ilishindwa kwa mabao mawili kwa sufuri Nao mechi ya pili kati ya Gor Mahia ya Kenya na Esperance ya Tunisia iliyokuwa iandaliwe mjini Tunis haikuchezwa kutokana na mvua kubwa ilionyesha mjini humo. Kwenye mechi za nyumbani za Kenya Premier League zilizochezwa mwishoni mwa juma, matumaini ya wageni kwenye kombe hilo Top Fry Allstars kutoka Nakuru yaliendelea kudidimia baada ya kushindwa magoli mawili kwa moja na Western Stima uwanjani Afra mjini Nakuru. Hata hivyo, Chemelil Sugar walijiongezea matumaini kufuatia ushindi wao wa pointi tatu baada ya kuwanyuka mabingwa wa zamani wa kombe hilo Sofapaka bao moja kwa sufuri na klabu ya Bandari imejipata mashakani baada ya kushindwa kwa mabao mawili kwa moja na Taska kwenye mechi iliyoandaliwa Ruaraka siku ya Jumamosi. Hata baada ya Bandari kupata ushindi wa kwanza mnamo wa dakika ya 55, Taska ilijikakamua kupitia wachezaji Jesse Were na Osborne Monday kutoa ushindi huo. Kwenye riadha wa Kenya waling'ara kwenye mbio za World Indoor zilizoandaliwa mjini Poland ambapo Caleb Mwangangi alishinda dhahabu kwenye mbio za mita elfu tatu. Hata hivyo, Helen Obiri alishindwa kuika na kuambulia medali ya fedha baada ya kukabiliana na ushindani mkali kutoka kwa Genzebe Dibaba kutoka Ethiopia. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, jina langu ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason Nyakundi. Na kutoka Dar es Salaam George Njogopa, mashabiki wanasemaje kuhusu kutolewa kwa Yanga katika michuano hiyo ya Afrika? Wakati klabu ya Yanga ikitaraji kuwasili nchini kesho alfajiri, ikirekea Misri ambako iliondoshwa katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika dhidi ya wenyeji wake Al Ahly, mashabiki wa kandanda wametoa matumaini makubwa kwa klabu hiyo kutokana na mchezo uliocheza katika michezo yote miwili, wa nyumbani na ule wa jana huko Misri. Wakati mashabiki hao ya wakiipongeza Yanga, lakini katika dirisha la pili kuna wale wanaoibeza timu hiyo wakisema kwamba safari yake ilifahamika na mapema itaishia huko Misri. Lakini pembeni mwangu na mchambuzi wa masuala ya michezo anaona vipi kuhusiana na mchezo wa jana usiku? Ya, ni kweli kabisa, mchezo ulikuwa mzuri na Yanga walijitahidi kucheza kwa nidhamu kubwa sana na kuhakikisha kwamba wanakuwa sehemu ya ule mchezo, mchezo wa upande mmoja, kila mtu ameuona, kucheza mchezo mzuri kwa, kwa sifuri wa Tanzania kidogo kimeonekana kime wamekuwa na wanajua wanataka kufanya nini katika mechi ngumu kama hizi za ligi ya mabingwa wa Afrika. Kwa hiyo natumai msimu um, ujao kidogo timu za kutoka ukanda wa Afrika Kaskazini zitapata shida kidogo zitakapokutana na, na timu za Afrika Mashariki sababu Yanga imeshaanza kuonyesha njia na timu zingine nazo pia zitakaa vizuri ili kuweza kupambana na hizo timu kutoka Afrika Kaskazini. Na baada ya kuondoshwa katika michuano mikubwa barani Afrika, Yanga sasa gidamu zake inapeleka moja, moja kwa moja katika ligi kuu soka Tanzania bara inaendelea kutimwa vumbi. Inaarifu kutoka Dar es Salama ni Joo Chinjogopo wa Sauti Amerika. Basi na mwisho, tumgeukie mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuhusu mchezo wa kandanda, timu mbili imetimuliwa kwenye mechi ya ligi ya kandanda barani Afrika, ikiwemo timu ya MK Sanshet ya Kinshasa ambayo hivi ili kwa mara ya kwanza kihistoria yeah, imeshiriki kwenye mchezo huo. MK Tanshete imetimuliwa kwenye mkoaji wa penalty didi ya Ismail ya Misri sifuru kwa sifuru, ingawa mechi ya maingilio huko Kinshasa pia ilikuwa mabwa, MK Tanshete ilipoteza mechi kwenye mkoaji wa penalty tatu kwa nne na ni timu ya Ismaeli ya Misri ambayo imepata tiketi ya kusonga mbele, na hivi timu ya Emaka Etansete ya Kinshasa itafunga virago kubaki nyumbani. Nayo pia timu ya Dombosco kwenye kikombe cha shirikisho la bara Afrika imepoteza mechi ya, ma, ya marudhilio dhidi ya timu ya Joliba ya Mali goli moja kwa bila, ingawa ushindi wa mechi ya maingilio mjini Lubumbashi wa goli mbili kwa moja. Na kuhusu mchuano wa Champions League barani Afrika, timu ya Vita Club itamenyana kwenye raundi ijayo na timu ya Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini, na hiyo ni kisha kupata ushindi jana mjini Kinshasa dhidi ya timu ya Dynamo ya Zimbabwe goli moja kwa bila. TP Mazembe itamenyana kwenye raundi ya tatu na timu ya South Sport ya uko every Coast, na hiyo ni kisha kupata ushindi jana hapa Lubumbashi dhidi ya timu ya AS Douala Kameruni, kuisapa goli tatu kwa sifuri. Moja kwa moja kutoka Lubumbashi niripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika michezo. Mimi ni kaozi kosha, asante sana. Basi msikilizaji, hadi hapa ni hayo tu kutoka meza ya michezo kwa leo. Hii ni Sauti ya Amerika. Na ufuatao ni muktasari wa habari. Majeshi ya Somalia na majeshi ya Umoja wa Afrika wamekamata tena miji kadhaa kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shababu nchini Somalia. Katika nchi nyingi kote duniani waandishi wa habari wenye lengo la kueleza ukweli juu ya ukandamizaji, ulaji rushwa na uhalifu wanajikuta wakihatarisha uhuru na maisha yao kufanya hivyo. Kufuatana na kamati ya kuwalinda waandishi wa habari CPJ, mwaka jana ulikuwa mwaka wa pili mbaya zaidi katika historia kwa waandishi wa habari ambapo 211 kati yao waliwekwa w kizuizini na zaidi ya 100 kuuliwa. Katika hotuba wakati wa ibada ya kumkumbuka mwandishi habari wa Marekani aliyeuliwa Daniel Pearl, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alisitiza umuhimu mkubwa wa Marekani inaweka katika kuwepo na vyombo vya habari huru na jukumu la serikali kuhakikisha kupatikana kwa habari huru, kama sehemu ni muhimu, kwani serikali zinaweza kuwajibishwa na raia wake. Lakini kama alivyofafanua balozi Powers, serikali nyingi zinajaribu kuhonga, kutishia na kurubuni vyombo vya habari. Mitindo hii ya kuhonga, kutoa leseni kwa marafiki au kwa wale ambao wako tayari kujizuia kutoa habari za kweli, zinaweza kuweka masharti magumu ya kutumia mitandao na mitandao ya kijamii, kuwaajiri watu wa kuwabughudhi na kuwashambulia waandishi wa habari na wahariri, na kupitisha sheria ambazo zina linganisha ukosoaji wa serikali kuwa sawa na ufujaji, ugaidi au uhaini. Balozi Power alitaja mifano kadhaa, ikiwa ni pamoja na kesi ya mwandishi wa habari wa Kichina Liu Hu aliyekamatwa Septemba mwaka jana kwa kuharibu sifa za maafisa alipohimiza maafisa husika kufanya uchunguzi wa maafisa wa serikali ya wilaya kukamatwa kwa waandishi wa habari wa Al Jazira nchini Misri, kesi ya mwandishi wa habari wa Ethiopia Eskenda Nega aliyefungwa mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa kulalamika dhidi ya kukamatwa waandishi wa habari wa chini ya sheria mpya. Kuanzia Eritrea na Iran hadi Ukrain na Venezuela, kuna hadithi chungu nzima kama hizo alisema B Power, lakini balozi alidokeza kama rais Thomas Jefferson alivyothibitisha miaka 225 iliyopita kwamba uhuru wa vyombo vya habari ndiyo njia bora kabisa kuhakikisha kwamba njia zote za ukweli zinafunguliwa kwa raia. Na hivyo Marekani imefanya uungaji mkono wa uhuru wa vyombo vya habari kuwa moja wapo ya misingi mikubwa ya diplomasia ya Marekani. na hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika VOA inaweza sera za serikali ya Amerika na kufika hapa, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja ya nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matengezo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Hadija Riami kutoka Washington, mimi ni Sundey Shomari, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.