Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari nami ni na Esther Gituyu wat tunawakaribisha katika matangazo yetu leo Jumanne Machi 11 mwaka 2014 ambapo pia twasikika kupitia masafa mafupi mita bend 19 22 na 107.5 FM ya Nairobi, Kenya. Karibuni Matangazo yetu ya leo: wabunge, wabunge, wajumbe wa bunge maalum la katiba nchini Tanzania waahidi watapitia katiba bila kusahau matakwa na masilahi ya wananchi. Hata katika kupitia katiba inayopendekezwa, theluthi mbili itazingatiwa. Kwa hivyo ni watoe wasiwasi, ndugu zangu wa Zanzibar, kwamba tupo hapa kulinda maslahi yao na tutafanya chochote kile ambacho kitakwenda kinyume na maslahi ya Zanzibar na katika habari nyingine huko Burundi, wananchi wataabishwa na mafuriko kufuatia mvua kubwa nchini humo. bakileta vitenga tuipe vinapita, bakileta chakula tuipe kinapita, mala se wamekiweka mmastoke, sisi tunafariki na watoto tunafariki na njala pana watoto hatusaidie. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari na dunia za dunia zikisoma naye Ester Gruiwat wa shirika la Interpol anasema kupotea kwa ndege ya abiria Malaysia hakuonekani kuhusiana na ugaidi. Katibu mkuu wa Interpol Ronald Noble anasema habari mpya kuhusu raia wawili wa Iran ambao walitumia hati za kusafiria za wizi kupanda ndege kunafanya ugaidi uwe si jambo ambalo linapewa uzito zaidi katika kupotea kwa ndege hiyo. Shirika hilo la kimataifa la polisi limetoa picha zinazowaonyesha wanaume hao wawili wakipanda ndege kwa wakati mmoja. Walitambuliwa kama Puri Nur Muhammad mwenye umri wa miaka 19 na Delva Seyid Muhamadeza mwenye umri wa miaka 29. Inspekta wa polisi wa Malaysia Khalid Tansiri anasema kijana huyo wa miaka 19 huenda alikuwa akijaribu kuhamia nchini Ujerumani. Rais wa Ukrain aliyeondolewa mamlakani Viktor Yanukovich amewalaumu wapinzani wake hivi leo kwa hatua ya Krimia ya kutaka kujitenga kutoka Ukrain na kusema bado yeye ni rais halali wa nchi hiyo na mkuu wa majeshi. Bwana Yanukovich alizungumza akiwa Rostov Ondon huko Russia, e ikiwa ni mara ya pili kujitokeza hadharani tangu akimbia Kiev mwezi uliopita kufuatia maandamano ya miezi kadhaa dhidi ya serikali. Ameikana mamlaka mda ya Ukraine akisema ni wenye msimamo mkali. Kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani anasema mpango wa serikali mpya wa kuitisha uchaguzi hapo Mei 25 si halali na ni kinyume cha sheria. Na kufuatia vuguvugu la kisiasa linaloendelea hivi sasa huko Ukraine, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Patrick Kisuku Salum, mtanzania anaishi huko, na kuanza akamuuliza swala la usalama kwa wahamiaji linaangaliwa vipi. Nikizungumza kwa upande wa mji ambao mimi nipo, kwa kweli wanajitahidi kutupatia usalama. Mfano, kwa upande wa ma kwa hostel wa, wa, wa nani, wanafunzi wengi wa, wa kigeni, kuna kipindi kipindi kile ambao vurugu zilikuwa ziko kwa sana, walikuwa wanaleta mapolisi da sehemu za hostel kile kifikapo jioni, na walikuwa wanatushauri si vema kutembea usiku ukiwa peke yako. Kwa kweli walijitahidi, na kwa sasa hivi hali kwa kweli ni shwari, tunaweza tukatembea tena usiku kama ilivyokuwa kipindi cha zamani, na kuendelea na shughuli zetu za kawaida. Tunashukuru kwamba polisi walikuwepo kwa mna moja ama nyingine kuulinda usalama wetu, lakini ingawa kuna sehemu zingine kulikuwa na baadhi ya watu ambao inasemekana walikuwa wakitumwa kwa ajili ya kuharibu hali ya amani wakipiga, sio wageni tu, hata hawa wenyeji pia walikuwa wakipigwa na baadhi ya watu wasiojulikani. Ni Patrick Kisuku Salum Tanzania anayesoma huko Ukraine akizungumza na Sauti Amerika kutoka Luganski. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti Amerika. Meli ya Korea Kaskazini ambayo ilijaza mafuta ghafi kinyume cha sheria katika bandari inayodhibitiwa na wanamgambo nchini Libya imeondoka na imo kwenye maji ya kimataifa. Maafisa watatu katika mamlaka ya juu ya kisiasa huko Libya, General National Congress, wanasema meli hiyo ilitumia fursa ya hali mbaya ya hewa kutoweka. Meli za kivita zilizokuwa zikisindikiza indiki, zikisi kuelekea bandari inayodhibitiwa na serikali Msemaji wa kundi la wanamgambo wa asi ambalo lilichochea mzozo wa kujaza mafuta bila kibali cha serikali katika bandari ya Asidira amesema meli hiyo imefika kwenye maji ya kimataifa. E, Sam Jehani amesema atabandika kanda ya video ya meli hiyo ikiondoka bandarini. Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Alwaha ambayo inafanyia shughuli zake katika bandari ya Asidra pia amesema kuwa meli hiyo Morning Glory imeondoka salama huko bandarini. Kiongozi wa wanafunzi amepigwa risasi na kuuawa huko Venezuela katika wimbi la hivi karibuni la maandamano ya ghasia ambayo anataka kuiondoa madarakani serikali ya Rais Nicolas Maduro. Maafisa wa chuo kikuu katika mji wa San Cristobal wamesema Daniel Tinoco ameuliwa Jumatatu usiku siku moja baada ya mapambano ya mitaani katika wan... kati ya waandamanaji wanaoipinga serikali na wanamgambo wenye silaha wanaoiunga mkono serikali na maafisa wa usalama. Alikuwa kiongozi wa wanafunzi ambaye mara kwa mara alikuwa akisimamia vizuri ambavyo vimewekwa na kama sehemu ya maandamano dhidi ya Maduro. Watu 22 wameuawa katika wiki tano za maandamano dhidi ya kupanda kwa gharama ya maisha, uhaba mkubwa wa wanu, bidhaa za wanunuzi na viwango vikubwa vya uhalifu. Mkuu wa kamati ya upelelezi katika baraza la Senate la Marekani anasema CIA kwa makosa limefanya upekuzi kwa mtandao wa kompyuta wa jopo ambalo linachunguza tuhuma ya manyanyaso katika vituo vya kizuizi vya CIA na programu za mahojiano. Senator Dianne Feinstein amesema kwenye Senate hivi leo, alikuwa na wasiwasi mkubwa kwamba upekuzi wa CIA huenda umekiuka misingi ya madaraka iliyoelezewa katika katiba ya Marekani. Feinstein amesema mkaguzi mkuu wa CIA David Buckley ameliwasilisha suala hilo kwa wizara ya sheria kwa uchunguzi zaidi kuhusu uwezekano wa uki ukiukoaji uliofanywa na wafanyakazi wa CIA. CIA ilipata jopo, lilipatia jopo kompyuta ili waweze kutathmini mamilioni ya nyaraka za siri wakati wa uchunguzi wake kuhusiana na mbinu za mateso zilizokuwa zikitumiwa na idara hiyo wakati wa utawala wa rais wa zamani George W Bush. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo, waziri mkuu wa Ethiopia anaamini upelekaji haraka wa wanajeshi wa kieneo huko Sudani kusini ni muhimu kusudi lisiwe taifa ambalo limeshindikana. Mwandishi wetu Martha Van Der Wolf anaripoti kutoka Addis Ababa, na Hadija ya Yami anayesoma ripoti kamili. Sudan kusini na uthabiti wa kieneo vilikuwa ni masuala makuu katika majadiliano ya wa Jumanne, wakati rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alipoanza ziara yake ya kwanza ya kitaifa nchini Ethiopia. Waziri Mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Dessalegn anasema upelekaji wa jeshi la kieneo utaleta uthabiti na kutoa ulinzi huko Sudan Kusini, na hilo halihitaji kucheleweshwa. It itakuwa ni mbaya sana kuwa na taifa jingine lililoshindikana katika eneo letu. Kwa hiyo tunaisihi jumuiya ya kimataifa kujibu haraka iwezekanavyo maombi yetu kusudi tuiokoe nchi hii. Nchi kadhaa za Afrika Mashariki kama vile Kenya, Ethiopia, Rwanda, Jibuti na Burundi zimeashiria kuwa ziko tayari kupeleka wanajeshi huko Sudan Kusini. Karibu miezi mitatu ya mapigano yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na watu wanaokaribia milioni kukoseshwa makazi. Taasisi ya kieneo IGAD inasimamia mashauriano ya amani kati ya serikali ya Sudan Kusini na majeshi ya wa waasi huko Addis Ababa. Licha ya kutoa saini mkataba wa kusitisha mapigano mwezi Januari, mapigano yanaendelea na mazungumzo yameleta maendeleo machache. Wakuu wa nchi kutoka Afrika Mashariki watakutana Alhamisi mjini Addis Ababa kujadili maelezo ya pendekezo la jeshi la kuleta uthabiti na ulinzi. Kenya na Ethiopia pia zinajadili suala la wafungwa kumi na moja wa kisiasa waliokamatwa na serikali ya Sudan Kusini katikati ya mwezi Disemba. Waasi wanataka watu hao kumi na moja wote waachiwe. Kama sehemu yetu ya muundo wa kazi kwa IGAD, tumeashiria kwamba tunataka kuona sisi wenyewe tukifanya kazi ili kuachiliwa kwa watu hawa wanne ili waungane na wenzao saba na wengine ili kubuni suluhisho la kisiasa kwa mzozo huu, na huu ni utaratibu ambao tunaendelea nao. Na Juba saba walikabidhiwa kwa rais wa Kenya kwa ulinzi mwezi uliopita, na wanne waliobaki bado wako jela na watafikishwa mahakamani huko Sudan Kusini. Rais Kenyatta anasema suala la wafungwa wanne ni muhimu katika kusuluhisha mzozo. Rais Kenyatta anatarajiwa kuwepo nchini Ethiopia mpaka wakati wa mkutano wa viongozi wa IGAD hapo siku ya Alhamisi. Je, nifanyeje? Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linasema mzozo wa miaka mitatu wa siria umeathiri sana vijana na kwamba huu ndio mzozo wenye athari mbaya zaidi kwa watoto katika historia ya ukanda huo. Katika ripoti mpya leo Jumanne, UNICEF inasema watoto wa Siria milioni 5.5 sasa wanahitaji msaada kutokana na vita na kwamba idadi hiyo imeongezeka zaidi ya maradufu tangu mwaka jana umoja wa mataifa unakisia kuwa watoto elfu kumi wameuawa tangu machi mwaka 2011 na wengi wametoroka siria kuishi kwenye kambi za wakimbizi kwa hofu kuwa watapigwa mabomu kutekwa nyara au kuuawa UNICEF inasema watoto wengi wameathirika kisaikolojia kutokana na mapigano hayo Waasi wa Mao wameua takriban maafisa ishirini wa kikosi cha ulinzi katika shambulizi katikati mwa India. Waasi hao yaripotiwa walivizia walinzi hao wakiwa kwenye doria leo Jumanne, katika jimbo lilokumbwa na ghasia la Shatsiga. Kikosi hicho kilijibu kwa risasi na mapigano makali yakazuka kati yao na waasi hao. Waasi wa Mao wamepigana kwa miongo mingi katika maeneo ya kati na mashariki mwa India, yakidai ardhi na ajira kwa wakulima na watu wengine maskini. Maalfu ya watu waaminika kufariki katika gasia zinazohusishwa na waasi hao ambao kawaida huwalenga maafisa wa ulinzi na wamesema wanataka kubuni taifa la kikomunisti. na Japan imeadhimisha mwaka wa tatu tangu kutokea kwa mkasa wa tetemeko la ardhi uliozua tsunami na kuua zaidi ya watu elfu 18 na kusababisha mkasa mkubwa wa nuklia duniani. Watu walikaa kimya saa 8 na dakika 46 alasiri kwa saa za Japan leo Jumanne katika kumbukumbu ya mkasa huo uliotukia baada ya tetemeko la ardhi la 9.0 kwenye vipimo vya Richa kukumba nchi hiyo. Katika sherehe za kumbukumbu kumbu hiyo, waziri mkuu Shinzo Abe alizungumzia umuhimu wa ustahamilivu na kuahidi kuharakisha juhudi za ukarabati. Tetemeko hilo la chini ya ardhi lilizua tsunami na kufukia jamii nyingi za pwani ya nchi na kuharibu kiwanda kikubwa cha nuklia cha Fukushima. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu wajumbe wa bunge maalum la katiba nchini tanzania wamepitisha azimio la kanuni zitakazoongoza bunge hilo baada ya kuwepo kwa mvutano mkali miongoni mwao wakati wa kuzijadili kanuni hizo tokea bunge hilo maalum la katiba kwanza nchini humo februari 18 mwaka huu mwandishi wetu dina chahali anayo taarifa kamili ambao wanaunga mkono hoja waseme ndio Wanaokataa hoja hai. Hivi ndivyo ilivyokuwa mjini Dodoma hii leo kwenye bunge maalum la katiba, ambapo wajumbe kwa asilimia nyingi waliunga mkono hoja ya kupitisha azimio la kanuni hizo, huku nyingine mbili zilizovutaniwa za aina ya kura, yaani ya siri au ya wazi, zikielezwa kupangiwa utaratibu mwingine, kama anavyozungumza mwenyekiti wa kamati ya kanuni Profesa Costa Riki Mahalu. Kwa hiyo basi Bunge maalum linaazimia kwamba linaridhia na kupitisha kanuni za bunge maalum kama zilivyowasilishwa katika kiambatanisho A cha maelezo ya mwenyekiti wa muda wa bunge maalum kuhusu kanuni za bunge maalum isipokuwa aina ya kura kwa mujibu wa kanuni ya 37 na 38 itakayowekwa kwenye kanuni hizo baada ya kuamuliwa kama ambavyo bunge maalum litaona inafaa. Mara baada ya kutolewa kwa hoja hiyo, ndipo mwenyekiti wa muda wa bunge maalum la katiba Bwana Pandu Amer Kificho akatoa nafasi kwa baadhi ya wajumbe kuchangia. Freeman Mbowe ni mjumbe wa bunge la katiba: nawashukuru sana wabunge wenzangu katika kila hatua, na mwisho kabisa nawashukuru Watanzania wenzetu kwa kutuelewa, kwa uvumilivu wao. Nachoomba sasa, Mheshimiwa Mwenyekiti, tutakapokuwa tunakwenda kumchagua mwenyekiti wetu wa kuliongoza bunge maalum, tuendelee kushirikiana, kuheshimiana na zaidi kuvumiliana. Mwingine ni Fredrik Msigala: wakati mwafaka sasa umepita, tumeweka misingi tayari. Hebu sasa tujiandae kuifanya kazi ambayo iko mbele yetu. Naye mjumbe wa kamati ya kanuni bwana Ismael Jusa kutoka Zanzibar alizungumzia maslahi ya upande huo wa muungano katika mchakato mzima wa kupata katiba mpya. Mheshimiwa Mwenyekiti, kanuni hizi zimehakikisha katika kila hatua ya maamuzi katika kamati katika kupitia ibara, lakini hata katika kupitia katiba inayopendekezwa theluthi mbili itazingatiwa. Kwa hivyo ni watoe wasiwasi, ndugu zangu wa Zanzibar, kwamba tupo hapa kulinda maslahi yao na tutafanya chochote kile ambacho kitakwenda kinyume na maslahi ya Zanzibar. Baada ya kupitishwa kanuni hizo za kuliongoza bunge maalum la katiba, hatimaye sasa kesho kutafanyika uchaguzi wa kumpata mwenyekiti wa kudumu wa bunge hilo atakayeongoza mjadala wa rasimu ya pili ya katiba kabla ya kurudishwa kwa wananchi kwa ajili ya kura ya maoni. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na watu zaidi ya elfu moja wameachwa bila makazi na wengine watano kujeruhiwa kufuatia mvua ilionyesha katika kijiji kimoja nje ya mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, jana jioni. Kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa, Burundi imekumbwa na mafuriko kwa mara ya pili, ambapo watu 67 walifariki dunia kufuatia mafuriko mengine yaliyotokea Februari 9 na kuacha mamia wengine bila makazi. Hali ya kibinadamu ya waathiriwa wa mafuriko hayo ni mbaya. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, anayo taarifa kamili katika kambi ya muda tarafani Kinama, mbele ya ofisi ya tarafa hiyo kaskazini mwa jiji la Bujumbura, moja miongoni mwa tarafa tatu zilizoathiriwa na mafuriko ya tarehe 9 Februari, kuna familia 449 zenye watu zaidi ya 1000 wanaishi katika hema 67 zilizojengwa na shirika la Msalaba Mwekundu Burundi. Hali yao si nzuri. Sisi tunaishi tuko watu wa saba, watoto kumi na sita muhema moya. Sasa ikisha kuwa usiku, jasho inatuua ya hatari. Wamoja wanakuwa kama tuna diare, wengine kutapika na kukula vibaya, maji tunatia fasi moja, manake mabase yako wazi, wamoja tunalala nje, imbu zinatukula. Makambi kama haya yanapatikana katika tarafa zote zilizoathiriwa na mafuriko hayo. Mbali na msongamano huo, manusura hao wanalani pia kuwa misaada wanayopewa kutotosha na kuwa na hofu kuwa inaibiwa. Bakireta bitenga, tuipe binapita bakileta chakula tuipe kinapita. Mara sasa wamekiweka mumastoke, sisi tunafariki na njaa hapa na watoto hatusaidie. Baadhi ya shule za msingi katika maeneo hayo ya kaskazini mwa jiji hazijafunguliwa mwezi mmoja baada ya janga hilo kutokea. Mwalimu huyu alilazimika kuhamia kwenye shule nyingine pamoja na wanafunzi wake. Vitao tunatumikisha vya wamwalimu, hakuna vitao vya wanafunzi hakuna, na sisi tena kutumikia fasi kwenye sio kwetu. Ni matatizo katika eneo jingine la viungani mwa jiji la Bdumura Aragatunguru, ambako mto ulifurika na kupitua nyumba za watu na wengine kufariki. Hofu bado imetanda miongoni mwa wakazi, mvua inaponyesha wanatoka nje ya nyumba, mioyo haijatulia. Mvua ikinyesha hatulali ndani, tunabakia tu inje, tuko tu wima tu, hatuna tu amani au taingia tena mnyumba, juu najua ile maji tukikuja tu inaposha tu kubomoa nyumba, inavewa na watu jo. Tunaomba serikali iji kwanza ikatengeneze kule mutoni ili ushike njia kusudi si tujenge tena nyumba zetu tukitumania kama asita bomoka tena wakilupa njia ndo tutalima na tunatumania kama mashamba yetu hata alibika tena. Mafuriko mengine yametokea katika eneo la Gatumba nje kidogo na mji mkuu wa Burundi Bujumbura, si mbali sana na mpaka wa Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mvua ilionyesha jana jioni nyumba 230 zimezuriwa na upepo mkali na nyingine kuporomoka kabisa. Watu zaidi ya elfu moja wameachwa bila makazi na watano kujeruhiwa. Idadi hiyo ya waathiriwa inaongeza idadi ya waathiriwa wengine wa mafuriko hayo yaliyotokea kaskazini mwa jiji tarehe tisa Februari, yaani ni mwezi mmoja na siku mbili baada ya janga hilo lilowaua watu 67. Kutokea Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kukumbusha kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio nchini Kenya, 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura, Burundi, Kaya FM kule Mombasa, bila kusahau Mlimani Radio Dar es Salaam na Raga FM kote DRC. Usisahau pia, msikilizaji, unaweza kujiunga nasi na kutuma maoni yako, kusikiliza vipindi vyetu kwenye mtandao wetu www voa swahilicom. Usisahau pia Facebook. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika makala ya wanawake leo, tunaelekea nchini Kenya ambako mke wa rais Uhuru Kenyatta, Bibi Margaret Kenyatta, amekimbia mbio za marathon mwishoni mwa wiki ili kuchanga fedha za kujenga zahanati za kutoa huduma kwa kina mama wajawazito kujifungulia. Mwenzangu Esther Gidhuiwat amezungumza na Amina Zuberi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya harakati hizo. Huyu mke wa rais saa hii ambaye tuko naye bi Margaret Kenyatta anastahili pongezi sana, kwa sababu si rahisi sana. Tumekuwa na wanawake ma, wa marais kadhaa nyuma, na hatukuona zaidi ambayo wameyafanya mambo kama. Lakini yeye yeah, anaonekana juhudi zake sana ziko kwa kuangalia jamii na hasa kwa upande wa kinamama. Kama hivyo ameshiriki katika hizo mbio za marathon kuhakikisha kwamba umepatikana pesa za kuanzisha miradi ya kinamama, afya ya kinamama tunaita reproductive health, kwa sababu mara nyingi sana kinamama wanapata shida za wazazi, kwa sababu ya kutokuwa na kliniki za kisawasawa, kutokuwa na vifaa vya kisawasawa katika kliniki zao, hasa wale ambao wako mashinani. Kwa hivyo tunasema, tunampongeza sana mke wetu wa rais kwa juhudi zake alizozifanya, lakini tatizo hili la kinamama kupata zahanati au hospitali za kujifungulia ni kubwa kiasi gani huko Kenya? Tatizo dadangu, ni sugu sana, kwa sababu huko mashinani, ukiwa mjini huwezi kuliona, lakini huko mashinani kuna shida. Saa nyingine mama anaumwa na uchungu anataka kuzaa, awekwe ndani ya gari ya mkokoteni, tunaita marukwama, apakiwe kwenye rukwama, kwa muda wa kilomita kadhaa, anatafuta hospitali mama mama akajifungue. Na mara nyingi utakuta mama kama yule hajafika hospitali amejifungua tayari. Nikitoa mfano hapa kwetu Coast, Mombasa, kuna sehemu kule tunaita feri kuvuka ng'ambo, upande ule hakuna kliniki kubwa ya kuzalia akina mama, ni viji kliniki vidogo vidogo. Mama akiumwa na uchungu, kuna sehemu inaitwa Shika Adabu, huko mbali atoke Shika Adabu aletwe avukishwe feri. Feri yenyewe ukifika ina masaa hausubiri, alafu ndo uletwe mjini. Utakuta saa ingine mama anaumwa na pengine ana, ana complications zaidi katika uchungu. Mara nyingi unakuta kina mama wanapoteza uhai. Kwa hivyo, hilo suala ni sugu sana, na kama tutapata hizo zahanati karibu karibu na sehemu za watu wanapoishi, litakuwa ni jambo la maana sana kwetu. Na je, yategemewa kwenye zahanati hizi kutakuwa pengine na hamasa za kuelimisha akinamama hawa? Kwa sababu takwimu zinaonyesha kwamba kina mama wengi hawana uelewa zaidi wa malezi, hivi kwamba watoto wengi wanafariki dunia wakiwa chini ya umri wa miaka mitano. Hilo lengo lipo kwamba kuwe na ushauri, yani tunaita zile pre na post, kuna zile clinic za pre natal, na clinic zile za post natal. Kwa hivyo, huo huo mpango huko wa zile pre natal, kabla mtu hajajifungua aweze kujua yale matatizo, na baada ya kujifungua pia ajue namna gani ataweza kumlia yule mtoto kwa ule muda ambao ni wahatari, wa hatari wa miaka hili ya kwanza amle vipi, amlishe am namna gani? Huo ushauri ni lazima utakuwepo na nakumbuka mimi zamani nikiwa mdogo sana, tukienda clinic na watu wengine ambao ni wazazi watu wazima, kulikuwa na vitabu, hata wanachapisha vitabu, mama vile akienda kupima anapewa kitabu cha kuonyesha namna ya ku namna ya kumlea mtoto namna, yani kulikuwa na vitu kama hivyo. Nafikiri pia tutamshauri bibi ya rais, kama kutarudishwa vitu kama hivyo viweze kuwasaidia kina mama katika uongozi huu wa Jubilee. Pia tumemwona mke wa naibu rais mm, William Ruto, pia naye na harakati zake katika kuweza kusaidia jamii mbio. Unaweza kutuelezea e, kwa mfano, mmojawapo ya mambo ambayo anayafanya kuinua hali e, ya kimaisha ya wanawake wa Kenya? Kwa hakika huyu pia mke wa naibu wa, wa rais naye ana, ana mbio zake ambazo wanajaribu kwenda. Na amejaribu sana kuleta kitu kinaitwa table banking. Table banking ni ile kuchanga pesa kina mama na kusave pesa ndogo ndogo za wale kina mama wa mashinani, waweze kujiwekea akiba zao pesa ndogo ndogo, kujiendeleza kimaisha. Kama utaweza kumwendeleza mama kwa miradi midogo midogo, yule mama, wana jukumu kubwa ndani ya nyumba. Mama ndio kama shina ndani ya nyumba. Mama ndio anasimamia watoto elimu, anasimamia mzee kazi zake. Kwa hivyo hilo ni jambo kubwa sana, pia naye tunampongeza kwa kuanzisha huu mradi wa table banking. Nastahili kuwapongeza na kuwaiga pia kufanya mifano kama hiyo na kuwasaidia kwa sababu wao wameanza na hawataweza kufanya Kenya nzima peke yao. Sasa ni sisi ambao tuko huku kando, tuko vitongojini, tuko mashinani, tuweze kuyapokea yale wanaoyafanya na sisi tuyasambaze kukamilisha ule mradi. Shauri wangu nilioshauri wenzangu kinamama viongozi ni kwamba tuwajibike, tunapopewa wadhifa wowote, tuhakikishe ule wadhifa tumeutumikia vilivyo, na tuweze kutoa mfano mwema, ili kesho tukisema tunataka uongozi, tusije tukaambiwa wanataka uongozi wakafanya nini? Kwa sababu kama hatujafanya lolote, hatu uwajibika hiyo itakuwa ni changamoto kwetu, kwa sababu kesho tukisimama tunataka viti, tutaambiwa hawa hawastahili kwa sababu hakuna tofauti yoyote wanaoleta ndani ya jamii. Kwa hivyo mimi ningewaomba kinamama wenzangu, tukipewa watu wowote, tuhakikishe kwamba tumewajibika. Huyo alikuwa ni Amina Zuberi, mchambuzi, akizungumza na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Estagdhuiwa atakusomea muktasari wa habari. Mkuu wa shirika la Interpol anasema kupotea kwa ndege ya abiria ya Malaysia hakuonekani kuhusiana na ugaidi. Rais wa Ukraine aliyeng'olewa madarakani Viktor Yanukovich amewalaumu wapinzani wake hivi leo kwa hatua ya Krimea ya kutaka kujitenga kutoka Ukraine na kusema bado yeye ni rais halali wa nchi hiyo na mkuu wa majeshi. Mkuu wa kamati ya upelelezi katika baraza la seneti la Marekani anasema idara ya kijasusi ya Marekani CIA ilifanya upekuzi wa makosa kwa mtandao wa kompyuta wa jopo ambalo linachunguza tuhuma za manyanyaso katika vituo vya kizuizi vya CIA na programu za mahojiano. Kiongozi wa wanafunzi amepigwa risasi na kuuawa nchini Venezuela katika wimbi la hivi karibuni la maandamano ya gasia ambayo yanataka kuiondoa madarakani serikali ya rais Nicolas Maduro. Meli ya Korea kaskazini ambayo ilijaza mafuta ghafi kinyume cha sheria katika bandari inayodhibitiwa na wanamgambo huko Libya imeondoka na imo kwenye maji ya kimataifa. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linasema mzozo wa miaka mitatu wa Siria umeathiri sana vijana na kwamba huu ndio mzozo wenye athari mbaya zaidi kwa watoto katika historia ya ukanda huo. Waasi wa Mao wameua takriban maafisa ishirini wa kikosi cha ulinzi katika shambulizi katikati mwa India. Waasi hao yaripotiwa walivizia walinzi hao wakiwa kwenye doria hivi leo Jumanne katika jimbo lilokumbwa na gasia la Shatsiga na hapa msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi hadi Jeriami kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari namini aste gi dho yot tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.