Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Abdu Shakur Abud. Tutakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Machi 11 mwaka 2014. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi leo tuna ripoti kuhusu taarifa zinasema kwamba Rwanda yapiga hatua kubwa za maendeleo kwenye sekta ya uchumi na teknolojia Tuangalie yale ambayo yanatukutanisha kuliko yale yanatutenganisha. Tuko katika mstari mmoja na Wanyarwanda wanafanya kazi kwa pamoja, na hata yale makundi ambayo yalikuwa yanakinzana, sasa hakuna anayemhisi mwingine vibaya. Na katika habari nyingine, tuna ripoti kuwa tume ya kimataifa ya uchunguzi inaondoka leo kwenda Jamhuri ya Afrika ya Kati kuchunguza kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, mpenzi msikilizaji lakini kwanza, jumuika nasi kwa habari za dunia zikisomwa na Abdu Shakur Abud. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mashambulio katika jimbo la magharibi la Sudan lenye mzozo wa muda mrefu Darfur yamewalazimisha zaidi ya watu 45 kukimbia kutoka makazi yao. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujarek anasema ghasia zimetokea katika wilaya ya kusini ya Darfur ya Um Gunya, ambako watu wengi wanakimbilia katika mji mkuu wa Nyala. Ripoti kutoka eneo hilo zinaeleza kwamba mashambulio yamefanywa na majeshi ya serikali ya Sudan, lakini hakuna habari huru kuthibitisha hizo. Msemaji wa wa Umoja Mataifa anasema ghasia pia zimezuka kaskazini mwa Darfur. Anasema ghasia katika mji wa Saraf Orma ni matokeo ya mapigano ya kabila na kuwalazimisha maelfu ya watu pia kukimbia makazi yao. Katibu mkuu Ban Ki-moon alieleza jana kwamba ana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa ghasia Darfur na kuhimiza pande zote kusitisha mara moja uhasama. Rusia imetuhumu wanaharakati wa mrengo wa kulia wenye siasa kali huko Ukrain na serikali ya Kiev inaoungwa mkono na nchi za magharibi kwa kuzusha mfarakano katika eneo la mashariki la Ukraine lenye watu wenyingi wenye kuzungumza Kirusi. Wakati huo huo majeshi ya Russia yakiendelea kuchukua udhibiti wa kambi za kijeshi za Ukraine katika peninsula hiyo inayogombaniwa ya Crimea. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi za nje ya Russia hiyo jana iliyokosoa kundi la siasa za mrengo wa kulia la Ukraine right sector, imeishutumu pia serikali ya nchi za magharibi kwa kupuuzi ghasia hizo. Taarifa hiyo iliyotolewa wakati wizara ya ulinzi ya Ukraine iliripoti kwamba kundi la watu wenye wa silaha waliovaa mavazi ya kijeshi wamezingira na kuchukua udhibiti wa kambi la jeshi la majini katika mji wa Cherno Moskoy, na hospitali ya kijeshi huko Simferopol. Maafisa wa mamlaka ya usafiri wa ndege wa Malaysia wanasema wamejipanga kupanua eneo la kutafuta ndege iliyotoweka Jumamosi la shirika ya ndege la Malaysia ikiwa na watu 239. Mkuu wa idara ya usafiri wa ndege anasema eneo la kutafuta ndege litapanuliwa hii leo baada ya kutafuta kwa siku kadhaa bila kupata dalili yote ya mahala ndege hiyo iliangukia. Meli kadhaa pamoja na ndege kutoka nchi mbalimbali zimekuwa zikitafuta katika eneo kubwa la kilomita tisini na mbili za mviringo katika bahari ya China ya Kusini. Kitandawili cha ndege hiyo kilizidi kupanuka na kutatanisha pale maafisa hapo jana kuthibitisha kwamba mafuta yaliyoonekana yakielea baharini hayakutoka kutoka ndege hiyo, na wa Vietnam kusema hawakuona mabaki yote ya ndege kinyume na walivyosema siku ya Jumapili. Serikali ya Israel imeonyesha hadharani silaha kutoka kwenye meli iliyokamatwa baharini ikieleza kwamba silaha hizo zilikuwa zinatoka Iran kupelekewa wanamgambo katika ukanda wa Gaza. Iran imekanusha tuhuma hizo. Mwandishi wetu Scott Bob ametuletea ripoti kutoka Jerusalem, inasomwa hapa na Mary. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alionyesha silaha hizo wakati wa mkutano na waandishi wa habari jana kwenye bandari ya Eilat kwenye bahari ya Sham, akiwa pamoja na maafisa wa vyeo vya juu wa ulinzi. Bwana Netanyahu alishutumu dunia kwa kukaa kimya wakati serikali ya Iran inatoa silaha kwa wanamgambo wa Gaza ambao wanatishia mamilioni ya Waisrael. Anasema wapo wengine ambao wangependelea mkutano huo wa waandishi wa habari usifanyike. Hawajisikii vizuri kuonyeshwa yale yanayotokea ndani ya Iran. Anasema wanapendelea waendelee kuwa na dhana kwamba Iran imebadili mwelekeo wake, lakini anasema ushahidi tunaonyesha hapa unadhihirisha hali tofauti kabisa. Israel ilitangaza kwamba silaha hizo ziligunduliwa wiki iliyopita baada ya kuingia katika meli iliyokuwa na bendera ya Panama katika bahari ya Sham. Serikali ilisambaza video ya wanajeshi wake wakipakua silaha kutoka kwenye makontena ndani ya meli hiyo. Inasema silaha zilifichwa chini ya magunia ya theruji. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa Libya wanasema majeshi ya serikali yamechukua udhibiti wa meli ya mafuta iliyokuwa imepakiza mafuta ghafi ambayo kundi la wanamgambo wanaotaka kujitenga walikuwa na nia ya kusafirisha wakikaidi amri ya serikali kuu ya Tripoli. Vyanzo vya kijeshi na kibiashara ya mafuta vimeeleza jana kwamba jeshi la majini la Libya lilizuia meli ilipokuwa inajaribu kuondoka kutoka bandari ya mashariki ya As Sidra na kuiongoza hadi bandari inayodhibitiwa na, na taifa la Libya. Msemaji wa waasi awali alikanusha kwamba wamepokonya udhibiti wa meli meli hiyo Morning Glory inasafiri kwa bendera ya Korea Kaskazini lakini hadi hivi sasa haijulikani wazi inamilikiwa na nani. Hiyo hiyo jana, bunge la Libya liliamrisha vikosi maalum kupelekwa katika muda wa wiki moja kukomboa bandari zote zinazoshikiliwa na waasi mashariki ya nchi hiyo. Imam wa Kituruki mwenye makazi Marekani na kugombana na serikali ya Uturuki amelinganisha kung'ang'ania madaraka kwa waziri mkuu Tayyip Erdogan kuwa sawa na utawala wa zamani wa kijeshi nchini humo na kuonya kwamba mageuzi ya kisiasa na kiuchumi yaliyofanyika mnamo muongo mmoja uliopita yako hatarini. Katika makala nadra ya kisiasa, Imam Fethullah Gulen mwenye makazi huko Pennsylvania ameeleza kwamba Erdogan amepoteza uaminifu wa huko nyumbani na kimataifa kwa sababu za hatua anazochukua kama vile kudhibiti uhuru wa mtandao, udhibiti mkubwa zaidi wa serikali kwa mahakama na kupatia madaraka zaidi idara za upelelezi. Wafuasi wa Gulen na msaada wake ulisaidia kumweka madarakani Erdogan na chama chake cha Kiislamu cha AK mnamo mwongo mmoja uliopita; lakini hivi sasa inaonekana kumetokea mgawanyiko mkubwa kati ya washirika hawa wawili wa zamani. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc rwanda imepiga hatua kubwa za maendeleo kwenye sekta ya uchumi na teknolojia miaka ishirini tangu kutokea mauaji mabaya ya halaiki na ingawa kilele cha maadhimisho hayo ni mwezi aprili tayari watu wa makabila mbalimbali wameridhiana na kuanza kuendeleza biashara zao kwa umoja Mwenzangu Stekidhuat amezungumza na mchumi Joram Sebatore anayeanza kwa kueleza jinsi umoja wa kitaifa unavyochangia kuinua uchumi wa nchi hiyo. Matatizo ya ukoo ilikuwa ni kama ni kisingizio lakini katika hali halisi ilikuwa ni matatizo ya kisiasa, utawala mbaya ndio ilipelekea kutokea kwa mauaji ya kimbali ambayo ilitokea mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Hapo katikati zimefanyika jitihada nyingi kutafuta maridhiano kati ya wananchi wenyewe. Hamani imemfanya kila mmoja awe huru kufanya shughuli zake kwa uhuru zaidi, eh, na kwa kushirikiana zaidi, kwa sababu sasa hivi eh, kinya rwanda tunasema tulewe ivyo dupa na kurushi ivyo dupa tuangalie yale ambayo yanatukutanisha kuliko yale yanatutenganisha. Tuko katika mstari mmoja na Wanyarwanda wanafanya kazi kwa pamoja, na hata yale makundi ambayo yalikuwa ya, yanakinzana sasa, hakuna anaye anayemhisi mwingine vibaya. Kiuchumi imekuwa ni mchango mkubwa sana. Sidhani kwamba unaweza ukapata maendeleo wakati huna amani. Huwezi ukafanya shughuli zako kwa amani zaidi ukiwa eh, kwa uwazi zaidi, imechangia sana jingine ni kwamba serikali imeweka na misingi bora, taasisi ambazo zinasimamia utendaji kazi, miundombinu na nasimamia uchumi wa nchi kwa ujumla. Na pia ukiweza kuangalia upande wa teknolojia, Rwanda imefikia wapi? Sehemu ambayo Rwanda imefika kwa upande wa teknolojia ni sehemu ambayo ni nzuri na imekuwa mbele sana kwa nchi nyingine za Kiafrika inazozijua mimi. ukiwa na taarifa ukazipata wakati ambao ni kwa haraka zaidi, ni mojawapo ya nyenzo ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. sasa kwa Rwanda kwa kweli, hicho kitu ni kama wameshaidhibiti hiyo hali. pia kuna wifi. Ukiwa na kompyuta yako kwenye mabasi ya abiria unaweza ukaingia kwenye mtandao na ukiendelea na shughuli zako kwenye internet. Ha, hiyo ni kweli kabisa, lakini kubwa zaidi ni kwamba sasa hivi kuna mradi wa serikali ambao ni wa kuwafundisha wananchi kwa ujumla wao namna ya matumizi ya kompyuta na kutumia mitandao kwa ajili ya maendeleo yao binafsi. Saa hizi kuna mabasi, tunasema ni madarasa yenye matairi, ni basi ambalo lina vifaa, wana kompyuta ndani, vifaa vyote ambavyo ni vya kufundishia matumizi ya kompyuta na mawasiliano. Kwa hiyo kila wilaya huwa wanazamu mabasi yanakwenda hayo ambayo ni, ni Mobile School of Technology Yanafika pale inafunguliwa, yani kisha paki inakuwa ni darasa tayari, watu wanaingia. Nafikiri wanaingia watu ishirini na tano ishirini na tano wanafundishwa program kutegemeana na kiwango walichofikia. Kuna wale wanaoanza kabisa kufungua kompyuta, lakini hawajui matumizi vizuri wa mtandao, ya mtandao, namna ya kufanya mikutano kwa kutumia mitandao e, imeshaanzishwa. Ni mradi ambao unaendelea, ni kuambia kwamba kiteknolojia, maisha ya kigari ni sawasawa na maisha ya kijijini kwa Rwanda yote. Ni mchumi Joran Sebatori akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikia matangazo ya vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Idadi ya watu waliouliwa wa wakati wa wiki tano za ghasia kati ya wapinzani na wafuasi wa serikali ya Rais Nicolas Maduro huko Venezuela imefikia 21 jana, kufuatia kuuliwa kwa mgeni wa kwanza raia wa Chile. Kifo cha Gisela Rubilar mwenye umri wa miaka 47 kilitokea magharibi ya mji wa Merdia alipovamiwa na kundi la vijana wa siasa kali za mrengo wa kulia alipokuwa anajaribu kuondoa vizuizi vya barabarani vilivyowekwa na makundi ya upinzani. Wanafunzi na makundi ya wanamgambo wamekuwa wakiweka vizuizi vya barabarani katika miji mbalimbali vya Venezuela na kupambana na vikosi vya usalama vikidai kujiuzulu kwa rais na kutaka suluhisho lipatikane kutokana na kuongezeka kwa uhalifu na matatizo ya kiuchumi nchini humo. Wiki iliyopita Rais Maduro alianzisha mkutano wa amani katika kiwango cha majimbo, lakini upinzani umekataa kushiriki ukidai ni lazima kuachiliwa huru kwanza waandamanaji waliokamatwa na serikali na serikali kuchukua hatua kadhaa kuweza kuanza mandu, mazungumzo na upinzani. Polisi nchini Nepal wamewakamata takriban raia tisa wa Tibet kama sehemu ya kuimarisha usalama kwa ajili ya kuadhimisha miaka hamsini na tano tangu kuanza uwasi wa Tibet dhidi ya utawala wa China. Maafisa wa usalama katika mji mkuu wa Katmandu wanasema wamewakamata watu watano waliokuwa wameandaa maandamano madogo nje ya ubalozi wa China. Wengine wane walipelekwa rumande katika maeneo mengine ya mji mkuu huo wa Nepal. Rais wa kundi la vijana la Tibet Pasang ameiambia Sauti ya Amerika kwamba polisi wa Nepal wameimarishwa ili kuzuia maandamano ya aina yeyote. Wa Tibet wanaoishi uhamishoni na wanaowasaidia walifanya maandamano na malalamiko katika miji mbalimbali ya dunia jana, ikiwa ni pamoja na mikutano mjini New York, New Delhi na London. Na hatimaye watafiti wanasema Wakati binadamu anapozungumza ndovu wa Afrika husikiliza kwa makini. Watafiti wanasema ndovu anaweza kutambua tofauti kati ya lugha zinazozungumzwa na binadamu, na wanaweza kusema ikiwa sauti ni ya mwanamme, mwanamke au kijana. Utafiti uliofanyika katika mbuga ya wanyama ya Amboseli huko Kenya, ambako mamia ya wa, mamia ndovu wanaishi miongoni mwa watu Watafiti walirekodi sauti ya mwanaume wa Masai, ambaye mara nyingi huwa wanaua ndovu kupambana na ng'ombe zao, na sauti ya Mkamba, na inaonekana ndovu aliweza kutambua tofauti hizo mbili. Na tukirejea katika habari za waandishi wetu, tume ya kimataifa ya uchunguzi inaondoka leo Jumanne kuelekea Jamhuri ya Afrika ya Kati kuanza uchunguzi kuhusu tuma za ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanywa na kundi la Seleka na wanamgambo wa dhidi ya Balaka katika nchi hiyo iliyokumbwa na ghasia. Mwandishi wetu Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva na Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Baada ya siku ya tatu katika mji mkuu Bangui, wanachama wa tume ya Umoja wa Mataifa itakwenda maeneo ya ndani ya jamhuri ya Afrika ya Kati. Katika kipindi cha wiki mbili zijazo, makamishna watachunguza kiwango na ukubwa wa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Wanasema watawahoji waathirika wa manyanyaso walioshuhudia uhalifu, viongozi wa kisiasa na kijiji, mtu yeyote anaweza kutoa mwanga kuhusu mauaji, ubakaji, kupotea kwa watu na manyanyaso mengine dhidi ya jamii za kiraia. Mwenyekiti wa tume Benard Acho Cho Muna ni wakili na mwanasheria katika mahakama kuu ya Cameroon hivi karibuni amerejea kutoka katika ziara yake ya Bangui na kusema kuna ukosefu mkubwa wa sheria na utaratibu nchini humo. When I was there The nilipokuwa huko wiki mbili zilizopita, kulikuwa na hisia kwamba hili lazima lisitishwe, na hivyo serikali ya muda inasitiza kwamba tunatakiwa tumalize hali hii ya watu kutohofia kushtakiwa, lakini hilo ni rahisi zaidi kusema kuliko kutenda. Tunachoweza kufanya ni kuhakikisha kwamba wale wote wanaovuka mstari mwekundu watawajibika kwa jumuiya ya kimataifa na watashtakiwa kama ikibidi. Kamishna Muna anasema tume itafuatilia kila njia ambayo inatia wasiwasi kote nchini humo. Lazima tuzione we kambi ambako zimehifadhi watu, tuzungumze na watu katika vijiji. Inabidi tuhisi vitisho wanavyokabiliana navyo. Inatubidi kupata hisia za kile ambacho wamekipitia ili kuweza kulishauri vyema Baraza la Usalama. Lazima tufahamu kinachoendelea. Katika miezi ya karibuni, maelfu ya Waislamu wamekimbia makazi yao magharibi mwa CAR, wakihofia mashambulizi kwa kiasi kikubwa yanayofanywa na wanamgambo wa kundi maarufu la Antibalaka. Muna anasema anaona kuna uwezekano mkubwa mauaji ya halaiki, na jumuiya ya kimataifa isisubiri mpaka mauaji ya halaiki yatendwe kabla ya kuchukua hatua. Tume itawasilisha ripoti ya awali ya ugunduzi wake kwa baraza la usalama mwezi Juni na kufuatiliwa na ripoti kamili ifikapo mwisho wa mwaka. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu kutoka kume kuu cha Afrika hapa Washington ni kwamba utafiti mpya nchini India umeonyesha kuwa watoto wanapata lishe bora kama mazao wanawezeshwa kwa elimu na kuweza kuzunguka zunguka kwa urahisi. Mwandishi wa Sauti ya America Jessica Berman anaripoti kutoka Washington kwamba watafiti waligundua kwamba kushiriki katika mpango wa mafunzo ya ufundi stadi kuna kunawawezesha wanawake nyumbani ikisababisha kwa kiwango kikubwa kwa watoto wao kula wali na baadhi bidhaa zinazotokana na maziwa Meri. Basi, hayo ni matokeo mazuri ya kuvutia. Haujakosea, Shakuru, kwani mpango wa mafunzo ya ufundi stadi unaofanyika kusini mwa India unaojulikana kama mahila samakia, unakusanya makundi ya wanawake pamoja kuunda mitandao ya kusaidiana ya vijiji. Utafiti wa wataalamu kutoka chuo kikuu cha Illinois ulichunguza matokeo yake katika majukumu ya wanawake na uwezeshaji ndani ya nyumba zao. Mchumi Kathy Bailis kutoka chuo cha wateja wa kilimo na sayansi ya mazingira aliongoza utafiti huo. Kabla ya kujiunga na makundi ya rika zao, Bailis alisema wanawake hawakuwa wana ujuzi zaidi ya wanawake watano nje ya familia zao. Wengi walichukulia wana nafasi ndogo ya kusema katika kusimamia rasilimali ndani ya nyumba zao. Hiyo ni kwa mujibu wa bylaws kama ilivyoelezwa kutokana na matamshi yao. Before I was in the peer group, I didn't know I could stand up to my husband. Uh, I didn't know I could work outside the home or work outside the farm Anasema kabla sijajiunga na kundi la wenzangu, sikujua kama naweza kukubaliana na mume wangu. Sikujua kwamba ninaweza kufanya kazi nje ya nyumba yangu au kufanya kazi nje ya shamba. Sikujua wanawake ni madaktari na mawakili na kadhalika. Watafiti wanasema asilimia arobaini ya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano nchini India wanataabika kutokana na utapia mlo. Lakini Bailis anasema kushiriki katika makundi ya rika zao yaliyopangwa kufundisha wanawake katika vitendea kazi kumewapelekea kuwapa watoto wao chakula chenye lishe bora. Watafiti wamethibitisha kwamba vijana wadogo wanaanza kula vizuri kutokana kutembelea nyumba za washiriki wenye mabakuli ya ukubwa tofauti tofauti anasema, na badala ya kujaribu kuwauliza watu kukumbuka idadi halisi ya vikombe au vyombo vingine walivyowalishia watoto wao, tulikwenda na kuuliza, ni kiasi gani cha mabakuli haya watoto wenu wanalishwa wali na dengu na vyakula vingine vya kawaida? Pia tuliuliza kuhusu mayai. Kwa hakika ni wasichana ndio walioanza kula chakula zaidi, Bailis anasema. Wanawake walianza kukabiliana na wanaume zao ambao wanajulikana wanawanyanyasa kimwili wake zao, wakiwatishia kwamba watawatangaza hadharani kama wasipoacha. Utafuti huo ni mojawapo ya kwanza kuonyesha matokeo chanya ya Mahila Samakia katika kuwezesha wanawake tangu ulipoanzishwa na serikali kuu ya India mwaka 1995. Naam, msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, hapa Washington DC. Abdu Shakur anakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mashambulio katika jimbo la magharibi mwa Sudan lenye mzozo wa muda mrefu Darfur yamewalazimisha zaidi ya watu 45 kukimbia kutoka makazi yao. Katibu mkuu Ban Kimun ameeleza jana kwamba ana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa ghasia huko Darfur na kuhimiza pande zote mbili kusitisha mara moja uhasama. Rusia imetuhumu wanaharakati wa mrengo wa kulia wenye siasa kali huko Ukraine na serikali ya Kiev inaungwa mkono na nchi za Magharibi kwa kuzusha mfarakano katika eneo la mashariki la Ukraine lenye watu wengi wanaozungumza Kirusi. Wakati huo wa majeshi ya Russia yakiendelea ya kuchukua udhibiti wa kambi za kijeshi za Ukraine katika peninsula ya Crimea. Maafisa wa mamlaka ya usafiri wa ndege wa Malaysia wanasema wanajipanga kupanua eneo la kutafuta ndege iliyotoweka Jumamosi la shirika ya ndege la Malaysia ikiwa na watu 239. Mkuu wa idara ya usafiri wa ndege anasema leo eneo la kutafuta ndege inapanuliwa baada ya kutafuta kwa siku kadhaa bila kupata dalili yoyote katika bahari ya South China. Nam msikilizaji, na sasa basi, kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tunakusomea tahariri ya Sauti Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Baadhi ya maeneo duniani nya harakati nyingi za safari za meli ni kwenye eneo la kaskazini magharibi la pwani ya Arabian Sea, ambalo ni kutoka kwenye pembe ya Afrika hadi pale linapopungua upana kuelekea kwenye ghuba ya Aden tangu awamu ya pili ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipoanza Somalia mwaka 2005 eneo hili limeona harakati nyingi za maharamia. Mwaka 2008 pekee maharamia walifanya mashambulizi 111 kwenye meli ambapo 42 yalifanikiwa. Meli hizo na mabaharia wake zilitekwa nyara na zilishikiliwa ili zilipiwe fidia. Maharamia waliongeza mashambulizi yao mwaka 2009 Kiwango cha mashambulizi kiliongezeka mara kumi Januari na Februari ya mwaka huo ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka elfu mbili na nane. Wakitaka kusimamisha utekaji huo, jumuiya ya kimataifa ilianzisha mwezi Januari kundi la kufuatilia uharamia kwenye pwani ya pembe ya Afrika. Kundi hili mchanganyiko linajumuisha nchi kadhaa, taasisi za kimataifa na zisizo za kiserikali, kuratibu juhudi zao za kukabiliana na uharamia katika pembe ya Afrika. Tangu wakati huo Kundi hilo la Contact Group limekuwa na kukua muungano muhimu wa mataifa 80 na taasisi, ikiwa ni pamoja na washikadau wote, wizara mbalimbali -mbali, taasisi zisizo za kiserikali na za kimataifa, na idara nyingi za mambo ya baharini, na wawakilishi wa taasisi za kiraia, alisema Dana Hopkins, mratibu wa wizara ya mambo ya nje wa kupambana na ugaidi na usalama wa baharini. Idadi hiyo inajieleza yenyewe. Hakuna utekaji uharamia uliofanyika kwenye pwani ya Somalia tangu Mei 10 mwaka 2012. Katika kipindi cha zaidi ya miezi 20, hiki ni kiwango kidogo cha majaribio utekaji nyara katika muda wa miaka 6 na tangu kushika kasi kwa mzozo huo mwaka 2011. Haya mabadiliko makubwa ya matukio si tu kutokana na juhudi ya kimataifa ya kupambana na uharamia na kuvuruga mashambulizi ya kiharamia, lakini pia kwa sababu meli za kibiashara zinasaidia kwa kujilinda zenyewe ikiwa ni pamoja na kutumia walinzi binafsi wenye silaha Hata hivyo, ingawa hali imeboreka kupita katika eneo hilo bado ni hatari. Kundi hilo linaendelea kuzuia mashambulizi ya kiharamia baharini, lakini pia linafanya kazi ya kudumaza uungaji mkono kutoka kwa maharamia walio ufukweni na kufanya kazi na serikali ya Somalia ili kutoa kazi mbadala kwa wale wanaotamani kuwa maharamia. Hii ni juhudi ya kimataifa ya kuafikisha mbele ya sheria idadi ndogo ya wasimamizi ambao wanaifanya hii biashara dhalimu, alisema Dana Hopkins. Hali halisi kwenye pwani ya Somalia bado haijabadilika, na kama tukijisahau uharamia utarudi. <mulikimu> Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Mery Mgawe, nashirikiana naye hapa studio Abdu Shakur Abud, mwelekezo wa matangazo alikuwa Idaisaa. Sote kwa pamoja tunasema asubuhi njema kutoka Washington.