Katika makala ya wanawake leo, tunaelekea nchini Kenya, ambako mke wa rais Uhuru Kenyatta, bibi Margaret Kenyatta, amekimbia mbio za marathon mwishoni mwa wiki ili kuchanga fedha za kujenga zahanati za kutoa huduma kwa kinamama wajawazito kujifungulia. Mwenzangu Esther Gidhuyuwat amezungumza na Amina Zuberi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo, na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya harakati hizo. Huyu mke wa rais saa hii ambaye tuko naye Bi Margaret Kenyatta anastahili pongezi sana, kwa sababu si rahisi sana. Tumekuwa na wanawake wa marais kadhaa nyuma, na hatukuona zaidi ambayo wameyafanya mambo kama, lakini yeye yeah, anaonekana juhudi zake sana ziko kwa kuangalia jamii, na hasa kwa upande wa kinamama. Kama hivyo, ameshiriki katika hizo mbio za marathon, kuhakikisha kwamba umepatikana pesa za kuanzisha miradi ya kinamama, afya ya kinamama, tunaita reproductive health, kwa sababu mara nyingi sana kinamama wanapata shida za mazazi, kwa sababu ya kutokuwa na kliniki za kisawasawa, kutokuwa na vifaa katika kliniki zao hasa wale ambao wako mashinani. Kwa hivyo tunasema tunampongeza sana mke wetu wa rais kwa juhudi zake alizozifanya, lakini tatizo hili la kinamama kupata zahanati au hospitali za kujifungulia ni kubwa kiasi gani huko Kenya? Tatizo dadangu, ni sugu sana, kwa sababu huko mashinani, ukiwa mjini huwezi kuliona, lakini huko mashinani kuna shida. Saa nyingine mama anaumwa na uchungu, anataka kuzaa, awekwe ndani ya gari ya mkokoteni, tunaita marukwama, apakiwe kwenye rukwama, kwa muda wa kilomita kadhaa, anatafuta hospitali mama kajifungue, na mara nyingi utakuta mama kama yule hajafika hospitali amejifungua tayari. Nikitoa mfano hapa kwetu Coast, Mombasa, kuna sehemu kule tunaita ferry, kuvuka ng'ambo. Upande ule hakuna kliniki kubwa ya kuzalia ya akina mama, ni viji kliniki vidogo vidogo. Mama akiumwa na uchungu, kuna sehemu inaitwa Shika Adabu huko mbali, atoke Shikaadabu aletwe, avukishwe ferry. Ferry yenyewe ukifika, ina masaa usubiri, alafu ndiyo uletwe mgini. Utakuta saa ingine mama anaumwa na pengine ana, ana complication zaidi katika uchungu. Mara nyingi unakuta akina mama kama wanapoteza uhai, kwa hivyo hilo suala ni sugu sana, na kama tutapata hizo zahanati karibu karibu na sehemu za watu wanapoishi itakuwa ni jambo la maana sana kwetu. Na je, yategemewa kwenye zahanati hizi kutakuwa pengine na hamasa za kuelimisha akinamama hawa? kwa sababu takwimu zinaonyesha kwamba kina mama wengi hawana uelewa zaidi wa malezi, hivi kwamba watoto wengi wanafariki dunia wakiwa chini ya umri wa miaka mitano. Hilo lengo lipo kwamba kuwe na ushauri, yani tunaita zile pre na post kuna zile clinic za prenatal na clinic zile za postnatal. Kwa hivyo huo huo mpango huko wa zile prenatal, kabla mtu hajajifungua aweze kujua yale matatizo, na baada ya kujifungua pia ajue namna gani ataweza kumlea yule mtoto kwa ule muda ambao ni wa hatari wa miaka ile ya kwanza, amlee vipi, amlishe namna gani, huo ushauri ni lazima utakuwepo na nakumbuka mimi zamani nikiwa mdogo sana, kikienda klinik na watu wengine ambao ni wazazi watu wazima, kulikuwa na vitabu, hata wanachapisha vitabu. Mama vile akienda kupima anapewa kitabu cha kuonyesha namna ya kubreastfeed, namna ya kumlea mtoto, namna yani, kulikuwa na vitu kama hivyo. Nafikiri pia tutamshauri bibi ya rais kama kutarudishwa vitu kama hivyo viweze kuwasaidia kina mama katika uongozi huu wa Jubilii. Pia tumemwona mke wa naibu rais William Ruto pia naye na harakati zake katika kuweza kusaidia jamii Mio. Unaweza kutuelezea kwa mfano mojawapo ya mambo ambayo anayofanya kuinua hali Mio. ya kimaisha ya wanawake wa Kenya? Kwa hakika huyu pia mke wa naibu wa raisi naye ana, ana mbio zake ambazo wanajaribu kwenda na amejaribu sana kuleta kitu kinaitwa table banking. Table banking ni ile ku kuchanga pesa kina mama na kusave pesa ndogo ndogo za wale kina mama wa mashinani waweze kujiwekea akiba zao pesa ndogo ndogo, kujiendeleza kimaisha. Kama utaweza kumwendeleza mama kwa miradi midogo midogo, yule mama, wana jukumu kubwa ndani ya nyumba. Mama ndio kama shina ndani ya nyumba. Mama ndio anasimamia watoto, elimu, anasimamia mzee, kazi zake. Kwa hivyo hilo ni jambo kubwa sana. Pia naye tunampongeza kwa kuanzisha huu mradi wa table banking. Tunastahili kuwapongeza na kuwaiga pia, kufanya mifano kama hiyo na kuwasaidia kwa sababu wao wameanza na hawataweza kufanya Kenya nzima peke yao. Sasa ni sisi ambao tuko huku kando, tuko vitongojini, tuko mashinani, tuweze kuyapokea yale wanaoyafanya na sisi tuyasambaze kukamilisha ule mradi. Shauri wangu nilioshauri wenzangu, kina mama viongozi, ni kwamba tuwajibike, tunapopewa wadhifa wowote, tuhakikishe ule wadhifa tumeutumikia vilivyo, na tuweze kutoa mfano mwema, ili kesho Tukisema tunataka uongozi tusije tukaambiwa wanataka uongozi wakafanya nini? Kwa sababu kama hatujafanya lolote, hatukuwajibika, hiyo itakuwa ni changamoto kwetu kwa so sababu kesho tukisimama tunataka viti, tutaambiwa hawa hawastahili, kwa sababu hakuna tofauti yoyote wanaoleta ndani ya jamii. Kwa hivyo mimi ningewaomba kinamama wenzangu, tukipewa watu wowote, tuhakikishe kwamba tumewajibika.