Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano Machi 12 mwaka 2014, ambapo pia tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na masafa mafupi katika mita band 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo tunakuletea. taarifa juu ya mgomo wafanya wa wafanyakazi wa vyuo vikuu nchini Kenya. Je, wafanyakazi hao wanaeleza nani wa kumlaumu? Sisi kama wafanyi kazi nafikiria hatuwezi kulaumiwa na, kula na upande wowote pale tunapogoma, maanake hatuna silaha nyingine ya kutetea masilahi yetu. Sisi hatuna ugomvi na, na wanafunzi; ugomvi wetu ni kati yetu na waajiri wetu. Na katika habari nyingine, bunge maalum la katiba nchini Tanzania limepata mwenyekiti wa kudumu huku ikiweka bayana baadhi ya vipengele vitakavyokuwemo katika katiba hiyo inayoandaliwa. Itahakikisha serikali yoyote inayokuja kwa vyovyote inavyofanya itatunga sheria ambazo zitatoa matumaini na kutunza kanuni ambazo zitaondoaondoa ule ubovu tunaona hivi sasa katika serikali. Kwa habari hizo na nyingine kemkem, msikilizaji kem, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Viongozi wa Afrika ya Mashariki watakutana huko Ethiopia kesho Alhamisi ili kuzungumzia madaraka na ukubwa wa jeshi la ulinzi litakalopelekwa Sudani Kusini. Wakuu wa nchi za IGAD, kundi la kiserikali la maendeleo ya ukanda wa Afrika ya Mashariki, ambao wamekuwa wakisimamia mazungumzo kati ya pande mbili za Sudani Kusini zinazopingana, kwa sasa wanaangalia juu ya swala la kupeleka majeshi Nchi nyingine ambazo zimesema ziko tayari kupeleka majeshi sudani kusini ni pamoja na Ethiopia, Kenya na Jibuti. Kuwepo kwa majeshi ya Uganda nchini humo tangu mwanzoni mwa mzozo huo kumepelekea ukosoaji kutoka upande wa upinzani na jumuiya ya kimataifa kwamba wanaweka kipingamizi kwa suluhisho la amani, kwa hiyo majeshi ya Uganda yataondolewa taratibu. Malaysia imeongeza eneo la kusaka ndege iliyopotea ikiwa na abiria mia mbili na thelathini na tisa lakini zaidi wanasema ni utafutaji badala ya uokoaji waziri wa usafirishaji wa malaysia hishamudin hussein amesema hii leo jumatano meli na ndege kutoka nchi kumi na mbili hivi sasa zinatafuta katika eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba elfu tisini wakitafuta ndege aina ya boeing 777 ambayo ilipotea kwa waongoza ndege mapema jumaa mosi Alisema siku ya tano ya utafutaji italenga eneo la Malaka na huko South China Sea, lakini kwa sasa pia inaongezeka kwenda umbali zaidi kaskazini magharibi kwenye maji karibu na Andaman, India na visiwa vya Nikobar. Na mashirika ya kiraia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanasema Rwanda imerundika majeshi yake kwenye mpaka na katika eneo la Nyiragongo Kivu Kaskazini, na hivyo kuatia wasiwasi wakazi wa huko. Mwandishi wetu Austeri Malivika amezungumza na Mambo Kawaya, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo, ambaye anaanza kwa kueleza kuhusu kuwepo kwa wanajeshi wa Rwanda eneo hilo la mpakani. Oh, ya, ya kweli kabisa, hiyo ni uhakikisho sababu majeshi ya Rwanda imekuwa imevamia tayari, eh, ardhi ya Kongo zaidi sana ni ndani ya uh, jiji kimoja ambayo kinaitwa Murambi na Nyamutegera. Um, kumekuwa kabisa uwingi uwingi wa majeshi ya kuya Rwanda, lakini paka saa hii ingaliki sehemu za Rwanda ile wanakuwa na nia mbaya ya kusema eti au wako tayari kuvuka ngambo kuingia ndani ya Kongo, hata kuja kusubiri uh, wale wauni wa FDLR ndani ya ardhi ya Kongo. Raia katika maeneo hayo wamekumbwa na hali ya wasiwasi kuona kwamba hata jeshi la Rwanda limevuka mipaka yake, kabisa imerundika majeshi mengi sana, hata vifaa vya vita kama vile masilaha nzito nzito, silaha kubwa kubwa zinakuwa tayari zimepangwa hapa. Bila waza, ukafika mwenyewe utajionea hata mlima wa heu inakuwa tayari kabisa na majeshi wengi sana na ni hali ambayo isiyokuwa ya kawaida kwenye mpaka na Kongo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anakutana hii leo na waziri mkuu wa muda wa Ukraine huko White House, wakati mzozo kati ya Rusia na nchi za magharibi ukiendelea juu ya eneo la Ukraine la Crimea. Huu ni mkutano wa kwanza kati ya rais Obama na waziri mkuu wa muda Arseni Yasenyuk, ambao una maana ya kuonyesha uungaji mkono wa Marekani kwa serikali mpya na watu wa Ukraine. Kama sehemu ya mazungumzo, Bwana Yasenyuk na rais Obama watazungumzia msaada wa kifedha kwa Ukraine. Marekani tayari imeahidi dola bilioni moja za msaada. Ziara ya waziri mkuu wa muda wa Ukraine inakuja wakati Krimea, ambayo ina raia wengi wa Rusia, inajitayarisha kwa kura ya maoni Jumapili kuhusu kujiunga na Rusia. Wanaharakati wa upinzani wamesema wanamgambo wa Kiislamu na wafuasi wao wameua watu wapatao ishirini na watano katika kijiji kimoja kaskazini mwa Siria karibu na mpaka wa Uturuki. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights liliambia Sauti Amerika kwamba wanamgambo kutoka Islamic State of Iraq na Levant wameua wapiganaji 14 kutoka makundi ya wa wapinzani, watu wapatao tisa, wazee wa kijiji na watoto wawili. Kundi hilo la Observatory limesema wanakijiji wengine wapatao tisa hawajulikani walipo na wanashuku kuwa wameuawa. Inaripotiwa kuwa mauaji hayo yalitokea Jumanne katika kijiji cha Shuyuk kilicho kilomita 100 kaskazini mashariki mwa Aleppo. Polisi wa Hong Kong wanasema watu tisa wamekamatwa kutokana na mashambulizi mabaya dhidi ya mhariri wa zamani wa gazeti nchini humo. Mhariri huyo Kevin Lau alipata majeraha makubwa usoni na miguuni baada ya kushambuliwa kwa shoka mwezi uliopita na mtu mmoja. Kamanda wa polisi alisema hii leo Jumatano kwamba maafisa a upande wa bara wa nchi wamekamata watu wawili wakati polisi wa Hong Kong wamekamata watu wengine saba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito katika matangazo yetu usiku wa leo ni huko nchini Kenya. Wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu vya kitaifa nchini humo leo wameanza mgomo wa madai ya nyongeza ya mishahara, kinyume na maagizo ya mahakama kuu nchini humo ikiwataka kusitisha mgomo huo. Mwandishi wetu Mwangi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Wanafunzi wa vyuo vikuu vya kitaifa hapa nchini Kenya leo wameshindwa kufika darasani kufuatia mgomo wa vyuo vikuu vya kitaifa kote nchini Kenya. Wafanyakazi wote na wahadhiri wa vyuo vikuu wameapa kuendelea na mgomo huo hadi kutekelezwa kwa madai yao. Wanasema watakubali kusitisha mgomo huo licha agizo la mahakama la kuwataka kuondoa mgomo huo na kurudi darasani. Pia wanafunzi wa vyuo vikuu wanasema wanajiunga na mgomo huo ili kushinikiza serikali walipo wahadhiri nyongeza hii ya mishahara. Wanafunzi wameapa kuunga mkono wahadhiri wa vyuo vikuu licha mitihani itakaofanyika mapema mwezi ujao. Baadhi ya vyuo vikuu vya kitaifa vinavyoshiriki kwenye mgomo huo ni chuo kikuu cha Nairobi, Egerton, JKUAT na chuo kikuu cha Moi. Wanasema wamenyanyaswa na serikali kwa muda mrefu na sasa wanahitaji haki yao. Haiwezekani namna hii kwamba watu wengine watakuwa Wakenya sana na sisi wengine walala hoi kwenye shamba hili, tupene haki zetu, ndugu zangu. Nataka pesa zao. Tumeonyesha wazi kwamba mabwana hao wamebadilisha hali ya pesa za umma. Sheria zipo kwa mtu yoyote ambaye anafanya ubadhirifu wa mali ya umma, ni lazima serikali ichukulie mabwana hawa hatua. Wanadai malipo ya karibu shilingi bilioni nane zilizosalia kwenye makubaliano yaliyofikiwa na serikali miaka miwili iliyopita. Lakini mgomo huu wa wahadhiri wa vyuo vikuu unafanyika wakati serikali inajaribu kupunguza mzigo wa mishahara kwa wafanyakazi wa umma. Hata hivyo katibu mkuu wa chama cha uhadhiri wa vyuo vikuu Bwana Edebe anasema malipo anayodai yalikuwa yamekubaliwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Hizi pesa tunayozungumzia takane, e, e, ijulikane wazi wazi kwamba sio kutaka nyongeza ya mshahara. Sasa so hivi hizi shilingi bilioni saba nukta nane zilitolewa na serikali mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, lakini kwa sababu serikali yaikuwa na hizo pesa zote, ikasema itatulipa kwa awamu mbili awamu ya kwanza mwezi wa kumi mbili, mbili, mwaka wa elfu mbili kumi na mbili awamu ya tatu mwezi wa tisa mwaka jana. Lakini sasa hawa wakubwa wetu hawakuzilipa hizi senti zote, kawa wameficha zingine ambazo tumefichua sasa hivi bilioni mbili nukta moja wamekubali, walikuwa wamezificha hizo pesa. Sasa si ndio tunachanga ni nini? Sasa wamekuwa kama ni wale E, watu ambao wanania wana wana mbaya labda ni corruption. Kenya hii unajua corruption ndio hivyo. Kwa hivi sasa wahadhiri wa vyuo vikuu wanahitajika kufika mahakamani kueleza ni kwa nini wamekataa kutii agizo la mahakama la kuondoa mgomo huo. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Wakati wahuo mwenzangu Esther Githuiwat amezungumza na Profesa Geoffrey Kitula King'ei mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kenyatta na kwanza akamuuliza chanzo cha ugomvi wao. Mjumbe huyo wa rais Obama amekuja Rwanda siku chache baada ya nchi za Rwanda na Afrika Kusini kuingia kwenye mgogoro baridi ambao ulipelekea nchi hizo kuwatimua wanadiplomasia wa kila upande kwenye balozi zao mjini Pretoria na Kigali. Rusi Fenegold amesema Marekani inautazama mgogoro huo kwa jicho la karibu, na kwamba nchi mbili hazina budi kuhutatua kwa njia za kidiplomasia. Tunaguswa na sintofahamu baina ya nchi mbili, kuna mzozo wa kidiplomasia baina yao. Tunasubiri uchunguzi wa chanzo cha tatizo, na msikilizaji, tunaomba radhi kwa taarifa hiyo iliyokwenda hewani ni kuhusiana na mzozo wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Afrika Kusini. Na hivi sasa basi, tunaelekea tena huko nchini Kenya kupata maoni ya Profesa Geoffrey Kitula Kingei, mhadhiri wa chuo kikuu cha Kenyatta, na ambaye anaanza kuelezea chanzo cha ugomvi wa mgomo wao. Ugomvi wetu unatokana na madai yetu kuwa katika miaka miwili iliyopita, kuna makubaliano yanaitwa CBA Collective Bargaining Agreement, unayajua, ambayo mwajiri na mwajiriwa hufanya katika chama kinachotetea maslahi ya waajiri na kile cha waajiriwa. Walikutana na wakakubaliana kwamba tutapata nyongeza ya malipo asilimia thelathini na tatu katika malipo ya mshahara na asilimia kumi na nne kwa malipo ya nyumba. Hiyo ilikuwa miaka na kitita kilichotolewa na zina kuu ya serikali kilikuwa ni shilingi saba nukta nane bilioni pesa za Kenya na kilikuwa kilipwe katika awamu mbili. Awamu ya kwanza iwe ni shilingi tatu nukta tisa bilioni alafu awamu ya pili ikawa ni hivyo hivyo. Haya yote hayakuwa mambo ya maslahi ya, ya, ya wahadhiri, yalikuwa ni wafanyikazi wa vyuo vikuu vya umma. Hii ina maana ya wahadhiri wakitetewa na chama chao cha UASU na chama cha KUSU, ugomvi huko sasa baina ya vyama hivyo viwili na wasimamizi wa vyuo vikuu. Sisi hatuna ugomvi na serikali, maanake serikali ishaatimiza ha litoa kitita eh, wamesha kubali kwamba walipewa lakini hawakulipa kamili. Lakini profesa, mahakama inasema mgomo wenu si halali, kwamba ilijaribu kuwafikia lakini hamkuweza kufikika, kwa hivyo imebidi kutumia vyombo vya habari kuwafikia. Wewe ulikuwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha umma? Ndio, hakuna mgomo ambao umetangazwa kwamba ni halali Kenya, hakuna na hii court order au ile agizo la mahakama lilotoka limetushangaza, kwa sababu tumeliona leo kwenye magazeti jana kutwa tuko chuoni, tuko kazini, hatukuona agizo lolote la, la mahakama. Sasa kuja asubuhi ndio tumeona imebandikwa kwenye mlango wa chuo. Lakini mahakama hii kusema mgomo si halali au ni haramu, lakini imeomba eh, ine, tusitishe mgomo ili tutoe nafasi ya mashauriano. Kwa hiyo, profesa, kufikia sasa jioni ya leo mmeamua nini? Kuendelea na mgomo au mtaweza kufanya majadiliano? Lakini, kuna maswala masuala yaliyokuwa yanazungumziwa mahakama hatujui kama matokeo yake yamekuwa vipi, maanake bado mapema, hatujapata ripoti kutoka mahakamani. Lakini athari za mgomo huu pia zinaonekana kote kote, upande wenu, upande wa wanafunzi, upande wa wazazi. Hapo una maoni gani? Ni jambo la kuhuzunisha, lakini hatujui tumlaumu nani, kwa sababu wizara au serikali imejaribu kuingilia kati, waajiri ama wasimamizi wa vyuo vikuu wamejaribu kufanya mashauri na vyama vya wafanyikazi, lakini hakuna lolo lolote ambalo limefikiwa la maana. Kwa hivyo sisi kama wafanyi kazi, nafikiria hatuwezi kulaumiwa na upande wowote pale tunapogoma, maanake hatuna silaha nyingine ya kutetea masilahi yetu. Sisi hatuna ugomvi na wanafunzi, ugomvi wetu ni kati yetu na waajiri wetu. Wanafunzi wao wenyewe wanapotaka kutetea masilahi yao, wanagoma na wanatutatiza, na tunafunga vyuo, na tunaporudi inabidi sisi tufanye kazi maradufu ili kuweza kufidia wakati ambao umepotea katika migomo. Ni Profesa Geoffrey Kitula King'ei wa chuo kikuu cha Kenyatta akizungumza na Sauti ya Amerika. Angalia mtandao wa VOA fasta, ingia mvoa swahili com, mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA swahili kwenye simu yako, weka opera mini mobile sasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jengo namba 330 mtaa wa Independence Avenue Southwest, Washington DC 20237. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mtaalamu wa uchunguzi wa kisayansi katika masuala ya jinai kutoka polisi wa Afrika ya Kusini ametoa ushahidi kwamba kuna uwezekano Oscar Pistorius alikuwa hajavaa miguu yake ya bandia wakati alipotumia gongo kuvunja mlango ambao ndiyo alimokuwa mchumba wake aliyemshambulia kwa risasi. Mlango huo uliwekwa mahakamani hii leo Jumatano kama kielelezo, wakati Johannes Vermeulen alivyoeleza ni jinsi gani alama katika gongo hilo, aina inayotumiwa katika mchezo wa cricket, lilivyowiana na shimo moja dogo na kubwa katika mlango huo. Ushahidi huo ulikuwa unatumia kuonyesha kuwa Pistorius hakuwa amevaa miguu yake ya bandia wakati huo. Katika maelezo yake ya awali Pistorius alisema kuwa alikuwa amevaa miguu yake kabla ya kupiga mlango huo kwa gongo. Mtu mmoja hapa Marekani ametolewa gerezani baada ya kukaa jela karibu miaka thelathini baada ya kukutwa na hatia ya mauaji kwa makosa. Glenford, mfungwa aliyekaa muda mrefu kuliko wote akisubiri kunyongwa, aliachiwa huru baada ya ushahidi mpya kuonyesha kwamba hana hatia ya kuua iliyosababisha kufungwa jela. Jaji mmoja katika mji wa Shreveport, Louisiana, alitoa amri ya kuachiwa huru Ford mwenye umri wa miaka 64 baada ya waendesha mashitaka kuomba mahakama kuweka pembeni hukumu ya mauaji ya kukusudia na hukumu ya kifo. Ford mmarekani mweusi alihukumiwa na baraza la mahakama la wazungu wa tupu mwaka 1983 kwa mauaji ya sonara mmoja katika mji wa Shreveport. Korea Kusini na Japan zimefanya mazungumzo ya manaibu waziri hii leo huko Seoul ili kuzungumzia uboreshaji wa mahusiano yaliyo na mvutano kati ya nchi hizo. Mkutano huo kati ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Japan Akitaka Saiki na mwenzake wa Korea Kusini Cho Tayong ni mazungumzo ya hali ya juu ya kidiplomasia kati ya nchi hizo katika miezi kadhaa. Mahusiano kati ya nchi hizo mbili zenye nguvu barani Asia yalizorota kwa kile Saul inachodai kuwa ni kuto kuomba msamaha kwa Tokyo kwa historia ya ubeberu wao wa siku za nyuma. Mahusiano pia yamezorota kwa sababu ya mzozo wa mipaka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Tanzania. Hatimaye bunge maalum la katiba nchini humo limepata mwenyekiti wa kudumu wa kuongoza majadiliano ya kuelekea kupata katiba mpya nchini Tanzania baada ya malumbano ya takriban wiki tatu ya kupata kanuni za kuliongoza bunge hilo. Huyu hapa mwandishi wetu Dina Chahali na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Katika uchaguzi huo uliofanyika jioni hii mjini Dodoma, wajumbe wa bunge maalum la katiba wamemchagua bwana Samuel Sita, mjumbe kutoka chama cha mapinduzi CCM, kuwa mwenyekiti wa kudumu wa bunge maalum la katiba baada ya kumshinda mgombea mwenzake Hashim Rungwe aliyetokea chama cha upinzani cha NCCR Mageuzi. Samuel Sita, ambaye pia ni waziri wa sasa wa Afrika Mashariki, amewahi kuwa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania katika bunge la tisa kipindi cha awamu ya kwanza ya awamu ya nne ya uongozi wa Rais Jakaya Kikwete, na ameondoka na historia ya kufanyika mageuzi makubwa ndani ya bunge hilo wakati wa uongozi wake, kwa mijadala ya wazi kwa wabunge wa pande zote, kwa falsafa aliyojiwekea ya viwango na spidi, ambayo pia ameingia nayo katika kuwania uenyekiti wa kudumu wa bunge hili la katiba. Ana taaluma ya sheria. Kwa hiyo ntaendelea kutoa rai tuzidi kuvumiliana, kushirikiana, ili hatimaye hiki ambacho watanzania wenzetu wanakisubiri nacho ni katiba mpya itakayokuwa na misingi mikubwa zaidi ya utawala bora na pia itakayorejesha matumaini hasa ya wenzetu ambao e, ni wanyonge na hawana nafasi kubwa: wakulima wa kawaida, wavuvi wa kawaida, wafanyakazi wa kawaida, walimu wetu, wafanyakazi katika mahospitali. Wote hawa wanatazamia kwamba tutatunga katiba ambayo itahakikisha serikali yoyote inayokuja kwa vyovyote inavyofanya itatunga sheria ambazo zitatoa matumaini na kutunza kanuni ambazo zitaondoa ondoa ule ubovu tunaoona hivi sasa katika serikali na kuleta matumaini mapya yanayotokana na utendaji mzuri zaidi unaojali watu ambao hawana kauli ya kutosha. Samuel Sita amechaguliwa kwa kupata ushindi wa kura mia nne themanini na saba dhidi ya mgombea mwenzake Hashim Rungwe aliyepata kura 69 kutokana na kura 563 za wajumbe wa bunge hilo waliopiga kura jioni hii. Aidha, mwenyekiti wa kudumu wa bunge maalumu la katiba atakuwa na madaraka ya kutafsiri kanuni ambazo wamezipitisha na uamuzi wake utakuwa ni wa mwisho. Isipokuwa katika kutekeleza majukumu yake ataongozwa na sheria na kanuni walizozipitisha na pale ambapo kanuni hazikutoa mwongozo ataongozwa na kanuni nyingine za nchi pamoja na mila na desturi za nchi. Makamu mwenyekiti wa bunge maalum la katiba sasa atatakiwa kutoka upande mwingine wa Muungano, yaani Zanzibar, na atatakiwa kuwa mwanamke. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Katika makala ya afya leo, yanaoletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika, tunamulika ugonjwa wa akili. Wataalam wanasema chini ya asilimia kumi ya watu wenye magonjwa ya akili katika nchi zenye kipato cha chini hupata huduma ya matibabu, lakini kama mwandishi wetu Jessica Berman anavyoripoti, utafiti mpya unaonyesha kuwa huduma za kijamii ni mkakati bora zaidi wa kuwatunza wale wenye magonjwa ya akili. Watafiti wamegundua kwa njia yenye mafanikio zaidi ya kuwatibu watu wenye ugonjwa wa akili katika nchi maskini ni kuwajali na kuwatunza nyumbani. Katika jaribio la kwanza la kutoa huduma za kijamii kwa wagonjwa wa akili lilofanywa kwa umakini, watafiti walitathmini mafanikio yaliyotokana na kuwatembelea ya nyumbani wale wenye matatizo ya akili katika maeneo matatu ya India na kuyalinganisha na ya wale waliopata huduma za afya kwenye zahanati. Utafiti huo ulijumuisha wagonjwa wa akili wa kati ya umri wa miaka 16 hadi 60. Mtaalamu wa magonjwa ya akili katika taasisi ya Psychiatry ya chuo kikuu cha Kings College huko London, Profesa Graham Thornicroft aliongoza utafiti huo. So what we wanted to do in this study is to find out can we develop a relatively simple and affordable type of treatment that will increase the number of people who get treatment and increase the quality of care. Kwa hiyo tulichotaka kufanya kwenye utafiti huu ni kuona ikiwa unaweza kubuni njia rahisi na za gharama ya chini kutibu idadi inayoendelea kuongezeka ya wagonjwa wa akili. Thornicroft anasema watu wa huduma za afya waliopewa mafunzo walitembelea nyumba 187 zenye wagonjwa wa akili kuhakikisha wanatumia vyema madawa walopewa na kuelimisha familia zao juu ya kuwatunza wapendwa wao wenye matatizo ya akili. Wagonjwa hao pia walipelekwa kwenye zahanati kwa matibabu ya kitaalam. Hatimaye hali yao ilitathminiwa ikilinganishwa na wagonjwa wengine wa akili 95 walopata matibabu yao kwenye vituo vya afya. Mwaka mmoja baadaye, Thony Croft na watafiti wenzake waligundua hali ya wagonjwa wa, wa akili waliotembelewa nyumbani na watoa wa huduma za afya ilionekana kuimarika zaidi. For example, voices or delusions were less in the community treatment option. Secondly, the levels of disability were lower when people had community care as well as the medical treatment. Kwa mfano, sauti wanazosema anasikia pamoja na msongo wa mawazo ulipungua kwa wagonjwa waliopewa huduma za matibabu ya kijamii. Pili, walionekana kujimudu vyema walipopewa huduma za kijamii pamoja na madawa kwenye zahanati. Na tatu, wagonjwa walitumia madawa yao inavyotakiwa, kwa sababu ya kupata uungaji mkono wa mtu kwenye familia au kutembelewa nyumbani mara kwa mara na watoa huduma za kijamii kuliko wale ambao hawakutembelewa kama sehemu ya ufuatiliaji wanapomwona daktari katika utafiti uliochapishwa kwenye jarida la The Lancet, watafiti waligundua kuwa mchango wa kijamii ulikuwa wa gharama zaidi kuliko ule wa kwenda zahanati pekee, lakini Thornicroft anasema mafanikio makubwa yanayotokana na huduma za kijamii kwa wagonjwa wa akili hayapaswi kulinganishwa na gharama. Makala Afia, ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Viongozi wa Afrika Mashariki watakutana huko Ethiopia kesho Alhamisi ili kuzungumzia madaraka na ukubwa wa jeshi la ulinzi litakalopelekwa Sudani Kusini. Malaysia imeongeza eneo la kusaka ndege iliyopotea ikiwa na abiria mia mbili na thelathini na tisa, lakini zaidi wanasema ni utafutaji badala ya uokoaji. Rais wa Marekani Barack Obama anakutana hii leo na waziri mkuu wa muda wa Ukraine huko White House, wakati mzozo kati ya Russia na nchi za magharibi ukiendelea juu ya eneo la Ukraine la Krimea. Wanaharakati wa upinzani wamesema wanamgambo wa Kiislamu na wafuasi wao wameua watu wapatao ishirini na watano katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Siria, karibu na mpaka wa Uturuki. Polisi wa Hong Kong wanasema watu tisa wamekamatwa kutokana na mashambulizi mabaya dhidi ya mhariri wa zamani wa gazeti nchini humo huo ulikuwa muktasari wa habari uliosomwa kwako na Sande Shomari. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Marekani Marekani inafanya kazi katika nyanja mbalimbali ili kuweza kumaliza mzozo wa kisiasa na kibinadamu Sudan Kusini na kurejesha amani na uthabiti katika taifa hilo tumetoa pesa za kusaidia IGAD, jumuiya ya kikanda ambayo ni mpatanishi katika mazungumzo ya Addis Ababa. Tumetia shinikizo la kutekeleza makubaliano ya kusitisha uhasama yaliyofikiwa mwezi Januari kati ya serikali ya Sudan Kusini na vikosi vya upinzani, na tunaunga mkono juhudi za Umoja wa Afrika kuhakikisha sheria inashika mkondo wake dhidi ya vitendo vya ukatili na ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyofanyika wakati wa mapigano pia tunatoa msaada mkubwa wa kibinadamu kukabiliana na mzozo unaoongezeka. Umoja wa Mataifa inajihusisha kikamilifu Sudan Kusini, ikiwa na ujumbe wa walinda amani elfu saba UNMISS walioko huko kulinda raia na kusaidia makundi ya kibinadamu kuwafikia maelfu ya watu wenye mahitaji ya dharura. Tunaunga mkono kwa dhati kazi hiyo na kutoa mwito kwa pande zote kushirikiana na umoja huo ili kuruhusu kufanya kazi bila kipingamizi. Majengo ya umoja huo yamekumbwa na mashambulizi katika wiki za hivi karibuni, hivyo kuhatarisha maisha ya walinda amani na watu waliokoseshwa makazi ambao wamepata hifadhi huko. Mashambulizi haya ni lazima yamalizike haraka. Wanaohusika katika mashambulizi wale waliovamia magala ya Umoja wa Mataifa na ofisi na wale walioua wafanyakazi wanaosambaza msaada wa kibinadamu lazima wawajibishwe. Waasi hawa lazima watambue kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeruhusu umoja huo kutumia nyenzo zozote kulinda raia. Limeshutumiwa vikali hatua zozote za serikali na vikosi vya upinzani ambavyo vinazuia au kuchelewesha kazi za ujumbe huo. Tunahimiza serikali ya Sudan Kusini kuhakikisha kwamba mashambulio ya aina yoyote na vitisho dhidi ya vituo vya UNMISS na maafisa wake lazima vimalizike sasa. Uwezo wa ujumbe huo kufanya kazi yake ni muhimu, hasa kwa kuzingatia matokeo ya mzozo huo kwa raia na kutengeneza hali nzuri ya kusambaza msaada wa kibinadamu kwa ajili ya watu wa Sudan Kusini. <tune> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambao ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Duane Collins. Kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandy Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.