Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Abdu Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Machi 12 mwaka 2014. Karibuni. katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tuna ripoti kuhusu wafanyakazi zaidi ya elfu mbili wadai malipo yao katika mzozo wa shamba la maua nchini Kenya, lakini hatua za malipo zimeanza kuchukuliwa. Tuliweza kuwauliza ile pesa ambayo ilikuwa wajalipwa kutoka mwezi wa kumi mpaka mwezi wa pili, wakaweza kutuambia kwamba wameweza kuwalipa 60% 40% hawajaruhusiwa na sheria za na katika makala yetu ya hii leo, vijana, tunazungumzia juu ya mkutano wa vijana wa Afrika kukutana na viongozi wa umoja wa Afrika huko Addis Ababa. Je, nini madhumuni ya mkutano wao? Na kikubwa zaidi, kuwaleta vijana wa kiafrika pamoja ambao wanaweza wakazungumza mambo yao, inakutaa majibu ya zile changamoto ambazo wanazipitia. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo asubuhi, lakini kwanza sikiliza habari za dunia zikisomwa na Abdu Shakur Abod. Jeshi la Malaysia linaeleza kwamba ndege ya abiria iliyotoweka siku ya Jumamosi ilibadili njia ya ghafla kutoka safari yake iliyopangwa kuanza Kuala Lumpur hadi Beijing. Maofisa wameeleza jana kwamba rada ya kijeshi iliweza kuiona ndege nambari 370 ikisafiri kupitia ujia wa Malaka Kilomita mia kadhaa magharibi kutoka mahala waongozi wa safari za ndege walipoteza mawasiliano na ndege hiyo pwani ya mashariki ya Malaysia. Mahali ndege hiyo kubwa ya Boeing 777 ikiwa na watu 239 haijulikani bado hadi hii leo baada ya kutoweka bila ya kutoa onyo la dharura saa moja baada ya kuondoka Kuala Lumpur. Mkuu wa idara ya polisi wa kimataifa Interpol Roland Nobel amesema inaonekana kutoweka kwa ndege hiyo haihusiani na kitendo cha ugaidi, lakini mkuu wa idara ya ujasusi wa Marekani John Brennan anasema yeye haweki kando kabisa uwezekano kama huo. Rais Barack Obama wa Marekani anamkaribisha hii leo waziri mkuu wa mpito wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk katika ikulu ya White House. Maafisa wa ikulu wanaeleza kwamba wakati wa mazungumzo yao, rais atasitiza juu ya uungaji mkono wake kwa watu wa Ukraine na kuzungumzia msaada wa kiuchumi. Marekani tayari imeshahidi dola bilioni moja mkopo wa msaada kwa nchi hiyo hiyo Jana waziri wa mambo za nje wa Marekani John Kerry alikuwa na mazungumzo mengine kwa njia ya simu na mwenzake wa Rusia Sergei Lavarov. Ziara ya waziri mkuu wa mpito inafanyika siku moja tu baada ya baraza la wawakilishi la Marekani kupiga kura 403 dhidi ya sita kulaani Rasia kwa kukiuka uhuru na mipaka ya Ukraine huko Crimea, na kutoa wito wa kupelekwa kwa wafuatiliaji wa kimataifa nchini humo. Mary Mgawe anatusomea ripoti ya Sindy Sein. Wabunge wa vyama vya Republican na Democrats waliungana kupeleka ujumbe huo kwa Rasia katika tukio la adra la umoja katika bunge la Marekani walipopitisha jana azimio la pili chini ya muda wa wiki moja kuonyesha uungaji mkono wao na watu wa Ukraine. Wiki iliyopita baraza hilo la wawakilishi liliidhinisha mswada wa sheria unaoruhusu kutolewa mkopo wa dola bilioni moja kwa serikali mpya ya Ukraine. Baraza la seneti lina tafakari pia juu ya mpango wa msaada kwa Ukraine kwa wakati huu, lakini alijapiga kura bado Mkuu wa upinzani katika baraza la wawakilishi Mdemokrat Stan Hoyer anasema azimio la jana linaonyesha mahala Marekani inasimama kuhusiana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema mkataba wa amani na Wapalestina unazidi kuwa mgumu kufikiwa kufuatia matamshi ya wiki hii ya Rais Mahmud Abbas wa Palestina. Bwana Netanyahu alisema jana hatoweza kukubaliana na mkataba wote ambao hautambui Israel kama taifa la Wayahudi na hatokubali hatukubali haki ya kurudi kwa wakimbizi wa Palestina. Bwana Abbas kwa mara nyingine, siku ya Jumatatu alisema kwamba hatutambua kamwe taifa la wayahudi kuwa ni Israel. Wapalestina pia wanataka kwamba wakimbizi wawe na haki ya kurudi katika ardhi walizopoteza wakati Israel ilipokuwa taifa mwaka 1948 am. Vikosi vya majeshi ya Umoja wa Afrika na jeshi la Somalia vinasonga mbele kwa haraka na kuchukua udhibiti wa maeneo yaliyokuwa yanashikiliwa na wanamgambo wa Al Shabab ndani ya Somalia, ambao wanakimbia kutoka miji mingi hasa mitano katika mara moja wiki hii. Wapiganaji wa Al Shabab hawakufanya upinzani mkubwa pale majeshi ya AU na Somalia yalipovamia ngome zao mnamo siku kadhaa zilizopita. Wizara ya mambo ya kigeni ya Marekani imepongeza juhudi hizo za pamoja na kuwaunga kwa mkono wanamgambo kuwaomba wanamgambo hao kutoka mji hiyo ndani ya Somalia. Naye mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, Nicolas Kay, aliwaambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana kupitia mkutano wa video kutoka Mogadishu kwamba mafanikio ya kijeshi ni makubwa na muhimu na amepongeza pia ufanisi wake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo, tuna ripoti kuhusu wafanyakazi zaidi ya elfu mbili bado wanadai malipo yao katika mzozo wa shamba la mahua la Karuturi huko Naivasha, Kenya, baada ya shamba hilo kuwekwa chini ya mdhamini kutokana na mmiliki wa shamba hilo kushindwa kulipa mkopo wa dola milioni 4.8 kutoka kwenye benki ya CFC na mkopo mwingine wa dola milioni 21 kutoka kwa benki ya ICICI ya India. Mjumbe wa Naivasha bwana John Kihagi ameingilia kati kutaka kutafuta suluhu kwa wafanyakazi hao, ambapo sasa kamati ya bunge ya masuala ya ajira na kijamii ilitembelea shamba hilo ili kupata hali halisi. Mwenzangu Sande Somari amezungumza na mbunge wa Kihagi na kwanza kutaka kujua walifikia wapi mpaka sasa. Wakati nilikuwa nimeuliza hizo swali mwezi wa kumi mwaka uliopita, shamba lenyewe lilikuwa lina matatizo ya kifedha, wale wawekezaji wakawa wawezi kulipa mishahara kwa muda, na ikawa sasa msimamizi amebadilika wa shamba. Kwa hivyo jana tuliweza kukutana na risiva, ambaye tulikuwa kwa hasa tunataka kujua hali ya wafanyikazi kama wamepoteza kazi zao na kama wamepoteza pia ile manufaa ambayo wana wako supposed kupata. Huyu ambaye ni msimamizi kwa sasa ni nani mliyekutana naye? Siwezi kuwa na jina lake kwa sasa, lakini jina lake hasa ni Isa, anaitwa Isa, lakini kampuni yenyewe ndio imepewa kuwa receiver. Ni, ni kampuni ambaye pia iliweza kuwa receiver kule Webuye Paper Mill. washa Sa. pia kuwa wasimamizi kwa ile ilikuwa inaitwa Hillcrest Schools na tunajua kwamba rekodi yao haijakuwa mzuri sana wakiwa receivers. Mahali sawa kabisa. Kwa hiyo mlichozungumza nao hasa ni nini? Tuliweza kuzungumzia mambo ya wale wafanyikazi ambao walikuwa elfu, elfu mbili mia moja na tisini na saba ambao waliweza kuwapata kule shambani, na wakaweza kutueleza kwamba kwao ni wameweza kuwaita wote kwa kazi isipokuwa wafanyakazi arobaini na saba ndio hawajaweza kurudi kwa kazi. Na pia tuliweza kuwauliza ile pesa ambayo ilikuwa wajalipwa kutoka mwezi wa kumi mpaka mwezi wa pili, wakaweza kutuambia kwamba wameweza kuwalipa 60% na kwamba 40% hawajaruhusiwa na sheria za kuweza kuwalipa. Sawa kabisa, na inaonekana kwamba wafanyakazi ambao wengi mpaka sasa hawana kazi e, wamekuwa wakilalamika kuhusiana na swala zima la hiyo kampuni ambayo hivi sasa imeshindwa kuendesha hili shamba. Je, mkija kwa huyu mmiliki ambaye alikuwa ndio sasa anaendesha hili shamba, mpaka imefikia mahali ameshindwa kulipa mikopo, ni kitu gani ambacho mlichochunguza au baada ya kuzungumza naye mkafahamu kimesababisha haya yote kutokea? Kwa kweli, kamati ya bunge bado haijaongea na huyu mwekezaji ambaye alishindwa kusimamia hiyo shamba, na tunatarajia wiki hii ambayo tumeanza ataweza kuitwa na aeleze hali ilivyokuwa juu tunajua pia eh, hajaweza kulipa kodi ya serikali, hajaweza kulipa marupurupu ambayo yako spos kulipwa kwa hazina ya uzeeni NSSF, hajaweza kulipa zile fedha ambazo walikuwa na kata kwa wanachama ndio alipe kwa chama chao cha wasimamizi wa welfare na pia ile yao ya SACCO. Kwa hivyo ako na masuala mengi sana ya kujibu juu, kwa kweli usimamizi hauko mzuri hata kidogo. Pia tunajua kuna fedha ambazo walikuwa anaichukua, hii kampuni ni ya Dubai, na kuna fedha mingi ambazo tunafahamu amechukua na ameweza kupeleka katika nchi za mbali. Kwa hivyo pia atakuja na atajibu maswali. Ni mjumbe wa Naivasha, bwana John Kihagi akizungumza na Sauti ya Amerika. Na msikilizaji, basi baada ya muda mfupi Shakuru anakusomea Taarifa ya habari. Jopo moja maalum la Umoja wa Mataifa linaeleza kwamba Korea Kaskazini inatumia mbinu za hali ya juu kukwepa vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ripoti iliyotolewa jana inaeleza kwamba ubalozi wa serikali ya Pyongyang nchini Cuba na Singapore zinadhaniwa kurahisisha ukiukaji wa marufuku ya biashara ya silaha kwa nchi hiyo. Jopo la wajumbe wanane linaituhumu pia Korea Kaskazini kwa kutumia mbinu za kutatanisha kabisa za kifedha kukiuka vikwazo ili kuficha biashara haramu. Wakati mapigano yakiendelea huko Siria, wajitoa mhanga wameripua mabomu kwenye hoteli inayotumiwa na maafisa wa wilaya wa Kurdu kwa muda katika mji wa Kamishil. Vyanzo vya huko Kamishil vimeeleza Sauti ya Amerika kwamba watu wanane waliuliwa katika shambulio hilo jana na katika habari za waandishi wetu, vita kati ya serikali ya Uganda na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu sasa vimepelekwa mahakamani. Muungano wa mashirika ya raia ya kutetea haki za binadamu wamekwenda mahakamani kuomba mahakama ya kikatiba ifutilie mbali sheria dhidi ya wapenzi wa jinsia moja. Mwandishi wetu Leila Ndinda anatupasha zaidi. Mawakili wanaowawakilisha mahakamani wapenzi wa jinsia moja wanaiomba mahakama ya kikatiba isitishe kwa muda utekelezaji wa sheria dhidi ya mashoga hadi pale mahakama itakapotoa uamuzi. Pia waliomba mahakama yaamurishe vyombo vya habari viache kuchapisha picha, majina na anwani za wapenzi wa jinsia moja. Baada ya Rais Weri Museveni kutia saini mswada dhidi ya mashoga tarehe ishirini na nne mwezi uliopita, magazeti mawili nchini Uganda yamekuwa yakichapisha picha za watu wanaodhaniwa kuwa mashoga. Fox Odoi ni wakili. You photograph a person, unampiga mtu picha na unachapisha kwenye gazeti lako kwamba mtu huyu ni shoga, unafanya nini? Unamuweka hadharani auliwe? Sio haki kabisa. It's Profesa Ogenga Latigo, mwanasiasa na mwanasayansi, anasema sheria hii inakandamiza haki za binadamu na Uganda haikuwa na haja ya kuweka sheria ya kupinga ushoga, lakini ingeweka sheria ya kuzuia ushoga ili watu wasiwahamasishe wenzao kuiga ushoga. Aliongezea kusema watu wanafaa kujua kwamba ikiwa huwezi kuwavumilia walio wadhaifu ndani ya jamii yako, basi walio na nguvu wanafaa kujua wewe ndio adui wao mkubwa. The strong must know that you are the worst enemy. Walalamikaji kwenye kesi hii wanasema kuna masuala ambayo wangetaka mahakama ichunguze, kwa sababu kwa maoni yao sheria hii mpya haiambatani na katiba. Ni sauti ya wakili Nicholas Opio: that in enacting this law, parliament Did so. Bunge liliupitisha mswada huu likiwa halina idadi ya kutosha wa bunge na hilo linakiuka kipengele cha 88 na 99 cha katiba yetu. Pia mswada huu unakiuka usawa kwa wote kama inavyosisitizwa na katiba. Adhabu ya kifungo cha maisha kwa watu wanaopatikana na hatia ni kali sana na haiambatani na kosa ambalo watakuwa wamelitenda na adhabu hiyo inakiuka haki ya binadamu ya kutopewa adhabu za kikatili ambazo zinashusha hadhi yao. Baadhi ya mashoga nchini Uganda wanalalamika kuwa baada ya Rais Yoweri Museveni kutia saini sheria dhidi ya mashoga maisha yao yamekuwa hatarini. Hiyo sheria uh, sio nzuri. Watu wengi wamefukuzwa kwa nyumba zao, wengine wamejaribu kujiua na wengine wametoroka. Wengi wameenda Kenya, Rwanda, Tanzania David Bahati mbunge aliyewasilisha mswada dhidi ya mashoga bungeni, akizungumzia hatua wa ya wanaharakati hawa kwenda mahakamani, alisema We wish them well, tunawatakia kila laheri. Mahakama ya kikatiba haijasema ni lini kesi hii itaanza kusikilizwa. Leila Ndinda, Sauti ya Amerika, Kampala. Naam, na bunge la mpito la Libya limepitisha kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu ali Zidan na kumtaja waziri wa sasa wa ulinzi kuchukua nafasi yake kwa muda. Meri, mambo yanabadilika kwa haraka katika nchi za Kiarabu zilizoshuhudia mapinduzi miaka mitatu iliyopita. Kulikoni huko Libya? Abdu Shakur, inaonekana itachukua muda hadi demokrasia iweze kudumishwa katika nchi hizo. Sasa mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Cairo, Edward Iranian anaripoti kwamba kituo cha televisheni cha serikali ya Libya ilitangaza kufukuzwa kwa waziri mkuu Ali Zeidan kupitia kura ya kutokuwa na imani naye jana katika bunge la taifa kwa kura 124, na kumwondoa. Huku kukiwa na kura nne zaidi ya zile za wingi zinazohitajika ili kuidhinisha hoja hiyo. Waziri wa ulinzi Abdala Althani aliteuliwa kuchukua nafasi yake. Televisheni ya Libya ilitangaza mapema kwamba waandamanaji walikusanyika nje ya jengo la hoteli ya Radisson, makao makuu ya muda ya bunge hilo, wakijaribu kuingia na kutaka kuvuruga mkutano huo, lakini walishindwa. Malumbano hayo ya kisiasa yanafuatiwa na taarifa kwamba huenda meli ya mafuta yenye kusafiri kwa bendera ya Korea Kaskazini huenda imekwepa kutoka eneo lililozuiwa na jeshi la majini. Kundi la wanamgambo wa Libya linalodhibiti bandari ya mashariki ya Sidra lilikaidi amri ya serikali na kujaza mafuta meli hiyo. Vyanzo kadhaa vya habari nchini Libya vinasema meli hiyo ilikwepa manuari za kijeshi za serikali na kuendelea na safari yake. <coughs> Afisa wa kikosi cha ulinzi wa baharini Kanali Reda Isa alieleza kabla ya kura ya kutokuwa na imani kupigwa kwamba meli hiyo ilikuwa imeshambuliwa na meli za Libya maili hamsini na tano kutoka ufuku wa bandari ya Sidra na kwamba haifanyi kazi. Shirika la habari la Sky News Arabia liliripoti kwamba meli za ulinzi wa majini za Libya zimeshambuliwa kwa mizinga meli hiyo na kusababisha moto mdogo ndani yake na kuilazimisha kusimama. Waziri Mkuu Zeidan alilalamika mapema kwamba wanamgambo wa Kiislamu katika eneo la mashariki wanasababisha ukosefu wa uthabiti katika maeneo makubwa ya nchi, wakipambana na wanamgambo wengine, kuua raia na kutoa amri dhidi ya wajumbe wa serikali. Darna maruf hunak fiat mutamarkiza min kabla haura fi Darna wa sharakat fi thaura anasema wa..., inafahamika vyema kwamba huko Darna kulikuwepo na vikosi katika eneo hilo hata kabla ya mapinduzi wenye silaha na ndio wanahusika na mauaji ya kidini. Naam, na tukirudi katika mzozo wa Ukraine, mkamiti kibayasi mwenzangu amezungumza na mkazi wa Tanzania huko Ukraine Patrick Suku Salumu na kumweleza hali ilivyo. Kwanza kusema na ukweli kwa sasa hivi, kwa hali ambapo ipo kidogo, naweza nikasema kuna wafueni kulinganisha na siku zilizopita hapo nyuma, kutokana na kwamba na taarifa ambayo imekuja kwamba wanataka kupiga referendum, kwa kidogo wananchi wanaona wametulia. Kwa kusikilizia na kwa kusubiria hiyo referendum. Kwa upande wa ujumla, naweza nikasema kidogo, yaani hatupati taarifa za kutisha kama ilivyokuwa hapo nyuma, na shughuli kwa ujumla zinaendelea. Vipi, watu wanaendelea na biashara zao kama kawaida, ama kipi kinachoendelea wakati huu? Kuna uoga wa kiasi fulani au? Aa, kwa upande wa mtaani, kwa kweli hali ni shwari, tunashukuru. Hivi karibuni, hata kuna chuo cha medicine ambapo rekta wake ametoa barua ya kwamba wanafunzi waendelee na shule kama kawaida, tuingie madarasani, madukani, yani ni hali ya kawaida kabisa, yani tunaendelea kama ilivyokuwa hapo awali kabla hata hili tatizo kutokea. Na aliyekuwa rais wa Ukraine Victor Yanukovych amewalaumu wapinzani wake kwa Crimea kutaka kujitenga. Sijui suala hili limepokelewa vipi huko? Kwa kweli, ko pande hili swala lina li, li, li, li, li pande mbili. Kuna baadhi ambao kwa kweli wanamuunga mkono, na wengi wanaomuunga mkono ni wale ambao wanaotoka kwenye miji ya Crimea, yaani miji ambayo ya iko sana mpakani mwa Crimea, Simferopol karibuni yote hii inamuunga kidogo, imefika mpaka Donetsk. Kuna baadhi ya mji wa Donetsk pia ameunga mkono na kidogo kwenye mji wa Lugansk, lakini ukitizama kwenye miji mengine ya kutoka kama Kivu na mipakani karibuni mwa mipaka ya Poland, huko kwa kweli ni pande ambazo hawajamuunga mkono. Na kwa nyinyi wahamiaji kutoka mataifa mbalimbali mbali, kama vile wewe unatokea Tanzania, usalama wenu mkiuangalia hasa mnauona upo katika kiwango gani? nikizungumza kwa upande wa mji ambao mimi nipo kwa kweli, wanajitahidi kutupatia usalama. Mfano kwa upande wa ma... kwa hostel tunakokawa wa, wa, wa, nani, wanafunzi wengi wa kigeni, kuna kipindi kipindi kile ambao vurugu zilikuwa ziko kwa sana, walikuwa wanaleta mapolisi wakilinda sehemu za hostel kile kifikapo jioni, na walikuwa wanatushauri si vyema kutembea usiku ukiwa peke yako. Kwa kweli walijitahidi. Na kwa sasa hivi hali kwa kweli ni shwari, tunaweza tukatembea tena usiku kama ilivyokuwa kipindi cha zamani na kuendelea na shughuli zetu za kawaida. Tunashukuru kwamba polisi walikuwepo kwa mna moja ama nyingine kuulinda usalama wetu, lakini ingawa kuna sehemu zengine kulikuwa na baadhi ya watu ambao inasemekana walikuwa wakitumwa kwa ajili ya kuharibu hali ya amani, wakipiga sio wageni tu, hata hawa wenyeji pia walikuwa wakipigwa na baadhi ya watu wasiojulikana. Huyo ni Patrick Isuku Salum Mtanzania, anaishi mjini Luganski Ukraine, akizungumza na sauti Amerika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Sasa inakuletea jukwaa la vijana na katika makala ya vijana hivi leo tunakuarifu kuhusu vijana barani Afrika waliokutana hivi karibuni katika moja ya mikutano mikubwa kabisa ya vijana barani Afrika huko Addis Ababa, Ethiopia, ambapo mkutano uliandaliwa na Umoja wa Mataifa na unajulikana kama Afroman. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na vijana washiriki wa mkutano huo kutoka Tanzania, Glory Blazio na Joseph Muya wa Kenya. Madhumuni makubwa ya mkutano huu ulikuwa ni kuwakutanisha vijana wa kiafrika katika mji wa Adis Ababa, Ethiopia na lengo kubwa kabisa ilikuwa ni, ku, ni kushirikishana na kufundishana jinsi Umoja wa Mataifa wanavyoweza kujadili mambo mbalimbali mbali. Na kikubwa zaidi kuwaleta vijana wa Kiafrika pamoja ambao wanaweza wakazungumza mambo yao kwa pamoja, kutafuta ya kwa na kutafuta majibu ya zile changamoto ambazo wanazipitia. Nikija kwa upande wako Bwana Joseph Mwiya, kwa upande wa vijana, unaweza ukatueleza tu yale yani ambayo kwa uzoefu wako umeyapata, au pengine vijana mliokuwa wote kule kwenye huu mkutano mlioyapata, pia ugusie ni kwa nini mkutano huu ulifanyika Ethiopia. Nikiweza eleza ni kwa nini mkutano huu ulifanyika katika Ethiopia, ningesema sisitiza ni kwa sababu Ethiopia inajulikana kama the capital of Africa, na hapo ndipo kunao makao makuu ya Umoja wa Afrika. Na zaidi ya hayo, hapo ndipo viongozi wale wa Umoja wa Afrika wanakuwa. Kwa hivyo, kwa mkutano huu kufanyika mjini Ethiopia, basi vijana walikuwa wamewakaribia viongozi wao wa Afrika. Sawa kabisa, hebu tuambie Glory, kwa upande wako, je, unafikiri mkutano huu umesaidia vijana kuelewa na kupata majibu kwa ajenda zao au ajenda zenu mbalimbali mlipokwenda huko? Mkutano huu umesaidia sana, kwa sababu cha kwanza kabisa, tumefika kwenye chembe ya moyo ya Afrika, katikati pale ambako tukisema chemchemi ya maji inaanzia, basi tuna uwezo kuaffect maeneo yoyote ya Afrika ambayo yanaweza yakaenea, lakini pia tunaweza kuonana na wale watu ambao wana uwezo na mamlaka ya kubadili mambo. Kwa mfano, tumeonana na ma madamu Agosu ambaye anashughulikia sana mambo ya vijana, na tumeweza kuongea na yeye. Tumeweza kufahamu opportunities zilizoko kwa ajili ya vijana, tumeweza kufahamu ni changamoto gani ambazo tunazipitia na jinsi gani ambavyo tunaweza tukaziepuka na ni njia gani tunaweza tukazitumia. Kwa hiyo nafikiri kama kijana wa Kitanzania, nadhani kufika kwangu katika mkutano huu ni mwanzo wa suluhisho la matatizo ya vijana, lakini pia ni changamoto kubwa kwamba vijana wote wa walioko Afrika matatizo yetu yanafanana, na ni kitende tu cha wazungu wanasema dedication. Tukijikita sana kwenye kwenye vile ambavyo tunavipenda, tuna uwezo wa kutafuta ma, suluhu ya matatizo kiangalia. Kwa mfano wenzetu wa Ethiopia, tatizo la uh, kukosa ajira ni kitu kile kile ambacho kinaongelewa Kenya kwa ndugu yangu Joseph, ambacho ni kilio kwetu Tanzania. Lakini tukiri, tukid, tukid, tukizofika Ethiopia, baada ya kuongea na Madam Agosti tumekuja kufahamu kwamba Afrika Union inatoa opportunities nyingi za vijana wa Kiafrika kujitolea. Nafasi ambazo zipo unaweza ukazieleza, pengine wale vijana abao hawazifahamu wakapata nafasi ya kuzifahamu. Nafasi kuu ambayo aliongelea Profesa Ogosu ni volunteering, ambayo ina apply online kwenye website ya African Union ukisha maliza kupl wana kuchukua for wakisha kutrain kwenye nchi ambayo sio ambayo umekulia. Kwa mfano mimi Mtanzania naweza nikafanya kazi nchi, nchi nyingine yoyote Afrika isipokuwa Tanzania kwa miezi kumi na mbili. Kwa ilo miezi kumi na mbili inaweza kupelekwa kwenye shirika lolote ambalo eidha ni la kiafrika ama ni la kimataifa nikafanya kazi alafu baada ya hapo nikarudi nyumbani. Na pengine kwa kumalizia tu, nikija kwa kwako Joseph Muya, yale ambayo unaweza kusema vijana wa Kenya wanaweza kuchukua nafasi na kufa faidika kutokana na mkutano huu ni yapi hasa? La kwanza ni mimi, kama kijana, kabla ya kuenda mkutano huo, sikuwa najua ni kwamba vijana wanazo na nafasi nyingi sana. Na jambo lingine, umoja wa Afrika unazo nafasi na nyafa nyingi za vijana, hasa ambao wanafanya mambo ya kusaidia va community zao au jumuia zao kuendelea, inaweza kama grant au hela ambazo wapa ambao wanafanya project kama hizo kama za community service. Hizi nafasi za za mikopo, nafasi za kuweza kupata fedha wanazipata vipi? Jambo ambalo niligundua ni kwamba Labda vijana huwa hawasomi tovuti ya Umoja wa Afrika, maanake katika tovuti lao kunazo linki nyingi sana ambazo zinaelekeza kwa mambo kama hayo, na pia katika kunazo zile kama organizations ambazo ni partner organizations za, za African Union. ni Glori Blagio wa Tanzania na Joseph Muya wa Kenya wakizungumza na Sauti ya Amerika. Tayari msikilizaji, sasa kusikiliza muktasari wa habari. Jeshi la Malaysia linaeleza kwamba ndege ya abiria iliyotoweka siku ya Jumamosi ilibadili njia kabisa kutoka safari yake iliyopangwa kuanzia Kuala Lumpur hadi Beijing. Utafiti ungali unaendelea. Rais Barack Obama wa Marekani anamkaribisha hii leo waziri mkuu wa mpito wa Ukraine katika ikulu ya White House. Maafisa wa ikulu wanaeleza kwamba wakati wa mazungumzo yao, rais atasitiza juu ya uungaji mkono wake wa dhati kwa watu wa Ukraine na kuzungumzia msaada wa kiuchumi kwa nchi hiyo. Vikosi vya majeshi ya Umoja wa Afrika na jeshi la Somalia vinasonga mbele kwa haraka na kuchukua udhibiti wa maeneo ya ndani yaliyokuwa yanashikiliwa na mgambo wa Al Shabab ambao wanakimbia kutoka miji mingi, hasa mitano ya hivi karibuni. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema mkataba wa amani na wapalestina unazidi kuwa mgumu kufikiwa kufuatia matamshi ya wiki hii ya Rais Mahmud Abbas. Bwana Netanyahu alisema jana hatoweza kamwe kukubaliana na mkataba wowote ambao hautoitambua Israel kama taifa la Wayahudi na haitofuta haki ya kurudi kwa wakimbizi wa Palestina na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya wa leo, mimi naitwa Meri Mgawe, hapa studio niko naye Abdushakur Abud na mwelekezi wa matangazo Aida Isa. Sote tunawatakieni asubuhi njema kutoka Washington DC.