Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Leo tunakukaribisha Alhamisi, Machi 13 mwaka 2014. Karibuni katika Kumekucha Afrika hii leo, tunakuarifu kuwa watanzania wapewa rai kuwa wavumilivu katika kusubiri katiba mpya. Ntaendelea kutoa rai, tuzidi kuvumiliana, kushirikiana ili hatimaye hiki ambacho watanzania wenzetu wanakisubiri nacho ni katiba mpya itakayokuwa na misingi mikubwa zaidi ya utawala bora na pia itakayorejesha matumaini. Nam, na ripoti nyingine anatupeleka huko Mali, ambako tume ya maridhiano ya sheria inatarajiwa kuunda nchini humo. Naam msikilizaji, hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo, lakini kwanza sikiliza habari za dunia. Rais Barack Obama ameiona, ameionya Russia kwa mara nyingine tena jana kwamba nchi za magharibi zitaisababishia Moscow kupata hasara kubwa ikiwa itaendelea kuingilia kati masuala ya ndani ya Ukraine. Bwana Obama alisema hayo akiwa pamoja na Waziri Mkuu wa mpito wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk katika White House aliwaambia mgeni wake kwamba namnukuu, tunasimama pamoja na Ukraine. Rais Obama alieleza kuwepo kwa Russia kijeshi katika eneo la Ukraine ya Crimea ni kitisho kwa umoja wa ardhi wa Ukraine na uhuru wake, na alisema pia Washington inapinga kabisa kura ya maoni ya kutaka kujiunga na Russia iliyopangwa kufanyika siku ya Jumapili. Anasema kura hiyo ya maoni iliyotayarishwa kwa haraka inakwenda kinyume na sheria za kimataifa. Waziri mkuu wa Ukraine ameishukuru Washington kwa msaada wake na uungaji mkono. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun amelaani vikali mfululizo wa mashambulizi ya roketi kutoka eneo la Gaza, Palestina, kuelekea Israel na kuisababisha Israel kulipa kisasi kujibu mara moja kwa mashambulizi ya ndege. Ndege za Israel ilishambulia vituo 26 katika ukanda wa Gaza baada ya wanamgambo wa Kipalestina kufetua roketi 60 ndani ya Israel, ikiwa ni mashambulizi makubwa kuwahi kutokea tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili kati ya pande hizo mbili kundi la Islamic Jihad la Palestina limedai kuhusika na mashambulio hayo. Hasara na idadi ya majeruhi upande wa Palestina haijulikani bado, na polisi wa Israel anasema roketi hizo hazijasababisha majeruhi huko Israel. Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa umegundua kupunguka kwa kiwango kikubwa matumizi ya ndege za mashambulizi zisizo na rubani drone inayofanywa na Marekani katika maeneo ya kabila yanayoendeshwa na serikali kuu ya Pakistan, Fata, mnamo mwaka uliopita, lakini ripoti iliyotolewa na kukabidhiwa baraza la usalama la haki za binadamu la Umoja Mataifa imeonyesha hali siyo nzuri ya kutumiwa kwa ndege hizo za drone huko Afghanistan na Yemen. Mwandishi wetu Lisa Schlein ametuletea ripoti inayosoma hapa na Mary Mgawe. Ben Emerson wakili Mwingereza na mchunguzi maalumu wa kupambana na ugaidi na haki za binadamu amesema kuna rekodi ya mashambulizi ishirini na saba ya ndege zisizokuwa na rubani nchini Pakistan katika maeneo ya kikabila yanayosimamiwa na serikali kuu mwaka jana, hiyo ikiwa ni kupunguka kwa mashambulizi ukilinganisha na mashambulizi mia moja ishirini na nane yaliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi. Lakini jambo la muhimu ni kwamba kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka tisa hakukuwa na ripoti za majeruhi miongoni mwa raia mwaka 2013 katika maeneo ya Fata. Emerson anasema juhudi za kidiplomasia na kisiasa za Pakistan kukomesha mashambulizi haya ili kuruhusu mazungumzo ya amani na kundi la Tehrik al Taliban zinaonekana kuzaa matunda. Emerson amesema hadi sasa mwaka huu hakuna mashambulizi yoyote ya ndege zisizokuwa na rubani yaliyofanyika nchini Pakistan. Kuhusu Afghanistan, Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa idadi ya raia waliojeruhiwa imeongezeka mara tatu mwaka jana ukilinganisha na mwaka elfu mbili kumi na mbili. Amazon anasema asilimia karibu 40 ya raia waliojeruhiwa inatokana na mashambulizi ya drone yanayofanywa na vikosi vinavyounga mkono serikali. Huko Yemen, anasema mashambulizi yanayofanywa na ndege hizo yalizidi mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu na ilisababisha kuenea kwa idadi ya raia waliojeruhiwa lakini Amasomo anasema ndege zisizokuwa na rubani zikitumika vyema, kwa kuzingatia sheria za kimataifa zinaweza kuthibitisha kuwa ni rasilimali nzuri ya kijeshi. China imechapisha picha za sateliti zikionyesha kile kinachodhaniwa ni sehemu ya mabaki ya ndege ya shirika la ndege la Malaysia Airlines yakielea kwenye bahari ya China ya Kusini. Vyombo rasmi vya habari vya China vimenukuu taarifa ya serikali ikieleza kwamba picha hizo zilipigwa Jumamosi, siku moja baada ya ndege aina ya Boeing 777 kutoweka. Wachambuzi na wataalamu wanauliza kwa nini picha hizo zimechelewa kutolewa, zikionyesha vitu vitatu vikubwa vikielea baharini kati ya Malaysia na kusini mwa Vietnam, katika njia ya awali ya safari ya ndege hiyo. Hata hivyo, ni vigumu kutambua vizuri mabaki hayo, huku uchunguzi na upelelezi unaendelea. Polisi wa Sudan wamefyatua mabomu ya kutoa machozi dhidi ya wa waandamanaji waliokuwa wanataka kufanyika mapinduzi hiyo jana kufuatia maziko ya mwanafunzi aliyekuwa akiandamana waandamanaji wakiimba walishuka katika barabara za Khartoum baada ya watu elfu moja kuhudhuria mazishi ya kijana huyo Ali Abakar Musa Idris. Mwanafunzi alifariki Jumanne kutokana na majeraha aliyopata wakati wa maandamano dhidi ya ghasia zinayofanyika huko Darfur hapo jana. Baadhi ya waandamanaji walisema mapinduzi ndio chaguo la wananchi na kutoa wito kupinduliwa kwa serikali ya Omar al-Bashir. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu mjumbe maalumu wa Rais Barack Obama wa Marekani katika kanda ya Maziwa Makuu, Russ Feingold amesema kwamba mgogoro uliozuka baina ya Rwanda na Afrika Kusini unapaswa kutatuliwa kwa njia za kidiplomasia. Mjumbe huyo ameyasema hayo mjini Kigali baada ya mazungumzo yake na rais wa Rwanda Paul Kagame. Wiki iliyopita Rwanda na Afrika Kusini ziliwafukuza wanadiplomasia wa kila upande, suala ambalo lilileta mzozo baina ya nchi hizo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anatuarifu zaidi. Mjumbe huyo wa rais Obama amekuja Rwanda siku chache baada ya nchi za Rwanda na Afrika Kusini kuingia kwenye mgogoro baridi ambao ulipelekea nchi hizo kuwatimua wanadiplomasia wa kila upande kwenye balozi zao mjini Pretoria na Kigali. Rusi f amesema Marekani inautazama mgogoro huo kwa jicho la karibu na kwamba nchi mbili hazina budi kuutatua kwa njia za kidiplomasia. Uh, uh, uh, diplomatic... Tunaguswa na sintofahamu baina ya nchi mbili, kuna mzozo wa kidiplomasia baina yao. Tunasubiri uchunguzi wa chanzo cha tatizo, lakini tunahitaji kuona nchi mbili zikitatua matatizo hayo kwa sababu zote ni nchi muhimu kwenye mustakabali wa bara la Afrika na ulimwengu kwa ujumla. Kuhusu amani ya maziwa makuu, amefanua kwamba hii ilikuwa ni sehemu ya ziara yake eneo la maziwa makuu, na kwamba kwa mujibu wa uamuzi uliochukuliwa na mkutano wa kimataifa kuhusu eneo la maziwa makuu ICGLR, ambao unaungwa mkono na Marekani, makundi yote yenye silaha yanapaswa kukabiliwa, lakini waandishi wa habari walipenda kujua kwa nini jamii ya kimataifa ilitumia nguvu za ziada kuling'oa kundi la M23 mashariki mwa DRC na kwa miaka ishirini sasa imekuwa ikisuwasuwa kulikabili kundi la FDLR akitowa mfano kwa kulizungumzia kundi hilo la FDLR amesema FDLR inapaswa kukabiliwa na ujumbe wa amani wa Umoja Mataifa nchini DRC MONUSCO to... tumelizungumzia hilo hasa kulikabili kundi la FDLR na kama unavyojuwa, jana, DRC na MONUSCO walitangaza kwamba wameanza kampeni dhidi ya kundi hilo kwa kutumia nguvu mapema. Kabla ya kuzungumza na rais Paul Kagame, mjumbe huyo wa rais Obama alitembelea kambi za wakimbizi wa, wa drc wa walioko Rwanda ambao wamekuwa hapa nchini kwa takriban miaka ishirini iliyopita. Wakimbizi hao walisema jamii ya kimataifa na Marekani kwa ujumla hawajafanya jitihada za kutosha kuhakikisha amani mashariki mwa drc inapatikana ili waweze kurejea nyumbani. Ros Fengold amesema kwamba Marekani inalitambua hilo na changamoto iliyopo ni usalama wa wakimbizi hao pindi wakirejea nyumbani, kabla ya usalama wa kutosha kupatikana kwenye maeneo yao ya asili probably... wengi wao wangependa kurejea, lakini hawana imani na usalama wao na jinsi watakavyopokelewa, lakini kwa msaada wa serikali ya Rwanda ambayo imekuwa ikiwahifadhi, na sisi jamii ya kimataifa tutaendelea kutazama jinsi ya kutatua tatizo hilo. Mjumbe huyo amesema kwamba ikiwa hali ya Maziwa Makuu itaendelea hivi, yumkini amani ikapatikana mnamo siku za hivi karibuni, na hii ni kwa sababu amebaini kumekuwepo na juhudi zinazoendelea baina ya nchi za eneo la Maziwa Makuu. Silvano Caremera, Sauti America, Kigali. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Abdu Shakur atakusomea habari za dunia zaidi. Jopo la wataalamu wa silaha wa Umoja wa Mataifa wameeleza kwamba biashara haramu ya silaha kutoka Libya inachochea mapigano, ugaidi na kuvuruga usalama katika baadhi ya nchi. Ripoti iliyotolewa jana inaeleza kwamba tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu wa Libya muamar Ghadafi, Libya imekuwa kituo kikuu cha kupata silaha kwa njia ya magendo. Jopo linaeleza kwamba linachunguza tuhuma za kusafirishwa silaha hadi nchi 14 kwa kukiuka vikwazo vya silaha vya Umoja Mataifa dhidi ya Libya. Wataalamu wanasema wameorodhesha kusafirishwa kwa makombora ya kutengua ndege kuweza kurushwa kutoka Libya hadi makundi ya kigaidi nchini Mali na Chad, na silaha nyingine kwa mataifa mengine kama vile Chad, Lebanon na Jamhuri ya Afrika Kati. Meya wa New York Bill de Balazio anasema watu watatu wamefariki na tisa hawajulikani bado walipo baada ya wa mlipuko mkubwa ulisababisha kutokana na kuvuja gesi karibu na majengo mawili katika mtaa wa Harlem. Watu wapatao 63 walijeruhiwa. Mlipuko ulitokea karibu dakika 15 tu baada ya mtu katika jengo jirani kuwaita maafisa wa usalama kuripoti kwamba anasikia harufu ya gesi ya ghafi. Kampuni ya gesi ya Edison ilipeleka mafundi wake mara moja, lakini waliwasili mara tu baada ya mlipuko kutokea. Moshi kutoka majengo haya yaliweza kuonekana katika kisiwa kizima cha Manhattan huko New York, na baadhi ya watu kusema walidhani kulikuwepo na mtetemeko wa ardhi. kutoka kwa waandishi wetu. Viongozi wa Afrika Mashariki watakutana nchini Ethiopia leo Alhamisi kuzungumzia mamlaka na ukubwa wa jeshi la kuleta uthabiti na ulinzi litakalopelekwa nchini Sudan Kusini. Mwandishi wetu Martha Van de Wolf anaripoti kutoka Adis Ababa na Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Wakuu wa nchi za Afrika Mashariki ambao wanaunda kundi la kieneo la IGAD ambalo limekuwa likisimamia mashauriano kati ya pande zinazozozana huko Sudan Kusini hivi sasa wanaelekeza mtazamo wa upelekaji wa jeshi msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, Dina Mufti, anasema mkutano huo maalum utazungumzia suala la Sudan Kusini. Watazungumza juu ya kupeleka majeshi katika nchi hiyo, ambapo takriban wengi wao wamekubali, kwa sababu kutapelekwa kikosi cha Afrika kutoka wanachama wote wa IGAD na wanachama wasio wa IGAD, Burundi na Rwanda. Nchi nyingine ambazo zimesema zipo tayari kupeleka majeshi huko Sudan Kusini ni Kenya, Ethiopia na Jibuti. Kuwepo kwa majeshi ya Uganda nchini humo kutoka mwanzoni mwa mgogoro kumepelekea ukosoaji kutoka upande wa upinzani na jumuiya ya kimataifa kwamba wao ni kikwazo kwa suluhisho la amani, hivyo basi majeshi ya Uganda yataondoka taratibu. Mapigano yalizuka huko Sudani Kusini katikati ya mwezi Disemba baada ya mzozo ndani ya chama tawala cha SPLM. Mzozo ulipelekea mapigano kati ya majeshi ya Rais Salva Kiir na wanajeshi watiifu wa makamu rais Riek Machar. Sitisho la mapigano la mwezi Januari halijatekelezwa. Hivyo basi viongozi wa kieneo wanaangalia njia bora ya kuimarisha maelewano. Dina Mufti anasema wanaangalia wanajeshi wangapi wanahitajika na kupanua mamlaka yao. This is a kind of peacekeeping force. So they are going to reinforce or realize the... Hili ni sawa na jeshi la kulinda amani. Kwa hivyo wanakwenda kuimarisha na kutekeleza usitishaji wa uhasama na wanapelekwa kusaidia utaratibu huo. Watasaidia wafuatiliaji na watu wa huko kusimamia kusitishwa uhasama au makubaliano ya kusitisha mapigano kabisa. Baada ya wakuu wa nchi wanachama wa IGAD kuamua juu ya mamlaka na ukubwa wa jeshi, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa watahitajika kutoa idhini kabla jeshi kupelekwa. Mgogoro huko Sudani Kusini umeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi karibu watu milioni moja. Kuhakikisha ushiriki wa watu wa Sudani upo katika utaratibu wa amani, mkutano wa jamii ya kiraia utafanyika mjini Adis Ababa baada ya mkutano wa IGAD. Wajumbe wa bunge maalum la katiba wamepitisha azimio la kanuni zitakazoongoza bunge hilo baada ya kuwepo kwa mvutano mkali miongoni mwao, wakati wa kujadili kanuni hizo, tokea bunge maalumu la katiba kuanza nchini Tanzania Februari 18 mwaka huu. Mwandishi wetu Dina Chali anayo taarifa kamili. Katika uchaguzi huo uliofanyika jioni hii mjini Dodoma, wajumbe wa bunge maalum la katiba wamemchagua bwana Samuel Sita, mjumbe kutoka Chama cha Mapinduzi CCM, kuwa mwenyekiti wa kudumu wa bunge maalum la katiba baada ya kumshinda mgombea mwenzake Hashim Rungwe aliyetokea chama cha upinzani cha NCCR Mageuzi. Samuel Sita, ambaye pia ni waziri wa sasa wa Afrika Mashariki, amewahi kuwa spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika bunge la tisa, kipindi cha awamu ya kwanza ya awamu ya nne ya uongozi wa Rais Jakaya Kikwete, na ameondoka na historia ya kufanyika mageuzi makubwa ndani ya bunge hilo wakati wa uongozi wake, kwa mijadala ya wazi kwa wabunge wa pande zote, kwa falsafa aliyojiwekea ya viwango na spidi ambayo pia ameingia nayo katika kuwania uwenyekiti wa kudumu wa bunge hili la katiba. Ana taaluma ya sheria. Kwa hiyo ntaendelea kutoa rai, tuzidi kuvumiliana, kushirikiana, ili hatimaye hiki ambacho Watanzania wenzetu wanakisubiri nacho ni katiba mpya itakayokuwa na misingi mikubwa zaidi ya utawala bora na pia itakayorejesha matumaini hasa ya wenzetu ambao e, ni wanyonge na hawana nafasi kubwa: wakulima wa kawaida, wavuvi wa kawaida, wafanyakazi wa kawaida, walimu wetu, wafanyakazi katika mahospitali. Wote hawa wanatazamia kwamba tutatunga katiba ambayo itahakikisha serikali yoyote inayokuja, kwa vyovyote inavyofanya, itatunga sheria ambazo zitatoa matumaini na kutunza kanuni ambazo zitaondoa ondoa ule ubovu tunaoona hivi sasa katika serikali na kuleta matumaini mapya yanayotokana na utendaji mzuri zaidi unaojali watu ambao hawana kauli ya kutosha. Samuel Sita amechaguliwa kwa kupata ushindi wa kura 487 dhidi ya mgombea mwenzake Hashim Rungwe aliyepata kura 69 kutokana na kura 563 za wajumbe wa bunge hilo waliopiga kura jioni hii. Aidha, mwenyekiti wa kudumu wa bunge maalum la katiba atakuwa na madaraka ya kutafsiri kanuni ambazo wamezipitisha na uamuzi wake utakuwa ni wa mwisho. Isipokuwa katika kutekeleza majukumu yake ataongozwa na sheria na kanuni walizozipitisha, na pale ambapo kanuni hazikutoa mwongozo ataongozwa na kanuni nyingine za nchi pamoja na mila na desturi za nchi. Makamu mwenyekiti wa bunge maalum la katiba sasa atatakiwa kutoka upande mwingine wa muungano, yani Zanzibar, na atatakiwa kuwa mwanamke. nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika. Mimi ni dina Chahali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Upende wasikilizaji, msikose kutuandikia maoni yenu, voa swahili at voanews.com, barua pepe yetu. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, bunge la taifa la Mali linatarajiwa kujadili kuhusu kuundwa kwa tume ya ukweli, haki na maridhiano wiki hii. Makundi ya kutetea haki za binadamu yameeleza hofu zao kwamba tume hiyo iliyopendekezwa haitakuwa na uhuru unaohitajika kuweza kuleta mabadiliko yoyote. Sasa Meri, ikiwa hiyo ni kweli basi hilo litakuwa ni tatizo kubwa kuweza kufikia maridhiano katika nchi hiyo kwa sehemu kubwa. Abdu Shakur, ni kweli. Ikiwa hakuna uaminifu na uhuru, basi inaweza kuwa vigumu kwa tume kufanya kazi zake. Na kama ripoti ya mwandishi wetu wa sauti ya America Aneluk inavyoeleza ni kwamba Mali mpya inafanya kazi kuelekea maendeleo. Mzozo wa mwaka 2012 na 2013 uliigawa nchi hiyo katika kila hali ambayo haijapata kuwahi kutokea. Kuingia kwa majeshi ya Ufaransa huenda ndio kuwa sehemu kubwa iliunganisha taifa hilo mapema mwaka jana, lakini migawanyiko ya kijamii na vijijini ingali haijatanzuliwa. Rais Ibrahim Boubakar Keita anasema maridhiano ya kitaifa ni kipaumbele kikubwa, lakini kwanza ni lazima kwa raia wa Mali watambue nini kilitokea na ni kwa nini. Wiki hii bunge la taifa litajadili juu ya mpango wa kisheria wa kuunda tume ya kufanya kazi hiyo. Tume hiyo iliyopendekezwa itakuwa na miaka mitatu kufanya uchunguzi wa uhalifu uliofanyika katika kipindi hichi cha mzozo na mizozo ya nyuma. Upande wa kaskazini itaangalia kuanzia wakati wa uhuru mwaka 1960 9 na vilevile vile tume nyingine iliyoundwa mwaka jana na serikali ya mpito ilipata mafanikio madogo, ilisababisha raia wa Mali kuwa na hofu juu ya wazo hilo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema kipindi hichi, tume hii lazima ichukuliwe kama kipaumbele kikubwa, na haipendelei upande wowote na iwahakikishie watu wote. Wakili Mokta Mariko ni mkuu wa chama cha kutetea haki za binadamu cha Mali, AMDH le contenu du mandat de cette commission . Eh, man, et man, ifu... Anasema kazi ya tume hiyo inahitaji kuelezwa bayana na wanaume na wanawake wanaoiongoza hawataki kuwa wamehusika na uhalifu uliofanyika kote nchini. Amesema tume hii lazima iwe huru. Kuna mazungumzo ya kuweka tume hii chini ya wizara mpya ya maridhiano na maendeleo kwa ajili ya upande wa kaskazini. Mariko anasema hilo sio wazo zuri, linaweza kufungua milango ya tume hiyo kushawishiwa kisiasa. Tume iliyopendekezwa itakuwa na wajumbe kumi na tano na makundi saba ya kufanyia kazi. Kundi la kimataifa la utetezi wa haki za binadamu linaeleza kwamba ni lazima kwa raia wa Mali wapewe fursa ya kusema ni nani ateuliwe katika tume hiyo. Kundi linasema lazima kuwe na mashauriano mapana na asasi za kiraia, vyama vya siasa na makundi mengine, pamoja na wananchi, kuidhinisha uteuzi wa tume hiyo. Human Rights Watch pia inatoa mwito kwa tume kuwa na nguvu za kufanya uchunguzi ambao utaruhusu kupeleka kesi katika mfumo wa kisheria wa uhalifu na kupendekeza fidia kwa waathirika. Tume inayopendekezwa itapewa jina la Tume ya Ukweli, Haki za Maridhiano. Wamali wengi wanasema hivyo ndivyo mambo yanahitajika kufanyika ili juhudi kuweza kufanikiwa. Zajikaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Rais Barack Obama ameionya Rusia kwa mara nyingine tena hapo jana kwamba nchi za magharibi zitaisababisha Moscow kuwa na hasara kubwa ikiwa itaendelea kuingilia kati masuala ya ndani ya Ukraine. Rais Obama alisema hayo akiwa pamoja na waziri mkuu wa mpito wa Ukraine aliyemtembelea White House jana. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amelani vikali mfululizo wa mashambulizi ya roketi kutoka eneo la Gaza kuelekea Israel, jambo lilosababisha Israel kujibu mara moja kwa mashambulizi ya ndege huko Gaza. Uchunguzi wa Umoja Mataifa umegundua kupunguka kwa kiwango kikubwa matumizi ya ndege za mashambulizi zisizo na rubani dron, yanayofanywa na Marekani katika maeneo ya kikabila yanayoendeshwa na serikali kuu ya Pakistan mnamo mwaka jana. China imechapisha picha za satelaiti zikionyesha kile kinachodhaniwa ni sehemu ya mabaki ya ndege ya shirika la ndege la Malaysia ikielewa kwenye bahari ya China ya kusini. Wachambuzi na wataalamu wanauliza kwa nini picha hizo zimetolewa kwa hii leo, na ni vigumu kuona ni kitu gani hasa kwenye picha hizo. Polisi wa Sudan wamefatua mabomu ya kutoa machozi dhidi ya wa waandamanaji waliokuwa wanataka kufanyika mapinduzi hiyo jana, kufuatia maziko ya mwanafunzi aliyekuwa ni mwandamanaji nam. Na sasa sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Mwishoni mwa mwezi Februari, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitoa ripoti yake ya mwaka kuhusu nchi na mwenendo wa haki za binadamu. Ripoti ambayo inazungumzia takriban nchi mia mbili na maeneo kote duniani imedhaminiwa na bunge la Marekani. Ripoti ya haki za binadamu siyo tu zoezi la baadhi ya watu amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Hii ni ripoti ya kina yenye mamlaka isiyopendelea upande wowote na tathmini ya kweli kuhusu haki za binadamu kote ulimwenguni. Idadi kadhaa ya mienendo mibaya imeendelea mwaka elfu mbili kumi na tatu hasa kwa kuzidisha masharti kuhusu raia binafsi na jamii za kiraia kwa njia ya, ya kuzuia upinzani. Serikali katika kila eneo la dunia zimeendelea kuweka masharti kwa haki za kiraia za ulimwengu kuhusu uhuru wa kukutana au kujieleza, wamepitisha sheria kuwanyamazisha wapinzani wa kisiasa na kutumia nguvu ya kupita kiasi kuzikandamiza jamii za kiraia na maandamano ya amani. Majeshi ya usalama, kinyume cha sheria, imewakamata, kuwabaka, kuwatesa na kuwaua waandamanaji na wapinzani mara kwa mara bila hata kuhofia kushtakiwa, huku serikali zikikataa kuwawajibisha kwa vitendo vyao. Serikali kadhaa zimeshindwa kuwalinda raia wake kunyonywa, wakipuuza hali mbaya na zisizo salama katika maeneo ya kazi na kupelekea vifo na majeruhi. Majaribio ya wafanyakazi kuandaa na kufanya mashauriano ya pamoja mara kwa mara yamedumazwa kutokana na serikali kushindwa kuimarisha sheria za hifadhi makazini, pamoja na serikali kuingilia kati harakati zao, na ghasia na vitisho vimetolewa dhidi ya viongozi wa wafanyakazi. Hatimaye serikali zimewaingua wanachama wa baadhi ya makundi kama vile ya kidini na kikabila ya walio wachache, wanawake na watoto watu wenye jinsia moja wenye kufanya mapenzi na watu wenye ulemavu, kwa sera kandamizi, kutokuwepo na ustahimilivu katika jamii, sheria za kibaguzi na kushindwa kuwawajibisha wale ambao wanatenda uhalifu dhidi yao. Marekani itaendelea kuzungumza bila ya chembe ya msamaha kwa niaba ya watu ambao wanasimamia haki za msingi ulimwenguni, anasema waziri wa mambo ya nje John Kerry. <mulia> na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya mwendeshaji wa matangazo haya Aida Isa hapa studio, ninashirikiana naye Abdushakur Abud, mimi naitwa Meri Mgawe na kutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.