Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika ugonjwa wa akili. Wataalamu wanasema chini ya asilimia kumi ya watu wenye magonjwa ya akili katika nchi zenye kipato cha chini hupata huduma ya matibabu, lakini kama mwandishi wetu Jessica Berman anavyoripoti, utafiti mpya unaonyesha kuwa huduma za kijamii ni mkakati bora zaidi wa kuwatunza wale wenye magonjwa ya akili. Watafiti wamegundua kwa njia yenye mafanikio zaidi ya kuwatibu watu wenye ugonjwa wa akili katika nchi maskini ni kuwajali na kuwatunza nyumbani. Katika jaribio la kwanza la kutoa huduma za kijamii kwa wagonjwa wa akili lililofanywa kwa umakini, watafiti walitathmini mafanikio yaliotokana na kuwatembelea ya nyumbani wale wa wenye matatizo ya akili katika maeneo matatu ya india na kuyalinganisha na ya wale waliopata huduma za afya kwenye zahanati utafiti huo ulijumuisha wagonjwa wa akili wa kati ya umri wa miaka 16 hadi sitini mtaalamu wa magonjwa ya akili katika taasisi ya psychiatry ya chuo kikuu cha king's college huko london profesor graham thornicroft aliongoza utafiti huo so what we wanted to do in this study is to find out can we develop a relatively simple and affordable type of treatment that will increase increase the the number of of people who get treatment and increase the quality of care. Kwa hiyo tulichotaka kufanya kwenye utafiti huu ni kuona ikiwa unaweza kubuni njia rahisi na za gharama ya chini kutibu idadi inayoendelea kuongezeka ya wagonjwa wa akili. Thony Croft anasema watoa huduma za afya waliopewa mafunzo walitembelea nyumba 187 zenye wagonjwa wa akili kuhakikisha wanatumia vema madawa walopewa na kuelimisha familia zao juu ya kuwatunza wapendwa wao wenye matatizo ya akili. Wagonjwa hao pia walipelekwa kwenye zahanati kwa matibabu ya kitaalam. Hatimaye hali yao ilitathminiwa ikilinganishwa na wagonjwa wengine wa akili 95 walopata matibabu yao kwenye vituo vya afya. Mwaka mmoja baadaye, Thony Croft na watafiti wenzake waligundua hali ya wagonjwa wa, wa akili waliotembelewa nyumbani na watu wa huduma za afya ilionekana kuimarika zaidi. For example voices or delusions uh, were less in the community treatment option. Secondly the levels of disability were lower when people had community care as well as the medical treatment. Kwa mfano sauti wanazosema anasikia pamoja na msongo wa mawazo ulipungua kwa wagonjwa waliopewa huduma za matibabu ya kijamii. Pili, walionekana kujimudu vyema walipopewa huduma za kijamii pamoja na madawa kwenye zahanati. Na tatu, wagonjwa walitumia madawa yao inavyotakiwa kwa sababu ya kupata uungaji mkono wa mtu kwenye familia au kutembelewa nyumbani mara kwa mara na watoa huduma za kijamii kuliko wale ambao hawakutembelewa kama sehemu ya ufuatiliaji wanapomwona daktari. Katika utafiti uliochapishwa kwenye jarida la The Lancet, watafiti waligundua kuwa mchango wa kijamii ulikuwa wa gharama zaidi kuliko ule wa kwenda zahanati pekee, lakini Thornicroft anasema mafanikio makubwa yanayotokana na huduma za kijamii kwa wagonjwa wa akili hayapaswi kulinganishwa na gharama. Makala ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika.