Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo jambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Alhamisi Machi 13 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Miongoni mwa ripoti utakazosisikia usiku wa leo ni pamoja na mlipuko wa gesi huko New York umesababisha vifo vya watu saba, zaidi ya 60 wamejeruhiwa, na wengine hawajulikani walipo na ukizingatia Siku hadi siku hapa Marekani, au ni lavyotokea mlipuko basi, wengine wanakuwa na mtazamo tofauti. Kwa hiyo ilikuwa ni mshike mshike kwa kweli, nguo kuchanika. Na katika habari nyingine nyingine, juhudi zinaendelea kutafuta ndege ya Malaysia iliyopotea angani ikiwa na abiria 239 siku chache zilizopita, huku ukiwa hakuna taarifa zinazoashiria nini chanzo cha tukio hilo. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Khadija Riyami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa Malaysia wamekanusha ripoti kwamba ndege ya abiria ambayo imepotea iliendelea kuruka kwa saa kadhaa baada ya mawasiliano yake ya, ya mwisho na kusema picha za satelaiti za China hazionyeshi vipande vyovyote vya ndege hiyo. Waziri wa usafiri Hishamudin Hussein amesema leo kwamba shirika la ndege la Malaysia MAS limeiomba kampuni ya Boeing na mtengenezaji wa injini Rolls-Royce kuonyesha data kuwa ndege ingeweza kuruka kwa takriban kilomita elfu nne za ziada katika muda wa saa nne. Ripoti ya jarida la Wall Street hivi leo imeelezea kuwa maafisa Amerikani wa Marekani walilinganisha data ambazo zinatumwa moja kwa moja na injini za ndege. Picha za satelaiti za China zimeibuka jana, huku vyombo vya habari vikisema zimeonyesha vipande vitatu vikubwa karibu na njia ambayo awali ndege hiyo ilikuwa ipite kuelekea Beijing. Nchi za Afrika Mashariki zimekubaliana kupeleka wanajeshi Sudan Kusini kusaidia kuimarisha sitisho la mapigano ambalo linalegalega lililofikiwa kati ya serikali na majeshi ya wa waasi. Taarifa hii imetolewa hivi leo katika mkutano wa viongozi wa kundi la kieneo IGAD unaofanyika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Mwandishi wa VOA ambaye anaripoti kuhusu mkutano huo anasema wanajeshi hao watawalinda wafuatiliaji wa sitisho la mapigano wa IGAD na huenda pia wakatumiwa kulinda vinu vya mafuta anasema wa, hawatarajiwi kuwalinda raia. Ethiopia, Kenya, Burundi na Rwanda watachangia wanajeshi, ambapo ukubwa wa jeshi bado haujatangazwa. Jumuia ya kimataifa inaonya kuwa Sudan Kusini huenda ikakabiliwa na uwezekano wa njaa ikiwa mzozo nchini humo hautamalizika haraka. Mwandishi wa VOA Martha Van de Wolf anaripoti kutoka mkutano wa nchi za afrika Mashariki unaoendelea mjini Adis Ababa, na Ester Gidhu Yuwat anaisoma ripoti yake. Serikali ya Sudan Kusini na wapiganaji waasi walitia saini makubaliano ya kusitisha mapigano mwezi Januari, lakini mapigano bado yanaendelea na mazungumzo ya amani huku Adis Ababa hayajapiga hatua kubwa. Mwakilishi maalum wa Marekani Donald Booth alielezea wasiwasi wake leo kwenye mkutano wa viongozi wa nchi za IGAD unaofanyika Adis Ababa, Ethiopia. IGAD imekuwa ikiongoza juhudi za upatanishi. Booth anasema ni masikitiko makubwa kwamba hakuna upande unaoheshimu sitisho la mapigano ambalo lilifikiwa mwezi Januari. Anasema kuendelea kwa mapigano kumesababisha vifo zaidi na hali ya kibinadamu inazidi kuzorota, na kuna uwezekano mkubwa sana kwamba Sudan Kusini hivi karibuni itakabiliwa na baa la njaa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Matumaini ya kuwapata watu walionusurika katika mlipuko uliosababisha mauaji katika eneo la Harlem huko New York yanafifia. Watu saba wamethibitishwa kufariki kutokana na mlipuko mkubwa wa Jumatano. Timu ya uokozi inatafuta watu kutoka kwenye vifusi ili kuweza kuwapata watu tisa ambao bado hawajulikani walipo baada ya gesi kuvuja na kusababisha mlipuko kwenye majengo mawili. Watu 63 wamejeruhiwa. Mlipuko umesambaza vifusi kwenye majengo kadhaa mengine na kwenye njia ya treni, na hivyo huduma ya usafiri wa treni kusimamishwa kuingia na kutoka katika kituo cha treni cha Grand Central kwa takriban siku ya nzima ya jana. Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel anasema Russia inajitia katika hatari kubwa ya kisiasa na kiuchumi kama haitabadili mwelekeo wake kwa mzozo wa Ukraine. Katika hotuba yake kwenye bunge la Ujerumani, Bi Merkel amesema hadhi ya utaifa wa Ukraine si swala la majadiliano. Nchi za Magharibi na Russia ziko kwenye mvutano mkali kuhusu uingiliaji wa nguvu wa kijeshi wa Russia katika peninsula ya Crimea nchini Ukraine. Rais wa Marekani Barack Obama ameionya tena Rusia kwamba Magharibi itachukua hatua kama Mosco itaendelea kuingilia kati maswala ya Ukrain. Akiongea huko White House akiwa pamoja na waziri mkuu wa muda wa Ukrain Arseni Yatsenyuk, Bwana Obama amesema Washington inapinga vikali mpango wa kura ya maoni wa Crimea unaotarajiwa kufanyika Jumapili kuamua kama wajitenge na Ukrain na kujiunga na Rusia. India imefurahishwa na Marekani kufuta mashtaka dhidi ya mwanadiplomasia wa India ambaye alikamatwa New York na kufanywa upekuzi mwaka jana na hivyo kuchochea mzozo kati ya nchi hizo mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya India Syed Akbaruddin anasema kufutwa kwa kesi hiyo dhidi ya Devyani Khobragade ni hatua nzuri hadi hivi sasa. Amesimama mawakili wa serikali ya India hivi sasa wanaiangalia kwa makini sana kesi hiyo. Jaji wa mahakama ya serikali kuu ya Marekani alitoa uamuzi Jumatano kwamba mwana diplomasia huyo alikuwa na kinga ya kidiplomasia wakati aliposhtakiwa mwezi Januari kwa tuhuma za ubadhirifu katika kuomba visa ya kazi ya mfanyakazi wake wa nyumbani na kudanganya kuhusu mshahara wa mfanyakazi huyo. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, katika jengo namba 330 Independence Avenue Southwest Washington DC. 27 Habari yenye uzito wa juu ni huko nchini DRC. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda ameiomba serikali ya Congo kudumisha uhusiano wake na mahakama hiyo katika juhudi za kupambana kutolewa adhabu nchini humo. Bensuda ambaye ameitembelea kwa mara ya kwanza DRC pia ameikosoa serikali ya Congo kwa kutomkamata rais wa Sudan Omar Al Bashir wakati wa ziara yake nchini Congo. Taarifa kamili Licha ya kusifu ushirikiano bora kwa kipindi cha miaka kumi baina ya Congo na mahakama ya ICC, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hayo Fatu Ben Suda amelaumu serikali ya Congo kwa kutomkamata Rais Omar Al Bashir wa Sudan wakati alipoitembelea Congo. Uh, tumegusia swala hilo na serikali ya Congo, tumefahamu kwamba ilikuwa vigumu kwao kumkamata Hasan Al Bashir na serikali imetuhakikishia kwamba ilikuwa changamoto kwake. Kwa hiyo tunajaribu kutizama kwa pamoja na serikali ili tukio hilo lisitokee tena. Rais wa Sudan alifanya ziara ya siku mbili hapa mjini Kinshasa, ambako alihudhuria mkutano wa jumuiya ya Komesa mwishoni mwa mwezi uliopita. Msemaji wa serikali ya Congo, Lambert Mende, alielezea kwamba serikali yake imetekeleza azimio la Muungano wa Afrika wa kutomkamata rais aliyoko madarakani. Hata hivyo Fatou Bensouda ambaye amekutana na viongozi kadhaa wa Kongo akiwemo waziri wa mambo ya nje amesema kwamba mahakama hayo bado ina kazi nyingi ya kufanya nchini Kongo. Notre travail ici au RDC n'est pas fini, il y a beaucoup a faire. Kazi ya ICC nchini Kongo haijamalizika. Kuna mengi ya kufanya. Tunaendesha uchunguzi wetu kwa vipindi tofauti, kwa hiyo ni muhimu kuja hapa na kukuza uhusiano na serikali. Kwenye taarifa iliyotolewa leo, mashirika 134 ya kutetea haki za binadamu likiwemo lile la Human Rights Watch yamepongeza ziara hiyo ya Bibi Bensuda nchini Kongo. Mashirika hayo yameomba mahakama ya ICC kuendesha uchunguzi wake kuhusu mapigano ya hivi karibuni huko Kivu. Mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu yameomba pia mahakama ya ICC kuendesha uchunguzi wa kina kabla ya kuwafungulia mashtaka washukiwa wa uhalifu ili kuepuka kesi kama hiyo ya mbabe wa zamani wa Ituri Matiengujolo ambaye alikutwa bila hatia kutokana na ushahidi mdogo wa muendesha mashtaka. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC amesema pia kwamba kesi aliyekuwa makamu wa rais wa Kongo Jean Pierre Bemba itafikia ukomo wake hivi karibuni. Wiki iliyopita mahakama ya ICC ilimkuta na hatia ya makosa ya kivita Germain Katanga mbabe wa zamani wa kivita huko mkoa wa Ituri jimboni Oriental. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Live talk, live talk, live talk, la la la la la la kila Ijumaa. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, a kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji katika live talk. Wiki hii tutazungumzia ajira za vijana kwa nchi za Afrika Mashariki. Basi usikose kututumia maoni au ujumbe wako kupitia kwenye tovuti yetu ya Facebook. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa China Li Keqiang anasema China na Marekani ni vyema zilenge katika maslahi yanayofanana ili kuimarisha zaidi uhusiano wao. Bwana Li amesema leo kwamba nchi hizo zinazofanya kazi pamoja lazima zitatofautiana, lakini zinaweza kukuza uhusiano wao kupitia hatua za kuheshimiana. Maoni ya Bwana Li yamekuja baada ya kufunga kikao cha bunge la taifa cha China, NPC. NPC inaundwa na takriban wajumbe elfu tatu walioteuliwa kutoka majimbo na mikoa yote ya China ambapo wanakutana kila mwaka ili kuidhinisha rasmi sera ambazo zimewasilishwa na chama tawala cha Kikomunisti. Kundi la wa Palestina la Islamic Jihad huko ukanda wa Gaza linasema sitisho la mapigano ambalo limesimamiwa na Misri limeanza kutumika, likilenga kusitisha siku mbili za mashambulizi ya roketi ndani ya Israel na mashambulizi ya anga ya Israel kwa eneo la wa Palestina. Hakuna maoni yoyote kutoka Israel, lakini afisa mwandamizi wa wizara ya ulinzi amesema mapema leo kuwa anatarajia mapigano yatamalizika haraka. Viongozi wa Islamic Jihad wamesema makubaliano ya utulivu ni kurejesha tena maelewano yaliyofikiwa mwaka 2012 mjini Cairo na kuzungumzia sitisho la mpigano ambalo lilimaliza siku nane za vita huko Gaza miaka miwili iliyopita. Mwanasheria sheria mkuu wa Marekani Eric Holder anaidhinisha pendekezo ambalo huenda likapunguza adhabu ya kifungo kwa baadhi ya makosa yanayohusu madawa haramu. Holder atafika mbele ya tume ambayo inaamua viwango vya adhabu hapa Marekani ili kutoa ushuhuda kuunga mkono pendekezo la tume hiyo la kupunguza adhabu kwa wasafirishaji madawa kupatikana na na hatia katika mahakama za serikali kuu. Pendekezo la tume huenda likapunguza adhabu ya kifungo cha jela kwa takriban wafungwa 16550 katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Marekani ina idadi kubwa ya wafungwa magerezani ambao ni zaidi ya watu laki mbili na elfu kumi na tano. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi ni hapa Marekani, huko New York watu saba wamefariki dunia na wengine zaidi ya 60 kujeruhiwa na tisa wajulikani walipo baada ya ajali ya mlipuko wa gesi katika eneo la Harlem, New York, ambapo mpaka hivi sasa baadhi ya majeruhi wanatibiwa katika hospitali ya Mount Sinai. Muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Ibra Nyagali, mkazi wa New York, na kuanza kutaka kujua hali ilivyo. Ah, kitu kilichotokea ni ilikuwa ni mshangao mkubwa, na ukizingatia, ilikuwa asubuhi na watu wengi, unajua, ndio muda wao wa kuamka na kuenda kujitafutia riziki katika maeneo mbalimbali hapa New York. Na ilikuwa ni mshtuko mkubwa sana, kwa sababu ni kitu ambacho hakikutegemewa na unajua pale panapotokea mlipuko kunakuwa na madhara yanayojitokeza na watu wanakuwa wamechanganyikiwa, na ukizingatia siku hadi siku hapa Marekani au New York kunavyotokea mlipuko, basi wengine wanakuwa na mtazamo tofauti. Kwa hiyo ilikuwa ni mshike mshike kwa kweli, nguo wa kuchanika, na ukizingatia kwamba kama unavyosema mshtuko unakuwa ni mkubwa, kwa sababu hamna anayejua wakati huo kama haya ni mashambulizi ya kigaidi au huu ni mlipuko wa aina gani hicho e, ndio kitu kikubwa sana huwa kinashtua watu, kwa sababu shtuko, mlipuko wowote unavyotokea, huwezi kujua hata sehemu gani ambayo unaweza ukakimbilia au huko utakaokimbilia nayo kutakuwa salama. Na ukizingatia mazingira, yaliyotokea mlipuko huo ni sehemu ambayo haikutegemewa. Kuna nyumba mpya kabisa inajengwa pale, kwa hiyo nafikiri ilikuwa ni mshangao kuona mlipuko kama unatokea sehemu kama hiyo, na sio sehemu ambayo labda ina mkusanyiko wa watu tofauti na kufikiria, labda kuna mtu amefanya kitu hiki na hiki na ndio mambo haya yakatokea. Na mpaka sasa hivi katika hawa ambao wengi nasikia wamejeruhiwa, hivi sasa pengine kuna taarifa zote, unajua watu wa mataifa gani ambao pengine katika eneo hilo wamepata kujeruhiwa. Unajua maeneo ya Harlem, kuna matabaka matatu yanaishi hapa 116 and uh, Madison to uh, park Avenue pale katikati, ni wawesti wengi sana wanakaa na wanafanya biashara zao maeneo hayo, watu kutoka West Africa alafu ukisogea kidogo kwa pembeni ya hapo hapo ni kuna Waspanish wengi sana huwa wanaishi maeneo hayo. Kwa hiyo ukiangalia huu mlipuko ulivyotokea ni sehemu ambayo kuna mchanganyiko wa Waspanish pamoja na wa West Africa. Kwa hiyo mpaka sasa hivi kitu ambacho kinachotokea hapa ni vile sad, kwa na kila mtu anashindwa kuelewa hii kitu kilivyotokea, kwa sababu kimetokea katika mazingira sio yenye mkusanyiko wa watu, na wala hiyo sehemu majumba hayakuwa labda ya zamani, labda yangeweza kuwathirika. Hakukuwa na upepo. Kwa kweli, huyu meya wa New York anajaribu kufuatilia hili swala na kujua ni nini, ingawa hadi saa hii inasemekana kuwa ni mlipuko wa gesi. Mtu alivyokuwa anaondoka asubuhi kwenda kazini, alisahau kuzima gesi, kwa hiyo mtu akapita labda na kibeliti, akasababisha haya maafa kutokea. Lakini huwezi ukamnyoshea mtu kidole, kwa sababu ni tukio ambalo limetokea bila kujua ni nani ambayo alisababisha hicho kitu kutokea. Ni Ibra Nyegali, mkazi wa New York, akizungumza na Sauti ya Amerika. Huku juhudi za kutafuta ndege ya Malaysia iliyotoweka zikiendelea kwa siku ya sita, matumaini yanazidi kudidimia na utata kuhusiana na iliko ndege hiyo kuongezeka. Hakuna taarifa zinazoashiria kilichokumba ndege hiyo iliyokuwa na abiria 239 pamoja na wafanyakazi wake. Leo Alhamisi shinikizo linaongezeka kwa utawala wa Beijing kuratibu vyema juhudi za ushirikiano wa jamii ya kimataifa. Mwandishi wa VOA Bilidi anaripoti kutoka Beijing na Esther Githuyu atanasoma ripoti kamili. Wengi wa abiria kwenye ndege hiyo ya Malaysia walikuwa raia wa China, na huko China, wengi wanafuatilia habari kuhusiana na juhudi za kuitafuta ndege hiyo kupitia mtandao wa internet na vyombo vya habari na katika mkutano na waandishi wa habari baada ya kikao kikubwa cha kisiasa leo mjini Beijing, swali la kwanza Waziri Mkuu wa China Li Keqiang aliulizwa hali kuhusiana na mabadiliko ya sera za uchumi wa China, bali aliulizwa kuhusu juhudi za kuitafuta ndege ya Malaysia nambari MH370 wome le anasema serikali ya China imeomba wahusika kuimarisha juhudi zao kutafuta chanzo cha kutoweka kwa ndege hiyo na mahali ilipo haraka iwezekanavyo. Alisema kungali na matumaini na juhudi za kuitafuta ndege hiyo zitaendelea. Juhudi za kuitafuta ndege hiyo zilipanuliwa hivi leo Alhamisi, lakini kila kukiripotiwa maendeleo mapya kuihusu yalididimia haraka. Mapema leo televisheni ya kitaifa ya China ilionyesha picha za satelaiti zikionyesha vifaa vilivyokuwa vikielea baharini kaskazini mashariki mwa pwani ya Malaysia. Kulikuwa na matumaini vifaa hivyo ni mabaki ya ndege hiyo, lakini timu zinazotafuta ndege hiyo zilipofika mahala hapo, hazikupata ushahidi wowote kuhusiana na ndege hiyo. Hii leo pia Wall Street Journal hapa Marekani imeripoti kwa wapelelezi wa Marekani wanaamini ndege hiyo huenda iliendelea na safari yake kwa muda wa saa nne baada ya kupoteza mawasiliano ikiwa kwenye guba ya Thailand, kwa mujibu wa habari zinazotumwa moja kwa moja kutoka kwenye injini za ndege. Wanasema hii ina maana kuwa ndege hiyo pengine ilisafiri zaidi kuelekea bahari ya Pacific au hata Arabian Sea, na kuwapa kazi wanaoitafuta kupanua maeneo ya msako wao. Lakini maafisa wa Malaysia wanasema hilo haliwezekani na si sahihi. Waziri wa uchukuzi wa Malaysia, Hishamuddin Hussein, anasema mara ya mwisho injini za ndege hiyo zilipopeleka ujumbe ni mara tu baada ya ndege hiyo kuondoka. Nazo familia za abiria waliokuwa ndani ya ndege hizo zinashinikiza maafisa kutoa maelezo zaidi katika miji ya ukanda huo, kuanzia Kuala Lumpur hadi India. Serikali ya Malaysia imekabiliwa na shinikizo kuu na lawama wengi wanalalamika juu ya namna maafisa wa Kuala lumpa wanavyofanya juhudi za kuitafuta ndege hiyo na kutoa ripoti zinazotatanisha kuhusu wanakodhania ndege hiyo ilikuwa ikielekea wakati ilipotoweka. Waziri wa uchukuzi wa Malaysia Hishamudin hata hivyo alijaribu kuepusha serikali na lawama hizo. Hali hii haikutegemewa. Ndege nambari MH370 ilikuwa kimya ikiwa kwenye anga ya bahari sir. Tumo katika harakati za kuitafuta pamoja na jumuiya ya kimataifa inayohusisha nchi nyingi, tukitumia meli 80 na ndege. Hii ni operesheni isiyo ya kawaida na si rahisi. Msako wa ndege hiyo ya abiria umepanuliwa kwa kilomita 93 katika mashariki ya South China Sea na kwenye maji yaliyopo chini ya udhibiti wa India. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia madaktari wa njia ya simu, ndiyo suluhisho la huduma ya afya nchini Uganda. Mpango mpya wa afya kwa njia ya mtandao ni moja huduma ambazo ziko maeneo ya vijijini nchini Uganda, ili kuwaruhusu wafanyakazi wa afya kushauriana na madaktari walioko Kampala kwa njia ya mtandao. Mwandishi wetu Hilary Yula anaripoti kutoka Karamoja na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili <tinyo> katika kituo cha afya cha Dandunget huko Karamoja, kaskazini mashariki mwa Uganda, dazeni ya wagonjwa nasubiri kwa hamu kubwa zamu yao ya kumwona muuguzi Rosemary Napeyu. Mkuu wa kituo hicho anaongoza timu ya wauguzi na wakunga ambao wanawahudumia takriban watu 1225 katika eneo hilo, wengi wakiwa na maradhi ya kawaida. Anaelezea, maradhi makubwa ambayo tunayatibu hapa ni malaria, maambukizo ya matatizo ya kupumua na matatizo ya tumbo. Pia tunapata kesi chache za maambukizo ya kawaida ya virusi. Kama hivi sasa, tuna tatizo la homa ya manjano. Lakini si kesi zote ni rahisi kama vilivyo vituo vya afya huko Karamoja, na Nduget haina daktari. Hatua za mwisho za ukimwi, malaria kali na maradhi mengine mara nyingi huwakanganya wauguzi. Taratibu za kawaida ni kuwapeleka wagonjwa kwenye hospitali za rufaa katika mji wa Moroto umbali wa kilomita kumi lakini nape u anasema barabara ni mbaya, ukosefu wa usafiri, na hata hospitali ya rufaa ina madaktari wawili tu. Even sometimes phone calls become a challenge. Hata mara na nyingine kupiga simu inakuwa ni changamoto, so like siku zote za mwishoni mwa wiki hakuna mtandao. Kwa hiyo kama huna usafiri to..., hapa hakuna njia unaweza kumfikia mtu mwingine ambaye anaweza kukusaidia ili mgonjwa kuweza kupata rufaa ya kwenda hospitali. Shukran kwa mtandao mpya wa mawasiliano ya njia ya intanet kushauriana na daktari imekuwa ni njia rahisi zaidi. yes, hello. Yes, this is Rosemary from Center 3. Yes, Rosemary. kupiga simu ya kawaida mm. kwa kutumia mfumo wa yeah, Skype no mara nyingi haitoshi kuondoa mashaka yoyote katika mawazo ya wa wauguzi. Godfrey Bampiga anafanya kazi UNICEF, ambayo imezindua mradi wa majaribio wadhana ya huduma ya afya kwa njia ya mtandao. Anaelezea kwamba kompyuta katika kituo cha afya zinatumia umeme wa jua, yani sola, na ni muhimu kwa sehemu ambayo kuna matatizo ya umeme. These are small but robust computers. Very, very nice. Hizi ni kompyuta nzuri na za gharama nafuu. Unachotakiwa ni kumwelekeza mgonjwa na daktari atakuwa na uwezo wa kuona jinsi mgonjwa alivyo. Rebecca Kwagala wa UNICEF anaongezea kwamba mawasiliano kwa njia ya Skype pia yanaleta tofauti kubwa. Kama ukiitisha mkutano inabidi wafunge kituo basi, With kutakuwa hakuna mtu wa kutoa huduma kwa jamii, lakini teknolojia hii pia inaweza know. kutumiwa kwa mikutano na pia mafunzo <tiple> Kwa upande mwingine madaktari wapo wataalam kama John Mbwanika, mkurugenzi wa kituo cha kupokea simu chenye wafanyakazi kadhaa na madaktari na wafamasia. Ingawaje Nauet ni kituo pekee cha afya kinachotumia mfumo wa Skype hadi hivi sasa, Mbwanika anasema anaona kuna uwezekano wa kupanua mfumo huo upande wa kaskazini mashariki na magharibi mwa nchi. Kama ukiitisha mkutano sensors, basi inabidi wafunge kituo, basi kutakuwa hakuna mtu wa kutoa huduma kwa jamii. Lakini training, lakini teknolojia hii pia inaweza kutumiwa kwa mikutano na pia in in mafunzo. Kuna maeneo ambayo kwa hakika yako ndani kabisa kuweza kuwa na vituo vya mafunzo, itamaanisha kwamba wafanyakazi huko itawalazimu wasafiri mwendo mrefu kuweza kupata aina fulani ya mafunzo daktari na mfamasia Ohio wa kuhudumia maeneo hayo wanatakiwa sana nchini Uganda. Mikoa ya nchini humo iko chini katika mfumo wa huduma za afya. Bwanika anasema muda unavyokwenda, daktari anapoongea kila mara na wagonjwa, ndipo anapojenga ujuzi na uwezo wa wauguzi waliopo hapo kwenye kituo. Mfumo wa afya wa Uganda haukui kwa kasi ya haraka kama ilivyo wananchi wake wanavyoongezeka. Hali ya baadaye ya kiafya ya Waganda, anasema Bwanika, huenda ikategemea teknolojia ya kisasa kujaza mianya hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Tukiangalia upande wa wa Jeni fanyeje ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24 kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Khadija Riami atakusomea muktasari wa habari. Maafisa wa Malaysia wamekanusha ripoti kwamba ndege ya abiria ambayo imepotea iliendelea kuruka kwa saa kadhaa baada ya mawasiliano yake ya mwisho, na kusema picha za satelaiti za China hazionyeshi vipande vyovyote vya ndege hiyo. Waziri wa usafiri Hishamudin Hussein amesema leo kwamba shirika la ndege la Malaysia MAS limeiomba kampuni ya Boeing na mtengenezaji wa injini Rolls-Royce kuonyesha data kuwa ndege hiyo ingeweza kuruka kwa takriban kilomita elfu nne za ziada katika muda wa saa nne. Nchi za Afrika Mashariki zimekubaliana kupeleka wanajeshi Sudan Kusini kusaidia kuimarisha sitisho la mpigano ambalo linalegalega lililofikiwa kati ya serikali na majeshi ya waasi. Taarifa hiyo imetolewa hivi leo katika mkutano wa viongozi wa kundi la kieneo IGAD unaofanyika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Matumaini ya kuwapata watu walionusurika katika mlipuko uliosababisha mauaji katika eneo la Harlem huko New York yanafifia. Watu saba wamethibitishwa kufariki kutokana na mlipuko mkubwa wa Jumatano. Timu ya uokozi inatafuta wati kutoka kwenye vifusi ili kuweza kuwapata watu tisa ambao bado hawajulikani walipo baada ya gesi kuvuja na kusababisha mlipuko kwenye majengo mawili. Watu 63 wamejeruhiwa. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel anasema Russia inajitia katika hatari kubwa ya kisiasa na kiuchumi kama haitabadili mwelekeo wake kwa mzozo wa Ukraine. Katika hotuba yake kwenye bunge la Ujerumani, Bi Merkel amesema hadhi ya utaifa wa Ukraine si swala la majadiliano. Nchi za magharibi na Russia ziko kwenye mvutano mkali kuhusu uingiliaji nguvu wa kijeshi wa Russia katika peninsula ya Crimea nchini Ukraine. Ni Khadija Riami na muktasar wa habari, ambao ndio unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wake Esther Gihu Uart, mwelekezi Duane Collins kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami, pamoja tunaotakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.