Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita Bend, 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak anasema kuna kiwango kikubwa cha uhakika kwa kuna mtu kwa makusudi alizima mifumo ya mawasiliano kwenye ndege ya abiria ya Malaysia, lakini amesita kusema kama ndege hiyo ilitekwa. Matamshi ya bwana Najib yaliyotolewa leo yamechochea uvumi mpya kuhusu kitu gani kimesababisha ndege Boeing 777 kupotea kutoka kwenye rada ya kiraia mara tu baada ya kuruka hapo Machi 8. Amesema sehemu fulani karibu na mpaka wa Malaysia, kifaa cha mawasiliano cha ndani ya ndege kilizimwa kabla ndege hiyo kuelekea upande wa magharibi, kwa hali ambayo inaonekana imefanywa kwa makusudi. Waziri mkuu amesema licha ya ripoti za vyombo vya habari kuzungumzia kuhusu utekaji nyara, maafisa wa Malaysia wanaangalia uwezekano wa kitu ambacho kimesababisha ndege hiyo kubadili mwelekeo wa safari yake ya awali. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litapiga kura hivi leo Jumamosi mosi kuhusu rasimu ya azimio la Marekani kuzisihi nchi kutotambua matokeo ya kura ijayo ya maoni ya Crimea. Kura ya maoni ya Jumapili itawapa wakazi wa Crimea maamuzi mawili tu: kujiunga na Russia au kuimarisha kujitawala kwao ndani ya Ukraine kura ya kupendelea kujiunga kwa na Russia inaonekana kwa kiasi kikubwa kuwa ni suluhisho katika eneo ambalo linazungumza Kirusia katika eneo la Black Sea na ambalo limekuwa mwenyeji wa majeshi ya majini ya Tsarist na Kremlin tangu karne ya kumi na nane. Wana diplomasia wanasema wanatarajia kura ya turufu ya Russia leo Jumamosi kwenye Umoja wa Mataifa wakati wale wanaunga mkono wanasema wanachama kumi na tatu kati ya kumi na tano wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wataidhinisha azimio hilo. Vyombo vya habari vya Misri vinasema watu wenye silaha wamefyatua risasi kwenye kituo kimoja cha ukaguzi karibu na Cairo hivi leo Jumamosi na kuua wanajeshi watano. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo la leo. Wanamgambo wamefanya mashambulizi kadhaa mengi akilenga majeshi ya usalama ya Misri tangu jeshi limwondoi mamlakani rais wa Kiislamu Mohamed Morsi mwezi Julai mwaka jana. India inasema imesikitishwa sana na uamuzi wa maafisa wa serikali kuu ya Marekani ya kumshtaki tena mwana diplomasia wa India kwa tuhuma mpya za kusema uongo katika maombi ya visa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya India, India Said Akbaruddin amesema kushtakiwa tena kwa Deviani Khobragade siku ya Ijumaa siyo hatua muhimu. Amesema kesi dhidi yake haistahili hata kidogo. Siku chache zilizopita jaji wa serikali kuu ya Marekani alitupilia mbali mashtaka dhidi ya Khobragade ya kupata viza kwa mfanyakazi wake wa ndani kwa kusema uongo na kudanganya kuhusu mshahara wa mfanyakazi huyo wa nyumbani. Jaji alitoa uamuzi huu akisema kuwa Hobragade alikuwa na kinga ya kidiplomasia wakati aliposhtakiwa mara ya kwanza mwezi Januari. Mahakama ya Pakistan imempunguzia miaka kumi katika kifungo cha miaka thelathini na tatu. Daktari ambaye aliisaidia idara ya ujasusi ya Marekani kumpata Osama Bin Laden, Shakil Afridi, alipatikana na hatia Mei mwaka elfu mbili kumi na mbili. Sio kwa kufanya kazi na CIA lakini kwa tuhuma za kutoa fedha na kuwapatia tiba wanamgambo wa Kiislamu. Afridi naaminika amekuwa akilengwa na maafisa wa Pakistan kwa sababu ya tuhuma kwamba alikuwa akiendesha programu ya chanjo ili kukusanya uchunguzi wa vinasaba DNA na kuthibitisha kuwepo kwa Bin Laden katika mji wa Abbottabad. Uamuzi wa Jumamosi wa mahakama katika mji wa Kaskazini Magharibi wa Peshawar ni majibu ya wakili wa Afridi akiomba kesi mpya. Mahkama imekataa ombi lake. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC na kukumbusha msikilizaji kuwa matangazo haya yamerekodiwa hapo jana, hivi leo tunarudia sehemu ya matangazo hayo. Na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia ajira kwa vijana Afrika Mashariki. Na basi leo vijana ambao wataanza kujadili mada hii, tunaye Jumbe special kwenye simu, na pia tunaye Asumani Ndikurio. Kuongoza mjadala huu ni Khadija Riami. Sasa tunazungumzia swala la ajira kwa vijana. Mtu anapokuuliza kwamba ajira kwa vijana Afrika Mashariki, wewe unaiangalia vipi hii ajira kwa vijana, unaweza kulielezea vipi swala hili Jumbe? Ajira kwa vijana ni ni tatizo haswa kwa East Africa, na kama mimi kijana wa Kitanzania nikizungumzia hili, kuna changamoto nyingi sana ambazo tunakutana nazo sisi vijana, haswa wanafunzi ambao tumemaliza vyuo hivi karibuni kwa maana ya kwamba wale ambao tunatoka fresh from college tuna changamoto nyingi sana ambazo zinatukuta katika kupata kazi. Changamoto zenyewe zipo nyingi, lakini mimi nitazitaja kama mbili, ambazo mojawapo ni uzoefu wa kazi, ya pili ni ile hali ya kupeana kazi kwa kujuana. Hivyo vitu viwili vinatutesa sana vijana ambao haswa ndo tunaingia mitaani t tunaanza kuingia mitaani, tumetoka vioni humo, hiyo inatupa tabu sana. Nikizungumzia ile la uzoefu wa kazi, waajiri wengi wanataka watu ambao wana uzoefu wa kazi, jambo ambalo linatutesa sana sisi vijana. Utakuta mwajiri anaainisha, ana vigezo vinavyotakiwa kwa mtu kuomba, anasema anataka uzoefu kuanzia miaka miwili hadi mitano. Sasa hivi kwa mimi ambayo nimetoka chuo, naipata wapi? Kwa na hiyo nalo ni tatizo. Na kitu cha pili nikizungumzia swala la kupeana kazi kwa kujuana watu uwaga, wana system zao maofisini, kwa maana ya kwamba ukiwa una baba yako una shimiji yako wanafanya kazi katika ofisi fulani, basi wewe ni rahisi kupata kazi. Kwa hiyo hiyo inatusumbua. Labda Jumbe, wewe umezungumzia kwa uzoefu ambao umeuona huko Tanzania kwamba umeona masuala mawili uzoefu wa kazi na kujuana, lakini labda Tuhu. Asumani Ndikurio, wewe ukiwa huko Burundi mtu anapokuambia ajira Afrika Mashariki, Je, unaona kuna matatizo au unaona ajira Afrika Mashariki ni swala ambalo halina matatizo yote? Kijana ukimaliza shule unaweza ukapata ajira? Ajira hapa Afrika Mashariki haswa, naweza kuzungumzia sana, kweli ajira inaleta matatizo makubwa zaidi, kwa sababu watu ambao kama vijana wanapokuwa wanasoma kama chuo kikuu, wanapomaliza wasiwasi katika mahitaji yake ya kila siku. Kwa kweli, naona kama ni matatizo zaidi, na haswa hata shuleni. Napendelea kuzungumzia hata shuleni, watu wanapofunzwa, wao wanafunzwa kitu ambacho cha kujitegemea kimaisha, kwa sababu mtu ana- anasoma na anapomaliza masomo yake, hakufunzwa mambo ya kujitegemea. Kwa hiyo anakuwa anafikiria tu kama serikali ndo kila kitu, kwa hiyo atamaliza masomo na atapomaliza masomo, iende tu katika serikali, serikali imewajiri, na kwa hiyo maisha yake yatakuwa tayari. Kwa hiyo ni vizuri watu wafunzwe hapo shuleni na mambo ya kujitegemea zaidi, ni bora zaidi, ndio unaweza kuzungumzia zaidi. Lakini sasa unapozungumzia kwamba kuna tatizo katika ajira, upatikanaji wa ajira, je, mnapomaliza vyuo vya masomo ya juu, mnapokwenda kwenye soko la ajira, ni vitu gani ambavyo labda mkitoka kule chuoni, pengine wanawaelezea, ukienda kwenye soko la ajira, labda ufanye hivi ufanye hivi? Je, mnapata maelekezo yoyote ya kufanya kabla ya kuingia kwenye soko la ajira? Naam, katika soko la ajira, kwanza kitu ambacho kinachosumbua kwanza wanakuomba labda uwe na experience ya miezi misita labda kazini miaka mitatu. Hichi kinasumbua sana, unakutana mtu ndo umemaliza masomo vipi ajira inakuwa ni taabu, wewe kutaka upate hicho kitu. Asante washiriki, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, swali langu linaenda kwa Aquino Msombe. Kama ulivyosikia washiriki wenzio walivyosema awali, na je wewe kwa mtazamo wako unalizungumzia vipi suala la upatikanaji ajira kwa vijana katika nchi za Afrika Mashariki kwa kwa kweli kwa sababu kwa sababu ni kwa sababu ni kwa sababu ni kwa sababu ni ambapo misho waii kuna lazimika rushwa na vitu mbalimbali. Naam, naona msikilizaji wetu huyo. Yeah, mawasiliano kidogo yamekuwa na matatizo msikilizaji. Unaendelea kusikiliza yeah, kipindi cha Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Washington DC. Tunazungumzia swala la ajira kwa vijana katika nchi za Afrika Mashariki na sasa, tukiangalia swala la elimu ni ghali sana lakini haikidhi viwango vya kimataifa. Labda Kelvin una lolote la kuchangia hapo au Hussein? Swala so, ya elimu watoto kwa Tanzania, wazazi wengi wanagharamika sana, wanatoa hela nyingi sana lakini, ukienda kusoma kule, mambo tunayopata ni, ni kabisa na basic kabisa na kwamba na ile sisi tunakuja kuajiriwa kwamba unafanya kwa kwanza katika maofisi ya watu na atujajengea mazingira kwamba kitoka hapa, mfanye mbili, fanye mbili, fanye mbili, hili fanya mbili. Kwa hiyo hata mimi kama hapa nilipochuoni ninasoma, lakini ninavyosoma najua kwamba hapa nikitoka hapa naweza kufanya kuajiriwa na sio kwamba nijiajiri. Jumbe, umemsikia hapo Kelvin akisema kwamba litengwe fungu fulani la kusaidia vijana, lakini ninavyofahamu serikali nyingi za Afrika siku hizi zinasema kuweza kumpa mtu fungu lazima waunde kikundi cha vijana au kikundi cha wanawake ili kuweza kupewa msaada. Sasa hili mnalionaje? Mnaweza vijana mkaamua kuunda kundi kusudi mweze kupata hela ya kuweza kujiajiri wenyewe, au ni kitu gani ambacho unadhani kinaweza kusaidia katika hali hii? Hivyo vyote vinawezekana, lakini kikubwa haswa ni uaminifu pia unahitajika kwa sababu hivyo vikundi hivyo vinaweza vikaundwa vikundi mbalimbali, si chini ya kumi na kila kikundi kina project hapa kinataka kifanya, lakini mwisho wa siku, hivyo vikundi hivyo, kuna baadhi ya vikundi vitawahi kupewa mikopo kabla ya vingine. Yaani tatizo ni kwamba huu ndio huo ufisadi, sijui, mi sipende kulitumia hili neno, lakini yaani ndio unasababisha mambo mengi, kwa sababu kama hivyo unataka, kuna hatari wewe, lazima upeleke propose kwamba nitafanya hivi, nitafanya hivi. Hata kama hiyo elimu ndiyo tunayoisema kwamba tufundishwe elimu ambayo ya kuweza kuja kujitegemea sisi wenyewe huwezi ukajitegemea hivi, uta, uta kama unataka kuvuna asali utaanzaje? Lazima uwe na, na naniliu na mtaji kidogo wa kuweza kufanya mtaji. Sasa ukiomba mkopo, ndio system inakuwa ndefu. Mimi nafikiri serikali ikae upya, ifikirie zaidi na na au maofficers ambao wanahusika na haya mambo ya mikopo pia kidogo wawe waadilifu lakini wakati ukiwataka serikali waanze kufikiria upya na kubuni njia nyingine za kuweza kusaidia vijana wote, na nyinyi vijana, mnafikiria ni njia gani inaweza kusaidia? Kwa sababu serikali wanahitaji msukumo, lakini kama msukumo hautoki kwa vijana, ni nani anaweza kuwasaidia kuwasukuma zaidi? A, vijana, msukumo wanayo na kuna vitu vingi kama hivyo vikundi, it means kwamba vijana wameshawishika tayari, wameona kwamba hili linaweza likawakomoa kimaisha, ndio maana wamekubali kuunda. Lakini mwisho wa siku wao serikali waliopanga hiyo mipango ndio wanakuja kufanya mambo yanakuwa hayawezekani tena. Kwa hiyo ni tuseme, ni uaminifu zaidi uwepo katika serikali yetu. Kwa hiyo unadhani yale ambayo yaliyokufanya ukose ajira kwa sababu ya ukosefu wa ujuzi na pia kujuana pengine kwenye vikundi, nayo linaweza likatokea hilo hilo la kujuana, ndio kuna lipo vikundi ambavyo vitaonekana labda lipo, hichi kinajulikana, kwa hiyo kitapata fungu hiki. E, akijulikani na hajulikani anatoka wapi anakosa fungu e. na pengine pia kinaundwa ili kipate kifungu tu, lakini hata hakipo yani sio wafanyaji wa kile kilichosemwa, akifanya, lakini watu wanazitaka zile pesa. Kwa hiyo wanaunda tu cha kwao, kinakuja, mnashangaa wale wanapewa hivyo hivyo washiriki. Mimi hapa kwa mara nyingine ni mkamiti na ninasoma ujumbe huu kutoka kwa msikilizaji, ambapo yeye anaitwa Anthony Ilkhala, anasema, vijana nao bado wana uchaguzi wa kutaka kazi nzuri zaidi kuliko kujishusha kwanza, na wengine hawataki kufanya kazi maeneo ya vijijini, hivyo wanaamua kuacha kazi wanazopangiwa. Haya, Yusuf Alfredo Selemano, huyo wa Mahembe Kigoma, anasema kuna usemi usemao mwenye nacho huongeze vile vile katika swala hili la ajira, wapataji ajira tena ni zile nzuri, wengi huwa ni vijana wa vigogo, na wale maskini huwa wanapata ajira zile ndogondogo, tena mara nyingi kwa kutoa mkono mrefu. Haya, Khadija, naona swala la ufisadi limekuwa likizungumziwa na vijana wengi ambao wameshiriki katika mikutano yetu, wamekuwa wanatuelezea tokea saa hizo kwamba swala kuu ni ufisadi pamoja na kujuana juana. Sasa hii ndo imekuwa tatizo, lakini tunaye msikilizaji Edward Kabamba. Karibu katika mjadala huu wa Livetok ambapo tunazungumzia ajira kwa vijana. Una maoni gani kuhusu ajira kwa vijana Afrika Mashariki Edward, kazi kwako. ajira hii, swala la ajira kwa vijana limekuwa ni tete sana, kwa sababu unakuta, ichukulia mfano tu nakuta mpano, vijana kijana amesoma, amekwenda mpaka chuo huku kasoma, lakini anapokuja kwanza kutafuta ajira, ndugu mtangazaji, inakuwa yani ni kelo, atakwenda mkoa huu, atasikia matangazo, atakwenda, lakini hati mara yote hata ukipata ile ajira ni rushwa. Ukiangalia madaktari zetu, unakuta mara nyingi unakuta wanaombwa rushwa, na rushwa wenyewe ni unakuta ni rushwa ya ngono, kiasi kwamba unakuta mtu mpaka anajutia ile pesa ambayo ameitumia kusomea kukusome. Unaona, sasa unakuta mpaka sahizi unakuta vijana wanakuambia tunasoma basi tu kuondoa ujinga kichwani lakini kuhusu jira, ni bat, nasibu, kutoka, karioko, ni wazeli, ajira ni bahati nasibu, kwa sababu wakiangalia walioko makazini bado ni wazee wanang'ang'ania zile ajira, wataki kutoka vijana waingie, na vijana sanaambiwa wanakwambia ni wana kizazi cha Facebook. Sasa kama ni kizazi cha Facebook, wazee wangetoka wakawachia vijana wakafanya kazi, kwa sababu ni wengi na wamesoma na walioko maosini hawana elimu kama walionao vijana. Nadhani wazee na wao walitazama hilo, wawape nafasi vijana. Naam, nadhani wazee kama wanasikiliza redio sasa hivi watakuwa wamepata ujumbe wako, au wataingia kwenye mtandao wa voaswahili.com, na watasikiliza yale uliosema. Lakini sasa tumepata bahati, manake tokea tumeanza tulikuwa hatujapata mwanadada, lakini tunaye kijana hapa mwanamke Debra Chapia akiwa huko nchini Kenya. Debra, karibu katika mjadala huu. Hebu tueleze swala la ajira kwa vijana huko nchini Kenya, wewe unaliona ukiwa kama kijana okay. Mimi kama kijana, suala la ajira limekuwa ngumu sana kwa vijana sana sana huku ambako naishi. Unaishi Mombasa wamehitimu, wana, kwa vijana wengi wana wanatakabadi kutoka vyuo vikuu na wenyewe pia hawana kazi. Mimi nikiwa mfano wao mmoja wao, lakini mingi kile nilipata kazi tu, nilipata ajira juzi kupitia Radio Baraka. Sasa huku Mombasa, shida ya ajira ni kuwa ni kuongana na kujuana katika kazi. Inaweza pata imepita interviews, lakini bahati mbaya, unaambia hapa hakuna mtu ambaye amesemea kile ambacho imesema na wanahitaji sasa, kiaena umesoma na tatizo la ajira linaonekana lipo kote huko Afrika Mashariki. Manake washiriki wa Tanzania pamoja na wasikilizaji wamezungumzia tatizo ni hilo hilo, na wewe Kenya unasema tatizo ni hilo hilo, Burundi hali kadhalika. Naona kwenye simu pia tunaye msikilizaji mwingine kutoka Mbeya, huyo Jacqueline Charles. Haya, Jacqueline, tueleze swala la ajira kwa vijana huko upande wa Mbeya, wewe unaliona unalionaje? Manake kila mtu anazungumzia matatizo, pengine labda Mbeya mambo mazuri huko na changamoto inakuwa katika sekta binafsi, lakini pia hata katika ofisi za serikali, kwa sababu unaambiwa kwamba kijana unasoma miaka mitatu unasoma miaka mitatu, unategemea kwamba utaenda kupata kazi, lakini linakuja tatizo unaambia uende uwe na uzoefu wa miaka mitatu miaka miwili. Hilo kusubabu, shule, ni tatizo, kwa sababu mtu ametoka shuleni tayari, uzoefu atapata vipi bila kuajiriwa? Kwa hiyo hilo linakuwa ni tatizo lingine ambalo linasababisha vijana nao wanakuwa wanahangaika kutafuta kazi, kwa sababu uzoefu huo ataupata wapi bila kuingia katika ofisi ya mtu? Kwa hiyo hii inakuwa inachangia, lakini pia kuna vitu vingine vingi tu ambavyo vinakuwa vinasababisha tatizo la ajira kwa vijana liwe kubwa. Ngono nayo rusha ngono inakuwa imetawala katika baadhi ya ofisi. Unaenda unakutana na bosi, bosi anakuambia unataka ni kuajiri na utafanya hivyo, unakataa, ajira umekosa. Utaenda tena katika ofisi nyingine, unatafuta ajira, lakini bado utaenda katika ofisi hiyo, utaambiwa hilo hilo hilo na bosi, utakosa. Matokeo yake ajira zipo tu, watu wamekalia viti lakini watu wako barabarani kwa sababu ya rushwa ambazo zinakuwa zimetawala. Mi siko tayari kabisa kutoa rushwa ngono, kwa hiyo kwa sababu huko tayari basi, unakuwa unakosa ajira. Kwa hiyo hilo nalo linakuwa ni tatizo lingine ambalo linakuja na kusababisha vijana waweze kukosa ajira na kukaa mitaani ovyo, kama tunavyokuwa tunaona wengi wakiwa wanalalamika ajira ngumu. Sio kwamba wanapenda vile, lakini tunajaribu kuangalia ugumu huu nah, na unasababishwa na nini? Kwao unakuta iko hivyo, lakini pia kuna tatizo la kujuana. Humjui mtu basi ndio ajira una mpaka umjue mtu ndo anaweza akakuunganishia tena, ili uweze kupata ajira katika ofisi ile. Sasa mimi Jaki simfahamu mtu, na nimesomea kitu hiki na nahitaji kufanya hiki, kwa sababu sifahamu mtu, basi sipate ajira na wako watu wengi tu mitaani, wako watu wengi majumbani, wana ujuzi wa kufanya kitu, lakini kwa sababu ya kujuana, mtu anapewa anamjua shangazi yake, binamu yake, anampa kazi wakati hana ujuzi na ile kazi. Kwa hiyo hiyo nayo inasababisha watu wengi ambao wanakuwa na ujuzi, wana vyeti vyao, wamesomea vizuri, wanaweza kufanya kazi, wanashinda wanakaa nyumbani. Hilo nalo pia ni tatizo kwa vijana kwa upande wa Tanzania. Pia nashukuru sana Jacqueline kwa maoni yako, na kabla ya kusonga mbele zaidi, tuna msikilizaji mwingine Edward, karibu. Utueleze maoni yako kuhusiana na suala hili la ajira kwa vijana wa Afrika Mashariki. Kuna kitu ambacho umekiongea kwamba vijana wa kushikamana hawawezi kushikamana. Mimi napinga, kwa sababu ukiangalia vijana wanavyoshikamana, wanashauriana ujinga, unaona, unakuta kijana anakamatana kijana mwenzake bado kijana huyo huyo wanashawishiana, ndio wanakuta wanakamata na madawa ya kulevya, wanajiingiza kwenye bangi, kwenye kwenye utukutu, kwenye unyang'anyi. Sasa na hii bado vijana kukutana, unakuta wale mawazo wanaokuja no, kukutanisha kwanza akili wa ya wanakuwa wameshatafuta kazi muda mrefu cha kwanza, alafu ile akili ambayo ilikuwa naka sana wanatokanao nata vioni tayari inashapinya kwao, wanakuta wana ajenda zingine za ajabu ajabu mpaka kuja kufanya uharifu kikubwa wasemia, ambacho nilikuwa naona serikali husika kwenye hizi nchi zetu za Afrika ni bora wangekuwa na wa wanafunzi wakimaliza kama ni masomo yao, kwa mfano wanafunzi tu ajira, kwa sababu wazazi nao wanatumia gharama kubwa a kuwasomesha. Wengine wanasomeshwa na serikali, japo wale wanaosomeshwa na serikali unakuta kidogo wana unafuu, lakini uzito yakua wanaosomeshwa na wazazi wao inakuwa ni mzigo mkubwa sana, lakini nikisema kwamba vijana wakutane wapeane mawazo kuya na shana, tapanya, mbira, lakini nazani ndo visho napinga kwa sababu vijana wengi tunaona wanapotoshana. Bwana nenda huku, atakwenda atafanya vitu ambavyo vieleki, hata mwambia nenda huku, atafanya vitu ambavyo vieleki. Lakini serikali nadhani ndio itakuwa suluhisho kuwapatia watu ajira kuliko kuwacha mitaani, wanatumia gharama sana. Hebu fikiria kwa mfano ndugu mtangazaji, umesomea shule kama tusomea hata chukulia utangazaji, halafu meenda umekaa nyumbani, chukulia miaka sita na tafuta kazi, hivi kweli unategemea kile ambacho umekisomea utaenda kukiria muda mfupi wakati umekaa nyumbani muda mrefu, nakutani hakuna eh? Kwa serikali na wenyewe iwata kipaumbele vijana, kwa sababu wenyewe wanasema vijana, vijana ni taifa la kesho. Mimi nakataa, vijana ni taifa la leo, ambayo ndio taifa tulionalo sahizi, tutakachiwe vijana Washiriki wetu leo hii walikuwa vijana kutoka Tanzania, Kenya na Burundi. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri. Nikiwaga kutoka hapa Washington DC, kwa niaba ya mzalishaji wa matangazo haya Dwen Collins na Mariam Mwinyi, mimi ni mtangazaji wako Hadija Riyami, nikiwa naye naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia weekend njema kutoka Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. E barabara kabisa wetu, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sina shaka kwamba ukisikia kitambulisho hicho, e, basi unajua kwamba nimekamata position hapa katika studio zetu, uh, jijini Atlanta uh, nikiwa tayari kabisa kukujuza baadhi ya yale yaliojiri katika ulimwengu wa vituko maajabu na sarakasi. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi e, na leo safari yetu inaanzia nchini Pakistani. Mama mmoja huko Pakistani mapema wiki hii amewashangaza wengi baada ya kujifungua watoto sita, na wote wakiwa bila matatizo yoyote kiafya. Ajabu kubwa Mama huyo ambaye jina lake alikutajwa yamkini, alijifungua wasichana wanne na wavulana wawili kwenye hospitali moja wilayani Banu, katika mkoa wa Khyber Pakhtunkhwa. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba mama huyo alikuwa ameenda kliniki ya kawaida tu pasi na kujua kwamba angejifungua watoto siku hiyo. Na akizungumza na vyombo vya habari huko Pakistani, mmoja wa wakunga walomsaidia mama huyo alisema kwamba hata wao walishangaa, kwani alikuwa anawaambia kwamba alitarajia mtoto mmoja peke yake. Na sasa, msikilizaji, hebu tutoke huko Pakistani ambako watoto wanazaliwa sita kwa mara moja, na turejee hapa hapa Marekani. Polisi mjini Johnsboro katika kaunti ya Clayton iliyo hapa kwenye jimbo la Georgia wameripoti kwamba watoto wanne wa miaka sita walivumaniwa mnamo siku ya Jumatano wakifanya mapenzi kwenye darasa lao. Usalala, haya ni makubwa, msikilizaji. Kisa hicho cha ajabu kilitokea katika shule ijulikanayo kama Jackson Elementary School. Polisi waliwachukua watoto hao na kuwapeleka hospitali mara moja. Mmoja wa wazazi wa watoto hao walipigwa na butwa alipoelezewa yaliyotokea. Wali nobody see it, wali nobody stop it. Anauliza, walikuwa wapi walimu? Kwa nini hakuna aliyesimamisha kitendo hicho? Na tukisalia hapa hapa Marekani, vijana watatu mjini New York walifikishwa mahakamani siku ya Alhamisi kwa shtaka la kumpa mbwa pombe. Ajabu kubwa zaidi msikilizaji, Lo no, mahakama ilielezwa kwamba vijana hao ambao majina yao hayawezi kutajwa kwa sababu sheria inaolinda umri wao, walimpa pombe kwa kutumia nguvu mbwa anayejulikana kama Bugii na kumfanya kupoteza fahamu. Polisi walisema kwamba wahalifu hao walitumia chupa kumlazimisha Bugii kumimina vileo hivyo. Kesi hiyo bado inaendelea na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu mbwa wale wao chakari. Naona taimu zangu pale kwenye ukuta zinanambia ning'atuke kutoka studio zetu ndogo hizi ili nimpishe mwenzangu katika studio zetu kubwa pale Washington DC na yaweze kukuletea ya muktasari wa habari kama ilivyo kawaida. Makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa jijini Atlanta. Basi kabla sijaondoka kama ilivyo desturi na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii e, kwamba mgema akisifiwa tembo ulitia maji. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Waziri Mkuu wa Malaysia Najib Razak anasema kuna kiwango kikubwa cha uhakika kwa kuna mtu kwa makusudi alizima mifumo ya mawasiliano kwenye ndege ya abiria ya Malaysia, lakini amesita kusema kama ndege hiyo ilitekwa. Matamshi ya Bwana Najib yaliyotolewa leo yamechochea uvumi mpya kuhusu kitu gani kimesababisha ndege Boeing 777 kupotea kutoka kwenye rada ya kiraia mara tu baada ya kuruka hapo Machi 8. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litapiga kura hivi leo Jumamosi kuhusu rasimu ya azimio la Marekani kuzisihi nchi kutotambua matokeo ya kura ijayo ya maoni ya Crimea. Kura ya maoni ya Jumapili itawapa wakazi wa Kraimia maamuzi mawili tu: moja kujiunga na Rasia au kuimarisha kujitawala kwao ndani ya Ukrain. Vyombo vya habari vya Misri vinasema watu wenye silaha wamefyatua risasi kwenye kituo kimoja cha ukaguzi karibu na Kairo hivi leo Jumamosi na kuua wanajeshi watano. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. India inasema imesikitishwa sana na uamuzi wa maafisa wa serikali kuu ya Marekani ya kumshtaki tena mwana diplomasia wa India kwa tuhma mpya za kusema uongo katika maombi ya visa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya India, India Syed Akbaruddin amesema kushtakiwa tena kwa Devyani Khobragade siku ya Ijumaa sio ishaina umuhimu wowote. Amesema kesi dhidi yake haistahili. Huo ulikuwa ni muktasar wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.