Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita band 19 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Anayekusomea habari za dunia usiku wa leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa nchini Nigeria wanasema watu wenye silaha wameua zaidi ya watu mia moja katika mashambulizi kwenye vijiji vitatu katika jimbo la kati la Kaduna, eneo ambako mizozo juu ya ardhi, dini na ukabila mara kwa mara inazuka na kugeuka ghasia. Polisi walithibitisha mashambulizi yaliyofanywa na watu wasiopungua arobaini wa kabila la wafugaji la Fulani wakiwa na silaha pamoja na mapanga hapo Ijumaa jioni na mapema Jumamosi kwenye vijiji vya Angwan Sankwai, Angwan Gata na Shenshei. Mbunge mmoja wa jimbo la Kaduna alisema baadhi ya waathirika walifyatuliwa risasi na kuchoma moto katika nyumba zao huku wengine walikatwa katwa na mapanga. Upigaji kura unaendelea huko Crimea juu ya kura ya maoni ya kujitenga kutoka Ukraine na kuwa sehemu ya Russia. Marekani na Rusia wamekubaliana kushinikiza mageuzi ya katiba ya Ukraine kama suluhisho kuelekea mgogoro wao wa kisiasa. Wizara ya mambo ya nje wa ya Rusia inasema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov walikubaliana leo kutafuta suluhisho kuelekea mgogoro huko Ukraine kwa kufanya mageuzi ya katiba. Wizara ya mambo ya ndani ya Marekani haijathibitisha taarifa hiyo. NATO inasema tovuti zake kadhaa zililengwa na mashambulizi ya mitandao katika kile kinachoonekana kuwa maendeleo ya karibuni katika maeneo ya mtandao yanayopelekea ukuaji wa mivutano juu ya Crimea. Msemaji wa ushirika wa kijeshi Oana Lungske alisema shambulizi halikuwa na madhara yoyote ya operesheni kwenye ushirika. NATO haikusema nani alihusika kwa kufunga tovuti zake katika shambulizi la kuzorotesha huduma zake, lakini kundi linalojiita Cyber Berkut lilisema juhudi zilifanywa na wazalendo wa Ukraine wenye hasira juu ya kile wanachokiona kama NATO kuingilia kati katika nchi yao majeshi ya Syria yameuteka mji mmoja mkubwa uliokuwa unashikiliwa na waasi karibu na mpaka na Lebanon. Vyombo vya habari vya serikali na wanaharakati wanasema wanajeshi wa Syria walichukua udhibiti wa Sunday of Yabrund, ngome ya mwisho ya waasi katika eneo la Qalamun, ambako majeshi ya serikali yamekuwa yakipigana kujaribu kuzuia bidhaa za waasi kuvuka mpaka. Vyombo vya habari vya serikali vinaripoti kwamba majeshi ya Siria yanazunguka huko Yabrund na wanaondoa vifaa vya milipuko vilivyowekwa na waasi. Zaidi ya watu laki moja na elfu arobaini wameuawa na wengine milioni mbili nukta tano wamekimbia nchi tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria vilipoanza mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mgogoro ulianza kwa maandamano makubwa ya mitaani dhidi ya Rais Bashar Al Assad na kugeuka uasi baada ya msako mkali kwa waandamanaji. Maafisa wa Malaysia wanasema idadi ya nchi zilizohusika katika kuitafuta ndege ya abiria iliyopotea ya shirika la ndege la Malaysia imeongezeka kufikia 25 baada ya kuelezewa ndege huenda imepaa kwenye anga za nchi kadhaa. Waziri wa usafiri hima Hishamuddin Hussein anasema operesheni ya utafutaji na uokozi iliongezeka kwa nchi kumi na mmoja, zikieleza ndege pengine imepaa kwenye moja ya nchi zao na imekwenda mbali upande wa kaskazini na Asia ya Kati. maafisa pia hawaku maafisa pia hawakufuta uwezekano wa ndege hiyo kuwepo nchi kavu kwenye eneo lisilojulikana ambako baadhi ya ishara za sateliti zilitumwa. Uchunguzi wa kupotea kwa ndege hiyo hivi sasa umeelekezwa kwa wafanyakazi na abiria 239 waliomo ndani ya ndege hiyo na maafisa wa ulinzi wa Korea Kusini wanasema kaskazini imefanya majaribio ya makombora kumi na manane ya masafa mafupi kuelekea baharini katika mifululizo ya karibuni ya majaribio ya kichokozi ambayo imechochea ukosoaji kutoka Seul na Washington. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap liliwakariri maafisa wakisema makombora yalifyatuliwa Jumapili jioni kutoka pwani ya mashariki katika peninsula ya Korea na kuruka kiasi cha kilomita 70, juu ya Sea of Japan. Korea Kaskazini haijapigwa marufuku kurusha makombora ya masafa mafupi kwa mujibu wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa, na mara kwa mara inafanya majaribio ya vifaa vya kijeshi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Hujambo msikilizaji, karibu katika kipindi kingine cha salamu na muziki, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumapili kikiletwa nami Meri Mgawe. Siku ya leo, bahati ya kwanza kufungua kipindi hiki inaangukia kwako Edward Kabamba. Wewe unatokea kule Tanzania, unasema unakaa Hedo Manyara, unataka moja kwa moja kurusha zako salamu kwa Rebeka Kwamboka Renga Chapati, Hamisi Kanali na Jeffrey Njereka. Umemsalimu pia Johni Pembe na Fikirini Dario ujumbe unasema tukumbukane. Kupitia sauti ya Amerika naivuta barua yako. Si mwingine wewe, unayejiita bingwa wa salamu wa kimataifa, unaitwa Jeffrey Njereka. Sanduku lako la barua ni tano sifuri mojamoja, watokea mkoa juu ni Mbeya, Tanzania. Unataka kumtumia salamu Fadhili Kobero. Umemsalimu vilevile Fadhili Njereka wa Njombe, Mkude Njereka wa Mbinga, Ruvuma. Umemsalimu Ludrof Njereka akiwa Ukange, Makete. Umetuma salamu kwa Chidi, Chidi Chitenda akiwa pale Dar es Salaam. Umemkumbuka pia Osteri Marivika akiwa pale Congo. Unasema utashindwa kuwa mwingi wa fadhila kama utashindwa kumsalimu Manase Bidwendera akiwa Afrika Kusini. Ujumbe unasema ukipanga foleni katika duka la shetani utauziwa dhambi. barua yako bingwa wa salamu, Fikirini Dario Gakara, unatoka Ngokolo, Shinyanga, Tanzania. Moja kwa moja salamu zako unazitupa kwake Zakaria Ndemfo, unamkumbuka pia Rizi Minde na Rizi Balinaba, umewasalimu leo. Michael umemtumia salamu, mchana j, mchana Steven Kumalija na Kudra Malilo, hawa wakiwa pale DRC. Ujumbe wako jumapili ya leo unasema, hata ufugedevu kiasi gani huwezi kuwa miongoni Mwa wafugaji. Haya basi, msikilizaji, huo ni ujumbe wake. Msikilizaji wetu si mwingine, ni fikirini Dario na ikamata barua yako Oscar Machuki, wewe moja kwa moja unasema unashirikiana na maugire Machuki, bingwa wa salamu Afrika Mashariki na Kati. Sanduku lenu la barua siku ya leo ni 646 siku ingine ni Kisii, Kenya, moja kwa moja mnasema tunataka kuwatumia salamu wapendwa, wa wa kwanza ni James Bosire Makori, pili ni Joseph Miroro, mwingine ni Rebeka Kwamboka na William Makenye. Mmewakumbuka Philip Machuki, Kefa Gichana. Wote hao wakiwa pale Kisii Kenya mnatuma salamu kwa utulivu kabisa kwake Ras Makongogo, mwalimu mwa Mtumu, Idi Amisi, Zakaria Ndemfo na Kizinga Evans. Wengine mliwakumbuka ni Exau John Makyao Hussein Mirachi na Bob Chiega wa Chiega. Mmetuma salamu kwa Bwana na Bibi Maganga Maganga. Vile vile mmemsalimu Ukazi Todutwa. Lakini moja kwa moja mnasema mtangazaji, tunaomba utupigie kile kibao kinachosema mpe shua bongo flavor kutoka Tanzania ili kusindikiza salamu zetu. Nami nasema umepata. Barua ya sasa ni ya kwako, binti Rulu. Wewe unatokea pale jamhuri ya Afrika ya Kati, moja kwa moja, siku ya leo unataka kumtumia salamu kaka yako mpendwa Joita akiwa pale Dar es Salaam. Umetuma salamu kwa Kilulu Kulwa akiwa Bariadi, Shinyanga. Umetuma salamu vilevile vile kwa Robert Otinga akiwa pale Tanzania. Umetuma salamu kwa Andeka akiwa pale Kenya. Umetuma salamu kwa Juma Juma akiwa Ukange, Makete. Umetuma salamu kwa ndugu jamaa na Fiki, wakiwa pale Tanzania. Ujumbe unasema msijali, ntarejea. Barua ya kwako Salome Daniel, wewe unatokea pale Tanzania, Shinyanga. Moja kwa moja unamtumia salamu ubingwa wa salamu fikiri ni Dario, unamsalimu Deus Masunga, Salibunzali Choma, Wachoma Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe na Eliakim Chikundi, hawa wakiwa Geita. Unatuma salamu kwa William Mekenye, Riziki Minde na Riziki Balinaba. Barua ya sasa ninayochukua mkononi kwangu ni wewe, mzee Madevu. Unasema wewe unatokea pale Kenya, moja kwa moja kutoka Nairobi. Unarusha zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki, wakiwa hapo Nairobi. Kule Mombasa umemtumia salamu bwana Saidi Bakari, umemsalimu mkewe pia Bisalumu, vilevile vile umemtumia salamu mamako mzazi akiwa hapo Nairobi. Ujumbe unasema tumeni salamu, mtapata salamu. Nasema kama mwambie uh -huh. Na jinsi navompenda mi uh -huh. Na kama mapenzi bado uh -huh. Mwambie tayongezam uh. Nasema skuizi wakakuna fungate, mapenzi yana samani hivyo, mwambie wanapenda machache, wengi wana pewa wanapotea na gari furutani na fedha mimi akanichukia akalishusha thamani pezi na lompenda kisa mvinyo na bia ka Kigoma, Tanzania moja kwa moja salamu zako siku ya leo unataka zimwendee Simon Seleli, umemtumia salamu Salome Daniel, umemsalimu Swedi Karuta, umemkumbuka Fikirini Dario, umemtumia salamu Choma wa Choma na Lenus Kingalo. Ujumbe unasema ninawapendeni wote. Naikamata barua yako Mitwe Simon, wewe unasema unatoka Dar es Salaam Tanzania, moja kwa moja siku ya leo unataka kuwakumbuka wapendwa wote wanaotuma salamu kupitia kipindi hiki cha sauti wa kwanza kabisa unamsalimu Jen Kerubo Makenye, umemtumia salamu Kefa Gichana, umemtumia salamu Philip Machuki, umemkumbuka Zakaria Ndemfo huku Mwacha Exaudion, miaka yao na mwingine ni paroko wa paroko, umetuma salamu kwa bantu wa bantu na Lis Rich. Ujumbe unasema ninawasalimia wote. Navuta barua yako katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Si mwingine ni Jasmin. Jasmin wewe unasema unatokea pale Nairobi. Ujumbe wako siku ya leo unataka uende kwa Jaina. Jaina akiwa hapo Nairobi, umemtumia salamu Maimuna akiwa pale Mombasa, umemkumbuka vilevile Zakaria Ndemfor, umemsalimu Chiku Sikumba na Frans Makongogo, hawa wakiwa pale Tarime, Tanzania naikamata barua yako Mama Devi, wewe unasema unatoka pale Mombasa, unataka siku ya leo kutuma zako salamu kwa Salome Daniel, umemsalimu Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka, umemkumbuka leo Michael Mwamaso, umemtumia salamu mchana ji mchana na vilevile vile Deus Masunga, umetuma salamu kwa Fikirini Dario na huku msahau Mapema ndula unipendi mimi ungeneleza kuliko kuniacha mimi masikini, ninateseka. Roda analia lia, anasema memwacha. nam msikilizaji, basi na mpaka hapo kipindi chetu cha salamu na muziki siku ya leo. Naitwa Meri Mgawe. hala msiki hapo lipo unafanya nini? Sijui mpenzi we, umeshakula? Napata shauku ya kukuona kwani tangu lipotoka taka rudi nyumbani nikupe stori fulani tukiwa pamoja meza Maje, ndiyo naweka msosi mezani, ila nyumbani usichelewe, ina hamna hiyo story. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ufuatao ni muktasari wa habari ukisoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Maafisa nchini Nigeria wanasema watu wenye silaha wameua zaidi ya watu mia moja katika mashambulizi kwenye vijiji vitatu katika jimbo la kati la Kaduna, eneo ambako mizozo juu ya ardhi, dini na ukabila mara kwa mara inazuka na kugeuka ghasia. Upigaji kura unaendelea huko Crimea juu ya kura ya maoni ya kujitenga kutoka Ukraine na kuwa sehemu ya Russia. Marekani na Russia wamekubaliana kushinikiza mageuzi ya katiba ya Ukraine kama suluhisho kuelekea mgogoro wao wa kisiasa. NATO inasema tovuti zake kadhaa zililengwa na mashambulizi ya mitandao katika kile kinachoonekana kuwa maendeleo ya karibuni katika maeneo ya mtandao yanayopelekea ukuaji wa mivutano juu ya Crimea. Msemaji wa ushirika wa kijeshi Oana Lungescu alisema shambulizi halikuwa na madhara yeyote ya operesheni kwenye ushirika. Majeshi ya Siria yameuteka mji mmoja mkubwa uliokuwa unashikiliwa na waasi karibu na mpaka na Lebanon. Vyombo vya habari vya serikali na wanaharakati wanasema wanajeshi wa Siria walichukua udhibiti wa Sande of Yabrod, ngome ya mwisho ya waasi katika eneo la Kalamon, ambako majeshi ya serikali yamekuwa yakipigana kujaribu kuzuia ya bidhaa za waasi kuvuka mpaka na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31 Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.