Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa ni mimi Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Khadija Riame, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni Jumatatu Machi 17 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea ripoti juu ya mgomo wa madaktari huko Kenya ambapo magavana nchini humo watoa onyo kali kwa madaktari hao. tumewaambia warudi kazi mara moja, wakikataa kurudi kazi tunawaandika wengine, kuna vijana wanataka kazi, nurses clinical officers, hiyo ni kutesa wananchi na katika habari nyingine, kufuatia kura ya maoni iliyopelekea Kraimia kujitenga kutoka Ukraine na kuwa sehemu ya Rusia, je, baadhi ya wafanyakazi huko wanahofu gani? Kuna baadhi ya wafanyakazi wanaofanya kwenye hizo maviwanda wanalalamika kwamba kuna uwezekano mkubwa adira, wa kupoteza nafasi yao ya ajira kwa wale ambao ni Waukraini na hata kutopata fidia na malipo yao. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Khadija Riami anakusomea habari za dunia. White House imetangaza kuzuia mali za maafisa 11 wa Rusia wanaohusishwa na, na msukumo wa kisiasa kwa uhuru wa Crimea kutoka Ukraine na uwezekano wa kujiunga na Rusia. Utawala wa Obama umetangaza vikwazo leo Jumatatu, kufuatia Umoja wa Ulaya kuwataja maafisa 21 kutoka Russia na Ukraine kupewa marufuku ya kusafiri na vikwazo vya kibiashara. Hatua hiyo imekuja kama majibu kwa Crimea kujitangazia uhuru kutoka Ukraine na inapanga kuomba kuwa sehemu ya Russia. Bunge la Crimea limetangaza uhuru kwa mkoa huo baada ya kura ya maoni ya Jumapili kuashiria kuwa wapiga kura wanaunga mkono kujiunga na shirikisho la Russia. Jeshi la Kongo limesema leo kwamba limekamata tena mji wa Mashariki wa Lukweti ambao kundi dogo la kabila la waasi ulikuwa ukiudhibiti na kuutumia kama makao makuu yake kwa miaka sita. Luteni Kanali Olivier Amuli ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba jeshi limeukamata tena mji wa Lukweti kiasi cha kilomita 80 kaskazini mwa mji mkuu wa Goma. Kulikuwa na mapigano lakini si makali, kabla ya kiongozi wa ushirika wa waasi wa APCLS Janvier Buingo Karairi na watu wake kuukimbia mji huo, ameongezea bwana Amuli. Lukweti uko kati ya mkoa wa Masisi wenye utajiri wa mafuta katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambako jeshi la Kongo linasaidiwa na kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa limekuwa likiyasaka dazeni ya makundi ya waasi huko. Viongozi wa Niger Delta huko Nigeria wanataka kuziunganisha jamii zao ili kushinikiza kampuni kubwa ya mafuta Shell Petroleum kulipa mabilioni ya dola kama fidia na kusafisha maeneo ya uvuvi wa samaki ambayo yaliharibika baada ya mafuta kumwagika mwaka 2011. Lakini kampuni hiyo ya Shell imepinga madai hayo ikisisitiza kuwa mafuta hayo hayakumwagika kwenye fukwe za Nigeria wala kuharibu kiwanda chake cha uvuvi. Mwandishi wetu Hedha Madok ana ripoti kutoka Niger Delta na Ester Gith Yuart anaesoma ripoti yake. Jamii ya wavuvi wa Vuvia Niger Delta inadai kuwa maisha ya watu milioni mbili yaliathiriwa vibaya kufuatia mafuta yalomwagika kutoka kiwanda cha Bonga. Wanasema mafuta hayo yalichafua maji, na kwa hiyo watoto wao wanalala njaa kwa sababu hawawezi kuvua samaki wakula wala wakuuza. Wanasema kampuni ya Shell inapaswa kulaumiwa kwa hali hiyo pamoja na uchafuzi wa maji lakini Shell inasema mafuta yaliomwagika kutoka kiwanda chake cha Bonga yalisafishwa haraka na kwamba kamwe hayakudhuru jamii zinazoishi karibu. Kampuni hiyo inasema kuna mafuta mengine yaliomwagika kutoka kwenye meli isiyotambuliwa muda mfupi baada ya yale ya Bonga kumwagika, na kwamba Shell ilitumia dola milioni kadhaa kusafisha mafuta yaliomwagika katika matukio yote mawili, ingawa tukio la pili halikuhusu kampuni yake. Mapema mwaka huu serikali ya Nigeria iliitoza faini kampuni hiyo ya Shell dola bilioni 11.5 baada ya mafuta kumwagika kutoka kiwanda chake cha Bonga, lakini Shell ilikataa kulipa ikisema haina kosa lolote. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Malaysia imesema leo kuwa utafutaji wa ndege ya abiria unaendelea kote katika maeneo ya kaskazini na kusini ambako inaaminika kwa maksudi ilibadili mwelekeo wa safari. Waziri wa ulinzi Hishamuddin Hussein anasema nchi 26 zinahusika na msako huo ikiwemo katika maji na ardhini katika nchi kumi na moja utafutaji huo unahusisha mamilioni ya kilomita za mraba. Wachunguzi wanaamini kuwa ndege Boeing 777 ama iliruka upande wa kaskazini kuelekea Asia ya Kati, ndani katika eneo la bahari ya Hindi, katika muda wa saa kadhaa baada ya kupotea kimaajabu hapo Machi 8. Waziri mkuu wa Australia Tony Abbott amekubali kuchukua jukumu la msako kwa eneo la kusini kufuatia ombi la waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak. Pentagon inasema kikosi maalum cha jeshi la majini la Marekani kimeikamata meli iliyobeba mafuta ghafi kinyume cha sheria ambayo imepatikana kutoka kwenye bandari inayoshikiliwa na waasi huko Libya. Wizara ya ulinzi imesema leo hakuna aliyeumia katika meli hiyo ambayo mapema mwezi huu ilikamatwa na Walibya watatu waliokuwa na silaha. Taarifa imesema hatua hiyo iliombwa na serikali za Libya na Cyprus na kuidhinishwa na rais wa Marekani Barack Obama. Operesheni hiyo ilifanya saa nne, ilifanywa saa nne usiku katika maji ya kimataifa kusini mashariki mwa Cyprus. Taarifa imesema baharia wa Marekani hivi sasa wanadhibiti meli hiyo inayoitwa Morning Glory na haraka meli na shehena yake zitarejeshwa kwenye bandari ya Libya. Rais wa Marekani Barack Obama atakuwa mwenyeji wa mwenzake wa Wapalestina Mahmud Abbas White House hivi leo kujadili utaratibu wa amani wa Mashariki ya Kati uliokwama. Mkutano unakuja kabla ya Aprili 29, tarehe iliyowekwa kwa muundo wa mkataba mazungumzo wa, wa mazungumzo wa yaliyokwama ya Waisrael na Wapalestina. Katika miji ya ukingo wa magharibi, maelfu ya Wapalestina waliingia mitaani kuunga mkono ziara ya Bwana Abbas. Waandamanaji walipeperusha bendera na kupiga kelele, tuko nawe rais. Takriban watu 1500 walijitokeza katika kituo cha utawala huko Ramala katika ukingo wa magharibi na zaidi ya 1000 katika mji wa kusini wa Hebron. sikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc na kama mlivyosikia kwenye vidokezo vyetu madaktari katika hospitali za serikali nchini kenya wanaendelea kujiuzulu na baadhi yao kujiunga na hospitali za binafsi kutokana na mishahara duni na kucheleweshwa kwa mishahara yao kila mwezi mwandishi wetu mwaigi konyo anaripoti kamili kutoka nairobi kwa mara nyingine tena Kenya inakabiliwa na, na tatizo kubwa la kuzorota kwa huduma za matibabu kutokana na upungufu mkubwa wa madaktari, wakunga na wafanyakazi wengine wa idara ya afya. Tisho hili linafuatia kujiuzulu kwa mamia madaktari ya madaktari ambao tangu kutekelezwa kwa katiba mpya huduma zao zimehamishiwa serikali 47 za majimbo, kila jimbo likiwa na jukumu la kuhakikisha madaktari wanalipwa mishahara yao pamoja na marupurupu mengine ya kazi, na hii ni kuambatana na katiba mpya lakini kulingana na madaktari, kuna idadi kubwa kati yao ambao tangu mwezi wa Januari na Februari mwaka huu bado kulipo mishahara yao. Wengine wanadai mishahara yao na marupurupu mengine ya kazi yamepunguzwa. Serikali kuu hapo mjini Nairobi imejiondolea jukumu la kulipa mishahara na maslahi mengine ya madaktari na vilevile wafanyakazi wengine wa serikali. Lakini tangu mwanzo madaktari katika hospitali za serikali wamekuwa wakipinga vikali kuhamishwa kwa huduma zao kwa serikali za majimbo, wakidai serikali za majimbo hazina utaratibu na uzoefu wa kutosha kushughulikia mishahara na masilahi mengine ya madaktari na wafanyakazi wengine wa idara ya afya, wanahimiza kusalia katika serikali kuu, hii ikiwa ni kinyume na maagizo ya katiba mpya. Lakini suala hilo limeanza kuchukua sura mpya ya kisiasa huku magavana wa majimbo wakidai madaktari wote wa serikali sasa watakuwa wakifanya kazi chini yao watalazimika kutii sheria na serikali za majimbo wakuu. Au magavana wa majimbo wanawataka madaktari waliojiuzulu kurejea kazini mara moja. Mambo ya madaktari iko juu ya sisi magavana na tumewaambia warudi kazi mara moja. Wakikataa kurudi kazi, tunawaandika wengine, kuna vijana wanataka kazi, because health is a devolved function. Madaktari watii sheria na watii katiba. Health workers, nurses, clinical officers, hiyo ni kutesa wananchi na sisi kama wanasiasa hatutawasupport. Na kutokana na hali hiyo, zaidi ya madaktari 200 tayari wamewasilisha barua zao za kujiuzulu kutoka hospitali za umma, na baadhi yao wanajiunga na hospitali za kibinafsi. Wengine wameanza kuondoka hapa nchini kutafuta ajira katika nchi za nje. Na wiki kadhaa zilizopita madaktari wasiopungua mia tatu waliondoka katika sehemu zao za kazi kama hatua ya kupinga mishahara duni na kucheleweshwa kwa mishahara yao. Baadhi ya hospitali za umma hapa nchini Kenya hazina madaktari licha ongezeko kubwa la wagonjwa wasiokuwa na uwezo wa kifedha wa kupata huduma za matibabu katika hospitali za kibinafsi. Katika baadhi ya hospitali za umma katika mikoa na majimbo, wagonjwa wanaendelea kuathirika na katika hospitali moja ya umma kijana mmoja amefariki dunia baada ya kuumwa na nyoka na kukosa matibabu katika hospitali ya serikali jimbo la Kitui. Hapo basi, tulimkimbiza katika hospitali kuu ya Mwingi ambapo tulipata, hakuna huduma ilikuwa inaendelea. Lakini madaktari wanadai kwamba baadhi ya serikali za majimbo zimeanza kuchelewesha mishahara yao wanadai hakuna utaratibu mwafaka wa kushughulikia maslahi yao katika serikali za majimbo. Hawajaeleza kwamba anaye retire zile benefit zake atalipwa vipi. Kuna watu wanahitaji promotion, hawajaeleza hiyo promotion itaenda kivipi. Katika mikono ya magavana, tunaona hiyo hakuna, hakuna haki itakayotokea. Kwa hivi sasa, Kenya inakabiliwa na hatari ya mgomo wa kitaifa wa madaktari ambao baadhi yao wamejiuzulu. Kuna upungufu wa zaidi ya madaktari elfu ishirini kote nchini Kenya na wakunga na wafanyakazi wengine wa idara ya afya wasiopungua 1,600. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Angalia mtandao wa VOA fasta, ingia m.voaswahili.com, mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako, weka opera mini mobile sasa. na msikilizaji, matangazo yetu pia unaweza ukayasikiliza kupitia www voa swahilicom. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Taasisi ya utafiti ya Sweden inasema India, mwagizaji mkubwa wa silaha duniani, imeongeza mara mbili zaidi ununuzi wa silaha katika muda wa miaka mitano iliyopita. Katika utafiti uliotolewa leo Jumatatu, ta taasisi ya SIPRI imesema uagizaji mkubwa wa silaha wa India umepanda kwa asilimia 111 kati ya mwaka 2009 na mwaka 2003 ukilinganisha na miaka mitano ya awali. Ripoti inasema ununuzi wa silaha wa India hivi sasa ni asilimia kumi na nne ya juu ya ununuzi wote ulimwenguni, hiyo ni takriban mara tatu juu zaidi. Wakati wanunuzi wawili wengine wakubwa zaidi wa silaha ni China na Pakistan. Maafisa ya kusini mwa China wanasema kituo ambako wazazi wanaweza kuacha watoto kwa siri wasiowataka kimelazimika kufungwa kwa sababu ya idadi kubwa ya watoto wanaoachwa hapo. Shirika rasmi la habari la China lina ripoti kwamba kituo hicho ambacho kimepewa jina la Baby Hach kilichopo kusini mwa China katika mji wa Guanzu kimepokea watoto 222 tangu kianze operesheni zake mwishoni mwa mwezi Januari. Idadi hiyo ni sawa na watoto watano kwa siku. Ripoti ya Jumatatu imewakariri maafisa wa ustawi wa jamii wakisema vyumba, vitanda na vitaa vingine, vifaa vingine vya kituo hicho havitoshi, pamoja na uhaba mkubwa wa wafanyakazi kutokana na idadi kubwa ya watoto wanaoachwa hapo. Mahakama ya uchaguzi ya El Salvador imetangaza kuwa mgombea wa chama tawala Salvador Sanchez Ceren mshindi wa uchaguzi wa rais wiki iliyopita baada ya kutupilia mbali changamoto ya matokeo yaliyowasilishwa na upinzani. Maafisa wa uchaguzi wamesema Jumanne jioni kwamba bwana Jumatatu jioni kwamba bwana Seren wa Farabundo Marti National Liberation Front ameshinda kwa asilimia 51 ya kura na kumshinda mpinzani wake Norman Kuihano wa chama cha mrengo wa kulia cha National Republican Alliance. Kuihano, meya wa San Salvador, aliwasilisha madai ya kubatilishwa kwa uchaguzi kwa sababu ya tuhuma za ubadhirifu. Mahakama ya uchaguzi imesema hakuna ushahidi wa kutosha kuunga mkono madai hayo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, kama mlivyosikia kwenye habari za dunia juu ya Crimea ambayo sasa imejiunga kwa sehemu ya shirikisho la Rusia kufuatia kura maoni iliyopigwa jana, basi nimezungumza na mtanzania anayeishi Crimea, Patrick Suku Salum, na kwanza nikamuuliza nini maoni ya wakazi wa Ukraine. Kuna baadhi bado wanasema hasa wale ambao ni wazaliwa wa, wa Ukraini wanasema hapana, wanahitaji bado Krimea endelee kuwa eneo la, la Ukraine na watafanya lolote liwezekanao kuhakikisha kuona kwa kwamba ardhi yao na nchi yao imeendelea kubaki katika eneo la Ukraine. Je, yeah, kwa upande wa biashara kuna taarifa zozote zimetolewa juu ya kulipwa fidia kwa makampuni au viwanda vilivyokuwa awali Crimea ambavyo hivi sasa vitakuwa sehemu ya Russia? Hakujatolewa taarifa yote iliyokuwa rasmi, lakini kuna baadhi ya wafanyakazi wanaofanya kwenye hizo maviwanda wanalalamika kuna baadhi yao wanalalamika kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kupoteza nafasi ya ajira kwa wale ambao ni wa Ukraine na kwa upande mwingine, wanasema ni kwamba itakuwa ni faida kwao, lakini kwa, kwa wananchi hasa ambao ni wale wa Ukraine wanasema kwamba wanahofia ya kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kupoteza nafasi yao za ajira na hata kutopata fidia na malipo yao. na Je, watu wanaonekana kuegemea zaidi katika masuala ya siasa kwenye maisha yao ya kila siku au wanaonekana kusonga mbele na shughuli zao za kibiashara? Kwa kweli ni mara ya kwanza tokea nilivyofika Ukraine kwa miaka miwili sasa, ambapo naona watu wakizungumzia siasa, wakiingia kwenye vibanda vya kahawa ukiingia kwenye vibanda vya ja kutolea fotokopi unakuta watu mpaka wanawake, sasa hivi hapa Ukraine wanazungumzia siasa, ingawa wanaendelea na shughuli zao za kila siku. Lakini sasa hili limekaa ni akilini mwa watu na kuzungumzia na kutaka kujua mstakabali wa nchi yao umeelekea wapi. Na zaidi wanachozungumzia ni nini hasa, baada ya kupiga kura ya kujitenga kuingia Ukraine, au kuna masuala mengine ya kisiasa wanayoingiza, yani jambo kuu ambao kasiki leo kama nilivyokutana na kulikuwa na mwanadada akimtolea fotokopi, alikuwa akizungumzia ni hasa kupigwa kura huku asilimia tisini na tano waliopiga kura kutaka kujiunga na Urusi. Yani kwa upande wake yeye alikuwa na shangaa, inawezekanaje watu wanataka kuuza nchi yao kwa nchi nyingine? Huo ulikuwa ni mtazamo wake ambao alikuwa anazungumzia, lakini pia swala jingine ambao walikuwa wanazungumzia ni kwamba wanashindwa kuelewa ni kwa nini Urusi imetumia nguvu ya kimabavu kuingilia mipaka na uhuru wa nchi yao kwamba alikuwa anazungumzia huyo mwanadada katika kubadilishana mawazo, anasema ni kwamba huu ni nguvu wa kimabavu ambao Urusi ameonyesha dhidi ya nchi yao, na kwa sababu wao ni wanyonge, hawana la kufanya kwao, wanasubiria utizama upepo wa bendera unavuma vipi. Je, yeah, katika upigaji kura wa maoni uliofanyika hiyo jana Jumapili, wameweza kueleza kwamba wanawake walioshiriki walikuwa ni asilimia fulani, au kwa taarifa navu tu ni kwamba wamejitokeza wanawake wengi kushiriki. Halafu wanawake wa Ukraine wanaonekana wanamwamasa sana na mwamko katika siasa, tofauti na kwetu Waafrika. Waafrika wanaume wengi ndo tunamwamasa na mwamko wa siasa kuliko wanawake. Ni Patrick Suku Salum akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Crimea. michezo. Ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza na habari za soka. Kijana Lionel Messi akiwa na umri wa miaka 26 tu, sasa amejipatia magoli 370, na, na kuwa mfungaji mwenye magoli mengi kuliko yeyote katika historia ya klabu ya Barcelona. Messi alipata mabao mawili katika mechi na timu ya Osasuna na hivyo kuvunja rekodi ya mabao 369 iliyowekwa na Paulino Alcantara ambaye aliichezea Barca kwa miaka 13 kabla ya kustaafu hapo mwaka 1927. Na sasa tugeukie ripoti za waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, tukianza na Jason Nyakundi ambaye ana ripoti za riadha na ligi kuu nchini Kenya. Jason. Baada ya kushiriki kwenye mechi za kilabu bingwa barani Afrika, klabu ya Gor Mahia ilirudi kwa kishindo kwenye ligi ya Kenya Premier ambapo waliwanyuka Western Stima mabao mawili kwa sufuri kwenye mechi iliyoandaliwa uwanjani City hapa Nairobi wikendi iliyopita. Hata hivyo, Sofapaka ilitoka sare ya sufuri na FC Leopards kwenye pambano kali uwanjani Kenyatta mjini Machakos, huku Taska ikiwashinda KCB kwa mabao mawili kwa moja nayo Chemelil iliendelea kujizolea pointi zaidi baada ya kuwashinda wageni kwenye ligi na kuru All Stars kwa mabao mawili kwa sufuri kwa sasa Chemelil inaongoza ligi kwa pointi 11 ikifuatwa kwa karibu na Sony Sugar kwa pointi 10 tukiukia riadha ni kwamba kwenye awamu ya tatu ya mbio za cross country zilizoandaliwa mjini Kampala Uganda hapo jana wakenya waling'ara na kuenyekua medali zote kwenye mbio zilizoshindaniwa ambapo wanariadha wa Kenya walijishindia jumla ya medali 10 kumi, kati ya 12 zilizokuwepo Faith Jepungetich na Leonard Barsoton walishinda mbio za senior huku Agnes Tirop na Moses Letoie wakishinda mbio za junior upande wa wanawake na wanaume. Washindani wa Kenya kutoka Ethiopia na wenyeji Uganda walikabiliana na kibarua kigumu kukabiliana na makali ya wanariadha wa Kenya ambao walionekana kuimarika vilivyo. David Kipsang ni kocha wa timu ya Kenya. Tunasema asante kwa kila mtu, sapoti yeyote ya, ya serikali ya chama chetu cha riata na kila mtu katika nchi yetu ya Kenya, tunasema asanteni. Tulikuwa tumepanga tunakuja kushinda na tumeshinda. Kwa upande wa mbio za New York Half Marathon zilizoandaliwa jana Jumapili mjini New York, Marekani, Geoffrey Mutai wa Kenya Alinyakuwa ushindi kwa muda wa saa moja na sekunde hamsini, baada ya mshindani wake na mshindi wa mbio hizo mwaka elfu mbili kumi na moja Mo Farah kutoka Uingereza kuanguka. Hata hivyo, Farah alijikamua na kumaliza katika nafasi ya pili. Upande wa wanawake, Sally Kipyego wa Kenya naye aliibuka mshindi wa mbio hizo kwa muda wa saa moja dakika nane na sekunde thelathini. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, jina langu ni Jason Nyakundi. Asante Jason Nyekundi kwa ripoti hiyo kutoka Nairobi. Na huko Dar es Salaam, joto la ligi kuu linaendeleaje? George Njogopa ana ripoti. Macho ya mashabiki wa kandanda yanapelekwa siku ya Jumatano wakati ambako miamba ya soka nchini itashuka dimbani katika kile kinachoelezwa kwamba ni kutoa mwelekeo halisi wa ligi kuu soka Tanzania bara ambayo kwa wakati wa sasa inaongozwa na Azam FC. Yanga na Azam FC zitashuka dimbani hiyo siku ya Jumatano zikiwa na rekodi ambayo ya kusisimua kidogo. Yanga iliondoshwa katika michuano ya kimataifa na mwishoni mwa wiki ilishindwa kutamba katika mchezo wake ligi kuu soko Tanzania bara ilipokwenda sare ya kurofungana na timu ya Mtibwa. Itakuwa na kazi ya ziada kuonyesha kwamba inaweza kufuata kile ambacho wengi wanasema kwamba rekodi ya kusisimua ikiwa na pointi 39 sawa na timu ya Mbeya City, lakini inaongozwa kwa idadi kubwa mabao. Yanga imesema kwamba itautumia mchezo wa Jumatano kuonyesha kwamba iliondoshwa kwa bahati mbaya katika michuano ya kimataifa. Je, nini umuhimu wa mchezo huu wa siku ya Jumatano? Hapa na mchambuzi wa masuala ya soka. Kwanza kabisa, lazima tufahamu kwamba mchezo huu ni mkali, ni mkali na wa aina yake, kwa sababu Yanga ni mabingwa watetezi wa na sasa hivi wanashika nafasi ya pili wakiwa na pointi thelathini na tisa baada ya kucheza mechi kumi na nane. Azam inaongoza ligi ikiwa na pointi arobaini na tatu baada ya kucheza mechi kumi na tisa. Na katika mchezo wa mzunguko wa mzunguko wa kwanza, Azam iliondoka na ushindi wa mabao matatu kwa mawili. Sasa kwa vyovyote vile, Yanga itataka kuonyesha umwamba wake na kuweza kuifunga Azam katika mchezo huu, ukizingatia timu zote mbili sasa hivi zina makocha wapya. Yanga wana Hans van Pujmi na Azam wana Joseph Omog. Sasa huu ni mtihani kwa makocha wote wawili kudhihirisha kwamba umwamba wao ukoje, maana tukitazama katika mechi ambazo zimechezwa weekend iliyopita, Azam alimfunga Coast mabao manne kwa sifuri. Na Yanga ilitoka suluhu na, na, na Mtibwa Sukari. Kwa hiyo mashabiki wa Yanga wanataka kuona timu yao imeimarika kiasi gani baada ya kuonekana ikiwa na kiwango kizuri katika mechi na Al Hilal ya ligi ya mabingwa, lakini pia Azam nao wanataka kuonyesha uwezo wa kocha wao mpya sambamba na wachezaji wao. Wakati hayo ya Yanga na Azam, timu ya Simba ambayo ipo katika pilikapilika za kufanya uchaguzi mkuu imetoa manafasi ya nne ikiwa na pointi 36 kutoka Dar es Salaam ni Jorji Njogopa. Na tumalizie na ripoti inayosema kuwa mcheza basketball wa zamani wa timu ya LA Lakers, Lamar Odom, anaendelea kukumbwa na bahati mbaya baada ya jaribio lake kucheza barani Ulaya kukatizwa kutokana na maumivu ya mgongo. Lamar alipata mkataba wa miezi miwili na klabu moja ya Hispania, lakini baada ya kutokea katika mechi mbili tu, amekuwa akipata maumivu makali ya mgongo na madaktari wake wamemwambia hawezi kuendelea kucheza. Odom ambaye alishinda ligi ya NBA mara mbili na LA Lakers Alijiunga na klabu hiyo ya Hispania mwezi uliopita kwa mkataba wa miezi miwili kwa matumaini kwamba angeweza kuongezewa muda, lakini sasa ndiyo analazimika kurudi nyumbani. Basi msikilizaji, kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasomewa muktasar wa habari na Khadija Riyami. White House imetangaza kuzuia mali za maafisa 11 wa Russia wanaohusishwa na msukumo wa kisiasa kwa uhuru wa Crimea kutoka Ukraine na uwezekano wa kujiunga na Russia. Utawala wa Obama umetangaza vikwazo leo Jumatatu kufuatia umoja wa Ulaya kuwataja maafisa 21 kutoka Russia na Ukraine kupewa marufuku ya kusafiri na vikwazo vya kibiashara. Jeshi la Kongo limesema leo kwamba limekamata tena mji wa mashariki wa Lukweti ambao kundi dogo la kabila la waasi ulikuwa ukiudhibita na kuutumia kama makao makuu yake kwa miaka sita. Luteni Kanali Olivia Muli ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba jeshi limeukamata tena mji wa Lukweti, kiasi cha kilomita 80 kaskazini mwa mji mkuu wa Goma. Malaysia imesema leo kuwa utafutaji wa ndege ya abiria unaendelea kote katika maeneo ya kaskazini na kusini ambako inaaminika kwa makusudi ndege hiyo ilibadili mwelekeo wa safari. Waziri wa ulinzi Ishamuddin Hussein anasema nchi ishirini na sita zinahusika na msako huo ikiwemo katika maji na ardhini katika nchi kumi na moja. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa huko The Hague, ICC imemhukumu na kumpata na hatia Jeremy Katanga, kiongozi wa zamani wa kundi la wanamgambo wa FRP kwa jukumu lake katika shambulio la elfu mbili na tatu lilofanywa na wapiganaji wake dhidi ya miji ya mashariki mwa Kongo. Katanga alipatikana na hatia katika mashtaka mane ya uhalifu wa vita na shtaka moja la uhalifu dhidi ya binadamu katika jukumu lake la kuongoza wapiganaji wake kushambulia kijiji cha Bogoro, wilaya Ituri, Februari takriban watu mia mbili wanaripotiwa waliuliwa na wanawake kubakwa na kutumiwa kama watumwa wa ngono. Katika uamuzi wa majaji wawili dhidi ya mmoja, mahakama iligundua kwamba wakati wa mapigano yaliyokumba eneo hilo kwa miaka kadhaa, Katanga alitoa mchango mkubwa katika uhalifu uliotendeka katika shambulio la Bogoro kupitia jukumu lake la kuwapatia wapiganaji wake silaha na kuimarisha uwezo wa mashambulizi ya wanamgambo wake. Hatua ya mahakama dhidi ya Katanga aliyejulikana kwa jina la Simba ni ya tatu kuchukuliwa katika kutoa uamuzi kuhusiana na hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kesi za ICC kuhusiana na DRC zinawakilisha hatua muhimu katika kutekeleza haki kwa waathiriwa huko Kutohukumiwa vitendo vya uhalifu kama hivyo siku za nyuma kumechochea wimbi la ghasia na ukosefu wa utulivu, na ni wazi kwamba waliohusika na uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu lazima wawajibishwe. Kiongozi mwingine anayeshtakiwa na ICC kwa vitendo vya katili vilivyofanywa na wanamgambo wake huko DRC ni Silvester Mudakumura ambaye yungali yuko mafichoni. Marekani inatoa tena wito wa kukamatwa kwake na inaendelea kutoa zawadi ya dola milioni tano kwa habari zozote zitakopelekewa kukamatwa kwake au kuhukumiwa. Zaidi ya kazi za mahakama ya ICC, mahakama ya kitaifa yenye nguvu na uthabiti yana jukumu kubwa zaidi la kukomesha hali ya kutohukumiwa watu huko DRC. Tunaendelea kuunga mkono juhudi za serikali ya Kongo kuwajibisha watenda maovu kupitia taasisi zake ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa mahakama ya mseto. Serikali ya Kinshasa kwa wakati huu inatayarisha mswada wa sheria kuwasilisha bungeni kuhusiana na swala hilo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika, ambao ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya na msimamizi wake Este Gidhu Uwat, mwelekezi Dwayne Collins, kutoka hapa Washington, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami, pamoja tunawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.