Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ene, kukaribisha ni mimi Khadija Riyami. Na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni Jumanne, Machi 18 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea ripoti juu ya mwenyekiti wa tume ya mabadiliko ya katiba Tanzania, Jaji Joseph Warioba awasilisha rasmi rasimu ya katiba mpya kwenye bunge maalum la katiba linalokutana mjini Dodoma. Jaji Warioba alisema nini kuhusu swala la muungano wa Tanzania? Sasa tumefikia hali hii kwamba msingi wa serikali mbili ilikuwa ni nchi moja, kwamba nchi ni moja, ukiwa na nchi mbili na katika habari nyingine, polisi katika mkoa wa pwani wa Mombasa wawakamata wakamata watu wawili raia wa willi, raio, kisomali ambao wanashukiwa walikuwa wanapanga kufanya shambulizi. Na mkuu wa polisi Mombasa aelezea baadhi ya vitu walivyokutwa navyo watu hao. Tumepata silinda sita ambaye ilikuwa na, na uh, tumepata pundugi aina ya 7. Tumepata kimeto hii, watu hawakukuwa na, na nia njema. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia, unasomewa na mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia usiku wa leo, rais wa Rusia Vladimir Putin na Crimea walitia saini leo mkataba wa kuifanya peninsula ya Black Sea kuwa sehemu ya Rusia siku mbili baada ya Crimea kupiga kura ya kujitenga na Ukraine katika kura ya maoni ambayo Marekani na Umoja wa Ulaya walitangaza kuwa sio halali. Bwana Putin alitiliana saini hati na Sergei Askoynov, waziri mkuu wa serikali ya kieneo ya Crimea, Vladimir Konstantinov spika wa bunge la Crimea na Aleksei Chalov meya wa mji wa bandari ya Sevastopol huko Crimea ambako manuari za Russia zina makao yake huko Black Sea. Kremlin ilisema kwenye tovuti yake kwamba Crimea ijione kuwa inakubaliwa katika shirikisho la Russia tangu kutiwa saini kwa mkataba huo. Shambulizi moja la usiku kucha lililofanywa na wanamgambo huko katikati ya Somalia limeua wanajeshi kumi na mmoja wa serikali ya Umoja wa Afrika na kwa jeruhi wanajeshi wasiopungua kumi na wanane wengine. Maafisa wa Somalia wanalilaumu kundi la wanamgambo la Al Shabaab kwa washambulizi katika mji wa Bulo Burde ambako jeshi la taifa la Somalia na tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia waliuteka tena mji kutoka kwa wanamgambo wa Al Shabaab wiki lio. Peter. Msemaji wa Amisom Kanali Ali Hamud anaiambia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kwamba mtu mmoja aliendesha gari kuvuka kituo cha ukaguzi cha hoteli muda wa saa 2 na dakika 20 asubuhi kwa saa za Somalia. Polisi nchini Kenya wamewakamata watu wawili wakisema walikuwa na milipuko ambayo ilipangwa kutumika katika shambulizi moja. Ukamataji huo ulitokea jana katika mji wa bandari ya Mombasa, ambako polisi walisema waligundua mabomu mawili ya kutengenezwa nyumbani na simu moja mkononi ambayo ingetumika kutegua milipuko. Hawakueleza eneo maalum ambalo lilipangwa kufanyika shambulizi. Polisi walisema watu hao walikuwa na asili ya Kisomali na Mkuu wa polisi Mombasa Robert Kitur aliliambia shirika la habari la Reuters, tunawashuku watu hao wana uhusiano na kundi la wanamgambo wa Kiislam la Al-Shabab. Kenya ilipeleka majeshi yake nchini Somalia mwaka 2011 ili kuisaidia nchi hiyo kupambana na kundi la wanamgambo lenye uhusiano na Al-Qaeda baada ya Al-Shabaab kufanya mfululizo wa ulipwaji mabomu na utekaji nyara nchini Kenya. Na kufuatia kukamatwa kwa wanamgambo hao wa Al-Shabaab, mwenzangu Esther Gidhu Yuat amezungumza na kamanda wa polisi Mombasa Robert Kitur, na kwanza akamuuliza uchunguzi wao umebaini nini, kufikia sasa vile tulisachi hiyo gari, tumepata vitu vingine mingi, kumaanisha hii watu hawakukuwa na nia njema. Pengine unaweza kutudokezea kidogo, mmepata nini? Tumefanya sachi yetu, tumepata cylinders sita ambaye ilikuwa na explosives. Uh, tumepata bunduki aina ya AK 47, tumepata grenade. So hii watu hawakukuwa na nia njema, kulingana na security ya Kenya na no, vijana wenyewe walikuwa wanaelekea wapi. Uzuri ya security ya Kenya tuko na intelligence network, tulikuwa tumejua iko kitu iko watu wametoka mahali. Tunashia intelligence na watu wetu wako Somalia, tunajua ni nini na iko watu wametoka tu hawana nia njema Tume preempt na hatujui mpaka saa hii, hiyo gari ilikuwa inaendelea wapi. Kitu kizuri ni sisi tumeintercept kabla ya kufanya hiyo kitendo. Na mmeweza kujua haya mabomu waliyatengenezea wapi? Eh, nikisema uchunguzi no, uchunguzi inaendelea namna hiyo mpaka tujue hii, hii walitengenezea wapi, walipata wapi na gari, wali, na gari namna hiyo. Uchunguzi ndio inaendelea. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa huko Malaysia wanasema utafutaji wa ndege iliyopotea umepanuka kufikia eneo la kilomita milioni nne za mraba. Waziri wa ulinzi wa Malaysia, Hishamuddin Husseini, pia leo aliomba ushirikiano zaidi wa kimataifa katika kusaidia utafutaji. Maafisa wanaamini ndege aina ya Boeing 777 ya shirika la ndege la Malaysia ilipoteza mwelekeo kwa makusudi na ilipaa ama upande wa kaskazini kuelekea Asia ya kati au kusini kuelekea bahari ya Hindi. Zaidi ya nchi 26 zinahusika katika juhudi za kuitafuta ndege hiyo ambayo ilipotea hapo Machi nane ikiwa njiani kutoka Kuala Lumpur kuelekea Beijing. Maafisa wanakataa kufuta uwezekano wowote ikiwemo ugaidi, utekaji au tatizo la kiufundi. Kiongozi wa upinzani nchini Malaysia, Anwar Ibrahim, anakanusha kile anachokiita jaribio la kukata tamaa la kumhusisha yeye na kutoweka kwa ndege namba 370 ya shirika la ndege la Malaysia. Ripoti kadhaa za karibuni zinaelezea rubani wa ndege iliyopotea, Kaptein Zaharie Ahmad Shah, alikuwa mwanachama hai wa chama cha upinzani cha Anwar cha People's Justice Party. Uvumi kuhusu kuhusika kwa Zaharie katika kupotea kwa ndege hiyo umeongezeka baada ya maafisa wa Malaysia kusema kwamba ndege ilionekana kupoteza mwelekeo kwa makusudi. Baadhi ya vyombo vya habari vya kigeni vinasema Zaharie aliiteka ndege kwa sababu alikuwa amekasirishwa na hatia ya kulawiti aliyokutwa nayo Anuar, ambapo ilitokea saa kadhaa kabla ya ndege kupaa. Watu wasiopungua kumi na watano wamekufa nchini Afghanistan baada ya mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga kushambulia soko lenye harakati nyingi huko kaskazini mwa nchi. Gavana wa jimbo la Faryab, Mohamudullah Batash, aliyeambia mashirika ya habari kuwa mlipuaji bomo alifanya shambulizi hilo wakati wa mauzo hii leo katika mji mkuu wa jimbo Maimana. Kiasi cha watu 40 walijeruhiwa. Shambulizi limetokea wakati wa Afghanistan wakijiandaa kumchagua rais mpya hapo April 5 Hakuna mtu yeyote aliyedai haraka kuhusika na shambulizi lakini, limefanyika baada ya tishio la Taliban kwamba watafanya kampeni za ghasia kuvuruga uchaguzi wa urais. Mabomu yamekuwa mbinu za kawaida katika mapambano ya Taliban dhidi ya serikali ya rais Hamid Karzai inayoungwa mkono na Marekani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Tanzania, ambako suala la muundo wa muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar bado limechukua nafasi kubwa kwenye mjadala wa Bunge Maalum la Katiba unaoendelea mjini Dodoma. Mwandishi wetu Dina Chahale anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Leo mwenyekiti wa tume ya mabadiliko ya katiba Jaji Joseph Warioba alifanikiwa kuwasilisha rasimu ya pili ya katiba mbele ya bunge maalum la katiba huku akijikita zaidi katika kutetea hoja ya muundo wa muungano kama ulivyopendekezwa na tume hiyo ya muundo wa muungano wa serikali tatu. Jaji Warioba, huku akishangiliwa na wabunge walio wengi, alisisitiza kwamba muundo wa serikali tatu kwa sasa hauwepukiki kutokana na hatua ya Zanzibar kujiwekea katiba yake inayojitambulisha kama nchi kamili, hivyo kuwepo kwa serikali mbili na nchi mbili badala ya mfumo ulioachwa na waasisi wa muungano wa nchi moja, serikali mbili. Tmo wilaya anatoa ripoti inakatariwa, Zanzibar inachukua hatua, kwamba inakuwa na bendera yake, inakuwa na nembo yake. Sasa tumefikia hali hii kwamba msingi wa serikali mbili ilikuwa ni nchi moja, kwamba nchi ni moja. Ukiwa na nchi mbili, huwezi kukwepa serikali tatu. Huwezi kukwepa kwamba upande mmoja una hadhi na mamlaka, upande mwingine hauna hadhi na mamlaka. Kwamba Zanzibar imesema ni nchi kati ya nchi mbili. Katiba ya muungano inasema Tanzania ni nchi moja. Sasa tuamue. Kama tunabaki nchi moja, Zanzibar lazima ibadili. Kama Zanzibar haibadili, twende kwenye nchi mbili. Na sisi kwa tathmini yetu tulisema ni rahisi zaidi haitakuwa na mgogoro mkubwa wa kisiasa kwenda kwenye serikali mbili kuliko kuilazimisha Zanzibar. Jaji Warioba amesisitiza kwamba mfumo wa sasa wa serikali mbili una malalamiko mengi kutoka pande zote za muungano, yaani Tanzania Bara na Zanzibar. Na serikali ya muungano ikibaki hivyo hivi, malalamiko yataendelea. Zanzibar italalamika bado kwamba serikali ya muungano Tanganyika imevaa koti la muungano, lakini bara nayo italalamika yeye mambo yake na rasilimali zake ndio zimekuwa muungano. Huwezi kusema ikaeleweka kwamba mafuta na gesi kwa, kwa Zanzibar ni ya Zanzibar, mafuta na gesi kwa bara ni ya muungano, haitawezekana. Jaji Warioba pia amefafanua vipengele na mapendekezo kadhaa yaliyomo ndani ya rasimu hiyo, huku sasa ikisubiriwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete kuzindua rasmi Bunge Maalum la Katiba Ijumaa wiki hii mjini Dodoma. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. Karibu kwa VOA mtandao wa afya wa Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voa swahili com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea kusomea habari zaidi za dunia. Jeshi la Israel linasema mlipuko mmoja karibu na mpaka wa Siria umewajeruhi wanajeshi kadhaa. Jeshi, jeshi alikutoa maelezo zaidi juu ya tukio la leo katika eneo linalokaliwa na Israel la Golan Heights, lakini vituo vya televisheni vya Israel vinasema bom moja lililotegwa kando ya barabara lilipuka kwenye gari la jeshi wakati lilipokuwa ikifanya doria. Vituo vinasema Israel ilijibu kwa kufyatua makombora. Ripoti zinasema wanajeshi wa watatu walijeruhiwa na bomu na mmoja yupo mahututi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anapanga kuendelea kushinikiza kusonga mbele kwa mashauriano ya amani kati ya Israel na Wapalestina katika siku zijazo baada ya yeye na Rais Barack Obama kukutana na rais wa Wapalestina Mahamud Abbas ofisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema jana jioni kwamba Keri na Bwana Abbas walifanya mkutano wa pili wa kubadilishana mawazo na kujadili uwezekano wa njia mwafaka kwa mazungumzo ya amani. Katika mkutano wa awali huko White House, Bwana Obama alimsihi Bwana Abbas kufanya maamuzi magumu na kukubali lawama kwa amani na Israel. Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani Wameanza duru mpya ya mazungumzo ya nyuklia wakati mivutano ikiongezeka kati ya magharibi na Russia na kuweka kivuli juu ya mashauriano. Mazungumzo ya karibuni yalianza leo huko Vienna baada ya kile msemaji mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya alichoelezea kama mkutano wenye mafanikio kati ya Catherine Ashton na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif. Baadaye wajumbe wote walikaa pamoja kwa mazungumzo yaliyotarajiwa kumalizika kesho jioni. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jeshi la polisi nchini Uganda limeongeza juhudi zake za kuimarisha usalama baada ya kupokea habari za kijasusi kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wanapanga kuishambulia Uganda wakati huo wakielenga magari ya kusafirisha mafuta. Alshabab mara kwa mara imekuwa ikionya kwamba itaishambulia Uganda kwa sababu ilituma majeshi yake nchini Somalia kulinda usalama. Mwandishi wetu wa Kampala, Leila Ndinda, na taarifa zaidi. Wanamgambo wa Alshabab waliishambulia Uganda kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi. Takriban watu 76 waliokuwa wamekusanyika kwenye uwanja wa raga wa Chadondo mjini Kampala kutizama fainali za kombe la dunia waliyapoteza maisha yao baada ya mabomu mawili kulipuka. Tokea wakati huo, kundi la Al-Shabab limekuwa likitishia kuzishambulia nchi zote ambazo zimeyatuma majeshi yake nchini Somalia kulinda usalama chini ya mwavuli wa Umoja wa Afrika. Uganda ndiyo iliyokuwa nchi ya kwanza kutuma majeshi mwaka 2007. Jeshi la polisi baada ya kupokea taarifa kwamba huenda Al-Shabab wakashambulia magari yanayosafirisha mafuta, polisi imeanza kuyazindikisha magari ya mafuta yanayoingia nchini Uganda. Wanayazindikisha kutoka kwenye mipaka ya Kenya na Uganda ya Busia na Malaba. Patrick Onyango ni naibu msemaji wa jeshi la polisi. Anatuelezea mikakati mingine ambayo wameweka kuhakikisha kuwa hakuna shambulizi lolote ambalo litatokea. Kama wanafika hapa Kampala kuchukua mafuta hii kwa petrol station, watachukua usiku saa tatu ya usiku mpaka saa kumi na mbili ya asubuhi. Vitu ngine tunafanya kuona anti hii magari mwenye mwanaenda huko Katuna ama South Sudan, pia tunaenda escort mpaka fasi hiyo. Vitu ngine tunafanya kila petrol station yote tunaeta weka wa serikali wetu kuona anti wanachunga fasi hii na kuona hakuna kitu chochote anafanyikana hapo. Hii leo polisi ilifanya kikao na wafanyabiashara wanaosafirisha mafuta kuwaelezea hatua ambazo wamezichukua. Kila mfanyabiashara anafaa sasa kuipa polisi jina la dereva wake na nambari ya gari anayoendesha, ikizingatiwa kuwa wanamgambo huwa wajanja sana na wanaweza kuwatuma watu wao kuomba kazi kama madereva wa magari ya mafuta. Polisi itafanyaje kuhakikisha kwamba madereva wanawasajili sio magaidi? Ni sauti ya Fande Patrick Onyango. Kwa mara nyingine hiyo, tunaomba watu ya fuel dealers kama wao bado waandika mutu kuanza kufanya kazi, wafanye background check kuona mtu gani ndio tunaenda patia ye kazi. Waganda wamekuwa na uoga kwamba bei ya mafuta huenda ikapanda ikiwa gharama ya polisi ya kuyazindikisha magari ya mafuta italipwa na wafanyabiashara wanayoyamiliki magari haya. Polisi inasema hakuna haja ya kubabaika kwa sababu wao ndio watakaogharamika kwa hivyo bei ya mafuta itabakia ilivyo sasa. Pia polisi inasema itaendelea kuyazindikisha magari ya mafuta hadi pale watakapopata taarifa kwamba hamna tisho tena la kushambuliwa hata kama ni miaka mitatu kutoka leo. Nikiripotia kiripotia Sauti ya Amerika kutoka Kampala, naitwa Leila Ndinda. Waziri wa Uchukuzi wa Tanzania Dr Harrison Mwakembe amefanya ziara nchini DRC, akiongoza ujumbe mkubwa wa maafisa wa serikali na sekta binafsi wa nchini kwake Ziara hiyo inalenga kuwashawishi wafanyi biashara wa Kongo kutumia bandari za Dar es Salaam na Kigoma katika uchukuzi na usafirishaji wa bidhaa. Ujumbe huo unatarajiwa kutembelea pia miji ya Lubumbashi na Bukavu mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu wa Kinshasa Sale Mwanamilongo amefanya mahojiano na Dr. Mwakembe ambaye anaanza kuelezea lengo kuu la ziara yake nchini humo. Lengo kubwa ni kuboresha uchukuzi kati ya nchi zetu mbili, Tanzania na DRC. Kama unavyoelewa DRC ni nchi kubwa sana, lakini pia ina matatizo ya namna ya kupokea uh, bidhaa zake kutoka nje na pia kusafisha kwenda nje, kwa sababu bandari nyingi ziko mbali sana. Bandari iliyo karibu kabisa ni bandari ya Dar es Salaam. Lakini sisi e, baada ya kuingia katika serikali ya awamu ya nne, tumeanza kuyafanyia kazi matatizo ya bandari ya Dar es Salaam mengi tumeyatatua kama ya wiziwizi haya. E, sasa hivi hatuna utani, tuna exercise zero tolerance. mwizi sisi abaki pale. Mnafahamu kama ilivyotokea, ilibidi niondoe management yote mpaka bodi ya wakurugenzi kwa ajili ya kusafisha bandari. Sasa tumekaa vizuri, lakini ni wajibu wangu kuja sasa DRC kwa ndugu zetu, nimekutana na waziri wanieleze ni vitu gani wanadhani lazima tumifanyie kazi ili uchukuzi kati ya Tanzania na DRC uwe safi. Mheshimiwa, lakini mbali na uwizi ama matatizo mengine kuna, kuna, kuna hizo tax yani ushuru na vile vile uh, vikwazo vingi barabarani kabla ya kutoka baada ya kutoka huko na kufika Kongo. Uh, vipi mnaweza kulitatua swala hilo la kupunguza hizo bugudhi za... Ndio exactly hayo amenileta hapa ni wasikize wenzangu wanasema nini. Na mimi narudi nyumbani tuafanyia kazi, lakini acha acha hayo mambo tunatisi madogo madogo. Lakini kwa mambo mengine makubwa zaidi ya kuongeza ushirikiano kati ya DRC na Tanzania, tumeongea kwa mfano namna ya kulitumia um, ziwa letu Tanganyika kwa pamoja vizuri, kuondoa mchanga uh, na vile vile kuongeza vyombo vya uchukuzi ndani ya ziwa ziwa ziwa Tanganyika. Tumekubaliana sasa hivi kwamba tuunde chombo cha pamoja kitachukua na meli kwa ajili ya abiria na mizigo tumeongelea kuhusu kuwa na dry ports Dar es Salaam na Kigoma, kuhakikisha kwamba mizigo ya DRC haikai bandarini au, au ikakaa kwenye nyumba ya mtu binafsi kwa muda mrefu, kuongeza gharama. Kwa hiyo ikae kwenye dry port ya DRC na ikimbizwe haraka haraka Kigoma, kwenye dry port ya DRC. Kwa hiyo huu um, mkutano wa leo ulikuwa mkutano muhimu sana kwetu sisi. Bandari ya Dar es Salaam kwa sasa kipi inaweza kujivunia kuliko bandari ya Mombasa huko huko Kenya. Najivunia kwamba ni bandari ambayo sasa hivi ni salama kupita bandari zingine zote ambazo nazifahamu. Sasa hivi huwezi kusikia mtu anasema nimeibiwa kitu bandari. Ndio maana hata nchi ambazo zilikuwa zisafirishi mizigo kupitia Dar es Salaam, sasa tunapitisha sehemu kubwa ya magari yote yanayoingizwa kwenda Zimbabwe. Yote hii inatokana na sifa bandari ya Dar es Salaam. Waziri wa Uchukuzi wa Tanzania dr Harrison mwakembe akizungumza na Sauti ya Amerika mjini Kinshasa. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake na maendeleo nchini Tanzania. Hivi karibuni wanawake kote duniani waliadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake duniani, siku ambayo huadhimishwa kila mwaka Machi nane. Miongoni mwa masuala ambayo yanazungumziwa katika siku hii ni maendeleo ambayo wanawake wameyapata na mikakati yao kwa miaka ijayo kwa lengo la kumkomboa mwanamke, kumpa uwezo Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zimekuwa mstari wa mbele kuzungumzia masuala ya wanawake na maendeleo. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Liberata Mulamula mula, balozi wa Tanzania hapa Marekani, ambaye anaanza kwa kuelezea Tanzania ilivyopiga hatua katika kumwendeleza mwanamke katika ngazi mbalimbali. Inazosema mbali, kuna ngazi za viongozi sisi ni mfano umekuwa unatolewa mara nyingi katika ngazi ya mawaziri, maana utaona mawizara ambayo yameshikwa na wanawake sio zile wizara ndogo ndogo, ni wizara kubwa, tusema makatibu wakuu, hiyo ni serikali. Kwa hiyo kwa kweli, ukilinganisha labda na nchi nyingine, mimi nasemaga nikiwa naongea Tanzania, sitaki kujilinganisha na nchi nyingine, lakini nasema tumepiga hatua. Lakini kwa mwanamke wa kawaida pia, pamoja na mila zambazo zimekuwa zinatukwaza sana, lakini wanawake sasa hivi wamechangamka. Mimi wanatumia mfano wa kijijini kwetu. Kila nikienda napima. Maana zamani nyumb, nyumbani ukienda wanawake kwanza walikuwa hawaruhusiwi kukaa pale wanaume walipo. Lakini sasa hivi wanakaa kando, eh, wanakaa wanaka uani, wanakaa wote. Lakini sasa hivi hata ah, kama ni kwenye klabu ya pombe, watu wanakaa na wanazungumza mambo. Zamani wapo nani angemsikiliza mwanamke? <laughs> Kwa hiyo mimi nasema kwa kweli nani tumepiga hatua na viongozi wetu, kama ni vyama, kama ni serikali, kama vikundi vya jamii vinampa nafasi mwanamke. Lakini kwa kweli nasema hatuwezi kubweteka kwamba tumefika mbali, bado tuna kazi kubwa sana, hasa kuondoa ile mila mila ambazo kwa kweli zinazo wa, waweka wanawake katika nafasi ambayo haiwezi kuwasaidia katika kimaendeleo, kielimu, katika biashara. Eh, umezungumzia swala la kwamba umepiga hatua kimaendeleo. Unadhani licha ya hatua hizi, kuna vitu gani ambavyo vinaweza kufanywa kuhamasisha yale maendeleo yawe zaidi kuliko vile alivyo ambayo tunayoona sasa hivi? E, kama navyosema, unajua bado tuko kwenye wimbi la, la umaskini na wanawake wengi wako vijijini na vijijini, na bado hatua ambazo zimekuwa zinachukuliwa mpaka sasa ni ile kuweza kumpa, kumpa mwanamke uwezo uwezo kiuchumi uwezo kifedha namuona kwamba kuna nani nyingi zi, zimetokeza mifumo mingi ya, ya kutoa mikopo. Kuna masakosi yote, ili ni katika kuweza kumpa mwanamke uwezo wa kuweza kufanya kitu chake ambacho kitamletea maendeleo, sio mwenyewe binafsi lakini kwa familia. Unakumbuka miaka yote mwanamke alikuwa anamtegemea mwanaume. Ndio maana hata akipigwa akinyanyaswa, anasema sasa nikienda nitakwenda wapi, nitakula wapi. Lakini sasa hivi wanawake we hata mjini wanajitahidi, wanafanya biashara ndogo ndogo. Kwa mfano kama hii biashara ya kupika, mimi nimekuta nyumbani hii tumekuwa na misiba, of course kila kati misiba, harusi. Zamani ilikuwa ni watu wanawake wanajitolea kupika, lakini sasa hivi vikundi, ni biashara kama catering, tunakuliona mjini hata ah, mm -hmm. yeah. kijina wana catering siku hizi. Mheshimiwa Balozi, umezungumzia jinsi ya kumsaidia na kumkomboa mwanamke wa kijijini, lakini wakati huo huo pia ulizungumzia awali swala la mila hizi ambazo nisiseme potofu, lakini ambazo zinasaidia katika kurudisha nyuma maendeleo ya mwanamke. Hii, unadhani kitu gani kinaweza kufanyika katika kumwelimisha baba kuelewa kwamba hizi mila labda ndio zinachangia hata hali ya maisha nayo saa nyingine inakuwa si nzuri? Yeah, moja, of course, kubwa zaidi ni elimu kwamba wakina mama, wasichana wetu wakipata elimu wanaweza kujua haki zao, wakadai haki zao. Maana unajua kubwa zaidi katika kule nyumbani swala so la, la, la urithi, la urithi. Kwa hiyo sasa mwanamke akielimika zaidi, then anajua kwamba hili na mimi kama ni nyumba, hii ni nyumba yetu, kama ni shamba, ni shamba letu wote. Lakini pia kwa wanaume, kama ulivyosema, baada ya mwanamke kuwa mzigo anakuwa sasa ni sehemu ambayo inaleta kipato, mnachangiana kipato na mnakuwa na maisha mazuri. Awezi kila siku mwanamke akawa anakutegemea wewe, na unaona kwamba maisha yake maisha ya watoto ayaboreki. Kama angekuwa anafanya kazi au kama angekuwa anafanya kitu ambacho kinamletea kipato, nyinyi wote mnakuwa na maisha mazuri, mnakula vizuri, mnakuwa na afya nzuri. Sasa kwa hivyo tunaendelea kwamba kuweza kuendelea kuwaelimisha, sio wanawake tu na wanaume, umuhimu wa kuwaendeleza wanawake inawasaidia pia inaondolea kwanza mzigo, lakini inawaletea maisha bora nyumbani. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Sasa sikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Rusia Vladimir Putin na Crimea walitia saini leo mkataba wa kuifanya peninsula ya Black Sea kuwa sehemu ya Rusia siku mbili baada ya Crimea kupiga kura ya kujitenga na Ukraine katika kura ya maoni ambayo Marekani na Umoja wa Ulaya walitangaza kuwa sio halali. Shambulizi moja la usiku kucha lililofanywa na wanamgambo huko katikati ya Somalia limeua wanajeshi kumi na mmoja wa serikali na Umoja wa Afrika na kuwajeruhi wanajeshi wasiopungua kumi na wanane wengine. Polisi nchini Kenya wamewakamata watu wawili wakisema walikuwa na milipuko ambayo ilipangwa kutumika katika shambulizi moja. Maafisa huko Malaysia wanasema utafutaji wa ndege iliyopotea umepanuka kufikia eneo la kilomita milioni nne za mraba. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika matangazo ya leo, na msimamizi wa matangazo haya Esther Githu yuwart, mwelekezi wa matangazo Dwayne Collins, kutoka wa hapa Washington DC, mimi ni Khadija Riami, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.