Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki, kumradhi. Mimi ni Abdul Shakur Abud. Na mimi ni Sunday Shomari, tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 18 Machi 2014. Karibuni na katika Kumekucha Afrika hii leo tunaripoti juu ya rais mpya wa Madagaskar kukutana hii leo na na wakuu wa IMF na benki ya Dunia baada ya kukutana na mkuu wa Umoja wa Mataifa jana. Baada ya karibu miezi miwili ya kuwasaka wapiganaji wa Uganda ADF NALU mashariki ya Kongo, Jeshi la taifa la Kongo latangaza kuteka ngome yao, ngome yao ya mwisho. Wananchi wafurahia. Basi hapa tunafurahi sana kuona jeshi ya Kongo gizi kabisa inatupigania kutosha badui kati ya pori yetu, na tunaomba Mungu atupe ushindi na kupatia jeshi ya Kongo ushindi mpaka tuikale tena mupori yetu sawa zamani na Marekani na Umoja wa Ulaya wanawekea maafisa wa Urusi vikwazo kwa kuingilia kati suala la Crimea, eneo lililotangaza kujitenga na Ukraine jana. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani www voaswahili com. Lakini kwanza, Sande Shomari anatusomea taarifa ya habari. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesaini amri ya kutambua peninsula ya Krimea ya Ukraine kama nchi huru. Bwana Putin alisaini amri hiyo jana, akikaidi Ulaya na Marekani saa chache baada ya Washington na Brussels kuweka vikwazo vyao vya kwanza dhidi ya maafisa wa Rusia kwa kuunga mkono kujitenga kwa Krimea Jumapili. Maafisa wa Krimea wa wanasema hesabu za mwisho za kura zilionyesha asilimia 97 ya wapiga kura wakipendelea huru kutoka Ukraine. Maafisa wa vyoo vya juu wa White House waliwaambia waandishi wa habari kwamba wana ushahidi kamili kwamba baadhi ya kura zilikuwa zimetiwa alama kabla ya kuwasili katika miji hiyo kabla ya upigaji kura. Malaysia inaeleza kwamba juhudi za kutafuta ndege iliyopotea zinaendelea katika maeneo yote ya kusini na kaskazini ambako inaaminika kuwa ilibadili mwelekeo kuendelea na safari. Waziri wa ulinzi Hishanudin Hussein anasema nchi 26 zinashiriki katika kutafuta ndege baharini na nchi kavu. Eneo la kuitafuta ndege limetanda katika mamilioni ya kilometa za mraba. China imetoa sateliti zake 21 kusaidia Malaysia katika juhudi ambazo hazijawahi kutokea kutafuta ndege aina ya Boeing 777 iliyopotea ikiwa na abiria 239, theluthi mbili wakiwa ni raia wa China. Licha ya msaada huo, wizara ya mambo ya nje ya Beijing Jumatatu ilitoa imekosoa tena jinsi Malaysia inavyosimamia uchunguzi huo. Na baraza la usalama la Umoja Mataifa limevitaka vikosi vyote vyenye silaha kuondolewa kutoka eneo linalogombaniwa na, na Sudan na Sudani Kusini la Abyei. Katika taarifa iliyotolewa jana, baraza hilo limeeleza wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya usalama na binadamu katika eneo hilo na kulaani mapambano ya hivi karibuni abdu shakur abud anatusomea ripoti kamili baraza la usalama limeitaka sudan kusini kuondoa makundi ya wanamgambo kutoka abyei na kwa sudan kuwaondoa maafisa wake wa polisi wanaolinda visima vya mafuta kutoka eneo hilo umoja wa mataifa una kikosi cha walinda amani katika eneo hilo lenye ukubwa wa kilomita elfu kumi za mraba linalogombaniwa na sudan na sudan kusini kutokana na utajiri wake wa mafuta na ardhi yenye rutba Mustakbal wa Abyei ungali una yumba yumba tangu makubaliano ya amani ya mwaka 2005 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe, na hadi hii leo hakuna uamuzi juu ya upande gani utachukua udhibiti wa eneo hilo. Wakati huo huo, mjini Adis Ababa, muungano wa vyama vya kiraia vya Sudan Kusini vimemaliza mazungumzo hayo ya siku nne na kutoa wito wa kuhusishwa katika mazungumzo ya amani ya nchi yao ambayo yamekwama tangu tarehe 5 Machi. Mkutano huo ulikuwa na lengo la kutafuta njia za kuhusishwa katika mazungumzo, lakini pia kujaribu kushawishi serikali na upinzani kukomesha uhasama na ghasia na kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano ya Januari 23. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama amemhimiza mwenzake wa Palestina Mahmud Abbas kuchukua maamuzi magumu na hata hatua ngumu kwa ajili ya kufikia amani na Israel. Viongozi hao wawili walikutana White House jana, ili kuzungumzia juu ya mazungumzo ya amani yaliyokwama ya mashariki ya kati. Bwana Obama pia alimhimiza waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuendelea na mpango wa kuachia huru kundi la mwisho wa la wafungwa wa Kipalestina ifikapo mwisho wa Machi. Alisema pande zote lazima zifikie maridhiano ili amani ipatikane. Mkutano huo umefanyika kabla ya tarehe 29 Aprili, siku ya mwisho iliyowekwa kufikia mpango wa makubaliano katika mazungumzo kati ya Israel na Wapalestina. Na hiyo hiyo jana, katika miji mikubwa ya ukingo wa magharibi, maelfu ya Wapalestina waliandamana kuunga mkono ziara ya Rais Abbas mjini Washington. Serikali ya Libya imeshukuru Marekani kwa operesheni ya jeshi lake la majini kuzuia, tena, kuzuia meli ya mafuta iliyokuwa inajaribu kuuza kimagendo mafuta iliyopakiza kutoka mashariki ya Libya. Wizara ya ulinzi ya Marekani ilieleza jana kwamba mabaharia wa kikosi maalum cha Navy SEAL walichukua udhibiti wa meli hiyo katika bahari ya kimataifa karibu na Cyprus. Mabaharia wa Marekani wanairudisha meli hiyo Libya, taarifa ya Pentagon inasema hakuna yoyote aliyejeruhiwa wakati wa kuvamia chombo hicho kisichomilikiwa na taifa lolote ambacho kilitekwa mapema mwezi huu na watu watatu wenye silaha raia wa Libya. Balozi wa Afghanistan kwenye Umoja wa Mataifa amesema ana uhakika kwamba serikali yake karibu itasaini makubaliano na Marekani ambayo yataruhusu baadhi ya wanajeshi wa Marekani kubaki nchini humo baada ya kuondoka kwa majeshi ya Marekani mwishoni mwa mwaka. Taarifa ya Zahir Tanin kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana inatofautiana kabisa na hotuba ya mwisho ya rais wa Afghanistan Hamid Karzai kwenye bunge siku ya Jumaa mosi kabla ya uchaguzi mkuu wa rais wa Aprili tano. Bwana Karzai alirudia kusisitiza tena kwamba hata saini makubaliano hayo. Amesisitiza kwamba wanajeshi wa marekani wanaweza kuondoka kama walivyopangiwa kwa sababu jeshi la Afghanistan ambalo tayari linalinda asilimia 93 ya nchi liko tayari kuchukua udhibiti wa nchi nzima. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari hivi sasa tunakuleteni habari za waandishi wetu na habari yenye uzito mkubwa wa alfajiri ya leo inatupeleka huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kikosi maalum kimekuwa kikifanya mashambulizi kwa miezi miwili dhidi ya wapiganaji wa Uganda wa ADF NALU, na kamanda mkuu wa kikosi hicho maalum, Jenerali Meja Bwauma Ambamba, alitangaza jana kwamba kikosi chake kimechukua ngome ya mwisho ya waasi hao Malivika Oster anatuletea ripoti kutoka Beni. Hilo ni jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo likitwangana na waasi wa ADF kutoka Uganda katika eneo la saa sita pamoja na Nadui, ikiwa ni karibu na mbuga la wanyamapori la Virunga. Na hii ni baada ya miezi miwili ya operesheni za kijeshi za kuwapokonya silaha wapiganaji hao. Ifahamike e kwamba wapiganaji hao ni waasi kutoka nje ya Uganda, ambao wamefanya muda mrefu kwenye ardhi ya Kongo. Jeshi la Kongo limesema kwamba limefanikiwa kudhibiti vijiji vyote ambavyo vilikuwa vimezibitiwa na waasi hao kwa muda mrefu. Jenerali Meja Bauma Ambamba ni kiongozi wa jeshi Kivu Kaskazini: Ils se sont eparpilles parce que bon, nous les avions pris en etau. Bon, et maintenant la, nous sommes en train de de les poursuivre. Kweli tulikuwa tukiendelea na operation za kijeshi na tumefanikiwa kuwafukuza waasi hao wa ADF na hivi sasa kazi ambazo zinabaki ni kuweza kuendelea na harakati za kijeshi, kuwatafuta mahali popote ambapo walikimbilia. Nao wananchi wa eneo lililokuwa likidhibitiwa na waasi hao wa ADF wasemaje? Nimekuwa katika kijiji cha Eringeti, tunafurahi sana, tulikuwa natusateseka pale, tutakula bugali, tutaenda menya bamu hogo wetu mimi nafurahi sana hmm, eh kututosia adui kupori. Kwana tunateseka miaka ine mzima hatuingie kupori na tuko natesekea hapa kwa barabara. Unaweza kuambia viongozi wa jeshi nini ama na viongozi wa Kongo? Wanafanya mzuri sana ukiwa tusaidia, eh tutaingia kwa mashamba yetu, batufanyie nguvu tuingie kwa mashamba yetu. Tusateseka sana. Basi hapa tunafurahi sana kuona jeshi ya Kongo gizi dali, eh, gizi kabisa inatupigania kutosha badui kati ya pori yetu. Na tunaomba Mungu atupe ushindi na kupatia jeshi ya Kongo ushindi, paka tuikale tena mupori yetu sawa zamani. Askari jeshi huku wakiwa na raha wamesherekea ushindi wao dhidi ya wapiganaji wa ADF. Baada ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, kutangaza ushindi wake zidi ya wapiganaji wa ADF, shirika lenye kutetea haki za binadamu wilayani Beni lanungunika na kusema kwamba bado operesheni hizo hazijamalizika. Tunafikiri <laughs> kama operesheni bado haijaisha kwa sababu mpaka hivi sasa litaweza e, kukujushia kama tuna habari zenye kuhakikisha kama e, kunakuwa ingine kubwa ka wa ADF ndani ya msitu hii, ndani ya mbuga ya wanyama ya Virunga, kama kwa mfano, ndani ya ntia kuondoka Mbau kuingia Kamangu. Jeshi ya kwetu iendelee na kazi kuweza kuingia ndani ya msitu, ndani ya mbuga ya wanyama, kufuatilia kambi kuwakuwa kuwa zingine ambazo zinakuwa huko, ili e, kwenda kuwasaka kuwa wanamgambo hao na hata kuweza kufanikiwa pengine weza kugundua mahali wanaficha raia ambao ya, ya waliweza kuteka, kuteka. Tunaendelea na habari za dunia. Taasisi ya kulinda watoto ya Indonesia, KPAI, inaeleza imegundua kwamba karibu darzeni moja ya vyama vya kisiasa vilikiuka kanuni za kampeni kwa kuwahusisha watoto Wakati wa siku ya kwanza ya kampeni ya uchaguzi wa bunge hapo Jumapili. Kwa mujibu wa tume ya kufuatilia kampeni ya KPAI, malalamiko mengi ya umma yamelenga chama cha PKS, Prosperous Justice Party. Mwenyekiti wa KPAI Asroran Niam amesema uchunguzi huo utaratibiwa na bodi ya usimamizi ya wa uchaguzi kwa hatua zaidi, lakini mwanachama wa PKS Zulha Mansia anatetea chama chake akisema hakijahusisha watoto kama washiriki wa kampeni. Korea Kusini inakosoa Korea Kaskazini kwa kile ilichokiita tabia ya uchokozi baada ya Pyongyang kufyatua roketi 25 za masafa mafupi baharini. Maafisa wa Seoul wanasema roketi zilifyatuliwa kutoka Korea Kaskazini siku ya Jumapili, upande wa pwani ya mashariki ya Korea Kaskazini na kutua kilomita 70 katika bahari ya Japan. Msemaji wa wizara ya ulinzi Kim Minsyok alisema Jumatatu, hatua hiyo inawezekana kuwa ni majibu ya mazoezi ya kijeshi yanayoendelea kati ya Marekani na Korea Kusini. Naam, na tuendelea na, na ripoti za waandishi wetu. Mashirika yasiyo ya kiserikali na vyama vya kiraia yameandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulaani kile wanachokitaja kama kuachiwa huru kwa washukiwa wakuu wa mauaji ya Rwanda ambako kumekuwa kufanyiwa na mahakama ya ICTR. Mashirika hayo yameomba pia jaji mkuu wa mahakama hiyo afanyiwe uchunguzi wa sababu gani anafanya vitendo hivyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Caremera ametuletea ripoti ifuatayo. Barua hiyo iliyosainiwa na mashirika kumi na matano yasiyo ya kiserikali na vyama vya kiraia inalaani hatua ya ICTR kwa kile anachosema ni kupunguza makusudi au kuachiwa huru kwa washukiwa wakuu wa mauaji ya kimbari mwaka 94. Miongoni mwa walioachiwa huru kwenye mazingira yasiyoeleweka ni pamoja na Justin Mujenzi pamoja na Prosper Mujiraneza ambao walikuwa ni mawaziri kwenye serikali ya zamani nchini Rwanda na ambao awali walikuwa wamehukumiwa kwenda jela miaka 30 na kitengo cha mwanzo kwenye mahakama hiyo, lakini baadaye wakaachwa huru na kitengo cha rufaa kadhalika kwenye mahakama hiyo. Msemaji wa shirikisho la mashirika hayo Munyamali za Edward akavisha lawama hizo jaji mkuu wa kitengo cha rufaa kwenye mahakama ya ICTR Teodor Meron. We are actually petitioning against, uh, the judge, uh, kwa hakika tunapinga vitendo vya jaji Teodori Meron ambaye amekuwa akiwachia huru katika mazingira ya kutatanisha washukiwa wa mauaji ya kimbari ambao wanafahamika wazi kwamba ndiyo walioandaa wa na kutekeleza mauaji hayo hapa masterminds, uh, uh, in Rwanda. Wengine ni pamoja na Protezi Jiranyirazo ambaye alihukumiwa miaka 15, Jenerali Augustin Ndindiriemana ambaye alihukumiwa miaka kumi na mmoja pamoja na Francois Savier Nzuonemeye ambaye vile vilevile alihukumiwa miaka 20 jela. Wote baadaye waliachiwa huru kwa agizo la mkuu wa kitengo cha rufaa chini ya usimamizi wa jaji Teodor Meron ambaye mpaka sasa analaumiwa na mashirika hayo. Kwa upande wake mwenyekiti wa shirikisho la mashirika ya vyombo vya habari nchini ambalo ni sehemu ya mashirika hayo yaliyoandika barua hiyo, Gonzaga Muganwa amesema kwamba inasikitisha kwamba ICTR inakaribia kufunga milango yake bila kuzaa matunda yaliyotegemewa. No, the hapana, mategemeo yetu yalikuwa makubwa, lakini hatukupata kile tulichokitegemea kwenye mahakama hiyo. Hata hivyo, kidogo tu ilisaidia, maana angalau ilisaidia kuweka mfumo wa sheria na siasa kuhusu kufanyika kwa mauaji ya Rwanda. Shirikisho hilo limekwenda mbali na kuliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kumfanyia uchunguzi wa karibu Jaji Teodori Meron ili kujua hasa ni kwa sababu gani amekuwa akifanya hivyo. Kumekuwepo na migongano baina ya ICTR na serikali ya Rwanda, hasa kutokana na kesi nyingine kuamuliwa kwenye ngazi za mwanzo na mwisho, washukiwa kupunguziwa au kuachiwa huru kwenye ngazi za rufaa katika mahakama ya ICTR. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na rais mpya wa Madagaskar atarajiwa kukutana na wakuu wa Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa, IMF, mjini Washington hii leo katika lengo la kupata msaada mpya kwa taifa lake. Madagaskar iliyopoteza wafadhili na misaada kwa miaka kadhaa kutokana na mgogoro wa kisiasa uliomalizika mwishoni mwa mwaka jana baada ya makubaliano ya kisiasa na, na uchaguzi wa rais. Sasa, Abdu Shakur, ziara hii ya rais wa Madagaskar inaweza kuwavutia tena wafadhili kurudi katika taifa hilo. Sande, wachambuzi wanasema matatizo ya Madagaskar yameweza kwa hivi sasa kutanzuliwa kutokana hasa na msaada wa mataifa ya kusini mwa Afrika SADEK na Umoja wa Afrika, ambapo tangu mapinduzi ya mwaka 2009 nchi hiyo ilikuwa katika mizozo mikubwa ya kisiasa na uchumi wake kudumaa kabisa. Kwa hivyo ziara ya rais Anri Rajori Mampianana ni muhimu na ya kwanza ya kiongozi wa nchi hiyo hapa Washington tangu mwaka 2009. Jana alikutana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon mjini New York, na alizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano huo. Na alisema katibu mkuu amesisitiza juu ya haja ya kuendelea na utaratibu wa upatanishi kuhusisha watu wote na pande zote za kisiasa kufanya mageuzi ili kuimarisha demokrasia, utawala bora na kuheshimu haki za binadamu, pamoja na kukarabati nchi, hasa sekta ya uchumi. Rais Rajonari Mpiana alisema ana matumaini kuhusiana hasa na mazungumzo yake ya leo na wakuu wa IMF na Benki Kuu ya Dunia. Anasema ingawa serikali yake haina waziri mkuu bado, lakini wameweza kusonga mbele na majadiliano muhimu na taasisi kuu za fedha duniani, ambapo IMF ilirudisha tena uhusiano na nchi yake wiki iliyopita. Ben, tout simplement uh, en mettant d'abord en avant un état de droit il il faut qu'on remette tout ce qui est question de sécurité en place il faut qu'on garantisse un environnement. Anasema kwanza ni kuhakikisha kuna utawala thabiti wa kisheria na usalama ili kuwahakikishia wawekezaji na biashara mazingira salama ya kazi. Pili atapitisha sheria itakaurudisha uaminifu na imani katika uwekezaji, yani kuwavutia wawekezaji na kuwahakikishia usalama katika biashara. Alihakikisha kwamba anafanya kazi kwa wakati huu kukamilisha baraza lake la mawaziri na kuhamasisha upatanishi na maridhiano, hatua muhimu kuweza kuvutia msaada wa kigeni na uwekezaji kwa upande wandania, wa ndani ya nchi. Kiongozi huyo wa Madagaskar amesema kipaumbele chake ni upatanishi wa kitaifa na kuimarisha uhusiano wa pande zote na kujenga uhusiano mzuri na mataifa jirani. Rais Rajonarimpiana alitoa wito kwa wananchi wake wote kujitokeza kusaidia maendeleo endelevu ya nchi yake na kuweza kufaidika kwa wote, na sekta kubwa na kipaumbele kwanza ni kilimo une transformation je dirais je n'ose pas dire tout de suite une industrie agricole mais une transformation de l'état euh, du secteur agricole d'abord euh, la transformer petit a petit pour arriver... Anasema anataka kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo kuwa ya kisasa na kutayarisha kuelekea kilimo cha kiviwanda. Mbali na kilimo, Madagaskar ina utajiri mkubwa wa mafuta na madini, na miongoni mwa mazungumzo yake hapa Marekani ni kukutana na wakuu wa kampuni ya Exxon Mobil kuweza kurudi nchini kuendelea na kazi ya uchimbaji mafuta kiongozi huyo wa Madagaskar alichukua madaraka tarehe 25 Januari akiwa na uungaji mkono wa kiongozi wa zamani wa mapinduzi wa 2009 Andre Rajolina. Na rais Barack Obama ameamrisha mali ya maafisa saba wa Rusia iliyo Marekani kuzuiliwa kwa kile alichokieleza ni jukumu lao katika kura ya maoni iliyodhaminiwa na Rusia katika eneo la Krimea ili lijitenge na Ukraine. Kwa ujumla, hivi sasa ni maafisa kumi na moja waliowekewa vikwazo na Marekani. Mwandishi wa sauti ya Amerika Luis Ramirez ametuendelea ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Maafisa wa Rusia ambao wamekabwa na vikwazo vya Marekani ni pamoja na washauri wakuu wa rais Vladimir Putin. Bwana Obama alisema vikwazo hivyo vilivyopanuliwa vimekusudiwa kuongeza gharama kwa Rusia kwa, kwa yale yanayotendeka huko Ukraine. We are imposing sanctions on specific individuals responsible for undermining the sovereignty, territorial integrity and government of Ukraine. Tunaweka vikwazo kwa watu mahususi waliohusika kuhujumu uhuru, mipaka na serikali ya Ukraine. Tunaeleza bayana kwamba kutakuwa na adhabu kwa vitendo vyao. Maafisa wa Marekani wanasema watu waliotajwa ndio wanaitikadi wakuu wa sera iliyopelekea Rasha kuvamia Krimea na vikosi vyake na kufuatiwa na kura ya maoni ya Jumapili ambayo Marekani inazingatia kuwa ni kinyume na sheria na isiyokubalika. Kati ya baadhi ya wale waliolengwa jana ni pamoja na wauza silaha ambao Marekani inasema wanatoa msaada wa vifaa kwa vikosi vinavyosababisha vurugu huko Ukraine. Afisa mmoja wa cheo cha juu wa Marekani aliwaeleza kuwa ni vibaraka wa serikali ya Russia. Katika orodha hiyo, yupo rais wa zamani wa Ukraine, Viktor Yanukovych. Rais Barack Obama alisema Marekani iko tayari kuweka vikwazo zaidi ikihitajika, lakini alisema bado kuna nafasi kwa Russia kutanzua mzozo huo. Tangazo la Marekani lilitangazwa muda mfupi baada ya Umoja wa Ulaya kuweka vikwazo kama hivyo kwa maafisa ishirini na moja wa Rusia na Ukraine. Vikwazo hivyo vya Umoja wa Ulaya vimelengwa kuwaadhibu maafisa ambao walihusika katika kura ya maoni ya Krimea kutoka kote Krimea na Rusia. Baadhi ya vikwazo waliowekewa ni pamoja na vikwazo vya usafiri na kuzuiwa kwa mali yao. Maafisa wanasema wakuu wa mataifa 28 ya Umoja wa Ulaya huenda wakaongeza vikwazo zaidi katika mkutano wa viongozi baadaye wiki hii, hasa ikiwa Russia itachukua hatua ya kuikalia Krimea kwa sasa. Hata hivyo, vikwazo vya Umoja wa Ulaya ni vyepesi kuliko vikwazo vilivyotangazwa na Marekani. Mkuu wa masuala ya kigeni wa Umoja wa Ulaya Catherine Ashton alitetea uamuzi huo. I don't believe this has anything to do with softer or harder approaches. We've taken our decision based on the best information and work that we've done. Anasema haamini hii inahusiana na mwelekeo rahisi au mgumu. Wamechukua uamuzi kufuatana na habari nzuri na kazi waliofanya kubuni kile wanachoamini ni mwelekeo sawa wa umoja wa Ulaya lakini baadhi ya wachambuzi wanasema uamuzi wa Brussels unaonyesha tatizo ambalo nchi za Ulaya ya magharibi na kati zinakabiliana nalo kuhusiana na kuiwekea Russia vikwazo kwa ajili ya ushirikiano wa kiuchumi, hasa katika kununua mafuta na gesi kutoka Russia. Vikwazo ziada kwa Russia vitaathiri nchi za magharibi kama vitakavyoiathiri Russia. Ufuatao wa muktasari wa habari. Rais wa Rusia, Vladimir Putin, amesaini amri ya kutambua peninsula ya Krimea ya Ukrain kama nchi huru. Malaysia anaeleza kwamba juhudi za kutafuta ndege iliyopotea zinaendelea katika maeneo yote ya kusini na kaskazini ambako inaaminika kuwa ilibadili mwelekeo kuendelea na safari. Rais wa Marekani, Barak Obama, amemhimiza mwenzake wa Palestina, Mahmud Abbas kuchukua maamuzi magumu na hata hatua ngumu kwa ajili ya kufikia amani na Israel. Serikali ya Libya imeishukuru Marekani kwa operesheni ya jeshi lake la majini kuzuia meli ya mafuta iliyokuwa inajaribu kuuza kimagendo mafuta iliyopakiza kutoka mashariki ya Libya. Balozi wa Afghanistan kwenye Umoja Mataifa amesema ana uhakika kwamba serikali yake karibu itasaini makubaliano na Marekani ambayo itaruhusu baadhi ya wanajeshi wa Marekani kubaki nchini humo baada ya kuondoka kwa majeshi ya Marekani mwishoni mwa mwaka mwisho wa muktasar wa habari, lakini hatuondoke kabla ya kusikiliza taariri ya sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Hapo Machi nane, nchi nyingi zimesherekea siku ya kimataifa ya wanawake duniani kuwakumbuka wanawake na mafanikio yao. Baadhi ya nchi ikiwemo Marekani pia wametenga mwezi mzima kusherekea historia ya wanawake. Katika maadhimisho haya, tunatambua umuhimu wa uwezeshaji wanawake na maendeleo kuelekea katika usawa wa kijinsia hapa duniani. Pia tunachukua muda katika changamoto nyingi ambazo bado zinawakabili wanawake. Wanawake kila mahali bado ni uti wa mgongo wa familia zao, wanafanya kazi kila siku ndani na nje ya nyumba zao kuzihudumia familia zao na jamii zao ziweze kushikamana na kushamiri. Bado juhudi nyingi za wanawake bado ziko nje ya uchumi rasmi. Ushahidi unaonyesha kwamba wanawake wajasiriamali wanapowezeshwa kujiunga katika masoko ya umma wanaweza kuwa na michango mikubwa, sio tu kwa familia zao, lakini kwa jamii zao na mataifa. Hili pia ni kweli wakati wanawake wanapohusishwa katika utaratibu wa kutoa maamuzi katika umma, ikiwemo kusuluhisha mizozo bado wanawake mara nyingi hawawakilishwi vyema au hata wanazuiliwa kushiriki katika juhudi za kuijenga tena jamii baada ya mizozo. Nchi ambazo zinathamini kuwawezesha wanawake kushiriki kikamilifu katika kutoa maamuzi zinakuwa thabiti zaidi, zina shamiri na salama. Kinyume na haya, pia kuna ukweli, wakati wanawake wanapotengwa katika mashauriano, amani inayofuata kwa hakika inakuwa ni ya mvutano. Uaminifu unapotea na haki za binadamu na uwajibikaji mara nyingi zinapuuzwa, ameandika waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry katika makala ya karibuni ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake. Kuwajumuisha wanawake katika ujenzi wa amani na kuzuia mizozo kunaweza kubadili mwenendo huu, ameandika waziri Kerry. Kukiwa hakuna mgogoro, ni kwamba amani itakuwepo, inatakiwa iwepo na kila mwanachama wa jamii kwa kufanya kazi pamoja kuhamasisha uthabiti na mafanikio. Hakuna nchi inayoweza kufanikiwa mpaka kila raia awezeshwe kuchangia katika hali ya baadaye. Na hakuna amani itakayodumu kama wanawake hawatakuwa na jukumu kuu. Hivi leo na mwezi huu wa wanawake tuadhimishe maili ambazo wanawake wamesafiri kote duniani. Lakini lililo muhimu zaidi, tuweke nia ya dhati kwa maili nyingine kwa safari zijazo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ilieleza msimamo wa serikali ya Marekani, inayotufikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kwa hii leo. Asanteni wapendwa wasikilizaji kuungana nasi, msikose kuwa nasi jioni ya leo saa moja nusu na kesho saa kumi na mbili asubuhi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika kurahisisha matangazo haya ya leo hapa studio, Sandey Shomari na mwongozi wa matangazo Aida Isa. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema.