Mara baada ya kuwasilishwa kwa rasimu ya pili ya katiba katika bunge maalum la katiba hapa visiwani Zanzibar, kumekuwepo na gumzo kubwa kuhusu mapendekezo yaliyomo kwenye rasimu hiyo, ambapo pia biashara ya CD zenye hotuba na masuala ya rasimu ya katiba zimekuwa zikiuzwa kwa wingi katika soko kuu la Darajani ya Wakizungumza kizungumza na Channel 10 katika mahojiano maalum, baadhi ya wasomi na wanasiasa wamesema mfumo wa, wa, wa serikali mbili ulipaswa kufanyiwa marekebisho na kutatua changamoto pamoja na kero zote za muungano, badala ya kuanzisha utaratibu mpya wa kuwa na serikali tatu ambao unaweza kuudhoofisha muungano. Dawa ni kutizama kitu gani kwenye serikali mbili kinadhoofisha haki ya sehemu fulani katika hizi nchi mbili, kitizamo hicho, kiandamo hicho, kiondolewe Sio kuunda serikali ya tatu, kwa sababu kuunda serikali ya tatu unaongeza tatizo lingine tu. Tume ya wa Warioba pamoja na kupeleka mapendekezo, kuna watu ambao ukuwa wamefurahia kwa, kwa maslahi yao, hakuwafurahia kwa kuangalia umakini kwamba taifa letu litakuwa vipi. Kwa hivyo serikali tatu badala ya kuimarisha muungano, ina maana utadhoofisha muungano. Tayari wazanzibari sasa hivi washadai mamlaka kamili, na maoni umeyaona yaliyotolewa, wazanzibari walitaka mkataba, lakini warioba nini huku na huku iwe serikali tatu. E, rasimu nzuri e, ime, imetupa kidogo mwelekeo wa nuru wa huko tunakoelekea. Kwa kweli tukiwa na mfumo huo wa serikali tatu utatupa imani kuimarika muungano wetu. A, mfano ndo hiyo hiyo moja. Hii ni kimeshagwege tu, hii utatu wake ni kufunika kama kombe tu hivi lakini fanya kama ndio huna kitu, huna fedha, huna utaifa, huna mambo ya nje wala huna mambo ya ulinzi. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Munir Zakaria.