Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia uhusiano kati ya Afrika Kusini na Rwanda umeshuka sana tangu mauaji ya kiongozi mmoja wa upinzani wa Rwanda aliyekuwa akiishi mjini Johannesburg. Miezi mitatu tangu tukio hilo, kumekuwepo na uvamizi wa silaha, kufukuza maafisa wa kidiplomasia na kuongezeka kushutumiana vikali. Mwandishi wetu Peter Cox anaripoti kutoka Johannesburg na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Haijakuwa miezi michache mizuri ya kidiplomasia kwa uhusiano kati ya Afrika Kusini na Rwanda. Wanyarwanda ambao waliwahi kushika nafasi za juu, ambao waliomba hifadhi Afrika Kusini walishambuliwa. Mkuu wa zamani wa upelelezi wa Rwanda Patrick Karegeya alikutwa amenyongwa katika chumba chake cha hoteli moja mjini Johannesburg siku ya mwaka mpya. Baadaye mapema mwezi Machi, watu wenye silaha walivunja na kuingia katika nyumba ya aliyekuwa mkuu wa jeshi la Rwanda faustin Nyamwasa. Serikali ya Afrika Kusini imesema ilikuwa ni jaribio la kumuua. Karegeya na Nyamwasa walikuwa na mengi ya kufanana, wote walikuwa wamekosana na Rais Paul Kagame, wote waliomba hifadhi nchini Afrika Kusini na wote walikuwa miongoni mwa waafisa wa juu wa zamani wa jeshi la Rwanda ambao walianzisha chama cha upinzani wakiwa uhamishoni. Afrika Kusini inawashutumu wana diplomasia wanne wa Rwanda kwa kuhusika kwa kiasi na shambulizi la nyumbani mwasa kwa nyamwasa na kuwafukuza maafisa hao nchini. Majibu ya Rwanda ni kukanusha kuhusika kwa aina yoyote na kesi hiyo na hivyo kuwafukuza wanadiplomasia sita wa Afrika Kusini. Kofi Kuu ni mchambuzi wa Afrika katika chuo kikuu cha Witwatersrand watersand School of Governance mjini Johannesburg. Anasoma maendeleo ya karibuni yanaonyesha kwamba Afrika Kusini haiwezi kuwalinda watu wanaoomba hifadhi. In fact South Africa is quite kind and very meek. Kwa hakika kwa kiasi kikubwa Afrika Kusini ni wakarimu na wapole. Afrika Kusini ni dhaifu kujibu kile ambacho kinatokea kwenye eneo lake, ambapo una watu wanaokiuka sheria na kuwaua watu wengine. Kwa hiyo ni suala kubwa la usalama, lakini pia kilicho muhimu ni ukosefu wa usalama nchini Afrika Kusini. Mtu yoyote anaweza kuingia Afrika Kusini na kufanya anachotaka na halafu akaondoka na hiyo si hali nzuri. Maafisa wa Rwanda kwa muda mrefu wamesisitiza kwamba baadhi ya wapinzani dhidi ya Kagame wanaishi nje ya nchi ikiwemo Afrika Kusini, na wamepanga au kufanya mashambulizi ya gruneti dhidi ya Wanyarwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louis Mushikwabo alibandika mfululizo wa ujumbe kwenye mtandao akishtumu Afrika Kusini kwa kuwalinda magaidi huku ikiwafukuza wanadiplomasia wanaoheshimu sheria. Wakati huo huo, Rwanda imekanusha tuhuma zote kwamba inawalenga wapinzani upinzani wa kisiasa ndani na nje ya nchi. Lakini wakati huo huo, rais Kagame pia anaonekana ana azma ya kupeleka ujumbe kwa washirika wake wa zamani. Katika wiki kadhaa baada ya mauaji ya Karegeya, amesema huwezi kuisaliti Rwanda na ukaepuka adhabu. Kuna matokeo kwa kuisaliti nchi yako. Westen Shilaho ni mtafiti katika idara ya diplomasia ya Afrika na sera za mambo ya nje katika chuo kikuu cha Johannesburg. Anasema wakati mivutano ikiwa imesambaa, inaonekana kwamba nchi zote zimeacha nafasi ya mashauriano. Huku hakuna serikali hata moja ambayo imewafukuza wakuu wa ofisi za kibalozi. Anaelezea kuwa Rwanda ni mchezaji muhimu na mshirika wa eneo la maziwa makuu na Afrika Kusini ni muhimu sana kwa Rwanda imeisaidia nchi kuijenga tena baada ya mauaji ya halaiki na imewapa Wanyarwanda elimu rahisi nchini Afrika Kusini. Sidhani kuwa watakosana moja kwa moja. Mimi ninavyoona watabuni so, njia ya kukutana mother, na kusuluhisha suala hili na kujaribu kurejesha uhusiano wa kidiplomasia pale ulipokuwa kabla ya hivi sasa. Wakati huo huo, wizara ya uhusiano wa kimataifa ya Afrika Kusini imetoa onyo kali kwamba hatua zitachukuliwa dhidi ya mtu wa kundi lolote ambalo linakiuka sheria ya haki za binadamu za nchi.