Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo jambo, msikilizaji mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio hivi sasa ni Mkamiti Kibayasi nami ni Ester Gidu Yuat. Tunawakaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni, Alhamisi Machi 20 mwaka 2014 ambapo pia twasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, tuna ripoti juu ya mjadala wa muundo wa katiba mpya Tanzania unaopendekezwa kuwa na serikali tatu wazidi kupamba moto, huku chama tawala CCM ikisisitiza kubaki na muundo wa serikali mbili. CCM bado inaamini muundo bora kwa sasa utakaodumisha muungano wetu ni muundo wa serikali mbili majibu ya changamoto hizo, CCM bado tunaamini hayawezi kutoka nje ya muundo tulionao. Na katika habari nyingine, mashirika ya kutetea haki za binadamu huko Beni, DRC yaikosoa serikali kutoweka usalama wa kutosha kufuatia utekaji nyara wa watu wapatao 800. Udhaifu ya, ya gavmenti ndio wale watu waliweza kutekwa nyara. Kwa hivi kadiri Mungu anatujalia, gavmenti inaendelea kuonyesha sasa nguvu za kwake. Hii ingelifanya filu zote kuwakomboa watu wengi. Nam ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia usiku wa leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Estegidhu Yuat anakusomea habari muhimu za dunia. Afisa wa ngazi ya juu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa anasema ghasia za kidini katika Jamhuri ya Afrika ya Kati bado zinatisha na sasa zimeingia katika sura mpya ambapo watu wanakula nyama za binadamu. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Navi Pillay alieleza hayo alipozungumza na waandishi wa habari mjini Bangui hivi leo akikamilisha ziara yake ya siku tatu nchini humo. Pillay alisema Jamhuri ya Afrika ya Kati imekuwa nchi imekuwa nchi ambapo watu wanauawa, wanateswa, kukatwa viungo na kuchomwa moto. Anasema wapelelezi wa Umoja wa Mataifa wanafahamu kesi nne ambapo wauaji walikula nyama za watu waliouawa. Ufaransa inasema majeshi yake yameua wanachama wapatao arobaini wa jihad nchini Mali katika muda wa wiki chache zilizopita. Waziri wa Ulinzi wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian anasema makamanda wa ngazi ya juu kutoka makundi ya wanamgambo ni miongoni mwa waliouawa katika oparesheni hizo. Alikuwa akizungumza wakati wa mahojiano na kituo cha televisheni cha Ufaransa BFMTV Ijumaa iliyopita. Maafisa wa Mali walisema vikosi vya Ufaransa vilimuua kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Kiislamu Omar Oud Hamaha kaskazini mwa nchi hiyo. Libya inayoomba jumuiya ya kimataifa kuisaidia kupambana na vita vya kigaidi nchini mwake. Khadija Riyami ana maelezo zaidi. Katika taarifa iliyobandikwa kwenye tovuti jana jioni, serikali ya muda nchi hiyo imesema inataka msaada wa umoja mataifa kung'oa ugaidi katika miji ya Libya. Imesema makundi ya kigaidi yanafanyia shughuli zake huko katika Bengazi, Sirte na miji mingine ya nchi. Bengazi ilikuwa eneo ambalo bomu la kwenye gari Jumatatu limeua watu saba. Serikali imekuwa ikijitahidi na masuala ya usalama tangu mwaka 2011 alipoangushwa kutoka madarakani muammar gaddafi makundi tofauti ya wanamgambo ambayo yamesaidia kumwondoa mamlakani kiongozi wa muda mrefu yanaendelea kufanya shughuli zao katika sehemu kubwa ya maeneo ya libya ikiwemo mashariki mwa libya ambapo wamekamata udhibiti wa bandari kubwa viongozi wa muda wamewaamuru majeshi ya usalama ya libya kuzikamata tena bandari hizo katika wiki zijazo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa sauti Amerika, washington Maafisa wa Australia wanasema wameona vifusi kusini mwa bahari ya Hindi vinavyodhaniwa kuwa mabaki ya ndege ya Malaysia iliyotoweka. Waziri Mkuu Tony Abbott aliliambia bunge hivi leo kuwa vifusi hivyo vilionekana kupitia picha za satellite. Alisema ndege maalum za upelelezi aina ya Orion na nyingine tatu zinaelekea mahala hapo. Bwana Abbott, hata hivyo, alionya juu ya kuweka matumaini makubwa kutokana na vifusi hivyo hadi pale itakapobainika, itakapo wazi kuhusiana na vifusi hivyo, maafisa nchini humo wanapanga kufanya mkutano mwingine baadaye hivi leo na waandishi wa habari katika mji wa Canberra kuelezea ikiwa wamegundua chochote muhimu kuhusiana na vifusi hivyo. Rais wa Marekani Barack Obama ametangaza vikwazo vipya dhidi ya Russia kutokana na udhibiti wa eneo la Crimea. Akizungumza katika Rose Garden huko White House, rais Obama amesema anaweka vikwazo vipya dhidi ya watu binafsi wa Russia kutokana na kuhusika kwao katika udhibiti wa peninsula ya Black Sea. Hapo awali Marekani iliweka vikwazo vya usafiri na shughuli za kibiashara kwa watu 21 walohusika na hatua ya Kremlin dhidi ya Ukraine. Rais Obama amesema pia anatafakari juu ya kupanua vikwazo hivyo kujumuisha baadhi ya sekta za kiuchumi huko Rusia pamoja na watu binafsi. Alisema na wasiwasi juu ya hali ya Crimea na anashirikiana na washirika wa Marekani huko Ulaya kutafuta njia za kujibu hatua ya Rusia. Wakati huo huo, Rais Obama anaisihi Iran kuchukua fursa iliyotolewa katika mazungumzo juu ya programu zake za nuklia na nchi sita zenye nguvu duniani kumaliza kutengwa kwake kiuchumi na kuunda uhusiano mpya na Marekani. Bwana Obama alielezea matumaini yake kwa Iran kupitia ujumbe uliorekodiwa kwenye ukanda wa video kwa watu wa Iran na viongozi wake wanapoadhimisha mwaka mpya wa Kiajemi, Noruz. Alisema nia ya Iran ya kufikia mkataba kamili juu ya suala lake la nuklia utasaidia kuondoa ugumu wa kiuchumi ambao umeathiri wananchi wa Iran katika miaka ya karibuni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Tanzania, bunge maalum la katiba nchini humo linatarajiwa kuzinduliwa rasmi kesho na rais wa nchi hiyo Jakaya Kikwete, huku chama tawala anachokiongoza cha CCM kikiendelea kutofautiana na matakwa ya tume ya mabadiliko ya katiba katika mapendekezo juu ya muundo wa muungano. Mwandishi wetu Dina Chahali ana ripoti kamili kutoka Dar Dar es Salaam. Mjadala wa muundo wa muungano wa Tanganyika na Zanzibar bado ni mwiba miongoni mwa watanzania wanaofuatilia mchakato wa kupatikana katiba mpya nchini humo, huku chama tawala CCM kwa mara nyingine kikisisitiza kwamba njia bora ya kuimarisha muungano ni kuboresha muundo wa muungano uliopo sasa wa serikali mbili, badala ya mapendekezo yaliyotolewa na tume ya mabadiliko ya katiba ya kuwepo kwa serikali tatu kama suluhisho ya changamoto zilizopo hivi sasa. Huyu hapa Nape Nnauye, katibu mwenezi wa CCM Taifa, katika mkutano wake na waandishi wa habari leo jijini dar es Salaam. CCM ina masilahi makubwa na mapana na muungano huu kama waasisi, pengine kuliko taasisi nyingi ndani na nje ya nchi yetu. Bado CCM inaamini changamoto za muungano huu suluhisho lake si kubadili muundo wa muungano. Hivyo basi, CCM bado inaamini muundo bora kwa sasa utakaodumisha muungano wetu ni muundo wa serikali mbili. Majibu ya changamoto hizo, CCM bado tunaamini hayawezi kutoka nje ya muundo tulio nao, isipokuwa muundo tulionao uboreshwe ili ukidhi haja za mazingira ya sasa. Nape na CCM bado wanaamini kwamba mjadala katika bunge maalum la katiba na hatimaye kura za maoni ya wananchi vitaleta suluhisho la nini, matakwa ya Watanzania katika katiba wanayoitaka. Ni fursa nzuri ya kutaka sasa kuthibitisha kwamba yale yaliyowasilishwa na tume ni maoni ya Watanzania kama yalivyo au kama yana, yanahitaji yana, yana, yana maboresho, ni fursa ya kuyafanyia maboresho na marekebisho, na ndiyo maana tunaamini wigo sasa umepanuka kwa ajili ya kupata katiba tunayoitaka. Jaji Joseph Warioba, mwenyekiti wa Tume ya Mabadiliko ya Katiba, akiwasilisha rasimu ya pili kwenye Bunge Maalum la Katiba wiki hii alisisitiza kwamba muundo wa muungano wa serikali tatu kwa sasa hauepukiki kutokana na hatua ya Zanzibar kujiwekea katiba yake inayojitambulisha kama nchi kamili, hivyo kufanya kuwepo kwa muundo wa muungano wa serikali mbili na nchi mbili badala ya mfumo ulioachwa na wasisi wa muungano wa nchi moja, serikali mbili. Nikiripotia VOA Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Vitu hivi vinachukiza kwelikweli. Hakuna kitu kikubwa kinachonikeramia kama watoto wanaovaa hizi kaptula chupi tupu, wanakwenda uchi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza Live Tok kesho Ijumaa, ambapo tutazungumzia juu ya tabia zinazochukiza katika maisha ya kila siku, wananitimua kupita kiasi, kama hii kuregeza suruali mpaka kwenye mapaja. Ni Live Talk na VOA Swahili. Usikose kujiunga nasi upate fursa ya kutueleza tabia zinazokuchukiza. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu www voa swahilicom. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wapiganaji wa Taliban wameshambulia kituo cha polisi mashariki mwa Afghanistan na kuua watu 11 wakiwemo maafisa kumi wa polisi. Shambulizi hilo la leo lilifanywa katika mji wa Jalalabad, karibu na nyumba ya gavana wa mkoa huo, wiki mbili tu kabla ya uchaguzi wa urais kufanyika. Maafisa wanasema shambulizi lilianza kwa bomu la mhanga wa kujitolea nje ya kituo hicho na kuendelea kwa saa kadhaa huku maafisa wa ulinzi wa Afghanistan wakiendelea kupigana vikali na wapiganaji wa Taliban. Naibu waziri wa masuala ya ndani anasema mapigano yaliisha pale wapiganaji wote saba wa Taliban walipouawa. Wanafunzi wanaoandamana huko Taiwan walivamia bunge kwa mara ya pili hivi leo kupinga mkataba wenye utata wa kibiashara baina ya Taiwan na China. Wanafunzi walivamia bunge Jumanne jioni na mpaka sasa wamefanikiwa kudhibiti polisi ambao wanajaribu kuwatimua kutoka makao hayo ya bunge. Wanafunzi hao wanatoa mwito kwa serikali kufanya uchunguzi wa kina juu ya mkataba huo wa kibiashara, wakisema kuwa unahatarisha nafasi za ajira kwa wananchi wa Taiwan na mahakama moja ya Mumbai, mji mkuu wa kibiashara huko India, imewahukumu wanaume wanne kwa kumbaka mpiga picha mwanamke aliyekuwa akifanyia kazi chombo chake cha habari mjini humo mwaka jana. Mahakama hiyo iliwakuta na hatia wanaume hao kwa kumbaka mwanamke huyo mwenye umri wa miaka ishirini na miwili mwezi Agosti mwaka jana. Mshtakiwa wa tano ni mvulana mdogo na kesi yake inasikilizwa kando kwenye mahakama nyingine. Ghasia na manyanyaso ya ngono huko India yameangaziwa sana tangu Disemba mwaka 2012 baada ya mwanamke wa miaka 23 kufa baada ya kubakwa na genge la wanaume akiwa kwenye basi la abiria. Naam, msikilizaji, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC tukiendelea na ripoti zaidi tunaelekea huko drc mashirika ya kutetea haki za binadamu wilayani beni nchini drc yaomba uchunguzi kuhusu watu mia nane waliochukuliwa na waasi wa adf tangu mwaka elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili kumi na tatu wote wakiwa wakazi wa wilaya ya beni paluku Ngahangodi wa shirika la CRDH ameiambia sauti ya Amerika VOA kwamba raia hao hawajulikani mahali walipo, isipokuwa walichukuliwa na waasi wa ADF huko Beni. Mwandishi wetu Oster Malivika na maelezo zaidi kutoka huko. Mashirika hayo mbalimbali mbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba uchunguzi ufanyike dhidi ya watu mia nane wote wakiwa ni raia wa wilaya ya Beni walioshikwa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na wapiganaji wa ADF wakiwa ni wapiganaji kutoka Uganda ambao walikuwa wakiendelea na harakati zao kwenye misitu ya wilaya ya Beni. Paluku Ngangondi ni mmoja wa mashirika hayo akiwa na makao yake katika mji wa Owicha wilayani Beni. ni, ni mapacho Kuweza kulinda raia kwa ajili ya udhaifu ya, ya government, ndio wale watu waliweza kutekwa nyara. Kwa hivi, kadiri Mungu anatujalia government inaendelea kuonesha sa nguvu za kwake, hii ingelifanya mbinu zote kuwakomboa watu wetu na kurudi, lakini vile ni watu karibu mia mnane vile ambao wame, wamechukuliwa na wanamgambo. Watoto wa chini ya miaka kumi na mnane kuna kuwa wazee, kuna kuwa wamama, wababa, vijana, wasichana, ni watu wa umri zote. Mashirika hayo yamesema hivyo baada ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusema kwamba wameteka ngome muhimu iliyokuwa ya waasi hao wa ADF ya eneo la Nadui pamoja na saa sita hata hivyo, nimezungumza naye Jaribu Muli wavyo, akiwa mbunge katika bunge la mkoa wa Kivu ya Kaskazini, ambaye amesema kwamba hivi sasa ataitishwa waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini ili ajibu mbele ya bunge na kuelezea wapi watu hao wapatikana hivi sasa, na wabunge sasa wataita minista wa mambo ya ndani namna gani watu wamekosekana, na hili linafanyika, la gaende kwa kutuambia kweli kweli watu iko wapi, wataonekana wapi. Kiongozi wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mkuu wa kivya kaskazini Lisie Bauma ambamba amesema kwamba hivi sasa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linaendelea na harakati za kijeshi na kutafuta wapi watu hawa walipo. Leo Alhamisi kumekuwa na mapigano makali kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi hao wa ADF katika mbuga la wanyamapori la Virunga, ambako jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limetumia helikopta pamoja na silaha nzito nzito baada ya waasi wa ADF kutarajia kuvuka mto Semuliki na kukimbilia kwenye milima ya Rwenzori katika mbuga la wanyamapori la Virunga. Osten Malivika, Sauti ya America, Beni. Leo tarehe ishirini mwezi wa tatu ni siku ya kimataifa ya kusherehekea usafi wa mdomo. Siku ya leo, msikilizaji, inakukumbusha umuhimu wa kupiga mswaki kila baada ya mlo na bila kusahau ulimi kutokula vitu vilivyo na sukari nyingi, na kukushinikiza umtembelee daktari wa meno angalau mara mbili kwa mwaka, aangalie kama meno yako yana afya nzuri au yanahitaji ushauri wa kitabibu. Kauli mbiu ya sherehe za leo ilikuwa kusheherekea tabasamu. Mwandishi wetu Leila Ndinda akiwa Kampala na ripoti zaidi. Msikilizaji, ushawahi kuamka siku moja na kujiuliza ikiwa kesho hutakuwa na mdomo, utafanya nini? Ikizingatiwa kuwa wanasayansi wangali hawajagundua ujuzi wa kumpa binadamu mdomo bandia utakaofanya kazi kama mdomo uliozaliwa nao. Na je, unajua mdomo wako naweza kuulinganisha na kivutia watalii? Wacha nikwambie ni kwa nini. Hakuna mtu anayevutiwa na sura iliyonuna nuna, lakini unapotabasamu unawavutia watu na wanajihisi nyumbani wakati wanaposhirikiana nawe. Sasa niulize, utawezaje kutabasamu bila mdomo? Au ikiwa mdomo wako hautunzi vizuri na unatoa harufu mbaya au damu ya kutoka kinywani? leo ikiwa siku ya kimataifa ya kusherehekea usafi wa mdomo, ulimwengu umesherehekea matumizi bora ya mdomo. Elioda Tumwesije ni naibu waziri wa afya. Good oral health is a fundamental human right. afya bora ya mdomo ni haki msingi ya binadamu. Mara nyingi sisi huangalia sehemu nyingine za mwili lakini ni watu wachache sana wanaotilia maanani afya ya mdomo. Uganda ina takriban watu milioni 34 na kati ya hawa asilimia 35 tu ndiyo wanaokwenda hospitalini kupata matibabu ya meno na magonjwa mengine yanayotokea mdomoni. Takwimu hizi ni kwa mujibu wa Wizara ya Afya nchini Uganda. Ni sauti ya Waziri Elioda Tumwesi je kwa mara nyingine. 3.4% unfortunately they have oral cancers. Asilimia 3.4 ya Waganda wanaogua saratani ya mdomo inayosababishwa na uvutaji wa tumbako na wakati mwingine unywaji wa pombe. Afya mbaya ya mdomo inaathiri utendaji kazi, kwa sababu huwezi kutulia ofisini kama unaumwa na jino, kwa sababu uchungu usambaa kichwani chote, na hilo linaathiri uchumi wetu. Ingawa huenda tukasema Waganda hawatilii manani sana usafi wa mdomo. Changamoto nyingine ni kukosekana kwa madaktari wa meno nchini. Kote madaktari wa meno ni mia mbili tu, hiyo inamaanisha kila daktari anafaa kuwatibu watu mia moja na sabini elfu. Leo maafisa wa afya wameisherekea hii siku kwa kutoa huduma za meno bila malipo kwa baadhi ya wanafunzi wa shule za msingi na sekondari nchini kote na kwenye hospitali kuu ya Mulago mjini Kampala. Msikilizaji, ikiwa unahisi uchungu unapokula, mdomo wako hutoa harufu mbaya, au damu inakutoka mdomoni unapopiga mswaki, wakati umewadia wa kupata ushauri wa daktari pia kumbuka unapokwenda dukani kununua dawa ya mswaki hakikisha unainunua dawa iliyo na kemikali iitwayo floride leila ndinda sauti amerika kampala leo katika matukio ya afrika tunazungumzia uhusiano kati ya afrika kusini na rwanda umeshuka sana tangu mauaji ya kiongozi mmoja wa upinzani wa rwanda aliyekuwa akiishi mjini johannesburg Miezi mitatu tangu tukio hilo kumekuwepo na uvamizi wa silaha, kufukuza maafisa wa kidiplomasia na kuongezeka kushutumiana vikali. Mwandishi wetu Peter Cox anaripoti kutoka Johannesburg na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Haijakuwa miezi michache mizuri ya kidiplomasia kwa uhusiano kati ya Afrika Kusini na Rwanda. Wanyarwanda ambao waliwahi kushika nafasi za juu ambao waliomba hifadhi Afrika Kusini walishambuliwa. Mkuu wa zamani wa upelelezi wa Rwanda, Patrick Karegeya, alikutwa amenyongwa katika chumba chake cha hoteli moja mjini Johannesburg siku ya mwaka mpya. Baadaye mapema mwezi Machi, watu wenye silaha walivunja na kuingia katika nyumba ya aliyekuwa mkuu wa jeshi la Rwanda, Faustin Nyamwasa. Serikali ya Afrika Kusini imesema ilikuwa ni jaribio la kumuua. Karegea na Nyamwasa walikuwa na mengi ya kufanana. Wote walikuwa wamekosana na Rais Paul Kagame, wote waliomba hifadhi nchini Afrika Kusini na wote walikuwa miongoni mwa waafisa wa juu wa zamani wa jeshi la Rwanda ambao walianzisha chama cha upinzani wakiwa uhamishoni. Afrika Kusini inawashtumu wana diplomasia wanne wa Rwanda kwa kuhusika kwa kiasi na shambulizi la nyumbani kwa Nyamwasa na kuwafukuza maafisa hao nchini. Majibu ya Rwanda ni kukanusha kuhusika kwa aina yoyote na kesi hiyo na hivyo kuwafukuza wana diplomasia sita wa Afrika Kusini. Kofi Koa kuu ni mchambuzi wa Afrika katika chuo kikuu cha Witwatersrand School of Governance mjini Johannesburg, anasema maendeleo ya karibuni yanaonyesha kwamba Afrika Kusini haiwezi kuwalinda watu wanaoomba hifadhi. Kwa hakika kwa kiasi kikubwa Afrika Kusini ni wakarimu na wapole. Afrika Kusini ni dhaifu kujibu kile ambacho kinatokea kwenye eneo lake, ambapo una watu wanaokiuka sheria na kuwaua watu wengine. Kwa hiyo ni suala kubwa la usalama, lakini pia kilicho muhimu ni ukosefu wa usalama nchini Afrika Kusini. Mtu yoyote anaweza kuingia Afrika Kusini na kufanya anachotaka na halafu akaondoka na hiyo si hali nzuri. Maafisa wa Rwanda kwa muda mrefu wamesisitiza kwamba baadhi ya wapinzani dhidi ya Kagame wanaishi nje ya nchi ikiwemo Afrika Kusini, na wamepanga au kufanya mashambulizi ya gruneti dhidi ya Wanyarwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louis Mushikwabo alibandika mfululizo wa ujumbe kwenye mtandao akishutumu Afrika Kusini kwa kuwalinda magaidi huku ikiwafukuza wanadiplomasia wanaoheshimu sheria. Wakati huo huo, Rwanda imekanusha tuhuma zote kwamba inawalenga wapinzani upinzani wa kisiasa ndani na nje ya nchi. Lakini wakati huo huo, rais Kagame pia anaonekana ana azma ya kupeleka ujumbe kwa washirika wake wa zamani. Katika wiki kadhaa baada ya mauaji ya Karegeya, amesema huwezi kuisaliti Rwanda na ukaepuka adhabu. Kuna matokeo kwa kuisaliti nchi yako. Western Shilaho ni mtafiti katika idara ya diplomasia ya Afrika na sera za mambo ya nje katika Chuo Kikuu cha Johannesburg. Anasema wakati mivutano ikiwa imesambaa, inaonekana kwamba nchi zote zimeacha nafasi ya mashauriano. Huku hakuna serikali hata moja ambayo imewafukuza wakuu wa ofisi za kibalozi. Anaelezea kuwa Rwanda ni mchezaji muhimu na mshirika wa eneo la Maziwa Makuu na Afrika Kusini ni muhimu sana kwa Rwanda imeisaidia nchi kuijenga tena baada ya mauaji ya halaiki na imewapa Wanyarwanda elimu rahisi nchini Afrika Kusini. Sidhani kuwa watakosana moja kwa moja. Mimi ninavyoona, watabuni njia ya kukutana na kusuluhisha suala hili na kujaribu kurejesha uhusiano wa kidiplomasia pale ulipokuwa kabla ya hivi sasa. Wakati huo huo, wizara ya uhusiano wa kimataifa ya Afrika Kusini imetoa onyo kali kwamba hatua zitachukuliwa dhidi ya mtu wa kundi lolote ambalo linakeuka sheria ya haki za binadamu za nchi. Vitu hivi vinachukiza kwelikweli. Hakuna kitu kikubwa kinachonikera mimi kama watoto wanaovaa hizi kaptula chupi tupu, wanakwenda uchi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza Live Talk kesho Ijumaa, ambapo tutazungumzia juu ya tabia zinazochukiza katika maisha ya kila siku. Wananitimua kupita kiasi, kama hii kurebeza suruali mpaka kwenye mapaja. Ni Live Talk na VOA Swahili. Usikose kujiunga nasi upate fursa ya kutueleza tabia zinazokuchukiza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America Amerika VOA kutoka hapa Washington DC tunasikika pia katika simu ya mkononi andika m VOA swahilicom. Vilevile tunasikika katika tovuti yetu ya www VOA swahilicom, pamoja na redio shirika, Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Redio Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura, Burundi, redio Kaya nchini Kenya 106.5 FM, Mlimani Redio Dar es Salaam, ABM 91.2 Dodoma Tanzania na Raga FM kote nchini DRC. Ufuatao ni muktasari wa habari. Afisa wa ngazi ya juu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa anasema ghasia za kidini katika Jamhuri ya Afrika ya Kati bado zinatisha na sasa zimeingia katika sura mpya ambapo watu wanakula nyama za binadamu. Maafisa wa Australia wanasema wameona vifusi kusini mwa bahari ya Hindi vinavyodhaniwa kuwa mabaki ya ndege ya Malaysia iliyotoweka, lakini upelelezi bado unaendelea. Rais wa Marekani Barack Obama ametangaza vikwazo vipya dhidi ya Russia kutokana na udhibiti wake wa eneo la Crimea huko Ukraine. Ufaransa inasema majeshi yake yameua wanachama wapatao 40 wa jihad huko Mali katika muda wa wiki chache zilizopita. Wanafunzi wanaoandamana huko Taiwan walivamia bunge kwa mara ya pili hivi leo kupinga mkataba wenye utata wa kibiashara baina ya Taiwan na China. Mahakama moja Mumbai, mji mkuu wa kibiashara huko India, imewahukumu wanaume wanne kwa kumbaka mpiga picha wa kike aliyekuwa akifanyia kazi shirika lake la habari mjini humo mwaka jana. Wapiganaji wa Taliban wameshambulia kituo cha polisi mashariki mwa Afghanistan na kuwa watu kumi na mmoja wakiwemo maafisa kumi wa polisi. Rais wa Marekani Barack Obama anaisihi Iran kuchukua fursa iliyotolewa katika mazungumzo juu ya programu zake za za nuklia na nchi sita zenye nguvu duniani kumaliza kutengwa kwake kiuchumi na kuunda uhusiano mpya na Marekani. Huo ulikuwa ni muktasar wa habari ambao ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo, kutoka studio zetu hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riyami, mwelekezi Dwayne Collins, kutoka hapa Washington, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, Nami ni Esther Githu Yuwat, pamoja tunaotakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.