From Washington, the voice of America, VOA. Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Namjambo wa wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha kama matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi Machi 20, 2013. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo huko Kongo shirika moja la haki za binadamu linasema watu kadhaa wafariki dunia kutokana na mizozo ya ardhi. na baada ya maiti kugunduliwa na watoto watatu tena waligundua shimo wengine ya watu mbili kupora. Mpaka sasa abajua idadi kamili ya kuzuliwa kama watu wamekufa ngapi, na nyumba makumi munane na ine imechomwa na mali yote ya wakaaji kupora, na katibu mkuu wa umoja mataifa Ban Ki-moon yuko njiani kuelekea Mosco na Kiev kujaribu kutanzua mzozo kati ya Russia na Ukraine. Hizo ni miongoni mwa habari tulizokusanyia kwa leo msikilizaji, pamoja na habari nyingine moto moto, ungana nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza Abdu Shakur Abud anatusomea habari za dunia. Serikali ya Ukraine imetangaza kwamba inawaondoa wanajeshi wake walioshindwa nguvu na idadi na wanajeshi wa Russia kutoka Krim, huko Crimea. Hatua hiyo iliyotangazwa jana usiku inakwenda kinyume na msimamo wa awali wa Kiev wa kutokubali kuondoka katika eneo hilo, na ni tangazo la kwanza la kujisalimisha kijeshi na kuacha udhibiti chini ya amri ya wanajeshi wa Urusi wenye silaha nzito nzito, na wanamgambo wanaungwa mkono na Urusi kuchukua udhibiti wa vituo muhimu vya Crimea. Akitangaza uamuzi huo wa kuondoka, mkuu wa baraza la ulinzi na usalama wa kitaifa wa Ukraine Andri Parubi alisema Kiev itaomba msaada wa Umoja wa Mataifa kugeuza eneo hilo kuwa eneo lisokuwa la kijeshi au shughuli za kijeshi. Alisema pia Ukraine inapanga kufanya mazoezi ya kijeshi na washirika wake, lakini hakufanua zaidi. Mashambulizi ya anga ya Israel huko Golan Heights, Syria yamesababisha kifo cha mwanajeshi mmoja wa Siria na kujeruhi wengine saba ikiwa hatua ya kwanza ya kuzorota sana uhasama baina ya nchi hizo jirani tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Siria kuanza miaka mitatu iliyopita. Jeshi la Siria lilithibitisha majeruhi kutokana na mashambulizi hayo ambayo yalifanywa kujibu shambulizi hapo Jumanne dhidi ya vikosi vya Israel kwenye mpaka wa kusitisha mapigano katika eneo la Golan kati ya nchi hizo mbili. Pande zote zilitoa onyo kali kufuatia matukio hayo. Maafisa wa kijeshi wa Israel walisema kwamba shabaha za jana zilikuwa pamoja na kituo cha mafunzo cha kijeshi, makao makuu ya kijeshi, na vituo vya kufyatua mizinga ambavyo vilitumiwa katika shambulio la awali dhidi ya kundi la doria la Israel. Shambulizi hilo la mizinga lilikuwa tukio la tatu katika mipaka ya kaskazini ya Israel katika kipindi cha chini ya wiki mbili na la kwanza kusababisha majeraha wanajeshi wanne wa Israel walijeruhiwa. Serikali ya Afrika ya Kusini inatathmini ripoti ambayo inaeleza kwamba rais Jacob Zuma amepata faida kupita kiasi kutokana na mpango unaogharimiwa na fedha za umma wa kuimarisha usalama wa nyumba yake ya Nkandala uliogharimu dola milioni 23, anasema msemaji wa rais Mak Mahraja anasema rais amekuwa na wasiwasi kutokana na tuhuma za utumiaji mbaya wa kandarasi ya mpango wa Nkandala, na hiyo ndiyo maana rais aliamua kuunda tume maalum ya serikali kuchunguza, na ripoti yao ndiyo imetangazwa rasmi. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Maharaja amesema Rais Zuma amekuwa akishughulikia wasiwasi huo uliomulikwa na uchunguzi na tayari ameshaagiza kitengo maalum cha uchunguzi kuangalia swala hilo na kufungua mashtaka dhidi ya vitendo vyote vya kihalifu. Desemba mwaka jana, Rais Zuma alitoa amri kwa kitengo maalum cha uchunguzi kufuatilia shutuma hizo ambazo ziliripotiwa kutokea katika kijiji chake, kwa mujibu wa Maharaj. Maharaj anaeleza, kwa hiyo hatua zitachukuliwa, si kama hatujali, lakini ukweli wa chochote kilichogunduliwa siwezi kueleza kwa wakati huu. Ripoti hiyo ilifuatia uchunguzi uliofanywa na mhifadhi wa umma Tuli Madonsela katika kuimarisha hali ya usalama nyumbani kwa Rais Zuma. Chama cha ANC kimemtetea Rais Zuma kufuatia shutuma kwamba utawala wake ulishindwa kutumia fedha za umma kisheria katika kuboresha nyumba hiyo. Ripoti ya kurasa zaidi ya 400 imependekeza miongoni mwa mambo mengine, Rais Zuma alipe baadhi ya fedha zilizotumika kwenye marekebisho ya nyumba hiyo. Baadhi ya wachambuzi wa kisiasa wanasema ripoti hiyo inaweza kuhujumu ushawishi mkubwa wa chama cha anc katika uchaguzi mkuu ujao wa mei 7 maharaji anasema uchunguzi unaendelea lakini utaratibu wa kisheria lazima ufuatwe mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani biashara haramu ya mafuta ghafi kutoka Libya na kuyaruhusu mataifa ya Umoja wa Mataifa kukagua meli zinazodhaniwa kusafirisha mafuta ya magendo na kurudisha mafuta hayo yaliyokamatwa kwa serikali ya Libya. Kwa sauti moja, baraza hilo liliidhinisha azimio la kuruhusu ukaguzi wa meli siku tatu baada ya kikosi maalum cha jeshi la majini la Marekani, Navy Seal, kukamata meli kubwa ya mafuta nje ya pwani ya Cyprus iliyokuwa inasafirisha mafuta ya Libya ambayo kundi moja la wanamgambo wanaoshikilia kituo kimoja cha mafuta cha nchi hiyo walikuwa wanajaribu kuuza nje ili kutumia fedha kwa ajili ya harakati zao. Azimio la jana alisisitiza kwamba serikali ya Libya ndiyo yenye jukumu kubwa la kuzuia biashara magendo ya usafirishaji wa mafuta yake na kuruhusu meli za serikali ya nchi hiyo kukagua meli zitakazotuhumiwa zinafanya biashara haramu ya mafuta au biashara nyingine katika eneo hilo. Benki kuu ya Marekani inaendelea kupunguza kichocheo cha moja kwa moja cha uchumi ya Marekani, uchumi mkubwa wa dunia. Wapanga sera wa benki kuu walieleza jana kwamba mwezi ujao benki kuu itapunguza tena kununua mali ambayo yana lengo ya kuweka kiwango cha riba chini na kuimarisha ukuaji wa ajira. Wanasema wa majira wa si, yasiyo ya, majira yasiyo kawaida ya baridi yalidumaza kidogo uchumi wa Marekani, lakini wanasema uchumi una nguvu kuhimili na kuwahimiza waajiri kazi kwa waajiri wafanyakazi zaidi kwa mwezi ijayo. Mkuu wa benki kuu b Janet Yellen, katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari jana, alisema kiwango cha wasiokuwa na kazi Marekani cha asilimia 6.7 kingali kikubwa, lakini uchumi unatarajia kupata nguvu na kiwango hicho kitapungua. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari wapeuzitu wa juu alfajiri hii. Ni shirika moja kutetea haki na misingi ya kibinadamu SRDH katika jimbo la Oriental nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linasema nyumba 82 zimechoma moto na watu kadhaa wamefariki dunia kutokana na mgogoro wa mashamba katika eneo la Bavamasha. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu huko Oriental, Jean Seva Gomisame, na kwanza akamuuliza shirika hilo limetoa msaada gani wa kibinadamu kwa waathirika wa tukio hilo. Si yes, ongera, hatuna msaada yoyote ya kutoa ila tunataka kujulisha kwa ulimwengu mzima wajue gizi kuko uh, so grave, ya droit de lome, pa hapa DRC, ku uh, uh, province orientale ku district ya Otule collectivite bali katorico territoire ya Wamba kule watu m, watu saba. Sasa hii tunapata uh, information ya kweli huko, watu saba sio watu wakubwa, ni wanne na watoto watatu. Tena waligundua shimo wengine ya watu mbili kupori, mpaka sasa abajua idadi kamili ya kujua kama watu wamekufa ngapi, na nyumba makumi munane na ile imechomwa na mali yote ya wakaaji kutora. Je, yeah, shirika lako linasaidia vipi watu kufahamu haki wa zao na kuepukana na migogoro kama hii iliyotokea? Unaona kule au pale mjini Bavamasha kuko matatizo mengi sana juu hakuna redio, hakuna, hakuna mtandao, hakuna yoyote, ila tunatuna kwa maradhi ya shirika niko hapa kupima kupitiza na namna gani mtu anaweza kujua sheria yake, lakini tuko na magumu sana ya kuona sheria na serikali ya kwetu haina hai na, na, hai ile mapendo ma ya ku, kufasilia kazi ya kusema kila mtu ay, ayue haki yake. Ila kitu kimoja sie hatutachoka tunatetea, tunasema yeyote ya mubaya tunachokiona, eh, saa ile mauaji, kupora mali za watu na kuchoma manyumba. Tunalomba kwa serikali ya Kongo ipinge kufatilia wale wote waliofanya ile ile jambo ya mubaya, wapeleke wapelekwe mahakamani ma, kwa communite internationale ba aide humanitaire ikuwe juu wale watu wote wanateseka. Na wala nje hawana maji ya kunywa, masomo haiko, hawana dawa na chochote hawana. Je, shirika hili la kutetea haki za binadamu limeshawahi kukaa pamoja na serikali kuona kwamba mnaweza mkashirikiana mkafanya kazi pamoja kuweza kuiongoza jamii kujua haki za msingi za binadamu sawa? Kwa kukubalisha kama tuko na mashirikiano na serikali, nani komisa wa district ya Haut-Uele, tulimwambia yeye mwenyewe, alishipeleka kule, na sasa kuko delegasi ya Enesukowa o ya kutoka Kisangani nimefika pale mji mkuu wa district pale Iziro, banapenda kufika bavamase, nao wajionee, tuko nawasiliana na serikali nzuri kusudi ile tatizo iliishe. Ni Jean Sevago Missame akizungumza na sauti ya Amerika kutoka jimbo la Oriental Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakujia kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais Barack Obama ameeleza juhudi za kutafuta ndege iliyopotea Malaysia Airlines kuwa ni kipaumbele cha juu cha Marekani. Bwana Obama alikiambia kituo kimoja cha televisheni huko Dallas KDFW jana kwamba yeye amekuwa akitumia kila aina ya rasilimali iliyopo kwa ajili ya kutafuta ndege hiyo. Rais alisema anaweza kuwaza tu kile ambacho familia za abiria walopotea wanachokipitia hivi sasa. Taharuku za familia za baadhi ya abiria wa China zilirupuka jana na wakaanza kupiga kelele wakidai maafisa wa ndege ya Malaysia kwenye mkutano walikuwa wanaodanganya na kuwapatia maelezo ya kubabaisha na kufanya vitendo kama wahuni. Polisi wa Malaysia waliwaondoa kwa nguvu jamaa za familia waliokuwa wakilia na kupiga mayoye kutoka chumba hicho cha mkutano. Waziri wa ulinzi wa Malaysia, Hishamudin Hussein, alisema anafahamu hisia zao na kusema kwamba serikali inajaribu kufanya kila iwezacho kuitafuta ndege hiyo. Wengi wa wabi, wengi wa abiria kwenye ndege hiyo walikuwa raia wa China. Ndege hiyo ya Malaysia Airline namba 370 ilipotea Machi 8 ilipokuwa safarini kutoka Kuala Lumpa ikielekea Beijing. Wapatanishi wa Iran na mataifa sita ya dunia wamesitisha mazungumzo yao, ambao wameeleza kuwa ya maana na faida juu ya mpango wa nyuklia wa Teheran na kusema kwamba watarudi katika mazungumzo April 7 mjini Vienna. Mkuu wa masuala ya kigeni wa umoja wa Ulaya B. Catherine Ashton alisoma taarifa ya pamoja hiyo jana akisema mazungumzo yao yalizungumzia juu ya mpango wa kunurisha uranium ya Iran pamoja na mpango wa nchi hiyo kutumia kinu cha maji mazito na kuzungumzia vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Iran, lakini hakutoa maelezo zaidi. Kumekucha Afrika ni matangazo ya kujia kutoka hapa Washington DC. Tunarudi katika ripoti za waandishi wetu, ambapo ghasia huko Misri zinasababisha vifo vya takriban watu saba pale vikosi vya usalama viliposhambulia maficho ya wanamgambo karibu na mji wa Cairo na polisi kufyatuliwa gesi ya kutoa machozi waandamanaji mjini humo. Mwandishi wetu Edward Iranian ametuletea ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Wizara ya masuala ya ndani ya Misri imeeleza kwamba maafisa wawili waliuawa pamoja na wanamgambo watano pale polisi, jeshi na vikosi maalum vilipopambana na wanamgambo wa Kiislamu wakati wa shambulizi katika nyumba moja inayoripotiwa ni hifadhi ya kundi lenye makazi yake Sinai la Ansar Beit al Makdis, kaskazini mwa Cairo. Wizara inaeleza kwamba wanamgambo waliofyatulia risasi vikosi vya usalama na kulipua magari kwa mabomu na hivyo kuchochea vita vilivyoendelea kwa masaa kadhaa. Kundi hilo limeongeza mashambulizi yake dhidi ya vikosi vya usalama vya Misri tangu jeshi lilipomwondoa madarakani rais wa chama cha Kiislamu Mohamed Mursi hapo mwaka jana. Wiki iliyopita wanamgambo walifanya shambulizi la kushtukiza katika kituo cha ukaguzi cha jeshi huko Kalubia na kuua idadi kadhaa ya polisi vijana hiyo jana, mahakama moja ya Misri ilitangaza hukumu ya kifo dhidi ya zaidi ya darzani moja ya wanaharakati wa Kiislamu, wengi ambao hawakuwepo mahakamani na mtu mmoja alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na tano jela. Kwengine katika mji mkuu wa Misri jana, polisi walifyatua mabomu ya kutoa machozi kwa vikundi vya vijana katika chuo kikuu cha Cairo baada ya maandamano yaliyofanywa na wanafunzi wa chama cha Muslim Brotherhood kuenea katika barabara kuu inayokabiliana na chuo hicho. Waandamanaji walirushia polisi mawe na chupa katika barabara karibu na chuo hicho. Polisi pia walizuia maandamano yasisambae nje ya chuo kikuu cha Al-Azhar upande wa pili wa mji. Mtandao wa Muslim Brotherhood ulishtumu polisi kwa kuwashambulia wanafunzi katika chuo kikuu cha Al-Azhar na kudai kuwa maandamano yameanzisha mapinduzi mapya. Lakini maandamano yalikuwa madogo ikilinganishwa na maandamano mengi yaliyofanyika tangu uwasi mkubwa uliopelekea kupinduliwa kwa Husni Mubarak mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na moja. Seneta wa zamani wa Misri na mhadhiri wa sayansi ya kisiasa katika chuo kikuu cha American University huko mjini Cairo, Muna Makram Obeid, aliambia VOA kwamba anadhani kundi la Muslim Brotherhood linataraji kuendeleza hali ya kutokuwa na uthabiti na wasiwasi Misri na kutishia maandamano zaidi. Hapo jana maandamano yalifanyika wakati wa Misri wengi walikuwa wakitarajia tangazo la Waziri wa Ulinzi Abdul Fatah al-Sisi kwamba atajiuzulu kutoka wadhifa wake ili kuwania nafasi ya kiti cha rais. Gazeti la Masri Alyom lilisema kuwa tangazo hilo lingefanyika jana au leo Alhamisi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu mbali bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. deea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Na kama tulivyoeleza hapo mwanzoni, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon yuko njiani kuelekea Moscow na Kiev katika juhudi za kusaidia kutafuta suluhu la kidiplomasia kwa mzozo wa peninsula wa Krimea. Mwandishi wa sauti Amerika kwenye Umoja wa Mataifa Margaret Beshir anaripoti kwamba baraza la usalama lilikutana jana pia kujadili mzozo huo. Sasa sande kujiingiza kwa Umoja wa Mataifa hivi sasa kunaweza kuleta ufumbuzi wowote kwa mzozo huo? Ni vigumu kusema kwa wakati huu, maana inavyoonekana Moscow imekaidi wito na juhudi za mataifa mengi makuu. Basi inabidi tusubiri matokeo ya ziara Gbonaban, ya Bwana Ban, kwani kufuatana na ripoti ya Bashir ni kwamba ofisi ya Bwana Ban imeeleza kwamba atawasili katika mji mkuu wa Russia hii leo na kukutana na Rais Vladimir Putin na pia atafanya mazungumzo na Waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov na maafisa wengine wa juu. Ijumaa ataelekea Ukraine ambako atakutana na rais wa mpito Alexander Tachimov na waziri mkuu wa muda Arseni Yasenyuk na pia maafisa wengine waandamizi. Msemaji wa umoja Mataifa Farhan Haq alirudia kueleza kwamba katibu mkuu alikuwa akitarajia kupatikana suluhisho la kidiplomasia kwa suala hilo so siku zote amekuwa akitoa wito wa kumaliza mvutano na kuwepo hali ya kustahimiliana, na atakwenda kusitiza jambo hilo na maafisa wote wa Urusi na wa Ukraine. Anaamini lengo liwe kwenye kufanya mazungumzo ya ana kwa ana kati ya Moscow na Kiev kwa lengo la kukubaliana juu ya hatua maalum zitakazofungua njia za kupatikana suluhisho la kidiplomasia, na anaamini njia ya suluhisho la kidiplomasia bado iko wazi kama pande zote zinakubaliana nalo. Siku ya Jumapili, eneo la Crimea la Ukraine lilifanya kura ya maoni ya haraka kukiwepo maelfu ya wanajeshi wa Rusia na kupiga kura ya kujitenga na Ukraine wakiwa na nia ya kujiunga na muungano wa Rusia. Viongozi wa muda wa Ukraine wametangaza kura hiyo ni kinyume cha sheria chini ya katiba ya nchi hiyo. Sasa swala so lako shakuru ni kwamba ikiwa hali ikionekana haiwezi kubadilishwa, je, kiongozi wa umoja wa mataifa ategemee kupata nini? Basi, profesa wa masuala ya mahusiano ya kimataifa wa chuo kikuu cha Amerika, Michael Schroeder, anasema kwa kiasi fulani safari ya bwana Ban ni kuacha wazi uwezekano wa kufanyika utaratibu wa amani. Sort of one... nafikiri anaona kwa kiasi fulani kazi yake ni kuhakikisha kuna utaratibu uliopangwa kuiepusha mataifa makuu katika Baraza la Usalama kuhisi hayana tena la kufanya katika utaratibu huo na kuchukua hatua kama hiyo tena, lakini pia nafikiri ana matumaini hatua ndogo zinaweza kujadiliwa pembeni ya masuala makubwa vitu kama kuruhusiwa kuingia kwa wafuatiliaji wa haki za binadamu, kuhakikisha kwamba wawakilishi maalum wanaweza kuingia ndani ya nchi na kufuatilia hali ya mambo na kutoa ripoti kwa baraza la usalama. Shrod anasema kuwepo kwa katibu mkuu kunaweza pia kutoa nafasi kwa Urusi kufungua mazungumzo na raia wa Ukraine kama watataka. Mpaka sasa hawatambui serikali ya muda huko Kiev na wamekataa uwezekano wa mazungumzo, lakini kama wakitaka kuanza mazungumzo anasema inaweza kuwa rahisi kwa Mosco kumruhusu Bwana Ban kufanikisha hilo kuliko Washington. Wakati wa ziara yake fupi, katibu mkuu pia atakutana na wanachama wa tume ya wafuatiliaji wa Umoja Mataifa akiwa Kiev. Umoja Mataifa umeomba kupeleka wasimamizi huko Krimea ili kutathmini hali ilivyo. Naibu wa naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa anayeshughulikia masuala ya haki za binadamu Ivan Simonovic amerudi hivi karibuni kutoka safari ya Ukraine atazungumza na baraza la usalama juu ya yale aliyoyaona wakati wa mkutano wao. Naye katibu mkuu Jan Eliasson pia atawaeleza wanachama wa baraza la usalama juu ya matukio ya hivi karibuni. Mapema jana vikosi vya Rusia vilichukua udhibiti wa kambi ya jeshi la majini la Ukraine katika mji wa bandarini wa Crimea wa Sevastopol. Hilo lilifuatia kuuawa kwa mwanajeshi wa Ukraine katika mji mkuu wa jimbo hilo Jumanne na kupelekea waziri mkuu wa Ukraine kuonya kwamba mzozo huo umebadilika kutoka kwenye kisiasa na kwenda kijeshi. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc muda mfupi ujao abdu shakur bud atatusomea muktasari wa habari Serikali ya Ukraine imetangaza kwamba inawaondoa wanajeshi wake walioshindwa nguvu na idadi na wanajeshi wa Rasia kutoka Krimea. Hatua hiyo iliyotangazwa jana ni kwenda kinyume na msimamo wa awali wa Kiev wa kutokubali kuondoka na ni tangazo la kwanza la kujisalimisha kijeshi na kuacha udhibiti chini ya amri ya wanajeshi wa Rasia wenye silaha nzito nzito. Mashambulizi ya anga ya Israel huko Golan Heights ya Siria yamesababisha kifo cha mwanajeshi mmoja wa Siria na kujeruhi wengine saba, ikiwa hatua moja ya kuzorota sana uhasama baina ya nchi hizo jirani tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe kuanza Siria miaka mitatu iliyopita. Serikali ya Afrika Kusini inatathmini ripoti ambayo inaeleza kwamba rais Jacob Zuma amepata faida kupita kiasi kutokana na mpango unaogharimiwa na fedha za umma wa kuimarisha usalama wa nyumba yake uliogharimu dola milioni ishirini na tatu, alieleza rais msemaji wa rais Mac Mahraja. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani biashara haramu ya mafuta ghafi kutoka Libya na kuyaruhusu mataifa ya Umoja wa Mataifa kukagua meli zinazodhaniwa kusafirisha mafuta ya magendo na kurudisha mafuta yaliyokamatwa kwa serikali ya Libya. na endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika na za sera za serikali ya Amerika. Mojawapo ya uhalifu mkubwa ambao utawala wa Asadi umefanya dhidi ya wananchi wa Siria ni kuharibu watoto nchini humo. Miaka mitatu tangu mtafaruku huo kuanza, watoto alfu kumi wameuawa na maelfu ya wengine kujeruhiwa katika ghasia hizo huku wengine wakikabiliwa na uwezekano wa kuwa kizazi kilichopotea. Watoto milioni 1.2 wa Siria wamelazimika kukimbia nchi hiyo na kutafuta hifadhi katika nchi jirani. Wengine milioni tatu ndani ya Siria hawaendi shule na wengi hawana makazi, ni maskini na wamefukuzwa kutoka maeneo wanayoyajua na wameshuhudia ukatili wa vita vinavyoendelea. Kati ya watu milioni 9.3 wanaohitaji msaada wa kibinadamu, milioni 5.5 ni watoto, idadi hii ikiwa maradufu ikilinganishwa na mwaka jana. Maelfu ya watoto wa Siria wanalazimika kufanya kazi kusaidia familia zao. Wasichana wamelazimishwa kuolewa mapema. Wavulana wengi ambao wamo kati ya miaka kumi na mitatu na kumi na tisa wameandikishwa kupigana. Siria kamwe haipaswi kupoteza watoto wake. Kutoshughulikia masuala ya watoto kuna maana ya kutojali hali ya baadaye ya nchi. Na ili kuepusha watoto na janga hili, Marekani imeungana na mashirika ya UNICEF, UNHCR, Save the Children, pamoja na World Vision na idara nyingine na hata zile zisizo za kiserikali katika mradi unaoitwa No Lost Generation unaoshughulikia mahitaji ya sasa na ya muda mrefu ya watoto wa Syria pamoja na vijana nchini humo na ukanda wa Mashariki. Mradi huo wa No Lost Generation unatoa mwito kwa jamii ya kimataifa kutoa ulinzi kwa watoto wanaokabiliwa na manyanyaso na ghasia na kuwapa ushauri na saha watoto walioathirika kimawazo huko Siria na ukanda huo. Programu hizo ni pamoja na kuimarisha serikali ambazo ni wenyeji wa wakimbizi hao na kuweka mifumo ya kijamii ya kulinda watoto ambayo itakidhi mahitaji wasichana, wavulana na familia zinazokabiliwa na ghasia zinazotokana na vita na kulinda watoto wote wanaokabiliwa na vitisho mradi huo pia utajumuisha elimu bora kwa watoto waliokimbia Siria na wale wa shule ambao wamo ndani ya Siria. Programu za mradi huo zitatoa elimu na msaada wa kisaikolojia kwa vilabu vya watoto wa shule na kwa wale ambao hawajaanza kusoma na wale ambao wamemaliza masomo yao. Marekani inaunga mkono kamishna wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anaposema bila uwekezaji huu wa dharura mamilioni ya watoto wa Siria huenda wasipate ahueni kutokana na mengi waliokosa, pamoja na hofu, hali yao ya baadaye na taifa lao imo hatarini. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika waliasera na serikali ya Amerika na kufika hapa, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati ya saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote ambao wamesikika hivi leo, mwelekezo wa matangazo Aida Isa kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari na mimi Abdu Shakur Abud, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.