Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Esther Gidhui Yuat. Ni Ijumaa, msikilizaji, ambapo leo tuna livetalk. Mada ya leo tabia zinazochukiza ni matangazo ya moja kwa moja kwa saa nzima kuanzia sasa na mimi naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo haya ya leo Machi 21 mwaka 2014. Fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu na basi, kama tulivyodokeza hivi leo, twazungumzia tabia zinazochukiza katika maisha ya kila siku, kwa mfano chokora meno kwa njia ya heshima, lakini sio kuchokora mapua mbele za watu, unatia vidole kwenye pua, unachokora meno kuonyesha watu kwamba ushamaliza kula na mambo kama hayo. Basi msikilizaji, kwani ni tabia hizi ni nyingi mno miongoni mwa jamii. Hakuna kitu kinachoni kwanza kama hii, kuregeza suruali mpaka kwenye mapaja, mtu anatembea ana utasikili kavimba kibuheti Msikilizaji, una nafasi pia ya kutoa maoni au kuuliza wachambuzi wetu maswali. Namba yetu ya simu ni moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja mbili tano mbili au tuandikie swali au maoni yako kupitia Facebook. Hivi leo msikilizaji, uwanjani wako, tuambie nini kinachokutukiza? Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Habari za dunia usiku wa leo. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jakaya Mrisho Kikwete, amelisihi Bunge Maalum la Katiba ambalo linakutana mjini Dodoma kuhakikisha linalichukulia kwa uzito mkubwa suala la kupitia rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo. Rais Kikwete amewaeleza wajumbe hao kuwa wanabeba dhamana kubwa ya kuhakikisha kuwa Watanzania wanapatiwa katiba ambayo haitapigiwa kelele mara tu baada ya kupitishwa rasmi. Aliyasema hapo alipolihutubia bunge maalum la katiba hii leo, ambapo wamewasihi wajumbe wa bunge maalum kuwa majadiliano chanya, kwa kusoma kwa makini rasimu hiyo na kurekebisha pale ambapo wanahisi kuna hitaji marekebisho kwa manufaa ya nchi. Duru ya pili ya mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini imecheleweshwa juu ya suala la nani anaweza kushiriki. Serikali ya Sudan Kusini imeweka wazi kuwa haitaki kushiriki katika utaratibu wa amani kama kundi la viongozi wa zamani wa kisiasa wenye vyeo vya juu ambao serikali iliwakamata baada ya mapigano kuzuka mwezi Disemba watajiunga na mazungumzo kama kundi la tatu. Waziri wa zamani na mfungwa wa kisiasa Deng Alor anasema bila ya kundi hili, migawanyiko ya kisiasa katika serikali ya Juba ambayo ilisababisha mapigano yaendelee, basi hakutakuwa amani. Tatizo, Anasema lilianza ndani ya mfumo wa kisiasa, lilianza na sisi. Kundi la tatu tunatofautiana juu ya masuala ya mageuzi na demokrasia katika chama. Tulisisitiza juu ya mageuzi. Kama unataka kutatua mzozo huu, unatakiwa kusuluhisha tofauti ndani ya chama tawala. Baada ya zaidi ya miezi mitatu ya mapigano, mafanikio pekee ya utaratibu wa amani yaliyopatikana ni sitisho la mapigano ambalo limekuwa liki likiukwa mara kwa mara tangu mwezi Januari. Uchunguzi unaendelea kwa siku ya pili mfululizo kusini mwa bahari ya Hindi kubaini ilipo ndege ya Malaysia iliyotoweka, lakini hakuna ushahidi kwamba vifusi vilivyoonekana kupitia picha ya satellite vilitokana na ndege hiyo. Ndege tano za uchunguzi ni sehemu ya juhudi za kimataifa kujaribu kutafuta mabaki ya ndege hiyo ya Malaysia namba MH370. Ndege hiyo ilitoweka Machi nane ikiwa na abiria 239. Ndege zinazotumiwa kuitafuta zinatoka Australia, new Zealand na moja ya jeshi la wanamaji wa Marekani. Waziri wa ulinzi wa Malaysia amesema pia kuwa China imepeleka ndege na meli kadhaa kusaidia operesheni hiyo, na kwamba Japan, Uingereza na Ufaransa zimeongeza msaada wao kwa shughuli hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin Anasema kwa sasa Russia haitachukua hatua kuiwekea Marekani vikwazo kulipiza kisasi vikwazo Marekani ilivyowekea Russia kutokana na mzozo wa Ukraine. Tangazo hilo limetolewa leo Ijumaa, huku bunge la Russia likipiga kura na kuunga mkono kwa wingi suala la kuliunganisha eneo la Crimea kuwa sehemu ya Russia. Wakazi wa Crimea ambayo ni sehemu ya Ukraine walipiga kura kwa wingi na kuunga mkono kujitenga kwao kutoka Ukraine na kuwa sehemu ya Russia. Rais Putin na viongozi wa Crimea walitia saini mkataba huo Jumanne. Benki kuu ya Marekani imefikia maamuzi kuwa takriban benki zote kubwa za Marekani zinaweza kuhimili hali ngumu ya kiuchumi. Benki kuu hiyo imesema benki 29 kati ya benki kubwa thelathini za Marekani zina fedha za kutosha kuhimili hali mbaya ya kiuchumi endapo itatokea. Hali mbaya ya kiuchumi inaweza kujumuisha uhaba wa nafasi za ajira, kupunguka kwa hisa za Marekani kufikia asilimia hamsini na kushuka kwa bei ya nyumba. Benki kuu ya Marekani katika ripoti ya utafiti wake wa kila mwaka inasema benki za Marekani zimeonyesha hatua za kuimarika kifedha tangu nchi hii kupitia kipindi kigumu cha kiuchumi miaka mitano iliyopita. Viongozi wa Japan na Korea kusini wamekubaliana kufanya mazungumzo ya pande tatu na rais wa Marekani Barack Obama pembeni ya mkutano wa kimataifa wa nyuklia huko The Hague wiki ijayo. Wizara ya mambo ya nje ya Seoul leo ilisema rais Moon Jae-in atafanya mazungumzo na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe na rais Obama juu ya suala la nyuklia Korea Kaskazini. Wizara ilisema mazungumzo hayatajumuisha suala lenye ushindani linaloitwa comfort women, ambao walitumiwa na jeshi la Japan kama watumwa wa ngono wakati wa vita vya pili vya dunia, lakini ilisema pande hizo mbili zilikuwa katika mashauriano juu ya kufanya mikutano ya ngazi ya chini juu ya suala hilo. Huu utakuwa mkutano rasmi wa kwanza kati ya viongozi hao wawili tangu wote waingie madarakani zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Marekani imekuwa ikiwashinikiza washirika wake wawili kupunguza mivutano ili kulenga juu ya masuala ya masilahi ya pamoja kama vile programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa nchini Afghanistan wanasema raia tisa waliuawa wakati vijana wanne wa kundi la Taliban waliokuwa na silaha walipojipenyeza kwenye eneo la ulinzi la hoteli moja ya kifahari mjini Kabul, huku wakiwa wameficha silaha kwenye soksi zao na kufyatua risasi. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Sadik Sadik alisema washambuliaji hao wanne walipigwa risasi na kufa. Pia alithibitisha kwamba raia wa kigeni walikuwa miongoni mwa waliouawa katika tukio hilo la jana. Maafisa wanasema watu wenye silaha walitembea kuingia ndani ya hoteli ya Serena mapema saa za jioni na walisubiri kiasi cha saa tatu kabla ya kufyatua risasi. Wote walisemekana kuwa chini ya miaka kumi na minane. Kundi la Taliban linadai kuhusika na shambulizi. Kundi hilo la wanamgambo limeahidi kuvuruga mipango kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Afghanistan hapo Aprili tano. Asante sana basi kuungana nasi, Sauti ya Amerika kwa Live Talk. Mada ya leo kama tulivyosema ni tabia zinazochukiza, na ili kufahamu vizuri kuhusu tabia hizi tumezungumza na watu mashuhuri wanaolielewa fika swala hili huko Tanzania, Bi Hindu na huko Kenya, mtangazaji mashuhuri Leonard Mambo Mbotela anayeanza kwa madhumuni ya kipindi hiki. Madhumuni ya kipindi hiki haswa ilikuwa si kuingilia watu binafsi, lakini ilikuwa ni kurekebisha tabia mbalimbali ambazo hufanywa na baadhi ya watu. Nikupatie mfano labda, pengine nimeingia katika supermarket hivi sasa, unakuta kwamba wale wateja wamepanga foleni eh. Na ndiyo tabia kwamba upange foleni pale, inatakikana upange foleni alafu, unakuta mkubwa mmoja amekuja pale, maanake ni mkubwa badala ya kufuata sheria ile ya pande foleni yeye anapita kila mtu anakwenda mpaka kule mbele anataka kulipa yeye mapema anataka ahudumiwe mapema tabia kama hizo kusema kweli zinaudhi sana tabia ingine pia kwa mfano unaingia katika hoteli fulani na kuna maandishi pale yameandikwa vizuri usivute sigara lakini sasa kuna jamaa wengine ambao wanajiona wao ni bora zaidi hawajali sheria wanakiuka ile amri ambayo imeandikwa pale, usivute sigara, unakuta wanavuta sigara. Alafu yule mwenye hoteli akija pale, akikwambia, tafadhali, si umeona maandishi hapo usivute sigara? Anakuambia dunamanajuami nani, wanajua unasoma na nani? Sasa anaambiwa, si mambo ya ukubwa ama mengi, lakini fuata sheria, kwamba huu si ungwana kuingia mahali ambapo pameandikwa tayari, usivute sigara nawe unavuta sigara yani. Kuna tabia zingine za ajabu ajabu. Kuna hiki chombo kinachoitwa lifti ambacho wasaidia watu kuwapeleka katika ghorofa za juu. Unakuta pale pia kuna msukumano, badala ya kuingia kwa heshima. Kina mama wengine ni waja wazito, kuna wazee pale, mtu anaona kwamba ye ana haraka zaidi, anaingia ndani hiyo lifti, anasukuma sukuma watu pale, hana heshima, hana adabu hata kidogo, na kujivuna na kujidai na kujiona kwamba ye ni mkubwa kuna tabia ingine pia ndani ya matatu hapa Kenya, tunaita matatu hizi gari za kubeba abiria, Tanzania wanaziita daladala, ama ndani ya mabasi. Unakuta ndani ya matatu watu pia hawana heshima hata kidogo, kwa sababu kwa mfano, mtu anazungumza na simu yake ya mkononi, badala ya kuona hapa kuna wazee, kuna akina mama, kuna wasichana, kuna watoto wa shule, anaanza kushika ile simu yake kwanza, anazungumza kwa kilele sana. Hey, sasa namagani? Yule demu namagani? Bwana mpumbavu mjinga kwelikweli, yule bwana bindi mgoja pale, lakini hakuja na mambo kama hayo, mpumbavu. Hey, sasa tutakuona baadaye. Yaani unazungumza kwa kelele ndani ya matatu, na ni mazungumzo ambayo sio ya watu wote, ni yako wewe. Kwa nini huwezi kuzungumza katika simu yako polepole, na pia uzungumze mambo ambayo ni ya heshima, sio mambo ambayo hayana heshima ama ya ukosefu wa adabu na kadhalika. Chokora meno unakinga mdomo kwa kiganja chako, eh, chokora meno kwa njia heshima, lakini sio kuchokora mapua mbele za watu. Unatia vidole kwenye pua. Unachokora meno kuonyesha watu kwamba ushamaliza kula na mambo kama hayo. Asante sana Leonard mambo Mbotela, basi ametuelezea vizuri kabisa madhumuni haya; ni mambo yanayochukiza msikilizaji. Na leo tumesema uwanja ni wako, hatuna wachambuzi kwenye studio wala kwenye laini za simu. Kwa hivyo moja kwa moja naona simu zimeita hapa. Mkamiti una nani pale haswa? So, kwenye laini ya simu nimeambiwa kuna msikilizaji anaitwa John Mangula. John basi karibu, tueleze unapiga simu kutoka wapi na tuambie basi tabia zinazokuchukiza wewe katika maisha ya kila siku. Ah, asante sana. Pia team kuongea Tanzania. Eh, kama ambavyo ameongea mtaalamu le Leonard Mvugo Hotel ni kweli. Samahani kwanza jioni kwa... naomba nikukatize kidogo. Naona uko karibu na redio yako. Unaweza ukapunguza sauti ya redio ili msikilizaji mwingine aweze kukusikia vizuri na hapa studio tukupokee vizuri kabisa. Sauti yako. Sawa, hapo unanisikia vizuri? Haswa, asante sana kwa kuitikia wito huo. Mhm, mm, endelea Joni. Eh, kama ambavyo ameongea mtaalamu hapo Leonard Mvugo Hotel ni kweli wetu hasa huku kwetu kama Tanzania, unakuta kama vile katika huduma mbalimbali, labda kama ulivyosema kwamba unahitaji uhudumiwe, lakini pale ambapo unahitaji huduma inabidi muone katika foreign, lakini inasikitisha kwamba mtu mwingine anakuja kana kwamba anataka kuwahi wakati yeye alikuwa nyuma. Sasa inasikitisha kwamba inafikia hatua watu wanaanza kuwahi wote pamoja mbele, kana no, kwamba vile we wanawahi wenye kila kona hivi sasa ina ina ina ina buga na hata pia kuta kuona umuhimu kwa foleni, na hata pia unaona kwamba wengi wanaanza hata kugombana, hata kuta kushushana heshima na, na, na hayo mambo mbalimbali ambayo yanatokea katika foleni hizo ambazo zinavunjwa. Haya, nashukuru sana John kwa maoni yako. Bila shaka watu wengi wamesikiliza, na ndio maana tutaka wasikilizaji mzungumze kwa sauti, ili mwenzenu au mwenzako akija kwenye laini ya simu asirejelee kauli ile ile. Basi twende huko Uganda, mkamiti eh, kuna mama mmoja hapo Jackie, nani huyu anaitwa Jackie Lumbasi. Jackie na imani, unatusikia karibu, tuambie, unapiga Uganda kutoka maeneo gani hapo Uganda, na utueleze basi tabia zinazokuchukiza katika maisha ya kila siku. <laughs> napiga kutoka Kampala. Kwamba inanichukiza, wacha niongelee wanaume, haswa wanaume wako barabarani, mtu anajikuna kuna sehemu zake nyeti, alafu <laughs> anakupa mkono, anataka umsalimie mkono huo, hiyo icho kinaniuzi sana. Alafu saa zingine unapata mtu ule mwanaume mwenye amekula chakula, hajafungua meno, hajatumia tupi kupanguza ku you know kutoa uchafu halafu anakuja na kuongelesha, anaongea vibaya na sauti, akikutemea mate mate kwenye uso. Huyu mwanaume ambaye ana tabia hiyo ya kuongea hivyo pia anataka kusongea karibu zaidi, anafanya na kuwa uncomfortable. Uchu utamwambia nini? Tunashukuru sana <laughs> Jackie. Basi msikilizaji, hizo ni tabia zinazomchukiza Jackie Lumbasi kutoka Kampala Uganda. Vile vile kwenye line ya simu nimeambiwa kuna msikilizaji mwingine Amidu Kabura. Karibu Amidu, tueleze unapiga simu kutoka eneo gani, na vilevile utueleze yale yanayokukera katika maisha yako ya kila siku. Asante sana, nashukuru. Mimi niko Burundi, kata ya Kanyosha, Bujumbura. Kama tabia, miongoni mwa tabia ambazo zinazoniuzwa haswa katika mwenendo wa wanadamu kwa jumla. Halo Amidu, tafadhali sikusikii. Naomba kama utaweza kupunguza sauti ya redio yako, na maeneo hayo ulioko, kama unaweza ukasogea mbali kidogo na hawa wanaopiga kelele, ili niweze kukusikia na msikilizaji mwingine anayesikiliza redio wakati huu aweze kukusikia vyema. Nadhani hivi penyewe, niko ni safi, nimejitenga kando kidogo, nadhani naeleweka. Eh, nakusikia vizuri, asante sana, endelea. Haya, ndio mimi, kitu ambacho kama kinanichukiza katika tabia za wanadamu ni kama tabia mbili ama tatu hivyo. Karibu, uzieleze hizo tabia. Mhm, tabia ya kwanza ambayo inanichukiza zaidi ni kama tabia ya wanadamu pindi wanapokuwa wakichangia chakula. Huwa na watu wanapenda kuzungumza sana, na wanazungumza mna, watu huwa wanazungumza mpaka wanatupa heshima zao, unakutana chakula ambacho wako wanatumia kinarudi tena kwenye sahani. Pana watu ambayo wakiona hilo jambo ku linawaumiza sana, mimi mi pia ni miongoni mwa hao watu. Unakutana mtu anakula chakula mpaka anajisahau kwa habari, wanakuwa wako yemo, anazungumza mpaka unakutana yale machicha chicha ya chakula huwa yanarudi kwenye meza. Watu huwa ni tabia ambayo inabidi watu wairekebeshe kwa sana. Ama tabia nyingine ambayo inayonchukiza ya pili ni kama vile watu wanaishi maeneo yale manyumba ambayo, kama vile hapa kwa nchini kwetu Burundi, yale manyumba ya wapangaji yale, watu unakutana wanaishi wanatumia fasi moja ya kwenda chooni au adabuni. Unakutana watu wanakwenda adabuni huwa hawafanyi usafi, unakutana mtu anatoka adabuni anakwenda aachu kufanya usafi, anasahau. Kama vile ye yeye akitoka huwa pana wengine ambayo anakweza kuingia katika hicho choo ili aweze kujikidhi haja, lakini mambo watu wanasahau. Unaona kutana ni uchafu, na bahati mwingine mbaya huo inaleta maradhi zaidi kwa wanadamu au katika jamii yetu. Hiyo ni miongoni mwa mambo ambayo nimetaka kuchangia kidogo katika hiyo habari za watu. Na shukuru sana msikilizaji. Basi msikilizaji hivi sasa unasikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka studio zetu hapa mtaa wa 330 Independence Avenue Southwest, Washington DC 20237. Hewani ni kipindi cha Live Talk, tunazungumzia tabia zinazochukiza katika maisha kila siku ya binadamu. Aha, naarifiwa na mwenzangu Hadija kwamba tuna Haifat Manyeri kutoka Bungoma asimu mwenyewe wala hakutupa namba yake. Basi nakupisha kabla sijakwenda kwa bihindu. Haifat kutoka Bungoma huko Kenya, unakerwa na nini sasa nini huko Kenya? Mahali kidu yenye inanikera sana ni kwamba unawezaenda kwa gari kama unasafiri sasa, umeelewana na mtu kama kondakta pesa yenye utalipa sasa. Ukifika ukishuka hivi anakukata ana pesa mingi yenye hata huku umeelewana nazo, ama hata anakatalia kwa pesa yote yenye ulikuwa umempa. Sasa huku Kenya hii kitu inaniuti sana ni hiyo tabia yenye ya kukatalia sana sana makondakta. Asante sana Hifat kwa maoni yako. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa Sauti ya america Washington DC, ambapo tunazungumzia tabia zinazochukiza katika maisha ya kila siku. Niyo yako wewe msikilizaji, kwa niaba ya yako basi tuelekee huko Tanzania ambapo Uh, Bihindu naye ametoa ushauri wake kuhusiana na mada hii. Hakuna kitu kikubwa kinachoonekera kama watoto wanaovaa hizi kaptula, sijui wanavaa nguo ndani bila yaga guro wala kitu chochote, chupi tupu, wanakwenda uchi au hawajitamini. Mtoto wa kike, mtoto wa kike leo, bora mwanamme anajisaji kuliko ni mtoto wa kike wa leo, ambapo vitu hivi vinachukiza kwelikweli, na vitu hivi vinavunja adabu ya kike awe Mzungu awe Mwarabu awe Muhindi awe Giriki awe nani, lakini mwanamke yote akishajiweka vibaya, hata kule bichi ukenda watazame aweze toto yu wena asili yao, lakini hawapendezi. Kwa nini? Akitoka kula afu anajilia kuchukua taulu, anajifunga, kashaji hisi pale kama yuko vibaya. Hebu niambie wewe, mtoto wa Kiafrika, nini unachokifanya? Unafanya sio vitu vizuri, tunavunja tamaduni zetu, tunavunja mila zetu, tunavunja vitu vyetu vyote vya nasaba ya kike. Na hasa utakuja kwetu, unakuja huku, tuna mila nyingine watoto hawana adabu mtoto akike anaweza kumparamia mwanamme sio wake akamuomba wewe unapiga simu kwa bwanako anaweza kukutizama hivi kumbe vichwa vyao vyepesi kachaiba ile namba akipiga tayari kachampigia mumewa ukachafanyaje sasa hii tutadili vipi tutakaa vipi tutakuwaje mm -hmm, tutakuaje ni kama alivyouliza naye mambo huko Kenya je huu ni ungwana basi tabia hizi zinachukiza kweli kweli lakini nikiangalia kwenye Facebook hapa yupo hapa Bwana Tani naye anasema anachukizwa na jibaba zima la miraba saba nyele tele kifuani, makwapani mpaka huko, sitoelezea zaidi. Jojo Pio, ukiwa huko Kenya, nawe unasema tabia mbaya sana za kutematema mate ovyoovyo kila mahali. Ndo maana baraza, baraza la jiji la Nairobi liliweka sheria kwamba upatika, ukipatikana ukitema mate ovyoovyo ama kukojoa kojoa, basi utapigwa faini au kufungwa jela. mkamiti Haya basi, na mimi ujumbe wa SMS unatoka kwa msikilizaji Husein Luhinda wa chuo kikuu cha usafirishaji Dar es Salaam, Tanzania. Anasema kiukweli, kuna mambo huwa yanatokea sana hapa jijini Dar es Salaam ambayo yanachafua mazingira. Watu wanajisaidia haja ndogo hovyo hovyo, makopo ya maji kisha kuyarusha hovyo hovyo. Hivyo basi ukizunguka mji mm, mzima wa Dar es Salaam utaona makopo haya yamezagaa yakiwa yamejaa haja ndogo. Basi tuingie kwenye laini ya simu, tunaye msikilizaji kutoka huko Tanzania. Miraji, jitambulishe vizuri kisha tuambie nini kinakuchukiza, karibu. habari za kwenu bwana? Sisi wazima kabisa. Tueleze kilicho moyoni hivi sasa. Eh, huku bwana ni haya haya yalikuwa yanaelezwa, unakuta mase, ya, mate hovyo, chupa zimejaa mamikojo, zinatupwa zinatu, nje. Ukimweleza mtu anakushikia rungu anakuambia nchi yetu Arusha ni wakuja. Ndio kero tunazo nazo bila shaka, basi tu, yeah. Aha, tunashukuru sana yeah. tunaposubiri wengine kwenye laini za simu hivi sasa tuelekee tena yeah. kwake Leonard Mambo Mbotela basi, uwanja ni wako tena, tunapoendelea na kero hizi zinazochukiza katika maisha ya kila siku yeah. Yeah. Tabia kama hiyo ya kusimama ndani ya mabasi, hasa zaidi haya mabasi ya abiria, utakuta kuna wanaume ambao walikuwa wanalenga mahali wanawake ama msichana amesimama mwenye makalio makubwa. Sasa anaenda nyuma yake, anajifanya ya kwamba anasimama, lakini nia yake kubwa ilikuwa ni kugusa yale makalio na mambo kama hayo. Kwa hivyo, wanawake walisumbuka sana, mpaka mwisho wakateta, ndio ikasemekana kwamba hakuna tena watu kusimama. Uh, ndani ya mabasi, lakini pengine kuna maeneo ambayo bado hali hiyo, e, lakini kuna nidhamu mm. Lakini hapa Kenya tabia hizo zilikuwa zimekifiri sana na kina mama walilalamika sana na wasichana, mpaka mwisho zikaondolewa. Ingine pia ambayo linauzi, wewe unaingia katika hoteli, unataka kwenda kuipata kinywaji ama kupata chakula, unakwenda pale, badala ya kukaa uje uhudumiwe eh, yule mhudumu wa hoteli aje akuulize, nikuuzie nini, utakunywa nini, utakula nini, wewe unaanza kupiga kelele oe, oe, oe, oe, nani kwamba You know, sasa wale wengine wote waliopale ndani hoteli wanageuza shingo, wanajiuliza nani hao wenye tabia mbaya namna hii? Kwa nini usikae makini, tulia, alafu ule mhudumu atakuja polepole atakuuliza kila kitu utakacho, sio? Badala ya kupiga kelele, yani kila mtu ajue kwamba unataka kuhudumiwa. Asante sana Leland, mambo hapo katika swala hili, mada hii tabia zinazochukiza Mkamiti, naona na unacheka. Hasa ni katika maisha ya kila siku, maanake kila mtu ana la moyoni la kusema <laughs> na msikilizaji, basi nampa nafasi hivi sasa. Mokebezi, karibu tueleze unapiga simu kutoka wapi na tabia zinazokuchukiza katika maisha ya kila siku ya binadamu. Mukebezi, sijui unanisikia, Mukebezi? Haya, Akwino, basi, Akwino yuko kwenye line ya simu basi mkaribishe huyo. Haya, bila shaka amesha kusikia Akwino, mm. Tunaambia uko kwenye line ya simu karibu tueleze unapiga simu kutoka wapi na yale yanayokukera katika maisha kila siku. Uh, mimi niko Uyole, Mbeya. Ehe, karibu elembea ambacho waneleka wa sana ambacho wananiumiza ni baadhi ya watu ambao wamekuwa wakitumia vifaa zao wasipokuwa na utaalamu mzuri. Mtu unaweza kufana kama ni kwenye benki, au nafanya sehemu yoyote, taasisi yoyote, unasahau kwamba vifaa wako huo inatakiwa, tunasema cheo ni amana. Sasa watu wanashindwa kutumia cheo chao kama zamana ma, pasipo, na wanatumia kunyanyasa wengine wasipokuwa na maslahi ina maendeleo ya taifa hiyo ni kiaaa <tipos> sana. Asante sana, tunashukuru Akwino uh, kutoka huko Mbeya, Tanzania naista. Basi nikiangalia katika upande wa Facebook kunayo msikilizaji Devi Mwaura kutoka Mombasa, Kenya, anasema tabia inayoniudhi zaidi ni kupata mtu wa hoteli hata apewe umma yu anaendelea kula kwa mkono huku akifinyanga finyanga sima kama udongo. <laughs> Kama chakula kina mchuzi, yu walamba mikono, mchuzi ukitiririka. Tabia <laughs> <laughs> <laughs> kweli zinazochukiza. Basi basi, <laughs> mm -hmm. tuele... naona muhtasari wa habari unakaribia, lakini tunaye masenge kwenye laini ya simu kutoka Kenya. Masenge, basi upesi upesi tuambie, nini kinakukera? Alo. Naam. Karibu. Eh, mimi naitwa Mazenge. Naam. Eh, kutoka Kaseta. Tabia ambayo imeniuzi imeniuzi ama kunikera, ni watu kumwaga mwaga chakula ovyo ovyo wakijua wengine wako na hasa. Aha, wanamwaga mwaga chakula ovyo kwa ukipita unapata chakula namanashinda huyu mtu chakula badala apite chakula chakula wengine ambao ingine, mbao njaa asante sana Madhenge kutoka Taita Taveta, huko pwani ya Kenya. Basi tunakukumbusha msikilizaji, mjadala huu wa Live Talk unaendelea katika mtandao wa internet. Baada ya kufunga matangazo haya, kwa wasikilizaji wa redio, msiondoke kando ya redio zenu, tutarejea tena baada ya muda mfupi. Lakini kwanza Mkamiti Kibayasi tusomee Muktasari wa habari. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete amelisihi Bunge Maalum la Katiba ambalo linakutana mjini Dodoma kuhakikisha linachukulia kwa uzito mkubwa suala la kupitia rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo. Duru ya pili ya mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini imecheleweshwa juu ya suala la nani anaweza kushiriki. Serikali ya Sudan Kusini imeweka wazi kuwa haitaki kushiriki katika utaratibu wa amani kama kundi la viongozi wa zamani wa kisiasa wenye vyeo vya juu ambao serikali iliwakamata baada ya mapigano kuzuka mwezi Desemba watajiunga na mazungumzo kama kundi la tatu. Uchunguzi unaendelea kwa siku ya pili mfululizo kusini mwa bahari ya Hindi kubaini ilipo ndege ya Malaysia iliyotoweka, lakini hakuna ushahidi kwamba vifusi vilivyoonekana kupitia picha ya satelite vilitokana na ndege hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema kwa sasa Rusia haitachukua hatua kuiwekea Marekani vikwazo kulipiza kisasi vikwazo Marekani ilivyowekea Rusia kutokana na mzozo wa Ukraine. Benki kuu ya Marekani imefikia maamuzi kuwa takriban benki zote kubwa za Marekani zinaweza kuhimili hali ngumu ya kiuchumi. Benki kuu hiyo imesema benki 29 kati ya benki kubwa thelathini za Marekani zina fedha za kutosha. Na hapo basi, msikilizaji, tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wa redio pekee, lakini tunaendelea na mjadala huu na wachambuzi wetu katika mtandao wa internet live. Ingia voaswahili.com, tukutane huko. Haya basi, turejee katika live talk. Basi huyo Bihindu tena atueleze yapi anayo dhani ni mazuri kwa vijana anapotoa ushauri wake kuhusiana na hizi kero ambazo zinachukiza katika kila siku kwenye maisha yako msikilizaji, Bihindu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Esther Gidhyuatt. Ni Jumaa, msikilizaji, ambapo leo tuna live talk. Mada ya leo, tabia zinazochukiza. Ni matangazo ya moja kwa moja kwa saa nzima kuanzia sasa na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo haya ya leo Machi 21 mwaka 2014. Fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu na basi, kama tulivyodokeza hivi leo twazungumzia tabia zinazochukiza katika maisha ya kila siku, kwa mfano chokora meno kwa njia heshima, lakini sio kuchokora mapua mbele za watu, natia vidole kwenye pua. Unachokora meno kuonyesha watu kwamba ushamaliza kula na mambo kama hayo. Basi msikilizaji, kwani ni tabia hizi ni nyingi mno miongoni mwa jamii. Hakuna kitu kinachoni kwanza kama hii, kuregeza suruali mpaka kwenye mapaja, mtu anatembea ana utafikiri kavimba kibuheti. Msikilizaji, una nafasi pia ya kutoa maoni au kuuliza wachambuzi wetu maswali. Namba yetu ya simu ni 1 2261931252 au tuandikie swali au maoni yako kupitia Facebook. Hivi leo msikilizaji, uwanjani wako, tuambie nini kinachokuchukiza. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia Katika habari za dunia usiku wa leo, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete amelisihi bunge maalum la katiba ambalo linakutana mjini Dodoma kuhakikisha linalichukulia kwa uzito mkubwa suala la kupitia rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo. Rais Kikwete amewaeleza wajumbe hao kuwa wanabeba dhamana kubwa ya kuhakikisha kuwa Watanzania wanapatiwa katiba ambayo haitapigiwa kelele mara tu baada ya kupitishwa rasmi. Aliyasema hapo alipolihutubia bunge maalum la katiba hii leo, ambapo amewasii wajumbe wa bunge maalum kuwa majadiliano chanya kwa kusoma kwa makini rasimu hiyo na kurekebisha pale ambapo wanahisi kuna hitaji marekebisho kwa manufaa ya nchi. Duru ya pili ya mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini imecheleweshwa juu ya suala la nani anaweza kushiriki. Serikali ya Sudan Kusini imeweka wazi kuwa haitaki kushiriki katika utaratibu wa amani kama kundi la viongozi wa zamani wa kisiasa wenye vyeo vya juu ambao serikali iliwakamata baada ya mapigano kuzuka mwezi Disemba watajiunga na mazungumzo kama kundi la tatu waziri wa zamani na mfungwa wa kisiasa Deng Alor anasema, bila ya kundi hili migawanyiko ya kisiasa katika serikali ya Juba ambayo ilisababisha ya mapigano yaendelee, basi hakutakuwa na amani. Tatizo anasema lilianza ndani ya mfumo wa kisiasa, lilianza na sisi. Kundi la tatu tunatofautiana juu ya masuala ya mageuzi na demokrasia katika chama Tulisisitiza juu ya mageuzi. Kama unataka kutatua mzozo huu, unatakiwa kusuluhisha tofauti ndani ya chama tawala. Baada ya zaidi ya miezi mitatu ya mapigano, mafanikio pekee ya utaratibu wa amani yaliyopatikana ni sitisho la mapigano ambalo limekuwa likiukwa likiu mara kwa mara tangu mwezi Januari. Uchunguzi unaendelea kwa siku ya pili mfululizo kusini mwa bahari ya Hindi kubaini ilipo ndege ya Malaysia iliyotoweka, lakini hakuna ushahidi kwamba vifusi vilivyoonekana kupitia picha ya satellite vilitokana na ndege hiyo. Ndege tano za uchunguzi ni sehemu ya juhudi za kimataifa kujaribu kutafuta mabaki ya ndege hiyo ya Malaysia namba MH370. Ndege hiyo ilitoweka Machi nane ikiwa na abiria 239. Ndege zinazotumiwa kuitafuta zinatoka Australia, new Zealand na moja ya jeshi la wanamaji wa Marekani. Waziri wa ulinzi wa Malaysia amesema pia kuwa China imepeleka ndege na meli kadhaa kusaidia operesheni hiyo, na kwamba Japan, Uingereza na Ufaransa zimeongeza msaada wao kwa shughuli hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema kwa sasa Rusia haitachukua hatua kuiwekea Marekani vikwazo kulipiza kisasi vikwazo Marekani ilivyowekea Rusia kutokana na mzozo wa Ukraine. Tangazo hilo limetolewa leo Ijumaa huku bunge la Rusia likipiga kura na kuunga mkono kwa wingi suala la kuliunganisha eneo la Crimea kuwa sehemu ya Rusia. Wakazi wa Crimea, ambayo ni sehemu ya Ukraine, walipiga kura kwa wingi na kuunga mkono kujitenga kwao kutoka Ukraine na kuwa sehemu ya Rusia. Rais Putin na viongozi wa Crimea walitia saini mkataba huo Jumanne. Benki kuu ya Marekani imefikia maamuzi kuwa takriban benki zote kubwa za Marekani zinaweza kuhimili hali ngumu ya kiuchumi. Benki kuu hiyo imesema benki 29 kati ya benki kubwa 30 za Marekani zina fedha za kutosha kuhimili hali mbaya ya kiuchumi endapo itatokea. Hali mbaya ya kiuchumi inaweza kujumuisha uhaba wa nafasi za ajira, kupunguka kwa hisa za Marekani kufikia asilimia hamsini na kushuka kwa bei ya nyumba. Benki Kuu ya Marekani katika ripoti ya utafiti wake wa kila mwaka inasema benki za Marekani zimeonyesha hatua za kuimarika kifedha tangu nchi hii kupitia kipindi kigumu cha kiuchumi miaka mitano iliyopita. Viongozi wa Japan na Korea Kusini wamekubaliana kufanya mazungumzo ya pande tatu na rais wa Marekani Barack Obama pembeni ya mkutano wa kimataifa wa nyuklia huko The Heg wiki ijayo. Wizara ya mambo ya nje ya Seul leo ilisema rais wenye atafanya mazungumzo na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe na rais Obama juu ya suala la nyuklia Korea Kaskazini. Wizara ilisema mazungumzo hayatajumuisha suala lenye ushindani linaloitwa Comfort Women ambao walitumiwa na jeshi la Japan kama watumwa wa ngono wakati wa vita vya pili vya dunia, lakini ilisema pande hizo mbili zilikuwa katika mashauriano juu ya kufanya mikutano ya ngazi ya chini juu ya suala hilo. Huu utakuwa mkutano rasmi wa kwanza kati ya viongozi hao wawili tangu wote waingie madarakani zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Marekani imekuwa ikiwashinikiza washirika wake wawili kupunguza mivutano ili kulenga juu ya masuala ya masilahi ya pamoja kama vile programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa nchini Afghanistan wanasema raia tisa waliuawa wakati vijana wanne wa kundi la Taliban waliokuwa na silaha walipojipenyeza kwenye eneo la ulinzi la hoteli moja ya kifahari mjini Kabul, huku wakiwa wameficha silaha kwenye soksi zao na kufyatua risasi. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Sadik Sadik alisema washambuliaji hao wanne walipigwa risasi na kufa. Pia alithibitisha kwamba raia wa kigeni walikuwa miongoni mwa waliouawa katika tukio hilo la jana. Maafisa wanasema watu wenye silaha walitembea kuingia ndani ya hoteli ya Serena mapema saa za jioni na walisubiri kiasi cha saa tatu kabla ya kufyatua risasi. Wote walisemekana kuwa chini ya miaka kumi na minane. Kundi la Taliban linadai kuhusika na shambulizi. Kundi hilo la wanamgambo limeahidi kuvuruga mipango kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Afghanistan hapo April tano. Asante sana basi kuungana nasi Sauti ya Amerika kwa Live Talk. Mada ya leo kama tulivyosema ni tabia zinazochukiza, na ili kufahamu vizuri kuhusu tabia hizi tumezungumza na watu mashuhuri wanaolielewa fika swala hili huko Tanzania, Bihindu, na huko Kenya, mtangazaji mashuhuri Leonard Mambo Mbotela anayeanza kwa madhumuni ya kipindi hiki. Madhumuni ya kipindi hiki haswa ilikuwa si kuingilia watu binafsi, lakini ilikuwa ni kurekebisha tabia mbalimbali ambazo hufanywa na baadhi ya watu. Nikupatie mfano labda, pengine nimeingia katika supermarket hivi sasa, unakuta kwamba wale wateja wamepanga foleni eh. na ndiyo tabia kwamba upange foleni pale, inatakikana upange foleni alafu unakuta mkubwa mmoja amekuja pale, maanake ni mkubwa, badala ya kufuata sheria ile yapange foleni yeye yeah, anapita kila mtu anakwenda mpaka kule mbele, anataka kulipa yeye mapema, anataka ahudumiwa mapema. Tabia kama hizo kusema kweli zinaudhi sana. Tabia ingine pia, kwa mfano, unaingia katika hoteli fulani na kuna maandishi pale yameandikwa vizuri, usivute sigara. Lakini sasa, kuna jamaa wengine ambao wanajiona wao ni bora zaidi, hawajali sheria, wanakiuka ile amri ambayo imeandikwa pale, usivute sigara unakuta wanavuta sigara alafu, yule mwenye hoteli akija pale akikwambia, tafadhali, si umeona maandishi hapo usivute sigara. Anakuambia, wewe unajua mimi nani? Wewe unajua unasoma na nani? Sasa anaambiwa si mambo ya ukubwa ama nini, lakini fuata sheria, kwamba huu si ungwana kuingia mahali ambapo pameandikwa tayari usivute sigara, na wewe unavuta sigara. Yani, kuna tabia zingine za ajabu ajabu. Kuna hiki chombo kinachoitwa lifti ambacho wasaidia watu kuwapeleka katika ghorofa za juu. Unakuta pale pia kuna msukumano, badala ya kuingia kwa heshima. Kina mama wengine ni waja wazito, kuna wazee pale, mtu anaona kwamba ana haraka zaidi, anaingia ndani hiyo lifti, anasukuma sukuma watu pale, hana heshima, hana adabu hata kidogo, na kujivuna na kujidai na kujiona kwamba yeye ni mkubwa kuna tabia ingine pia ndani ya matatu hapa Kenya, tunaita matatu hizi gari za kubeba abiria. Tanzania wanaziita daladala, ama ndani ya mabasi. Unakuta ndani ya matatu watu pia hawana heshima hata kidogo, kwa sababu kwa mfano, mtu anazungumza na simu yake ya mkononi, badala ya kuona hapa kuna wazee, kuna akina mama, kuna wasichana, kuna watoto wa shule, anaanza kushika ile simu yake kwanza, anazungumza kwa kilele sana. Hey, sasa namagani yule demu, namagani bwana, mpumbavu mjinga kwelikweli. Yule bwana nilimngoja pale, lakini hakuja, na mambo kama hayo, mpumbavu. hey, sasa tutakuona baadaye. Yani, unazungumza kwa kelele ndani ya matatu, na ni mazungumzo ambayo sio ya watu wote, ni yako wewe. Kwa nini huwezi kuzungumza katika simu yako polepole, na pia uzungumzie mambo ambayo ni ya heshima, sio mambo ambayo hayana heshima ama ya ukosefu wa adabu na kadhalika. Chokora meno, unakinga mdomo kwa kiganja chako. Chokora meno kwa njia heshima, lakini sio kuchokora mapua mbele za watu, natia vidole kwenye pua. Unachokora meno kuonyesha watu kwamba ushamaliza kula na mambo kama hayo. Asante sana Leonard Mambo Mbotela, basi ametuelezea vizuri kabisa madhumuni haya ni mambo yanayochukiza msikilizaji. Na leo tumesema, uwanja ni wako, hatuna wachambuzi kwenye studio wala kwenye laini za simu. Kwa hivyo moja kwa moja, naona simu zimeita hapa. Mkamiti una nani pale haswa? so, kwenye laini ya simu nimeambiwa kuna msikilizaji anaitwa John Mangula. John, basi karibu, tueleza unapiga simu kutoka wapi na tuambie basi tabia zinazokuchukiza wewe katika maisha kila siku. Asante sana. Sio simu tokakuongea so Tanzania kama ambavyo ameongea mtaalamu Leonard Mungu hela ni kweli. Samahani, kwanza kwa jioni, naomba nikukatize kidogo. naona huko karibu na redio yako unaweza ukapunguza sauti ya redio ili msikilizaji mwingine aweze kukusikia vizuri na hapa studio tukupokee vizuri kabisa sauti yako hapo, unasikia vizuri haswa? asante sana kwa kuitikia wito huo yeah, mm -hmm, endelea jioni. Ah, yeah, kama ambavyo ameongea mtaalamu hapo Leonard Mungu hela ni kweli hasa huko kwetu kama Tanzania unakuta kama vile katika huduma mbalimbali, labda kama ulivyosema kwamba unahitaji uhudumiwe, lakini pale ambapo panahitaji huduma yeah, inabidi muwe na katika foreni. Inasikitisha we'll yes, kwamba mtu mwingine anakuja kana kwamba anataka wakati kuwahi, yeye alikuwa nyuma. Sasa inasikitisha yeah, kwamba inafikia hatua watu wanaanza kuwahi wote pamoja mbele, kana kwamba vile wanawahi wenye mpira wa kona hivi, na sasa hata inaleta buga na hata pia kuona umuhimu wakuta foreni, na hata pia unaona kwamba wengi wanaanza hata kugombana, hata kuta kushushana heshima, na hayo mambo mbalimbali ambayo yanatokea katika foreni hizo ambazo zinavunjwa. Haya, nashukuru sana John kwa maoni yako. Bila shaka watu wengi wamesikiliza, na ndio maana tutaka wasikilizaji mzungumze kwa sauti, ili mwenzenu au mwenzako akija kwenye laini ya simu asirejelee kauli ile ile. Basi twende huko Uganda, mkamiti eh, kuna mama moja hapo Jackie, nani huyu anaitwa Jackie Lumbasi. Jackie na imani, unatusikia? Karibu, tuambie, unapiga Uganda kutoka maeneo gani hapo Uganda, na utueleze basi tabia zinazokuchukiza katika maisha ya kila siku. Napiga kutoka Kampala. Mambo yananichukiza, wacha niongelee wanaume haswa, ono wako barabarani, mtu anajikuna kuna sehemu zake nyeti, alafu <laughs> anakupa mkono, anataka umsalimie mkono huo, hio icho kinaniudhi sana. Alafu saa zingine unapata mtu ule mwanaume mwenye amekula chakula, hajafungua meno, hajatumia tupi kupanguza you know kutoa uchafu, alafu anakuja na kuongelesha, anaongea vibaya na sauti, akikutemea mate mate kwenye uso. Huyu mwanamume ambaye ana tabia ya kuongea hivyo pia anataka kusongea karibu zaidi, anafanya anakuwa uncomfortable, unzu utamwambia nini? Tunashukuru sana <laughs> Jaki basi. Msikilizaji, hizo ni tabia zinazomchukiza Jaki Lumbasi kutoka Kampala, Uganda. Vile vile kwenye line ya simu nimeambiwa kuna msikilizaji mwingine Amidu Kabura. Karibu Amidu, tueleze unapiga simu kutoka eneo gani, na vile vile utueleze yale yanayokukera katika maisha yako ya kila siku. Asante ah, sana nashukuru. Mimi ni Burundi, Mburi kata Mburi ya Kanyosha, Bujumbura. E, kama tabia miongoni mwa tabia ambazo zinazoniuzwa haswa katika mwenendo wa wanadamu kwa jumla <tipi> Halo Amidu, tafadhali, sikusikii naomba, kama utaweza kupunguza sauti ya redio yako, na maeneo hayo ulioko, kama unaweza ukasogea mbali kidogo na hao wanaopiga kelele, ili niweze kukusikia na msikilizaji mwingine anayesikiliza redio wakati huu aweze kukusikia vyema. Nadhani hivi penye niko ni safi, nimejitenga kando kidogo, nadhani naeleweka. Eh, nakusikia vizuri, asante sana, endelea. Aya, ndio mimi. Kitu ambacho kama kinanichukiza katika tabia za wanadamu ni kama tabia mbili ama tatu hivyo. karibu uzieleze hizo tabia mhm za, tabia ya kwanza ambayo inanichukiza zaidi ni kama tabia ya wanadamu pindi wanapokuwa wakichangia chakula, huwa na watu wanapenda kuzungumza sana, na wanazungumza na watu huwa wanazungumza mpaka wanatupa heshima eh, zao, unakutana chakula ambacho wako wanatumia kinarudi tena kwenye sahani pana watu ambayo wakiona hilo jambo kuwa linawaumiza sana mimi mi pia ni miongoni mwa hao watu unakutana mtu anakula chakula mpaka anajisahau kwa habari wanakuwa wako yemo anazungumza mpaka unakutana yale machicha chicha ya chakula huwa yanarudi kwenye meza watu huwa ni tabia ambayo inabidi watu wairekebeshe kwa sana ama tabia ingine ambayo inayonichukiza ya pili ni kama vile watu wanaishi maeneo yale manyumba ambayo kama vile hapa nchini kwetu Burundi, yale manyumba ya wapangaji yale, watu unakutana wanaishi wanatumia nafasi moja ya kwenda chooni au adabuni. Unakutana watu wanakwenda adabuni huwa hawafanyi usafi, unakutana mtu anatoka adabuni anakwenda aachu kufanya usafi, anasahau kama vile ye yeye akitoka huwa pana ungine ambayo anakweza kuingia katika hicho choo ili aweze kujikidhi haja, lakini mambo watu wanasahau, na nakutana ni uchafu, na bahati mwingine mbaya huo inaleta maradhi zaidi kwa wanadamu au katika jamii yetu. Hiyo ni miongoni mwa mambo ambayo nimetaka kuchangia kidogo katika hiyo habari za watu. na shukuru sana msikilizaji basi msikilizaji hivi sasa unasikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka studio zetu hapa mtaa wa 330 independence avenue southwest washington dc 20237 hewani ni kipindi cha live talk tunazungumzia tabia zinazochukiza katika maisha kila siku ya binadamu aha, naarifiwa na mwenzangu hadija kwamba tuna haifat manyere kutoka bungoma asimu mwenyewe wala hakutupa namba yake. Basi nakupisha kabla sijakwenda kwa Bihindu. Haifat kutoka Bungoma huko Kenya, unakerwa na nini? Sasa mimi huku Kenya mahali kitu yenye inanikera sana ni kwamba unaweza enda kwa gari kama unasafiri sasa, umeelewana na mtu kama kondakta pesa yenye utalipa sasa ukifika, ukishuka hivi anakukata anaku pesa mingi yenye hata huko umeelewana nazo, ama hata anakadalia kwa pesa yote yenye ulikuwa umemta. Sasa huku Kenya hii kitu inaniudhi sana, ni hiyo tabia yenye ya kukadalia sana sana makondakta. Asante sana, Hifa, kwa maoni yako. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa Sauti Amerika, Washington DC, ambapo tunazungumzia tabia zinazochukiza katika maisha ya kila siku. Ni iyo yako wewe, msikilizaji, kwa niaba ya yako, basi tuelekee huko Tanzania ambapo uh, Bihindu naye ametoa ushauri wake kuhusiana na mada hii. Hakuna kitu kikubwa kinachonikera mie kama watoto wanaovaa hizi kaptula, sijui wanavaa nguo ndani bila yaga guro wala kitu chochote, chupi tupu, wanakwenda uchi, hawajitamini. Mtoto wa kike, mtoto wa kike leo, bora mwanamume anajisai kuliko ni mtoto wa kike wa leo, ambapo vitu hivi vinachukiza kwelikweli, na vitu hivi vinavunja adamu ya kike awe Mzungu, awe Mwarabu, awe Muhindi, awe Giriki, awe nani, lakini mwanamke yote akishajiweka vibaya hata kule bichi ukenda watazama aweze toto yu wena asiri yao, lakini hawapendezi. Kwa nini? Akitoka kula afu anajidia kuchukua taulu, anajifunga, kashaji hisi pale kama yuko vibaya. Hebu niambie wewe, mtoto wa Kiafrika, nini unachokifanya unafanya? Sio vitu vizuri, tunavunja tamaduni zetu, tunavunja mira zetu, tunavunja vitu vyetu vyote, jana saba ya kike. Na hasa utakuja kwetu, mnakuja huku, tuna mila nyingine Watoto hawana adabu. Mtoto wa kike anaweza kumparamia mwanamme sio wake, akamuomba. Wewe unapiga simu kwa bwanako, anaweza kukutizama hivi, kumbe vichwa vyao vyapei, kachaiba ile namba. Akipiga tayari kachampigia mumewau, kachafanyaje sasa. Hii tutadili vipi? Tutakaa vipi? Tutakuwaje? mm -hmm, tutakuwaje? Ni kama alivyouliza naye mambo huko Kenya. Je, huu ni ungwana? Basi tabia hizi zinachukiza kwelikweli, lakini nikiangalia kwenye Facebook hapa yupo hapa bwana Tani naye anasema anachukizwa na jibaba zima la miraba saba nyele tele kifuani makwapani mpaka huko sitoelezea zaidi. Jojo Pio, ukiwa huko Kenya nawe unasema tabia mbaya sana za kutematema mate ovyoovyo kila mahali. Ndio maana baraza, baraza la jiji la Nairobi liliweka sheria kwamba ukipatikana ukitema mate ovyoovyo ama kukojoa kojoa basi utapigwa faini au kufungwa jela mkamiti. Haya basi, na mimi ujumbe wa SMS unatoka kwa msikilizaji Husein Luhinda wa chuo kikuu cha usafirishaji Dar es Salaam, Tanzania, anasema, kiukweli kuna mambo huwa yanatokea sana hapa jijini Dar es Salaam ambayo yanachafua mazingira. Watu wanajisaidia haja ndogo hovyo hovyo makopo ya maji kisha kuyarusha hovyo hovyo. Hivyo basi ukizunguka mji mm, mzima wa Dar es Salaam utaona makopo haya yamezagaa yakiwa yamejaa haja ndogo. Basi tuingie kwenye laini ya simu, tunaye msikilizaji kutoka huko Tanzania Miraji, jitambulishe vizuri, kisha tuambie. Ye, nini kinakuchukiza? karibu Akande. Habari za kwenu bwana, sisi wazima kabisa. Tueleze kilicho moyoni hivi sasa huku bwana, ni haya yale yalikuwa yanaelezwa, unakuta Masai wanasema, mate hovyo chupa zimejaa mamikojo zinatupwa zinatu, zinatu, nje. Ukimweleza mtu anakushikia rungu anakuambia nchi yetu Arusha, nye wakuja ndio kero tunazo nazo sisi. mm -hmm. bila shaka basi tu, yeah. Aha, tunashukuru sana yeah. tunaposubiri wengine kwenye laini za simu hivi sasa tuelekee tena yeah, kwake Leonard Mambo Mbotela basi, uwanja ni wako tena, tunapoendelea na kero hizi zinazochukiza katika maisha ya kila siku sikuana. yeah. yeah. No. Tabia kama hiyo ya kusimama ndani ya mabasi, hasa zaidi haya mabasi ya abiria, utakuta kuna wanaume ambao walikuwa wanalenga mahali wanawake ama msichana amesimama mwenye makalio makubwa. Sasa anaenda nyuma yake najifanya kwamba anasimama, lakini nia yake kubwa ilikuwa ni kugusa yale makalio na mambo kama hayo, kwa hivyo wanawake walisumbuka sana mpaka mwisho wakateta, ndio ikasemekana kwamba hakuna tena watu kusimama, uh, ndani ya mabasi lakini, pengine kuna maeneo ambayo bado hali hiyo, e, lakini kuna nidhamu. Mm-hmm. Lakini hapa Kenya tabia hizo zilikuwa zimekifiri sana, na kinamama walilalamika sana na wasichana, mpaka mwisho zikaondolewa. Ingine pia ambao linauzi wewe, unaingia katika hoteli, unataka kwenda kuipata kinywaji ama kupata chakula, unakwenda pale, badala ya kukaa uje uhudumiwe yule, eh, mhudumu wa hoteli aje akuulize, nikuuzie nini, utakunywa nini, utakula nini? Wewe unaanza kupiga kelele, kelele, oe, oe, oe, oe, nani kwamba You know, sasa wale wengine wote walio pale ndani hoteli wanageuza shingo, wanajiuliza nani hao wenye tabia mbaya namna hii? Kwa nini usikae makini, tulia, alafu ile mhudumu atakuja polepole atakuuliza kila kitu utakachwa, sio badala ya kupiga kelele, yani kila mtu ajue kwamba unataka kuhudumiwa. Asante sana Leonard, mambo hapo katika swala hili, mada hii tabia zinazochukiza Mkamiti, naona na unacheka. Asani katika maisha ya kila siku, maanake kila mtu ana la moyoni la kusema. Na msikilizaji basi nampa nafasi hivi sasa. Mukebezi, karibu, tueleze unapiga simu kutoka wapi na tabia zinazokuchukiza katika maisha ya kila siku ya binadamu. Mukebezi, sijui unanisikia Mukebezi? Haya, Akwino, basi, Akwino yuko kwenye line ya simu, basi mkaribishe huyo. Haya, bila shaka amesha kusikia Akwino. Mm, tunaambiwa uko kwenye line ya simu. Karibu tueleze, unapiga simu kutoka wapi na yale yanayokukera katika maisha kila siku. Uh, mimi niko Mbea. Ehe, karibu. Ambacho wananileka sana, ambacho wananiumiza ni baadhi ya watu ambao wamekuwa wakitumia nyerifa zao wasipokuwa na usalamu mzuri. Mtu unaweza kukuta kufana, kama ni kwenye benki au unafanya sehemu yoyote, taasisi yoyote, unasahau kwamba ifa wako huo unatakiwa. Tunasema cheo ni zamana. Sasa watu wanashindwa kutumia cheo chao kama zamana, na wanatumia kinyanyasa wengine, wasipokuwa na masla na maendeleo ya taifa pia. Hiyo ni kitu ambacho kinanibimiza sana. Asante sana, tunashukuru Akwino kutoka huko Mbeya, Tanzania. Na Esta, basi nikiangalia katika upande wa Facebook, kunayo msikilizaji Devi Mwaura kutoka Mombasa, Kenya. Anasema tabia inayoniudhi zaidi ni kupata mtu wa hoteli hata apewe uma yu anaendelea kula kwa mkono huku akifinyanga finyanga sima kama udongo. <laughs> Kama chakula kina mchuzi, yu walamba mikono, mchuzi ukitiririka tabia <laughs> <Namu. laughs> kweli zinazochukiza. Basi basi, mm -hmm. tuele... naona muhtasari wa habari unakaribia lakini tunaye Masenge kwenye laini ya simu kutoka Kenya. Masenge, basi upesi upesi tuambie nini kinakukera? Halo. Naam. Karibu. Eh, mimi naitwa Mazenge. Naam. Eh, kutoka Kaseta. Tabia ambayo inaniuzi inaniuzi ama kunikera. Ni watu kumwaga mwaga chakula ovyo ovyo, wakijua wengine wako na hata. Aha, wanamwaga mwaga chakula ovyo kwa ukipita unapata na na chakula nama nashinda huyu mtu alimwaga chakula baadala apite chakula ingine apatie wengine ambao wapananja. Asante sana Madhenge kutoka Taita Taveta huko pwani ya Kenya. Basi tunakukumbusha msikilizaji, mjadala huu wa Live Talk unaendelea katika mtandao wa internet. Baada ya kufunga matangazo haya, kwa wasikilizaji wa redio, msiondoke kando ya redio zenu, tutarejea tena baada ya muda mfupi. Lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi tusomee Muktasari wa habari. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete amelisihi bunge maalum la katiba ambalo linakutana mjini Dodoma kuhakikisha linachukulia kwa uzito mkubwa suala la kupitia rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo. Duru ya pili ya mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini imecheleweshwa juu ya suala la nani anaweza kushiriki. Serikali ya Sudan Kusini imeweka wazi kuwa haitaki kushiriki katika utaratibu wa amani kama kundi la viongozi wa zamani wa kisiasa wenye vyeo vya juu ambao serikali iliwakamata baada ya mapigano kuzuka mwezi Desemba watajiunga na mazungumzo kama kundi la tatu. Uchunguzi unaendelea kwa siku ya pili mfululizo kusini mwa bahari ya Hindi kubaini ilipo ndege ya Malaysia iliyotoweka, lakini hakuna ushahidi kwamba vifusi vilivyoonekana kupitia picha ya satelaiti vilitokana na ndege hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema kwa sasa Rusia haitachukua hatua kuiwekea Marekani vikwazo kulipiza kisasi vikwazo Marekani ilivyowekea Rusia kutokana na mzozo wa Ukraine. Benki kuu ya Marekani imefikia maamuzi kuwa takriban benki zote kubwa za Marekani zinaweza kuhimili hali ngumu ya kiuchumi. Benki kuu hiyo imesema benki 29 kati ya benki kubwa 30 za Marekani zina fedha za kutosha. Na hapo basi, msikilizaji, tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wa redio pekee, lakini tunaendelea na mjadala huu na wachambuzi wetu katika mtandao wa internet live. Ingia voaswahili.com, tukutane huko. Haya basi, turejee katika live talk. Basi huyo Bihindu tena atueleze yapi anayo dhani ni mazuri kwa vijana anapotoa ushauri wake kuhusiana na hizi kero ambazo zinachukiza katika kila siku kwenye maisha yako msikilizaji. Bihindu.