Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ikitangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha, leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Githoi Uwat. ni Jumamosi Machi 22 mwaka Maafisa wa Malaysia wanasema China imetoa picha za satellite zinazoonyesha chombo kikubwa kinachoelea katika bahari ya Hindi kusini magharibi mwa Australia, eneo ambalo maafisa wanatumaini kupata mabaki ya ndege ya Malaysia iliyotoweka wiki mbili zilizopita. Waziri wa ulinzi wa Malaysia, Hishamudin Hussein, aliwaambia waandishi wa habari leo kuwa mtambo wa satellite wa China umegundua chombo cha mita 22.5 chenye kina cha mita 13 kikielea katika eneo wanalotumaini kupata ndege hiyo ya Malaysia iliyokuwa na abiria 239. Lakini mpaka sasa hakuna ithibati kwamba kifusi hicho ni cha ndege hiyo ya Malaysia, alisema. China itatoa maelezo baadaye. Juhudi za kimataifa kuitafuta ndege hiyo zinaendelea. Majeshi ya Rusia yameziba kituo cha anga cha Belbek kilichoko eneo la Crimea nje ya bandari ya mji wa Sevastopol katika Black Sea, na yaripotiwa wametoa mwito kwa majeshi ya Ukraine yaliyopo kwenye kituo hicho kujisalimisha. Jeshi la Rusia liliingia na kuzingira kituo hicho cha Belbek hivi leo bila kutoa ilani. Limekataa kueleza sababu za hatua hiyo, na katika mojawapo ya matukio lilinyakua kamera za chombo cha habari na kuwaamrisha waandishi wa habari kuondoka eneo hilo. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa liliwasiliana na kamanda wa Ukraine hapo Belbek aliyesema majeshi ya Russia yamewaagiza wanajeshi wa Ukraine wajisalimishe. Ivory Coast imemkabidhi kiongozi wa zamani wa kundi la vijana Charles Blegood kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Anahusishwa na ghasia zenye maafa kufuatia uchaguzi wa mwaka 2010 na, na anakabiliwa na mashtaka ya kutenda uhalifu dhidi ya binadamu. ICC imesema hivi leo Jumamosi kuwa utawala wa Ivory Coast umemsalimisha Good mikononi mwa mahakama hiyo ya The Hague. Alikamatwa nchini Ghana na kuhamishiwa huko Ivory Coast. Ble Good alikuwa kiongozi wa kundi la vijana liitwalo Young Patriot ambalo liliungwa mkono na rais wa zamani Laura Bagbo. Bagbo alikataa kuondoka madarakani baada ya kushindwa katika uchaguzi wa marudio hapo mwaka elfu mbili na kumi ambapo Alasani Watara aliibuka kuwa mshindi watu elfu tatu waliuawa katika ghasia zilizofuata mzozo wa uchaguzi huo na bwana bagbo hivi sasa anazuiliwa katika mahakama hiyo ya the hague akisubiri kesi dhidi yake kuanza unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Afisa wa serikali ya Somalia anasema majeshi ya serikali yamedhibitiwa na mgambo wa Al-Shabab na kukomboa mji wa Koeloe uliopo kilomita mia moja kutoka mji mkuu Mogadishu. Naibu gavana wa eneo la Shabele, Abdi Fata Haji Abdule, anasema majeshi ya Somalia yakishirikiana na yale ya Umoja wa Afrika yalikumbana na mapigano makali kutoka kwa wapiganaji wa Al-Shabab wenye uhusiano na Al-Qaida hivi leo, kabla ya kuwashinda nguvu na kukomboa mji huo. Aliiambia idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika kuwa mapigano ya hapa na pale yanaendelea mjini humo. Mkazi mmoja wa mji huo alisema ghasia hizo zimewafanya wakazi wengi kutoroka. na mke wa rais wa Marekani Michelle Obama amewaambia wanafunzi katika taasisi ya Stanford mjini Beijing ya chuo kikuu cha kifahari cha Peking kuwa uwezo wa kupata habari kupitia mtandao na uhuru wa kusema ni haki za wote duniani. Katika siku ya pili ya ziara yake huko China mke wa rais Obama aliwaambia wanafunzi wa Marekani na wengine kuwa uhuru wa kujieleza na wa kuabudu na uwezo wa kupata habari ni haki za kimsingi za kila mtu duniani. Utawala wa chama cha kikomunisti huko China ni mojawapo ya tawala zinazodhibiti uhuru wa kusema na kupata habari, huku ukiweka udhibiti mkali wa habari kutoka mtandao wa internet. Maafisa wa White House wanasema ziara ya Michelle itatilia mkazo zaidi elimu na kuepuka masuala mengine mazito kati ya Marekani na China kama yale ya haki za binadamu na biashara. Mwisho wa habari fupi kutoka hapa Sauti Amerika. Mimi ni Esther Yuwat. Maswali na majibu Assalamu alaykum, wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo hamjambo. Karibuni tena katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud, nakaribisheni katika kipindi chenu mnachokipenda sana, na maswali moto moto yanaporomoka leo hii. Basi nashirikiana na Sande na Shomari, na bila kupoteza wakati, nampisha kusoma barua ya kwanza. Unasemaje Sande? Aksanti abdu Shakur, atufungulia uwanja. Ni msikilizaji wetu wa Maskat, Mbaruka al Hasani wa sanduku la posta 96 Maskat, Oman. Tuligusia kidogo swali lake, ambapo anataka kujua ikiwa Mkenya Lupita Nyongo alishinda tuzo kubwa kabisa ya Oscar hivi karibuni, baada ya kushiriki katika filamu ya the 12 years a slave, itaweza kumfungulia njia ya kupata umashuhuri zaidi na kushiriki katika filamu nyingine huko Hollywood nchini Marekani. Mimi nafikiri milango yote iko wazi kwa Lupita kwani tayari kuna filamu moja kubwa sana ambayo inatoka hivi karibuni, na yeye yumo nam, yeye yumo bila shaka. Sande, milango yake yote imeanza kufunguka tayari. Filamu mpya hiyo, tulisema tutaitaja wiki hii, inaanza tena wiki hii, nayo inaitwa Nonstop. Kwenye ndege inatokea, na yeye anacheza kama mgeni tu, kwani filamu ilipokuwa inatayarishwa ilikuwa bado lile fujo kwamba ataweza kupata Oscar, hata kufikia kwamba ameipokea tuzo muhimu kabisa kwa wachezaji filamu hapa Marekani, na nitasema ni tuzo muhimu duniani kwani milango ya Hollywood, kila mtu anataka kumchezesha mchezaji aliyepata Oscar. Kwa hivyo Lupita, mlango umefunguliwa. Lakini hivi sasa tayari ule mchezo wa muda mrefu, kama utakumbuka, uliochezwa miaka thelathini au uliotayarishwa miaka thelathini na inachezwa kila siku, Star Wars, inasemekana itaanza kutayarishwa upya mwakani au mwaka huu, na tayari Lupita inasemekana anatajwa huenda akashiriki na ameshaanza kuzungumza na produsa wake Abrams. Kwa hivyo dalili mpya kabisa, na akiingia katika Star Wars hapo unajua ni babu kubwa. Kwa hivyo mcheza filamu huyo mwenye umri wa miaka thelathini ndio anaanza akiendelea namna alivyo katika 12 Year a Slave. Basi tutamwona kwenye filamu chungu nzima. Sande, nafikiri tuendelee na maswali na majibu, au unasemaje? Basi tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, zamu ni yake msikilizaji George, lakini George hakuandika jina kamili wala mahali alipo. Hata hivyo, anatoa pongezi kwa habari nzuri za Sauti Amerika na kuwaelimisha juu ya mambo mbalimbali. Sisi basi tunasema kwa niaba ya wote hapa, asante sana sasa anauliza kuhusu hii ndege iliyopotea inayotafutwa hadi hivi sasa. Anasema je, umoja wa mataifa unafanya nini? Unafanya uchunguzi wote wa kina ili hatimaye ukweli ujulikane? Unasemaje Abdu Shakur Abud? Nam, msikilizaji anatukumbusha kwa wale wanaodhani kwamba Umoja wa Mataifa unashughulikia kila kitu hapa duniani kwa sehemu. Kwa hakika, ina majukumu mengi, na safari hii msikilizaji hajakosea. Umoja wa Mataifa una idara maalum ya usafiri wa ndege ICAO au kwa ufupi ICAO, International Civil Aviation Organization yenye makao makuu yake mjini Montreal, Canada, na ina makao ya kikanda katika bara zote. Kwa Afrika makao yake yanapatikana Dakar, Senegal, kwa nchi za Afrika Magharibi na Kati, na Nairobi kwa mataifa ya mashariki na kusini mwa Afrika, na Cairo kwa mataifa ya Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati. Idara hiyo, kufuatana na ukurasa wake wa tovuti www.icao.int, inapanga kanuni zote na sheria za dunia za usafiri wa ndege, masharti ya kuongoza viwanja vya ndege na namna viwanja vya ndege vinabidi kuwa na kadhalika. Inafuatana na mikataba mbalimbali inayofikiwa na nchi wanachama. Kwa wakati huu ina nchi wanachama 189 lakini kama tunavyofuatia habari za kupotea kwa ndege hiyo ya Malaysia, hii ni wiki ya pili tangu ndege hiyo ya shirika la Malaysia airways nambari MH370 kupotea na kuna mataifa kumi na mbili hivi sasa tayari yanashiriki kutafuta, na hatimaye uchunguzi utafanyika na utaongozwa na Malaysia bila shaka, lakini inaweza kuomba msaada wa ikao kusaidia, na hapo ndipo idara hiyo ya Umoja Mataifa inaweza kujihusisha kwa kujibu swala la msikilizaji basi, Umoja wa Mataifa itajihusisha kupitia IKAO, lakini kufuatana na IKAO vilevile haya yote yanafanyika chini ya mikataba ya kimataifa, kama ulivyosema hapo mwanzoni. Kuna mikataba ya kimataifa. Ajali ipotokea, kuna uchunguzi wa kina unabidi kufanyika, na hivyo kazi yote inayofanyika inafuata sheria na mikataba hiyo. Na Australia ambayo ndio yenye uwezo mkubwa kitaalamu na vifaa katika kanda hiyo itakuwa inaongoza kazi ya kutafuta hivi sasa, kutokana na ombi la Malaysia, na bila shaka itakuwa mstari wa mbele katika kufanya uchunguzi. Basi kujibu swali lako Hujakosea msikilizaji wetu, ni kwamba bila shaka Umoja wa Mataifa unajihusisha katika shughuli za usafiri wa ndege, katika mikataba, haki za waabiria, na ajali inapotokea inafanya uchunguzi wake. Kwa ufupi, nafikiri nimeweza kukujibia swali lako. Kiendelea na maswali na majibu, ni kipindi kinachowajieni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Hivi sasa zamuni yako Janga Choma Masanja, sanduku la posta mia moja na nane, Mwamkulu, Tanzania, anasema anataka kujua je, enzi za zamani kulikuwepo na madhehebu mangapi ya kidini duniani? Kwani anasema yeye amesikia kulikuwa na madhehebu mawili tu Waislamu na Wakatoliki, lakini siku hizi anasema anasikia madhehebu zaidi ya kumi. Sasa hii ni kweli? Kwanza Abdu Shakur Abud, ni nadhani msikilizaji anatatanishwa na madhehebu na dini. Maana inavyofahamu madhehebu yanatokana na, ya na kutofautiana kwa watu wa dini moja na kuunda makundi tofauti yanayojulikana kama madhehebu, au wasemaje? Sande, mi naungana nawe kabisa. Hii ni swala la msamiati, bila shaka inaweza kuwa manake. Madhehebu na dini ni mambo mawili tofauti, lakini anafanana kama ulivyoeleza kabisa. Umesema dini ni dini ambazo zilizopo zinajulikana, dini ambapo ni watu wanafata imani fulani, dini kama tuseme alivyosema Uislamu na Ukristo ndo dini mbili kubwa kabisa duniani kutokana na idadi ya watu wanaofuata. Kristo inaongoza, Uislamu inafata. Sasa wasomi na wataalamu basi wanaeleza kwamba mara baada ya kuondoka mwasisi wa dini yote ile, tukisema katika Uislamu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam au katika dini ya Kikristo Yesu Kristo, kunatokea wasomi na wanazioni wanaohitilafiana juu ya kutafsiri au kutekeleza masomo ya yule aliyetangulia. Tukichukua upande wa Kikristo, Yesu Kristo ndiye aliyetuletea dini ya Kikristo, lakini leo kuna madhehebu chungu nzima, siwezi kuyataja hapa na sidhani kuna mtu anaweza kuhesabu, isipokuwa kinachojulikana kuna madhehebu chungu nzima makubwa, ambapo panatokea tena madhehebu ndogo ndogo zinazofuata. Kwa mfano ndakupa, katika upande wa Kristo kuna madhehebu mawili makubwa kabisa, Wakatoliki Waprotestanti. Alafu pengine tunaweza kuchukua kwamba kuna Wakristo Orthodox. Sasa katika Wakatoliki na Waprotestanti unakuta kuna makundi mengine madogo madogo mbalimbali mbali. Katika nchi mbalimbali wanafata mila na tamaduni tofauti, wote wanajiita Wakristo, lakini kuna wale wanaofata Waprotestanti, kuna wale wanaofata Wakatoliki, kuna wale wanaofata Orthodoxi, kuna madhehebu chungu nzima zinajitokeza huko Afrika kwa hivyo ni vigumu kuzungumzia. Umetaka kujua madhehebu na dini. Kwa upande wa Islamu vile vile, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alipofariki, kulikuwepo na makhalifa kumi na wawili au maimamu waliongoza na kueleza ujumbe wa mtume, na baada ya hapo ndipo kukazuka madhehebu na kukatokea madhehebu nne muhimu. Mawili makuu ni Sunni na Shia, lakini kuna pia madhehebu nyingine zinaojulikana na zinaendelea kujitokeza kwa hivyo hili si jambo liloanza hii leo. Na uliposema enzi ya zamani, enzi gani? Maanake tukiwacha Kristo, tukiwacha Uislamu, kuna dini nyinginezo zinaofuatia. Kuna Uyahudi, kuna watu dini za Buddha, kuna madini chungu nzima zilizopo. Kwa hivyo unakuta kwamba kila dini pale ina madhehebu yake. Sasa labda msikilizaji anasikia sana siku hizi wa sunni na washia dini kwa hivi leo, wataalamu wanasema inafuata sana siasa za dunia zinazosababisha kujitokeza tofauti kubwa unaosikia, na ninadhani hasa baada ya vita vya Iraq, baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Sadam Hussein Iraq, ulikuwa husikii kamwe kwamba kuna wasunni na washia, lakini ugomvi umejitokeza kutokana na kwamba wakati wa Hussein hususan, madaraka ilikuwa inaongozwa na wasunni hii leo madaraka yanaongozwa na Washia, kwa hivyo wale Wasuni wanaona wamepokonywa madaraka, wanapigana. Hali hii inajitokeza katika nchi nyingi za mashariki ya kati, ndo unasikia ugomvi mkubwa na unasema kuna madhehebu. Kwa hivyo nikirudia hapa tena niseme kwamba kuna dini ambapo kuna dini muhimu za dunia ambazo zilizopo halafu kuna yale madhehebu. Kwa hivyo, msikilizaji, unaweza kutuma maoni yako ukaeleza vipi unataka tukueleze zaidi, au tunasemaje? Sande, tuendelee na maswali na majibu. Wasikilizaji wetu, tunawakumbusha kutuma maswali yenu motomoto kupitia anwani yetu ya barua pepe voaswahili at voanews.com, na na muda ukiwa ndio hivyo unamalizika, hatutaondoka bila ya kusikiliza swali kupitia simu yetu nambari 12022059942, ambapo wewe msikilizaji unaweza pia kuacha ikiwa ni maoni au ni swali. Hebu tumsikilize. Naitwa Peter Hamuri wa Korogwe, Tanzania. Nina swali hivi, ni vigezo gani vinatumika kujua kwamba jeshi fulani vina nguvu? Je, Inaangaliwa idadi ya askari wake, au umahiri wa kupigana, au wingi wa silaha zake? Na swali lingine kwamba kushinda vita, ni vigezo gani vinatumika ili kubaini ushindi wa jeshi fulani? Tanzania iliwahi kupigana vita na jeshi la Idi Amini, jeshi la Tanzania likalipiga jeshi la Amini na kuikalia Uganda. Halikadhalika, Marekani iliwahi kufanya hivyo kwa Afghanistan na na, na Iraq, hazipiga nchi hizo, kalia nchi hizo. Lakini naambiwa kwamba Marekani iliwahi kupigwa na Somalia, na jeshi la Marekani liliwahi kushindwa vita kule Vietnam. Sasa ningependa kujua nini kinaangaliwa, kigezo gani kinaangaliwa? Je, Vietnam inaweza kuipiga Marekani na kuikalia, au Somalia inaweza kuipiga Marekani na kuikalia? Vigezo gani ya kujua jeshi lina nguvu sana na ushindi vitani. Asante sana, maswali mazuri kabisa. Maana ukipigana na mtu akaanguka au anayeumia zaidi kuliko wewe au anayekimbia ndi anayeshindwa. Sasa maswali bariyadi, ya msikilizaji wa Bariadi, unasemaje, Abdushakur Shakur? Mimi nasema kwanza kabisa, hebu niseme kwamba Vietnam wala Somalia haiwezi kamwe kuishinda Marekani kuikalia kwa sababu ziko mbali kabisa, ni nchi ambazo ziko mbali. Na kuweza kukalia nchi, inabidi tuzungumzie kama Crimea ambapo Rusia imeingia pale karibu ikaikalia. Kwa hivyo, kushinda kijeshi itakuwa ni shida kabisa. Lakini kwanza nijibu swala lako la kwanza, unasema kigezo cha kijeshi ni ipi kinatumiwa? Kufuatana na wasomi na wataalamu na taasisi mbalimbali mbali za ujeshi hapa katika Marekani na nchi nyinginezo, inaeleza kwamba maswala ya kijeshi, vigezo kuchunguza ni nyingi, lakini wengi wanakubaliana maswala msingi. Kwanza, kuna kama sita saba hivi. Ni kwanza kujua ukubwa wa jeshi la nchi, limeundwa kwa sababu gani? Kwa sababu wanasema mfano Israel, Korea Kusini na Taiwan zinatumia fedha nyingi katika matumizi ya kijeshi kwa sababu zinakabiliwa na jeshi na maadui wanaoitaka kuangamiza au kukalia nchi hizo, na hivyo ni nchi zenye majeshi yenye nguvu kujilinda. Kwa hivyo yanajizatiti kujilinda, huku Marekani, jeshi kuu la dunia, halina adui wa karibu isipokuwa Canada na Canada haiwezi kuingilia kati Manake ni washirika moja, au ukiangalia nchi za Amerika Latini haiwezi kufikia huku. Kwa hivyo iko tayari kutengeneza jeshi lake kulinda masilahi yake kote duniani. Kigezo cha pili muhimu ni vifaa na teknolojia, na ya tatu ukubwa wa jeshi. Na hapa wataalamu vilevile wanatofautiana, kuna wanasema unaweza kuwa na vifaa vya kila aina vya kisasa, lakini usipokuwa na watu wenye ujuzi wa kutumia kuna faida gani? Au ukiwa na vifaa na watu, lakini huwezi kuvisafirisha kwa urahisi, yani swala la uchukuzi. Kwa hivyo ni nini muhimu zaidi? Inafaa nini kuwa na vifaa kama hivyo kama huwezi kufikisha? Leo Somali wakiwa na vifaa wanaweza kusafirisha hadi kuja kuiko, kuiteka Marekani? Ni jambo haliwezekani, wala Vietnam. Kwa hivyo unaona vigezo hivyo ni muhimu kabisa. Mfano mwingine wanatoa mzuri, China ina wanajeshi wengi kabisa, inaweza kusemekana kuliko nchi yoyote duniani. Unajua takwimu za kijeshi inakuwa ni sirisiri, lakini wanaweza kujua. Kwa hivyo situtaja idadi hapa, lakini China ina tatizo, haina vifaa vizuri. Na tatu, China haijapata kupigana vita vikubwa kuweza kupimwa tukaweza kujua ina nguvu gani. Watu wanapima tu kwa kiasi, wanajua kwamba China anatumia fedha fulani kwa sababu ya kijeshi, ina wanajeshi kadhaa na ina aina fulani ya silaha. Kwa hivyo, je, hii ukilinganisha na nchi nyingine ina ukubwa gani? Wanahesabu ni matumizi, halafu wanahesabu ukubwa wa jeshi, halafu wanahesabu ukubwa wa vifaa na aina ya vifaa, halafu vilevile, usisahau vigezo vingine vinavyotumiwa. Unaweza kuja ukajiuliza, wana silaha za nyuklia? Je, jeshi la majini lina nguvu gani? Jeshi la angani lina nguvu gani? mambo yako chungu nzima, ni elimu gani wanajeshi wanapata? Kwa hivyo kuweza kujua ujiwezo wake, inabidi uchanganye maswala haya yote. Marekani inasemekana ishaonyesha uhodari wake katika mapigano mbalimbali duniani lakini kama msikilizaji alivyosema, Marekani ilishindwa Vietnam na Somalia. Kutokana na habari na takwimu zinazotolewa, wataalamu wanabishana swala hilo. Wanasema Vietnam ni swala la mkakati, adui alipigana vita vya mstuni, wakati wanajeshi wa Marekani walikwenda kupigana vita vya kawaida, nikimwona adui na mpiga risasi, wakashindwa kwa mbinu na wengi wao waliuliwa na uhusiano wa Marekani ilikuwa ni kwenda kusaidia utawala wa Vietnam kusini kuzuia kuenea kwa ukomunisti kutoka kaskazini, lakini ililazimika kuondoka kabla hata vita kumalizika, hasa kutokana na kuongezeka upinzani hapa Marekani, wanajeshi wengi kuuliwa na kuumizwa vibaya sana, pamoja na gharama kubwa kwa serikali. Hivyo majeshi ya mwisho kuondoka Vietnam kusini ilikuwa Machi 29, 1973, kufuatana na makubaliano ya amani ya Paris. Kwa hivyo sasa, wataalamu watasema, je, wameshindwa au walibidi kujiondosha? Serikali ya kusini hatimaye ilikuja kushindwa na hii leo haiko tena, na leo kuna Vietnam moja. Wasomi watasema, kweli Marekani ilishindwa huko Vietnam, lakini ilifanikiwa kuzuia kuenea kwa ukomunisti katika mataifa jirani ya kusini mashariki mwa Asia, ukichukulia mfano wa Thailand na Singapore, vita vile vimekuwa kama kuzuia wale kaskazini walikuwa wanataka kuelekea wachukue nchi zote zile waifanye kuwa ni ya kikomunisti. Kwa hivyo swala liko hapo. Upande wa Somalia, Marekani haikupigana na somalia vita. Marekani ilikwenda kule kujaribu kuleta amani, kama kikosi cha kulinda amani, kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, kati ya makundi mbalimbali ya wababe mbali wa, wa kikoo na kuangushwa kwa helikopta ya Marekani na kubururwa kwa mwanajeshi wa Marekani barabarani, ndipo Marekani iliamua kujiondoa, hasa pale ilikuwa inakwenda kumtafuta mmojawapo wa baba ya vita Bwana Idid. Kwa hivyo unakuta kwamba watu wanasema Marekani ilishindwa kule, maanake ilishindwa kurudisha na kudumisha amani Somalia, lakini kivita haijashindwa. Hivyo nakuuliza wewe, msikilizaji, ikiwa ujapigana vita, unaweza kusema umeshindwa, ukichukulia mfano wa Somalia? Kitandawili andika barua utuletee katika VOA Swahili at voanews com. Upande wa pili umezungumzia kushindwa kwa Idamin. Bila shaka ni ushindi, kwani lengo lilikuwa ni kumwondoa madarakani na aliondolewa. Tanzania ilipata ushindi. Hicho ni kigezo cha ushindi. Marekani walifanikiwa kuondoa Taliban madarakani Afghanistan na Iraq, huo ni ushindi. Israel iliwashinda Waarabu katika vita vya 1967 na hapa, walitumia mkakati, walipata habari za kijasusi. Kwa hivyo wanakuta kwamba habari za kijasusi ni muhimu sana. Katika vita vile vile walijua kwamba Misri imejipanga kwenda kushambulia. So kabla ya Misri kuondoka kwenda kushambulia Israel, Israel waliharibu viwanja vya ndege vya kijeshi vya Misri. Kwa hivyo vita vikashindikana, warabu walishindwa na Israel katika vita vya siku sita. Gadafi wa Libya vilevile alipokuwa anapigana kwenda kwa jaribu kuwamaliza waasi wa mashariki, nchi za magharibi walifanya nini? Hawakupeleka majeshi, walipeleka ndege za kijeshi kuharibu ndege za Libya na vituo vya kufyatua mizinga na makombora, na Gadafi akashindwa. kwa hivyo inategemea vile vile. Kigezo kingine ni mkakati gani unatumia? Je, una siasa na ujasusi na uwezo wa kufika kule? Marekani ukiangalia inaweza kwenda kokote duniani kuliko jeshi lingine lolote. Kwa hivyo, nasemekana ni jeshi lenye nguvu. Dakika chache tu, ikiambua kuna vita fulani, Marekani inaweza kupeleka wanajeshi, inaweza kupeleka kikosi kikubwa ina vikosi vyake katika vituo mbalimbali mbali. Na Afrika hivi sasa ina, ina kikosi kipya Africom. Kwa hivyo unajikuta kwamba Marekani inaweza kusemwa kwamba ni nchi yenye nguvu zaidi kuliko nyinginezo. Kwa hivyo ni matumaini yangu nimeweza kujibu maswali yako yote. Muda unamalizika hapa, sina budi kwa niaba ya Sande Shomari kusema kwaherini hadi wiki ijayo. bud na Sande Shomari hapo kwa kipindi murua kabisa cha maswali na majibu. Usikose kuungana naye tena Jumamosi ijayo. Basi kwa sasa na kusomea muktasari wa habari. Maafisa wa Malaysia wanasema China imetoa picha za satellite zinazoonyesha chombo kikubwa kinachoelea katika bahari ya Hindi kusini magharibi mwa Australia, eneo ambalo maafisa wanatumaini kupata mabaki ya ndege ya Malaysia iliotoweka wiki mbili zilizopita. Majeshi ya Rusia yameziba kituo cha anga cha Belbek kilichoko eneo la Crimea, nje ya bandari ya mji wa Sev Sevastopol katika Black Sea, na yaripotiwa wametoa mwito kwa majeshi ya Ukraine yaliyopo kwenye kituo hicho kujisalimisha. Ivory Coast imemkabidhi kiongozi wa zamani wa kundi la vijana Charles Ble Goude kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC anahusishwa na, na ghasia zenye maafa kufuatia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na, na anakabiliwa na mashtaka ya kutenda uhalifu dhidi ya binadamu. Mke wa rais wa Marekani Michelle Obama amewaambia wanafunzi katika taasisi ya Stanford huko Beijing ya chuo kikuu cha kifahari cha Peking kuwa uwezo wa kupata habari kupitia mtandao na uhuru wa kusema ni haki za wote duniani na afisa wa serikali ya Somalia anasema majeshi ya serikali yamedhibitwa na mgambo wa Al Shabab na kukomboa mji wa Korioli uliopo kilomita 100 kutoka mji mkuu wa Mogadishu. Naibu gavano wa eneo la Shabele anasema majeshi ya Somalia yakishirikiana na yale ya Umoja wa Afrika yalikumbana na mapigano makali kutoka kwa wapiganaji wa Al Shabab wenye uhusiano na Al Qaida hivi leo Jumamosi, kabla ya kuwashinda nguvu na kukomboa mji huo huo basi ndo mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tukutane tena hapo kesho kwa habari zaidi za dunia pamoja na kipindi chako kipendacho cha salamu na muziki kutoka studio zetu hapa Washington. Mimi ni Esta Gitau, ninafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.