Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, best FM ya Ludewa, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga, overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Wanasayansi wametengeneza chanjo ambayo haihitaji kuhifadhiwa katika hali ya baridi, hatua ambayo inafikiriwa inaweza kubadili namna nchi zinazoendelea zinavyopambana na magonjwa. Wataalam wanaamini kuwa chanjo hiyo ambayo inatolewa kwa kupuliziwa chupuani inaweza kuongeza upatikanaji wa chanjo kwa mamilioni ya watu ambao sasa hawapati chanjo za magonjwa kadhaa ya hatari na maambukizo. Wanasayansi wanasema chanjo hiyo ni ya kwanza kutumia chembechembe chembe katika teknolojia mpya kwenye tiba ambayo inaongeza madini ya protini kutoka katika vidudu vinavyosababisha magonjwa na kuviweka katika chanjo iliyo ndogo zaidi kuliko unywele wa binadamu. Balaji Narasimhan, mwanasayansi katika chuo kikuu cha Iowa nchini Marekani, aliongoza timu ya watafiti iliyotengeneza chanjo hiyo ya kupulizia puani. Kama chanjo nyingine, dawa hiyo inaingia moja kwa moja katika mfumo wa kinga ya mwili na kuzuia maambukizo ya magonjwa hatari. Tofauti kubwa ya chanjo hiyo, wanasema wanasayansi hao, ni kwamba haihitaji kuhifadhiwa katika hali ya ubaridi au friji, kitu ambacho kimekuwa changamoto kubwa katika sehemu za ndani sana katika nchi zinazoendelea na kusababisha gharama ya chanjo kuwa kubwa mno. Utafiti huo unaonyesha kuwa chanjo hiyo inaweza kuhifadhiwa nje ya friji au kwenye hali ya ubaridi hadi miezi sita bila kuharibika. Kiini cha chanjo hiyo kinaweza kutumiwa kutengeneza chanjo za ugonjwa wowote ule unaohitaji chanjo. Watafiti hadi sasa wamefanikiwa kutengeneza chanjo zinazopuliziwa puani dhidi ya mafua, homa ya mapafu, pamoja na magonjwa mengine kadhaa, na wanatazamia kuwa baada ya muda wataweza kutengeneza chanjo za magonjwa mbali ya nchi za joto kama vile kipindupindu, ugonjwa wa figo na homa za msimu au denge fiva. Katika habari nyingine, kila mwaka watoto milioni moja wanazaliwa na matatizo ya moyo. Asilimia kumi kati yao hufariki kabla ya kufikia umri wa mwaka mmoja kutokana na upungufu wa huduma. Wengi wao ni katika nchi masikini na zinazoendelea. Taasisi moja mwaka yenye makao yake Israel inafanya kazi kuboresha fursa kwa watoto hao kuishi. Tangu kuundwa kwa taasisi hiyo mwaka, mwaka 1995, Save a Child's Heart imekuwa ikiboresha ubora wa huduma ya moyo kwa watoto katika nchi zinazoendelea ambao wanataabika kutokana na ugonjwa wa moyo kwa gharama ya dola elfu kumi watoto wanapelekwa katika kituo cha afya cha Wolfson nchini Israel kufanyiwa upasuaji unaohitajika. Mkurugenzi mtendaji wa Save a Child's Heart David Litwak anasema timu yao ya kujitolea inasaidia kupunguza gharama anasema upasuaji huu nchini marekani unaweza kugharimu dola laki moja hadi dola laki mbili lakini kwao inagharimu dola elfu kumi bila kujali mara ngapi wanahitaji kufanyiwa upasuaji na kwa muda gani, muda gani muda watakaa hospitali au namna utata uliopo kwenye kesi ya upasuaji chumba na malazi pamoja na nyumba ya mtoto ambazo tulijenga miaka miwili iliyopita kwa ajili ya mtoto na mama yake lakini taasisi inasema lengo lake kubwa ni kuziwezesha nchi kuhudumia watoto wao wenyewe. Hivi karibuni kundi la madaktari pia lilitoa mafunzo kwa mtaalamu wa kwanza wa ugonjwa wa moyo nchini Tanzania, utaratibu ambao ulichukua miaka mitano, huku asilimia 40 ya watoto wanatoka Afrika. Save a Child's Heart imewatibu watoto kutoka nchi 48 tofauti, ikiwemo Ulaya Mashariki, Asia, Amerika Kusini na Mamlaka ya Wapalestina. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, mtakuwa nami Mwana Harusi Pongo, ambapo nitazungumza na vijana kuhusu mada inayosema mimba za utotoni na kuachishwa shule. Washiriki wetu siku ya leo ni Mwana Hamisi Kaungwa, Sada Akida, Zainab Idi na Salma Juma. Tukizungumzia mimba za utotoni, tunakuwa na maana gani? Tukizungumzia mimba za utotoni, tuna maana kuwa wale wasichana wanaopata mimba kabla ya umri wao wakiwa shuleni, hata wale wanaokuwa nyumbani ambao hawajaenda shule lakini wamepata mimba kabla ya umri wao, Zainab wewe unasemaje? Ah, tunapozungumzia mimba za utotoni kwanza tunazungumzia watoto, alafu tunabidi tuangalie lika la watoto ni lipi. Siku zote tunafahamu kwamba mtu ambaye anaanzia miaka 18 kushuka chini huyu ni mtoto, isipokuwa akifika umri wa miaka 19 kwenda juu ni mtu mzima. Kwa hiyo tunaposema mimba za utotoni ni msichana yoyote ambaye anapata mimba akiwa hajatimiza umri wa miaka 18. Wewe unatuambiaje kuhusu nini maana ya mimba za utotoni? Mimi kwa upande wangu nsitoke mbali sana na wenzao ni hilo hilo tu kwamba ni ule umri wa mtoto wa kike kupata mimba wakati hajafikia ule umri wa miaka 18, kama inavyojulikana kwamba kuanzia umri wa miaka 18 na kuendelea ndo mtu mzima. Kupata umri kupata mimba akiwa shuleni ama mazingira yoyote, lakini chini ya umri wa miaka 18. Na unafikiri kuna madhara gani ya kiuchumi ambayo ya yanapatikana? Madhara ya kiuchumi yapo, yapo mengi, kwa mfano unakuta yule mtoto anakuwa hajaenda shule kwa sababu ya kupata mimba, hajaenda shule, na kama haendi shule, ina maana hawezi kuwa na kipato kizuri, labda hawezi kupata kazi nzuri, na hata kama ataamua kujiajiri atajiajiri kwa kiwango cha chini, kwa sababu hana elimu. Kwa hiyo uchumi hautakuwa umekua. Zainab, wewe unafikiri ni madhara gani kiuchumi ambayo yanapatikana kutokana na watoto wa kike kuachishwa shule? Tunapozungumzia madhara, madhara yako mengi. Kwa mfano, mfano mzuri tunapomchukua mtu yote ambaye hana elimu, tukiachana na huyo binti, mtu yote ambaye hana elimu maisha yake yanakuwa duni, kulingana kwamba tunategemea mtu anapata elimu ndipo anapojua kitu gani anafanya, kwa muda gani na vipi, anapata hela, hela ambayo itamkidhi mahitaji yake. Kwa hiyo ukimchukulia binti ambaye kapata mimba shule, kafukuzwa, hana alternative yoyote ambayo itamsaidia katika maisha yake. hawezi akaongeza chochote katika pato la taifa. Sasa wewe unafikiri kuna madhara gani ambayo yanayopata watoto wa kike pindi wanapofukuzwa shule kwa kupata ujauzito? Madhara yako makubwa, sitaki nitoke nje na wenzangu walivyoongea, lakini moja ni kuwa kama mtoto wa kike anaopata ujauzito na anakaa nyumbani, anatishwa shule, basi kuwa ume alibia yani, kaharibiwa future yake ya maisha ya mbele. Pili, umeiharibu jamii nzima, kwa sababu inasemekana kuwa ukimfundisha mtoto mmoja wa kike umefundisha jamii nzima. Kwa hiyo unapompa msichana mimba anapokuwa nyumbani sawasawa, umeathiri jamii nzima. Salma, wewe unaizungumziaje mtoto wa kike anapopata ujauzito kabla ya umri wake? Ni kama hivyo, yuko shuleni ameshaatishwa shule, yuko nyumbani, anakuwa hana njia yoyote, ameshaharibiwa yani future yake yote. Kwa hiyo hata kama kuna kitu alipanga baadaye, kazi, nije kufanya kazi fulani hawezi tena, anakuwa tegemezi, kwa hiyo analeta madhara kiuchumi. Kuna haki gani ambayo mtoto wa kike anaipoteza pindi anapoachishwa shule? Anapoteza haki zake nyingi. Kwa mfano, anapoteza haki ya kuja kuwa kiongozi baadaye. Hapo baadaye anaweza akawa kiongozi, lakini kwa sababu hana elimu, kwa hiyo ameshapoteza ile haki yake ya kuwa kiongozi. Unaweza kuta hajui kusoma na kuandika, kwa hiyo vitu kama hivyo vingi. Pia anapoteza haki ya kuwa mama bora kwa sababu, ye, elimu, kwa sababu yeye hana elimu, kwa hiyo hata watoto wake wale ambao atakuwa amewapata hapo baadaye atakuwa hawezi kuwapa haki ya elimu nzuri hakuwa na hiyo haki ya kupata elimu. Ah, tunapozungumzia vitu kitu ambacho wanapoteza katika swala zima la haki viko vingi. Tunafahamu kwamba elimu ni ufunguo wa maisha, kwa hiyo unapomsimamisha mtoto wa kike ashindwe kuendelea na elimu yake kwa sababu ya ujauzito, kuna vitu vingi sana ambavyo vinakuwa vimefurugika. Tukichukulia hawa watu wa kijijini ambao tunasema asilimia tisini elimu yao huyo inakuwa ya shida, tofauti na hawa wa mjini. Watu wengi wa vijijini binti anapopata mimba anaenda moja kwa moja kwa yule mwanaume husika, kwa hiyo kule kwa mwanaume anakokaa anakuwa ni kama wa, wa, watu wa sasa hivi wanasema ni Ikipa ni mtu tu kukaa nyumbani, ina maana kila kitu atategemea. Kwa hiyo ile ha hata kizazi ambacho atakizaa hatakuwa anajua kwamba hiki kizazi kina umuhimu gani wa kupata elimu, kwa sababu yeye mwenyewe binafsi hakuwa na elimu. Kwa hiyo pindi anapokosa elimu yeye kama yeye, hata vizazi vyake anavinaenda na mfumo ule ule ambao yeye yupo kwamba vote vinakuwa havina elimu. Salma, wewe unafikiria kuna haki gani ambayo anaikosa mtoto pindi anapoachishwa shule? Kwanza, binadamu kwa ujumla natakiwa kupata haki ya elimu, haki ya kuishi, haki ya kupata huduma za kijamii. Sasa mtoto wa kike anapokuwa shapata mimba ameachishwa shule, kwanza anakosa haki ya elimu. Inategemea ameachishwa shule, labda yuko darasa la saba la sita, kwa umri huu atafanya kitu gani? Kwa hiyo hapo ameshakosa kitu kikubwa, haki ya elimu kwake. Kwa hiyo kulingana na hilo unakuta mtu kaishia darasa la saba au la sita, atafanya nini? Na ameshaikosa haki ya elimu, maana yake ndio kikubwa. Sasa hivi usipokuwa na elimu, hata ukimaliza form four sasa hivi ni kama kazi bure, kama hauna kitu chochote. Sasa ameishia darasa la saba, atafanya nini kwa maisha sasa hivi? Sada, kusema kweli, kupata mimba kwa utotoni kunanyimwa sana haki za watoto wa kike. Kwa sababu moja, anaposimamishwa shule, haelewi anafanya nini katika maisha yake. Pili anakosa yani, vitu ambavyo kwa mfano anapojifungua pale, kashafika tu, anapojifungua ni jinsi gani ya kumtunza mtoto wake, no, unaona, kwa sababu anakosa haki yeye mwenyewe, pamoja na mtoto, ana jinsi gani ya kumtunza mwanawe, unaona, kwa sababu hana elimu ya kawaida na hana elimu jinsi ya kumtunza mtoto wake. Tufanyeje ama nini kifanyike katika kuwasaidia watu ambao wamepata ule, sisi kama vijana ama wasichana tunawaangaliaje wasichana wenzetu katika kuwasaidia ambao tayari janga limeshawafika? Kwanza kikubwa, mi naona kifanyike, kwanza inatakiwa mtoto wa kike mwenyewe kujitambua, ajitambue kwamba ana thamani kubwa katika jamii. Akishajitambua, mengine yote yatafuata. Na pia wazazi wanatakiwa kuwa, yani, kuwaelimisha watoto wao. Mbali na elimu wanaoipata mashuleni, nyumbani, mzazi hasa wa kike anatakiwa akae na mwanaye, amwelimishe. Sasa hivi maisha yako hivi yako hivi, kwa hiyo unatakiwa ujitambue, ufanye hivi, usidanganyike kirahisi, maana kikubwa wanadanganyika. Kwa hiyo akishapata ile kujitambua mimi kumbe, ni mtu fulani, natakiwa nifanye hivi, natakiwa nifanye hivi. Nadhani haya yote tutaepuka nayo. Kwanza tuangalie wazazi, hasa wakina mama. Unajua wakina mama sasa hivi kukaa na mtoto wao wa kike kumweleza hali halisi wanaogopa, na hii yote inatokana na mtoto kuingia katika yale mbaya, kupata mimba. Lakini mzazi kama mzazi wa kike wataposhikamana na mtoto wake, wanakaa na kumweleza ukweli, bwana, kuna matatizo haya na haya, na haya, na haya pia hiyo inachangia yani, inakuwa inaepuka swala la kupata mimba kwa wasichana. Alafu wazazi kuwa wakali. Yaani mzazi anaweza akatoka akamkuta tu mtu anaanza kumfokea. Hasa pale mtoto anapokuwa na kitu kwenda kumwambia mzazi wake, anaogopa sana baba au mama atanifokea. Unaona? Mwisho wa siku akaenda nje huko, akipata yale akidanganywa na watu anapata ah, kumbe kumbe, huku ninaf ninaf ninafanya huku ninapata kuliko huko. Kwa maana wazazi, yaani, tuwe mstari wa mbele kukaa na watoto wetu na kuwasikiliza, wasichana wanahitaji nini watoto wao. Mimi nadhani kikubwa cha kwanza kabisa ni wazazi wazazi wenyewe kuongea na watoto wao, kuelewesha wazazi wote sio waikiani mipaka. Baba anahusika na mama anahusika kwenye kumwelimisha mtoto. Mtoto akielimishwa at, at, ataelewa na anatajua ni jinsi gani ya kuepuka hizo mimba za utotoni na kila kitu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema mimba za utotoni na kuachishwa shuleni. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Hi, leo kwenye maswali yanayoulizwa na mabinti na kujibiwa na daktari, yanajibiwa na daktari Saidi Kanenda. Jina langu ni Rahabu Fredi, na moja kwa moja hapa mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. Naitwa Grace Thomas. Swali langu kina, kinamama wengi sana wakibaba ujauzito unatoka labda kwenye miezi miwili mpaka miezi minne, mimbo nyingi sana zinatoka. Ndio nilikuwa napenda kuuliza hilo tatizo linasababishwa na nini? Kuna sababu nyingi ambazo zinazosababisha mimba ikatoka yenyewe. Kwanza kabisa ni magonjwa. Kuna magonjwa ambayo, kwa mfano, ukipata ugonjwa wa kaswende ni kwamba mimba lazima itatoka, na yenyewe inaweza ikatoka kwanza ndani ya miezi miwili au mitatu min..., lakini kadri anapopata nyingine itatoka kadri umri wa mimba unavozidi kuwa mkubwa. Kwa kama ya kwanza itoka na miezi mitatu, ya pili itatoka na miezi minne, ya tatu itatoka na miezi mitano. Lakini vile vile kuna magonjwa kama rubela, kama mama na maambukizi tunasema German measles rubela au magonjwa yote ya ya ya, ya kurithi kama ya genetic diseases, kwamba mwili wa binadamu unaweza kugundua kwamba huyo mtoto anaokuwa ndani hata tufaa kulingana na maumbile ambayo ameyapata huko ndani, kwa hiyo mimba lazima itoke, hiyo moja wapo. Lakini vile vile anaweza kawa na tunasema cervical incompetence, yani ile ile shingo ya, ya nyumba ya uzazi inakuwa haina uwezo wa kufunga kuweka ule mtoto kule ndani. Kwa kila wakati ikifikia umri fulani mimba inafungua, mimba inatoka. Vile vile kuna magonjwa ambayo yapo zile e, uterus au mji wa mimba wenyewe unakuwa hauko vizuri kuweza kukaa na mtoto. Kwa huyu atakuwa anapata kila wakati mimba zinatoka. Lakini sio kwamba wakina mama wengi sana wana matatizo kama hayo. Ni wachache sana ambao wanaweza kuwa na matatizo kama hayo. Tunashauri kwamba kabla mtu aje enga kupata ujauzito basi aje ili aweze kupata uh, vipimo na kujua kwamba kweli ana uwezo wa kuweza kukaa na mtoto. Kwa jina mimi naitwa Tabia Uswadi. Mimi na swali nauliza, kwa nini wasichana wengi unakuta wanaingia hezi mara moja kwa miezi mitatu au wengine wanaingia mara mbili au mara tatu kwa mwezi? E, kwa wasichana hilo linawezekana kwa sababu mfumo wao wa, wa homoni au vichocheo bado Uh, hauko vizuri labda haujakomaa sasa kuingia kwenye mfumo mzuri wa kawaida wa kila mwezi, lakini vile vile kuna watu ambao wanakuwa hivyo hivyo tu, kwamba kila baada ya miezi mitatu anako yeye ndio, mfumo wake unakuwa hivyo. Haendi na mfumo wa kawaida, lakini sio wasichana wengi sana, ni wachache tu ambao wanaweza kuwa wanapata matatizo kama hayo. Sasa kwa wale ambao wanaingia kwa, kwa mwezi mara mbili au mara tatu, na wenyewe tunasema hiyo bado ni, ni, ni, ni, ni, ni dysfunctional uterine bleeding kwamba kuna homoni ambazo hazijakaa sawa, lakini vilevile kuna magonjwa ambayo yanaweza yakasababisha mtu kama huyu akawa anapata uh, uh, siku zake hivyo karibu karibu kwao, lazima aje tumfanyie vipimo na tuone kwamba tuna, tuna, tuna msaidiaje. Jina langu mimi Koloneli ya Nyenyembe. Swali langu ni kwamba sana sana kwa wanawake wengi, wanasumbuliwa na magonjwa ya fistula sasa, fistula inasababishwa na nini? Tuna fistula ambazo ziko kwenye utumbo, kwenye fistula ambazo ziko kwenye koo, kwenye sehemu zote tofauti tofauti. Kwa hiyo fistula ni, tunasema ni mwingiliano kati ya sehemu mbili ambazo ni zimetengenezwa zi, za, za tubular structure yani za wazi na opening mbili kama epithelium. Kwa hiyo tunaposema kwamba fistula tukijaribu kujikita kwa, kwa kina dada hawa ni kwamba fistula ambayo wanaisema ile ambayo inatokea wakati wa ujauzito, kwamba sababu ya kwanza kubwa ni binti anakuja ni mjamzito au hata mama mtu mzima ni mjamzito, lakini atakaa masaa mengi sana kwenye, kwenye uchungu. Kwa akikaa masaa mengi kwenye uchungu, hiyo ndio tatizo la kwanza kubwa, kwamba anasababisha sehemu zile ambazo kwa mfano njia ya mkojo au njia ya haja kubwa, na ule mtoto yuko pale anapobana kwa muda mrefu, uh, damu haifiki vizuri katika sehemu ile. Kwa hiyo na sehemu ambayo damu haifiki vizuri ni rahisi zaidi kufa. Kwa hiyo ikishakufa ile sehemu ni rahisi kati ya hizi njia mbili kuungana. Kwa hiyo inaweza kuungana njia ya mkojo na njia ya uzazi au njia ya haja kubwa na njia ya uzazi vikiungana. Kwa ndani kwa sababu vinakuwa havijafikia kwenye zile valve za kuzuia, kwamba hivi vitu visitoke vyenyewe. Kwa hiyo vitaanza kupitia kwa nyuma huku kabla hazijafika kule mbele pakuruhusiwa. Majibu ya daktari Saidi Kanenda, natumai yamekunufaisha hapo ulipo wewe, binti uliouliza swali, lakini na yeyote yule anayesikiliza kipengele hiki kwenye jeni fanyeje. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii zaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana ungana nami Mesia John na leo tuko na mkuu wa shule ya msingi Mapambano, Mwalimu Amina Msangi akizungumza na vijana juu ya mimba za utotoni na jinsi ambavyo zinampelekea msichana kuweza kushindwa kuendelea na masomo. Uh, hawa watoto wetu wanapopata hizi mimba kwa kweli inawaathiri sana, kwa sababu moja kwa moja ni kwamba anaachishwa masomo, na akishaachishwa masomo tayari ni kwamba maisha yake yame yameshaharibika na hata hivyo, pamoja na kuachishwa masomo huku yeye bado ni mtoto, alafu bado anapata mtoto mwenzie. Mimi nawashauri sana hawa vijana wazingatie masomo, wakumbuke kwamba kubeba mimba wakiwa watoto ni ni, ni mzigo, ni mzigo kwake, ni mzigo kwa mzazi wake, ni mzigo pia kwa taifa. Hawa watoto wamekuwa na tamaa ambazo haziwasaidii. Anaweza akaona tu kitu kizuri anakihitaji, wakati mzazi wake labda hana uwezo wa kumpatia basi, akipata aki, mtu anayemwambia ntakupa shilingi mia tano, ntakupa elfu moja, basi anana, anana, anashawishika kuipokea na anapoipokea sasa, matokeo yake ni kudanganywa kwamba ulipokea pesa yangu sasa lazima uirudishe. Atairudisha namna gani? na yeye ana ni hapo sasa yanapofanyika mambo ya kufanya mapenzi e, na na kupata mimba za utotoni. Kwa hiyo tunaomba sana watoto wetu hawa wa waache vishawishi waachane navyo kabisa, aridhike na kile kiasi anachokipata kwa mzazi wake, na akizingatia masomo, basi yote haya yatapita mbali kwake. Tafiti kutoka Benki ya Dunia zinaonyesha kama Tanzania ingeweza kumwezesha msichana kupata haki yake ya msingi ambayo ni elimu, ingeweza, ingeweza kuongeza pato la taifa kwa asilimia arobaini. Sasa uh, wewe kama mwalimu, wewe kama mzazi ambaye umekuwa ukiishi na hawa mabinti kwa muda mrefu, unazungumza una nao kama ulivyosema, lakini unaiambia nini serikali juu ya kumpatia mtoto wa kike nafasi ya pili ili aweze kuendelea na masomo baada ya kupata ujauzito? Nashukuru ndugu mtangazaji. Ni kweli kwamba tungeiomba serikali ikafikiria tena hili swala la, la kuwarudisha watoto wa, wa, wa kike waliopata ujauzito wakiwa shuleni na kuacha masomo. Kwa nini nasema hivyo? tunajua kabisa kwamba ukimwelimisha mtoto wa kike mmoja ni sawa na umeelimisha kundi kubwa sana la jamii, ni sawa na umeelimisha kundi kubwa sana katika jamii. Kwa hiyo tunaomba kwa kweli watoto wa kike, tunajua kabisa kwamba wana uwezo mkubwa sana kitaaluma, wanaweza wakafanya mambo makubwa sana ambayo yanaweza yakaiendeleza nchi na hasa serikali yetu. Si kwamba wale wote wanaopata mimba za utotoni kwamba wanakuwa hawako vizuri kimasomo, wengi wao unakuta tu kwamba taaluma yuko vizuri, lakini anakuja kupata vishawishi, anadanganyika. Kwa hiyo anakuwa amepata ujauzito, lakini kama angepata nafasi nyingine akarudi kuendelea na masomo angeweza kufanya mambo makubwa sana, na hasa kuongeza pato la, la, la taifa. Tunaona kabisa jinsi watoto wa kike wanamaliza form four wanamaliza form four na wa, wana, wanapata division one, walio wengi kuliko hata wavulana, na akiendelea anafanya mambo makubwa, anakwenda vyuo vikuu wanamaliza wanakwenda kuajiriwa, bado makazini wanafanya vizuri sana. Kwa hiyo tunaiomba serikali, hebu iliangalie hili swala kwa mara nyingine. Pamoja na kwamba tunasema wanadanganyika, lakini hebu tuwaangalie hawa, wanakuwa ni watoto. Kudanganyika pia inatokea mwingine, ikawa ni rahisi, lakini sasa akisha danganyika, tusimwache akaharibikiwa moja kwa moja, basi tumrudishe, akishajifungua, ikiwezekana, akalelewa mtoto wake, basi yeye arudi, aendelee na masomo. Tumezungumzia upande wa serikali, lakini wapo wazazi pia ambao wana, wana nawatelekeza watoto wao baada ya kuonekana kwamba wamepata ujauzito. Wanaona kama ni aibu, wanafikiria kwamba hana akili. Lakini wewe mwalimu, unajaribu kutueleza kwamba wako watoto wanafukuzwa masomo, lakini wanakuwa wana uwezo mkubwa. Ni bahati mbaya imejitokeza kwamba tayari amepata ujauzito. Wazazi wa namna hii unawaambia nini? Naomba ni washauri wazazi wanaopata watoto waliopata bahati mbaya ya, ya kupata ujauzito utotoni. Asione kwamba ni kosa kubwa kama kifo. Hapana, aone kwamba imetokea ni bahati mbaya. Uh, na hata kama haikuwa bahati mbaya, mtoto huyu alikusudia, lakini bado akae chini na mtoto wake, amwambie kwamba kile alichofanya sicho, arudi akae ajipange vizuri, ili aweze kufika mahali aweze kujiendeleza na kujitegemea mwenyewe. Wanapowaacha hao watoto au wakawafukuza pale nyumbani, bado unakuwa umeweka mzigo juu ya mzigo. Yule mtoto kule anakokwenda hatapata msaada na bado anazidi kuharibikiwa, baadaye uchungu wa mzazi na Unafahamu ndugu mtangazaji, bado atakuwa ameharibikiwa zaidi, lakini atarudi kuomba tena msamaha au kuomba mzazi wake amfikirie tena. Kwa hiyo bado inakuwa mzigo kwa mzazi. Hebu tuwafikirie hawa watoto, tuwasamehe, na tufikirie tu kuwaendeleza ili kwa faida yetu. Shukrani sana mwalimu. Amina Msangi kwa ushauri wako kwa vijana. Bila shaka vijana tutu, tutakuwa tumepata kujifunza, lakini sio vijana tu, lakini pia serikali na wazazi kwa ujumla. Mwalimu anasema kwamba ukimpa nafasi mtoto wa kike nafasi ya pili, yule aliyebeba ujauzito, basi utakuwa unapunguza mzigo kwa jamii, lakini pia na kwa serikali kwa ujumla. Mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka mlikuwa nami Mensia Joni, asanteni. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. mimi naitwa Godfrey John maishi Mbeya, lakini mzaliwa wa Njombe. Kwa sasa nina umri wa miaka ishirini na tatu. Leo nashirikisha vijana wenzangu hadithi hii ili waweze kujifunza kutokana na yale ambayo mimi niliyafanya ama niliyapitia. Nilipokuwa kidato cha tatu, nijiingiza katika mapenzi na binti moja. Kwa bahati mbaya ilipofika karibu na form 4. Yule binti akapata ujauzito kweli. Ilinifanya nichanganyikiwe sana, nilikuwa katika wakati mgumu, na yule binti alinishauri nimtafutie pesa ili aweze kuitoa ile mimba, maana nyumbani kwao wasingeweza kumwelewa na hata kumfukuza kabisa. Lakini kwa kuwa nilikuwa nafahamu madhara ya kutoa mimba ama utoaji mimba ni makubwa kuliko kitu ambacho alikuwa akiwaza, tukaamua tuendelee tu kuwepo pale shule. Ile mimba iliendelea kukua, na kwa bahati mbaya Walimu walijua, wakamwita na kumuuliza ile mimba ni ya nane. Walipombana sana, aliweza kunitaja. Nikaitwa, nikaulizwa, na kwa kweli sikuwa na ujanja, iliamua kukubali tu. Ikabidi wazazi wa pande zote mbili waweze kuitwa na walimu ili amliwo tufukuzwe wa shule wote wawili. Kwa hiyo naweza kusema kwa uzembe wangu ulisababisha mimi na yule binti tuweze kufukuzwa shule, tuliachishwa shule. Kuanzia hapo maisha yalikuwa magumu sana kwa upande wangu, lakini pia wazazi wa yule binti walikuja juu kwa kumkatiza binti yao masomo, hivyo waliweza kunishtaki. Nilikamatwa nikawekwa selo kwa mwaka mmoja, lakini baadaye wazazi wote waliongea na akaweza kumaliza, nikatolewa kwa upande wa jela. Maisha yalikuwa magumu sana na nisingependa kuelezea kitu gani ambacho kiliweza kunikuta mule ndani kwa mwaka mzima. Lakini baada ya hapo nikajiuliza, je, nifenyeje? Kama kijana nikapata maamuzi ya kuondoka kule Njombe na kuja Mbeya, labda nianze maisha mapya, sababu jamii ya pale kijijini ilikuwa kinichukulia tofauti sana, na maisha yangu alikuwa sio mazuri kiukweli, kuishi na jamii ambayo anakuchukulia tofauti sana. Nikiwa kama mtoto wa kiume kanibidi nijitume sana, nikafanikiwa kupata kazi jiji kusafishia takataka za mji mzima, Najipatia kipato japokuwa ilikuwa ni hatari sana kwa afya yangu. Nashukuru Mungu, kwa bahati nzuri nifanikiwa kupata pesa na niliweza kumrudisha yule binti shule. Lakini baadaye pia pato kiliongezeka, nikapata kazi nyingine, na kwa sababu nilitambua umuhimu wa elimu, nikarudi tena kusoma elimu ya miaka miwili ama wengine wanaifahamu kwa jina la cutie na nilifanikiwa kumaliza nikajiunga na stashahada shahada ya uandishi wa habari. tamani sana kuwa mmoja wa waandishi wa habari ambaye nitafanya juhudi zangu zote kuhakikisha naelimisha jamii kuhusiana na athari za mimba za utotoni, hasa kwa mabinti, kwa sababu hiko ndio kitu ambacho kimenifanya ile mimi nizungumze kitu ambacho nazungumza, kwa maana watoto wa kike wengi wanapoteza haki yao ya msingi ya kupata elimu, sababu wakishapata ujauzito tofukuzwa shule, jambo ambalo linarudisha nyuma kwa kweli maendeleo ya nchi. na thubutu kusema kutokana na kitendo kile funza mengi. Nawashauri vijana wenzangu tuache kujihusisha na vitendo vya ngono katika umri mdogo. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kusii usikose kujiunga nasi tena.