ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Esther Gidho. Tunawakaribisha katika matangazo yetu leo jioni, Jumatatu Machi 24 mwaka 2014, ambapo pia twasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo utasikia, serikali ya Uganda imeshiriki kuongeza juhudi zaidi za uokozi kufuatia kuzama kwa boti katika ziwa Albert nchini DRC. Wameshughulisha askari wa hapa uh, wa wale marine polis wa Uganda ndio wametoa hayo maiti na tumesha kufanya uh, juhudi na imepelekwa kwenye chumba cha kuhifadhi maiti kule kwa na katika habari nyingine tuna ripoti juu ya maadhimisho ya siku ya kifua kikuu duniani ambayo ni hivi leo Machi 24, na Marekani yawaonya viongozi wa nchi za maziwa makuu kutobadili katiba kwa ajili ya kujiongezea muda wa kutawala. Kwa habari hizo na nyingine kem kem, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Estegiat huyu hapa na habari za dunia. Serikali ya muda ya Ukraine imewaagiza wanajeshi wake waondoke Crimea baada ya majeshi ya Russia kuchukua udhibiti wa vituo vitatu vya kijeshi katika eneo hilo katika muda wa siku tatu zilizopita. Ukraine ilisema inaondoa majeshi yake kufuatia hatua ya Russia ya kufanya ukanda wa Crimea kuwa sehemu ya nchi yake. Kaimu rais wa Ukraine, Alexander Tishanov, alisema Wizara ya Ulinzi imepewa maagizo kuwapeleka wanajeshi hao katika maeneo mengine kutoka peninsula ya Black Sea. Utawala mpya wa Ukraine unaoegemea nchi za magharibi umeshutumiwa kwa kutofanya maamuzi juu ya wanajeshi wake katika eneo hilo la Crimea ambalo kwa wiki kadhaa lilidhibitiwa na majeshi ya Rusia. Mahakama moja ya Misri imewahukumu adhabu ya kifo wanachama 529 wa kundi la Muslim Brotherhood katika mashtaka yanayojumuisha kumuua afisa mmoja wa polisi, kushambulia kituo cha polisi na vitendo vingine vya gasia. Mahakama hiyo iliyoko mji wa Minya, yapata kilomita 200 kutoka mji mkuu wa Cairo, imetoa hukumu hiyo leo baada ya kesi dhidi yao kuanza kusikilizwa Jumamosi. Zaidi ya washtakiwa 100 walikuwa kizuizini, lakini wengine wengi hawakuwepo mahakamani wakati wa hukumu hiyo. 16 walifutiwa mashtaka. Mashtaka dhidi yao yanatokana na mzozano uliotukia katika mji huo wa Minya Agosti mwaka jana. Ghasia hizo zilitokea baada ya maafisa wa ulinzi kuvunja kambi mbili za wafuasi wa Brotherhood na kusababisha vifo vya mamia ya watu. Naye mwandishi wetu wa Cairo, Elizabeth Arot, anatupasha zaidi kuhusu hukumu hiyo, na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Hukumu hiyo imetolewa baada ya vikao viwili vya mahkama na kabla mawakili washtakiwa kuelezwa kama wanaruhusiwa kutoa utetezi wao. Rufaa inaruhusiwa na hasa kutokana na jinsi kesi ilivyoharakishwa. Wataalamu wa haki za binadamu na kisheria wanaamini huenda hukumu hiyo si rahisi kubakia ilivyo. Pia wanachama wa baraza la kitaifa la haki za binadamu lenye uhusiano na serikali limelaani hukumu hiyo. Mwanachama wa baraza hilo Nasr Amin ameandika katika mtandao wa Twitter kwa uamuzi wa mahakama utabadilishwa haraka kama washtakiwa wataomba kesi iendeshwe tena. Watetezi wa haki za kisheria wameelezea ni hatari na kashfa kuhusu kesi hiyo. Maamuzi ya Jumatatu ya mahakama yamekuja wakati maafisa wa Misri wanasema kampeni inafanywa kwa ajili ya kupata kiongozi wa kudumu kushika nafasi ya rais aliyeondolewa mamlakani Mohamed Mursi, ambaye naye anakabiliwa na kesi nyingine kadhaa ambazo zitaanza katika siku chache zijazo. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Malaysia inasema uchunguzi mpya wa habari zilizokusanywa kupitia mitambo ya satellite na kampuni moja ya Uingereza unaashiria kuwa ndege ya abiria iliyotoweka ilianguka kusini mwa bahari ya Hindi. Waziri Mkuu wa Malaysia Najib na Razak amesema leo kwamba ufuatiliaji wa kina uliofanywa na kampuni hiyo ya Uingereza ikizingatia njia iliyofuatwa na ndege hiyo na taarifa za mfumo wa satellite unaonyesha kuwa ndege ya Malaysia nambari 370 ilitumbukia baharini katika eneo mba la, la mbali karibu na mji wa Perth huko Australia. Alisema kwa majonzi makubwa anatangaza kwa abiria wote 239 waliokuwa ndani ya ndege hiyo wamepoteza maisha yao kusini mwa bahari ya Hindi. Marekani imeongeza maradufu kikosi maalum kusaidia kumsaka kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda, Joseph Kony. Rais Barack Obama ametangaza jana kuwa anapeleka wanajeshi 150 na ndege nne aina ya CV 22 huko Uganda, hii ikiashiria mara ya kwanza kwa Marekani kupeleka ndege za kijeshi kumsaka Konyi na wapiganaji wake. Msako huo utalenga misitu iliyopo kwenye mipaka ya jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Bwana Obama kwanza alipeleka kikosi maalum cha wanajeshi 100 katika eneo hilo mwaka 2011, ambao wanaunga mkono juhudi za kikosi cha Umoja wa Afrika cha wanajeshi wapatao 5000. Konya anatafutwa na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC, na anakabiliwa na mashtaka 33 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Na maafisa wa afya wagine wanasema mlipuko wa maradhi yanayosababisha kuvuja damu huko nchini humo umehusishwa na kirusi cha Ebola ambao mpaka sasa umeua watu 59. Shirika la Afya Duniani lina ripoti kesi 86 za Ebola nchini Guine, 13 zimethibitishwa katika vipimo vya maabara. Mlipuko wa ugonjwa huu umeripotiwa katika maeneo ya vijijini kusini mashariki mwengine, ikiwemo miji ya Gwekedu na Masenta. Ebola ni mojawapo ya maradhi yanayoambukiza kwa kasi, na dalili zake ni homa yenye joto kali, kutapika, kuharisha na kuvuja damu. Mlipuko wa ebola huko Uganda uliua watu 16 mwaka 2012. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu usiku wa leo ni huko nchini DRC. Marekani imeonya viongozi wa nchi za maziwa makuu kutobadili katiba kwa ajili ya rais kuendelea kubaki madarakani baada ya kipindi kilichotarajiwa. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Congo na kanda ya maziwa makuu Russ Feingold amesema ni muhimu kuwepo na vipindi vya mpito vya amani kwenye nchi za maziwa makuu. Msimamo huo umekuja kufuatia mjadala unaozuka hivi sasa nchini Congo, Burundi na pia Rwanda kuhusu kurekebishwa kwa katiba ili kuruhusu marais walioko sasa madarakani kuwania muhula watatu. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. kwenye mahojiano ya kipekee na Radio France International, Rasfengold amesema kwamba Marekani imezionya serikali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi jirani hususan, Burundi na Rwanda, kutobadili katiba ili kuongeza mihula ya marais walioko hivi sasa. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya kanda la maziwa makuu amesema nchi yake inafuatilia kwa karibu taratibu ya uchaguzi kwenye nchi ya Congo, Burundi, Rwanda na Uganda. Balozi Rasfen Gold amekumbusha msimamo wa Rais Obama nchini Ghana, wakati wa ziara yake ya kwanza kabisa barani Afrika, ambako alisema bara la Afrika halina haja ya marais walio na nguvu, bali taasisi zilizohimarika. Alipoulizwa kuhusu hatua itakayochukuliwa na Marekani endapo marais hao watabadili katiba, Rasfen Gold alisema ni mapema mno kuzungumzia hatua ya nchi yake. Toka wiki mbili sasa, mjadala mkali umejitokeza nchini hapa kufuatia pendekezo la baadhi ya vigogo wa chama tawala kupendekeza marekebisho ya katiba kuhusu mfumo wa uchaguzi. Claude Mashala afisa mwandamizi wa chama cha PPRD amependekeza rais achaguliwe na bunge raia, na siyo raia, na vilevile muhula wa rais uongezwe kutoka miaka mitano hivi sasa hadi kufikia miaka saba. Pendekezo hilo limepingwa vikali na vyama vya upinzani ambavyo vimeshutumu chama tawala kuanzisha njama ya kufanikisha mageuzi ya katiba. Lakini Obe Minaku, spika wa bunge na ambaye ni katibu mkuu wa Majorite Presidentielle, vuguvugu la vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila, amesema hii leo kwamba rais Kabila ataheshimu katiba na ataachia madaraka endapo kutakuwepo na rais aliyechaguliwa kihalali. Wiki iliyopita rais Kabila alikutana na wabunge na maseneta wa chama tawala ili kuwahimiza kuhusu mshikamano ndani ya chama bila kuelezea waziwazi msimamo wake kuhusu mjadala uliozuka hivi sasa, rais Kabila amepuuzia kinachosemwa kwa ajili yake na kusisitiza kwamba bado ana miaka mitatu ya kufanya kazi ambayo ni mapashwa yake kwa wakongomani waliomchagua kama rais. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Tunaendelea na habari za dunia. Kesi ya mauaji dhidi ya mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius imeingia wiki ya nne leo Jumatatu, huku jirani wake akisema alisikia mayowe kutoka kwa mwanamke na mwanaume asubuhi ile ambayo mwanariadha huyo alimpiga risasi na kumuua mpenzi wake Reeva Steenkamp. Ushahidi wa Annette Stipp ulifanana na ule uliotolewa na mashahidi wengine walioeleza mahakama walichosikia kutoka kwa nyumba ya Pistorius mwendo wa saa 9 alfajiri ya Februari 14 mwaka jana. Polisi wa kupambana na ghasia wakiwa wamejihami kwa risasi za mipira na ngao walipambana na waandamanaji wenye hasira kuwaondoa kwenye ofisi za baraza la mawaziri huko Taiwan ambao walikuwa wamedhibiti jana Jumapili kupinga mkataba wa kibiashara na utawala wa kikomunisti wa China. Maafisa wamesema wamewakamata waandamanaji 58 leo na kwamba wengine 11 wamejeruhiwa, wengine wao wakiwa na majeraha mabaya. <coughs> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wanajeshi wa majini nchini Uganda bado wanaendelea na zoezi la kutafuta maiti za wakimbizi wa Congoman waliofariki siku ya wa Jumamosi baada ya boti yao ilipozama kwenye ziwa Albert. Wakimbizi hao walikuwa wakiishi kwenye kambi ya wakimbizi ya Kiangwali iliyopo magharibi mwa Uganda, na mpango wao ulikuwa kutumia boti ili warudi nchini mwao Congo. Kufikia sasa, ni Maiti 106 ndizo zimepatikana. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Leila Ndinda kutoka Kampala Mashariki, Magharibi, Kaskazini kusini. Nyumbani ndiyo mahali pazuri zaidi, ni maneno ambayo wengi wetu huyatumia sana, lakini ukweli ni kwamba wengi wetu hatujui ni nani kayasema maneno hayo na ni nini kilichomfanya kayasema. Tunachojua ni kwamba hata kama nyumbani ni mahali pabaya kiasi kipi, kila mtu tamani kwenda nyumbani kwa wakati mmoja, na tamaa hiyo ndiyo iliyosababisha vifo vya zaidi ya wakimbizi mia moja kutoka Kongo kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linayoyashughulikia maslahi ya wakimbizi UNHCR, takriban wakimbizi 250 walikuwa kwenye boti lililozama na walikuwa wameamua kurudi nyumbani kwa ihari yao. Andrew Mbogoro anafanya kazi na Umoja wa Mataifa na yuko kwenye ziwa la Albert na ni mmoja watu wa watu wanaosaidia kwenye zoezi la kuwaokoa waliozama. Nilizungumza naye muda mfupi uliopita na kumuuliza hali ikoje sasa. Sasa hivi ni maiti karibu mia moja na sita uh, zimekwisha ondolewa kwa ziwani. Zingine zilikuwa jana um, uh, wa apa, marisu, na leo wameshughulisha askari wa hapa wale marini polis wa Uganda ndio wametoa hayo maiti na tumesha kufanya uh, juhudi, na imepelekwa kwenye chumba cha kuhifadhi maiti kule kwa Bundibuje. Wakimbizi arobaini na moja wameweza kuokolewa. Nilimuuliza Andrew Mongoro ni changamoto zipi wanazokumbana nazo. Hamna changamoto kabisa, kwa sababu serikali ya Uganda imewasilisha marina na polisi na pia Umoja wa Mataifa tuko hapa aba, na sini yetu kutoka Bungibugo, tuko hapa tukiwasaidia serikali. Kwa hivyo hamna changamoto, lakini unajua ni maiti na ku- kumanaji maiti si kazi rahisi, lakini tungali tunaendelea tukisaidiwa na serikali ya Uganda. Hali ya hewa hapa ni joto kweli, ndio basi. Unaona hata maiti ingine yamekuwa kwenye hali sio nzuri, lakini uh, tunaendelea hamna mvua leo, ni jua kali hapa, kwa hivyo naye isaidii sana, kwa sababu hifadhi maiti inahitaji baridi baridi na joto. Wakimbizi kutoka Kongo hutumia boti au barabara wanaporudi nyumbani. UNHCR inasema ajali hii imetokea wakati wakijiandaa kuanzisha kampeni ya kuwaelimisha wakimbizi kuhusu hadhari za kutumia boti. Siku chache zilizopita, serikali ya Kongo ilizindua kampeni ya kuwashinikiza Wakongomani kuhusu umuhimu wa kuvalia koti okozi. Hii sio mara ya kwanza tukio kama hili kutokea kwenye ziwa Albert, ziwa lililo mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Miaka mine iliyopita, boti lingine ilizama na kuwaua watu sabini. Waliofariki wakiwa ni wafanyi biashara na wanafunzi. Leila Ndinda, South America, Kampala. Na habari nzuri na ripoti kuhusu siku ya kifua kikuu duniani leo Machi 24. Habari nzuri ni kwamba kuna dawa mpya, uchunguzi mpya na chanjo ya kutia moyo imepatikana. Habari mbaya ni kwamba dawa ambazo haziponyeshi TB na madawa mchanganyiko kwa TB bado ni tishio ulimwenguni. Mwandishi wetu Caro Pearson anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili kifua kikuu ni maradhi ya zamani ambayo bado yanaendelea kwa tatizo la ulimwengu. Ingawaji ya shirika la afya duniani WHO linaripoti kwa idadi ya vifo imeshuka kwa takriban nusu ya kile ambacho kilikuwepo miaka 20 iliyopita. Dr Anthony Fauci mkuu wa kitengo cha maradhi ya kuambukiza katika taasisi ya kitaifa ya afya anasema theluthi of the world's population is... moja ya watu wote duniani wameambukizwa kifua kikuu hawaumwi lakini wako katika hatari ya kuugua kwa sababu wana kifua kikuu katika miili yao. Wengi ya wale walioambukizwa TB wanaishi katika nchi zinazoendelea na watu wenye HIV wako katika hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na TB. Kila mwaka kuna zaidi ya watu milioni nane wenye maambukizo mapya ya TB, ambapo watu hao wanaugua TB. Watu milioni moja na laki tatu wamefariki kutokana na TB mwaka jana. Kundi la madaktari wasio na mipaka wameonya kwamba madawa ambayo hayatibu TB yamekuwa ni tishio kubwa duniani. Kifua kikuu kinasababishwa na bakteria, ugonjwa huu unasambazwa kwa kukohoa. Huko Chicago, Dr. Dean Shrafnaugel anatibu kiasi cha wagonjwa 200 wa TB kwa mwaka. Anasema kwamba hakika tiba inazuia, kwa sababu unapomtibu mtu mwenye tibii basi mtu huyo hataweza kusambaza ugonjwa huo kwa mtu mwingine yoyote. Anasema tatizo ni kwamba mabilioni ambao hawafahamu kwamba wana tibii na hawapati matibabu au kupewa dawa za kusitisha maradhi hayo. Lakini licha ya haya madaktari wanasema kuna habari nzuri. Dr. Fauci anasema kwamba katika kipindi cha miaka kumi au zaidi iliyopita idadi ya kesi na idadi ya vifo kutokana na kifua kikuu imeshuka kwa kiasi kikubwa kutokana na hatua ambazo zimechukuliwa za afya ya umma. Dr Dinshraf Naogel anasema si rahisi kupuuza na kusema sawa, tumepata maendeleo, hatuhitaji kufanya zaidi. Hiyo ni kwa sababu ni dhahiri kwamba TB kama haidhibitiwi mapema na madawa ambayo hayatibu ugonjwa yanaweza kusambaa, na it dunia itakabiliwa na tishio jingine kubwa la kutisha. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na habari za soka, gumzo kidogo kuhusu El Clasico hapo jana, baada ya Barcelona kupata ushindi wa bao nne tatu dhidi ya mahasimu wao wa kubwa Real Madrid. Mlinzi wa Barcelona Gerard Pique amemponda mshambuliaji wa Real Madrid Cristiano Ronaldo kuwa ni mlalamishi sana, baada ya Ronaldo kusema Barcelona walikuwa na wachezaji kumi na mbili kwani refari aliwapendelea refari katika mechi hiyo iliyochezwa uwanjani kwa Real Madrid alitoa penalti tatu, mbili kwa Barcelona na moja kwa Real Madrid katika mechi hiyo ya La Liga na pia kumpa kadi nyekundu Sergio Ramos wa Real Madrid. Kwa ufupi msikilizaji, uadui kati ya timu hizo unaendelea. Hapa Marekani, msikilizaji, wakati huu ni ule unaitwa March Madness kwa wapenzi wa basketball, ambapo timu za vyuo vikuu NCAA zinapambana katika hatua ya michuano kuwania ubingwa wa msimu. Hadi mwishoni mwa wiki timu 16 zimebaki katika mashindano, kipindi kinachojulikana kama Sweet 16, huku baadhi ya miamba kama vile vyuo vikuu vya Duke, North Carolina na Syracuse, wote washindi katika miaka ya hivi karibuni, wakiwa wametupwa nje. Fainali ya wanaume itakuwa Aprili 7 na upande wa wanawake itakuwa siku inayofuata Aprili 8. Na sasa tugeukie waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, tukianza na maendeleo ya ligi ya klabu bingwa nchini Kenya. Huyu hapa Jason Nyakundi. Mabingwa wa ligi kuu hapa Kenya, Gor Mahia walikiona chamte makuni baada ya kunyamazishwa na wageni kwenye ligi Top Fry All Stars kutoka Nakuru, waliponyuka mabao mawili kwa sufuri kwenye mechi iliyoandaliwa uwanjani wa Afraha mjini Nakuru mabao yote mawili ya Top Fry yalifungwa na mshambuliaji Johni Ndirangu mnamo dakika ya 47 na 71, mechi iliyowaacha Ghurumaia wakiwa na mshangao mkubwa. Mashambulizi makali kutoka kwa Ghurumaia kutoka kwa wanasoka wanaotegemewa kama Dan Serunkuma, Joseph Wanyonyi, Kevin Omondi na Rama Salim hayakufua dafu. Nao klabu ya wanajeshi ya Ulinzi Stars ilipoteza baada ya kushindwa kwa mabao mawili kwa moja na Tusker kwenye kinyang'anyiro kikali kilichoandaliwa uwanjani Nyayo hapa Nairobi. Hii ndiyo mechi ya kwanza Ulinzi kuipoteza tangu kuanza kwa ligi. Tusker ilikuwa ya kwanza kuona lango la Ulinzi mnamo dakika ya 19 kupitia mkwaju wa penalty. Hata hivyo Chemelil ilitoka sare ya sufuri na FC Leopard. Kwa sasa Tusker inaongoza ligi kwa pointi 13 ikifuata kwa karibu na Chemelil kwa pointi 12 huku Sony Sugar ikishikilia nafasi ya tatu kwa pointi 10. Tukiachana na ligi ya premier, ni kwamba Kenya imeanza mikakati ya kutafuta nafasi ya kuandaa mashindano ya ndondi Afrika ya kufuzu katika michezo ya Olimpiki ambayo itaandaliwa mwaka 2016. Rais wa chama cha ndondi cha Kenya William Kameta amesema atafanya kila wezano kulishawishi shirika la ndondi duniani liwaruhusu kuandaa ndondi za kutafuta nafasi ya kufuzu kwa michezo ya Olimpiki. Kwenye raga, timu ya taifa ya Kenya ya wachezaji saba, siku ya Jumamosi ilishinda mechi zake mbili na kupoteza moja nchini Japan. Siku ya Jumamosi Kenya ilishindwa na Afrika Kusini sita kwa alama 26 kwa 12, lakini baadaye ikaisambaratisha Argentina kwa alama 24 kwa 7, nayo Japan kwa alama 12 kwa 7. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, jina langu ni Jason Nyakundi. Asante Jason, na sasa tuende katika ligi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ripoti ya mwandishi wetu Kahozi Kosha. Na tuanze na matukio ya ligi kuu ya kandanda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raundi ya mechi ya marudhilio. Jumamosi, timu ya muungano ya Bukavu ilienda sare na Daring Club Motema Pembe kutoka Kinchasa sifuri kwa sifuri. Matukio haya imejipa nafasi timu ya muungano kushika nafasi ya sita kwenye kundi B na pointi 12, wakati ambao Daring Club Motema Pembe ya Kinchasa imeshika nafasi ya tano na pointi 17 kwenye kundi A, timu ya elima ilipigwa na Saint Eloi Lupopo ya Lubumbashi goli mbili kwa moja kuvutia machozi. Kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika raundi ya tatu timu ya vita club ya Kinchasa ilichapa ijana timu ya anasema tulikuwa na bahati mbaya kweli ya kushindwa kuingiza goli ugenini, ila goli yetu kupitia mchezaji ali Bwana Samata imetupa moyo we kufanya vizuri kwenye mechi ya marudhulio. Mechi ya marudhulio tayari itachezewa Jumapili mjini Lubumbashi dhidi ya TP Mazembe na timu ya South sport every Coast. ya every every coast nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika michezo mimi ni Kaozi Kosha Nam na mwisho, tumsikilize mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam, George Njogopa. Kulikoni, ligi ya soka Tanzania bara inaelekea ukingoni, huku ukiwa na wasiwasi kwa timu wa ya Simba kushiriki katika nafasi ya michono ya kimataifa kama ilivyokuwa katika msimu uliopita. Mwishoni mwa juma, Simba akishuka dimbani katika uwanja wa taifa ilidunguliwa kwa bao moja kwa sifuri na Coast Union ya Tanga, huku mahasimu Yanga na Azam zikifanya vizuri katika michezo yake ya mwishoni mwa juma. Nini nafasi za timu hizi katika michuano ya usoni? Na mchambuzi wa masuala ya soka anasema kwamba: mimi ni Lastek Alfred, mwandishi wa michezo na mchambuzi wa michezo. E, kwenye ligi kuu ya Tanzania inayokaribia kufika ukingoni mwezi ujao, inatazamiwa kuwa Yanga na Azam wanaweza kuwa na nafasi kubwa ya kuwa wa mabingwa kutokana na michezo iliyobakia. Yanga imebakisha michezo sita huku Azam ikiwa imebakisha michezo itano, lakini kutokana na michezo aina ya michezo aliyoko nayo e, timu zote zinaweza kuibuka kidedea mpaka mwisho e, wa siku atayaamua ni, ni, ni zile timu zinazocheza naye, lakini kwa upande wa Simba, Simba iko pabaya na Simba inawezekana pia ikakosa nafasi ya tatu ya ligi ambayo imeshikiliwa na Mbea City kutokana na matokeo mabovu na mechi ambazo zimebakiwa, kama unavyoona, Simba imebakiwa na mchezo wa Yanga Azam Bakiwa na Kagera Sugar ugenini ambapo huwa Simba washindi, na pia wana mchezo na shanti ambayo itakuwa inapigana okushuka daraja. Uh, uh, kwa mimi naona, kwa mtazamo wangu Azam wana nafasi kubwa ya kuwa ubingwa kwa sababu sasa hivi hawana mchezo woyote yule ambao unaweza kusema ni mgumu sana, labda japokuwa labda huo wa Simba wanaocheza na Simba lakini Yanga bado ana wakati mgumu kwa Kagera, na pia ana wakati mgumu kwa, kwa Simba wenyewe kwenye mchezo wa mwisho. Lakini pamoja na kwamba habari ni mbaya kwa klabu ya Simba, mashabiki wake bado ana matumaini kwa kiasi, pengine maajabu yanaweza kujitokeza mbele ya safari. Ni arifu kutoka Dar es Salaam, ni George Njogopa, South America. Asante sana George Njogopa kwa ripoti hiyo. Basi msikilizaji, hadi hapo ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo, mimi ni Momoyo Hamza. Asante sana mwamoyo Hamza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Sasa sikiliza muktasari wa habari. Serikali ya muda ya Ukraine imewaagiza wanajeshi wake waondoke Krimea baada ya majeshi ya Rusia kuchukua udhibiti wa vituo vitatu vya kijeshi katika eneo hilo katika muda wa siku tatu zilizopita. Mahakama moja ya Misri imewahukumu adhabu ya kifo wanachama chama 529 wa kundi la Muslim Brotherhood katika mashtaka yanayojumuisha kumuua afisa mmoja wa polisi, kushambulia kituo cha polisi na vitendo vingine vya ghasia. Malaysia inasema uchunguzi mpya wa habari zilizokusanywa kupitia mitambo ya satellite na kampuni moja ya Uingereza unaashiria kuwa ndege ya abiria iliyotoweka ilianguka kusini mwa Bahari ya Hindi. Marekani imeongeza maradufu kikosi maalum kusaidia kumsaka kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda, Joseph Kony. Maafisa wa afya waguina wanasema mlipuko wa maradhi yanayosababisha kuvuja damu nchini humo umehusishwa na kirusi cha Ebola ambao mpaka sasa umeua watu 59 nchini humo. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Dunia nzima inaadhimisha Machi 24 kama siku ya kimataifa ya kifua kikuu TB kuadhimisha pia kugunduliwa kwa vidudu vya mycobacterium tuberculosis vinavyosababisha ugonjwa huo na Dr Robert Koch mwaka 1882. Lengo ya siku hii ni kuhamasisha watu juu ya janga la kifua kikuu kote duniani. TB ni ugonjwa wa pili wa maambukizi unaosababisha vifo duniani ukiwaathiri watu milioni 9 na kusababisha vifo vya takriban watu milioni moja laki tatu kila mwaka. Kabla ya kugunduliwa kwa dawa za antibiotics katika miaka 1940, kifua kikuu ilikuwa mojawapo ya magonjwa yanayoogopwa zaidi duniani. Idadi kubwa ya vifo kutokana na TB inatokea katika nchi zinazoendelea ambako ugonjwa unaambatanishwa zaidi na ufukara, watu wanaotengwa na wanaishi katika mazingira magumu, makazi yasiyo na viwango vinavyostahiki vya maisha na lishe duni. Vita vya kutokomeza kifua kikuu vimeshuhudia maendeleo makubwa mnamo robo karne. Idadi ya vifo imepunguka kwa asilimia 45 tangu mwaka 1990, na kuibuka teknolojia za kisasa kama vile kugunduliwa kifaa cha kupima kwa haraka katika nchi maskini na za wastani kilichotengenezwa kutokana na ufadhili wa serikali ya Marekani, wakfu wa Bill na Melinda Gates, na idara ya afya duniani. Licha ya kuwepo na matibabu thabiti kwa miongo kadhaa, TB inabaki kuwa mojawapo ya tatizo kuu la afya duniani hii leo. Idadi ya watu wenye kifua kikuu duniani imepunguka polepole pole. Kanda tano kati ya sita za WHO kote duniani ziko njiani kufikia malengo ya maendeleo ya milenia MDGs, kupunguza kwa nusu kifua kikuu na vifo ifikapo mwaka 2015. Marekani inadhamiria kupambana na kifua kikuu kwa kuzingatia juhudi zake katika nchi ambazo mzigo wa TB ni mkubwa zaidi. Inaunga mkono miradi inayookoa maisha na kukuza dunia yenye usalama zaidi marekani ndio nchi ya kwanza na mfadhili mkuu wa fuko la kimataifa la kupambana na hiv na ukimwi kifua kikuu na malaria global fund ikiwa imetoa zaidi ya dola bilioni tano kwa fuko hilo tangu kuanzishwa mwaka elfu mbili na mbili marekani inaendelea kushirikiana na who ushirika wa stop tb na global drug facilities wote wakitoa msaada muhimu kugharimia shughuli za kudhibiti kifua kikuu kote duniani kwa kuungana na juhudi za kimataifa kuzuia kuenea kwa kifua kikuu tutaweza kuanza kuokoa kizazi kipya kutokana na ugonjwa huu wa kale. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika, ambayo ndiyo inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Duane Collins kutoka hapa Washington, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Este Gidhuiuwat, pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.