Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hamjambo wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri ya Kumekucha ya Afrika, yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Sandei Shomari, na mimi ni Abdu Shakur Abut. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Machi 24, 2014, siku ya kifua Kiku duniani. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, hotuba ya Jaji Warioba na ripoti ya tume ya mabadiliko ya katiba nchini Tanzania, na swala serikali tatu. Wachambuzi nchini humo wanasemaje? Wao wanasema miaka 50 ya muundo wa serikali mbili imekuwa na matatizo, na hasa kipindi cha miaka ya 30 kuanzia mwaka 84 hadi sasa. Na ripoti nyingine ni kwamba watu 19 wanaripotiwa wamefariki huko Uganda kutokana na ajali ya boti kwenye ziwa Albert. Hizo ni miongoni mwa habari tulizokusanyia hii leo, msikilizaji, pamoja na habari nyingine moto moto, ungana nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza Abdu Shakur Abud anaanza kusomea habari za dunia. Viongozi wa kidini wa Kiislamu na wa Kikristo wamelaani vikali shambulio lilitokea katika kanisa la Joy Jesus, mtaa wa Likoni mjini Mombasa jana. Watu wenye bunduki waliingia katika kanisa hilo wakati wa ibada na kufyatua risasi dhidi ya waumini na kuwaua watu wane na kujeruhi wengine 21. Hakuna mtu aliyedai kuwajibika mara moja na tukio hilo, lakini kundi la wanamgambo la kisomali la Al Shabab na wafuasi wao wa Kenya wanatuhumiwa huenda walitenda kitendo hicho. Viongozi hao wa kidini wakiwa katika mikutano tofauti na waandishi wa habari wametoa wito kwa Wakenya kuwa watulivu na kuachia maafisa wa usalama kufanya uchunguzi wao. Na katika tukio jingine huko huko Kenya, watu sita wameuawa katika ajali ya gari la abiria la matatu ilipopindukia na kuporomoka ndani ya bonde mjini Kisumu jana jioni. Polisi wanasema ajali hiyo imetokana na gari hilo kwenda kwa kasi. Polisi nchini Uganda wanasema takriban watu 19 wengi wao watoto wamefariki katika ajali ya boti kwenye ziwa Albert kwenye mpaka baina ya Uganda na Kongo. Polisi wanasema boti hilo lilikuwa linabeba wakimbizi takriban 96 wa Kongo lilipopindukia siku ya Jumamosi. Takriban watu 45 wameokolewa na juhudi za kuwatafuta watu wengine 32 bado zinaendelea. Ajali ya boti hutokea sana katika maziwa ya Uganda kutokana na kwamba wamiliki boti hawajali sana kwa vile hakuna usimamizi wa polisi na hivyo hupakiza watu kupindukia bila kujali usalama wao. Tume ya uchaguzi ya Malawi MEC imepanga kutoa daftari ya orodha ya awali wapiga kura hii leo ili wakuruhusu wapiga kura wapiga kura kuthibitisha habari za utambulisho wao kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika hapo Mei ishirini. Msemaji wa tume hiyo Sangwani Mwafulirwa amesema tume ya uchaguzi inaandaa daftari sahihi ya wapiga kura ambayo itatumika katika uchaguzi mkuu ujao wa rais, wa bunge na serikali za mitaa. Mwandishi wa VOA Peter Cloti ametutayarisha ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Bwana Mafulirwa anasema tume ya uchaguzi MEC inataka kutoa orodha inayoaminika, ambapo wapiga kura watahitajika kwenda katika kituo ambapo walijiandikisha na kuthibitisha habari za kuwatambulisha katika daftari hiyo. Iwapo kuna hitilafu yoyote, anasema huu ndio wakati ambapo wanahitajika kurekebisha. Iwapo mtu alihama kutoka kituo alichojiandikisha, basi huu ndio muda mzuri wa kuweka marekebisho. Bwana Mafulirwa alisema bodi ya tume ya uchaguzi itaweza kubadili na kutoa vyeti vya wapiga kura ambavyo vitawaruhusu kushiriki katika uchaguzi mkuu. Anasema shughuli hiyo itafanywa kwa awamu mbili. Awamu ya kwanza itaanza Machi 24 hadi 28 na awamu ya pili itafanyika kuanzia tarehe mosi Aprili hadi tarehe tano wakati huo huo bwana mwalifurwa anasema mec inafuatilia kwa karibu kampeni za kisiasa zinazoendelea kuhakikisha vyama vya kisiasa vinafuata kanuni za uchaguzi ili kupunguza mivutano na ghasia mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc Rais Barack Obama na viongozi wengine wa kundi la mataifa yanayoendelea kiviwanda G7 wanatarajia kuwa na kikao cha dharura hivi punde mjini The Hague ili kutoa jibu kali zaidi kwa ukaliaji wa eneo la Ukraine la Crimea na Russia. Maelezo zaidi juu ya mkutano huo wa dharura unaopangwa kufanyika kando ya mkutano juu ya usalama wa nyuklia haujaweza kuelezwa wazi, lakini wachambuzi wanasema inaonekana kikao kina lengo la kuunganisha pamoja vikwazo vya nchi za magharibi vilivyowekewa Mosco tangu majeshi ya Rusia kuvuka mpaka na kuingia Krimea mapema mwezi huu. Viongozi hao wa G7 wanatarajiwa pia kutathmini zaidi gharama za hatua za majibu makali, ikihitajika, dhidi ya Rusia. Rais Obama na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry wamepanga kukutana na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rusia Sergei Lavarov mjini Brussels. Jana makamanda wakuu wa NATO walionya kwamba Rusia imepeleka kikosi kikubwa kwenye mpaka wake na Ukraine na kueleza kwamba huenda Rusia ina nia ya kupanua mipaka yake kuelekea maeneo mapya. Viongozi wa kimataifa walioasili Netherlands, Uholanzi, wanajitayarisha kwa mkutano wa siku mbili juu ya nuklia na mkutano huo unatarajiwa kugubikwa na mzozo wa Ukraine. Wajumbe kutoka mataifa 53 watashiriki katika mkutano huo unaoanza hii leo. Watakutana kujadili namna ya kupunguza na kudhibiti vifaa vya nuklia na kuepusha wanaharakati kuweza kupata silaha za nuklia. Mkutano huo unafanyika wakati kutakuwa na mkutano wa dharura kati ya viongozi wa G7. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari wachukua uzito wa juu hivi sasa ni kuhusu huko nchini Tanzania, ambapo mwishoni mwa juma kulijaa siasa kali za mchakato kutafuta katiba mpya, ambapo jaji mstaafu Joseph Warioba alitoa hotuba ya muda mrefu kuhusiana na mchakato huo, naye Rais Jakaya Kikwete akatoa hotuba yake nzito siku ya Ijumaa kuhusiana na mchakato huo na kufungua bunge maalum la katiba. Hotuba hizo zingali zinajadiliwa na Watanzania na mwenzangu Esther Githuiwat amezungumza na mchambuzi Mwalimu Bashiru Ali na kwanza akamuuliza ikiwa aliona tofauti zozote kwenye hotuba hizo mbili. Mimi sioni tofauti kubwa zilizojitokeza kama ambavyo wachambuzi wengine wanavyoziona. Mimi kwa maoni yangu ni kwamba hotuba hizi zilitakiwa ziwe kama zilivyo na zina umuhimu sawa kufuatana na mchakato wenyewe wa katiba ulivyo kisheria. Mchakato wetu una hatua tatu muhimu sana. Hatua ya kwanza ndiyo iliyohitimishwa e, wakati Jaji Warioba anawasilisha rasimu ya katiba iliyoandaliwa na tume ya marekebisho ya katiba. Kisheria, rasimu hiyo ni kitendea kazi muhimu sana kwa sababu inaambatana na ripoti mbalimbali zinazoonyesha namna tume ilivyofikia uamuzi wa kuona rasimu ya aina hiyo. Kwa hiyo hotuba ya Jaji Warioba ilikuwa inajaribu kufafanua msingi wa rasimu iliyowasilishwa kwenye Bunge, ili wabunge sasa, kwa mujibu wa mchakato wetu, waweze kutunga sheria wakiwa na taarifa kamili. Sasa hatua ya bunge maalum ni muhimu sana, kwa sababu kisheria na kwa mujibu wa mchakato wetu ndicho chombo kilichopewa dhamana ya kutunga katiba. Rasimu iliyowasilishwa kwao ni nyenzo mojawapo, ikiambatanishwa na ripoti zake pamoja na hotuba ya Jaji Warioba. Kwa hiyo kwangu mimi naona kazi ya Jaji warioba ilikuwa ni ya kutimiza wajibu wa tume yake wa kuwasilisha vitendea kazi kwenye bunge maalum ili wajumbe sasa waweze kufanya kazi yao ya utungaji wa katiba kwa taarifa sahihi na ufafanuzi fasaha. Kwa hiyo uwiano wa hotuba zao unaonekana wapi, hasa ukiangalia upande wa hotuba ya Rais Kikwete? Sa Rais Kikwete alichokifanya hakina tofauti na alichokifanya jaji Warioba kwa sababu asi Kikwete ndiye aliyeteua tume, ndiye aliyeasisi mchakato, ndiye mwenye dhamana wa kuhakikisha serikali na taifa kwa ujumla linafika hitimisho la mchakato huu salama. Yeye alichokifanya ni kutumia rasimu iliyowasilishwa na jaji Warioba na ripoti zake na maoni yanayojadiliwa ndani ya taifa, na kwa hiyo kufafanua wajibu wa bunge hilo wa kufanya maamuzi, kuzingatia taarifa sahihi na ukinzani wa maoni. Kwa hiyo mimi, kwa kuhitimisha, naweza nikasema hotuba ya Jaji Warioba, hotuba ya Rais Kikwete, zote ni nyenzo mahususi na muhimu sana zinazoweza kuwawezesha wajumbe wa bunge maalum kutunga katiba kwa taarifa sahihi, taarifa kamili na ufafanuzi wa masuala mbalimbali yenye utata, masuala mapya na masuala ya zamani. Mwalimu Bashir, suala hili la mchakato wa katiba huko Tanzania limechukua uzito mkubwa sana katika siasa za mwaka huu. Tanzania iko wapi katika kuamua, ni serikali mbili, ni serikali moja kuu au serikali tatu? Tupe ufafanuzi, ukisoma hotuba ya Jaji Warioba na ripoti zake kuhusu suala hilo na pendekezo lao la serikali tatu. Wao wanasema miaka hamsini ya muundo wa serikali mbili imekuwa na matatizo, na hasa kipindi cha miaka thelathini kuanzia mwaka themani na nne hadi sasa. Ni Mwalimu Bashiru Ali wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam akizungumza na Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Monyoko mkubwa wa ardhi katika jimbo la Washington hapa Marekani limesababisha vifo vya takriban watu watatu na wengine kumi na nane bado hawajapatikana. Maafisa wanasema udongo mwingi, miti na mawe yameporomoka kwenye mporomoko wa mlima katika eneo la mashambani la kaskazini la mji mkuu wa Seattle hapo Jumamosi na kuharibu karibu nyumba thelathini. Watu wanane walijeruhiwa. Wafanyakazi wa uokozi walisiki, walisikia sauti za watu waliokuwa wanalia wakiomba msaada, na waliwasaka hadi jana usiku kwa tafuta watu walionusurika. Hata hivyo, maafisa wanasema hawakuweza kufikia baadhi ya maeneo kwa sababu matope ilikuwa bado inateremka. Maafisa walilaumu mmomonyoko huo wa udongo kutokana na ardhi kuwa na maji mengi baada ya mvua zonyesha hivi karibuni dunia ikiadhimisha siku ya kifua kikuu hii leo machi 24 kuna habari za kusikitisha juu ya idadi ya watoto wanaoambukizwa na ugonjwa huo wa hatari kufuatana na utafiti mpya inakadiriwa kwamba kila mwaka kuna watoto milioni moja kote duniani wanaoambukizwa na kifua kikuu yaani TB hiyo ni mara mbili zaidi makadirio ya idara ya afya duniani WHO na mara tatu ya vijana wanaoripotiwa kuambukizwa na ugonjwa Habari za kutia wasiwasi zaidi ni kwamba watoto elfu thelathini na mbili kati ya hawa wanauguwa ugonjwa huo wa kifua kikuu unakaidi madawa mbalimbali mbali, na inakuwa vigumu kutibu. Wataalamu wanasema tatizo kubwa ni kwamba ni vigumu kuwapima watoto na kugundua ugonjwa huo. Na kinyume na watu wazima ambao huenda wakachukua miaka kadhaa kabla ya kuwa na ugonjwa, watoto wakiambukizwa huwa wanakuwa wagonjwa mara moja. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, hapa Washington DC. Natukielekea kwenye ripoti za waandishi wetu. Shirika la madaktari wasio na mipaka Doctors Without Borders wamezindua operesheni ya dharura kusini mwa Guine baada ya kuripotiwa homa inayosababisha mgonjwa kuvuja damu. Wizara ya Afya ya Guine inasema kirusi hicho chenye uwezo mkubwa wa kuambukiza, kinachoaminika kuwa ni cha Ebola, ugonjwa ambao tayari umesababisha vifo ya watu 34. Mwandishi wa sauti Amerika Jennifer Lazuta anaripoti kutoka ofisi zetu za Dakar na Esther Guyat anaisoma ripoti kamili. Wizara ya Afya ya Gine ilitangaza Ijumaa kwa mlipuko wa ugonjwa wenye maafa wa Ebola umefikia kiwango kikubwa. Wizara hiyo inasema kuna kesi 49 zilizoripotiwa tangu mapema Februari. Takriban watu 34 wamefariki. Na katika juhudi za kudhibiti kusambaa kwa kirusi hicho, Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF linasema linashirikiana na wizara hiyo ya afya kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo wenye maafa. MSF ina timu ya wafanyakazi wa afya 24 nchini humo wanaotoa wa matibabu kwa watu walioambukizwa. Wafanyakazi zaidi wa shirika hilo wanatazamiwa kuwasili huko Guine katika muda wa siku chache zijazo. Dr Esther Sturk ni mtaalam wa magonjwa yanayoathiri maeneo yenye joto kutoka shirika hilo la MSF. Tumeweka wodi iliyotengwa katika eneo la Guekedu. Ni mojawapo ya mahala ambao wagonjwa wanatibiwa. Katika wodi hiyo iliyotengwa, tunawapa matibabu watu ambao wamekuwa na uhusiano na watu walioambukizwa kirusi hicho, na tunafuatilia hali yao toka mwanzo hadi pale dalili za ugonjwa zinapoanza kujitokeza. Bista anasema wodi nyingine itatengwa katika eneo la Masenta ambapo pia inatuhumiwa kuna kesi kadhaa za maambukizo ya kirusi hicho. MSF linasema zaidi ya tani 30 za vifaa vya matibabu zinapelekwa huko Gine kutoka Ubelgiji na Ufaransa, ikiwemo madawa ya kupunguza makali ya homa hiyo na vingine vya kutumiwa kwenye wodi zilizotengwa. Hii ni mara ya kwanza kwa kirusi hicho kugunduliwa nchi nyingine. Kirusi cha Ebola kiligunduliwa kwanza miongoni mwa panya kinasambaa miongoni mwa binadamu kupitia majimaji ya mwili kama vile mate, jasho au damu. Dalili zake ni homa na joto kali mwilini, kutapika, kuharisha na katika baadhi ya kesi kuvuja damu. Shirika la afya duniani WHO linasema ibola ni mojawapo ya magonjwa yanaoambukiza kwa kasi na unasababisha vifo vya kati asilimia 25 hadi 90 ya watu wanaoambukizwa ugonjwa huo. Pia huwezi kuzuiliwa kwa chanjo. Dr Stark anasema ni muhimu sana kwa watu walioambukizwa ebola kutengwa na wengine. Wizara ya afya Guine imeanza kuhamasisha watu juu ya dalili za kirusi hicho na umuhimu wa kutafuta tiba mara moja. Onyo kutoka sehemu mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na viongozi wa muda wa Ukraine, kamanda mkuu wa jeshi la NATO, na mwenyekiti wa kamati ya mambo ya usalama katika bunge la Marekani ni kwamba majeshi ya Russia yanajiandaa kwenda mbele zaidi ya Krimea, yani limepelekwa kutolewa wito hii imetolewa wito wa kuwepo na majibu makali kutoka Washington na nchi nyingine za magharibi. Sunday hii inaonekana kana kwamba Moscow ingali na mipango ya kuvamia sehemu nyingine za Ukraine. Nam Abdushakuru, inavyoonekana kuna habari zimetanda hewani, na mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Kiev Stephen Harmon anaripoti kwamba ujumbe wa pamoja wa vyama viwili katika bunge la Marekani unaotembelea Kiev unaeleza kwamba wameambiwa na watu wa Ukraine waliokutana nao jana kwamba hawako tayari kuachia sehemu nyingine yoyote ya nchi hiyo na wako tayari kupambana. Maseneta hawa wawili na mwakilishi mmoja waliwaambia waandishi wa habari jana usiku, wana matumaini kwamba vikwazo vizito zaidi na sheria nyingine za kutoa adhabu zinazojadiliwa hivi sasa na wenzao wa Umoja wa Nchi za Ulaya zinaweza kuisababisha Russia kubadili mwelekeo wake wa kufanya uchokozi zaidi. Mbunge Stephen Lynch ni mdemokrat wa Massachusetts. Wameshinda mapigano ya Crimea kwa sasa, na huenda wanataraji kuingia mashariki mwa Ukraine kesho. Lakini hii haitakuwa mapigano ya muda mfupi, hii itakuwa ni kitu cha muda mrefu, na tunahakika kwamba majirani zetu wa NATO na mataifa yanayopenda demokrasia yatasimama kwa pamoja katika kipindi kirefu. Kambi zote za kijeshi katika peninsula ya Crimea zilizochukuliwa na Russia wiki iliyopita, hivi sasa ziko chini ya udhibiti wa majeshi ya Moscow. Majeshi mengine ya Rusia yanafanya mazoezi ya kijeshi kwenye upande wa mashariki wa Ukraine na waziri mkuu wa kujitangaza wa Krimea ametoa wito kwa raia wa Rusia kote katika jamhuri ya zamani ya Urusi kujitokeza na kupinga utawala wa Kiev ambao Mosco unaichukulia kuwa si halali. Senata Kelly Ayotte wa New Hampshire, Mrepublican, na mwanachama wa kamati masuala ya kijeshi amesema, Marekani tayari imeanza kuonyesha nguvu zake na kueleza kwamba pamoja na NATO zitachukua hatua zaidi kama kutakuwa na uvamizi dhidi ya Ukraine. Tayari tuna manuari ya Marekani ya USS Truxton inayofanya mazoezi. Tayari tumeshapeleka ndege za kijeshi za f16 kufanya mazoezi katika eneo hilo. Tuna uwezo na majeshi ya NATO kupeleka majeshi katika maeneo hayo. Hatutaki bila shaka, kuwa na ugomvi wa kijeshi na Rusia. Lakini kama kuna vita kati ya russia na Ukraine, anasema senata Joe Donnelly, mdemokrati kwa jimbo la Indiana, wajibu utaangukia moja kwa moja kwenye mabega ya rais Vladimir Putin wa Moscow. Hii haitakuwa Krimea. Kutakuwa na idadi kubwa ya watu watakaopoteza maisha yao. Kutakuwa na vijana wa kiume wa Rusia ambao watakufa katika juhudi hii na itabidi kuwaangalia mama zao na baba zao machoni na kueleza kwa nini mtoto wao alifariki katika uvamizi wa nchi nyingine. Mvutano kati ya nchi hizo jirani zenye historia ndefu ya historia pamoja na urithi wa Russia inayogawanya marafiki na familia. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Na wakati umefika kuletea makala ya jamii na maendeleo. Hii leo tunatupia jicho kilimo nchini Somalia kinacholeta matumaini makubwa kwa nchi hiyo baada ya miongo kadhaa ya vita. Wakulima wa Somalia wameshuhudia mavuno ya kwanza mwaka huu kutokana na msaada wa idara za Umoja wa Mataifa na ufadhili wa kimataifa pamoja na juhudi za serikali ya Mogadishu kufufua tena kilimo. Abdu Shakur Abud ametayarisha ripoti juu ya mafanikio hayo. Wakulima wa Somalia wameanza kuwa wafadhili wa chakula chenye lishe kwa raia wenzao baada ya miongo kadhaa ya vita na ghasia nchini mwao. Mpango mpya unafadhiliwa na Umoja wa Ulaya, serikali ya Australia na idara mbili za chakula za Umoja Mataifa, FAO na WFP umewasaidia wakulima wa kulima Somalia kupata mafanikio makubwa ya kilimo katika eneo la nchi lililokumbwa na njaa takriban miaka mitatu iliyopita. Katika mkutano uliowakusanya pamoja wafadhili siku ya Alhamisi Machi 6, 2014 ilitangazwa kwamba wakulima kutoka eneo la kusini ya kati ya Somalia wameuza tani 200 za mahindi ya kiwango cha juu kwa WFP ambayo inasambaza katika baadhi ya sehemu ya nchi hiyo yenye wa chakula Luka Alinovi, mwakilishi wa FAO anayeondoka Somalia, anasema, FAO ni idara inayowasaidia wakulima, jukumu la taasisi za nchini humo za kuimarisha kilimo chao. Na FAO, wakulima wanapata maarifa yote na uwezo wa kuimarisha uzalishaji wao required, ili kukidhi viwango vinavyohitajiwa na idara ya WFP uh, kununua chakula ambacho vina ushindani mkubwa uzuri wa mambo haya yote ni kwamba wakulima wa Afgoye walikuwa wazuri sana kufikia kwamba wakati wa msimu mmoja waliweza kuzalisha kulingana viwango na viwango vya kimataifa vinavyohitajiwa na WFP. Jamii za wakulima hasa maeneo ya kusini kati ya Somalia, kitovu cha chakula kwa nchi nzima, kwa miongo miwili imeathirika vibaya sana kutokana na vita na kurudia mara kwa mara ukame, iliyopelekea mavuno duni na hata kutopatikana mazao. Mwaka 2011 Umoja wa Mataifa ulitangaza kwamba mwaka huo watu milioni 4 huko Somalia wanakumbwa na njaa kutokana na ukame mbaya kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 60. Na hivyo, ili kusaidia kubadili hali hiyo ya mambo, wakulima walisaidiwa kupitia mradi ambao umewapatia mafunzo juu ya fani mbalimbali za kilimo. Mafunzo hayo yamekuwa na umuhimu kuhakikisha uzalishaji mzuri wa nafaka bora iliyokidhi viwango vya kimataifa. Waziri wa kilimo wa Somalia Abdi Ahmed Muhamed, amesema kufufua sekta hiyo ni muhimu katika juhudi zenye lengo la kufufua uchumi kwa ujumla. Licha ya miaka ishirini ya mzozo nchini Somalia, mkate au so anjira katika sahani za Wasomali ilikuwa inazalishwa kwa sehemu kubwa na Wasomali. Kwa hivyo wakulima Outline daima wamejihusisha katika uzalishaji. Uh, mpango wetu sasa ni kufufua sekta ya kilimo. Kufufuliwa kwake uh, si tu suala la kuzalisha bidhaa za kilimo, ni kuhusiana na kufufua uchumi kamili na kuchangia katika out, kuleta uthabiti na amani katika nchi hii. Kuendelea msaada wa dharura pamoja na mfululizo wa msimu wastani wa kuwepo na mvua za kutosha katika sehemu nyingi za Somalia kumepunguza sana idadi ya watu wanaokabiliwa na na upungufu mkubwa wa chakula nchini humo. Wakulima wa Somalia hawatarajii kuwalisha raia wenzao peke yake, bali kupitia kuongezeka kwa uzalishaji bora, wanataka kuwa wazalishaji wakuu wa nafaka katika kanda nzima, anasema uh, wamefurahi kwamba sehemu kubwa ya mahindi inayowasili Somalia kutoka nje itasita na hivyo wao ndio watakuwa wanatoa mahindi kwa raia wa Somalia na hata Afrika Mashariki ikiwezekana. Kuna amani hivi sasa katika sehemu kubwa ya Somalia, na kufuatana na takwimu za uzalishaji, wakulima wa Somalia wanazalisha asilimia arobaini tu ya mahitaji ya ndani ya nafaka. FAO na WFP kwa pamoja zitatafuta njia kuimarisha mradi huo kuhakikisha wakulima wadogo wana nafasi nzuri zaidi ya kufika katika masoko ya kilimo na kuwa washindani katika biashara ya chakula ya ndani na kimataifa. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc sasa basi kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari viongozi wa kidini wa kiislamu na kikristo wamelaani shambulio lilotokea katika kanisa la Joy Jesus, mtaa wa Likoni, mjini Mombasa, huko Kenya hiyo jana. Watu wenye bunduki waliingia katika kanisa hilo wakati wa ibada na kuwafyatulia risasi waumini na kuwaua wanne na kuwajeruhi wengine watatu. Rais Barack Obama na viongozi wengine wa kundi la mataifa yaliyoendelea kiviwanda G7 wanatarajia kuwa na kikao cha dharura hivi punde mjini The Hague ili kutoa jibu kali zaidi kwa ukaliaji wa eneo la Ukraine la Crimea na Russia. Viongozi hao wanakutana wakati wa mkutano wa mataifa ya kidunia kuzungumzia swala la usalama wa nuklia. Dunia ikiadhimisha siku ya kifua kikuu hii leo Machi 24, kuna habari za kusikitisha juu ya idadi ya watoto wanaoambukizwa na ugonjwa huu hatari. Kufuatana na utafiti mpya, inakadiriwa kwamba kila mwaka kuna watoto wa milioni moja kote duniani wanaoambukizwa na kifua kikuu. Hiyo ni mara mbili zaidi ya makadirio ya idara ya afya duniani. Maonyoko mkubwa wa ardhi katika jimbo la Marekani la Washington limesababisha vifo vya watu wanane na wengine 18 bado hawajapatikana. Maafisa wanasema udongo mwingi, miti na mawe yamporoka kwenye mporomoko wa mlima na kusababisha nyumba 30 kuharibiwa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, 12 asubuhi, saa za Afrika ya Mashariki. Na kwa niaba wote waliosikika hivi leo, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari na hapa Abdushakur Abud tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.