Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Astegid Yuat. Tunawakaribisha katika matangazo yetu Jumanne ya leo Machi 25 mwaka 2014 ambapo pia twasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tuna ripoti juu ya ziara ya rais Uhuru Kenyatta mjini Arusha ambayo imekuwa gumzo baada ya kiongozi huyo kusafiri kwa njia ya barabara kutoka Kenya kuingia Tanzania akipitia mpaka wa Namanga, huku akihamasisha ushirikiano. Huru tunahitaji kuwa tunaweza kutembeleana bila ya kuwa na mpaka ambayo tunaulizwa makaratasi ya hii na yale mengine. Biashara hiyo tunataka ifanywe na wananchi wa hapa wakiwa kitu kimoja na katika habari nyingine, Uganda yafurahishwa na uamuzi wa Marekani kutoa msaada wa ndege na kikosi maalum kusaidia kumsaka mbaba wa kivita Joseph Kony. Hawa askari ndio watakuwa sasa wana, wanaendesha ndege hizo na wakizitengeneza, na si kusema ni askari ambayo watakuwa wata kwenye vita, hapana. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza estegth at na habari muhimu za dunia. Familia zenye hasira na majonzi za abiria waliokuwa kwenye ndege ya Malaysia iliyotoweka waliandamana nje ya ubalozi wa Malaysia mjini Beijing leo, huku juhudi za kuitafuta ndege hiyo zikiahirishwa kutokana na hali mbaya ya hewa. Takriban familia mia moja za Wachina zilibeba mabango yenye maandishi ya kutaka ukweli juu ya ndege hiyo zielezwe. Maafisa wa Malaysia hapo jana walisema wamefikia kauli kuwa ndege hiyo ilianguka katika eneo la kusini mwa bahari ya Hindi. Baadhi ya familia hizo ziliwaita wa Malaysia wauaji na waongo. Baadhi yao pia walikabiliana na polisi. Rusia imeonya kuwa kuna madhara kufuatia uamuzi wa nchi zenye nguvu duniani kuiondoa kwenye muungano wa kundi la nchi nane zenye nguvu duniani G8, kutokana na hatua zake huko Ukraine. Msemaji wa Rais vladimir Putin, Dmitry Peskov alitamka hayo siku moja baada ya nchi saba katika kundi hilo la G8 kukubaliana kufanya mkutano wao wa nchi saba mwezi Juni badala ya kuhudhuria mkutano uliopangwa hapo awali wa G8 huko Russia. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa kando ya mkutano unaoendelea wa nuklia huko The Hague, Uholanzi, viongozi wa Marekani, Uingereza, Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italy na Japan walisema wanaondoa ushirika wa Rusia kwenye mkutano wa G8 hadi pale Moscow itakapobadili njia. Nchi za Magharibi zimekasirishwa na hatua ya Rusia kudhibiti eneo la Crimea la Ukraine na kulifanya kuwa sehemu ya Rusia. Nchini Misri, kiongozi wa kundi la Muslim Brotherhood na wanachama wengine mia saba wamefikishwa mahakamani hivi leo kwa mashtaka ya mauaji na kuchochea ghasia. Kesi dhidi ya kiongozi huyo Mohamed Badie na wengine ilifanyika siku moja tu baada ya mahakama hiyo ya mji wa Minya kwa hukumu wanachama 529 wa kundi la Brotherhood adhabu ya kifo. Walishtakiwa kwa mauaji ya askari polisi, kushambulia kituo cha polisi na vitendo vingine vya ghasia. Kesi ya Jumatatu ilichukua siku mbili tu na kushutumiwa na jamii ya kimataifa kwamba haikuzingatia haki. Huko Geneva afisa wa Umoja wa Mataifa alisema kesi inayohusisha idadi kubwa ya watu kama hiyo haiwezi kusikilizwa kwa siku mbili tu na kuzingatia haki, na kutokana na hali ya kisiasa inayoendelea huko Misri pamoja na mashtaka dhidi ya wapinzani wa, wa kundi hilo la Brotherhood kuna wasiwasi huwa huenda nchi hiyo ikabakia katika msukosuko wa kisiasa kwa muda mrefu kama anavyoelezea mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kairo, Ismail Mfaume. Ndio hofu ya watu wengi kwamba nchi ya Misri hadi hivi sasa, ingawaje kunaweza kuonekana kwamba kuna kwa shuari fulani, lakini bado kabisa ni vigumu hivi leo kusema kwamba Misri tayari imeshavuka kile kipindi kigumu cha vurugu, bali vurugu ambazo ni kubwa zaidi babukuu ndizo zinazosubiriwa. Alafu jambo lingine ni kwamba hatima ya upinzani, kama atakuja madarakani huyu Abdul Fatah sisi, hata kama atatawala vizuri, lakini kama hakuwatekelezea wananchi yale madai ambayo yalipelekea wananchi kuchemka na kumwondoa Husni Mubaraka, basi hali itarejea vile vile kuwa ngumu na vurugu zitatokea, kwa sababu hadi hivi sasa malalamiko yale yapo, kwamba vijana ya wengi wameweza vyo vikuu lakini hawana ajira na vile vile maisha ni magumu. Sasa hivi pesa ya Misri imeshuka thamani yake, na hali ya usalama haipo kabisa hapa Misri ukilinganisha hata na zile siku ambazo Rais Husni Mubarak alipokuwa madarakani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchi 35 zimeahidi kuzifanya sheria za kimataifa za nuklia kuwa sheria zao za kitaifa na kutia hati ya uzinduzi wa mazungumzo yanayoendelea ya nuklia katika The Hague huko Uholanzi. Uzinduzi huo ulioshinikizwa na Uholanzi, Marekani na Korea, kaskaz, Korea kusini unatoa mwito kwa nchi kufungua milango yake kwa ukaguzi kwa makundi binafsi yanayofuatilia masuala ya nuklia. Wajumbe kutoka nchi 53 wanashiriki kongamano hilo la siku mbili huko Uholanzi. Rais Barack Obama ni miongoni mwa viongozi wa dunia wanaohudhuria kongamano hilo. Ripoti mpya ya kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu inasema Ethiopia inatumia njia za kitaalamu duniani kufuatilia mawasiliano kutoka kwa Waethiopia walioko nyumbani na wale wanaoishi nje ya nchi. Human Rights Watch linasema serikali ya Ethiopia inawapeleleza wananchi wake wanaoishi ng'ambo kwa kufuatilia shughuli zao kwa kutumia teknolojia ya kisasa kutoka China, Italy na Ujerumani. Mtafiti wa masuala ya nchi za pembe ya Afrika, Felix Horn, ambaye anafanya kazi na kundi hilo la Human Rights Watch, anasema serikali ya Ethiopia ina rekodi mawasiliano ya simu na barua pepe ya Waethiopia waishio nje ya nchi na wale wa ndani. Na Saudi Arabia imetoa mwito kwa wale wanaunga mkono upinzani huko Siria watoe msaada wa silaha kwa waasi katika juhudi za kumtimua madarakani rais Bashar al Assad. Mwana wa mfalme Prince Salman bin Abdul Aziz alisema hayo leo Jumanne katika mkutano wa jumuiya ya nchi za kiarabu unaofanyika Kuwait. Viongozi hao wa kiarabu wanatazamiwa kutumia fursa ya mkutano huo kuahidi msaada zaidi kwa majirani wa Siria ambao wa wamekuwa wenyeji wa mamilioni ya wakimbizi wa wa Siria tangu mzozo huo kuzuka huko mwezi machi mwaka 2011 mjumbe wa jumuiya ya nchi za kiarabu lakhdar brahimi anatazamiwa kuzungumza kwenye mkutano huo siku moja baada ya kusema kuwa mazungumzo ya amani yaliyolenga kumaliza vita vya siria hayaelekei kuendelea katika siku za karibuni serikali ya siria na wapinzani wa rais bashar al assad wamefanya duru mbili za majadiliano yaliomalizika mwishoni mwa mwezi januari lakini hayakupiga hatua zozote za maana Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu Siku ya leo kama mlivyosikia hapo awali, ni Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye pia ni mwenyekiti wa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki. Leo amefungua kikao cha bunge la Afrika Mashariki mjini Arusha kitakachoendelea kwa muda wa wiki mbili zijazo nchini Tanzania. Nimezungumza na mbunge wa Tanzania katika bunge hilo, Shairoz Banji na kwanza nikamuuliza masuala makuu aliyozungumza Rais Kenyatta katika kikao hicho. Tishio kubwa la ujangili wa wanyamapori ambao unaongezeka siku hadi siku. Ametolea mfano, kwa mfano mwezi Januari mpaka mwezi Oktoba elfu mbili na kumi na tatu peke yake zaidi ya tani kumi za ivory zilikamatwa katika bandari ya Mombasa. E, amesema kwamba ujangili wa wanyamapori unatishia uchumi wa baadhi za nchi za East Africa. Kwa mfano, uh, sisi Tanzania pamoja na wao wa Kenya ambao kwa kiasi kikubwa uchumi vilevile unategemea masuala ya utalii kama njia kuingiza ya kuingiza nchi pato la ndani ya nchi. Hivyo wanyama wakipungua, itakuwa ni changamoto kubwa ya vivutio katika suala zima la kuvutia watalii kuja hapa nchini. Uh, lakini vilevile ameongelea hali ya amani na utulivu katika ukanda wa Afrika na nchi za jirani. Amesema kwamba kuna haja ya kuongeza kasi ya ulinzi na usalama katika ukanda wa East Africa katika kuleta amani. Amesema kwamba suala hili ni vizuri kabisa likapewa kipaumbele cha hali ya juu, hivyo jumuiya ya Afrika Mashariki ina nafasi nzuri katika kutafuta na kuleta amani na political stability kwa nchi za jirani kama Somalia, South Sudan. Tuangalie hili swala la uwindaji haramu wa pembe za ndovu, je, amesema ni mbinu gani zinatakiwa zichukuliwe za haraka ili kuweza kudhibiti tatizo hili lisiendelee ambalo limeiharibia sifa Tanzania Kenya? Wao kama wakuu wa nchi zote tano nafikiri wanaweza wakakaa pamoja kwa kuliangalia kwa undani zaidi, kuweza kuangalia ni namna gani wanaweza wakaja na mikakati ya pamoja kama jumuiya ili kuhakikisha kwamba suala hili linapewa kipaumbele cha hali ya juu, kwa sababu kwa kweli na lenyewe vilevile ni kitu ambacho kinaanza kuwa ni tishio kubwa kwa nchi za Afrika Mashariki. Na kwa upande wa suala la migogoro baina ya nchi na nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, amesema nini kifanyike ili kuepuka migogoro hiyo isiendelee? Kwa kweli hakwenda kiundani zaidi, lakini kubwa tu alilogusia ni kwamba kuna umuhimu mkubwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza kuhakikisha kwamba na wenyewe wanakuwa ni msaada kwa nchi za jirani ambazo zinakabiliwa na matatizo ya mara kwa mara na kuvunjika kwa amani katika nchi hizo. Na Rais Kenyatta ametumia usafiri wa barabara akitumia kitambulisho kipya kupitia mpaka wa Namanga kuingia Arusha. Je, ameelezea kuwepo changamoto zozote zilizojificha ambazo mwananchi wa kawaida anaweza kukumbana nazo wakati anahojiwa na vyombo mbalimbali vya habari, hilo pia akasema. Sasa kuna umuhimu mkubwa vilevile vile wa kuhakikisha changamoto mbalimbali mbali ambazo zina wakabili wananchi wa kawaida katika kuvuka mipaka, na yenyewe haina budi sasa kuweza kupata majibu sahihi na kuweza kuhakikisha kwamba wananchi wanaweza kusafiri bila bugudha. Ni Shairos Banji, mbunge wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Angalia mtandao wa VOA fasta, ingia mvoa swahilicom. Mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako weka opera mini mobile sasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia www voa swahili com tunaendelea na habari za dunia. Polisi wawili wa Afghanistan wameuawa wa leo katika shambulizi la wanamgambo wa Taliban wakiwa katika ofisi ya uchaguzi mjini Kabul. Wahanga wa kujitolea walijilipua nje ya ofisi ya tume ya binafsi ya uchaguzi, huku washambuliaji wengine wakivamia ofisi hiyo na kupigana vikali na maafisa wa ulinzi. Msemaji wa serikali ya Afghan alisema wanamgambo wa tano wa Taliban waliuawa katika mapigano hayo. Shambulizi hilo lilifanywa karibu na nyumba ya Ashraf Ghani, mmoja wa wagombea wakuu wa kiti cha urais katika uchaguzi wa Aprili tano. Ghani ambaye zamani alikuwa afisa katika Benki ya Dunia hakuwa nyumbani kwake wakati wa shambulizi hilo na wanafunzi wanaoandamana na kudhibiti bunge la Taiwan wamekubali kukutana na rais Ma Ying-jeou kutanzua mzozo wa kisiasa juu ya mkataba wa kibiashara wenye utata baina ya nchi hiyo na China. Rais Ma amependekeza mkutano huo leo Jumanne kwa lengo la kumaliza mgogoro ulioanza wiki jana baada ya wanafunzi kuvamia bunge na kulitaka lifute mkataba huo. Haikubainika mara moja na ni, wak ni wakati gani mkutano huo utafanyika au kitakachojadiliwa lakini Rais Ma amesema ni bayana kuwa mazungumzo yatafanywa bila masharti. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Uganda, serikali ya nchi hiyo imesema imefurahishwa na usaidizi wa Marekani kwa kutuma ndege nne na wanajeshi 150 watakaowasaidia kwenye juhudi za kuwasaka waasi wa, wa Lord's Resistance Army LRA. Wanajeshi hao wataungana na wanajeshi wengine wa Marekani ambao tangu mwaka 2011 wamekuwa wakimsaka Konyi wakisaidiana na jeshi la Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala, Leila Ndinda, alizungumza na msemaji wa jeshi la Uganda, Luteni Kanali Paddy Ankunda, na kututumia ripoti ifuatayo. Jeshi la Uganda linasema linatarajia kuzipokea ndege nne na wanajeshi wa Marekani wakati wowote kutoka sasa. Wanajeshi hawa wa Marekani, sawa na wale wengine waliotangulia, hawatapigana lakini wakishambuliwa watakuwa na uhuru wa kujikinga. Luteni Kanali Padian Kunda ni msemaji wa jeshi la Uganda. Hawa askari ndio watakuwa sasa wana, wanaendesha ndege hizo na wakizitengeneza, na si kusema ni askari ambayo wata watakuwa kwenye vita hapana. Watakuwa kwenye ndege hizo, maanaake ni crew ya ndege hizo. Na wakija kazi yao zaidi watakuwa na, wanatusaidia kuwabeba maaskari na vifaa vyao na supplies zingine, maanake sasa itasaidia ku enhance airlift. Hizi si ndege za kupigana, ndege za kubeba mizigo na askari Mmekuwa mkimtafuta Koni kwa zaidi ya miaka ishirini na hajapatikana hadi wa leo, sio ni ishara tosha kwamba Afrika haina uwezo wa kutosha wa kumsaka Koni ama Koni ana nguvu nyingi kuwashinda nyinyi? Hana nguvu, hana nguvu kwa sasa hivi. Habari tunayo ni kwamba wameishiwa nguvu, wanawezi wakawa tu mia mbili, na sasa ni wakukimbia tu, wanaakimbia humo, hawana, hawana mpango wa kupigana, labda tu kuwashika na nguvu watoto. Uh, lakini wameishiwa tuna mkataba katika serikali la Uganda na, na Amerika kusaidiana, tukimfuata huyo mhasi na si kusema tumeshindwa. Cha kwanza kabisa wa askari uh, wa Amerika hawapigani, hawa hawaende kwa vita. Sisi wenyewe UPDF na wengine ndio tunapigana, na kwa hivyo hatujashindwa, tu ni kutuongeza msaada ili tuweze kuharakisha mpango wa kuwashika Mwaka elfu mbili kumi na mbili nchi za maziwa makuu mkiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudani ya Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Uganda zilikubaliana kuunda jeshi la pamoja la kuwasaka waasi wa LRA, na wamekuwa wakisaidiwa na wanajeshi mia moja wa Marekani kwenye operesheni hii. Mwezi wa tatu mwaka uliopita jeshi la Uganda UPDF ambalo lilikuwa likimsaka kiongozi wa LRA Joseph Kony kwenye Jamhuri ya Afrika ya Kati lilisitisha kwa muda zoezi la kumsaka. Hii ni baada ya serikali ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Francois Bozize, kupinduliwa na waasi wa Seleka walioongozwa na Michel Djotodia. Uganda ilisema ingekuwa vigumu kuendelea kumsaka Koni kwa sababu makubaliano yao ya kumsaka Koni kwenye Jamhuri ya Afrika ya Kati yalikuwa kati yao na serikali iliyopinduliwa, na wala siyo kati yao na waasi ambao walikuwa wameipindua serikali. Sasa Luteni Kanali Ankunda anathibitisha kwamba jeshi la Uganda limeanza operesheni tena za kumwinda Koni na wanajeshi wake. Leila Ndinda, Sauti Amerika, Kampala na tukielekea huko nchini Kenya, kufuatia msako mkali wa maafisa wa usalama nchini humo, watu wasiopungua 59 wamekamatwa na, na kufikishwa mahakamani kwa madai ya kuhusika na shambulizi la kigaidi katika eneo la Likoni, mkoa wa Pwani. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Tangu shambulio la kigaidi katika jengo la kanisa eneo la Likoni, jimbo la Pwani, Jumapili iliyopita maafisa wa usalama wamekuwa katika hekaheka za kuwasaka wahalifu waliohusika na shambulio hilo, ambapo watu sita walipoteza maisha yao na wengine 21 kujeruhiwa. Na mapema asubuhi, mtoto mwenye umri usiozidi mwaka mmoja amesafirishwa kwa ndege hadi hapa mjini Nairobi ili kupata matibabu maalum baada ya risasi kukwama kwenye ubongo wa kichwa chake. Mtoto huyo Saprin Osinya alionekana na maumivu makali alipowasili hapa Nairobi kwa matibabu maalum. Mtoto ana atia atulali, mtoto analia mm. Tunaomba, tunalia kwa sababu hata tumesindwa vile tutafanya huyu mtoto. Mama yake mtoto huyo aliuawa kwenye shambulio hilo la Likoni. Pia mapema la asiri, baraza la seneti hapa mjini Nairobi limekuwa likijadili tatizo la usalama katika mji wa Mombasa na Kenya kwa jumla, ambapo magaidi kutoka kundi la Al-Shabab wamekuwa wakifanya mashambulizi ya mara kwa mara katika sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya. Balozi wa Marekani hapo mjini Nairobi, Bwana Robert Gudek, anasema Rais Uhuru Kenyatta tayari ameomba msaada wa serikali ya Marekani, hususan makachero wa FBI ili kuisaidia serikali kukabiliana na makundi hayo ya kigaidi. Rais Uhuru Kenyatta anasema serikali yake hawezi kuvumilia makundi hayo ya kigaidi na kuna dhana hapo mjini Nairobi kwamba mashambulio haya ya kigaidi yanafanywa na vijana wenye itikadi kali wanaopata mafunzo yenye nia ya kuzuisha farakano kati ya madhehebu ya kidini na Waislamu. Baadhi ya makundi ya kidini yanawahimiza wafuasi wao kulipiza kisasi kutokana na hatua ya majeshi ya Kenya kuingia nchini Somalia. Kwa hivi sasa, maafisa wa usalama hapa nchini Kenya wanaendelea na uchunguzi mkali kuhusu shambulio hilo la kigaidi. Mwaigi kwenye Sauti ya America, Nairobi na uteuzi wa wajumbe watano watakaoingia kwenye kamati ya uongozi uliofanywa na mwenyekiti wa bunge maalum la katiba Samuel Sita, umeleta mvutano mkubwa miongoni mwa wajumbe baada ya kutangaza. Mamoyo Hamza anasoma ripoti kamili. Uteuzi huo umezusha mivutano mipya katika shughuli za bunge hilo maalum, kielelezo kikubwa cha mvutano huo kikiwa kukataa kwa kiongozi wa upinzani Ibrahim Lipumba kuingia katika kamati ya uongozi, akidai kuwa atakuwa anatumiwa kisiasa. Katika hali hiyo na mchakato mzima ulivyokwenda katika kipindi hiki tangu mikuwa mwenyekiti, na mimi nakuheshimu sana, lakini katika hali inavyokwenda ndani ya bunge hili ni wazi kabisa kwamba hakuna nia njema ya kupata katiba ya wananchi. Katika hali hiyo, mwenyekiti sintaweza kuingia katika kamati ya uongozi, nitaweza kuwa chambo cha kutumiwa kwamba kamati hiyo ina mwenyekiti mkubwa wa chama kikubwa cha upinzani. Hilo siwezi kulifanya, tutapambana kwenye kamati namba kumi na ndani ya bunge maalum kujenga hoja. Wajumbe wengine pia walikuwa na maoni tofauti zilizoonyesha dalili za kutoaminiana katika kazi inayowakabili. John Mnyika ni mbunge kutoka chama cha upinzani cha Chadema. Kamati hii itaendelea kulalamikiwa sio tu kwa kukosa uwiano wa pande mbili za muungano, bali hata katika upande mmoja wa muungano kukosa sura kabisa ya uwakilishi, ambayo jambo ambalo, ambalo, halieleweki. Aidha, wabunge wengine walionyesha pia hali ya kupinga uteuzi huo na kumshauri mwenyekiti wa bunge kufikiria upya juu ya uteuzi aliofanya. Mjumbe Kange Ligora: "Mheshimiwa mwenyekiti, nakushauri hawa watano uliowateua hawa, ili kuondoa manunguniko, ninakuomba chonde chonde, mheshimiwa mwenyekiti, ubatilishe uteuzi wako, uwateue ambao si wana CCM, lakini kwa kuangalia makundi mengine na, na, na, na kama tuna dhana ya Tanganyika ya kutomeza Zanzibar, kwa nini hatutaki kuwa na dhana ya CCM kutoameza watu wachache humu ndani?" lakini maoni ya wajumbe wengine yalielekeza katika kutafuta njia ya kupata mwafaka. Dkt Ademaria Kamakafu alitoa wito kwa bunge maalum kuangaza zaidi katika kazi iliyopo mbele yao Yaani kuwapatia wananchi wa Tanzania katiba mpya. Bahati mbaya tunakuja tunaendeleza ushabiki wa vyama. Hapa tungekaa tukafikiria maslahi ya Watanzania ambao wanatusubiri. Tungefika mbali. Ushabiki wa vyama tuuweke pembeni. Naomba sana sana sana. Ni kweli kosa limefanyika, lakini lazima tuangalie jinsi gani tutatoka hapa. Hatutengenezi katiba ya vyama. Naam, ni taarifa kutoka kwenye Bunge Maalum la Katiba nchini Tanzania ambalo litaendelea na shughuli zake hapo kesho. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia ugonjwa wa kifua kikuu kwa watoto ulimwenguni. Utafiti mpya uliofanywa unakadiria kwamba kila mwaka watoto milioni moja kote duniani wanaambukizwa TB. Hiyo ni mara mbili ya makadirio ya awali ya Shirika la Afya Duniani, na mara tatu ya idadi ya vijana ambao wanaripotiwa kutambuliwa na kutibiwa ugonjwa huo kila mwaka. Wasiwasi wasi mkubwa ni kwamba takriban watoto elfu thelathini na wawili wanaugua kutokana na madawa mchanganyiko ya TB ambayo hayatoi auheni. Mwandishi wetu Jessica Berman anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wataalam wanasema kuna mwanya mdogo sana wa kutambua na kutibu watoto wenye maradhi haya kinyume na watu wazima ambao wanaweza kubeba bakteria katika miili yao kwa miaka mingi kabla ya kuwa wagonjwa. Maafisa wa afya ya umma wanasema watoto walioambukizwa TB wanaweza kuwa wagonjwa haraka mno na huenda wakafariki kabla ya kumwona daktari. Sehemu ya tatizo ni kwamba TB inakuwa vigumu kuitambua kwa watoto, kwa mujibu wa Mercedes Becerra, profesa wa afya ya umma na madawa katika chuo cha afya cha Harvard huko Boston. Besera anasema uchunguzi wa makohozi ambao umekuwa ukifanyika na kuleta mafanikio ya kutambua TB kwa watu wazima haufanyi kazi vizuri kwa watoto wadogo. Uchunguzi unaangalia kuwepo kwa bakteria katika sampuli ya makohozi ambayo wagonjwa huyatoa. Lakini Besera, mwandishi mwandamizi wa ripoti kuhusu watoto na TB iliyochapishwa katika jarida la The Lancet, anasema uchunguzi wa makohozi si nyeti vya kutosha kuweza kuona maradhi kwa watoto wote. Have, uh, less bacteria, and their watoto wana, wana bakteria wachache na maradhi yao kwa kawaida ni tofauti kuliko watu wazima, yanajionyesha tofauti kwa watoto. Besera anasema bakteria wa TB aghlabu hawakai katika mapafu. Mara nyingi maradhi yanasambaa kwenye sehemu nyingine za mwili ikiwemo ubongo na mafuta kwenye uti wa mgongo. Besera na wenzake huko Brigham na hospitali ya wanawake huko Boston kwanza waliangalia kesi kadhaa za madawa mchanganyiko yasiyotibu TB kwa watoto katika uchunguzi wao. Kwa kupitia makadirio ya kieneo na kiulimwengu, walibaini kwamba kiasi cha watoto milioni moja kwa ujumla mwaka elfu mbili na kumi walikumbwa na TB ikiwa ni mara mbili ya makadirio rasmi. Kati ya idadi hii, watafiti waligundua kwa zaidi ya kesi elfu thelathini zinahusu watoto ambao walikuwa hawakutibika na madawa hayo, kwa sababu watoto kwa kiasi kikubwa wanaambukizwa kifua kikuu kwa kuwa karibu na watu wazima wagonjwa. Besera anasema kesi nyingi za TB huenda zikaweza kusuilika kupitia uchunguzi wa wale ambao wamekuwa na mawasiliano na wagonjwa, ikiwemo watoto. Vinginevyo, wa Besera anasema kushindwa kuwafanyia uchunguzi watoto ni fursa iliyopotea kuwatibu na kuzuia kifua kikuu. Us, kila mtoto mwenye TB ni ishara ya onyo kwamba maambukizo ya TB yanaendelea miongoni mwa mtoto huyo na kwamba watoto hawapati tiba ya kuzuia. Besera anasema katika kesi nyingi za kifua kikuu ziko huko China, Rusia na India. Lakini anasema watoto wanaambukizwa kifua kikuu popote pale ambako kuna watu wazima wagonjwa wenye maradhi hayo. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka sasa utasomewa muhtasari wa habari. Familia zenye hasira na majonzi za abiria waliokuwa kwenye ndege ya Malaysia iliyotoweka waliandamana nje ya ubalozi wa Malaysia mjini Beijing leo huku juhudi za kuitafuta ndege hiyo zikiahirishwa kutokana na hali mbaya ya hewa. Rusia imeonya kuwa kuna madhara kufuatia uamuzi wa nchi zenye nguvu duniani kuiondoa kwenye muungano wa kundi la nchi nane zenye nguvu G8 kutokana na hatua zake huko Ukraine. Ripoti mpya ya kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu inasema Ethiopia inatumia njia za kitaalam duniani kufuatilia mawasiliano ya simu na barua pepe ya Waethiopia walioko nyumbani na wale wanaoishi nje ya nchi. Huko Misri kiongozi wa kundi la Muslim Brotherhood na wanachama wengine mia saba walifikishwa mahakamani leo Jumanne kwa mashtaka ya mauaji na kuchochea ghasia. Polisi wa Afghanistan wameuawa wame wa leo katika shambulizi la wanamgambo wa Taliban wakiwa katika ofisi ya uchaguzi mjini Kabul. Wanafunzi wanaoandamana na kudhibiti bunge la Taiwan wamekubali kukutana na rais Ma Ying Ju kutanzua mzozo wa kisiasa juu ya mkataba wa kibiashara wenye utata baina ya Taiwan na China. Saudi Arabia imetoa mwito kwa wale wanaunga mkono upinzani huko Syria, watoe msaada wa silaha kwa waasi katika juhudi za kumtimua madarakani Rais Bashar al-Assad na nchi 35 zimeahidi kuzifanya sheria za kimataifa za nuklia kuwa sheria zao za kitaifa na kutia saini hati ya uzinduzi wa mazungumzo yanayoendelea ya nuklia katika the Hague huko Uholanzi. Na msikilizaji, muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo haya kwa siku ya leo. msikosi kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wake Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Ester Gituyot, kwa pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza kutoka studio zetu hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.