Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ugonjwa wa kifua kikuu kwa watoto ulimwenguni. Utafiti mpya uliofanywa unakadiria kwamba kila mwaka watoto milioni moja kote duniani wanaambukizwa TB hiyo ni mara mbili ya makadirio ya awali ya shirika la afya duniani na mara tatu ya idadi ya vijana ambao wanaripotiwa kutambuliwa na kutibiwa ugonjwa huo kila mwaka. Wasiwasi wasi mkubwa ni kwamba takriban watoto elfu thelathini na wawili wanaugua kutokana na madawa mchanganyiko ya TB ambayo hayatoi auheni. Mwandishi wetu Jessica Berman anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wataalam wanasema kuna mwanya mdogo sana wa kutambua na kutibu watoto wenye maradhi haya kinyume na watu wazima ambao wanaweza kubeba bakteria katika miili yao kwa miaka mingi kabla ya kuwa wagonjwa. Maafisa wa afya ya umma wanasema watoto walioambukizwa TB wanaweza kuwa wagonjwa haraka mno na huenda wakafariki kabla ya kumuona daktari. Sehemu ya tatizo ni kwamba TB inakuwa vigumu kuitambua kwa watoto, kwa mujibu wa Mercedes Becerra, profesa wa afya ya umma na madawa katika chuo cha afya cha Harvard huko Boston. Besera anasema uchunguzi wa makohozi ambao umekuwa ukifanyika na kuleta mafanikio ya kutambua TB kwa watu wazima haufanyi kazi vizuri kwa watoto wadogo. Uchunguzi unaangalia kuwepo kwa bakteria katika sampuli ya makohozi ambayo wagonjwa huyatoa. Lakini Besera, mwandishi mwandamizi wa ripoti kuhusu watoto na TB iliyochapishwa katika jarida la The Lancet, anasema uchunguzi wa makohozi si nyeti vya kutosha kuweza kuona maradhi kwa watoto wote. Children have, uh, less bacteria, and their disease is actually... watoto wana bakteria wachache na maradhi yao kwa kawaida ni tofauti kuliko watu wazima, yanajionyesha tofauti kwa watoto wa. Besera anasema bakteria wa tibii aghlabu hawakai katika mapafu. Mara nyingi maradhi yanasambaa kwenye sehemu nyingine za mwili ikiwemo ubongo na mafuta kwenye uti wa mgongo. Besera na wenzake huko Brigham na hospitali ya wanawake huko Boston, kwanza waliangalia kesi kadhaa za madawa mchanganyiko yasiyotibu TB kwa watoto. Katika uchunguzi wao kwa kupitia makadirio ya kieneo na kiulimwengu, walibaini kwamba kiasi cha watoto milioni moja kwa ujumla mwaka elfu mbili na kumi walikumbwa na TB ikiwa ni mara mbili ya makadirio rasmi. Kati ya idadi hii, watafiti waligundua kuwa zaidi ya kesi elfu thalathini zinahusu watoto ambao walikuwa hawakutibika na madawa hayo, kwa sababu watoto kwa kiasi kikubwa wanaambukizwa kifua kikuu kwa kuwa karibu na watu wazima wagonjwa. Besera anasema kesi nyingi za TB huenda zikaweza kusuhilika kupitia uchunguzi wa wale ambao wamekuwa na mawasiliano na wagonjwa, ikiwemo watoto. Vinginevyo, Besera anasema kushindwa kuwafanyia uchunguzi watoto ni fursa iliyopotea kuwatibu na kuzuia kifua kikuu. kila child mtoto mwenye TB ni ishara ya onyo kwamba maambukizo ya TB yanaendelea miongoni mwa mtoto huyo na kwamba watoto hawapati tiba ya kuzuia. Besera anasema, katika kesi nyingi za kifua kikuu ziko huko China, Rusia na India. Lakini anasema watoto wanaambukizwa kifua kikuu popote pale ambako kuna watu wazima wagonjwa wenye maradhi hayo.