hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc ninayekukaribisha hivi leo ni mimi esther gidhuiwat na mimi naitwa mkamiti kibayasi leo ni jumatano machi 26 mwaka 2014 tunasikika kupitia 107.5 fm ya nairobi kenya na katika masafa mafupi kwenye mita bende 19 na 22 karibu Na katika matangazo yetu hivi leo, Kenya yasema imechoshwa na wahalifu na kupendekeza maafisa wa polisi wakabiliane nao vilivyo kufuatia shambulizi la kigaidi mwishoni mwa wiki huko Mombasa. Wale si watu wakushikwa wamepatikana, ndiye huyu ako na hiyo bunduki Mariza yeye, hapo anapelekwa kotini kufanya nini na ameua watu sita. Katika habari nyingine, wapinzani wa kisiasa huko Burundi wapinga hoja ya mahakama kuamua ikiwa rais wa sasa atagombea muhula watatu au la. Wasije kusumbua akili za watu kudai kwamba koti ya katiba ndiyo iamue. Hakuna cha kuamua, kwa sababu bunge limeshaamua, wananchi tumeamua. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia usiku wa leo, rais wa Marekani Barack Obama yuko Brussels hii leo kwa mikutano na maafisa wa EU na NATO ambayo inatarajiwa kuimarisha zaidi msimamo wa magharibi kuipinga Rusia kwa kitendo cha kujiingiza, kujiondoa kwa Kraimea kutoka Ukraine. Katika mazungumzo yake na NATO, rais Obama atawahakikishia washirika uungaji mkono wa Marekani na kuwasii wanachama kutoa msaada kwa serikali ya Ukraine. Kisha anasafiri kutoka Ubelgiji kuelekea Italy, ambako atakutana na Baba Mtakatifu Francis. Akizungumza na waandishi wa habari jana, kufuatia mkutano wa nyuklia huko The Hague, Bwana Obama alisema Rusia ilichukua hatua kutokana na udhaifu wake wa kujiingiza Crimea. Alisema jumuiya ya kimataifa kamwe haitaitambua Rusia kuichukua Crimea, lakini kwamba hakutakuwa na majibu ya kijeshi kutoka magharibi. Benki ya Dunia inasema kwamba uchumi dhaifu wa Rusia huenda ukadhoofika zaidi mwaka huu kama mgogoro utaongezeka wa Moscow na magharibi juu ya Crimea kujiunga kwake na Rusia. Katika ripoti mpya hii leo, Benki ya Dunia ilisema uchumi wa Rasia utaweza kupungua asilimia 1.8 mwaka 2014 na wawekezaji wataweza kuondoa rekodi ya dola bilioni 150 nje ya nchi hiyo. Taasisi hiyo ya kimataifa yenye makao yake Washington ilisema tatizo la kuendelea kuwepo hapo walipo juu ya uchumi wa Rasia hivi sasa ni tatizo la kutokuwa na imani ambalo limeweza limeweka wazi udhaifu wao. Jeshi la kulinda amani Afrika huko Jamhuri ya Afrika ya Kati linasema hivi sasa litaangalia makundi ya wanamgambo wa anti-Balaka kama maadui. Jenerali Jean Marie Michel Mokoko, ambaye anaongoza jeshi la kimataifa lilojulikanalo kama MISKA, alitoa maoni hayo kwenye kituo kimoja cha redio mjini Bangui jana jioni, kiasi cha saa 24 baada ya mlinda amani kufyatuliwa risasi na kuuawa na watu wenye silaha huko Boali, kilomita 80 kaskazini mwa mji mkuu. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Miska inasema walinda amani wengine walijibu ufyatuaji wa risasi na waliwaua washambuliaji kumi na mbili ambao baadaye walitambuliwa kama wanatokea kundi la Balaka. Katika taarifa mukoko anasema hao anti Balaka wamekuwa kwa maksudi wakialenga magari na wanajeshi wa Miska na walijitambulisha wao wenyewe kama ni wavurugaji na maadui wa amani katika CAR. Alisema Miska ina azma ya kuyazuia makundi yote haramu yenye silaha. Kundi kubwa la wanamgambo wa Kikristo limeshambulia na kufanya wizi wa ngawira kwenye maeneo ya jirani ya Waislamu mjini Bangi na miji mingine na kulazimisha maelfu ya Waislamu kukimbia kuelekea maeneo salama au nchi jirani. Mokoko alikiambia kituo cha redio Radiko Ndeke Luka kwamba wanamgambo hawatatendewa kama vile makundi ya kujilinda ambayo inafadhiliwa na Umoja wa Afrika ina kiasi cha wanajeshi 6000 huko CAR wanaofanya kazi pamoja na wanajeshi 2000 wa Ufaransa katika juhudi za kuwanyang'anya silaha wanamgambo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo Jordan akiwa na matumaini ya kuanzisha tena mazungumzo ya amani ya Mashariki ya Kati huku viongozi wa Kiarabu wakisema kamwe hawataitambua Israel kama taifa la Kiyahudi. Keri alikutana na mfalme Abdallah wa Jordan baada ya kuwasili mjini Amman hii leo. Anapanga pia kufanya mazungumzo na rais wa Wapalestina Mahmud Abbas katika juhudi za kupunguza mianya katika mashauriano ya amani kati ya Israel na Wapalestina. Lakini katika mkutano wa Kuwaiti hii leo, Wanachama ishirini na wawili wa Jumuiya ya Mataifa ya Kiarabu Arab League walitoa taarifa wakipinga wazo lolote la kuitambua Israel kama makazi ya Wayahudi. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasisitiza kwamba viongozi wa Palestina wanatambua Israel kama taifa la Kiyahudi. Malaysia inasema picha mpya za satellite zilizofanyiwa tathmini zinaonyesha uwezekano wa vipande mia moja ishirini na mbili ambavyo vinaweza kuwa sehemu ya ndege ya Malaysia iliyopotea katika Bahari ya Hindi. Waziri wa Ulinzi Hishamuddin Hussein aliwaambia waandishi wa habari leo uwezekano wa mabaki vipande vipande ulionekana katika picha ya satellite ya Ufaransa zilizochukuliwa Machi 23, huku akisisitiza bado haijathibitishwa kama vipande hivyo ni sehemu ya ndege iliyopotea. Alisema maendeleo yanabainisha habari nyingine mpya katika uchunguzi. Uwezekano wa mabaki ulionekana sio mbali sana kutoka mahali ambako vipande vingine vilivyohusiana na ndege pia vilionekana katika picha za satelit za China na Australia. Korea Kaskazini imefiatua makombora mawili ya masafa ya kati baharini katika eneo lake la pwani ya mashariki, hatua ambayo Seoul na Washington waliikemea haraka wakisema ni uchokozi. Korea Kusini inasema makombora yaliyoshukiwa ya Rodong yalifiatuliwa mapema leo, yalipaa kiasi cha kilomita 650 kabla ya kutua ndani ya bahari kati ya Korea na Japan. Hiyo inawakilisha kuongezeka kwa Pyongyang ambapo meanza majaribio mfululizo ya makombora ya masafa mafupi katika wiki za karibuni. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Seoul, Kim Min-seok, aliita hatua hiyo kitendo kikubwa cha uchokozi na alisema kilimaanisha kutuma ujumbe wa kisiasa. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na habari zilizochukua uzito wa juu hivi leo, za tupeleka huku Kenya ambapo kumekuwa na hisia mchanganyiko kufuatia shambulizi la kigaidi hivi maajuzi katika kanisa moja mjini Mombasa ambapo watu sita waliuawa na wengine 21 kujeruhiwa vibaya. Mwandishi wetu wa Nairobi Mwangi Konyu ana taarifa ifuatayo itaangu. shambulio hili la kigaidi katika kanisa moja ya eneo la Likoni jimbo la Pwani Jumapili iliyopita ambapo watu sita waliuawa, maoni na hisia tofauti zimekuwa zikitolewa na viongozi, wananchi na serikali kuhusu hatua zinazofaa kuchukuliwa ili kudhibiti amani na usalama kote nchini Kenya. Serikali imewapeleka maafisa zaidi wa usalama katika mji wa Mombasa. Hapo mjini Nairobi, baraza la Senate limekuwa likijadili kuzorota kwa amani kote nchini Kenya na hususan mashambulizi kigaidi ya kigaidi yanayofanywa katika majengo ya kanisa. Hili ni jambo si jambo la Waislamu kama Waislamu walivyo la. Hili ni jambo la watu wachache walio na mawazo machafu, mawazo ambayo hayakubaliki, mawazo ambayo katika lugha tunaweza kusema ni mawazo tasa ambayo hayana kuzalisha. Ishambulio hili la kigaidi katika eneo la Likoni limesababisha taharuki kote nchini Kenya, na wananchi wengi wana wa wasiwasi kwenda kanisani siku za Jumapili au kwenye majengo ya umma. Mambo yote tumewachia polisi, maana lazima polisi wafanye kazi zao kuulinzi, lazima polisi wafanye kazi zao uchunguze, polisi wafanye kazi zao. Ila tu tumekabidhi pia polisi jukumu ya usalama wajaribu kufanya nasi, pia tunajaribu vile tunavyoweza kama raia, kila mmoja lazima ajilinde. Lakini afisa mkuu wa utawala katika eneo la Mombasa anasema itakuwa ni busara kuwapiga risasi na kuwaua watu wanaohusika na, na mauaji kama hayo bila hata kuwafikisha mahakamani. Wale si watu wakushikwa, wamepatikana, ndiye huyu ako na hiyo bunduki, mariza yeye hapo. Anapelekwa kotini kufanya nini na ameua watu sita? What justice is there? You have killed six people. You have been arrested. Unapelekwa kotini. Who is going to be your witness in court? na ujuri, umeua utamufufua, aende kuwa witness wako kotini fair akipatikana tunamumariza on the spot. Lakini kwa jumla viongozi wa kisiasa na kidini hapa nchini Kenya wanatahadharisha wananchi kujiepusha na chuki za kidini zinazosababishwa na mashambulizi kama hayo, na wanasema magaidi kama hao ni waoga. Hichi kitendo kilichotendeka, kimaoni yangu mimi, huyu aliyekuwa afanya neno hilo ni muoga, kwa sababu kama angepoa mwanamume, asema, kwani ye hajui kambi ya jeshi ilipo? Manake wengine wasema kwa sababu KDF wako Somalia, kama ni hawajui kambi ya wow, jeshi zilipo. Bwana Spika, kwa nini mtu afikirie mawazo machafu ya kwenda kwa watu ambao hawana hatia. Na hili ni jambo ambalo kwa uhakika, Bwana Spika, lazima hivi sasa tuungane kama viongozi wa Kikristo wa Kiislamu wa Kihindi wa kila aina, tusimame kwa lugha moja kulilani jambo hili, na kulingana na polisi, msako mkali ungali ukiendelea na watu wasiopungua 59 wamekamatwa na baadhi yao kufikishwa mahakamani kwa makosa mbalimbali. Pia serikali inawataka wakimbizi kubakia katika kambi za wakimbizi na sio kuzurura ovyoovyo. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika Nairobi na wakati huo huo Kenya kwa mara nyingine tena imeamuru wakimbizi wote wa Kisomali nchini humo warejee kwenye kambi walizopangiwa, kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni na vitisho nchini humo ambavyo vinaelezewa kutolewa na wanamgambo wa Kisomali. Mwandishi wetu Gabe Joslo ametuandalia ripoti kutoka Nairobi, inasomwa hapa na Khadija Riami. Leo waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Joseph Ole Lenku ametoa taarifa ya kuwaamuru wakimbizi wote wanaoishi nchini humo kurejea kwenye kambi za Dadaab na Kakuma. Mkimbizi yeyote atakayekiuka amri hiyo atakabiliwa na adhabu kali kwa mujibu wa sheria. Amri hiyo huenda ikawahusu maelfu ya wakimbizi wanaoishi na kufanya kazi nje ya kambi. Wakimbizi hao ni pamoja na Mohamed Mohamud Alaso, dereva wa teksi mjini Nairobi ambaye alitokea nchini Somalia miaka ishirini iliyopita anagu hadaana somalida joogta kenya iyo khaasatan nairobi iyo magaalooyinka waaweyn anaga waxaan u aragna. Anasema kuwa wasomali kama wao ambao wako nchini Kenya, hasa mjini Nairobi na miji mikubwa, wanaona kuwa amri hiyo si haki na inaonekana kuwa ni kitu ambacho hakiendani na sheria. Mahakama Kuu ya Kenya mwaka jana iliyatupilia mbali majaribio ya awali ya serikali kuwalazimisha wakimbizi kurejea kambini, ikisema kuwa amri hiyo ilikuwa ikitishia haki na misingi ya uhuru kwa wale wanaoishi maeneo ya mijini nchini humo. Taarifa ya Olelenku inaelezea changamoto za usalama ambazo zimeibuka kama sababu ya amri mpya kutolewa. Hasan Guled, mwenyekiti wa jamii ya wafanyabiashara wa Kisomali mjini Nairobi, anasema wakimbizi wengi wanachojaribu ni kuishi na wasitendewe kama vile wao ni magaidi. Kenya ni mwenyeji wa maelfu ya wakimbizi wa Kisomali katika kambi zake za Dadaab na Kakuma ambazo zilifunguliwa mwanzoni mwa miaka ya 1990. Lakini hali ya ukosefu wa usalama bado ni changamoto kwenye kambi huku mashambulizi ya mara kwa mara kwa wafanyakazi wa misaada na wanajeshi wa serikali yanalaumiwa kufanywa na wanamgambo wa Kisomali. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Watu 16 hivi sasa wamethibitishwa kufariki kutokana na ajali ya maporomoko ya ardhi wiki iliyopita katika jimbo la Washington huko kaskazini magharibi ya eneo la Pacific nchini Marekani, ambayo yaliharibu dazeni ya nyumba katika eneo moja la kijijini. Idadi ya vifo ilitolewa baada ya wafanyakaziw kozi kugundua miili miwili zaidi katika mji wa Oso uliopo kaskazini mwa Siato. Maafisa wanasema wanaamini kuna miili minane zaidi katika kifusi, huku watu 176 wengine wakiendelea kuorodheshwa kuwa hawajulikani walipo. Wafanyakazi wa uokozi wanatumia vifaa vizito, kamera zenye teknolojia ya juu, mbwa na mikono yao kutafuta na kuchimba kwenye vifusi katika juhudi za kuwapata walionusurika na waathirika. Utawala wa Obama unasema utaongeza tarehe ya mwisho ambayo ni wiki ijayo kwa Wamarekani ambao wameanza kujiandikisha kwa ajili ya bima binafsi ya afya lakini hawakuweza kukamilisha utaratibu. Maafisa wanasema watatoa muda maalum wa uandikishaji baada ya Jumatatu ijayo ya Machi 31 ambayo ndiyo tarehe ya mwisho kwa wale wanaojaribu kununua mpango wa bima ya afya kupitia tovuti inayoendeshwa na serikali kuu ya healthcare.gov Ovi. Muda wa ziada unatarajiwa kuendelea hadi katikati ya mwezi Aprili lakini hakuna tarehe kamili iliyotangazwa. Rais Barack Obama ameongoza kampeni za umma kuasiiwa Marekani kujiandikisha kwenye bima ya afya ifikapo tarehe ya mwisho ambayo ni Jumatatu. Maafisa wanasema wanaongeza muda wa uandikishaji ili kuwapa fursa watu wengi ambao waliamua kusubiri hadi dakika za mwisho mwisho ili wajiandikishe. Na mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius huenda akatoa ushahidi Jumaa wakati kesi yake ya mauaji itakaposikilizwa tena. Mwanasheria wa Pistorius Brian Weber alisema mwanariadha huyo wa Olympic inaonekana atatoa ushahidi wakati upande wa utetezi unapoanza kesi yake. Upande wa mashtaka ulimaliza kesi yake dhidi ya Pistorius hapo Jumanne. Pistorius amekana kuhusika na mashtaka kwamba alimuua kwa, kwa makusudi mpenzi wake wa kike mwanamitindo. Reeva Steenkamp alikufa wakati Pistorius alipomfiatulia risasi kupitia mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa ndani ya nyumba Pistorius mwaka jana. Pistorius anasema alifikiri alikuwa anamfiatulia risasi mwizi. Hii ni Sauti Amerika, Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, wanasiasa nchini Burundi wanatofautiana kuhusu hatua itakaofuata baada ya bunge la taifa kutopitisha marekebisho ya katiba mwishoni mwa wiki iliyopita ambao kwa mtazamo wa upinzani yalionekana kama njia ya kumwezesha rais wa sasa Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu. Waziri wa Burundi wa mambo ya ndani ametangaza kuwa koti ya katiba itaamua iwapo rais wa sasa ana haki ya kugombea kwa mara nyingine kiti cha urais au la, lakini hoja hii inapingwa vikali na vyama vya upinzani. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Haidala Hakizimana anatupasha. Baada ya bunge la taifa nchini Burundi kutopasisha marekebisho ya katiba mwishoni mwa juma iliyopita, marekebisho ambayo kwa mtazamo wa pinzani yawaonekana kama njia ya kumwezesha rais wa sasa Pierre Nkurunziza kugombea muhula watatu, waziri wa mambo ya ndani Edwar Nduimana anatangaza jana kuwa korti ya katiba ndiyo itaamua iwapo rais wa sasa ana haki ya kugombea muhula watatu au la, nicho kituma halii Ndiyo sababu kuna korti ya katiba. Iwapo korti hiyo itaonyesha msimamo wake, basi warundi wazoee kuheshimu maamuzi ya vyombo vya sheria. Tunachokichukia kwa sasa ni baadhi ya wanayopandisha sauti, eti matatizo yameisha, swala la miula halipo tena, ili tu wawashtue watu. Swala hilo bado lipo. Ninachowashauri wagombea kiti cha uraisi, wazingatie kuwa raisi wa sasa atakuwa mgombea mwenzao. Vyama vya upinzani vinapinga kauli hiyo, rais wa sasa hana mamlaka hayo. Agathon Rwasa ni mwanasiasa wa upinzani ambaye alikuwa mkuu wa kikundi cha waasi cha FNL Palipehutu kabla ya kikundi hicho kusimamisha vita na kusajiliwa kama chama halali cha kisiasa. Wasije kusumbua akili za watu kudai kwamba kote ya katiba ndiyo iamue. Hakuna cha kuamua kwa sababu bunge limeshaamua, wananchi tumeamua kwamba tuendelee na katiba tuliyonayo kama ilivyo kwa sasa. Kuhusu marekebisho ya katiba ya chama tawala cha CNDD-FDD na vyama vya upinzani vinatofautiana pia kuhusu makubaliano ya amani yaliyosainiwa mjini Arusha, Tanzania, mwaka elfu mbili ili kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa mwongo mmoja, yataendelea kuwa msingi wa katiba iliyorekebishwa au la. Katika kikao cha wadau mbalimbali wa kisiasa kilichomalizika Jumatano hii, asasi moja inayojihusisha na kukinga migogoro inasema changamoto kubwa ili kufikia uchaguzi wa huru na haki mwaka ujao ni ukosefu wa mazungumzo kati ya wadau wa siasa ya Burundi wote, Harle Ndaizi gani, mkuu wa sasi hiyo maarufu kama Senapa. Tatizo kubwa ni kwamba mazungumzo yamesimama, ni kitu kilicho dhahiri, baada ya mdahalo ulioongozwa na serikali ikishirikiana na Binube na kuafikiana ramani ya mchakato kuelekea uchaguzi na mjadala mwingine uliofanyika kwanza ukiongozwa na serikali ili kuweka vitendoni yale waliokubaliana, na tunaweza kuhakikisha kuwa hilo ndilo tatizo kubwa, maana matatizo yote yanaweza kutatuliwa kupitia njia hiyo. Hali hii ya kutofautiana kati ya upinzani na chama tawala inaripotiwa wakati ukisalia mwaka mmoja ili uchaguzi mkuu ufanyike nchini Burundi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Katika makala ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, tunamulika ugonjwa wa kifua kikuu. Msikilizaji, utakumbuka wiki hii Jumatatu imeadhimishwa siku ya kimataifa ya kifua kikuu, na leo unaelekea nchini Tanzania ambapo unazungumza na, na Dkt. Joseph Mambo, ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini humo. Daktari, kwanza tueleze hali ilivyo nchini Tanzania ukiangalia ugonjwa wa kifua kikuu athari zake, kuenea kwake, na pengine harakati zilizopo hivi sasa kuweza kudhibiti maradhi haya. Tatizo bado ni kubwa hapa Tanzania, na mchakato wa kulishughulikia hili tatizo uko katika kasi kubwa ni shukuru tu wizara ya Afya kwa kuliona hilo. Hata siku ya maadhimisho tulitangaziwa kwamba kifua kikuu bado ni tishio katika nchi. Kwa hiyo jitihada zinazofanyika sasa hivi ni kuhakikisha watoto wanachanjwa kwa wakati unaostahili na kupita nyumba kwa nyumba kuweza kuidentify mtu ambaye ni suspicious wa kifua kikuu ambaye amekohoa kwa zaidi ya wiki mbili. Kwa hiyo Red Cross volunteers wamekubali kufanya kazi hiyo, na kuna wadau wengine kama Pathfinder na kadhalika wameingia kwenye huo mchakato. Kwa hiyo tunahakika ya kwamba in the coming one, two years hili tatizo litakuwa limetokomea kwa sababu tatizo hapa ni elimu. Elimu ikishatolewa elimu ya kina kwa wananchi, ninaamini ni kabisa ya kwamba ufahamu wao huo utafanya hili tatizo liweze kupungua. No. tunao vijana katika asasi yetu ya KDC ambao wako katika asasi moja ya TOKIUKI yaani tokomeza kifua kikuu Tanzania. Ao watu ambao walikuwa wanaishi na vidudu vya eh, TB na wakapatiwa dawa na wakapona. Sasa wako katika harakati za kupita nyumba kwa nyumba kuangalia wale ambao wana default from treatment. Maana hawa defaulters wanakuwa ni tatizo zaidi kubwa zaidi mara mbili katika jamii. Kwa hiyo hawa ambao wanakimbia matibabu ni hatari zaidi, mpaka tuwapate, tuwapeleke Kibong'oto, tuweze kuwarudisha kwenye hali ya kawaida. Mimi naweza nikasema ni changamoto kuwa na hiki kikundi Dham. tayari tumeshasema ya kwamba ni fursa. Bila shaka, daktari, tuangalie dalili za ugonjwa wa kifua kikuu ni zipi? Mtu anawezaje kutambua, ili kuweza kuwafahamisha zaidi wasikilizaji wetu na wale ambao pengine wana wasiwasi, huenda kukohoa kohoa huku pengine sio kohozi la kawaida. Nashukuru kwa swali zuri, na hilo swali ni kwamba hata vyombo vya habari vya kwetu vinajitahidi kutangaza kila leo kwamba mtu yeyote ambaye atakohoa kwa zaidi ya wiki mbili basi anaomba afike kwenye kituo ambacho kiko karibu naye, na madaktari au wauguzi na waganga watakaokuwa kwenye kituo hicho watamwelekeza kipi cha kufanya, kwa sababu kuchelewa kuugundua ugonjwa ina maana ya kwamba ni kuufanya ule ugonjwa uweze kuleta madhara makubwa zaidi. Kwa hiyo tunachokifanya ndio hicho kwamba, kwanza kutoa elimu ambayo ni sahihi, alafu mbili, kuhakikisha kwamba tumetoa dalili zile ambazo ni za kifua kikuu, ambazo ni homa za usiku, kutoka jasho sana, kikohozi kisichopungua, I mean, kisichokwisha ndani ya wiki moja, wiki mbili, hata baada ya kutumia dawa za kawaida, basi hao tunawaomba waripoti katika vituo vyetu vya afya tuweze kuchukua hatua nyingine. Kwa kufanya hivyo tumeweza ku hakikisha kwamba tumewagundua wengi kwa kweli, na hilo zoezi bado linaendelea. E, Dkt Mambo, je, ni kweli kuwa mtu anayeugua kifua kikuu anakohoa damu? Kukohoa damu ni hatua ya pili au ya tatu katika kifua kikuu, lakini unavyosema ni kweli kwamba mgonjwa wa kifua kikuu, dalili ambayo inaweza ikakupa e, ugonjwa kwa pale pale ukafikiria kitu kwa pale pale ni pamoja na kukohoa damu, lakini si lazima kwenye makohozi kuwepo damu katika hatua za mwanzo za gonjwa lakini inapotokea kitu kama hicho, basi huyo mgonjwa inabidi apelekwe hospitali ya jirani, na hospitali ya jirani wanajua kipi cha kufanya, kumpeleka kwenye kituo cha afya na anaanza kufanyiwa uchunguzi. Ni dr Joseph Mambo, ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini Tanzania akizungumza nasi Sauti ya Amerika kutoka huko Dar es Salaam. Makala ya afya ameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC na ufuatao karibuni na muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama yuko Brussels hii leo kwa mikutano na maafisa wa EU na NATO, ambayo inatarajiwa kuimarisha zaidi msimamo wa magharibi kuipinga Rusia kwa kitendo cha kujiingiza kujiondoa kwa Crimea kutoka Ukraine. Benki ya Dunia inasema kwamba uchumi dhaifu wa Russia huenda ukadhoofika zaidi mwaka huu kama mgogoro utaongezeka wa Moscow na magharibi juu ya Crimea kujitenga kwake na Russia. Jeshi la kulinda amani Afrika huko Jamhuri ya Afrika ya Kati linasema hivi sasa litayaangalia makundi ya wanamgambo wa Anti balaka kama maadui. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Uhusiano kati ya Marekani na Taiwan ingawa si rasmi, lakini haujawahi kuwa na nguvu kama ilivyo sasa. Naibu waziri wa mambo ya nje anayeshughulikia maswala ya Asia ya mashariki na Pacific Kin Moy alisema hivi karibuni mbele ya bunge la Marekani kuadhimisha miaka 35 ya kupitishwa azimio la ushirikiano na Taiwan. Ninaamini kwa hakika kuimarisha uhusiano wetu wa muda mrefu na watu wa Taiwan inabaki kuwa lengo muhimu katika kusawazisha upya mkakati wa Marekani kuelekea kanda ya Asia Pacific, alisema naibu waziri Moi. Urafiki wetu unajizatiti katika historia, kuwa na thamani za pamoja na dhamira zetu za pamoja kuelekea demokrasia, soko huru, utawala wa sheria na haki za binadamu. Azimio la ushirikiano na Taiwan imekuwa na jukumu kubwa katika kulinda uhuru wa Taiwan wa kuchukua hatua na maslahi ya Marekani mnamo miaka 35 iliyopita katika kanda ya Asia Pacific. Hadhi ya Taiwan hii leo kama moja kati ya nchi ishirini kuu za kiuchumi duniani, inayoongoza maendeleo ya kanda, kulinda mazingira na juhudi za kutoa msaada, ni ushahidi wa uadilifu wa watu wa Taiwan na mafanikio ya azimio la ushirikiano na Taiwan. Marekani ina maslahi ya kudumu ya amani na uthabiti kwenye kisiwa kizima cha Taiwan, Bwana Moy alisema. Katika kuthibitisha ushirikiano wa usalama kati ya Marekani na Taiwan, Marekani ina lengo la kuwawezesha watu wa Taiwan kuheshimu kanuni za kimataifa katika kushughulikia masuala ya afya ya mipakani na kurahisisha usafiri wa kimataifa, kutoa na kupata msaada na kusaidia katika kujenga uwezo wa watu. Taiwan imejipatia nafasi ya kuheshimika duniani. Bwana Moyo alisema akimalizia shukrani kwa azimio la ushirikiano na Taiwan. na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi dwayne collins msimamizi khadija riyami studioni hapa mimi ni aste githoyuat nikiwa naye naita mkamiti kibayasi tunawatakia usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc