Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika ugonjwa wa kifua kikuu. Msikilizaji, utakumbuka wiki hii Jumatatu imeadhimishwa siku ya kimataifa ya kifua kikuu, na leo unaelekea nchini Tanzania, ambapo unazungumza na, na daktari Joseph Mambo, ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini humo. Daktari, kwanza tueleze hali ilivyo nchini Tanzania ukiangalia ugonjwa wa kifua kikuu athari zake, kuenea kwake, na pengine harakati zilizopo hivi sasa kuweza kudhibiti maradhi haya. Tatizo bado ni kubwa hapa Tanzania, na mchakato wa kulishughulikia hili tatizo uko katika kasi kubwa. Ni shukuru tu Wizara ya Afya kwa kuliona hilo. Hata siku ya maadhimisho tulitangaziwa kwamba kifua kikuu bado ni tishio katika nchi. Kwa hiyo jitihada zinazofanyika sasa hivi ni kuhakikisha watoto wamechanjwa kwa wakati unaostahili, na kupita nyumba kwa nyumba kuweza kuidentify mtu ambaye ni suspicious wa kifua kikuu, ambaye amekohoa kwa zaidi ya wiki mbili. Kwa hiyo Red Cross volunteers wamekubali kufanya kazi hiyo, na kuna wadau wengine kama Pasfinde na kadhalika, wameingia kwenye huo mchakato. Kwa hiyo tuna hakika ya kwamba in the coming one two years hili tatizo litakuwa limetokomea, kwa sababu tatizo hapa ni elimu. Elimu ikishatolewa, elimu ya kina kwa wananchi, ninaamini ni kabisa ya kwamba ufahamu wao huo utafanya hili tatizo liweze kupungua no. Tunao vijana katika, katika asasi yetu ya KDC ambao wako katika asasi moja ya Tokiuki, yaani tokomeza kifua kikuu Tanzania. Hao watu ambao walikuwa wanaishi na vidudu vya eh, TB na wakapatiwa dawa na wakapona. Sasa wako katika harakati za kupita nyumba kwa nyumba kuangalia wale ambao wanadefault from treatment, maana hawa defaulters wanakuwa ni tatizo zaidi kubwa zaidi mara mbili katika jamii. Kwa hiyo hawa ambao wanakimbia matibabu ni hatari zaidi, mpaka tuwapate, tuwapeleke Kibongoto, tuweze kuwarudisha kwenye hali ya kawaida. Mimi naweza nikasema ni changamoto mm, kuwa na hiki kikundi. Naam. tayari tumeshasema ya kwamba ni fursa. Bila shaka daktari, tuangalie dalili za ugonjwa <laughs> kifua kikuu ni zipi? Mtu anawezaje kutambua, ili kuweza kuwafahamisha zaidi wasikilizaji wetu na wale ambao pengine wana wasiwasi, huenda kukohoa kohoa huku pengine sio kohozi la kawaida. Nashukuru kwa suali zuri, na hilo swali ni kwamba uh, hata vyombo vya habari vya kwetu vinajitahidi kutangaza kila leo kwamba mtu yeyote ambaye atakohoa kwa zaidi ya wiki mbili basi anaombwa afike kwenye kituo ambacho kiko karibu naye, na madaktari au wauguzi na waganga watakaokuwa kwenye kituo hicho watamwelekeza kipi cha kufanya, kwa sababu kuchelewa kuugundua ugonjwa ina maana ya kwamba ni kuufanya ule ugonjwa uweze kuleta madhara makubwa zaidi. Kwa hiyo tunachokifanya ndio hicho kwamba kwanza, kutoa elimu ambayo ni sahihi, alafu mbili, kuhakikisha kwamba tumetoa dalili zile ambazo ni za kifua kikuu, ambazo ni homa za usiku, kutoka jasho sana, kikohozi kisichopungua I mean, kisichokwisha ndani ya wiki moja, wiki mbili, hata baada ya kutumia dawa za kawaida, basi hao tunawaomba waripoti katika vituo vyetu vya afya tuweze kuchukua hatua nyingine. Kwa kufanya hivyo, tumeweza kuhakikisha kwamba tumewagundua wengi kwa kweli, na hilo zoezi bado linaendelea. E, Dkt Mambo, je, ni kweli kuwa mtu anayeugua kifua kikuu anakohoa damu? kohoa damu ni hatua ya pili au ya, ya tatu katika kifua kikuu, lakini unavyosema ni kweli kwamba mgonjwa wa kifua kikuu, dalili ambayo inaweza ikakupa eh, ugonjwa kwa pale pale ukafikiria kitu kwa pale pale ni pamoja na kukohoa damu, lakini si lazima kwenye makohozi kuwepo damu katika hatua za mwanzo za ugonjwa. Lakini inapotokea kitu kama hicho, basi huyo mgonjwa inabidi apelekwe hospitali ya jirani, na hospitali ya jirani wanajua kipi cha kufanya, kumpeleka kwenye kituo cha afya. Na ni Dr. Joseph Mambo ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini Tanzania, akizungumza nasi Sauti Amerika kutoka huko Dar es Salaam. Makala ya afya ameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika.