Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. hau jambo, msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Alhamisi Machi 27 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo tuna ripoti kwamba baadhi ya wajumbe katika bunge maalum la katiba Tanzania wanadai migawanyiko ya kisiasa ndani ya bunge inadhoofisha juhudi za kusonga mbele katika upatikanaji wa katiba mpya nchini humo. Bunge hili maalum limeyatambua makundi hayo kuwa rasmi, kunachochea mgawanyiko baina ya wajumbe wa bunge maalum la Katiba na kudhoofisha maridhiano kwa masuala ambayo wajumbe wanatofautiana kwa mtazamo. Na katika habari nyingine, wataalam wa masuala ya majanga na ukame wanaohudhuria mkutano wa IGADI mjini Kampala waweka mikakati ya pamoja ili kukabiliana na hali hiyo kwenye nchi husika. Kuna mpango mbalimbali mbali. Ya kwanza ni kuleta watu pamoja ili kila mtu aweze kujua ni kitu gani kinaweza kufanyika, mambo ya kubadilishana statistics na mambo ya sera haswa na research. Naam, msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine nyingi, basi ungana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Khadija Riami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Marekani Barack Obama yuko Vatican kwa mkutano wa kwanza na Baba Mtakatifu Francis, huku White House ikisema viongozi hao wamezungumzia nia ya yao ya dhati ya kupambana na ongezeko la ukosefu wa usawa. Mashirika ya habari yameripoti, bwana Obama huenda akatumia ziara yake na Baba Mtakatifu kuboresha ajenda yake ya uchumi ya nyumbani. Lakini kuto kukubaliana kuhusu masuala ya utoaji mimba na uzazi wa mpango ni mambo ambayo yameingizwa katika sheria ya huduma ya afya ya Marekani nayo huenda pia yakazungumziwa. Mazungumzo yanakuja wakati wa ziara yake ya Ulaya ambayo inaonekana kuwa kiongozi wa Marekani analenga kwa kiasi kikubwa kuhusu mzozo kati ya Ukraine na Rusia. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limeahidi kuipa Ukraine mpaka dola bilioni 18 za mkopo, lakini nchi hiyo ni budi ipitishe mageuzi magumu ya kiuchumi kwa kuweza kupata mkopo huo. IMF inasema dola bilioni 14 mpaka 18 zitatokana na mchanganyiko wa michango kutoka jumuiya ya kimataifa na hivyo kufikia idadi ya misaada ya jumla ya dola bilioni 27 katika kipindi cha miaka miwili ijayo bila kuchukua hatua za IMF za kubana matumizi waziri mkuu wa Ukraine Arseni Yatsenyuko ameliambia bunge hivi leo kuwa uchumi wa Ukraine utasinyaa kwa asilimia kumi mwaka huu. Amesema nchi iko katika hali ya kuingia katika mzozo wa kiuchumi na kufilisika kifedha. Picha za satellite kutoka Thailand zimebaini uwezekano mkubwa kuhusu vifusi kutoka kwenye ndege ya Malaysia iliyopotea lakini kazi ya utafutaji wa ndege hiyo imecheleweshwa kwa sababu ya hali mbaya ya hewa. Shirika la idara ya anga la Thailand limesema leo kuwa moja ya satelit zake zimeona vitu mia tatu vikielea majini vyenye ukubwa wa kuanzia mita kumi na tano katika eneo la mbali la kusini mwa bahari ya Hindi. Habari hizo zimekuja baada ya kuonekana kwa vitu mia moja ishirini na mbili, baadhi ya vitu hivyo vikiwa vik vinang'aa na vyenye urefu wa mita ishirini na tatu. Vipande hivyo viligunduliwa na picha za satellite za Ufaransa katika eneo hilo. Juhudi za, kupiki, za kufikia vipande hivyo hadi sasa hazijafanikiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ataendelea kufanya kazi na viongozi wa Israel na wa Palestina kwa siku kadhaa, huku akijaribu kusukuma mazungumzo ya amani licha ya changamoto ambazo zinatishia kuhujumu mchakato huo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kerry alifanya kile Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani inakiita mazungumzo yenye mafanikio hii leo na Rais wa Palestina Mahmoud Abbas huko Amman na pia akazungumza kwa njia ya simu na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Pande hizo mbili zimeingia katika mwezi wa nane katika juhudi za kukamilisha mazungumzo waliyokubaliana awali kuwa yatachukua miezi tisa. Mpango uliokwama mwaka jana na kurudisha mazungumzo ya unaitaka Israel kuwaachia huru wafungwa wa Kipalestina kwa awamu na hatua hiyo inategemewa kuanza Jumamosi ijayo. Lakini Israel inataka Wapalestina kukubali kupanua mazungumzo ya amani zaidi ya mwezi ujao kabla ya kuliachia huru kundi la mwisho la wafungwa. Maafisa wa Palestina wanasema watajiondoa kwenye mazungumzo hayo ikiwa wafungwa hawataachiwa kama ilivyoahidiwa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mamlaka katika jimbo la magharibi la Washington hapa nchini Marekani wanasema idadi ya watu waliopotea baada ya maporomoko ya matope mwishoni mwa wiki imeshuka hadi tisini, lakini baadhi yao huenda wasipatikane kabisa. Maafisa wa dharura wamesema jana kuwa waliweza kupata watu kadhaa ambao waliripotiwa awali kuwa hawajulikani walipo maporomoko ya matope yameua watu 24 na kusababisha vifusi vya kiasi cha kilomita mbili na nusu za mraba ambapo mamia ya waokozi wamekuwa wakifanya msako kuona kama kuna mtu ambaye yumo katika vifusi hivyo. Mahakama ya Japani imeamuru kuachiliwa na kushtakiwa tena kwa mfungwa mmoja wa muda mrefu aliyehukumiwa adhabu ya kifo. Alipewa adhabu hiyo ya kunyongwa mwaka 1968. Mahkama ya wilaya Shizuka inasema kuna uwezekano kwa wachunguzi waliwasilisha ushahidi wa uongo ambao ulipelekea kukutwa na hatia kwa Lwao Hakamada mwenye umri wa miaka 7. Hakamada amekaa jela kwa takriban miaka 3, alipatikana na hatia ya kuuwa familia ya watu wanne na kuchoma nyumba moto katikati ya Japan. Jaji Hiroaki Murayama amesema maswali kuhusu ushahidi yanaonyesha haki haikutendeka kwa Hakamada ambaye alikuwa mpiganaji ngumi wa zamani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu, kama mlivyosikia kwenye vidokezo vyetu hapo awali, ni huko nchini Tanzania. Mchakato wa kuandaa katiba mpya nchini humo bado upo katika wingu zito, kutokana na malumbano yanayokwamisha kuanza kwa mjadala wa rasimu ya pili ya katiba tokea kuanza kwa bunge maalum la katiba mapema mwezi uliopita. Mwandishi wetu Dina Chahali na ripoti zaidi kutoka Dar es Salaam. Baadhi ya wajumbe wamekuwa na maoni tofauti juu ya msuguano unaoendelea katika bunge maalum la katiba, huku wengine wakilaumu mchakato huo kuingiliwa zaidi na wanasiasa pamoja na hatua ya kila kundi lenye maslahi fulani kuunda umoja ndani ya bunge hilo maalumu, jambo linalochochea mgawanyiko. Hivi sasa kuna kundi maarufu kama Umoja wa Katiba ya Wananchi, Ukawa ambalo linaundwa na viongozi wakuu wa vyama vya upinzani huku pia kukiwa na kundi jingine linalojiita Tanzania kwanza na makundi mengine ya taasisi za kijamii. Katika mkutano wake na waandishi wa habari hii leo, mwenyekiti wa baraza la vyama vya siasa nchini Bwana Peter Kuga Mzirai amesema makundi ambayo yanaonekana pia kutambulika kwenye uongozi wa bunge maalumu yanachangia kuwepo malumbano yasiyo na tija katika kuelekea kupata katiba ya Watanzania. Kwa bahati mbaya, inaonekana kana kwamba bunge hili maalum limeyatambua makundi hayo kuwa rasmi, kunachochea mgawanyiko na kujenga uhasama baina ya wajumbe wa bunge maalum la katiba na kudhoofisha dhana ya kufanya kazi pamoja na kufikia maridhiano kwa masuala ambayo wajumbe wanatofautiana kwa mtazamo. Hata hivyo, katika mkutano wake na waandishi wa habari jana jioni mjini Dodoma, mwenyekiti wa bunge maalum la katiba Bwana Samuel Sita amelituhumu kundi la Umoja wa Katiba ya Wananchi ukawa kuwa lina nia ya kukwamisha mchakato huo na hivyo kuwataka wajirekebishe. Hii sio namna ambavyo watanzania walitutazamia tuwe, na ndiyo bana, mi naiona ni, ni hatari sana kwa demokrasi ya nchi yetu, na lazima eh, hali hii wenzetu wanaofanya hivi wajirudi na kama hawana haja ya hii katiba mpya basi bora hata waondoke tu watupishe wabaki watu ambao wanania. Kundi la umoja wa katiba ya wananchi Ukawa kwenye bunge maalum la katiba likiongozwa na mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, profesa Ibrahim Lipumba wakafu na James Mbatia na mageuzi linapinga wanachodai mabadiliko ya kanuni yanayokusudiwa kufanywa na kamati ya kanuni ya bunge hilo kwa kuwa yanaenda kinyume na azimio ambalo tayari lilipitishwa na wajumbe wa bunge maalum la katiba. Dkt Masele Maziku na Maria Sarungi wanapinga wanasiasa kuyumbisha mchakato wa kupata katiba. Vyama vya kisiasa vimekuwa vinafikia mwafaka katika mambo mbalimbali, mbali na kutoa taswira kwamba kuna mwelekeo mzuri, lakini baadaye wanasiasa hao hao wanabadilika. Tumepoteza hela za walipakodi. Wiki tatu tunajadili kanuni, tumeshapata kamati, tunataka kuanza kazi. Kwa nini tena suala la kanuni libuliwe? Mimi nasema hivi, wananchi watumia akili, waangalie hapa, watu hawana huruma na pesa zao za walipa kodi. Kama mtu anahuruma na pesa za walipa kodi basi afanye kimoja. Kama kuna kanuni, mimi mwenyewe kuna kanuni, si sijapenda kikao kwa faragha. Nilikuwa nataka waandishi wa habari waweze kuingia kwenye vikao, mbona sijapeleka kule? Kwa sababu nilijua nikifufua, tunaanza tena upya wakati tulituchukua muda mrefu kupata maridhiano. Viongozi wa umoja ukawa wamesisitiza kuwa hawatakubali kubadilishwa kwa kanuni yoyote zaidi ya zile za 37 na 38 zinazohusu namna ya kupiga kura. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Life Talk, Life Talk, Life Talk, kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila, kila juma saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji, katika Live Talk hapo kesho, tutazungumzia changamoto zinazo wakabili walemavu. Basi usikose kujiunga nasi saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Obama wanasema kundi la mabuda limeshambulia ofisi za, ofisi ya taasisi ya kimataifa ya misaada katika jimbo tete la magharibi la Rakin, polisi wanasema mamia ya watu wamezingira na kuitupia mawe ya ofisi hiyo ya Maltesa International Jumatano jioni katika mji wa Sitwe. Maafisa wanasema wakati juhudi za kuwatawanya watu hao zimeshindikana, polisi walifyatua risasi za maonyo hewani. Hakuna aliyeripotiwa kujeruhiwa, wakati wamesema ghasia zinaendelea hadi hivi leo huku kundi la watu likishambulia nyumba na mali nyingine za wafanyakazi wa kundi hilo la misaada. Wafanyakazi kadhaa wa misaada wa Malteser International bado wako chini ya ulinzi wa polisi. Serikali ya Philippines na kundi kubwa la waasi wa Kiislamu nchini humo wametia saini makubaliano ya amani ya kihistoria ya kumaliza miongo kadhaa ya mapigano ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu laki moja na elfu ishirini. Kwa mujibu wa makubaliano ya leo Alhamisi, kundi la Moro Islamic Liberation Front litaweka chini silaha kwa mabadilishano ya utawala wa kisiasa katika maeneo ambayo na Waislamu wengi katika mkoa wa kusini wa Mindanao. Akiongea katika sherehe za utiaji saini mjini Manila, Rais Benigno Aquino ameupongeza mkataba huo kwa njia inayoelekea kupatikana kwa mabadiliko ya kudumu kwa Waislamu wa Mindanao. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Uganda. Inakadiriwa kwa watu milioni mia mbili kumi na nne wanaishi kwenye nchi za mashariki na pembe ya Afrika na baada ya kila mwaka mmoja na nusu watakuwa wanakabiliwa na janga la ukame. Habari hizi ni kwa mujibu wa Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Maendeleo ya Mashariki na Pembe ya Afrika IGAD ambaye alikuwa akizungumza hii leo kwenye kikao cha marais cha kufunga mkutano wa wiki moja uliokuwa ukijadili njia za kumaliza ukame kwenye nchi za Mashariki na Pembe ya Afrika. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Leila Ndinda akiwa Kampala. Wataalamu wa masuala ya ukame na majanga wanasema zamani ukame ulikuwa unatokea baada ya kila miaka kumi, kisha kipindi hiki kikapungua na kuwa baada ya kila miaka mitano, na sasa hali yazidi kuzorota na nchi za Mashariki na Pembe ya Afrika zitakuwa zinakabiliana na janga la ukame baada ya kila mwaka mmoja na nusu. Hii ndiyo sababu jumuiya ya maendeleo ya mashariki na pembe ya Afrika, IGAD mwaka uliopita, ikaanzisha mpango wa miaka kumi na mitano wa kukabiliana na ukame, huku mikakati ikiendelea kuwekwa na wengi wakitumai kuwa itatekelezwa. Rais wa Uganda Yoweri Museveni alisema shida kubwa sio ukame, lakini kukosekana kwa maendeleo ndiyo shida kubwa. There is a na ukame barani Europa na kwa kipindi cha nusu mwaka bara Europa huwa na msimu wa baridi uliojaa theluji na hakuna mmea unaomea. Lakini sijui kama mshawahi kuwaona waingereza wakihamia huku kwetu kwa sababu ya ukame. Hii ni kwa sababu walitatua shida hiyo kitambo sana. Wanaikata nyasi wakati wa msimu wa jua wanaikausha na kuiweka na wakati wa msimu wa baridi wanaitumia hiyo nyasi kuwalisha ng'ombe wao. Hatufai kwenda mbali sana kujua unaweza kuhifadhi chakula cha ng'ombe na wanyama wengine. Kikao cha leo kilipendekeza kuboreshwa kwa sekta ya viwanda na ile ya nishati, ili watu wengi wanaotegemea kilimo kujikimu kimaisha wapate njia nyingine za kujimudu. Matumaini ya viongozi wa nchi wanachama wa IGAD ni kwamba uzalishaji wa nishati wa kutosha utawavutia watu wafanye kazi viwandani na wawache kuiangalia ardhi kama njia ya kipekee ya kuwapa chakula. Mahbub Maalim ni katibu mtendaji wa IGAD. Anasema kwa kipindi cha wiki moja ambayo wamekuwa mjini Kampala, wameweza kuweka mikakati ya kushirikiana ili kukabiliana na ukame. Kuna mpango mbalimbali mbali. Ya kwanza ni kuleta watu pamoja, hiyo mambo ya kuungana ili kila mtu aweze kujua ni kitu gani kinaweza kufanyika, mambo ya ku, um, badilishana statistics information. Kama uko na uhakika ya mambo fulani, lazima wengine pia wakubaliane na wewe. Kama hawajakubaliana na wewe, basi hiyo haiwezi haiwezi kusaidia mtu. Mambo ya kufanya first line response, ya kama kuna shida, yule mtu ambaye anaweza ku ingia hiyo afanya hiyo kazi haraka gani wakati gani kitu kama hicho, na mambo ya sera haswa na research. Jumuiya ya Maendeleo ya Mashariki na Pembe ya Afrika iliundwa miaka ishirini na minane iliyopita ina wanachama nane ambao ni Uganda, Kenya, Sudan Kusini, Djibouti, Somalia, Eritrea, Ethiopia na Sudan. Leila Ndinda, South America, Kampala. Asante sana Leila Ndinda. Na nchi tatu barani Afrika zinafanya juhudi za kuongeza nishati ya nyuklia katika mikonga yao ya umeme. Kenya na Nigeria zinataka kuanza nishati ya nyuklia wakati Afrika Kusini, nchi pekee kusini mwa bara la Afrika ambayo ina mitambo ya nyuklia, inataka kupanua uwezo wake. Mpaka sasa mataifa ya Afrika yamekuwa yakitegemea mifumo ya kizamani kuzalisha umeme, nguvu za maji au mkaa wa mawe lakini vyanzo hivyo vimekuwa na madhara ya kijamii na mazingira, na hata kusababisha watu kuhama makazi yao. Lakini swali kubwa linaloulizwa ni je, Afrika ina uwezo wa kuanza nishati ya nyuklia? Mwandishi wetu Anita Powell ana ripoti inayosoma hapa studio na Mamoyo Hamza. Kulingana na takwimu za Benki ya Dunia, ni chini ya asilimia kumi tu ya jumla ya makazi yote ya watu barani Afrika ambayo yanapata umeme. Hali hiyo kwa namna kubwa inaathiri pia maendeleo ya viwanda na sekta nyinginezo katika bara maskini kuliko yote duniani. Shida hiyo ya umeme ndiyo inasababisha baadhi ya nchi za Afrika kutafakari nishati ya nyuklia, mfumo ambao unatumiwa katika baadhi ya nchi zinazoendelea na zile zilizoendelea kama vile Marekani, India na China. Kelvin Kem, mtaalamu wa fizikia ya nyuklia huko Afrika Kusini, Anasema Afrika inahitaji kuangalia nje mifumo ya uzalishaji umeme inayotumika hivi sasa. Africa is very largely fueled with hydropower. And in Africa it's possible to have droughts. Anasema kwa, kwa jumla Afrika inapata umeme unaotokana na nguvu ya maji na kila mtu anajua kuwa ukame wa miaka kadhaa barani humo unawezekana, kwa hiyo ni hatari kujenga uchumi kwa kutegemea umeme unaotokana na maji. Afrika Kusini ni nchi pekee barani humu ambayo ilifanikiwa kutengeneza teknolojia ya nyuklia na iliwacha mpango wake wa silaha za nyuklia katika miaka ya 90. Leo hii mtambo wa nyuklia wa Koeberg unatoa karibu asilimia tano ya umeme wa Afrika Kusini. Rais wa nchi hiyo Jacob Zuma anasema anataka kuongeza uwezo wa umeme wa nyuklia ili kupunguza kutegemea umeme unaotokana na mkaa wa mawe. Kenya na Nigeria zinasema nazo zinaandaa mipango yao ya nyuklia kukabiliana na ongezeko la mahitaji ya umeme kutokana na kuongezeka kwa idadi kubwa ya watu. Mtaalamu Kelvin Kem anasema mahitaji ya umeme ya Afrika ni makubwa sana kiasi kwamba mifumo ya sasa ya uzalishaji umeme haiwezi kukidhi mahitaji hayo kama vile ambavyo nyuklia ingeweza. Wapinzani wa nishati ya nyuklia wanasema teknolojia hiyo ina hatari zake, wakikumbusha ajali zilizotokea Fukushima, Japan au Chernobyl katika Soviet Union ya zamani. Lakini hata wapinzani hao wanahofu kwamba hatari hizo huenda zikafunikwa na ukweli kwamba mahitaji ya umeme ni makubwa mno barani Afrika. Wataalamu wanasema itachukua miaka hata miongo kadhaa kabla Afrika kupata namna ya kukidhi mahitaji ya umeme ama kwa nishati ya nyuklia au njia nyinginezo, lakini kila mtu anakubali kuwa umeme zaidi unahitajika kuleta mwanga barani Afrika. Katika matukio ya Afrika wiki hii tunaelekea nchini Tanzania, ambapo suala la mchakato wa kupata katiba mpya linaendelea kujadiliwa. Mwenzangu Esteguuat amezungumza na Mwalimu Bashiru Ali Adi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, na kwanza akamuuliza Tanzania imefikia wapi katika kuamua ikiwa inataka serikali mbili au tatu. Ukisoma hotuba ya Jaji Warioba na ripoti zake kuhusu suala hilo na pendekezo lao la serikali tatu. Wao wanasema miaka hamsini ya muundo wa serikali mbili imekuwa na matatizo, na hasa kipindi cha miaka ya thelathini kuanzia mwaka themanini na nne hadi sasa, na kwa maoni yao na uchambuzi wao na maoni ya wananchi kwa takwimu wanazozitumia wanaona kunahitajika mbadala wa serikali mbili kwa sababu serikali mbili haziwezi zikatumiwa kutatua wanachokiita kero za muungano. Ukimsikiliza rais Kikwete yeye, alichokuwa anasema ni kwamba hapa kuna mvutano na ukinzani wa mawazo kuhusu mfumo mpya unaopendekezwa na mfumo wa sasa uliopo, na alichojaribu kufanya ni kuonyesha namna changamoto zinavyoweza kujitokeza ndani ya mfumo wa serikali tatu na ugumu wa utekelezaji wake, na changamoto zinazojitokeza ndani ya mfumo wa sasa na ugumu wa utekelezaji wake. Yeye alionyesha kwa maoni yake na uchambuzi unaojitokeza na maoni ya wananchi, inaonekana pendekezo hilo la tume lina matatizo ya kiutekelezaji, na kwa hiyo linaweza likazaa migogoro mipya na kero mpya kuliko mfumo wa sasa, lakini alichokisema hatimaye, bunge maalumu ndilo lenye jukumu ya kufanya uamuzi baina ya mifumo miwili wa sasa na mpya. Na katika suala hili, uh, mwalimu Bashir, kuna upande wa upinzani ambao wengine wanaona kama mchakato huu wa kuwa na katiba mpya ni kama umedhibitiwa na uongozi wa kisiasa kuliko wananchi wenyewe wa Tanzania unaweza kuuelezeaje, pale ambapo wanapendekeza pengine kuwe na kura ya maoni kufanya maamuzi ya mwisho kuhusiana na rasimu hii. Nadhani kuna ukweli katika hoja za wanasiasa kutoka eh, kambi ya upinzani, lakini huo sio ukweli kamili, kwa sababu mimi, kwa maoni yangu, wanasiasa wote mivutano yao inafanana. Wanasiasa wao husukumwa na maslahi ya vyama vyao na misimamo ya vyama vyao, ambayo ni halali na ndiyo kazi yao. Kwa hiyo, sioni kama kwamba hoja wanayoisema ina uzito sana kuliko ambavyo wangekuwa wanasema. Tulitakiwa tuanze na mjadala wa kitaifa kabla ya kuingia kwenye hatua za kuunda tume na bunge maalum, ili mjadala huo wa kitaifa wenye chombo tofauti cha wanasiasa, chombo ambacho kina uwakilishi mpana zaidi kuliko wanasiasa, kiweke misingi ya namna nchi itakavyojitawala, ili misingi hiyo sasa ndio iwe mwongozo wa tume akaandika rasimu iwe ndiyo mwongozo wa bunge litakalotunga katiba na iwe ndiyo miongozo ya wananchi kuamua kama katiba iliyotungwa tuikubali au tuikatae kwenye kura ya maoni. Hatukufanya hivyo, na sauti za wanasiasa wote wa upinzani na wa chama tawala zilikuwa tunataka katiba sasa, kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano. Kwa hiyo ukishavulia maji, mimi naona ni bora ukae uyaoge. Wangeweza kushikilia msimamo kwamba tunaingiaje kwenye katiba ambayo ina swala zito kama muungano, bila kujenga mwafaka wa kitaifa kuhusu misingi ya namna nchi itakavyojitawala. Haya tunayoyajadili sasa, yangejadiliwa kwenye chombo hicho ambacho ndio kingezaa miongozo ya vyombo vingine. Sasa tumetanguliza toroli mbele, toroli lenyewe ndio linasukumwa na farasi badala ya farasi kuvuta toroli. Kwa hiyo nadhani wanasiasa wakiwa wakweli, wakubali kabisa kwamba wote walikuwa wana hamu na tamaa ya kupata katiba ya kuwakimbiza Ikulu, wakasahau kabisa kwamba mchakato huo utakuwa na mivutano na nguvu za kisiasa ndizo zitakazoamua mvutano huo, na hapa ndipo tulipo. Kwa hiyo ni dhahiri, Mwalimu, kuwa kuna hatua ambazo zilirukwa katika suala la mchakato huu, kwa mfano, kuna tetesi kwamba Watanzania wengi hawakuelewa katiba iliyopo hivi sasa ili kuweza kuamua nini ambacho hawakitaki katika katiba hiyo inayotumika sasa, kuingia katika kutafuta katiba mpya. Sasa hivi wanasiasa wenyewe wawe wa kweli kwamba mivutano yao inaweza ikakwamisha mchakato huu na maridhiano yao yanaweza yaka sahihisha kasoro zilizopita kwa sababu hatuwezi kurudi nyuma. Eh, nimesema ukishavulia maji lazima uyaoge. Ndiko tulipo, na tukirudi nyuma au tukaukwamisha, athari zake watawajibika wote na madhara yake tutawajibika wote, kwa kuwa hatukujenga mwafaka wa kitaifa mwanzoni na sasa hivi tunavutana. Suluhu iliyobaki katika hatua ya bunge maalum ni kuafikiana hapa walipo sasa, waendeje? Na mimi kwa maoni yangu kwa mfano Swala lenye uzito mkubwa sana ni muundo wa muungano kati ya serikali tatu na mbili. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa mwalimu Bashiru Ali akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Je, nifanyeje Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hasa kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao ni mukhtasar wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama yuko Vatican kwa mkutano wa kwanza na Baba Mtakatifu Francis, huku White House ikisema viongozi hao wamezungumzia nia ya yao ya dhati ya kupambana na ongezeko la ukosefu wa usawa. Korea Kaskazini imetoa matamshi makali kwa rais wa Korea Kusini Park Geun-hye na kumwita ni mfanyakazi mwaminifu na kibaraka wa Marekani na kumlinganisha na mwanamke mkulima anayepayuka. Maoni hayo yamechapishwa leo Alhamisi katika shirika rasmi la habari la Korea na ni ushahidi wa karibuni wa kuzidi kuzorota kwa uhusiano wa kaskazini na kusini. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF, limeahidi kuipa Ukraine mpaka dola bilioni 18 za mkopo, lakini nchi hiyo ni budi ipitishe mageuzi magumu ya kiuchumi kwa kuweza kupata mkopo huo. IMF inasema dola bilioni 14 mpaka 18 zitatokana na mchanganyiko wa michango kutoka jumuiya ya kimataifa Picha za satellite kutoka Thailand zimebaini uwezekano mkubwa kuhusu vifusi kutoka kwenye ndege ya Malaysia iliyopotea, lakini kazi ya utafutaji wa ndege hiyo imecheleweshwa kwa sababu ya hali mbaya ya hewa. Shirika la idara ya hanga, la anga ya Thailand limesema leo kwa moja satellite zake zimeona vitu 300 vikielea majini vyenye ukubwa wa kuanzia mita 18 katika eneo la mbali la kusini mwa bahari ya Hindi. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Este Gihywt, mwelekezi Dwan Collins. Kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami, pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza kutoka studio zetu jiji kuu la Marekani,