Katika matukio ya Afrika wiki hii, tunaelekea nchini Tanzania ambapo suala la mchakato wa kupata katiba mpya linaendelea kujadiliwa. Mwenzangu Estegyuwat amezungumza na Mwalimu Bashiru Ali wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na kwanza akamuuliza Tanzania imefikia wapi katika kuamua ikiwa inataka serikali mbili au tatu, ukisoma hotuba ya Jaji Warioba na ripoti zake kuhusu suala hilo na pendekezo lao la serikali tatu, wao wanasema miaka hamsini ya muundo wa serikali mbili imekuwa na matatizo, na hasa kipindi cha miaka ya thelathini kuanzia mwaka themanini na nne hadi sasa, na kwa maoni yao na uchambuzi wao na maoni ya wananchi kwa takwimu wanazozitumia wanaona kunahitajika mbadala wa serikali mbili kwa sababu serikali mbili haziwezi zikatumiwa kutatua wanachokiita kero za muungano. Ukimsikiliza rais Kikwete yeye, alichokuwa anasema ni kwamba hapa kuna mvutano na ukinzani wa mawazo kuhusu mfumo mpya unaopendekezwa na mfumo wa sasa uliopo, na alichojaribu kufanya ni kuonyesha namna changamoto zinavyoweza kujitokeza ndani ya mfumo wa serikali tatu na ugumu wa utekelezaji wake, na changamoto zinazojitokeza ndani ya mfumo wa sasa na ugumu wa utekelezaji wake. Yeye alionyesha kwa maoni yake na uchambuzi unaojitokeza na maoni ya wananchi, inaonekana pendekezo hilo la tume lina matatizo ya kiutekelezaji, na kwa hiyo linaweza likazaa migogoro mipya na kero mpya kuliko mfumo wa sasa, lakini alichokisema hatimaye, bunge maalumu ndilo lenye jukumu ya kufanya uamuzi baina ya mifumo miwili wa sasa na mpya. Na katika suala hili, uh, mwalimu Bashir, kuna upande wa upinzani ambao wengine wanaona kama mchakato huu wa kuwa na katiba mpya ni kama umedhibitiwa na uongozi wa kisiasa kuliko wananchi wenyewe wa Tanzania, unaweza kuuelezeaje? Pale ambapo wanapendekeza pengine kuwe na kura ya maoni kufanya maamuzi ya mwisho kuhusiana na rasimu hii. Nadhani kuna ukweli katika hoja za wanasiasa kutoka eh, kambi ya upinzani, lakini huo sio ukweli kamili, kwa sababu mimi, kwa maoni yangu, wanasiasa wote mivutano yao inafanana. Wanasiasa wao husukumwa na maslahi ya vyama vyao na misimamo ya vyama vyao, ambayo ni halali na ndiyo kazi yao. Kwa hiyo sioni kama kwamba hoja wanayoisema ina uzito sana kuliko ambavyo wangekuwa wanasema, tulitakiwa tuanze na mjadala wa kitaifa kabla ya kuingia kwenye hatua za kuunda tume na bunge maalum, ili mjadala huo wa kitaifa wenye chombo tofauti cha wanasiasa, chombo ambacho kina uwakilishi mpana zaidi kuliko wanasiasa, kiweke misingi ya namna nchi itakavyojitawala, ili misingi hiyo sasa ndiyo iwe mwongozo wa tume la rasimu iwe ndiyo mwongozo wa bunge litakalotunga katiba na iwe ndiyo miongozo ya wananchi kuamua kama katiba iliyotungwa tuikubali au tuikatae kwenye kura ya maoni. Hatukufanya hivyo, na sauti za wanasiasa wote wa upinzani na wa chama tawala zilikuwa tunataka katiba sasa, kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano. Kwa hiyo ukishavulia maji, mimi naona ni bora ukae uyaoge. Wangeweza kushikilia msimamo kwamba tunaingiaje kwenye katiba ambayo ina swala zito kama muungano bila kujenga mwafaka wa kitaifa kuhusu misingi ya namna nchi itakavyojitawala. Haya tunayoyajadili sasa yangejadiliwa kwenye chombo hicho ambacho ndiyo kingezaa miongozo ya vyombo vingine. Sasa tume, tumetanguliza toroli mbele. Toroli lenyewe ndiyo linasukumwa na farasi badala ya farasi kuvuta toroli. Kwa hiyo nadhani wanasiasa wakiwa wakweli, wakubali kabisa kwamba wote walikuwa wana hamu na tamaa ya kupata katiba ya kuwakimbiza Ikulu, wakasahau kabisa kwamba mchakato huo utakuwa na mivutano, na nguvu za kisiasa ndizo zitakazoamua mvutano huo, na hapa ndipo tulipo. Kwa hiyo ni dhahiri, Mwalimu, kuwa kuna hatua ambazo zilirukwa katika suala la mchakato huu. Kwa mfano, kuna tetesi kwamba watanzania wengi hawakuelewa katiba iliyopo hivi sasa, ili kuweza kuamua nini ambacho hawakitaki katika katiba hiyo inayotumika sasa, kuingia katika kutafuta katiba mpya. Sasa hivi wanasiasa wenyewe wawe wa kweli kwamba mivutano yao inaweza ikakwamisha mchakato huu na maridhiano yao yanaweza yakasahihisha kasoro zilizopita, kwa sababu hatuwezi kurudi nyuma. Eh, nimesema ukishavulia maji lazima uyaoge, ndiko tulipo. Na tukirudi nyuma au tukaukwamisha, athari zake watawajibika wote na madhara yake tutawajibika wote, kwa kuwa hatukujenga mwafaka wa kitaifa mwanzoni na sasa hivi tunavutana. Suluhu iliyobaki katika hatua ya bunge maalum ni kuafikiana hapa walipo sasa, waendeje. Na mimi kwa maoni yangu, kwa mfano swala lenye uzito mkubwa sana ni muundo wa muungano kati ya serikali tatu na mbili. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa mwalimu Bashiru Ali akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam.