Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Machi 28 mwaka 2014. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. <muchas> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC. Leo hii basi, katika live talk tunazungumzia watu wenye ulemavu Afrika Mashariki na maisha yao ya kila siku na baadhi ya changamoto ambazo zinawakabili. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki live talk, tafadhali tupigie simu namba 12026193151. Je, lakini tusikilize wataalam wanasemaje kuhusu swala hili. Huyu ambaye ana ulemavu yuko kwenye kundi la hatari zaidi, yani nasema most vulnerable, kwa sababu kama ana ulemavu wa miguu na tuseme kuna mahali pa kuzalisha chakula hicho kidogo, hataweza kwenda, kwa mfano wakati wa njaa na katika habari muhimu za dunia tuna ripoti kuhusu rais wa marekani barack obama atafanya mazungumzo na mfalme abdullah saudi arabia na katika live talk hii leo kama ulivyosikia tunazungumzia changamoto zinazowakabili watu wenye ulemavu huko afrika mashariki je kuna sheria zinazowalinda watu hawa Japokuwa sheria ipo, unakuta walemavu wengi wako mitaani, wana watoto, wananyonyesha, lakini nani amewapa uja uzito? Nani amewapa watoto? Haijulikani na haifuatilii. Kuwepo kwa sheria ni jambo moja, lakini utekelezaji bado una shida kubwa. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu watu wenye ulemavu Afrika Mashariki. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia usiku wa leo, idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inasonga mbele kuzisaidia familia na waathirika wa ajali ya boti ambayo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, inasema imesababisha vifo vya watu 251. Boti hiyo iliyokuwa imejaa wakimbizi wa Kongo ilizama kwenye ziwa Albert Jumamosi iliyopita baada ya kuondoka Uganda kuelekea DRC. Serikali ya Kongo ilitangaza idadi mpya ya vifo hapo jana. Msemaji wa idara ya wakimbizi Fatumata Lujien Kaba anasema walionusurika na wanafamilia wanapatiwa msaada wa kisaikolojia na msaada mwingine kwenye makambi ya wakimbizi nchini Uganda. Msemaji anaiambia Sauti ya Amerika, VOA, kumekuwepo na ongezeko hivi karibuni la idadi ya wa wakimbizi wanaorudi kwenye nyumba zao katika jimbo la Kivu Kaskazini lenye matatizo nchini Kongo. Alisema huku wakimbizi wengi wakiamini usalama jimboni Kivu Kaskazini umeimarika vya kutosha kuwawezesha kurudi nyumbani. Umoja mataifa wa mataifa haiwahamasishi wakimbizi kurudi kwenye eneo kwa miaka kadhaa Umoja wa Mataifa na majeshi ya Kongo wanapambana na makundi ya uasi katika maeneo yenye utajiri wa madini huko mashariki mwa DRC, ikiwemo kundi la M23 na kundi la uasi kutoka Rwanda la FDLR. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Russia lazima irudishe nyuma majeshi yake kutoka kwenye mpaka wa Ukraine na kuanza mashauriano ya kupunguza mivutano. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CBS, Bwana Obama alisema hatua ya jeshi la Russia huenda ikawa zaidi ya juhudi za kuinyanyasa Ukraine, lakini aliongeza kwamba Russia huenda ina mipango ya ziada. Jana mkuu wa baraza la usalama la taifa la Ukraine Andrel Parubi alisema Russia ina karibu wanajeshi laki moja kwenye mipaka ya Ukraine huko kaskazini, kusini na mashariki. Alisema majeshi ya Russia yapo tayari kwa shambulizi. Russia inasema wanajeshi wanafanya mazoezi ya majira ya vuli na imeihakikishia Marekani hawatavuka mpaka. Wataalamu wa magharibi wanaamini idadi ya wanajeshi wa Russia karibu na mashariki na kusini mwa Ukraine inakaribia elfu thelathini. Utafutaji ndege unaofanywa na Australia umegundua vipande katika Bahari ya Hindi kwenye eneo ambako utafutaji wa ndege iliyopotea ya shirika la ndege la Malaysia umehamishiwa. Mamlaka ya usalama wa majini ya Australia AMSA ilisema kamera za ndege ya Orion iligundua vipande vya ndege leo katika eneo jipya la utafutaji kiasi cha kilomita 1850 magharibi mwa Perth, Australia. Katika taarifa kwenye mtandao wa Twitter, AMSA ilisema ndege ipo kwenye utaratibu wa kurudisha picha za vipande ambavyo vinahitajika kuthibitishwa. Ilisema meli hazitakuwa na uwezo kufika kwenye eneo hadi Jumamosi. Mapema leo utafutaji ulielekezwa zaidi ya kilomita 1000 kaskazini mashariki, baada ya wachunguzi kugundua ndege iliyopotea ilikuwa ikisafiri haraka na kutumia mafuta haraka kuliko ilivyokadiriwa awali na kupunguza umbali ulioruka. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kufanya mkutano leo nchini Saudi Arabia na mfalme Abdullah kuzungumzia tofauti juu ya masilahi ya usalama kote Mashariki ya Kati, ukiongezea kuzungumzia mivutano iliyoongezeka ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Maafisa wa Marekani wanasema mazungumzo huenda yakahusu Iran, Misri, kuzorota kwa mazungumzo ya amani kati ya Waisrael na Wapalestina na juhudi za kupambana na msimamo mkali. Miaka mitatu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria imechangia mivutano ya madhehebu kote Mashariki ya Kati na Saudi Arabia ilikosoa uamuzi wa Marekani mwaka jana wa kutelekeza mipango ya kuwapatia silaha waasi wanaopigana na serikali ya Syria ya Rais Bashar al-Assad. Serikali ya Riyadh pia inaelezea wasiwasi juu ya majadiliano ya utawala wa Obama iliyoanzisha na Iran, hasimu mkubwa wa kieneo. Tofauti za pamoja juu ya Misri zilijitokeza mwaka jana wakati Rais Obama alipomkosoa vikali Rais Mohamed Morsi aliyechaguliwa kutoka chama cha Kiislamu. Serikali ya Saudi Arabia ilitoa msaada kwa serikali iliyoungwa mkono na jeshi ambayo ilimwondoa madarakani rais. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kesi ya mauaji inayomkabili mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius imecheleweshwa kwa sababu mmoja wa wataalam wa kisheria anayemsaidia jaji ni mgonjwa. Pistorius alitarajiwa kutoa ushahidi leo, siku ambayo mawakili wa utetezi walitarajiwa kuanza kuwasilisha kesi yao, lakini jaji Toko Zile Masipa alisema mmoja wa wasaidizi wake ni mgonjwa na alitangaza kuwa kesi itaanza tena Aprili saba baada ya mapumziko yaliyopangwa wiki ijayo. Kwa mujibu wa mfumo wa sheria wa Afrika Kusini, jaji ana wataalamu wawili ambao wanaisaidia mahakama kufikia uamuzi. Mapema wiki hii waendesha mashtaka walikamilisha kesi dhidi ya Pistorius, ambaye anashutumiwa kumuua kwa makusudi mpenzi wake wa kike Reeva Steenkamp nyumbani kwa Pistorius mjini Pretoria mwaka jana. Mwanariadha huyo wa olympic alimfyatulia risasi Steenkamp usiku kupitia mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa. Pistorius anasema alidhani alikuwa anamfyatulia risasi mwizi. Majeshi ya serikali ya Syria yameshambulia maeneo ya waasi katika jimbo la pwani la Latakia katika juhudi za kuyarudisha nyuma majeshi ya waasi ambayo yamepata mafanikio katika siku za karibuni. Latakia ni eneo analotokea rais Bashar al-Assad na dhehebu lake la wa Alawite, tawi la Waislamu wa kishia ambao ni wachache nchini Syria, lakini ngome kuu ya utawala wake. Majeshi ya serikali yalitumia vifaru na ndege za kivita katika jaribio la kuwaondoa waasi ambao wameteka miji kituo wa kimoja cha ukaguzi na bandari moja ya pwani kwenye mpaka wa Siria na Uturuki. Katika picha za kawaida zilizobandikwa kwenye mtandao, waasi wanaonekana wakifyatua wa silaha kwenye kundi moja la waasi wa serikali katika eneo kundi la Syrian Observatory for Human Rights linasema karibu wapiganaji mia moja wamekufa wa pande zote tangu mapigano yaanze wiki iliyopita. Kwingineko nchini Siria, picha kutoka mji mmoja katika jimbo la Dera zinaonyesha uharibifu uliotokana na mashambulizi mfululizo ya anga yaliyofanywa na majeshi ya serikali. Kundi moja la kimataifa linaloongoza haki za binadamu linaita uamuzi wa serikali ya Uturuki wa kupiga marufuku mtandao wa YouTube ni hatua mbaya ya kuzorotesha uhuru wa kujieleza na haki ya kupata taarifa. Human Rights Watch ilisi Uturuki kurudisha tena fursa ya YouTube pamoja na Twitter ambayo ilipigiwa marufuku wiki iliyopita kundi hilo la haki za binadamu lenye makao yake New York linasema masharti yamekiuka majukumu ya Uturuki kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ya haki za binadamu na sheria za ndani. Uturuki ilizuia fursa ya kuingia kwenye YouTube baada ya sauti kubandikwa kwenye mtandao ikiwa na picha ya video hapo jana, ambapo ilionekana kuwa ilivujisha rekodi ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki na maafisa wengine wa juu wakizungumzia uwezekano wa hatua za kijeshi nchini Siria. Mahakama moja nchini Pakistan imemhukumu adhabu ya kifo Mkristo mmoja aliyeshutumiwa kuwa aliyeshutumiwa kwa kufuru katika kesi ambayo ilichochea ghasia katika mashariki ya Lahore. Sawah Masi alikamatwa mwaka jana baada ya rafiki yake mmoja alipomshutumu kwa kutoa matamshi yenye kashfa kuhusu Mtume Muhammad maelfu ya Waislamu walishambulia Joseph Colan, eneo la kikristo mjini Lahore, na kupinga matamshi yaliyoshutumiwa ni kufuru. Amnesty International ililaani hatua na hukumu ya Masih ikisema kulikuwa na wasiwasi wasi mkubwa kuhusu haki kwenye kesi hiyo. Taarifa ilielezea sheria ya kufuru ya Pakistan kama ni ya kikatili. Jeshi la Marekani nchini Afghanistan linasema ripoti za vyombo vya habari kwamba Marekani imeamua kukabidhi magari ya ziada ya kivita na vifaa vingine vya kijeshi kwa Pakistan siyo sahihi. Taarifa iliyotolewa jana ilisema jeshi la Marekani halitoi au halina nia ya kutoa vifaa vyovyote kutoka Afghanistan kuelekea Pakistan. Kamanda wa majeshi wa majeshi ya kimataifa nchini Afghanistan, Jenerali Joseph F. Danford Jr alisema jana kuwa Marekani ina nia ya dhati isiyoyumba kwa watu wa Afghanistan na majeshi ya usalama wa taifa la Afghanistan. Hata hivyo, Danford katika ushuhuda wake mwanzoni mwa mwezi huu mbele ya kamati ya kijeshi katika baraza la seneti la Marekani alisema Marekani ilikuwa inafikiria kutoa kiasi cha magari yake 1200 yajulikanayo kama MRAPs ya kuzuia shambulizi la ghafla la mabomu ya kutegwa ardhini nchini Afghanistan kwenda nchi jirani ya Pakistan. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Uh, basi kama nilivyoeleza awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia watu wenye ulemavu huko Afrika Mashariki, maisha yao ya kila siku, na baadhi ya changamoto ambazo zinawakabili. Na leo tumefanikiwa kuwa na washiriki wawili, ambapo tunaye Azak Mwaura, huyu ni mbunge kutoka Kenya, na pia tunaye Mshamu Abdallah Hamis kutoka Zanzibar. Karibuni. Asante sana. Naam, swala la wale watu wenye ulemavu ni swala zito kabisa na limekuwa likizungumziwa na watu wengi sana. Muda mfupi tu uliopita tuliweza kuzungumza na bwana Harold Sungusia. Huyu ni afisa katika kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Ameelezea baadhi ya matatizo ambayo yanawakabili watu wenye ulemavu nchini Tanzania. Labda tuweze kusikia anachosema alafu tuweze kuendelea na mazungumzo yetu. Kwa ujumla haki za watu wenye ulemavu tunaziangalia makundi mawili. Kuna hizi haki ambazo zinahusiana sana na huduma muhimu za binadamu, kwa mfano afya, elimu, malazi, mavazi, chakula na kadhalika, na pia hizi haki ambazo mtu hapaswi kuzuiwa kuzipata, kwa mfano pale ambapo sheria inapokataza mtu asibaguliwe, au kuna hiyo ubaguzi, kuto kushirikishwa, kuto kuthaminiwa utu wao na mambo kama hayo. Kwa hiyo kwa ufupi kwa mfano katika nchi yetu ukiangalia hizo haki zingine zinazohusiana na mahitaji muhimu ya binadamu, hawa watu wako kwenye lile kundi ambalo linaathirika sana. Mwananchi wa kawaida ambaye hana ulemavu, hapa katika nchi zetu za Kiafrika, anakosa huduma muhimu. Mara nyingi atakosa matibabu, wengine watakosa elimu na kadhalika, lakini huyu ambaye ana ulemavu yuko kwenye kundi la hatari zaidi, yaani nasema most vulnerable, kwa sababu kama ana ulemavu wa miguu na tuseme kuna mahali pa kuzalisha chakula hicho kidogo hataweza kwenda. Kwa mfano wakati wa njaa, watu wenye ulemavu wanashindwa kufata, na wengine labda haoni, ana ulemavu wa, wa kutokuona au mwingine ulemavu wa kuto kusikia au mbayo ni kiziwi, wengine wana ulemavu wa, mbani, mingine, ulemavu, wa, wa akili haya yote haya yanawafanya, yanawafanya hawa watu kuwa kwenye daraja la chini sana. Ukizama katika mfumo wa ulimwengu wa, wa tatu, mara nyingi wakinamama wamekuwa wakibaguliwa. Sasa mwanamke kama ni mlemavu anabaguliwa zaidi, anabaguliwa kwa sababu ya kuwa mwanamke na, na pili anabaguliwa kwa sababu ya ulemavu wake. Unaweza kuona kwamba eh, ni watu ambao wanastahili eh, kupewa kipaumbele sana na katiba za nchi husika pamoja na sheria za nchi husika. Eh, utu wao unatwezwa, wanaonekana kama ni watu wa daraja la pili watoto wengine wenye ulemavu hawapewi haki ya kwenda shule. Wazazi wengine wamekuwa na utamaduni wa kuwaficha watoto wanapowazaa wakiwa na ulemavu wa namna fulani, wanaona wana labda ni aibu au ni kinyaa katika familia, kitu ambacho si kweli. Hao watu wenye ulemavu wengine wamesoma, ninawafahamu. Rafiki zangu wanasheria wazuri sana, ambao wame, wamesoma mpaka elimu ya juu mno, lakini pamoja na ulemavu wao, pengine ni kuto kuona, lakini hiyo haikuwazuia wao kuweza kutumia uwezo wa Mwenyezi Mungu aliowapa wakiakili kuchukua baadhi ya, ya taaluma ambazo zimekuwa na manufaa hata kwa jamii pia. Na Harod, ukiangalia katika suala la utekelezwaji wa hizi sera, zipo sheria, zipo sera katika nchi nyingi za Afrika, lakini utekelezwaji umekuwa ni watabu sana. Hebu tuangalie hilo. Naam, basi mmesikia Bwana Mwaura umemsikia huyu mtetezi wa haki za binadamu huko nchini Tanzania akizungumzia swala la jinsi watu wenye ulemavu wanavyobaguliwa. Labda unaweza kutuelezea huko Kenya hali ikoje? Ni vile vile hivyo <coughs> kwa sababu watu wengi eh, hawajaelewa hususan kwamba ulemavu hautokani na kule kupungukiwa kwa utendakazi wa kiungo fulani cha mwili ama maumbile ya mtu binafsi, bali ni kwa sababu ya vile watu wanamchukulia, ama ule mtizamo ambao watu wako nao kwa watu ambao wanaonekana kwamba ni tofauti kimaumbile maumbile eh, na wengine, hususan kwa sababu ya vile mwili yao ilivyo, sio kwa sababu ya pengine kutokuwa watu ambao wametoka katika pengine eh, eh, eh, sehemu fulani kwa hiyo utakuta mara nyingi watu wengi walio na ulemavu, ukiangalia kama ni hizi haki za kijamii, haki jamii, kwamba hawajaweza kuwa katika mstari wa mbele kuzipokea zile haki ee. Ukiangalia takwimu za elimu utakuta kwamba kiwango cha watu walemavu a, bado kiko chini kabisa. Mambo ya afya, leo hivi nimekuwa katika warsha fulani ambapo tulikuwa tunazungumzia kwamba kuna vipengele vya sheria ambavyo vinahitaji eh, madaktari, watabibu waweze kuidhinisha kama mtu ni mlemavu ilhali hawa watabibu uh, hawana uwezo hawana uwezo hawana hawajasoma uh, masuala ya watu walemavu, ndiposa waweze kupatiana wasia ambao nawafaa. nam Bwana Msham Abdallah Hamisi, ukiwa huko Zanzibar na uliwahi kushughulika na maswala ya sera za walemavu, labda unaweza kutuelezea hali huko Zanzibar ikoje katika swala la kujaribu kuwasaidia walemavu na pia kusaidia kuhakikisha kwamba wanapata haki zao kwa sababu kumekuwepo na maneno maneno kwamba wanabaguliwa wakienda kwenye sehemu za kazi, miundo mbinu haipo kwa ajili ya kuweza kuwasaidia labda kwenye vyombo vya usafiri, hali ikoje? Aha. Zanzibar eh, kwanza nataka nikueleze kwamba eh, watu wenye ulemavu hapa Zanzibar Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ndio inasimamia zaidi la ya masuala yao, hiyo katika mfumo wa utawala. Zanzibar ina wizara yake maalum inahusiana na shughuli za watu wenye ulemavu. Tunatofautiana na Tanzania Bara, wao wako chini ya ustawi wa jamii, lakini Zanzibar kuna idara hasa iliyoundwa ya watu wenye ulemavu ambayo iko chini ya ofisi ya makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Kwa hiyo wapo pale ili kuweza kutoa nguvu zaidi, kwa sababu ofisi ile ya makamu wa kwanza ina uwezo mkubwa na inaweza ikafikia sehemu yoyote ile ambapo wenzetu hawa watu wenye ulemavu wapo, na pengine labda wanapata matatizo. Lakini pia Zanzibar imepitisha sheria ya watu wenye ulemavu, sheria ambayo inatoa haki na fursa mbalimbali mbali kwa watu wenye ulemavu, ambapo inawataka watu wote wenye kuhudumia waajiri na wote waliotoa wa huduma na taasisi mbalimbali watoe haki kwa mujibu wa sheria ile ambayo imeundwa. Na sheria ile pia inaunda baraza la watu wenye ulemavu ambalo linakutana kotali, ili kujadili masuala mbalimbali yanayohusu watu wenye ulemavu. Na baraza lile linawaunganisha watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali, ili kila ulemavu uweze kuwakilishwa pale na kutoa maelezo yake. Vile vile serikali imefanya sensa kubwa kwa ajili ya kutizama watu wenye ulemavu wangapi hasa wapo katika Zanzibar, na ulemavu wao ni wa aina gani. Na sensa hii ipo karibuni kumalizika, na nia kubwa ya sensa hii ni kutambua kwa uwazi kabisa juu ya mahitaji ya watu wenye ulemavu ambao wapo katika maeneo mbalimbali ya vijijini hasa hapa Zanzibar. Lakini pia tunayo sehemu ya kusaidia watu wenye ulemavu wanaoishi mahitaji, kwa mfano ya vifaa vile na viungo, ili kuweza kuwasaidia kufanya shughuli zao. Kwa hiyo jitihada kubwa ipo, na sisi huku kwetu sioni kama kuna ubaguzi ambao wanabaguliwa hawa watu. Nadhani jitihada kubwa ipo na fursa nyingi zipo kwa watu wenye ulemavu isipokuwa hali ya uchumi wa Zanzibar haijawa nzuri kiasi cha kutosha cha kuweza kuwapatia kila kitu ambacho wanahitaji hivi sasa, lakini serikali iko mbioni na kushughulikia masuala haya ili kuona watu wenye ulemavu wa Zanzibar wanapewa haki zao na fursa mbalimbali ambazo wanahitaji hasa za kielimu. Pale kuna mfuko katika baraza la watu wenye ulemavu kuna mfuko umezinduliwa maalum kwa ajili ya kuwahudumia watu wenye ulemavu katika masuala ya elimu, masuala ya afya na masuala ya vifaa navavihitaji. Jitihada kubwa imefanya ofisa makamu wa kwanza wa rais wa kuchangisha mfuko na tayari umezinduliwa upo, na mi nadhani ni jitihada nzuri sana. E, tu, uh, Bwana Msham tunakushukuru sana kwa maelezo yako, lakini kwenye line naona tunaye mwandishi wa habari Bigambo Jeje, naye pia ni mmoja wa watu wenye ulemavu. Unaweza kutuelezea Bigambo, karibu. Asa, asante sana, eh, asante sana Amerika, Washington, Marekani. Ee, mimi naongea moja kwa moja kutoka Mjasho Musoma Mara Tanzania. Hebu tueleze ni changamoto gani zinazowakabili katika maisha ya kila siku watu wenye ulemavu? Halo, swali lako ni changamoto gani ambazo zinawakabili watu wenye ulemavu huko Mara Tanzania? Uh, changamoto ambazo zinawakabili watu wenye ulemavu ziko nyingi, ninaweza nikasema kadha wa kadha, lakini moja, moja ni miundo mbinu ambayo imekuwa ikiwasumbua iki sana walemavu. Kwa mfano, wanapokuwa wana, wanahitaji huduma kwenye majengo majengo marefu au majengo makubwa eh majengo mengi hayajazingatia eh, ajaz, hayajazingatia haki za ulemavu. Sasa mnafanya juhudi gani kujaribu kuona kwamba labda serikali inaweza kuwasaidia watu wenye ulemavu wakaweza kusikia kilio chenu, kama hivyo miundombinu, kwenye majengo, kwenye mabasi, kwenye treni? Aa, ni kwamba tunashukuru eh, kwanza kwamba Umoja wa Mataifa umeliona hilo na ndiyo maana kupitia tamko lake la Umoja wa Mataifa la haki za walemavu la mwaka elfu mbili na sita na nchi nyingi zimetekeleza na kutunga sheria za kuweza kuwasaidia na kuwakomboa walemavu kutokana na hadha mbalimbali. Na kwa upande wa Tanzania, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetunga sheria namba, namba, namba tisa ya mwaka elfu mbili na kumi inayohusu walemavu, haki zao zote zikiwa zimezingatiwa zimepata. Nadhani hiyo ni hatua mojawapo na hatua muhimu sana kuelekea kupata haki kwa walemavu. Bwana Maura, Bwana Mwaura, Nyinyi Kenya hivi karibuni mmepitisha katiba na ndio ambayo iliwaongoza katika uchaguzi uliopita. Je, katika katiba ya Kenya kuna swala ambalo linazungumzia kuhusu haki za walemavu na nini ambacho kinafanyika sasa hivi? Kwa kweli, nafikiri nikiendelea, upande wa sera uh, Kenya iko katika mstari wa mbele kwa sababu utakuta kwamba katika eneo la Afrika Mashariki tulikuwa mmoja wa nchi ambazo zilikuwa na Eh, eh, sheria kabambe ya watu walemavu mwaka elfu mbili na tatu na pia utaangalia kwamba mwaka elfu eh, mbili na nane ndio tuliweza kukubali zile um, haki za binadamu na ule mkataba ambao ambao uliwekwa ulu, ulu, na Umoja wa Mataifa piaktenda na katiba yetu ya mwaka elfu mbili na kumi kipengele cha hamsini na nne eh, kinazungumzia hususan haki za watu walemavu Ukiangazia masuala ya elimu uh, masuala ya miundo msingi, masuala ya ajira na hata uwakilishwaji, utakuta kwamba katika uchaguzi uliopita watu walemavu wanawakilishwa katika mabunge ya kaunti, bunge la kitaifa na hata bunge la seneti <coughs> na katika historia ya Kenya ta na walemavu wengi sana ambao wamejihusisha katika hii nyanja ya kisiasa. Lakini niseme kwamba sio vizuri kudai kwamba kwa sababu kuna sheria, kwa sababu kuna sera kati sasa, maisha ya watu walemavu yameweza kuimarika Kenya, katika mstari wa mbele kuwa na mfuko wa fedha hususan kuhusu watu walemavu kutoka miaka ya themanini na hata hataatumelea mwingine kupitia hii katiba ya maalum ya watu walemavu. Lakini tumeona kwamba watu walemavu hawaweza kafula sheria bado, tukiangalia katika mendo msingi watu hawajaweza kuafikia Uh, zile kanuni ambazo zinastahili. Hivi majuzi kumekuwa na, na tetesi kwamba magari ya abiria hayawezi, eh, kwenda eh, kuchukua pia zile, zile, zile, machela ama eh, kwa sababu kumekuwa na, na, na sheria ambayo inasema kwamba eh, wasikuwa na zile sheria za za mabasi, kwa hiyo nafikiri Uh, pengine mwanzo watu walikuwa wanafikiri kuwa na sheria itafaa, na ni kweli itafaa, inafaa, lakini uh, nafikiri kwangu mimi ni mbini tu ya kuweza kuimarisha uh, la muhimu ni kuwahamasisha uh, uh, wananchi kwa ujumla kuweza kutokea ujumbe wa watu walemavu na kuwa, kuwa, kama A, wenzao kuwachukua kwa njia ya uzito kwa sababu juzi. Asante sana Bwana Mwaura, naona tutaendelea kidogo, kwa sababu naona muda nao unasogea sogea, na sasa tunataka kusoma muhtasari wa habari. Lakini pia ningependa kumwomba mshiriki yoyote mmojawapo ambaye amewasha redio redio yake inasikika kwa sauti kubwa angeipunguza kidogo, tukaweza kusikilizana vizuri. Na sasa basi ni mkamiti huyu anasoma muktasar wa habari. Idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inasonga mbele kuzisaidia familia na waathirika wa ajali ya boti ambayo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, inasema imesababisha vifo vya watu 251. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Rusia Lazima irudishe nyuma majeshi yake kutoka kwenye mpaka wa Ukraine na kuanza mashauriano ya kupunguza mivutano. Utafutaji ndege unaofanywa na Australia umegundua vipande katika Bahari ya Hindi kwenye eneo ambako utafutaji wa ndege iliyopotea shirika la ndege la Malaysia umehamishiwa. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kufanya mkutano leo nchini Saudi Arabia na mfalme Abdallah kuzungumzia tofauti juu ya masilahi ya usalama kote Mashariki ya Kati. Kesi ya mauaji inayomkabili mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius imecheleweshwa kwa sababu mmoja wa wataalam wa kisheria anayemsaidia jaji ni mgonjwa. Pistorius alitarajiwa kutoa ushahidi leo, siku ambayo mawakili wa utetezi walitarajiwa kuanza kuwasilisha kesi yao. Majeshi ya serikali ya Siria yameshambulia maeneo ya ya waasi katika jimbo la Pwani la Latakia katika juhudi za kuyarudisha nyuma majeshi ya waasi ambayo yamepata mafanikio katika siku za karibuni. Latakia ni eneo analotokea Rais Bashar al-Assad na dhehebu lake la wa Alawite tawi la Waislamu wa Islamu Kishia ambao ni wachache nchini Siria lakini ngome kuu ya utawala wake. Asante sana kwa muhtasari huo wa habari. Napenda pia kuwakumbusha wasikilizaji wetu ambao kwamba walikuwa wakitusikiliza kwenye redio zetu shirika, kwa sasa tunaendelea na matangazo haya kwa njia ya tovuti www voa swahili com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa inakaribia saa saba mchana kwa saa za hapa Washington DC, saa mbili usiku huko Afrika Mashariki. Leo hii, kama nilivyoeleza awali, tunazungumzia watu wa wenye ulemavu huko Afrika Mashariki na pia washiriki tulionao hivi sasa ni Mbunge Isaac Mwaura akiwa huko. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Machi 28 mwaka 2014. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi, katika live talk tunazungumzia watu wenye ulemavu Afrika Mashariki na maisha yao ya kila siku na baadhi ya changamoto ambazo zinawakabili mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki live talk, tafadhali tupigie simu namba 12026193151 Je, lakini tusikilize wataalam wanasemaje kuhusu swala hili. Huyu ambaye ana ulemavu yuko kwenye kundi la hatari zaidi, anasema most vulnerable, kwa sababu kama ana ulemavu wa miguu na tuseme kuna mahali pa kuzalisha chakula hicho kidogo, hataweza kwenda, kwa mfano wakati wa njaa na katika habari muhimu za dunia tuna ripoti kuhusu rais wa Marekani, Barack Obama, atafanya mazungumzo na mfalme Abdullah wa Saudi Arabia. Na katika live talk hii leo, kama ulivyosikia, tunazungumzia changamoto zinazowakabili watu wenye ulemavu huko Afrika Mashariki. Je, kuna sheria zinazowalinda watu hawa? Japokuwa sheria ipo, unakuta walemavu wengi wako mitaani, wana watoto, wananyonyesha, lakini nani amewapa uja uzito? Nani amewapa watoto? Haijulikani na haifuatiliwi. Kuwepo kwa sheria ni jambo moja, lakini utekelezaji bado una shida kubwa. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu watu wenye ulemavu Afrika Mashariki. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia usiku wa leo, idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inasonga mbele kuzisaidia familia na waathirika wa ajali ya boti ambayo Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, inasema imesababisha vifo vya watu 251. Boti hiyo iliyokuwa imejaa wakimbizi wa Kongo ilizama kwenye ziwa Albert Jumamosi iliyopita baada ya kuondoka Uganda kuelekea DRC. Serikali ya Kongo ilitangaza idadi mpya ya vifo hapo jana. Msemaji wa idara ya wakimbizi Fatumata Lujien Kaba, anasema walionusurika na wanafamilia wanapatiwa msaada wa kisaikolojia na msaada mwingine kwenye makambi ya wakimbizi nchini Uganda. Msemaji anaiambia Sauti ya Amerika VOA kumekuwepo na ongezeko hivi karibuni la idadi ya wa wakimbizi wanaorudi kwenye nyumba zao katika jimbo la Kivu Kaskazini lenye matatizo nchini Kongo. Alisema huku wakimbizi wengi wakiamini usalama jimboni Kivu Kaskazini umeimarika vya kutosha kuwawezesha kurudi nyumbani. Umoja mataifa wa Mataifa haiwahamasishi wakimbizi kurudi kwenye eneo kwa miaka kadhaa, Umoja wa Mataifa na majeshi ya Kongo wanapambana na makundi ya uasi katika maeneo yenye utajiri wa madini huko mashariki mwa DRC ikiwemo kundi la M23 na kundi la uasi kutoka Rwanda la FDLR. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Russia lazima irudishe nyuma majeshi yake kutoka kwenye mpaka wa Ukraine na kuanza mashauriano ya kupunguza mivutano. Katika maujiano na kituo cha televisheni cha CBS, bwana Obama alisema hatua ya jeshi la Russia huenda ikawa zaidi ya juhudi za kuinyanyasa Ukraine, lakini aliongeza kwamba Russia huenda ina mipango ya ziada jana mkuu wa baraza la usalama la taifa la Ukraine Andriy Parubi alisema Russia ina karibu wanajeshi laki moja kwenye mipaka ya Ukraine huko kaskazini, kusini na mashariki. Alisema majeshi ya Russia yapo tayari kwa shambulizi. Russia inasema wanajeshi wanafanya mazoezi ya majira ya vuli na imeihakikishia Marekani hawatavuka mpaka. Wataalamu wa magharibi wanaamini idadi ya wanajeshi wa Russia karibu na mashariki na kusini mwa Ukraine inakaribia elfu thelathini. Utafutaji ndege unaofanywa na Australia umegundua vipande katika bahari ya Hindi kwenye eneo ambako utafutaji wa ndege iliyopotea ya shirika la ndege la Malaysia umehamishiwa. Mamlaka ya usalama wa majini ya Australia AMSA ilisema kamera za ndege ya Orion iligundua vipande vya ndege leo katika eneo jipya la utafutaji kiasi cha kilomita 1850 magharibi mwa Perth, Australia. Katika taarifa kwenye mtandao wa Twitter, AMSA ilisema ndege ipo kwenye utaratibu wa kurudisha picha za vipande ambavyo vinahitajika kuthibitishwa. Ilisema meli hazitakuwa na uwezo kufika kwenye eneo hadi Jumamosi. Mapema leo utafutaji ulielekezwa zaidi ya kilomita elfu moja kaskazini mashariki baada ya wachunguzi kugundua ndege iliyopotea ilikuwa ikisafiri haraka na kutumia mafuta haraka kuliko ilivyokadiriwa awali na kupunguza umbali ulioruka. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kufanya mkutano leo nchini Saudi Arabia na Mfalme Abdullah kuzungumzia tofauti juu ya masilahi ya usalama kote Mashariki ya Kati, ukiongezea kuzungumzia mivutano iliyoongezeka ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria. Maafisa wa Marekani wanasema mazungumzo huenda yakahusu Iran, Misri, kuzorota kwa mazungumzo ya amani kati ya Waisrael na Wapalestina na juhudi za kupambana na msimamo mkali. Miaka mitatu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria imechangia mivutano ya madhehebu kote mashariki ya kati na Saudi Arabia Ilikosoa uamuzi wa Marekani mwaka jana wa kutelekeza mipango ya kuwapatia silaha waasi wanaopigana na serikali ya Syria ya Rais Bashar al-Assad. Serikali ya Riyadh pia inaelezea wasiwasi juu ya majadiliano ya utawala wa Obama iliyoanzishwa na Iran hasimu mkubwa wa kieneo. Tofauti za pamoja juu ya Misri zilijitokeza mwaka jana. Wakati Rais Obama alipomkosoa vikali, Rais Mohamed Morsi aliyechaguliwa kutoka chama cha Kiislamu. Serikali ya Saudi Arabia ilitoa msaada kwa serikali iliyoungwa mkono na jeshi ambayo ilimwondoa madarakani Rais. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kesi ya mauaji inayomkabili mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius imecheleweshwa kwa sababu mmoja wa wataalam wa kisheria anayemsaidia jaji ni mgonjwa. Pistorius alitarajiwa kutoa ushahidi leo, siku ambayo mawakili wa utetezi walitarajiwa kuanza kuwasilisha kesi yao, lakini jaji Tokozile Masipa alisema mmoja wa wasaidizi wake ni mgonjwa na alitangaza kuwa kesi itaanza tena Aprili saba baada ya mapumziko yaliyopangwa wiki ijayo. Kwa mujibu wa mfumo wa sheria wa Afrika Kusini, jaji ana wataalamu wawili ambao wanaisaidia mahakama kufikia uamuzi. Mapema wiki hii, waendesha mashtaka walikamilisha kesi dhidi ya Pistorius, ambaye anashutumiwa kumuua kwa makusudi mpenzi wake wa kike Reeva Steenkamp nyumbani kwa Pistorius mjini Pretoria mwaka jana. Mwanariadha huyo wa Olympic alimfyatulia risasi Steenkamp usiku kupitia mlango wa bafuni uliokuwa umefungwa. Pistorius anasema alidhani alikuwa anamfyatulia risasi mwizi. Majeshi ya serikali ya Syria yameshambulia maeneo ya waasi katika jimbo la Pwani la Latakia katika juhudi za kuyarudisha nyuma majeshi ya waasi ambayo yamepata mafanikio katika siku za karibuni. Latakia ni eneo analotokea Rais Bashar al-Assad na dhehebu lake la Waalawite, tawi la Waislamu wa Kishia, ambao ni wachache nchini Syria, lakini ngome kuu ya utawala wake. Majeshi ya serikali yalitumia vifaru na ndege za kivita katika jaribio la kuwaondoa waasi ambao wameteka miji kituo wa kimoja cha ukaguzi na bandari moja ya pwani kwenye mpaka wa Siria na Uturuki. Katika picha za kawaida zilizobandikwa kwenye mtandao, waasi wanaonekana wakifyatua wa silaha kwenye kundi moja la waasi wa serikali katika eneo. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights inasema karibu wapiganaji 100 wamekufa wa pande zote tangu mapigano yaanze wiki iliyopita. Kwingineko nchini Syria, picha kutoka mji mmoja katika jimbo la Dera zinaonyesha uharibifu uliotokana na mashambulizi mfululizo ya anga yaliyofanywa na majeshi ya serikali. Kundi moja la kimataifa linaloongoza haki za binadamu linaita uamuzi wa serikali ya Uturuki wa kupiga marufuku mtandao wa YouTube ni hatua mbaya ya kuzorotesha uhuru wa kujieleza na haki ya kupata taarifa. Human Rights Watch ilisema Uturuki kurudisha tena fursa ya YouTube pamoja na Twitter ambayo ilipigiwa marufuku wiki iliyopita. Kundi hilo la haki za binadamu lenye makao yake New York linasema masharti yamekiuka majukumu ya Uturuki kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ya haki za binadamu na sheria za ndani. Uturuki ilizuia fursa ya kuingia kwenye YouTube baada ya sauti kubandikwa kwenye mtandao ikiwa na picha ya video hapo jana, ambapo ilionekana kuwa ilivujisha rekodi ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki na maafisa wengine wa juu wakizungumzia uwezekano wa hatua za kijeshi nchini Siria. Mahakama moja nchini Pakistan imemhukumu adhabu ya kifo Mkristo mmoja aliyeshutumiwa kuwa aliyeshutumiwa kwa kufuru katika kesi ambayo ilichochea ghasia katika mashariki ya Lahore. Sawah Masi alikamatwa mwaka jana baada ya rafiki yake mmoja alipomshutumu kwa kutoa matamshi yenye kashfa kuhusu Mtume Muhammad. Maelfu ya Waislamu walishambulia Joseph Colan eneo la kikristo mjini Lahore na kupinga matamshi yaliyoshutumiwa ni kufuru. Amnesty International ililaani hatua na hukumu ya Masih ikisema kulikuwa na wasiwasi wasi mkubwa kuhusu haki kwenye kesi hiyo. Taarifa ilielezea sheria ya kufuru ya Pakistan kama ni ya kikatili. Jeshi la Marekani nchini Afghanistan linasema ripoti za vyombo vya habari kwamba Marekani imeamua kukabidhi magari ya ziada ya kivita na vifaa vingine vya kijeshi kwa Pakistan siyo sahihi. Taarifa iliyotolewa jana ilisema jeshi la Marekani halitoi au halina nia ya kutoa vifaa vyovyote kutoka Afghanistan kuelekea Pakistan. Kamanda wa majeshi wa majeshi ya kimataifa nchini Afghanistan, Jenerali Joseph F. Danford Jr alisema jana kuwa Marekani ina nia ya dhati isiyoyumba kwa watu wa Afghanistan na majeshi ya usalama wa taifa la Afghanistan. Hata hivyo, Danford katika ushuhuda wake mwanzoni mwa mwezi huu mbele ya kamati ya kijeshi katika baraza la seneti la Marekani alisema Marekani ilikuwa inafikiria kutoa kiasi cha magari yake 1200 yajulikanayo kama MRAPs ya kuzuia shambulizi la ghafla la mabomu ya kutegwa ardhini nchini Afghanistan kwenda nchi jirani ya Pakistan. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Uh, basi kama nilivyoeleza awali, kwa leo katika LiveTok tunazungumzia watu wenye ulemavu huko Afrika Mashariki, maisha yao ya kila siku, na baadhi ya changamoto ambazo zinawakabili. Na leo tumefanikiwa kuwa na washiriki wawili ambapo tunaye Azak Mwaura, huyu ni mbunge kutoka Kenya, na pia tunaye Mshamu Abdallah Hamis kutoka Zanzibar. Karibuni. Asante sana. Naam, swala la wale, watu wenye ulemavu ni swala zito kabisa na limekuwa likizungumziwa na watu wengi sana. Muda mfupi tu uliopita tuliweza kuzungumza na bwana Harold Sungusia, huyu ni afisa katika kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Ameelezea baadhi ya matatizo ambayo yanawakabili watu wenye ulemavu nchini Tanzania. Labda tuweze kusikia anachosema, alafu tuweze kuendelea na mazungumzo yetu wa hmm, ujumla haki za watu wenye ulemavu tunaziangalia makundi mawili, tuna hizi haki ambazo zinahusiana sana na huduma muhimu za binadamu, kwa mfano afya, elimu, malazi, mavazi, chakula na kadhalika, na pia hizi haki ambazo mtu hapaswi kuzuiwa kuzipata, kwa mfano pale ambapo sheria inapokataza mtu asibaguliwe au kuna hiyo ubaguzi, kuto kushirikishwa, kuto kuthaminiwa utu wao na mambo kama hayo. Kwa hiyo kwa ufupi kwa mfano katika nchi yetu ukiangalia hizo haki zingine zinazohusiana na mahitaji muhimu ya binadamu, hawa watu wako kwenye lile kundi ambalo linaathirika sana. Mwananchi wa kawaida ambaye hana ulemavu, hapa katika nchi zetu za Kiafrika, anakosa huduma muhimu, mara nyingi atakosa matibabu, wengine watakosa elimu na kadhalika. Lakini huyu ambaye ana ulemavu yuko kwenye kundi la hatari zaidi, yaani nasema most vulnerable, kwa sababu kama ana ulemavu wa miguu na tuseme kuna mahali pa kuzalisha chakula hicho kidogo, hataweza kwenda. Kwa mfano wakati wa njaa, watu wenye ulemavu wanashindwa kufuata, na wengine labda haoni, ana ulemavu wa kutokuona, au mwingine ulemavu wa kutokusikia au mbayo ni kiziwi, wengine wana ulemavu wa akili Haya yote haya yanawafanya, yanawafanya hawa watu kuwa kwenye daraja la chini sana. Ukizama katika mfumo wa ulimwengu wa tatu, mara nyingi wakina mama wamekuwa wakibaguliwa. Sasa mwanamke kama ni mlemavu anabaguliwa zaidi, anabaguliwa kwa sababu ya kuwa mwanamke na, na pili anabaguliwa kwa sababu ya ulemavu wake. Unaweza kuona kwamba eh, ni watu ambao wanastahili eh, kupewa kipaumbele sana na katiba za nchi husika pamoja na sheria za nchi husika. Eh, utu wao unatwezwa, wanaonekana kama ni watu wa daraja la pili. Watoto wengine wenye ulemavu hawapewi haki ya kwenda shule. Wazazi wengine wamekuwa na utamaduni wa kuwaficha watoto wanapowazaa wakiwa na ulemavu wa namna fulani, wanaona labda ni aibu au ni kinyaa katika familia, kitu ambacho si kweli. Hao watu wenye ulemavu wengine wamesoma, ninawafahamu. Rafiki zangu wanasheria wazuri sana, ambao wame, wamesoma mpaka elimu ya juu mno, lakini pamoja na ulemavu wao, pengine ni kuto kuona, lakini hiyo haikuwazuia wao kuweza kutumia uwezo wa Mwenyezi Mungu aliowapa wakiakili kuchukua baadhi ya, ya taaluma ambazo zimekuwa na manufaa hata kwa jamii pia. Na Harod, ukiangalia katika suala la utekelezwaji wa hizi sera, zipo sheria, zipo sera katika nchi nyingi za Afrika, lakini utekelezwaji umekuwa ni wa tabu sana. Hebu tuangalie hilo. Naam, basi mmesikia Bwana Mwaura umemsikia huyu mtetezi wa haki za binadamu huko nchini Tanzania akizungumzia swala la jinsi watu wenye ulemavu wanavyobaguliwa. Labda unaweza kutuelezea huko Kenya hali ikoje? Ni vile vile hivyo kwa sababu watu wengi eh, hawajaelewa hususan kwamba ulemavu hautokani na kule kupungukiwa kwa utendakazi wa kiungo fulani cha mwili ama maumbile ya mtu binafsi, bali ni kwa sababu ya vile watu wanamchukulia ama ule mtizamo ambao watu wako nao kwa watu ambao wanaonekana kwamba ni tofauti kimaumbile eh, na wengine, hususan kwa sababu ya vile mwili yao ilivyo, sio tu kwa sababu ya pengine kutokuwa watu ambao wametoka katika pengine eh, eh, eh, sehemu fulani. Kwa hiyo utakuta mara nyingi watu wengi walio na ulemavu ukiangalia, kama ni hizi haki za kijamii, haki jamii, kwamba hawajaweza kuwa katika mstari wa mbele kuzipokea zile haki ee. Ukiangalia takwimu za elimu, utakuta kwamba kiwango cha watu walemavu bado kiko chini kabisa. Mambo ya afya, leo hivi nimekuwa katika warsha fulani, ambapo tulikuwa tunazungumzia kwamba kuna vipengele vya sheria ambavyo vinahitaji eh, madaktari watabibu waweze kuidhinisha kama mtu ni mlemavu, ili hali hawa eh, watabibu hawana, uwe, hawana uwezo, hawana uwezo, hawajasoma eh, masuala ya watu walemavu, ndiposa waweze kupatiana wasia ambao unawapana. Na Bwana Msham Abdallah Hamisi ukiwa huko Zanzibar na uliwahi kushughulika na masuala ya sera za walemavu. Labda unaweza kutuelezea hali huko Zanzibar ikoje katika swala la kujaribu kuwasaidia walemavu na pia kusaidia kuhakikisha kwamba wanapata haki zao, kwa sababu kumekuwepo na maneno maneno kwamba wanabaguliwa wakienda kwenye sehemu za kazi, miundo mbinu haipo kwa ajili ya kuweza kuwasaidia labda kwenye vyombo vya usafiri. Hali ikoje Zanzibar? Eh, kwanza nataka nikueleze kwamba eh, watu wa ulemavu hapa Zanzibar, serikali ya mapinduzi ya Zanzibar ndio inasimamia zaidi ya masuala yao. Hivyo katika mfumo wa utawala Zanzibar, ina wizara yake maalum inayohusiana na shughuli za watu wenye ulemavu. Tunatofautiana na Tanzania bara, wao wako chini ya idara ya ustawi wa jamii, lakini Zanzibar kuna idara hasa iliyoundwa ya watu wenye ulemavu ambayo iko chini ya ofisi ya makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Kwa hiyo wapo pale ili kuweza kutoa nguvu zaidi, kwa sababu ofisi ile ya makamu wa kwanza ina uwezo mkubwa, na inaweza ikafikia sehemu yoyote ile ambapo wenzetu hawa watu wenye ulemavu wapo na pengine labda wanapata matatizo lakini pia Zanzibar imepitisha sheria ya watu wenye ulemavu, sheria ambayo inatoa haki na fursa mbalimbali kwa watu wenye ulemavu, ambapo inawataka watu wote wenye kuhudumia, waajiri, na wote waliotoa huduma na taasisi mbalimbali watoe haki kwa mujibu wa sheria ile ambayo imeundwa, na sheria ile pia inaunda baraza la watu wenye ulemavu ambalo linakutana kotali ili kujadili masuala mbalimbali yanayohusu watu wenye ulemavu, na baraza lile linaounganisha watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali, ili kila ulemavu uweze kuwakilishwa pale na kutoa maelezo yake. Vile vile serikali imefanya sensa kubwa kwa ajili ya kutizama watu wenye ulemavu wangapi hasa wapo katika Zanzibar na ulemavu wao ni wa aina gani? Na sensa hii ipo karibuni kumalizika na nia kubwa ya sensa hii ni kutambua kwa uwazi kabisa juu ya mahitaji ya watu wenye ulemavu ambao wapo katika maeneo mbalimbali ya vijijini hasa hapa Zanzibar. Lakini pia tunayo sehemu ya kusaidia watu wenye ulemavu wanaoishi mahitaji, kwa mfano ya vifaa vile na viungo ili kuweza kuwasaidia kufanya shughuli zao. Kwa hiyo jitihada kubwa ipo, na sisi huku kwetu sioni kama kuna ubaguzi ambao wanabaguliwa hawa watu. Nadhani jitihada kubwa ipo na fursa nyingi zipo kwa watu wenye ulemavu, isipokuwa hali ya uchumi wa Zanzibar haijawa nzuri kiasi cha kutosha cha kuweza kuwapatia kila kitu ambacho wanahitaji hivi sasa lakini serikali iko mbioni na, na kushughulikia masuala haya ili kuona watu wenye ulemavu wa Zanzibar wanapewa haki zao na fursa mbalimbali ambazo wanahitaji hasa za kielimu. Pale kuna mfuko katika baraza la baraza la watu wenye ulemavu, kuna mfuko umezinduliwa maalum kwa ajili ya kuwahudumia watu wenye ulemavu katika masuala ya elimu, masuala ya afya na masuala ya vifaa navyovihitaji jitihada kubwa amefanya ofisa makamu wa kwanza wa rais wa kuchangisha mfuko na tayari umezinduliwa huko. Ni jitihada nzuri sana. Bwana Msham, tunakushukuru sana kwa maelezo yako, lakini kwenye line naona tunaye mwandishi wa habari Bigambo Jeje, naye pia ni mmoja wa watu wenye ulimavu. Unaweza kutuelezea Bigambo? Karibu. Asa, asante sana eh, asante sana kutoka South America, Washington, Marekani. Ee, mimi naongea moja kwa moja kutoka Njasho Musoma, Mara, Tanzania. Hebu tueleze ni changamoto gani zinazowakabili katika maisha ya kila siku watu wenye ulemavu? Halo, rudia swali lako. Ni, ni changamoto gani ambazo zinawakabili watu wenye ulemavu huko Mara, Tanzania? Uh, changamoto ambazo zinawakabili watu wenye ulemavu ziko nyingi, ninaweza nikasema kadha wa kadha, lakini moja ni miundombinu ambayo imekuwa ikiwasumbua iki sana walemavu. Kwa mfano, wanapokuwa wanahitaji wana huduma kwenye majengo majengo marefu au majengo makubwa eh majengo mengi hayajazingatia eh, ajaz, hayajazingatia haki za ulemavu. Sasa mnafanya juhudi gani kujaribu kuona kwamba labda serikali inaweza kuwasaidia watu wenye ulemavu wakaweza kusikia kilio chenu, kama hivyo miundombinu, kwenye majengo, kwenye mabasi, kwenye treni? Aa, ni kwamba tunashukuru eh, kwanza kwamba Umoja wa Mataifa umeliona hilo na ndiyo maana kupitia tamko lake la Umoja wa Mataifa la haki za walemavu la mwaka elfu mbili na sita, na nchi nyingi zimetekeleza na kutunga sheria za kuweza kuwasaidia na kuwakomboa walemavu kutokana na hadha mbalimbali. Na kwa upande wa Tanzania serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetunga sheria namba Namba, namba tisa ya mwaka elfu mbili na kumi inayohusu walemavu haki zao zote zikiwa zimezingatiwa zimepata. Nadhani hiyo ni hatua mojawapo na hatua muhimu sana kuelekea kupata haki kwa walemavu. Bwana Maura, Bwana Mwaura, Nyinyi Kenya hivi karibuni mmepitisha katiba na ndio ambayo iliwaongoza katika uchaguzi uliopita. Je, katika katiba ya Kenya kuna swala ambalo linazungumzia kuhusu haki za walemavu na nini ambacho kinafanyika sasa hivi? Kwa kweli ni, nafikiri nikiendelea upande wa sera eh, Kenya iko katika mstari wa mbele kwa sababu utakuta kwamba katika eneo la Afrika Mashariki kulikuwa mmoja mmojawapo wa nchi ambazo zilikuwa na eh, sheria kabambe ya watu walemavu mwaka, na mwaka mbili na tatu, na pia utaangalia kwamba mwaka elfu mbili na nane ndio iliweza kukubali um, ile haki za binadamu na ule mkataba ambao ambao uliwekwa ulu, ulu, na Umoja wa Mataifa pia atudi kutenda na katiba yetu ya mwaka elfu mbili na kumi kipengele cha hamsini na nne eh, kinazungumzia hususan haki za watu walemavu ukiangazia masuala ya elimu, masuala ya miundo msingi, masuala ya ajira na hata uwakilishwaji, utakuta kwamba katika uchaguzi uliopita watu walemavu wanawakilishwa katika mabunge a kaunti, bunge la kitaifa na hata bunge la seneti. Na katika historia wa Kenya kwanza, kuna walemavu wengi sana ambao wamejihusisha katika hii nyanja ya kisiasa, lakini niseme kwamba sio vizuri kudai kwamba kwa sababu kuna sheria, kwa sababu kuna sera ya kisasa, maisha ya watu walemavu yameweza kuimarika Kenya. Katika, katika mstari wa mbele kuwa na mfuko wa fedha hususan kuhusu watu walemavu kutoka miaka ya themanini na hata hataumeaa mwingine kupitia hii katiba maalum ya watu walemavu, lakini tumeona kwamba watu walemavu hawawezi kafuna sheria bado tukiangalia katika mendo msingi watu hawajaweza kuwafikia uh, zile kanuni ambazo zinastahili. Hivi majuzi kumekuwa na tetesi kwamba magari ya abiria hayawezi, eh, kwenda uh, kuchukua pia zile, zile, zile machela ama uh, kwa sababu kumekuwa na, na, na, na sheria ambayo inasema kwamba uh, wasikuwe na zile keria za za mabasi. Kwa hiyo nafikiri Uh, pengine mwanzo watu walikuwa nafikiri kuwa na sheria itafaa, na ni kweli inafaa, lakini uh, nafikiri kwangu mimi ni mbini tu ya kuweza kuimarisha uh, la muhimu ni kuwahamasisha uh, uh, wananchi kwa ujumla kuweza kutokea ujumbe wa watu walemavu na kuwachukua kuwa kama Wakenya wenzao kwa njia ya uzito kwa sababu juzi. Asante sana bwana Bwana Mwaura, naona tutaendelea kidogo, kwa sababu naona muda nao unasogea sogea, na sasa tunataka kusoma muhtasari wa habari. Lakini pia ningependa kumuomba mshiriki yoyote mmoja hapo ambaye amewasha redio redio yake inasikika kwa sauti kubwa angeipunguza kidogo, tukaweza kusikilizana vizuri. Na sasa basi ni mkamiti Huyu anasoma muhtasari wa habari. Idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa inasonga mbele kuzisaidia familia na waathirika wa ajali ya boti ambayo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, inasema imesababisha vifo vya watu 251. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Rusia Lazima irudishe nyuma majeshi yake kutoka kwenye mpaka wa Ukraine na kuanza mashauriano ya kupunguza mivutano. Utafutaji ndege unaofanywa na Australia umegundua vipande katika Bahari ya Hindi kwenye eneo ambako utafutaji wa ndege iliyopotea shirika la ndege la Malaysia umehamishiwa. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kufanya mkutano leo nchini Saudi Arabia na mfalme Abdallah kuzungumzia tofauti juu ya maslahi ya usalama kote Mashariki ya Kati. Kesi ya mauaji inayomkabili mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius imecheleweshwa kwa sababu mmoja wa wataalam wa kisheria anayemsaidia jaji ni mgonjwa. Pistorius alitarajiwa kutoa ushahidi leo, siku ambayo mawakili wa utetezi walitarajiwa kuanza kuwasilisha kesi yao. Majeshi ya serikali ya Syria yameshambulia maeneo ya, ya waasi katika jimbo la pwani la Latakia katika juhudi za kuyarudisha nyuma majeshi ya waasi ambayo yamepata mafanikio katika siku za karibuni. Latakia ni eneo analotokea Rais Bashar al-Assad na dhehebu lake la Waalawite, tawi la Waislamu wa kishia ambao ni wachache nchini Syria, lakini ngome kuu ya utawala wake. Asante sana kwa muhtasari huo wa habari. Napenda pia kuwakumbusha wasikilizaji wetu ambao kwamba walikuwa wakitusikiliza kwenye redio zetu shirika, kwa sasa tunaendelea na matangazo haya kwa njia ya tovuti www.voaswahili.com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC.