hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika bita bend 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Barack Obama yuko njiani kurejea Washington hivi leo Jumamosi, akiwa amehitimisha ziara yake ya wiki nzima ya kidiplomasia huko Mashariki ya Kati na Ulaya. Katika kituo chake cha mwisho cha ziara yake, Bwana Obama alikutana na Mfalme Abdullah wa Saudi Arabia. Mkutano wao karibu na Riyadh jana Ijumaa ulilenga zaidi mivutano inayotokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria na programu ya nyuklia ya Iran. Kabla ya kuondoka Riyadh, rais alimkabidhi Maha Almunif Tuzo ya wizara ya mambo ya nje ya mwanamke jasiri. Alimtunuku tuzo hiyo mwanaharakati wa Saudi Arabia kwa jukumu lake katika kupambana na manyanyaso ya majumbani. Fursa ya suluhisho la kidiplomasia kwa mzozo wa Ukraine huenda ikaboreka kulingana na maoni mapya kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov na habari kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasafiri kwenda Ulaya kujaribu kupanga mkutano wa haraka na mwakilishi wa Kremlin. Kerry alikuwa akirejea Washington kutoka Saudi Arabia pale alipopata habari kuhusu ahadi ya Lavrov iliyorushwa kwenye televisheni ya taifa ya Rasia kwamba Rasia hivi sasa haina azma ya kupeleka majeshi yake huko Ukraine kufuatia Crimea kuungana na Rusia. Mwana wa diplomasia wa juu wa Marekani alibadili mwelekeo wa safari yake wakati ndege iliposimama Shannon Ireland kujaza mafuta. Waandishi wa habari waliambiwa kwa Kerry na wasaidizi wake hivi sasa wanaelekea Paris na kwamba juhudi zilikuwa zinafanyika kupanga mkutano wa haraka na Lavrov. Wanamgambo wa Taliban wameshambulia makao makuu ya tume ya uchaguzi ya Afghanistan katika mlolongo wa karibuni wa mashambulizi kabla ya uchaguzi wa rais wiki ijayo. Maafisa wa Afghanistan wanasema wanamgambo walifyatua milipuko kwenye tume huru ya uchaguzi mjini Kabul hivi leo Jumamosi, muda mfupi kabla mkutano wa waandishi wa habari kutarajiwa kuanza. Walioshuhudia wanasema maafisa wa uchaguzi walijificha katika vyumba salama katika jengo hilo lililojengwa kwa imara mkubwa. Msemaji wa polisi mjini Kabul ameiambia VOA kwamba wanamgambo watano waliuawa wakati wa shambulizi ambalo lilipelekea mapambano ya silaha kati ya wanamgambo na majeshi ya usalama. Maelfu ya waandamanaji wanaoipinga serikali nchini Thailand wamerejea katika mitaa ya Bangkok kushinikiza madai kwamba waziri mkuu wa muda Yingluck Shinawatra ajiuzulu. Suthep Thaugsuban, katibu mkuu wa People's Democratic Reform Committee, ameongoza maandamano kutoka hifadhi ya Lumpini. Waandamanaji walikusanyika katika mlango mkuu kwenye eneo hilo kuelekea Royal Plaza leo asubuhi. Maandamano yalikuwa ya kwanza makubwa tangu Machi 21 pale mahakama ya katiba ya Thailand ilipobatilisha uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita. Waziri wa ulinzi wa Malaysia anasema hakuna kifunzi kutoka katika ndege ya shirika la ndege la Malaysia iliyopotea kimepatikana kutokana na utafutaji mpya wa eneo la pwani ya magharibi mwa Australia. Waziri wa ulinzi Hishamudin Hussein ameuambia mkutano wa waandishi wa habari hivi leo Jumamosi kwamba amekutana na baadhi ya familia za abiria waliokuwa ndani ya ndege hiyo, lakini hakuweza kuwapa habari mpya kuhusu vifaa ambavyo vimeonekana vikielea katika utafutaji unaofanyika kwenye eneo jipya kiasi cha kilomita 1850 magharibi mwa Australia, katika mji wa Perth. Korea Kaskazini na Japan wanapanga kuanza mazungumzo ya siku mbili mjini Beijing hapo kesho Jumapili, mazungumzo ya kwanza ya kidiplomasia ya ngazi ya juu kati ya nchi hizo mbili katika zaidi ya kipindi cha mwaka mzima. Maafisa wanasema suala la uraia wa, la raia wa Japan waliotekwa katika miaka 1970 na 1980 na mawakala wa Korea Kaskazini liko juu kwenye ajenda. Ujumbe wa Japan utaongozwa na mwanadiplomasia wizara mambo ya nje ya Japan, Junichi Hara, ambaye ataitaka Pyongyang kuchunguza swala la utekaji nyara. Balozi wa Korea Kaskazini Song Il Ho amesema alipowasili Beijing hivi leo kwamba hakuna ajenda iliyopangwa kwa mazungumzo ya Tokyo. Wageni wanaotembelea eneo la Disneyland katika jimbo la magharibi la California hapa nchini Marekani jana usiku walikumbwa na kile ambacho pengine hawajawahi kukipata pale tetemeko la ardhi la kipimo cha tano moja kwa kipimo cha Rikta lilipoutikisa mji wa los Angeles. Maafisa wa Disney walifunga safari za matembezi kwenye hifadhi kwa takriban saa nzima kufanya ukaguzi wa usalama kabla ya kufungua tena huduma za usafiri. Maafisa mjini humo wanasema walipokea simu kuhusu kuvuja kwa gesi na kuvunjika kwa bomba kuu la maji, lakini hakuna ripoti za uharibifu mkubwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji karibu katika kipindi tulichofanya jana, hii ikiwa ni sehemu ya marudio ya LiveTalk. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Uh, basi kama nilivyoeleza awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia watu wenye ulemavu huko Afrika Mashariki, maisha yao ya kila siku, na baadhi ya changamoto ambazo zinawakabili. Na leo tumefanikiwa kuwa na washiriki wawili, ambapo tunaye Azak Mwaura, huyu ni mbunge kutoka Kenya, na pia tunaye Mshamu Abdallah Hamis kutoka Zanzibar. Karibuni. Asante sana. Naam, swala la wale watu wenye ulemavu ni swala zito kabisa, na limekuwa likizungumziwa na watu wengi sana. Muda mfupi tu uliopita tuliweza kuzungumza na bwana Harold Sungusia, huyu ni afisa katika kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Ameelezea baadhi ya matatizo ambayo yanawakabili watu wenye ulemavu nchini Tanzania. Labda tuweze kusikia anachosema, alafu tuweze kuendelea na mazungumzo yetu. Kwa ujumla haki za watu wenye ulemavu tunaziangalia makundi mawili. Tuna hizi haki ambazo zinahusiana sana na huduma muhimu za binadamu, kwa mfano afya, elimu, malazi, mavazi, chakula na kadhalika, na pia hizi haki ambazo mtu hapaswi kuzuiwa kuzipata, kwa mfano pale ambapo sheria inapokataza mtu asibaguliwe, au kuna hiyo ubaguzi, kuto kushirikishwa, kuto kuthaminiwa utu wao na mambo kama hayo kwao, kwa ufupi kwa mfano katika nchi yetu ukiangalia hizo haki zingine zinazohusiana na mahitaji muhimu ya binadamu, hawa watu wako kwenye lile kundi ambalo linaathirika sana. Mwananchi wa kawaida ambaye hana ulemavu, hapa katika nchi zetu za Kiafrika, anakosa huduma muhimu, mara nyingi atakosa matibabu, wengine watakosa elimu na kadhalika, lakini huyu ambaye ana ulemavu yuko kwenye kundi la hatari zaidi, inasema most vulnerable, kwa sababu kama ana ulemavu wa miguu na tuseme kuna mahali pa kuzalisha chakula hicho kidogo hataweza kwenda. Kwa mfano wakati wa njaa, watu wenye ulemavu wanashindwa kufata, na wengine labda haoni, ana ulemavu wa, wa kutokuona au mwingine au ulemavu wa kutokusikia au ambayo ni kiziwi, wengine wana ulemavu wa, mbani, ulemavu wa, wa akili. Haya yote haya yanawafanya ya hawa watu kuwa kwenye daraja la chini sana. Ukizama katika mfumo wa ulimwengu wa tatu, mara nyingi wakina mama wamekuwa wakibaguliwa. Sasa mwanamke kama ni mlemavu anabaguliwa zaidi, anabaguliwa kwa sababu ya kuwa mwanamke na, na pili anabaguliwa kwa sababu ya ulemavu wake. Unaweza kuona kwamba eh, ni watu ambao wanastahili eh, kupewa kipaumbele sana na katiba za nchi husika pamoja na sheria za nchi husika. Eh, utu wao unatwezwa, wanaonekana kama ni watu wa daraja la pili. Watoto wengine wenye ulemavu hawapewi haki ya kwenda shule. Wazazi wengine wamekuwa na utamaduni wa kuwaficha watoto wanapowazaa wakiwa na ulemavu wa namna fulani, wanaona labda ni aibu au ni kinyaa katika familia, kitu ambacho si kweli. Hao watu wenye ulemavu wengine wamesoma, ninawafahamu rafiki zangu wana sheria wazuri sana, ambao wamesoma mpaka elimu ya juu mno, lakini pamoja na ulemavu wao, pengine ni kuto kuona, lakini hiyo haikuwazuia wao kuweza kutumia uwezo wa Mwenyezi Mungu aliowapa wakiakili, kuchukua baadhi ya ya taaluma ambazo zimekuwa na manufaa hata kwa jamii pia. Naam, basi mmesikia Bwana Mwaura umemsikia huyu mtetezi wa haki za binadamu huko nchini Tanzania akizungumzia swala la jinsi watu wenye ulemavu wanavyobaguliwa. Labda unaweza kutuelezea huko Kenya hali ikoje? Ni vile vile hivyo <coughs> kwa sababu watu wengi eh, hawajaelewa hususan kwamba ulemavu hautokani na kule kupungukiwa kwa utendakazi wa kiungo fulani cha mwili ama maumbile ya mtu binafsi, bali ni kwa sababu ya vile watu wanamchukulia, ama ule mtizamo ambao watu wako nao kwa watu ambao wanaonekana kwamba ni tofauti kimaumbile eh, na wengine hususan kwa sababu ya vile mwili yao ilivyo, sio ti kwa sababu ya pengine kutokuwa wa, watu ambao wametoka katika pengine eh, eh, eh, sehemu fulani. Kwa hiyo utakuta mara nyingi watu wengi walio na ulemavu, ukiangalia kama ni hizi haki za kijamii, haki jamii, kwamba hawajaweza kuwa katika mstari wa mbele kuzipokea zile haki ee. Ukiangalia takwimu za elimu, utakuta kwamba kiwango cha watu walemavu bado kiko chini kabisa. Mambo ya afya, leo hivi nimekuwa katika warsha fulani, ambapo tulikuwa tunazungumzia kwamba kuna vipengele vya sheria ambavyo vinahitaji eh, madaktari watabibu waweze kuidhinisha. Naam, Bwana Msham Abdallah Hamisi, ukiwa huko Zanzibar na uliwahi kushughulika na maswala ya sera za walemavu, labda unaweza kutuelezea hali huko Zanzibar ikoje katika swala la kujaribu kuwasaidia walemavu na pia kusaidia kuhakikisha kwamba wanapata haki zao, kwa sababu serikali ya mapinduzi ya Zanzibar ndio inasimamia zaidi ya maswala yao. hiyo katika mfumo wa utawala Zanzibar ina wizara yake maalum inahusiana na shughuli za watu wenye ulemavu. Tunatofautiana na Tanzania Bara, wao wako chini ya idara ya ustawi wa jamii, lakini Zanzibar kuna idara hasa iliyoundwa ya watu wenye ulemavu, ambayo iko chini ya ofisi ya makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Kwa hiyo wapo pale ili kuweza kutoa nguvu zaidi kwa sababu ofisi ile ya makamu wa kwanza ina uwezo mkubwa na inaweza ikafikia sehemu yoyote ile ambapo wenzetu hawa watu wenye ulemavu wapo na pengine labda wanapata matatizo. Lakini pia Zanzibar imepitisha sheria ya watu wenye ulemavu, sheria ambayo inatoa haki na fursa mbalimbali kwa watu wenye ulemavu, ambapo inawataka watu wote wenye kuhudumia waajiri na wote wanaotoa huduma na taasisi mbalimbali watoe haki kwa mujibu wa sheria ile ambayo imeundwa. Na sheria ile pia inaunda baraza la watu wenye ulemavu ambalo linakutana kotali ili kujadili masuala mbalimbali yanayohusu watu wenye ulemavu, na baraza lile linawaunganisha watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali kila ulemavu uweze kuwakilishwa pale na kutoa maelezo yake. Kwenye laini ya simu kuna msikilizaji Apolinali Gahungu kutoka Burundi. Karibu, utueleze kero unazokumbana nazo kama mlemavu katika maisha ya kila siku. katika maisha ya kila siku uh, kweli tunakumbana na matatizo mengi sana, hasa katika kuweza kutembea, hasa katika kupanda uh, nyumba za maghorofa katika ku ku- kuweza ku, ku, kwenda nani katika uh, basi au uh, vitu vyote ambavyo vimefanyika hapa Burundi yani haviruhusu kabisa mtu mwenye ulemavu, hasa ulemavu wa miguu kuweza kupata suluhu yoyote ile. Ukisema uh, kama ulemavu wa miguu, labda ni kitu kinaweza kuwa ni rahisi lakini upo wengine ulemavu ambao hauonekani yani, au ulemavu kama ni wa, yani wa wa wa hali ya juu kama labda vipofu kama wale ambao wana ulemavu wa kichwani au wana Naona sijui simu imekatika ya Polinari, maanake naona imekatika ghafla, tunashindwa kumsikia basi It. Labda mkamiti, naona sijui tuende kwenye Facebook sasa hivi haswa, hakijaharibika kitu Khadija, maanake tuna ujumbe mwingi kutoka kwa msikilizaji Akwino Msombe wa Uyole, Mbeya, Tanzania. Anasema changamoto kubwa zinazowakabili walemavu nchini Tanzania ni elimu na miundo mbinu isiyo rafiki kwao. Naam, huyu basi Philbert Kiauke naye wa Mlandizi, Tanzania, naye anasema changamoto ni hizo hizo ambazo zinawakabili watu wenye ulemavu. Wanasema ni pamoja na kushindwa kutengenezewa mazingira bora wanayoishi, ikiwa ni pamoja na kupewa haki zao stahiki na vilevile na ujumbe mwingine unatoka Busia Kenya. Lakini Khadija, ujumbe huu pia ningehitaji kupata maoni kutoka kwa mshiriki wetu Isaac Maura Mwaura, kwa sababu yeye ni mbunge huko Kenya. Pana shaka bwana Isaac Mwaura unanisikia, na tafadhali sikiliza kwa makini ujumbe huu kutoka kwa William Ojiambo wa Busia Kenya. Anasema walemavu tumetengwa sana katika jamii hata baada ya serikali kuwatengia fedha kufadhili miradi yao bado hawawezi kuzipata kwa sababu maafisa wahusika hawatembelei walemavu wala kuelimisha umma kuhusu pesa, pesa hizo sasa. Basi bwana Isaac Maura, nini maoni yako kuhusiana na ujumbe huu wa msikilizaji? Ya, nakubaliana sana na William a Mjambo kwa sababu kama sasa hivi kuna ile bodi ya baraza la kitaifa kuhusu watu walemavu na serikali haijaweza kuteua wale wakurugenzi kwa hiyo sisi kama bunge tumepitisha uh, kitita cha pesa bilioni moja nukta tatu kwa watu walemavu, pesa ya Kenya, na sasa haziwezi katumika na mwaka wa serikali unakuja mwisho Juni. Kwa hiyo hizi hela zitaweza kurudi katika uh, um, akaunti za serikali, lakini niseme kwamba uh, vile ambavyo nimetajia hapo kwamba watu walemavu lazima tuhakikishe kwamba hata kama tuna sheria sheria hizi hazitekelezwi na wakati mwingine, sio tu kwa sababu ya kwamba ni sheria za watu walemavu, lakini lazima tuangalie pia mtizamo kabisa wa vile ambavyo masuala ya umma yanaendeshwa. Kwa mfano, kama kuna rushwa, kama kuna kuzembea katika utendakazi, ukiangalia ile gharama ambayo inatumika kuwapatia Wakenya kwa mfano huduma utakuta ni ya kiasi cha juu zaidi hivi kwamba zile hela ambazo zimetengwa kuwasaidia Wakenya haziwafikii wananchi wa kawaida. Ni vizuri kwa mfano kama tumekuwa kule Burundi, eh, na mwenzangu Zahungu hapo na Beton na tukawa pia tum -tum -tum tumewaambia watu wa Burundi wakuwe tayari kuakikisha kwamba wakati wanakwenda uh, uchaguzini mwakani kwamba pia wao wanaakikisha kwamba wamewakilishwa lakini nafikiri jambo ambalo ni muhimu ni kwamba watu walemavu wasitarajie tu eti kwa sababu kuna sheria kwamba wanyamaze. Lazima tuendelee kuhamasisha umma. Kenya kwa mfano, tuli, wakati tulipitisha uh, hii sheria ya watu walemavu, serikali yenyewe kuna vipengele ambavyo haikuweza kupit, uh, kuf, uh, kuf, kufanyia kazi ili kwamba mpaka wa sasa lazima tumepatia serikali muda wa miaka mitano niposa tuanze tuanze kutekeleza. Kwa hiyo mimi nafikiri ningesema kwamba kuhamasisha umma ndio jambo la muhimu zaidi, na pia watu waweze kutetea haki, kwa sababu kama watu watanyamaza, basi wengine watazembea tu. Utakumbuka kwamba kwa mfano kama bunge bunge lina jukumu la kutengemeza sheria nyingi hulo. Kwa hiyo sheria moja tu ya watu walemavu inaweza kusahaulika kama watu hawezi kupiga kelele na kuweza kuonyesha kwamba wapo, na nafikiri pia ni muhimu watu waweze pia kujiunga, uh, na kukuwa na uvuguvugu wa kisiasa. Asante utakuta kwamba ushawishi mkubwa sana katika nchi zetu za Afrika Mashariki uh, upo katika uh, katika nyanja ya kisiasa ndiposa watu waweza kuonekana kama vile akina mama, kama vile vijana uh, kama vile watu kutoka jamii tofauti tofauti. Nashukuru sana Isaac Mwaura kwa maoni yako. Na vilevile vile katika laini ya simu, naye Salim Honore, yeye anatokea New York hapa Marekani. Lakini kabla hatujasikiliza maoni ya Salim Honore Mkamiti, naona kwanza labda tungesikiliza huyu Harold Sungusia wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania. Kazungumzia swala la jamii iwajibike, na mbunge Mwaura amezungumzia kwamba swala hili ni lazima jamii nayo ihusike, sio kwamba iachiwe serikali peke yake au wabunge peke yake au wanasiasa. Tumsikilize anasemaje kuhusu swala la jamii kuwajibika, itawajibika vipi. Kwa ufupi, nadhani tuna kazi kubwa kama jamii. Ukitizama sababu ndugu zetu wenye ulemavu wa ngozi, albino kuweza kuuawa ni kwa sababu ya upumbavu na ujinga uliotujaa kwenye akili zetu, kwamba tunadhani kwamba labda viungo vya albino vitasaidia mahindi yastawi zaidi au suvue samaki wengi zaidi. Hiyo ni tatizo la kukosa elimu, lakini pia na imani mbaya za kishirikina ambazo tumekuwepo katika jamii zetu. E, matatizo mengine yako kwa mfano, ubakaji wa watoto au wa walemavu, wakina mama ambao wanamtimbiwa ubongo au wana matatizo ya akili unakuta ni tatizo kubwa. Sheria yetu katika nchi yetu inakataza ee, mtu yeyote kufanya tendo la ndoa na mtu mwenye ulemavu wa akili. Hiyo kisheria ni ubakaji, kwa sababu huyo mtu hana uwezo wa kuridhia tendo la ndoa. Kwa hiyo ijapokuwa sheria ipo, unakuta walemavu wetu wengi wako mitaani, wana watoto, wananyonyesha, lakini nani amewapa ujauzito? Nani amewapa watoto? Haijulikani na haifuatiliwi. Ineza kuona kuwepo kwa sheria kama nilivyotangulia kusema ni jambo moja, lakini utekelezaji bado una shida kubwa, na naamini kwamba utekelezaji pekee kwa hivi vyombo vinavyotekeleza haviwezi kama haijatolewa elimu ya msingi kuhusiana na haki za binadamu katika ngazi ya chini kabisa, kuanzia shule ya msingi, sekondari na katika ngazi nyinginezo. Watu waelimishwe kuhusu thamani ya utu wa binadamu, tuweze kuheshimu utu wetu na utu wa wenzetu. Hilo ni jambo la msingi ambalo kila mtu akielimika mwisho wa siku tutaweza kuwa na taifa linaloheshimu na kutetea na kusimamia misingi yote ya haki za binadamu pasipo kuwabagua watu wenye ulemavu au watu wengine wowote katika jamii yetu ambayo tumekuwa nao katika jamii. Naam, msikilizaji, bila shaka umesikia vyema uwajibikaji wa jamii kwa watu walemavu. Na tukisonga mbele katika laini ya simu naye Salim Honore kutoka hapa New York. Karibu uweze kutueleza kero zinazowakumba walemavu katika maisha ya kila siku. Asante uh, sana ndugu mtangazaji. Kama ambavyo wamezungumza, jina langu naitwa Salum Giriononore kutoka hapa chuo kikuu cha New York Marekani. Uh, kuna tatizo kubwa ambalo nimeliona hapa chuoni. Kwanza nitolee mfano wa hapa hapa chuoni ambapo ninaishi maisha yangu ya kila siku kwa hivisasa kama mwanafunzi, na pia hapa chuoni tuna wanafunzi ambao pia ni walemavu um, serikali hii hapa ya Marekani kwa namna moja au nyingine inaweza kuipongeza kwa sababu wamejitahidi sana kurahisisha kuwarahisishia walemavu kwamba wao pia waweze kujikuta kwamba wanashiriki katika uh, mambo ya kielimu na mambo ya kikazi kama watu wengine, lakini shida inakuja kwa watu watu ndo wana wanakuwa wakishindwa kuelewa na kusema kwamba hawa watu, kuele, kwa watu wa, nao pia wana haki kama sisi. Kwa hiyo kero moja ambayo inaona ni kubwa sana, inakuwa inatokea kipindi ambapo unaona hata kama kunakuwa uh, kule kuingia kwenye lifti zile tunaita elevator kwa kwa kwa njia nyingine, inakuwa ni changamoto kubwa sana kwa walemavu hususan. Uh, ni kwamba wanafunzi wakiwa wanawahi kwenda kuingia madarasani wakiona kwamba wamechelewa, kwa hiyo hawawapi nafasi ya, ya mwanzo walemavu. Kwa hiyo wanakuwa kama wakisukumana sukumana hivi, halafu wale walemavu wanakuwa wanakosa nafasi kabisa na wanakuwa wana, wanachelewa sana nao kufika kwa wakati kwenye madarasa yao. Kwa hiyo mimi ninaona kwamba elimu kubwa ingetolewa hapa kwenye uongozi wa wa wa vyuo wa, wa, na maeneo mengine kwamba hawa nao ni watu wakiwa wamefika pale mapema, na kingine ni utu tu kwamba waweze kupewa nafasi ya mwanzo kabisa ili kwamba waweze kushiriki katika changamoto nyingi ambazo ziko mbele yao na watu wengine kwa kawaida kama inavyostahili hapa. Basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Swhco, naam, nikiwaga kutoka Washington hapa DC kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Esther Githu Uart, mzalishaji wa matangazo Dwayne Collins akisaidiwa na Mariam Mwinyi, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia wikendi njema na usiku mwema kutoka Washington DC. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc sina shaka kwamba msikilizaji wetu wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukisikia kitambulisho hicho basi unajua kwamba nimefungua mlango kuingia hapa kwenye studio ili niweze kukujuza yalojiri katika ulimwengu wa vituko maajabu na sarakasi. Ni wakati wa Viji Mambo na jina langu BMJ Muridhi, na leo safari yetu inatupeleka hadi katika eneo la Afrika Mashariki. Gazeti la The Standard linalochapishiwa huko mjini Nairobi nchini Kenya limeripoti juzi Alhamisi kwamba mtu mmoja katika kaunti ya Nyeri, eneo la kati ya nchi hiyo, aliwaacha wanakijiji vinywa wazi baada ya kufumaniwa akifanya kitendo cha ngono na kuku. Maajabu yenye aibu kubwa! Kaimu wa OCPD, yaani mkuu wa polisi eneo hilo, Joseph Mwika, aliwaambia wanahabari kwamba mtu huyo alipatikana na wanawe wawili akifanya kitendo hicho kisicho cha kawaida kwenye nyumba yake katika kijiji cha Kigwandi, ambapo vijana hao walikimbia hali kwa chifu wa eneo hilo na kuripoti walioyashuhudia. Yamkini kuku huyo mwenye bahati mbaya kadhalika alifikishwa kwenye kituo cha polisi, lakini aliaga dunia muda mfupi baadaye. Msikilizaji, visa vya watu kufanya mapenzi na wanyama vimeongezeka mno, hususan nchini Kenya, lakini hapa katika meza ya viji mambo ni mara yetu ya kwanza y kuripoti kuhusu mwanaume aliyeshiriki ngono na ndege. Tukiachana na hayo ya watu walokosa nidhamu kiasi cha haja, hebu msikilizaji, tutoke nchini Kenya, tuvuke mpaka hadi nchi jirani ya Tanzania, ambako mkazi mmoja wa kijiji kinachojulikana kama Idubla e, katika kata ya Karitu wilayani Nzega e, huko Tabora amemuua mkewe kwa kumkatakata kwa mapanga baada ya kumfumania akiwa na mwanaume mwingine. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Tabora Antony Lute alisema kwamba tukio hilo la kushangaza lilitokea mapema wiki hii. Gazeti la Mwananchi huko nchini Tanzania limeripoti kwamba Kamanda Luta alisema kwamba mtuhumiwa alifumania mkewe Veronica Maganga, mwenye umri wa miaka 20, akiwa chumbani kwake na mwanaume mwingine. Kwa bahati nzuri au mbaya, mwanaume huyo aliyefumaniwa alifanikiwa kukimbia. Bwana Luta alisema kwamba hasira za mtuhumiwa katika tukio hilo ziliishia kwa kumkatakata mkewe kwa panga mara kadhaa hadi akafa. Na kwa habari hizo za kuhuzunisha kutoka huko Tanzania, katika kijiji cha Idubla katika kata ya Karitu, wilayani Nzega, Tabora. Msikilizaji, naona time zangu kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio nimpishe mwenzangu katika studio zetu kubwa pale Washington DC ili yakuletee muktasari wa habari. Kumbuka msikilizaji, makala haya hutayarishwa na kusimuliwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa katika studio zetu ndogo jijini Atlanta. Kabla sijaachana nawe, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba kuchukua sheria mikononi ni kuvunja sheria. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo na mfuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Barack Obama yuko njiani kurejea Washington hivi leo akiwa amehitimisha ziara yake ya wiki nzima huko mashariki ya kati na Ulaya. Fursa ya suluhisho la kidiplomasia kwa mzozo wa Ukraine huenda likaboreka kulingana na maoni mapya kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, na kwamba John Kerry anaelekea huko Ulaya kupanga mkutano na mwakilishi wa Kremlin. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka washington dc