Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Upungufu wa ufadhili katika programu za HIV na Ukimwi nchini Tanzania kwa miaka kadhaa unahofiwa kuwa na athari mbaya kwa ugonjwa huo, hasa kwa sababu mapambano dhidi ya ugonjwa huo yanategemea zaidi misaada ya nje. Kiasi cha asilimia 95 ya ufadhili wa programu za HIV na Ukimwi zinatolewa na wahisani nje, amesema Bwana John Mongela, mkuu wa wilaya ya Arusha. Hatua hiyo itadumaza mipango ya upanuzi wa huduma za matibabu nchini Tanzania, nchi ambayo muungano wake wa ushirikiano ulitambuliwa kama mfano mzuri kuhusu jukumu la wanasiasa ambao wana mchango katika kuunda sera za kupambana na HIV na UKIMWI. Bwana Mongela alikuwa akizungumza katika taasisi ya kimataifa ya mafunzo iliyoanzishwa hivi karibuni juu ya afya ya mahusiano ya kimapenzi na afya ya uzazi na haki ambayo imewakutanisha mjini Arusha wanawake kutoka duniani kote wanakutana kuzungumzia masuala yanahusiana na ndoa za mapema za kulazimishwa na athari zake kwa mtoto wa kike. Mafunzo hayo ya wiki moja yanafanyika chini ya himaya ya taasisi ya dunia ya YWCA, wanawake viongozi wa kikristo duniani. Imefahamika kwamba mmoja katika kila wasichana watatu katika dunia inayoendelea wanaofikia milioni 14 kwa mwaka wanaolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18 wakati msichana mmoja kati ya tisa analazimishwa kuolewa kabla ya kufikia umri wa miaka 15. Kila mwaka watoto wanaojifungua kabla ya umri wa miaka 15 wana hatari zaidi ya kufariki dunia wakati wa kujifungua kuliko wanawake katika umri wa miaka 20, na huku wasichana walioolewa wakiwa na umri mdogo, asilimia 60 wana hatari ya kufariki mapema, alieleza. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO, na ripoti kwamba maelfu ya watu ambao mili yao haisikii dawa mbalimbali za kifua kikuu, hivi sasa wanapata matibabu ya ugonjwa huo shukrani kwa vifaa vipya vya uchunguzi. WHO inasema mradi ulioanza miaka mitano iliyopita unaendelea kupata mafanikio kwa wagonjwa wa kifua kikuu ambao siku za nyuma hawakugunduliwa. WHO inasema karibu watu laki tano duniani wanaugua kifua kikuu kutokana na dawa kushindwa kufanya kazi katika miili yao katika mwaka 2012. Wakati huo huo wachache zaidi mmoja kati ya wanne aligunduliwa na ugonjwa hasa kwa sababu hawakuwa na uwezo wa kupata nafasi ya kuchunguzwa vizuri. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano hii leo. Uko nami Rahabu Fredi na mada ambayo inajadiliwa hapa ni ngono kinyume na maumbile. Mbele yangu hapa kuna vijana ambao ni washiriki wa mada ya leo. Naitwa Linaza Kirupi. Chanzo cha ngono kinyume na maumbile inasababishwa kwanza na maendeleo ya kiteknolojia, nazungumzia globalization, ambapo wengi wao wanakuwa wakitizama picha za ngono katika mitandao na wengine wanakuwa wakivutiwa labda kujaribu vitendo kama hivyo. Pili, inasababishwa na ukosefu wa kipato na mtu anakuta na, na kipato kidogo au ukosefu wa ajira kabisa, ambapo wengi wao wanakuwa hawapendelei kufanya vitu kama hivyo, lakini wanajikuta wanaingia kule kutokana labda na kushawishiwa na vitu kama pesa. Naitwa Salama hili, nahisi kwamba saa nyingine watu wanakosa elimu kuelewa kwamba hichi ni kitu gani. Kwa mfano, unakuta mtoto anaanzishiwa vitu kama hivi akiwa mtoto mdogo, hafahamu maybe baadaye madhara yake ni nini? Sasa baadaye anakuja kuzoea na kuona kwamba hiki ni kitu cha kawaida, kwa hiyo yule mtoto anakuwa hajui kitu gani kinaendelea pale. Lakini kungekuwa na elimu ambazo zinatolewa tangu watu wakiwa wadogo, kwamba vitu hivi sio vitu vizuri, vinaweza vikawa, vingewasaidia wao kuelewa kitu hichi ni kibaya, na maambukizo sometime ya ukimwi yangekuwa yanapungua. Lakini pia nahisi na magrupu mabaya, kwa mfano kama watoto wadogo ama wanafunzi wavioni ama wa sekondari wanakuwa wanashawishiana vibaya, labda mwingine anakuwa ameshajaribu tayari, anakuja anamwambia mwanzake labda, ukifanya kitu hichi kuna raha sana kushinda kitu hichi. Kwa mwingine anakuwa anapata ushawishi kutokana na magrupu ambayo wanakuwa nayo, wanakuwa wana, wana, wana, wanajaribu na wakishajaribu wanaona labda maybe kuna raha wanayoipata kule, wanaendelea kufanya vile bila kujua madhara yake. Ni kweli jamani, ni, ni magrupu tu au hata mtu mwenyewe kwa ridhaa yake. Majina naitwa Magobe RC Magobe. Magrupu yanasababisha, lakini wakati mwingine pia ni kuiga. Kuiga mtu anakuwa ana grupu, lakini kwa sababu ya teknolojia inavyokuwa, mtu anataka ajaribu kufanya kama vile wanavyofanya watu wengine. Huu utamaduni haukuwepo kipindi cha nyuma, haukusikika sana kwa nchi zetu za Afrika, lakini kwa sasa hivi unakuta hili wimbi la eh, kuongezeka kwa hivi vitendo vya ngono kinyume na maumbile linakuwa kubwa kwa sababu ya kuiga kwa nchi ambazo zimeendelea kwa mfano kama vile e, nchi kama hizi za Marekani na nchi za Uingereza zinakuwa zina kama zina support haya mambo, lakini kwa nchi za Afrika nyingi hazikuwa na hiyo support haya masuala, lakini kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa nchi hizo zenye nguvu na maendeleo zinakuwa zikisupport na wakati mwingine kutoa mashinikizo kwa nchi zetu za Afrika, inasababisha wengi wanakuta hilo swala sio la ajabu, ni la kawaida tu, lakini ni kwa ukiangalia kiangalia katika mambo ya dini, hili swala si uzuri, swala la ngono kinyume na maumbile. Tunaambiwa kwamba pia swala hili linachochea maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Lakini baadhi ya kinadada hata wanachukua waume za watu na wanasema kwamba wao wanaweza kutoa ngono kinyume na maumbile. Kwa hiyo hata wale wanaume wenye ndoa zao wanaona ni vizuri kuwapata hawa kinadada, kwa sababu wake zao majumbani hawakubaliani na hili swala. Naitwa Karen Vivian. Sasa hivi wadada wengi wanakuwa na, wanakuwa na upungufu wa mahitaji yani katika uchumi. Unakuta dada anataka vae apendeze awe na vitu vya thamani vikubwa vizuri na kila mmoja amuone avutiwe naye. Lakini atavipataje, wakati wazazi zake hawana uwezo na watu anawahudumia. Kwa hiyo anaona bora akifanya hivyo. Unakuta saa nyingine mtu akifanya hivyo anapata hela nyingi sana. Kwa hiyo unakuta akifanya hivyo na mtu mmoja anapata hela zaidi hata ya million kwao ana, anatimiza vile vitu alivyokuwa anavitaka. Naegemea katika swala la ushawishi kwa sababu sometimes unakuta kwamba mtu anampenda sana mpenzi wake, anataka kumuuzi. Inatokea kwamba atahitaji afanye naye kile kitu, atakataa kwamba hichi kitu mimi siwezi kufanya kwa sababu kina madhara haya, haya na haya. Sasa siku zinavyoendelea kwenda, ataogopa kama mpenzi wangu atafikiria vibaya, ataenda kutafuta wasichana wengine, kwa sababu mimi simtimizii kile kitu ambacho anakifanya. Kwa mfano, nimeshawahi kusikia stori ya mdada ambaye alitoa ushuhuda katika mitandao ya kijamii. Alisema kwamba kuna mwanamume ambaye alimpenda na ndio huyo, alikuwa mwanamume wake wa kwanza katika maisha yake, alimpenda sana. Kipindi ambapo ambacho anaanza, walikuwa kawaida, alikuwa anamtimizia kila kitu, wanapendana, wanafanya kila kitu kama ambavyo ipo kawaida, lakini kafika kipindi yule mwanamume alivyoona kwamba yule mwanamke anampenda sana kwa dhati na hata iweje hawezi kumwacha, akaamua kumwambia yale maswala. Na huyo mwanamke kweli alikataa mwanzoni, lakini baadaye aliamua kufata kile ambacho mpenzi wake anafanya na kweli ile tabia iliendelea. Yule mwanamume aliona kama vile kwamba kile ndio kitu ambacho anakipenda. Waliendelea kufanya mapenzi kinyume na maumbile, lakini akafika mwisho wa siku yule mkaka akachoka. Yeye sasa akaona kama amemzoea sana, akaamua kumwacha na kwenda kutafuta mwanamke mwingine mpya kabisa, kwa kwanza naye mapenzi ya aina hiyo. Sasa baadaye akaja kupata mwanamke mwingine, kila anaposhika mimba, mimba inatoka. Akaja akapata mimba, alipopata mimba alisema kwamba alipopelekwa hospitali alikuwa anashindwa kusukuma mtoto, na anasema kabisa, baada ya kuhangaika sana mtoto yule alikufa, na hakuna kilichoendelea baada ya pale zaidi ya yeye kuendelea kuathirika. Alikuwa anasema kwamba anajisikia haja lakini kabla hajanyanyua mguu kwenda chooni, tayari anakuwa ameshajisaidia kwenye nguo kwao. Inaonyesha kwamba alilegea maumbile yake ya kawaida. Yani alisimulia kwamba jinsi gani anaumia anateseka na kile kitu, na mwisho wa siku alikuja akaachika, kwa sababu mwanamme pia alichoka. Alisema kwamba siwezi kuisha maisha yangu na wewe, nahitaji watoto, nahitaji familia, nahitaji kujiendeleza, kizingatia bado kijana kwao, akamwacha huyo mwanamke. Wanamme wanachukua udhaifu wetu sisi kwamba hatuwezi kufanya chochote juu yao, lakini najua kabisa kwamba wasichana na tunaweza na tunaamini kabisa ukisimama katika njia ambayo iko sahihi, wanaume wako wengi, na utapata mwanaume mzuri, utaolewa na utafanya vile vitu ambavyo viko sahihi kwako, na hata kwa Mwenyezi Mungu. Pia wavulana, mnawashawishi wapenzi wenu wa kike, hasa pale mnapoona wanawapenda kwa dhati, kwamba tufanye hivi. Am Betrude Benedicti, mimi sikubaliani sana kama na na hilo swala kwamba wavulana ndo tuna ushawishi mkubwa, isipokuwa naamini kwamba wasichana wenyewe ndo wanakuwa ni chanzo. Kwa sababu gani? For instance, kuna mtu nishamsikia akanambia kwamba kaenda kuseksi na msichana, alafu mwisho wa siku msichana akamwambia neno ambalo yeye alikuwa alitambui. Alimwambia mgongo mgongo. Sasa alimwambia mgongo mgongo, yule mtu akawa anashangaa mgongo mgongo ni nini? Akakuta kwamba yule msichana mwenyewe ndo kwanza akamgeukia, akawa iko tofauti na alivyotegemea yeye, kwao yule jamaa ikabidi hafanye kwa sababu amepata ushawishi kutoka kwa mwanamke mwenyewe. Kwa hiyo nafikiri kwamba wasichana wenyewe ndio wanakuwa ni chanzo cha ushawishi kutokana na zile news zinavyotoka, zina zinavyopatikana zina kutoka sehemu mbalimbali, hasa katika mitandao ya kijamii. Hilo ni swala la upande wa wasichana limechambuliwa na kunyambuliwa vizuri sana kuna ile swala la wavulana kwa wavulana kushiriki ngono hizo kinyume na maumbile. Uh, naitwa Alex Kombo. Hili linachangiwa sana na mitandao hasa nchi za nje ambao wanapenda, wanapenda kuziambia nchi za Afrika zige utamaduni huu. Wanadai wenyewe kwamba ni oda kwa haki za binadamu, kwamba wote binadamu wana haki kutokana na wengine. Wanasema kwamba wamezaliwa wanahuka ya kuwa ya kishoga pia. Ni naye Daktari Edward Masatu ambaye yeye sasa kwa upande wa sekta ya afya anabainisha ngono kinyume na maumbile zina uhusiano upi? na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kuna uhusiano wa karibu kabisa kati ya uambukizi wa virusi vya ukimwi na kufanya mapenzi kinyume na maumbile, kwa sababu kwanza sio njia sahihi ambayo imetengenezwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kufanya tendo la ndoa au ngono. Aa, ni kwa sababu sehemu za kinyume na maumbile tunaposema, ina maana ni hasa njia haja kubwa watu wanapotumia kwa ajili ya kufanya kitendo cha cha ngono sehemu ile haijatengenezwa kwa ajili hiyo, na haina uwezo wa kutoa a, kuna vitu naita mucus ambayo ni maji maji ambayo nasa, yanasaidia kuzuia michubuko. Sasa kwa sababu kule hakujaumbwa hivyo, hakuna majimaji iko kunasababisha michubuko. Kunapokuwa na michubuko, kunakuwa na mwingiliano wa damu kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine, au kwa pande zote mbili, kwa kama mmoja wapo ameambukizwa au wote wawili wana uambukizo kwa hiyo watapata uambukizo kutoka kwa kila mmoja wao. Kwa hiyo inachangia kwa karibu kabisa aa, kupata ugonjwa wa ukimwi. Wengine wanasema kuna vitu wanatumia labda mafuta, kwamba wanalainisha na wanaendelea na hiyo tabia. Inakuwaje hapa daktari? Ni kweli kuna mafuta ambayo ni maarufu kama KY gel, lakini yale ni kwa ajili ya wataalamu wa afya kuweka kwenye mikono, kwenye vidole vyao kwa ajili ya kupima sehemu za maumbile sehemu zote, aidha haja kubwa au haja ndogo, lakini ukumbuka kwamba kitendo kile huchukua muda mrefu, kwa hata yale mafuta huisha nguvu na hayawezi kuzuia michubuko kwa muda. Kwa hiyo sio kinga kwamba ukipaka yale mafuta then utaweza kujikinga na ugonjwa wa ukimwi. Na pia kumbuka, watu huwa hawavai mipira ya kiume, kwa sababu ukivaa mpira wa kiume, ukiweka yale mafuta pia utauharibu ule mpira. Kwa hiyo bado hiyo sio kinga na huenda pia ukawa na michubuko mingine ambayo umeingia nayo then ukapata ukimu kutoka kwa mtu ambaye unajamiana naye kwa wakati huo. Na kushukuru dkt Edward Masatu pamoja na wote walioshiriki kwenye mjadala wa leo. Mimi sina la ziada, basi zingatia yote ambayo yamezungumzwa ndani ya majadiliano. Jina langu ni Rahabu Fredi, panapo majaliwa, wakati mwingine Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, litakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atazungumza na vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Aisha Ramadhani. Je, kuna madhara gani kwa mtu kufanya ngono kinyume na maumbile au nini kinasababisha kuwa kwenye hatari kubwa ya kupata maambukizi ya gonjwa hatari la Ukimwi? Kuna madhara mengi tu, ambayo mtu akifanya ngono kinyume na maumbile, mojawapo inaweza kusababisha huyo mtu kupata matatizo ya kisaikolojia, mfano kama wale ambao wanajizalizisha kuwa yeye ni kama ni mwanamke, kwa hiyo anajiweka katika mazingira ambayo si sahihi kama Mungu alivyomuumba. Kwa hiyo moja kwa moja inaleta picha mbaya ya kijamii, yeye pamoja na familia yake. Kwa hiyo hiyo ina, inamjengea tabia ambayo inaweza kumfanya asiwe na thamani katika jamii na kutengwa, na vile vile kukosa vitu vingi ambavyo vinaweza akavipata kutokana na kijamii, kama ku masuala ya kazi, masuala ya kushirikiana na wenzake. Kwa hiyo moja kwa moja anakuwa ameitenga katika swala hilo, ndio maana wengi wanasema kuwa wanatetea, lakini hiyo ni kitu ambacho akiwezi kuingia katika kijamii kuwa ni kitu ambacho ni sahihi. alafu kitu kingine kina kinaleta madhara katika tendo hilo kwa ajili sehemu yenyewe huwa si halali au si husika kufanya tendo kama hilo. Kwa hiyo kwa hiyo moja kwa moja kuna madhara ambayo anayapata sehemu hiyo ambayo anaifanyie tendo hilo kama ambayo halali kufanya hivyo kwa ajili sehemu ile haina meusho wote wa majimaji ambayo inaweza kufanya ulainisho. Kwa hiyo inafanya kuwa kukavu na kuleta michubuko na maumivu, kwa hiyo ni rahisi kupata maambukizi kama ya virusi vya ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya ngono. Kwa hiyo ni rahisi kupata maambukizi kirahisi, kwa ajili sehemu ile kunakuwa na michubuko na maumivu. Kitu kingine ambacho kinaweza kuleta madhara zaidi ni kama akiendelea na tendo hilo, huwa anapata madhara mengine ambayo kimazingira ya sehemu ile, kwa ajili sio sehemu rasmi kufanya kile kitendo makile huwa maso za pale ambazo zinasaidia kuweza kujihifadhi kupata cha, kupata choo au vilevile kuamua kupata choo. Sasa ukifanya kitendo kama kile, hilo unaharibu zile maso ambazo zinaweza kufanya ulainisho wa kupata choo au, au kutopata choo kunakuwa lahini na zinaharibika kwa hiyo yule mtu ambaye anakuwa sasa anapaeza kupata choo bila yeye mwenyewe kujitambua au anaweza kutoka majimaji sehemu hiyo kwa hiyo moja kwa moja anaharibu mazingira ya sehemu ile na kuweza kufanya kuwa, kuwa ni aibu kwa ajili anaweza kukaa akajishtukia kuwa sehemu ile inatoa uchafu na hawezi kujizuia tena alafu kitu kingine ambacho kinawapata sana akina dada ambao wakati wa kujifungua huwa mara nyingi wakipata ile uchungu wa kujifungua ila nguvu nyingi za kusukuma zinakuwa zinaenda kwenye sehemu ya haja kubwa kwa hiyo kama akiwa anafanya tendo kama lile, huwa baada ya asukume mtoto kwa ajili ya aweze kutoka, huwa anasukuma anapata kinyesi kinatoka. Kwa hiyo anakuwa hana sehemu ya kujizuia. Kwa hiyo ile moja kwa moja wale ambao wanamsaidia katika kujifungua wanapata shida kumweza kumwelekeza jinsi gani ya kufanya ili aweze kupata mtoto akiwa salama. Kwa hiyo anaweza kumwekea vitu ambavyo vya kuweza ku, ku, kustopisha hiyo hali yani, kumwekea pamba au sehemu ya haja kubwa ili kuweza kusapoti ili nguvu ziende kwenye sehemu ambayo mtoto anapotokea. Kwa hiyo hiyo nayo ina sana huyu mja mzito au mzazi. Kwa hiyo moja kwa moja tendo hilo linakuwa sio zuri. Kwa hiyo inaweza kuleta mazara kwa mtoto akachoka, vile vile, anaweza kuleta mauti kwa mtoto au akapata matatizo mengine ya operation, wakati uwezo wa kuzaa Anao. Kwa hiyo hivyo vitu vitatu ni muhimu sana kwa, kwa mtu ambaye anafanya vitendo hivi kinyume cha maumbile, kwa hiyo vinaweza kumsababishia akatambulika kuwa ni kitendo sio kizuri katika kijamii na kinatakiwa kikemewe zaidi. Ni rahisi sana kupata maambukizo ya virusi vya ukimwi kwa mtu ambaye anafanya tendo la ngono kinyume na maumbile. Hiyo inasababishwa na kitu gani? Kitu gani? Kitu cha kwanza ambacho kinaweza kusababisha mtu akapata virusi vya ukimwi kirahisi kwa kutumia njia hii ya kufanya mapenzi kinyume na maumbile ya kwanza kupata michubuko wakati kufanya tendo hilo, kwa ajili kupata sehemu hiyo inakuwa si rasmi kufanya tendo kama hilo. Kwa hiyo mtu anatumia njia hiyo kama kujirizisha, lakini si sehemu rasmi. Kwa hiyo michubuko ni rahisi kwa ajili mwili sehemu ile huwa haitoi virainisho ambavyo vinaweza kufanya michubuko ikawa inapungua kuliko kufanya sehemu ambayo ni rasmi. Kwa hiyo huyu mtu anaweza kupata virusi vya ukimwi kirahisi, na vile vile inamsababisha maumivu wakati kufanya tendo hilo, kwa ajili kunakuwa hamna kirainisho chochote ambacho kinaweza kufanya hivyo tendo hili linakuwa sio rasmi kwa ajili gani? Maumbile ya sehemu ile, kuna masosi ambazo zinaweza kunjama wakati wa kupata choki kubwa au kuweza kuzuia usipate kitu kama hiki. Sasa unavyofanya tendo lile wakati zile masosi zimekunjama, kwa hiyo kunakuwa na ugumu wa kuweza kuingia kitu kingine ambacho kina kiruhusu kuingia, kinasababisha maumivu na vile vile kulazimisha kitu kuingia, kwa hiyo kinaleta michubuko na maumivu. Kwa hiyo ni rahisi mtu kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kitu kingine cha pili ambacho kinaweza kusababisha michubuko hiyo ni tendo lenyewe linafanyika kwa kulazimisha, yani kulazimisha, yani ina maana kuwa sio sehemu ambayo rasmi. Kwa hiyo mtu yule anapofanya kile kitendo huwa anasababisha uingiliano ambao unaweza kusababisha virusi vya UKIMWI kuingia kirahisi na kuweza kuleta maambukizi hayo. Asante sana Dr. Fredrick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. na kukaribisha msikilizaji katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, siku ya leo tunaye mtaalamu wa afya Dokta Makwale ambapo anashauri kuhusiana na swala zima la ngono kinyume na maumbile pamoja na ukimwi. Jina langu ni Lucy Patrick, karibu. Naitwa dokta Makwale, nipo hapa kwa ajili ya kutoa ushauri kuhusiana na mambo ya ngono kinyume na maumbile pamoja na ukimwi. Kimsingi kabisa natakiwa kujua kuwa ukimwi ni nini. Ukishafahamu kwamba ukimwi ni nini, ndipo ntatoa ushauri wangu hasa kwa jamii nzima kuhusiana na vijana wa baba na wamama pia watu walika zote na Watanzania wenzangu wakielewa kwamba nini athari za kufanya ngono kinyume na maumbile na ukimwi wenyewe ni nini. Nitaanza kwa kusema kwamba ukimwi ni upungufu wa kinga. Kuna athari kadha wa kadha zinazotokana na kufanya ngono kinyume na maumbile. Ni rahisi sana mtu kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi pale tu anapofanya ngono kinyume na maumbile, kwa sababu anapokuwa anafanya ngono moja kwa moja kinyume na maumbile ni rahisi kupata michubuko kwa sababu ile eneo si si maalumu kwa ajili ya kufanya tukio lile moja kwa moja. Akishapata ule mchubuko, ni rahisi zaidi kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Sasa inatakiwa ifahamu kabisa kwamba swala hili la kufanya ngono kinyume na maumbile linaweza likaleta athari mojawapo ya kupata maambukizi ya moja kwa moja ya virusi vya ukimwi. Hali kadhalika, inaweza kasababisha ile misuli ya na mishipa ya haja kubwa ikachoka, na ikichoka ile ile sehemu ya nyuma ya haja kubwa inaweza ikawa inatoka ikawa inakuja nje, kwa sababu ya kufanyishwa kazi tofauti na jinsi ilivyozoea kwa muda mrefu. Matokeo yake inaweza ikawa inakunjuka pale tu unapokwenda kupata haja haja kubwa, inakunjuka kuja nje. Sasa lile ni tatizo na ni ugonjwa ambao unatokana na kufanya tendo la ngono kinyume na maumbile. Sasa kama mtanzania wa kawaida Kijana, baba, mama, zingatia kwamba kile unachokifanya kwa leo kinaweza kikaleta madhara gani kubadae. kwa baadaye. Kwa ushauri wangu, kwanza, kama unanisikiliza vizuri, ni ni kwamba kwamba zingatia hayo nimeshaeleza kwamba ukimwi ni moja kati ya athari ambazo zinaweza kutokea. Pili, kupata tatizo la zile masozi za uh, amini maungo ya, ya, ya, ya, ya sehemu yako ya haja ya kubwa kuchoka, yani yakishachoka inakunjuka kama mpila kushuka chini make Ukishamaliza ile haja baadaye, ina maana urudishe na kidole tena ndipo iweze kukaa kukaa sawa. Sasa hilo ni tatizo, hujaumbwa na Mungu hivyo. Ni kwa sababu ya tatizo kama hilo, unaweza uliingiliwa, uli labda miaka mi, miwili mitatu nyuma, lakini ukaacha labda baada ya miaka miwili tena, matokeo yake lile tatizo linaweza likatokea la kukunjuka haja kubwa fanyo, kwa sababu ulishafanyiwa kitendo hicho kwa muda mrefu. Sasa wale bakteria walioingia kule ndani kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kuwachezesha ile sehemu kwa, kwa kipindi cha muda mrefu, matokeo yake huwa yanakuwa ni hayo. Binadamu wa kawaida ambaye ana utashi na ufahamu aelewe tu kwamba hichi kitu si kizuri kwa maisha ya kawaida ya binadamu, hasa sisi wa Tanzania. Tumeumbwa na Mungu kwa usawa, na, naposema usawa kwa maana ya kwamba tumeumbwa aina jinsi mbili kwamba kuna mwanamke na mwanaume. Kwa hivyo mwanaume anatakiwa atumie sehemu yake ambayo anatakiwa yaani aifanyie hiyo ngono, ni sehemu ile ya mbele ya uume na si sehemu ya nyuma kwa maana ya kwamba mwanaume, kwa maana yani kuingiliana kinyume na maumbile ni, ni kwamba mwanaume anamuingilia mwanaume mwenzie. Sasa lile ni tatizo ambalo nimeshaeleza athari zake hapo nyuma. Kwa hivyo, hasa vijana wale ambao wana, wana, wana, wanafikiria kufanya hivyo kwa leo ama kesho, wasisubutu kufanya hivyo kwa sababu madhara yake ni makubwa. Hata sisi tunapowatibia tunapata shida sana ku, ku, ku kuwachanganyia dawa, kuwapa dawa hii na hii. Wengine wanahisi kama wamerogwa, lakini mwanzo alishafanya mambo ya, ya, ya kama hayo kabla kabisa. Kwa hivyo ushauri wangu kwako kwamba unapokuta mtu anafanya vitu vya namna hiyo, watu wa pwani wanasema huyu mtu sio riziki. Sasa leo hii usionekane wewe sio riziki, mwanaume unafanya biashara hiyo au shughuli hiyo, matokeo yake ni mabaya sana. Ni bora ukabuni mradi, ukatumia fursa mbalimbali za kufanya maendeleo, lakini si kufanywa tendo la, la, la, la, la kinyuma na, na maumbile kwa mtu hasa mwanaume au mwanamke ile ni, ni, ni, ni, ni kitu kimoja kibaya sana, kama nilivyoeleza. Ni kushukuru sana Daktari Makwale kwa ushauri wako ambao unakuwa unautoa kwa siku ya leo kuhusiana na swala zima la ngono kinyume na maumbile pamoja na ukimwi. Naamini kwamba jamii tumepata kuelewa mambo mbalimbali ambayo yanatokana na kufanya ngono kinyume na maumbile. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Mimi ni kijana wa kiume ambaye anaishi nchini Tanzania hapa na nilijihusisha na mapenzi ya jinsia moja kutokana na vile nilivyozaliwa. Maana toka nilivyozaliwa nilikuwa nikijikuta natamani kuwa msichana katika utoto wangu, na niliendelea hivyo hivyo na kuwa na hisia zile za kuwa msichana. Hapo mwanzoni, wazazi wangu na familia yangu ilikuwa vigumu kunitambua, walikuwa wakinipiga na kunifungia ndani nisitoke lakini kadri nilivyokuwa naendelea kukua vile vichocheo vya mwili vili nizidi mona. Na nikawa natoroka nyumbani, natoka naenda mitaani, na kadri nilivyoendelea kukua, nikawa na matamanio ya kuwa na tamani vijana wenzangu wa kiume waniingilie mona, lakini jamii iliniangalia kwa jicho tofauti, waliniona kama ni mkosaji, ni mjaalana wengine, walikuwa wakinipiga na kunizomea pindi nipitapo mitaani, lakini mi niliona ni jambo tu la kawaida, kwani sikufosiwa na mtu. Ni matamani wangu ya kimwili ndio alikuwa yakinipelekea kufanya vitendo hivyo. Imeenda mpaka nilivyokuja kujitambua zaidi, nikawa naingia mitaani mwenyewe, natafuta wanaume, nafanya nao ngono, wananilipa pesa, kinilipa pesa, nafanya stari zangu za kawaida kama kwenda kulewa, natoka naenda disco, naenda sinema na kurudi zangu kupumzika. Lakini hapo hapo jamii yangu na familia yangu walinitenga wakanifukuza. Kwa muda wa kama miaka kumi na tatu nikawa mtu wa vijiweni, nazunguka huko, natafuta hela, nalala gesti, nazunguka nalala gesti. Nikaenda kucheki afya yangu na baada ya kwenda kucheki afya yangu mwaka elfu mbili na moja nikajikuta na maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Niliumia kwa kweli na nafsi yangu ikajuta, kwani nimepata maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa sababu ni kijana bado mdogo, umeona na kutokana na madaktari niliokutana nao pale, walinishauri nikakubali ushauri wao, nikarudi nyumbani, nikakaa, nikatafakari, baadaye nikajuta, kwa nini nimepata maambukizi ya virusi vya ukimwi? Nikajibu likaja kwangu mwenyewe, nikakumbuka kuwa katika ngono ambayo nilikuwa nikifanya, wakati mwingine nilikuwa situmii kondom, kutokana na wadau naowapata wananipa hela nyingi. Mwingine anakwambia siwezi kukupa pesa yote hii pasipo kutumia kondo kwa, ananipa pesa, nafanya naye pasipo kutumia kondo kwao. Nikaja kujua kumbe chanzo cha kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi ni ngono ambayo alikuwa anaifanya pasipo kutumia kondo. Ila changamoto nazokutana nazo, nazo ni pale nnapoenda kwenye vituo vya tiba. Nikienda kwenye vituo vya tiba, wakati mwingine wananinyanya pa kutokana na vile nilivyo ona wanaona, huyu ah, ni shoga, wacha akae kwanza pembeni ahudumiwe. huyu ana, anapata huduma, mtu mwingine, then nami naitwa, naenda anapewa huduma. Lakini mpaka hapa nilipo najiuliza, je, nifanyeje? Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.