Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hau jambo, msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatatu Machi 31 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Tuna ripoti kwamba baada ya wiki kadhaa za malumbano, bunge maalum la katiba nchini Tanzania hatimaye limeingia katika hatua ya uchambuzi wa rasimu ya kupata katiba mpya. Sura ya kwanza na ya sita na hata ya nane zinashabihiana sana, lakini kwa kuwa tunakwenda sura mbili mbili tusingeweza kuchukua na ya nane. Kwa hiyo sura ya kwanza na ya sita. Kwa nini? Sura hizo hizo ndio zinabeba mfumo mzima wa serikali. Na katika habari nyingine, kufuatia kuongezeka kwa vitendo vya ugaidi nchini Kenya, serikali yasema haiwezi kukubali nchi hiyo kuendelea kugubikwa na mienendo ya kigaidi. Hatuwezi tukakubali ya kwamba magaidi ama wahalifu ama wakora wazuie sisi kama watu wa taifa la Kenya kumcha Mungu ama kuendesha haki yetu ya kikatiba ya ibada. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu usiku wa leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Khadija Riami huyu hapa na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, waziri mkuu wa Rasia Dmitri Medvedev yuko Crimea, akiwa afisa mwandamizi wa Rasia kutembelea eneo hilo tangu Rasia ilikamate kutoka kwa Ukraine mapema mwezi huu. Bwana Medvedev anasema anaongoza ujumbe wa maafisa wa Rasia kwa mkutano wa kile ambacho amekiita maendeleo katika peninsula. Waziri mkuu anasema Rasia itafungua eneo maalum la kiuchumi huko Crimea na kutoa vivutio vya biashara kodi ndogo na kanuni rahisi. Bwana Medvedev pia ameahidi kuboresha mishahara na mafao ya uzeni huko Crimea. Mkutano wake wa Jumatatu unakuja siku moja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kuitaka Rasia kurudisha nyuma maelfu ya wanajeshi ambao wako kwenye mpaka wa mashariki na kusini na Ukraine. Mahakama ya Israeli imemkuta na hatia waziri mkuu wa zamani Ehud Olmert kwa kuhusika na rushwa katika kesi ambayo inahusisha mradi wa maendeleo wakati alipokuwa akihudumu kama meya wa Jerusalem. Mahakama mjini Tel Aviv imetoa maamuzi hayo leo Jumatatu. Bwana Olmert, ambaye alikuwepo mahakamani, atafahamu baadaye kuhusu muda ambao atatumikia kifungo. Mashtaka ya rushwa yalihusu ujenzi katika mradi wa nyumba wa Holyland mjini Jerusalem. Waendesha mashtaka wamesema Bwana Olmert na wengine walipokea maelfu ya dola ikiwa ni rushwa kusukuma kupitishwa kwa mradi huo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameelekea Israel leo Jumatatu katika juhudi za kujaribu kufikia makubaliano ya kuongezeka muda wa mazungumzo ya amani ya Mashariki ya Kati yanayotishiwa na hatua ya waziri mkuu wa Israel ya kutowaachia huru wafungwa wa zaidi wa Kipalestina. Mwandishi wa VOA Scott Stenz anaripoti kwa Kerry anasema wakati umewadiwa kulegeza baadhi ya misimamo ili mazungumzo yasonge mbele kufikia suluhu la kuwa na mataifa mawili ya Israel na Palestina. mkabiti kia bayasi na maelezo kamili. Hii ni mara ya pili kwa bwana Kerry kubadili ratiba yake katika muda wa wiki moja ili kuzuia mazungumzo hayo kukwama kutokana na utata unaohusu wafungwa. Viongozi wa Israel wanataka mchakato wa mazungumzo ya amani uongezwe muda hadi mwisho wa mwezi ujao kabla ya kuwaachia huru wafungwa zaidi wa Wapalestina, wakidai wa kuwa Wapalestina hawatakuwa na haja tena ya kuendelea na mazungumzo mara wafungwa wao wakiachiwa huru. Nao viongozi wa Wapalestina wanasema watajiondoa kwenye mazungumzo ikiwa Israel itakataa kuachia wafungwa hao miongoni mwa Waarabu wenye asili ya Israel waliozuiliwa kabla ya mkataba wa amani wa Oslo mwaka 1993. Waziri Kerry alikutana na Rais wa Palestina Mahmoud Abbas Jumatano iliyopita nchini Jordan. Kesho Jumanne atahudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa NATO mjini Brussels. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mahkama maalum imemshtaki kiongozi wa zamani wa kijeshi nchini Pakistan Parvez Musharaf kwa makosa matano ya ukhaini, ikiwa ni hatua kuelekea kwenye mamlaka ya kisheria katika nchi ambayo kwa muda mrefu imetawaliwa na jeshi. Bwana Musharaf amekana hilo kosa, kila kosa leo Jumatatu katika mahkama moja mjini Islamabad. Kama akipatikana na hatia, huenda akakabiliwa na adhabu ya kifo. Katika maelezo yake kwa mahakama, rais wa zamani amesema kwa maneno yake, yeye si msaliti na kuelezea mafanikio ambayo Pakistan imeyapata ikiwa chini ya utawala wake. Maafisa wa Afghanistan wanasema Taliban imemteka mgombea katika uchaguzi wa jimbo kaskazini mwa Afghanistan. Gavana wa jimbo la Isar Ipul Abdul Jabar Hakbin amewaambia waandishi wa habari leo Jumatatu kwamba Hussein Nazari na wafuasi wake sita wametekwa wakati wakisafiri katika teksi kuelekea katika mji mkuu wa jimbo. Utekaji huo ni ghasia za karibuni kuelekea uchaguzi wa Jumamosi ambapo wapiga kura watapiga kura kwa ajili ya mtu atakayeshika wadhifa wa rais Hamid Karzai. Wapiga kura watachagua wanachama wa mabaraza 34 ya majimbo nchini humo. Majeshi ya usalama ya Afghanistan yanasemekana yanafanya msako kumtafuta Nazari na msafara wake. Korea Kaskazini imefyatoa makombora kwenye maji ya Korea Kusini ikiwa ni majibu kwa mazoezi ya kijeshi ya Marekani na Korea Kusini. Seul imejibu haraka hivi leo kwa kupiga kombora kwenye maji ya Korea Kaskazini. Maafisa wanasema hakuna kombora ambalo limepiga ardhi ya upande wowote, magharibi mwa eneo la bahari na hakuna aliyejeruhiwa. Maafisa wa Korea Kusini wamesema baadhi ya wakazi kwenye visiwa vya mpakani waliondolewa na kuwapa hifadhi kama hatua ya tahadhari. Jenerali Paul Kennedy wa Marekani amesema mazoezi ya pamoja yanafanyika kiasi cha kilomita 360 kaskazini mwa Seoul, na hakuna malengo ya kisiasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea huko nchini Tanzania, baada ya wiki kadhaa za malumbano katika bunge la katiba nchini humo, hatimaye limeingia katika hatua ya majadiliano ya kamati ya kuchambua rasimu ya katiba hiyo. Mamoyo Hamza anaripoti kamili. Hatimaye bunge la katiba la Tanzania linaelekea katika hatua za kufanya kazi yake makhususi ya kuchambua rasimu ya katiba kwa lengo la kuipatia nchi hiyo katiba mpya. Kwa wiki kadhaa, bunge hilo limekuwa likikabiliwa na mabishano yaliyoashiria kutoelewana na hata hatari ya kuwa litashindwa kufanya kazi yake, lakini sasa bunge hilo linaelekea kuwa katika mwelekeo wa kufanya kazi yake. Mwenyekiti wa bunge hilo la katiba Samuel Sita alitumia muda wa awali hivi leo kuwafafanulia wajumbe ni kwa nini wameamua kuanza uchambuzi katika sura ya kwanza na ya sita. Kwa nini sura hizo? Sura hizo kwa sababu hizo ndio zinabeba mfumo mzima wa serikali na mengine yote yale, huduma, bunge, mahakama, ni haki za binadamu itategemea muundo wa serikali. Kwa hiyo isingewezekana kuanza na mtiririko tu ambao usinge usingetuletea tija, kwa sababu tukishazingatia hizo mengine yote yanakuja kama yatoka nayo. Hata hivyo, ishara za mivutano ndani ya bunge hilo bado zipo, hasa ukizingatia kuwa baadhi ya wajumbe bado wanahoji mpangilio wa ratiba ya shughuli nzima. Mabishano yamekuwa yakiendelea baina ya wajumbe, hasa kutoka vyama vya upinzani na mwenyekiti wa bunge. Tundu Lisu ni mjumbe kupitia chama cha upinzani cha Chadema: mpaka sasa hivi mheshimiwa mwenyekiti, hatujapata ratiba ya utekelezaji wa kazi na majukumu ya bunge hili Kanuni ya 63 moja, mwisho mwenyekiti, itatusaidia kama ikitekelezwa itaweka roadmap. Tutajua lini tutafanya nini. Naye alijibiwa hivi na mwenyekiti wa bunge, ratiba zote na kala zitapelekwa kwenye kamati zilikuwa zinaendelea kurudufiwa. Mjumbe mwingine John Mnyika naye pia kupitia chama cha upinzani cha Chadema aliomba muongozo kutoka kwa mwenyekiti kutokana na rufaa alizokata kutotolewa uamuzi kwa wakati. Uteuzi wako wa wale wajumbe watano wa, wa, wa, wa kuingia kwenye kamati ya uongozi. Ningeomba kupata ufafanuzi huu sasa hivi kwa sababu kamati hii ya uongozi ndio ambayo inafanya maamuzi mengi kuhusu mgawanyo wa sura, kuhusu muda wa mijadala, kwa hiyo ina athari kubwa na kwa namna muundo wa kamati ya uongozi ulivyo hivi sasa haina legitimacy kwa sababu kwa sehemu kubwa ni ya upande mmoja. Upande mmoja kwa maana ya kwamba imeudhiwa na chama kimoja cha siasa, lakini upande mmoja vile vile kwa maana imeudhiwa na upande mmoja wa muungano peke yake. Mwenyekiti wa bunge Samuel Sita akajibu, navyofahamu mimi ni kwamba swala hili liko mbele ya kamati ya kanuni, taratibu zote zimefuatwa na wao ndio watatuarifu eh, watakavyokuwa tayari. Bunge hilo linatazamiwa kujikita zaidi katika yaliyo ndani ya, ya rasimu hiyo ya katiba. Kuanzia hapo kesho, kila Ijumaa Livetok na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Livetok kila Ijumaa Saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Jopo la Umoja wa Mataifa linasema binadamu anaingilia kati hali ya hewa ardhini na hatari zake zinagusa kila bara na bahari. Katika ripoti mpya ya Jumatatu jopo kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa limetaja hatari ya joto joto ulimwenguni na kusema kwamba katika kesi nyingi duniani, dunia haijajitayarisha vyema. Chris Field, mmoja wa waandishi katika jopo hilo, anasema watu na mifumo ya ekolojia kote duniani tayari iko katika hatari. Ripoti inasema athari tayari zimeonekana ikiwa ni pamoja na matokeo katika kilimo, afya ya binadamu, ugavi maji na kote katika mifumo ya kiekolojia kwenye ardhi na bahari. Paris inapata meya wake wa kwanza mwanamke, lakini chama tawala cha Socialist kilipata pigo katika mzunguko wa pili wa uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Ufaransa. En Hidalgo mzaliwa wa Spain alimshinda mpinzani wake mconservative kushinda wadhifa wa cheo cha juu katika mji mkuu wa Ufaransa. Hidalgo awali alihudumu kama naibu wa meya anayemaliza muda wake Bertrand Delanoe. Alishinda kwa ahadi ya kujenga nyumba mpya za umma na kurahisisha zaidi mfumo wa huduma ya kulea watoto kwa familia za Paris. Waangalizi wengi wa kisiasa wanaiangalia ofisi ya meya wa Paris kama hatua moja kusonga mbele kwa uraisi wa Ufaransa. Waziri mkuu wa Thailand Yingluck Shinawatra amejitetea dhidi ya tuhuma ambazo zinahusu programu ya ruzuku ya mchele nchini kwake. Bingla alizungumza hivi leo na tume ya taifa ya kupambana na rushwa NACC ambayo inamshutumu kwa kutotekeleza wajibu wake wa kazi, kwa suala ambalo linaweza kupelekea yeye kuondolewa madarakani. Mwanachama wa NACC Prasat Ponksivapai amewaambia waandishi wa habari baadaye kwamba waziri mkuu amewasilisha nyaraka na kutoa taarifa fupi katika utetezi wake. Anasema pia ameiomba tume kuwaita mashahidi kumi zaidi na kuongeza muda wa mwisho kwa mawakili wake kuwasilisha ushahidi zaidi. Katika muda wa miaka miwili iliyopita, serikali ya Thailand imepeleka zaidi ya dola bilioni ishirini kwa wakulima na wasagaji nafaka katika sehemu ya programu yake ambayo inawalipa wakulima wa mchele takriban asilimia hamsini juu ya bei za dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya. Hali ya usalama nchini humo imekuwa ya wasiwasi katika muda wa siku kadhaa zilizopita kufuatia kisa cha kulipuliwa kwa gaidi lililokuwa likitengeneza mabomu katika mtaa mmoja mjini Nairobi. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Mwaigi Konyo kutoka Nairobi. Hali ya usalama kote nchini Kenya inazidi kutia wasiwasi baada ya mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika jimbo la pwani siku kadhaa zilizopita, pamoja na kisa cha kulipuliwa kwa gaidi moja katika mtaa wa Isilii hapa mjini Nairobi. Mtu mmoja anayeaminika alikuwa akitengeneza mabomu ya kutumiwa na magaidi hapa mjini Nairobi aliuawa kwa ghafula baada ya bomu aliyokuwa akitengeneza kulipuka na kumua papo hapo, kulingana na watu walioshuhudia kisa hicho. Kisa hicho kilitokea katika mtaa huu wa Isilii wenye watu wengi wenye asili ya Kisomali. Imepiga mpaka ikakuwa hata ule mtu niyekuwa na sava aliweza hata kupotea bila mimi kuweza kuelewana vile tulikuwa tunafaa na yeye. Kwa hivyo hiyo sio kitu ya kawaida, mi hata ilikuwa na furahia. Anasema ni wavijana wazuri labda kulingana na vile wako wanafaa, vile wanakuwa na adaba yao, sababu wanaendaga misikiti saa kumi na moja wakati tunaenda msikiti asubuhi, saa zingine mimi naonanga hapo wakiwa wanaendelea huko. Kuna matoto yangu moja anasoma, vile nimeona hakuna watoto yangu nje, akili inasunguke, nafikiri hata mtoto yako isha kufa. Sha nimeingia huko, nimesaidiana watoto watu wengine anachaza hii korida. Nimemwambia tafadhalieni, watoto mfungulieni barabara, watoto apite, nimepitishwa. Katika muda wa siku kadhaa zilizopita, Kenya imekuwa kishuhudia visa vingi vya kigaidi, hususan katika mtaa wa Isilii na jimbo la Pwani. Naibu wa rais William Ruto amelazimika kwenda mjini Mombasa kuwafariji waathiriwa wa mashambulio hayo, hasa katika eneo la Likoni ambapo watu sita waliuawa, wana wengine kujeruhiwa vibaya. Hatuwezi tukakubali ya kwamba magaidi ama wahalifu ama wakora wazuie sisi kama watu wa taifa la Kenya kumcha Mungu ama kuendesha haki yetu ya kikatiba ya ibada. Mimi nataka niwaambie vijana, if you engage yourself in murder kwa mauaji kupitia hii njia ya terrorism, tutakuangaisha hapa duniani na utachomeka kule jehanamu. Naibu wa rais anasema vijana wengi wa Kiislamu wamekuwa wakipewa mafunzo yenye itikadi kali. Hakuna mtu ambaye atapata wafuasi kupitia kwa radicalization. Hakuna dini itapata waumini kupitia kwa mambo ya radicalization. Pia viongozi wengi wa Kiislamu wamekuwa wakiwahimiza vijana katika jimbo la Pwani kujiepusha na visa vya kigaidi. Kwa hivi sasa kuna uwezekano wa Rais Uhuru Kenyatta akafanya mabadiliko makubwa katika idara za serikali zinazohusika na majukumu ya usalama wa taifa. Tayari Rais Uhuru Kenyatta kama mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki anajiandaa kwa ziara ya karibu wiki mbili katika mataifa Ulaya kabla ya kuzuru Rwanda kwa mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwaiki kwenye sauti ya America. Nairobi. Wakati wa Kenya inaazimia kujenga kiwanda cha nyuklia ifikapo mwaka 2025 ikiwa ni mojawapo ya mipango yake ya maendeleo, mwandishi wetu Gabe Joslo anaripoti kuwa mradi huo pia unakabiliwa na mashaka, huku wengine wakihoji ikiwa nguvu za nishati zinazotokana na nyuklia ni salama zaidi kuliko vyanzo vingine safi vya nishati. Esther Githuwat anaisoma ripoti kamili. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi wanapewa mafunzo yatakayowahakikishia ajira katika siku za baadaye katika kile kinachotarajiwa kuwa kiwanda cha nuklia cha kwanza huko Kenya. Wanafunzi 15 wa, wa somo la juu la sayansi ya nuklia na teknolojia wanatarajia kuwa wahandisi na wataalamu wa teknolojia. Mkurugenzi wa taasisi yao David Miner anasema kuongeza uzalishaji wa nishati ni nguzo muhimu katika maendeleo ya Kenya. Kind of mambo mengi ambayo nchi hii inatarajia kufanya yanahitaji nishati, na hapa tuna megawati elfu moja na mia sita tutafanyaje? Ukilinganisha na nchi kama Korea Kusini ambayo ina megawati elfu arobaini na tatu. Utaona matumizi yetu ni madogo mno ukilinganisha na nchi zenye uchumi mkubwa. Asilimia 69 ya nyumba za wakenya hazina umeme. Na katika mkutano wa hivi majuzi jijini Nairobi, wadau katika mradi huu wa nuklia walijadilia umuhimu wake unaohitaji uwekezaji mkubwa katika miundo mbinu na usalama. Naibu Rais wa Kenya William Ruto alisema ujenzi wa kiwanda cha nuklia ni mradi muhimu unaohitaji umakini. Hatua ya Kenya ya kuazimia kuwa na kiwanda cha nuklia cha kuzalisha nguvu za nishati inaonyesha fikra ambazo zinaweza kuisukuma nchi hiyo kutoka nchi isiyo na uwezo mkubwa na kuifikisha katika ngazi ya uwezo mkubwa. Lakini nchi nyingine zinaondokana na nguvu za nuklia kuzalisha umeme kufuatia mkasa wa Fukushima huko Japan mwaka 2011. Ujerumani inatazamia kufunga viwanda vyake vyote vya nuklia ifikapo mwaka 2022. Huko Kenya pia kuna wasiwasi kuwa kiwanda cha nuklia huenda kikaleta janga kama hilo la Fukushima au kulengwa na magaidi. Moses Ole Kinaya wa Taasisi ya Maendeleo Shirikishi ya Jamii ya Wamasai anasema angependa kuona Kenya ikitumia nguvu zaidi katika kuwekeza kwenye nishati salama, kwa sababu haileti madhara makuu ya afya. Kenya pia inajenga viwanda vingine vya kuzalisha umeme kupitia mvuke wa maji na makaa. Na huku nishati inayotokana na nyuklia ikiwa yenye uzalishaji mkubwa wa umeme, ina gharama kubwa zaidi. Ujenzi wa kiwanda kimoja pekee unagharimu dola bilioni 4. Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na habari za basketball hapa Marekani, hii ikiwa wiki ambayo imeamua timu gani za vyuo vikuu katika michuano ya NCAA zinaingia katika nusu fainali zinazojulikana maarufu kama final four. Kwa upande wa wanaume, Florida itakumbana na Connecticut, wakati Wisconsin itachuana na Kentucky kutafuta timu mbili zitakazoingia fainali. Upande wa wanawake, timu zilizoingia robo fainali ni pamoja na Maryland, Louisville, Baylor, Notre Dame. Nyingine ni Connecticut, Texas A&M, North Carolina na Stanford. Mechi hizo zitakwenda katika fainali wiki ya pili ya mwezi unaoanza kesho. Tukigeukia waandishi wetu wa Afrika Mashariki, leo tunaanza na ripoti ya kilichojiri katika riadha mwishoni mwa wiki. Huyu hapa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Wakenya waliwika kwenye mbio za IAAF World Half Marathon zilizoandaliwa mjini Copenhagen nchini Denmark siku ya Jumamosi, ambapo Geoffrey Kipsang Kamoror upande wa wanaume na Gladys Cherono upande wa wanawake waliibuka washindi. Kipsang aliandikisha muda bora kwa kumaliza mbio hizo kwa muda wa dakika 59 na sekunde 7, huku Cherono akimaliza kwa muda wa saa moja dakika 7 na sekunde 28. Bingwa mtetesi wa mbio hizo upande wa wanaume Zaserani Tadese kutoka Eritrea alimaliza mbio hizo katika nafasi ya nne. Nafasi ya pili ilichukuliwa na muiriti la mwenzake Samuel Segei, huku ya tatu ikichukuliwa na Guye Adola kutoka Ethiopia. Kinyume na upande wa wanaume, nafasi zote tatu za kwanza upande wa wanawake zilitwaliwa na Wakenya wakiongozwa na Gladys no Cherono, ambapo Mary Ngugi alichukua nafasi ya pili, huku Sali Chepiego Kaptich akichukua nafasi ya tatu. Tukiingia kwenye mechi za wikendi za ligi ya Premier hapa Kenya, autaska FC Lepat siku ya Jumamosi iliwashinda Top Fry All Stars ya Nakuru kwa bao moja kwa sufuri kwenye mechi kali iliyochezwa uwanja wa Mumias Sports Complex. Lepat ilipata bao hilo la ushindi mnamo dakika kumi na tano kupitia mchezaji Jackson Sale. Uwanjani Machakos, Sofapaka ililemewa na City Stars baada ya kushindwa kwa mabao mawili kwa moja. Hata hivyo, KCB ilipata kichapo iliposhindwa kwa mabao matatu kwa sufuri na Western Stima kwenye uwanja wa Nyayo hapa Nairobi. Tukiingia raga ni kwamba kocha wa timu ya raga ya Kenya Sevens Paul Treu ameshtumiwa baada ya Kenya kuandikisha matokeo mabaya kwenye mashindano ya IRB World Sevens kufuatia kushindwa na Sri Lanka kwa alama 41 kwa sufuri siku ya Ijumaa. Wakenya waliendelea kuona vumbi baada ya kushindwa na mabingwa wa zamani Wales kwa alama kumi kwa saba na baadaye kunyukwa na Fiji kwa alama 43 kwa tano. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo. Mimi ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason, na sasa tuelekea Lubumbashi kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kaozi Kosha. Tuanze na, na hii habari ya uchungu. Wachezaji kumi wa mchezo wa kandanda walijeruhiwa vikali Jumatano kwenye uwanja wa mpira wa Chikisha mjini Mbujimai katika jimbo la Kasaya Mashariki hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wachezaji hao wa waliumia wakati ambao walikuwa wakicheza mpira ya fainali kinyanyuru cha Kombe ya Kongo, fainali ambayo iliweka mapambano kati ya timu ya IS Bantu na timu ya Ocean Pacifique. Fujo ilitokea dakika tano kabla mchezo kumalizika, timu ya IS Bantu iliingiza goli ya kusawanisha Alafu mabeki wa timu ya Ocean Pacifike wakampiga mangumi mchezaji aliingiza goli na uwezi wake, kwa kumwopoa wa walilipisha kisasi na hivi kuifanya uwanja wa mpira wachikisha kuwa nafasi ya kupigana mangumi. Kuhusu mchuano wa Champions League barani Afrika, timu ya TP Mazembe na AS Vita Club ya Kinshasa, matimu haya alijipatia tiketi Jumamosi mosi kuingia katika raundi ya robo finali. Mazembe yalichapa timu ya sewe sport ya Every Coast goli moja kwa bila goli ya mchezaji bwana Ali Samata wakati ambao ingawa kupoteza ugenini wa goli moja kwa sifuri, timu ya Vita Club ya Kinshasa ilipata ushindi kwa mechi ya maingilio mjini Kinshasa kwa goli tatu kwa bila. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Na huko nchini Tanzania nini kinaendelea katika ligi ya klabu bingwa nchini humo? George Njogopa kutoka Dar es Salaam: kuna kila ishara kwamba klabu ya Azam FC ikawa mabingwa wapya ligi kuu soka Tanzania bara. Kutokana na matukio kusisimua mwishoni mwa juma, wakati miamba yote ya soka ilishuka dimbani kusaka pointi tatu muhimu, hasa katika wakati ambako ligi inaelekea ukingoni. Klabu ya Azam ndio loramba karata mafanikio palipofyatua Simba kwa bao mbili kwa moja. Ushindi umefanya Azam FC kuzidi kujichimbia kileleni kikusanya pointi 53. Kwa kuzingatia rekodi na mwenendo wa ligi hii, Azam ina matumaini makubwa kutoa ubingwa huo unaoshikiliwa na klabu ya Yanga ambayo nayo jana pia iliangukia pua. Yanga yalishindwa kutamba kwa mafando jeketi mgambo ilipobandikwa bao mbili kwa moja. Matokeo ya jana yameendelea kuibakiza Yanga katika nafasi ya pili ikikusanya pointi 45 na kupumuliwa kwa karibu kabisa 6, na Mbeya City ambayo nayo ipo katika nafasi ya tatu ikiwa na pointi 44. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa South America. Basi kwa leo ni hayo tu, msikilizaji, kutoka meza ya michezo, mimi ni Momoyo Hamza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ikaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Waziri mkuu wa Russia Dmitri Medvedev yuko Crimea, akiwa afisa mwandamizi wa Rusia kutembelea eneo hilo tangu Rusia ilikamate kutoka Ukraine mapema mwezi huu. Mahakama ya Israeli imemkuta na hatia waziri mkuu wa zamani Ehud Olmert kwa kuhusika na rushwa katika kesi ambayo inahusisha mradi wa maendeleo wakati alipokuwa akihudumu kama meya wa Jerusalem. Mahakama maalumu imemshtaki kiongozi wa zamani wa kijeshi nchini Pakistan Parvez Musharraf kwa makosa matano ya uhaini ikiwa ni hatua kuelekea kwenye mamlaka ya kisheria katika nchi ambayo kwa muda mrefu imetawaliwa na jeshi. Kitisho cha ugaidi wa nuklia ni cha kweli na kinaendelea kuwa mojawapo ya vitisho vikubwa duniani. Tukio la ugaidi wa kinuklia linaweza kuwa na athari mbaya kote duniani, ikiwa ni pamoja na uwezekano wa vifo vingi kutokea, kusambaa kwa mnyunyurisho na uharibifu wa uchumi wa kimataifa. Njia bora ya kuzuia magaidi kupata silaha za nuklia ni kwa kuwazuia kuweza kupata vifaa vinavyohitajika kujenga silaha hizo. Katika kuhamasisha juhudi za kuzuia ugaidi wa kinuklia, rais Barack Obama aliitisha mkutano wa kwanza wa usalama wa nuklia mjini Washington hapo mwaka elfu mbili na kumi. Nchi 47 kutoka pembe zote za dunia ziliahidi kulinda vifaa vya nuklia kutokana na wizi au kupotezwa. Tangu hapo dunia imefanya maendeleo makubwa. Mikutano ya viongozi juu ya usalama wa nuklia ilifanywa huko mjini Seoul mwaka elfu mbili kumi na mbili na mjini The Hague mwaka huu. Nchi moja moja zimechukua hatua mahususi za kudhibiti vifaa vyao vya, vya nuklia na kuzuia usafirishaji haramu na magendo ya vifaa hivyo. Bila shaka, tangu hotuba ya kwanza ya rais Obama ya usalama wa kitaifa huko Prague mwaka elfu mbili na tisa juu ya usalama wa nuklia nchi kumi na mbili zimeshatimiza kuondoa kabisa urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha juu ndani ya nchi zao na vinu ishirini na nne vya kurutubisha urani katika nchi kumi na nne vimeweza kubadilishwa na kuzalisha nishati ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha chini au vimethibitishwa kufunga. Kwa ujumla, nchi ishirini na saba zimeondoa au kuharibu takriban kilogramu elfu tatu za urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha juu na kutengwa kwa madini ya plutonium. Pamoja na washirika wake, Marekani itaendelea kufanya kazi kutayarisha mkakati endelevu wa usalama wa nuklia kote duniani kwa lengo la kupunguza kitisho cha ugaidi wa kinuklia, ikiwa ni pamoja na mkutano ujao wa usalama wa nuklia utakaofanyika hapa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambao ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Astagihu Uat, mwelekezi Fatu Kalala Alimasi. Kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Hadija Riami. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka Washington DC.