Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio ni mimi Khadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne Aprili mosi mwaka 2014 na, na pia tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tuna ripoti kuhusu kukamatwa kwa vijana kadhaa huko Nairobi, Kenya, kwa kushukiwa kuhusika kwa njia moja ama nyingine na vitendo vya kigaidi. Je, wito gani unatolewa kwa vijana? Kuna vijana wetu wenyewe ambao kwa sababu ya kifikra au kwa sababu ya umaskini wanahusika katika vitendo hivyo. Nataka na kuambia hawa vijana kwamba hakuna uhai na uzima kupitia mkondo huu na lazima wajirekebishe. Na katika dunia ya wanawake hivi leo tunamulika wanawake wanaoishi maeneo ya wa mashariki mwa DRC na juhudi ambazo zinafanyika kuwasaidia wajikwamue kiuchumi na kimaendeleo. Je, ni juhudi hizo ni zipi? kuna wale wanaokuwa na wanaoshiriki kwenye kisheria na wale wanaofundishwa kazi mbalimbali za mikono ili waweze kujisaidia, na wanapofaa kazi hizi za mikono, wakishona hata nguo washone itinba, wakitengeleza manani. Lakini kwanza, tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Polisi katika mji mkuu wa Kenya wamewakamata zaidi ya watu mia sita na hamsini kufuatia milipuko ambayo iliua watu wasiopungua sita hapo jana. Magazeti nchini Kenya yanaripoti kwamba polisi walifanya mashambulizi ya usiku katika mtaa wa Isli ulioko nje kidogo ya jiji la Nairobi, eneo lenye wahamiaji wengi wa Kisomali. Katika taarifa, waziri wa mambo ya ndani Joseph Ole Lenku alisema mashambulizi hayo ni ukatili na kwamba msako utaendelea hadi wale waliohusika na mashambulizi ya mabomu hayo wakamatwe. Watu wasiopungua ishirini na watano walijeruhiwa katika milipuko ya Jumatatu jioni ambayo ilipiga hoteli mbili na nje ya kituo cha afya cha wanawake. Hakuna mtu yeyote anayedai kutekeleza shambulizi hilo. Kundi la wanamgambo la Al Shabab la nchini Somalia kwa muda mrefu linatishia kuishambulia Kenya hadi nchi hiyo yaondoe majeshi yake kutoka kusini mwa Somalia. Al Shabab walidai kufanya shambulizi katika maduka ya kibiashara ya Westgate mjini Nairobi Septemba mwaka jana ambapo watu wasiopungua 67 waliuawa. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa mara nyingine imeakhirisha kesi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hadi Oktoba 7. Hii ni mara ya pili mwaka huu kwa mahakama hiyo kuakhirisha kesi ya bwana Kenyatta ambaye anashtakiwa kwa kusaidia kupanga ghasia zilizosababisha mauaji kufuatia uchaguzi wa urais wa mwaka 2007 nchini Kenya. Mahakama ilisema imefanya maamuzi hayo ili kutoa muda zaidi kwa serikali ya Kenya kwa lisha hati zinazotakiwa na waendesha mashtaka wa ICC. Awali waendesha mashtaka walisema walikuwa na upungufu wa ushahidi kuwawezesha kusonga mbele na kesi dhidi ya rais Kenyatta na kulalamika kuwa mashahidi walihongwa na kushinikizwa kutoshirikiana na mahakama hiyo. Marekani inazungumza na Israel kuhusu kuachiliwa kwa, kwa mpelelezi wa Israel ikiwa ni sehemu ya juhudi za kusukuma mazungumzo ya amani ya Mashariki ya Kati baada ya mwisho wa mwezi wa Aprili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana tena na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hivi leo, huku wapalestina wakitishia kuachana na utaratibu wa amani mpaka Israel iwaachie wafungwa zaidi. Mwandishi wetu Scott Stens anaripoti kutoka Jerusalem na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Watu ambao wanafahamu vyema mazungumzo haya wanasema utawala wa Obama unatoa ombi la kumwachilia huru mpelelezi wa Israel Jonathan Pollard baadaye mwezi huu kwa mabadilishano kwa Israel kwa ridhia wa Palestina, ikiwemo kuacha ujenzi wa makazi ya walowezi wa Israel katika maeneo yenye mizozo na kuachiliwa kwa wafungwa zaidi wa Kipalestina. Pollard ni mchambuzi wa zamani wa upelelezi kwa jeshi la Marekani ambaye alikamatwa mwaka 1985 na kukubali makosa ya kupitisha nyaraka za siri kwa Israel ikiwemo habari kuhusu silaha za Soviet. Marais wa Marekani mara kwa mara wamekataa maombi ya wa Israel ya kuachiliwa huru kwa Pollard ambaye alipewa uraia wa Israel mwaka 1995. Lakini huenda akaachiliwa mwezi Novemba baada ya kutumikia kifungo cha takriban miaka 30 jela. Kwa hiyo hivi sasa inaonekana kuwa ndiyo kigezo cha maafikiano cha Marekani kwa mazungumzo ambayo yatafikia hatima ya kuwepo kwa mataifa mawili ya Waisrael na Wapalestina. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mawaziri wa mambo ya nje wa NATO wanakutana huko Brussels leo kuzungumza kuhusu hatua ya Russia kuchukua eneo la Crimea kutoka Ukraine. Hiki ni kikao cha ngazi ya kwanza cha waandamizi wa NATO tangu mgogoro wa Ukraine ulipoanza mwezi uliopita. NATO imeongeza doria ya anga kwenye Baltics na Marekani inapanga mazoezi zaidi ya kijeshi na Poland. Wanadiplomasia wanasema mawaziri wataweza kuamua kuongeza mazoezi ya kijeshi ya NATO au uwezekano wa kuweka vituo vya kudumu huko mashariki mwa Ulaya karibu na mpaka wa Russia. Russia ilirudisha nyuma mamia ya wanajeshi kutoka mpaka wake na Ukraine hapo jana, lakini maelfu bado wapo kwenye mpaka huo. Afisa mmoja wa Australia anaonya kwamba operesheni ya kutafuta ndege ya shirika la ndege la Malaysia iliyopotea itachukua muda mrefu, huku wafanyakazi wakiendelea kujaribu kutafuta mabaki yoyote ya, ya ndege hiyo zaidi ya wiki tatu baada ya ndege hiyo kutoweka. Mkuu wa zamani wa ulinzi Angus Houston, ambaye anaongoza idara mpya inayoratibu shughuli hiyo, alisema ndege kumi za jeshi zinafanya kazi hii leo kuchunguza eneo moja kwenye bahari ya Hindi lililo kuwa na ukubwa wa nchi ya Ireland. Alisema operesheni imekuwa ngumu kwa sababu eneo ambalo ndege ilifahamika kuonekana mara ya mwisho ni mbali kutoka mahala inapoonekana ikielekea. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema kujiuzulu kwa balozi wa Marekani nchini India hii leo Nancy Powell hakuna uhusiano wowote na mivutano ya karibuni kati ya nchi hizo mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Marie Harf anasema balozi Powell alipanga kustaafu kwa muda. Harf alisema hajui kwa nini balozi huyo alitangaza kujiuzulu kwake wakati huu, lakini anasema tetesi na uvumi wote ni uongo. Mahusiano kati ya India na Marekani yamekuwa ya baridi tangu kukamatwa na kupekuliwa kwa mwanadiplomasia mmoja wa India huko New York mwezi Disemba. Marekani ilimshutumu mwanadiplomasia huyo kwa kuvunja sheria ya Marekani kwa kumlipa kiwango kidogo mtumishi wake wa ndani na kudanganya kuhusu maombi juu ya viza. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Kenya, kufuatia shambulizi la kigaidi jana jioni katika mtaa wa Eastleigh jijini Nairobi, wakazi wa eneo hilo wanazidi kuwa na hofu. Hili ni shambulizi la 15 katika mtaa huo katika miaka ya karibuni mwenzangu Esther Githuyua amezungumza na mbunge wa Kamukunji Yusuf Hassan, na kwanza akamuuliza maoni yake kufuatia shambulizi hilo. Kwanza kabisa ni jambo la kushtua na la kusikitisha kwamba magaidi wanaotumia silaha wamewashambulia na kuwaua raia wasio na hatia, na hatia na kuwajeruhi wengi wengineo, na mimi nalani na jambo hilo, na nawapa pole jamii ya wale waliofariki eh, pamoja na wale wengi waliojeruhiwa na ningetaka kusema kwamba tatizo hili na vitendo hivi vya ugaidi vimezidi hasa katika eneo langu la bunge. Uh, hii ni mara ya kumi na tano uh, tumeripudiwa, na imesababisha maafa mengi uh, na sisi kama jamii tumejipanga tayari, ili tuchukue wajibu wetu kupambana na tatizo hili linalotukumba, lakini muhimu zaidi ni kwamba vyombo vya ulinzi katika nchi yetu vinahitaji kuongeza kasi kuhakikisha kwamba wananchi na mali yao inalindwa na dola yetu ya Kenya, ingawa huwezi kuzuia ugaidi, lakini lazima uwe na uwezo wa kuwatafuta, kuwasaka na kuwakamata ili wasiendelee kuharibu utulivu na amani tulionao katika nchi yetu. Wewe mwenyewe Mbunge Hasan ni mwathirika wa shambulizi kama hilo la kigaidi hapo hapo Isli, unaona ni mkakati gani bora zaidi kuweza kuzuia vijana kujiingiza katika masuala kama haya, ambapo wengine tunasikia wanaingizwa katika magenge ya wahalifu kama vile kundi la Al-Shabab? Kuna aina tatu ya ugaidi, kuna wale magaidi wanaotoka nje ya nchi. Hao lazima tupambane nao tuhakikishe kwamba hawezi kutufikia katika miji yetu mikubwa na kutuathiri. Jambo la pili ni kuna vijana wetu wenyewe ambao kwa sababu ya kifikra au kwa sababu ya umaskini au kwa sababu nyinginezo za kijamii eh, kidini wameshawishiwa kujiunga na vikundi hivyo na wanahusika katika vitendo hivyo. Nataka kuambia hawa vijana kwamba hakuna uhai na uzima kupitia mkondo huo, na lazima wajirekebishe. Pili, nataka kuona kwamba serikali yetu inachukua hatua zaidi kuhakikisha kwamba hawa vijana kama hao wanapatiwa uwezo wa kikazi, aidha kazi ya kujifanyia wao wenyewe au kupata kazi, ili wasi wasizurure zurure barabarani. Mtu ambaye hana kazi, mara nyingi anaweza kupotoshwa kwa haraka. Kwa hivyo kuna kuna viwango kadhaa vya kuwashawishi hawa vijana. Moja ni jamii yenyewe, waislamu wenyewe wazungumze na hawa vijana, viongozi wa kikabila na kidini wazungumze nao washishi wanasiasa wahusike pia na pia, kuna kiwango ambacho tunahitaji tusaidiwe na serikali, kwa sababu kazi siku hizi ni haba, na tunahitaji serikali kutoa fedha za kuweza kuwahudumia hawa vijana kujifunza ujuzi mbalimbali mbali, kama ufundi. Na tunafanya hivyo, lakini haitoshi, tuzidishe kazi hizo ili kuhakikisha kwamba tunaweza tukapigana na ugaidi na madhara ya ugaidi katika kila kiwango kinachojitokeza. wewe mwenyewe, bwana Hassan, ni Mkenya mwenye asili ya Kisomali, na ukiangalia tukio la jana, zaidi ya washukiwa wa mia sita wamekamatwa wengi wao wenye asili ya Kisomali. maoni yako? kuna tatizo. hata tulipokwenda kuonana na Rais majuzi, tuliwaambia kwamba lazima tuwe na walinzi askari ambao ni wazalendo, ambao hawatachukua rushwa wala kupendelea mtu uh, na wanafanya kazi yao kwa dhati. Na bahati mbaya ni kwamba kuna baadhi ya askari waovu uh, katika vyombo vya ulinzi. Askari hao wanachu-, wanachukua hongo, wanawashika watu kiholela holela, wanawasumbua wananchi wa kawaida, na wanapoteza wakati mwingi katika mambo ambayo kwa hakika hayahusiki na kulinda usalama wa nchi. Ni Yusuf Hassan, mbunge wa eneo la Kamukunji huko Nairobi, akizungumza na sauti ya Amerika. Je, nifanyeje? Ukiangalia upande wa, wa jeni fanyeje ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 ngapi, n ngapi, mpaka 24 Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Japan imetoa agizo la kuondoka katika eneo dogo karibu na kiwanda cha nyuklia cha Fukushima ili kusafisha njia kwa wakazi kurudi nyumbani mwao kwa mara ya kwanza tangu tsunami ilipopiga mwaka elfu mbili na kumi na moja. Uamuzi ambao unaanza leo unaruhusu watu 357 kurudi ndani ya miakoji eneo la Tamura baada ya serikali kusema viwango vya mnyonyorisho vilikuwa vidogo sana. Eneo hilo ni la kiasi cha kilomita 20 ndani ya makazi kutoka kwenye kiwanda ambako tetemeko la ardhi lilichochea sunami iliyopelekea kuharibika kwa viwanda vitatu vya nyuklia. Dhoruba lililazimisha zaidi ya watu laki moja kuondoka kwenye eneo, na wengi wao bado wanaishi katika makazi ya muda. Na watu wenye silaha nchini Thailand wamewafiatulia risasi waandamanaji wanaoipinga serikali na kumua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine wanne. Ufiatuaji risasi wa leo huko Bangkok ni ghasia za karibuni za kisiasa kutokea tangu maandamano ya upinzani yalipoanza mwezi Novemba. Jumla ya watu ishirini na wanne wameuawa na mamia zaidi wamejeruhiwa. Waandamanaji wanataka waziri mkuu Yingluck Shinawatra ajiuzulu, wakisema serikali yake imejaa rushwa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Afrika Kusini imeleza bayana kwa aina azma ya kuongeza viwanda kadhaa vya nyuklia katika mfumo wa mchanganyiko wa nishati hivi sasa. Kuna nchi nyingine 21 za Kiafrika ambazo zinafikiria kuhusu kupata nishati ya nyuklia. Mwandishi wetu Peter Cox anaripoti kutoka Johannesburg kuwa baadhi ya wanaharakati wana wasiwasi kuhusu gharama, mazingira na uwezekano wa hatari za kiusalama kwa nishati ya nyuklia. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Dominic Gilbert anaishi karibu na kituo cha utafiti wa nyuklia cha Pelindaba. Hapo ndipo kuanzia miaka ya 1960 hadi 1980 ndipo serikali ya Afrika Kusini ilitengeneza mabomu ya atomiki kabla ya kuwa nchi ya kwanza kuachia kwa hiari silaha za nyuklia. Wakati akiendesha gari kupita kwenye bwawa kandoni mwa kiwanda ambako uranium inarutubishwa, anaona watu wakipanga mistari kwenye mto na kula samaki wanaovua. Watu wanaokula samaki hawajaambiwa kuacha kuvua samaki huko. Gilbert ni mwanachama mwanzilishi wa muungano dhidi ya nishati ya nyuklia huko Afrika Kusini. Ana wasiwasi kwamba serikali ya Afrika Kusini, ikikabiliwa na upungufu mkubwa wa nishati, inaharakisha mipango ya kuzalisha nishati zaidi ya nyuklia bila kufahamisha umma athari zilizopo. Kwa bahati mbaya, hakujawa na habari zilizoenezwa kwa wananchi juu ya hatari za nyuklia na bila top, shaka gharama za nyuklia. Kwa hiyo si tu afya, lakini tunaamini itaifilisi totally, nchi hii hii. Haiwezekani kabisa. Afrika Kusini kwa sasa ina vinu viwili vya nyuklia katika kiwanda chake cha nyuklia cha Koeberg. Maji machafu yanayotoka kwenye kinu hicho yanamwagwa kwenye kituo cha kuweka uchafu wa mnunurisho cha Vaputs radioactive waste. Gilbert anasema Afrika Kusini haijafanya vya kutosha katika kuchunguza athari za nishati ya nyuklia katika vijiji na miji jirani au kuelimisha umma. Hata hivyo, ingawa wasiwasi wa athari za mnunurisho zimekuwa zikitajwa kwa miongo kadhaa kote duniani, baadhi ya wataalam wanaamini nishati ya nyuklia hivi sasa haisababishi kitisho kikubwa kwa afya kuliko nishati kama mkaa wa mawe, mojawapo ya nishati ya Afrika Kusini inategemea sana. Lakini tetemeko la ardhi la mwaka 2011 na, na tsunami huko Japan iliharibu kiwanda chake cha nuklia cha Fukushima. Matokeo ni kuyayuka kwa vinu vitatu kati ya sita, na nchi hiyo bado inapambana kuzuia kuvuja kwa mnunurisho na athari zake zimetokea dunia nzima. Wanaharakati wanasema kuna sababu nzuri za kuogopa. Na tayari huko Afrika Kusini baadhi ya wa wakazi na wafanyakazi karibu na viwanda vya vi nyuklia huko Pelindaba na Valputs wanasema wana matatizo ya kiafya ambayo hayaelezeki na wanalaumu mnunurisho. Bunge la Kivu Kaskazini Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linasema jeshi la Uganda la UPDF limeingia kwenye ardhi ya Kongo wilayani Ruchuru, swala ambalo msemaji wa UPDF Padi Ankunda anakanusha. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Beni, akizungumza na idhaa hii kwa njia ya simu. Spika wa bunge mkuu wa Kivu ya Kaskazini amehakikisha kwamba jeshi la Uganda UPDF limeingia kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wilayani Ruchuru. Mimi ni mwanabunge ninayeitwa Mkuba Kaombo Silvesa. Tutaingia jana asubuhi tulipata habari ya kutuzulisha kama jeshi la Uganda limeziditi tena sehemu moja ya Ruchuru inayoitwa Saramboa, na wameingia wamezamia vilima karibu nne au tano. Sisi kama wanabunge tumelalamika, na tumependa tuwajulishe wakubwa wa serikali ya nchi yetu, na tujulishe pia wakubwa wa Monisco na wa Sierger, kusudi wachunguzwe na waingilie ile mambo kusudi jeshi la Uganda litoe katika nchi yetu. Hata hivyo nimezungumza naye mbunge Benito akiwa katika bunge hilo, ndio naiwa, wanabunge tulitoka eneo mbalimbali, hata kule kuna wachaguliwa wa kule, na sisi wote ni wanabunge wa wa Nord Kivu. Tunawaza tutaapa baadaye, tutaikaa na tufanye tukamate mpango na kuweza kuchunguza hiyo mambo kama ni kweli ama la. Hivi hapa baadaye siku mbili ama tatu, tunaanza Enda kule kwa, kama kwa upande wa jeshi la Uganda, nimezungumza naye Padia Akunda, msemaji wa jeshi la Uganda UPDF, ambaye amesema kwamba taarifa hizo ni za uongo. Hiyo ni uongo mtupu, hizo taarifa ni uongo mtupu. Askari wetu hawajavuka mpaka, na mpaka sasa hivi mnajijua, tuna jeshi katika maeneo za Kisoro, Ishasha, Kayonga, Weshama na kuna jeshi hata moja ambao wamevuka mpaka. Na unadhani ni kwa nini taarifa hizi zimetolewa na bunge la mkoa wa Kivu ya kaskazini na serikali ya Kongo kwamba jeshi la UPDF limevuka? Hiyo ni, ni, ni, ni habari ya uongo tu, hiyo ni habari ya. Na wangeuliza wangeuliza waviongozi wa serikali ya Uganda wangepashwa habari kamili, lakini sasa wame, wame, wame, wamezungumzia tu habari ya uongo. Ifahamike kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni taarifu tume ya njia za maziwa makuu CRGL pamoja na Umoja wa Mataifa ili kuambia serikali ya Uganda kutoingiza jeshi lake kwenye ardhi ya Kongo. Oster Malivika Sauti ya Amerika, Beni. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika wilaya ya Beni na Ituri wanavyojitahidi kujikwamua kimaendeleo, kiuchumi na kijamii. Maeneo hayo mawili kwa muda mrefu yamekumbwa na mzozo na kupelekea wanawake wengi kupoteza makazi yao na wengine kukumbwa na visa vya kubakwa. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Mambo Zawadi, katibu mtendaji wa SOFEPADI, muungano wa kinamama kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu mashariki mwa DRC, ambaye anaanza kwa kuelezea shughuli za muungano huo katika kuwasaidia kinamama. Tumeweza kuwashindikiza wale waliojeuriwa waliopata majeraha ya kubakwa kwenye mahakama na kuweza kuendelesha kesi zao katika vijijini hapo mwingine Mangina na kesi hizo zimeweza kutusaidia ili wanawake wana wanayekuta haki zao zina haziheshimishwe wamejionea wenyewe namna na gani mahakama yanahukumu na inatetea, na wamejionea wenyewe namna gani wale wahanga wanajitetea kwenye mahakama na wale waliotenda vitendo hivyo wanafika kuhukumiwa na na, na, na, na, na serikali yaani tribunal ndio tuweza kufanya kazi hiyo, na tunaendelea hata kutumika kwenye na vikundi vingine mbalimbali zenye kuwatetea wamama kuhusu haki zao, na tunashirikiana limua kwa kufaa kazi hii. Je, mnawasaidia vipi kina mama wa vijijini kuweza kufahamu haki zao na kuweza kuzidai? Ndio mama wa vijijini, kwa kuwasaidia tunawahimiza kuhusu haki zao. Kuna mikutano mbalimbali tunahimiza ku huku vijijini, tukiwatumilia wale wenzetu waliosoma sheria, wanaenda huku vijijini wakiwaelezea mipango mbalimbali ya sheria yenye ina inahusu haki zao, na tunapowaelezea hiyo mipango mbalimbali ya sheria, kunaonekana wale wa moja wa moja wanajitukiza, wakiweza kujitetea kwa vitendo vyenye wameweza kuwatendea, na wanapojitetea, ndipo wanasheria tunaokuwa nao wanawashindikiza waweze kujisaidia kwenye mahakama, waweze kujitetea kwenye mahakama na kuweza kurudishiwa haki zao. Haihusu wale waliokuwa na majeraha yenye kubako, hata na wale wanaekuwa na magumu mbalimbali ya kuhusu kifamilia, nao wanate, wana, wanajitetea na wanashindikizwa. Kuna kina mama wale ambao wanajishughulisha mm -hmm. labda na shughuli za maendeleo kama kilimo labda, kama ushonaji, ufugaji, hawa nao mnawasaidiaje kuweza ku endeleza na kuweza kuwa na kipato zaidi katika kazi hiyo. Ya kuweza kuwashidikiza wamama ili haki zao ziweze kuheshimishwa, kuna miradi mbalimbali tunazifaa. Kuna wale wanaokuwa na wanaoshiriki kwenye kisheria na wale wanaofundishwa kazi mbalimbali za mikono ili waweze kujisaidia, na wanapofaa kazi hizi za mikono, wakishona hata nguo, washone vitunga wakitengeneza manati, wanapeleka kwenye soko na wanaweza kuuzisha na kuweza kupata mapato kidogo iweze kuwasaidia kimaisha. Je, mkiangalia, mnaona kuna maendeleo yamepatikana katika hizi shughuli za maendeleo kwa wanawake hawa ambao wako vijijini na pia walikuwa wamekumbwa katika wakiwa katikati ya vita? Ni kweli kutokana na hali ya vita tunayokuwa nayo siku kwa siku huku kwetu katika Kongo hata katika jimbo letu, maendeleo haya kuyaona kabisa yenye kudumu yanakuwa na magumu sana, kwani wanawake wanakuwa wenye kwenda mahamishoni, na na inaonekana ni wao wanaobeba, wanaobeba mapasa yote katika nyumba, waweze wahudumie kwa linaokwa mahitaji katika nyumba, kwani waume wao wengi kati wao hawana tena kazi, na wengi wakiwa wafanyakazi wa serikali, mapato haisaidie hai kwa kuweza kum kuhudumia nyumba, kulipa dawa, kulipa masomo ya watoto, kutafuta chakula na hivyo hivyo. Kina wanatumika kazi, lakini wanakuwa wakitumika ili wapate kidogo inayosaidia kimaisha. Kwa kuona kwa kweli, etu serikali yetu iweze nao kuwasaidia zaidi, ikiwaongezea mapato kuweza kuwalipa hawa waume wao wa, wa, wa wafanyakazi na kuweza kusaidia hawa wanamke wa vijijini, waweze kupata mkopo wa serikali, wenye kazi zao ziweze kuheshimishwa. Wale wanaofanya milimo wapate mkopo, waendeleze milimo. Wale wanaofanya kibiashara wapewe mkopo ili biashara yao iweze kuendelea ku, ku, ku, hiyo inayokuwa kama tuna taa tax ya serikali wanao kozi wanaowalipisha. Waweze kuangalia namna gani ya kuwasaidia hawa wamama ili waweze kuinua. Ni Mambo Zawadi, Katibu Mtendaji wa SOFEPADI akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Beni mashariki mwa DRC. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC ya mtandao wa VOA fasta, ingia m.voaswahili.com, mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA swahili kwenye simu yako, weka opera mini mobile sasa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC. Kabla ya kufunga basi matangazo yetu, ufuatao ni muhtasari wa habari ukisomwa na mkamiti Kibayasi. Polisi katika mji mkuu wa Kenya wamewakamata zaidi ya watu mia sita na hamsini kufuatia milipuko ambayo iliua watu wasiopungua wa sita hapo jana. Magazeti nchini Kenya yanaripoti kwamba polisi walifanya mashambulizi ya usiku katika mtaa wa Eastleigh ulioko nje kidogo ya jiji la Nairobi, eneo lenye wahamiaji wengi wa Kisomali. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa mara nyingine imeakhirisha kesi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hadi Oktoba 7. Hii ni mara ya pili mwaka huu kwa mahakama hiyo kuakhirisha kesi ya Bwana Kenyatta ambaye anashtakiwa kwa kusaidia kupanga ghasia zilizosababisha mauaji kufuatia uchaguzi wa urais wa mwaka 2007 nchini Kenya. Mawaziri wa mambo ya nje wa NATO wanakutana huko Brussels leo kuzungumza kuhusu hatua ya Russia kuchukua eneo la Crimea kutoka Ukraine. Hiki ni kikao cha ngazi ya kwanza cha waandamizi wa NATO tangu mgogoro wa Ukraine ulipoanza mwezi uliopita. Afisa mmoja wa Australia anaonya kwamba operesheni ya kuitafuta ndege ya shirika la ndege la Malaysia iliyopotea itachukua muda mrefu, huku wafanyakazi wakiendelea kujaribu kutafuta mabaki yoyote ya ndege hiyo zaidi ya wiki tatu baada ya ndege hiyo kutoweka. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema kujiuzulu kwa balozi wa Marekani nchini India hii leo Nancy Powell hakuna uhusiano wowote na mivutano ya karibuni kati ya nchi hizo mbili. Msemaji wa Wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Marie Harf, anasema balozi Powell alipanga kustaafu kwa muda. Japan imetoa agizo la kuondoka katika eneo dogo karibu na kiwanda cha nyuklia cha Fukushima ili kusafisha njia kwa wakazi kurudi majumbani mwao kwa mara ya kwanza tangu tsunami ilipopiga mwaka 2011. Na, na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hii leo na msimamizi wa matangazo haya Estegidhu Yuart, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami tukisema, na, na na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.