Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hamjambo wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni sandey shomari na mimi hapa ni abdu shakur abud nakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne asubuhi april mosi siku ya wajinga april ful mwaka 2014 karibuni na katika matangazo yetu ya leo, baadhi ya raia nchini Uganda watoa tamko lao kuhusu kupitishwa kwa sheria ya ushoga nchini humo. Na katika habari nyingine, watu sita wanaripotiwa kufariki dunia kutokana na mlipuko mitatu huko Nairobi. Na ripoti na mpya imegundua kuwa kuna uwezekano mkubwa kwa wanawake kuto kujishughulisha katika maswala ya kijamii kuliko wanaume. Hizo ni miongoni mwa habari za kuandalia hii leo, msikilizaji, pamoja na habari nyingine ya motomoto. Ungana nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza nakusomea taarifa ya habari. Milipuko mitatu katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi imesababisha vifo vya watu sita na karibu darzeni mbili kujeruhiwa jana usiku katika mtaa mkubwa wenye wakazi wengi wa asili ya Kisomali wa Isli. Mkuu wa polisi wa kaunti ya Nairobi Benson Kibue amesema milipuko, milipuko hiyo ilitokea takriban saa moja na nusu usiku na kwa karibu wakati mmoja katika migahawa miwili ya Sheraton Cafe na The New Kwa Muzirau Grill. Kufuatana na mmiliki wa Sheraton Cafe bwana Patrick Gakuyu, watu walikuwa wakitizama taarifa habari ya saa moja kwenye televisheni wakati aliposikia yeye milipuko miwili na umeme kuzimika na kuwa kiza. Anasema anadhani ni gruneti mbili zilorushwa ndani ya mgahawa wake Jumapili usiku. Karibu na mtaa huo mtu anayedhaniwa ni gaidi aliuawa alipokuwa anatengeneza milipuko yake pamoja na wenzake watatu, na gruneti moja ilipatikana siku hiyo hiyo ya Jumapili katika mji wa pwani wa Lamu ndani ya kanisa moja. Usalama umeimarishwa katika miji mikuu ya Kenya na hadi hivi sasa haijulikani aliyehusika na mashambulio ya jana. Serikali ya Somalia imetangaza kwamba imewakamata makamanda wawili wa vyeo vya juu wa kundi la wanamgambo la Al Shabab, mmoja wao akituhumiwa kwa kupanga shambulio la bomu lililoua zaidi ya watu ishirini. Maafisa waliwaonyesha watu hao wawili kwa waandishi wa habari jana katika mji wa Koroyele lakini bila ya kutoa majina yao, wakisubiri kile walichokieleza uchunguzi zaidi. Naibu waziri wa usalama Ibrahim Ishak Yarau ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mmoja kati ya watu hao anadhaniwa alihusika katika bomu la kujitoa mhanga la Septemba 2009 dhidi ya kambi ya jeshi la Umoja wa Afrika huko Mogadishu. Mtu wa pili aliyekamatwa ni mkufunzi katika kambi yao ya Amiat inayowafunza wanamgambo mashambulio ya kujitoa mhanga, ujasusi na mauaji. Waziri wa masuala ya nchi za nje wa Marekani John Kerry yuko Israel akijaribu kufikia makubaliano juu ya mkataba wa kuongeza muda wa mazungumzo ya amani ya Mashariki ya Kati ambayo yako hatarini kutokana na kukataa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuwaachilia huru wafungwa zaidi wa Kipalestina. Bwana Kerry alikutana na bwana Netanyahu jana jioni na alipangwa kukutana na rais Mahmud Abbas, lakini mazungumzo yake na Netanyahu yalichukua muda mrefu. Mwandishi wa VOA Scotston anaripoti kwamba waziri Kerry anasema muda umewadia wa kuchukuliwa baadhi ya maamuzi muhimu kuhusu kuendelea mbele na suluhisho la mataifa mawili ili kutanzua mzozo kati ya Israel na Palestina. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Hii ni mara ya pili kwa waziri Keri katika kipindi cha chini ya wiki moja kubadili ratiba yake na kurudi Mashariki ya Kati ili kujaribu kuzuia mazungumzo ya amani yasivunjike kutokana na mzozo juu ya wafungwa. Viongozi wa Israeli wanataka utaratibu wa amani uendelee hadi mwisho wa mwezi ujao, kabla ya kuachiliwa wa wafungwa zaidi, ikitoa hoja kwamba Wapalestina hawatakuwa na motisha ya kuendelea na mazungumzo mara tu wa wafungwa hao watakapoachiliwa. Wapalestina wanasema wataacha mazungumzo sasa iwapo Israel itakataa kuachilia wafungwa hao ambao miongoni mwao ni Waarabu wa Israel ambao wako kizuizini tangu kabla ya makubaliano ya Oslo ya mwaka 1993. Israeli iliahidi kuachilia huru kundi hili la wafungwa kama sehemu ya makubaliano yaliyoanzisha mazungumzo miezi tisa iliyopita ili wapalestina wakubali kuto kuchukua hatua ya kidiplomasia dhidi ya israel katika mashirika ya kimataifa kama vile umoja wa mataifa kama alivyokuwa anafanya wakati wote wa mazungumzo waziri keri amekataa kujadili hadharani maelezo mahsusi ya juhudi za marekani za kutanzua mvutano huu juu ya wafungwa waziri keri alikutana huko jordan na rais mahmud abbas jumatano iliyopita mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Serikali ya Rusia imeondoa baadhi ya wa wanajeshi wake kutoka mpaka wa Ukraine jana, wakati waziri mkuu wake Dmitry Medvedev anatembelea peninsula ya Crimea iliyokaliwa hivi karibuni, akitoa ahadi za kupanua uchumi wa eneo hilo. Maelezo ya kina juu ya kuondolewa wanajeshi hao hayakuwa bayana tulipokuwa tunatayarisha ripoti hii, lakini wote maafisa wa Rusia na Ukraine wamekiri kwamba baadhi ya wa wanajeshi wamerudishwa nyuma kutoka eneo la mpakani maafisa wa ulinzi wa Marekani wanakadria Moscow ilipeleka karibu wanajeshi elfu arobaini katika eneo hilo, na Rusia inaeleza kwamba jana imeondoa batalion moja ambayo ni kati ya wanajeshi mia tano hadi mia saba walioondolewa. Jenerali Martin Tumenta Chumo wa jeshi la kulinda amani la Afrika katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ametetea wanajeshi wa Chad wanaotuhumiwa kufyatua risasi na kuwaua zaidi ya raia ishirini huko Bangi. Akizungumza na waandishi wa habari jana, Jenerali Chomwa alisema wanajeshi walikuwa na jibu shambulio lilokuwa linafanywa na wanamgambo wa kikristo katika mji mkuu wa Bangi. Alisema wanajeshi waliamrishwa siku ya Jumamosi kufyatua risasi za kutisha ili kufungua njia kwenye mtaa wenye ghasia wa Pikedu. Mashahidi katika mtaa wanasema wanajeshi wa Chad walishambulia kiholela na kwa nguvu dhidi ya raia. naendelea a kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Habari iliochukua uzito wa juu alfajiri ya leo ni gazeti la Congo News linaloegemea upande wa upinzani nchini humo limepigwa marufuku ya siku 21 na halmashauri kuu ya habari nchini humo. Gazeti hilo limelaumiwa kwa kuchapisha ripoti inayohatarisha mshikamano wa kitaifa, lakini mhariri wa gazeti la Congo News amesema kuwa hatua hiyo ni kinyume cha sheria na ripoti yake ilifuata maadili ya uandishi. Gazeti la Congo News lilichapisha taarifa kwamba mke wa Etienne Tshisekedi, kinara wa upinzani nchini Congo, alikuwa na mazungumzo ya siri na mjumbe wa rais Joseph Kabila. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Hatua ya almashauri kuu ya upashaji habari kupiga marufuku gazeti la Congo News inalalamikiwa na mhariri wa gazeti hilo kuwa ni hatua ya kimabavu. Mike Mkebai Nkoso amesema kuwa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti lake wiki iliyopita ilikuwa ya kweli na iliyochunguzwa. Je suis étonné que le CSAC parle de fausses nouvelles. Nimesangazwa kusikia kwamba halmashauri kuu ya upashaji habari CSAC imesema tulichapisha taarifa za uongo. Imeelezea hivyo pasina kuwasilisha waandishi ama wachunguzi wake ili kuchunguza ikiwa taarifa ni za uongo ama hapana. Taarifa tuliyochapisha inafahamika na wengi wanaokuwa na uhusiano wa karibu na watu waliotajwa kwenye historia yetu. Kwa upande wake halmashauri kuu ya upashaji habari nchini hapa, Sesake kwa kifupi, inaelezea kwamba taarifa iliyochapishwa ndani ya gazeti hilo ni uzushi mtupu. Padre Jean Bosco Bahala ni mkurugenzi wa shirika hilo Congo News, uh, apubliye una informasyon... gazeti la Congo News lilichapisha stori ambayo inaweza kuharibu sifa ya wanasiasa wakuu nchini hapa. Etienne Tshisekedi siyo mtu wa kawaida. Kusema kwamba mke wake amekutana na watu wa ikulu ya rais ni jambo lisilo la busara. Kila upande umelaumu stori hiyo ya Congo News. Wiki iliyopita gazeti la Congo News lilichapisha ripoti iliyoelezea kwamba mke wa Etienne Chisekedi, kinara wa upinzani na kiongozi wa chama cha UDPS, alikutana kwa mazungumzo ya siri na mjumbe wa rais Joseph Kabila. Kwa mujibu wa gazeti hilo ni kwamba mke wa Chisekedi ameomba mwanaye ashirikishwe kwenye serikali ya mseto inayopangwa kuundwa na rais Kabila hivi karibuni. Taarifa hiyo iligonga vichwa vya habari wiki iliyopita. Mhariri wa gazeti la Congo News amepuuzia hatua hiyo ya sesaki. Hatutatekeleza hatua hiyo kwa sababu ilichukuliwa kimabavu, jinsi hawakufuata utaratibu kwa ajili ya kupiga marufuku vyombo vya habari. Ni wajibu wetu sisi kuendelea kutangaza na hapo kesho, toleo jipya litachapishwa. Gazeti hilo linalochapishwa mara mbili kwa wiki limejihusisha hasa na ripoti za uchunguzi, na siyo mara ya kwanza viongozi wa gazeti hilo kujikuta matatani na halmashauri kuu ya upashaji habari au polisi kutokana na maandishi yake. Ikumbukwe kwamba Etienne Chisekedi alijitangaza kuwa rais baada ya uchaguzi wa mwaka 2011 na kusema haitambui serikali ya Rais Joseph Kabila, na viongozi hao wawili hawajawahi kukutana hadharani kwa kipindi cha miaka 13 toka Rais Joseph Kabila achukue madaraka. ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo. Tunaendelea na taarifa habari kutoka kume kuu cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Rais Francois Hollande wa Ufaransa amembadilisha waziri mkuu wa serikali siku moja tu baada ya chama tawala cha Socialist kushindwa vibaya katika uchaguzi wa serikali za mitaa kote nchini. Kiongozi huyo wa Ufaransa alimteua waziri wa mambo ya ndani aliye mashuhuri kote nchini, Manuel Fals, kuchukua nafasi ya waziri mkuu Jean Marc Ayrault aliyejiuzulu mara baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi jana. Wapiga kura kote nchini Ufaransa walikataa kuwachagua ugombea kiti cha chama cha Socialist katika uchaguzi wa Jumapili, ikiwa ni uchaguzi wa kwanza tangu bwana Hollande kuchaguliwa mwaka elfu mbili kumi na mbili. Serikali yake haipendwi kabisa na Wafaransa na uchumi uliodhaifu, na kiwango cha juu cha watu wasiokuwa na ajira, na kushuka kwa viwango vya maisha vya watu ni sababu za kushindwa kwa chama hicho, kufuatana na watafiti wa mambo. Marekani imeonya kwamba duru mpya ya mazoezi ya mizinga ya jeshi la Korea Kaskazini ni hatari na lazima kusitishwa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hegel alitoa jibu hilo kali wakati wa kuzungumza na waandishi wa habari hiyo jana. Hegel anasema uchochezi huu wa Korea Kaskazini kwa mara nyingine ni wahatari, wa, ni wahatari kwa mradhi na ni swala atakalojadili na waziri mwenzake wa China wakati wa ziara yake ya hivi karibuni huko Beijing. China pia imeeleza kuwa na wasiwasi kutokana na mazoezi hayo ya Pyongyang. Zaidi ya wa Wamarekani milioni sita hivi sasa wamejiandikisha katika mpango mpya wa bima ya afya inayojulikana kama Obamacare kote Marekani, lakini sheria inayolazimisha mageuzi ya huduma za afya kote nchini ingali ni yenye utata kama vile bunge ilivyoidhinisha miaka minne iliyopita. Jana ilikuwa siku ya mwisho kwa watu kujiandikisha kabla kutozwa ada, lakini walikumbwa na matatizo katika tovuti ya kujiandikisha, kama vile ilivyotokea mwezi Oktoba wakati ilipofunguliwa. Lakini serikali ina matumaini kwamba watu wengi watakuwa wamejiandikisha hiyo jana. Tangazo ya Kumekucha Afrika inakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema hapendi kupokea amri kutoka kwa watu wa nchi nyingine isipokuwa Waganda peke yao. Rais Museveni alikuwa akizungumza kwenye sherehe za maombi ya madhehebu mbalimbali ya kumshukuru Mungu kwa sababu Uganda sasa ina sheria mpya inayopinga ushoga. Alisema wafadhili wa kutoka nchi za magharibi wanafaa kuelewa kwamba waafrika ni tofauti na wazungu. Mwandishi wetu wa Kampala Laila Ndinda anayo taarifa zaidi. Ngoma na kayamba zilichezwa, mabega yakatingizwa na sauti zikapazwa kwenye uwanja wa Kololo mjini Kampala wote waliokusanyika hapa wakisema wamekuja kumshukuru Mungu, rais Yoweri Museveni pamoja na bunge la Uganda kwa kupitisha mswada dhidi ya mashoga ambayo tokea tarehe 24 mwezi wa pili umekuwa sheria. Mgeni wa heshima, rais wa Uganda Yoweri Museveni, aliwasihi Waganda wafanye kazi kwa bidii ili wawache kutegemea misaada ambayo inazifanya baadhi ya nchi za Ulaya kudhani zinaweza kuiamrisha Uganda kufanya vitu wasivyovitaka kwa sababu ya msaada wanaopeana. Wazungu wanatutisha tisha na msaada, kwa sababu wanatuona sisi ni wavivu. Kila mara tutakata msaada, tutakata msaada. Uganda inahitaji msaada wa aina gani? Na tunapanda chakula mara mbili kwa mwaka, barani Uropa wanapanda chakula mara moja tu kwa mwaka, kwa sababu ya msimu wa baridi. Watu wanaopanda chakula mara mbili wataombaje msaada kutoka kwa anayepanda chakula mara moja? beg from the ones who, who have got only one crop. Kasisi Martin Sempa amekuwa kwenye mstari wa mbele akipigania kupitishwa kwa mswada dhidi ya mashoga na ni miongoni mwa waliohudhuria sherehe za leo. Sasa tunataka Margaret Siwa, speaker wa Parliament ya East Africa, Afrika Mashariki, kufanya hiyo sheria kwa Arusha kutoka Kampala, tutaenda Arusha. Hata kutoka Arusha tutaenda Addis Ababa kwa Draluma, Zuma kufanya sharia ingine. Tuwataka watu wote wa Afrika Mashariki wajue na Afrika yote wajue, ati ni mama ni baba, culture yetu tradition yetu ni sharia yetu. Hatutaki au Obama au wa Europe kutoka Ulaya wanakuja hapa wanatisa tisa tugope hawa, tumesema tumakataa. Eh, hey, watoe pesa zao tu, hey, waende. Askofu mkuu wa kanisa la Kianglikana Stanley Mtagali akizungumza kwenye sherehe za leo. Ujumbe wake aliwelekeza kwenye wapenzi wa jinsia moja. I want to repeat what the mufti of Uganda has said. Nataka kurudia alichokisema mufti wa Uganda kwamba makanisa na misikiti yote iko wazi kuwakaribisha mashoga waji wapate ushauri. Nataka niwahakikishie hawa watu popote walipo kwamba tuna wapenda kwa jina la Yesu. We love them in the name of God. Viongozi wa dini hii leo walisema hata wafadhili wakisitisha misaada yao wanafaa kujua kwamba uganda ni nchi ya mungu na hii ndio sababu kauli mbiu ya nchi hii ni kwa mwenyezi mungu na nchi yangu walisema ni heri wakose msaada kuliko kukosa baraka za mwenyezi mungu leila ndinda sauti amerika kololo na ripoti mpya imegundua kuwa kuna uwezekano mkubwa kwa wanawake wa Afrika kutojishughulisha katika masuala ya jamii kuliko wanaume na kuhisi kwamba wako katika hatari kubwa ya kuwa waathirika wa ghasia za kisiasa. Watafiti wanasema hii inatokea licha ya serikali nyingi barani Afrika kupata sifa nzuri hivi karibuni kwa kujaribu kuwawezesha zaidi wanawake na mimi Sande nauliza, je, hii ni kweli? Wakati ambapo wanawake wa Afrika ndio uti wa mgongo wa uchumi, na kuwaje wako nyuma kijamii? Lakini nadhani unaweza kutupa mwanga zaidi, au unasemaje? Naam, Abdu Shakur, hata mimi nilishangaa kidogo nilipoona ripoti, lakini kufuatana na mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Afrika ya Kusini, Anita Powell anaeleza kwamba hilo ni jambo lisiloeleweka la madaraka Afrika. Katika nyaraka wanawake wa Afrika wana haki zaidi kuliko wakati mwingine wowote ule, kwa njia ya sheria dhidi ya ghasia za jinsia na idadi ya viti vilivyowekwa kando kwa wanawake katika mabunge ya nchi nyingi. Lakini utafiti mpya kutoka kundi la utafiti la Afrobarometa umegundua kwamba wanawake wa bara hili kubwa la Afrika wanakabiliwa na changamoto sawa katika maeneo makuu matatu: jamii, elimu, ajira na kushiriki katika siasa. Ripoti hiyo iliyotokana na uchunguzi wa zaidi ya watu elfu hamsini katika nchi 34 umegundua kuwa wanawake kote Afrika huenda wasijiandikishe kwa wingi kupiga kura kuliko wanaume na kwa kiasi kikubwa huenda wasijihusishe kisiasa, kama vile maandamano, kuwasiliana na viongozi au kushiriki mikutano ya jumuiya. Wanawake pia waliripotiwa kuogopa zaidi kuliko wanaume katika kulengwa na vitisho vya kisiasa na ghasia. Samantha Richmond mwandishi wa ripoti hiyo aliyeko Cape Town: Wanawake bado wanaonekana wanakabiliwa na ubaguzi si tu kazini, lakini pia katika mahakama na kwenye jumuiya zao. Lakini kwa namna fulani, hii siyo habari kuhusu wanawake, lakini kuhusu wasichana. Uchunguzi uligundua kwamba asilimia 26 ya wanawake waliochunguzwa walisema hawakuwahi kupata elimu ya aina yoyote ile rasmi ukilinganisha na asilimia 19 ya wanaume. Richmond anasema elimu ina uwezo wa kuweka sawa tofauti zilizopo kati ya watu wazima. Definitely, I think in terms of the education, yes. you know, a lot is being done, but we really need to... Bila shaka, ni nadhani, kwa upande wa mwanya uliopo upande wa elimu, mengi yanafanywa, lakini tunahitaji kuongeza juhudi za kuwabakisha wasichana shule ili waweze kumaliza elimu yao na matokeo yake wataweza kupata nafasi ya kuongeza ustawi wao wa kiuchumi na kijamii. B. Richmond anasema cha muhimu kilichopatikana katika utafiti huu ni kwamba hali hii haiwakumbi tu wanawake wa mashambani kama wanavyodhania mara nyingi, bali wanawake wa tabaka zote huko Afrika. Utafiti huo pia uligundua asilimia 40 ya uliojibu kuwa wakati wote wanaonewa au kutokupewa nafasi sawa na waajiri wao kwa kuwa ni wanawake. Mmoja kati ya watu watatu amesema wa mahakama na polisi haiwapi wanawake na wanaume nafasi sawa. Wakazi wa nchi za Afrika Magharibi wameanza kuingiwa na hofu zaidi wakati kanda hiyo ya Afrika inakabiliwa na mlipuko wa kwanza wa ugonjwa hatari wa Ebola unaoenea kwa haraka. Rais wa Guini na viongozi wengine wa, wa Afrika wanawahimiza wananchi kuwa watulivu, lakini watu katika kanda nzima wanasema wanauoga. Jennifer Lazuta ametuletea ripoti kutoka Dakar inayosomwa hapa na Aida Isa. Kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola ulioanza kusini mashariki ya eneo la msitu wa Guinea mwezi uliopita kumesababisha hofu katika kanda nzima wakati idadi ya wanaokufa inaongezeka na ugonjwa wa kuenea. Viongozi wa nchi za Afrika Magharibi wanaeleza hakuna haja ya kuwa na wasiwasi, lakini watu wanazidi kuogopa. Steve Doe, mkazi wa Monrovia, mji mkuu wa Liberia, anasema I'm ninaogopa you know, you know. Nina, nina maana kutokana na jinsi inavyokushambulia na jinsi inavyoua, ninaogopa kulipuka kwa ugonjwa utakaotokea Liberia, na ni kawaida kwa sisi binadamu kuwa na uoga. Wizara ya afya ya Guini imethibitisha wiki iliyopita kwamba virusi vya ugonjwa huo vimefika katika mji mkuu wa Conakri. Mashirika ya huduma za dharura yanasema haya ni matukio ya kutia wasiwasi wasi kutokana na kwamba Konakri ni mji ambao kuna msongamano wa watu na watu wengi hawana maji masafi au vyoo vizuri. Huko Liberia, watu wawili wamepimwa na kupatikana na virusi vya Ebola. Sierra Leone kuna ripoti za baadhi ya wa watu huenda wameambukizwa. Siku ya Jumamosi, Senegal ilifunga mpaka wake na Guini kusini magharibi mwa nchi kama njia ya kinga. Hadi hivi sasa hakuna chanjo dhidi ya Ebola wala dawa ya kuitibu. Virusi vinasambaa kwa kugusa maji maji ya mwili wa mtu aliyeambukizwa, kama vile jasho, damu au mate. Madaktari wanasema njia pekee ya kudhibiti ugonjwa ni kuzuia uambukizaji zaidi. Wakuu wa nchi za Afrika Magharibi na mashirika ya huduma za dharura yanaeleza kwamba yanachukua hatua zote zinazohitajika kudhibiti ugonjwa huo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sasa kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Milipuko mitatu katika mji mkuu wa Kenya na Nairobi imesababisha vifo vya watu sita na karibu watu 24 kujeruhiwa jana usiku katika mtaa mkubwa wenye wakazi wengi wa kiasili ya Kisomalia, Eastleigh. mkuu wa polisi wa kaunti ya na Nairobi, Benson Kibuya anasema milipuko hiyo ilitokea takriban saa moja na nusu za usiku na kwa karibu wakati mmoja katika migahawa miwili. Serikali ya Somalia imetangaza kwamba imewakamata makamanda wawili wa vyeo vya juu wa kundi la wanamgambo wa, wa, wa Al-Shabab, mmoja wao akituhumiwa kwa kupanga shambulio la bomu liloua zaidi ya watu ishirini kwenye kambi ya Umoja wa Afrika. Maafisa walioonyesha watu hao mbele ya waandishi wa habari hapo jana. Waziri wa masuala ya nchi za nje wa Marekani John Kerry yuko Israel akijaribu kufikia makubaliano juu ya mkataba wa kuongeza muda wa mazungumzo ya amani ya mashariki ya kati, ambapo yuko hata, yako hatarini kutokana kutoka na no kukataa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuachilia huru wafungwa wa Kipalestina. Rais François Hollande wa Ufaransa amembadili waziri mkuu wa serikali yake siku moja baada ya chama tawala cha Socialist kushindwa vibaya katika uchaguzi wa serikali za mitaa kote nchini. Ni Abdu Shakur na muktasari wa habari hivi sasa. Basi ikatari kabisa kusikiliza tahariri ya sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Amerika. Ofisi ya idara ya fedha Marekani inayodhibiti mali za nje OFAC inatoa na kuweka vikwazo vya kiuchumi na biashara kulingana na sera za nje za Marekani na malengo ya usalama wa kitaifa, ikiwemo vikwazo vya kiuchumi ambavyo Marekani imeweka kwa Iran kutokana na mzozo wa programu yake nyuklia. Lakini ikianzia katika muda huo huo wa tamasha la majira ya machipuko ya Nowruz, OFAC ilitoa maelekezo ya aina tofauti leseni inayolenga kuongeza urafiki na uhusiano wa kielimu kati ya Marekani na Iran. Machi 19, OFAC ilitoa leseni ya jumla ya G ambayo inaidhinisha vyuo vikuu nchini Marekani kuingia katika mabadilishano ya wanafunzi kwa elimu ya vyuo vikuu vilivyopo nchini Iran. Idhini hiyo inaruhusu taasisi za elimu Marekani kuandaa maombi ya kujiunga na vyuo pamoja na malipo ya ada kwa wanafunzi nchini Iran ambao wanataka kusoma nchini Marekani. Inaruhusu wanafunzi waliojiandikisha katika vyuo vikuu vya Marekani kuhudhuria masomo na utafiti nchini Iran kwa wanafunzi ambao bado hawajapata shahada za digrii na wale waliohitimu na kupata shahada za digrii. Leseni pia inawaruhusu wa Iran kuhudhuria masomo kadhaa kwa njia ya mtandao yajulikanayo kama massive open online courses MOOCs na kufanya mitihani ya kuingia chuo kikuu na cheti cha taaluma katika ujumbe wake kwa watu wa iran wakati wa maadhimisho ya noruz waziri wa mambo ya nje wa marekani john kerry alisema kwamba kuboresha ushirikiano wa mila na elimu kati ya nchi zetu mbili kuna wanufaisha watu wetu na alielezea furaha kwamba idara ya fedha ilitoa leseni hiyo ya jumla ambayo inaongeza ushirikiano wa kielimu kati ya Iran na Marekani kupitia mabadilishano na fursa mpya kwa Wairan kusoma nchini Marekani. Waziri Kerry alisema Marekani na Iran walikabiliwa na hali mbaya ya majira ya baridi kali siku za nyuma, lakini wanajumuika kukaribisha msimu wa majira ya machipuko. Mwaka mpya ni kwamba ni fursa ya kusonga mbele, kufanya kazi kwa bidii na kwa nia ya dhati. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika za sera ya serikali ya Amerika. Na kufika hapa, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, 12 asubuhi, saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote ambao wamesikika hivi leo, mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari na mimi Abdu Shakur Abud, tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.