Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika wilaya ya Beni na Ituri wanavyojitahidi kujikwamua kimaendeleo kiuchumi na kijamii. Maeneo hayo mawili kwa muda mrefu yamekumbwa na mzozo na kupelekea wanawake wengi kupoteza makazi yao na wengine kukumbwa na visa vya kubakwa. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Mambo Zawadi, katibu mtendaji wa SOFEPADI, muungano wa kinamama kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu mashariki mwa DRC, ambaye anaanza kwa kuelezea shughuli za muungano huo katika kuwasaidia kinamama. Tumeweza kuwashindikiza wale waliojeuriwa, waliopata majeraha ya kubakwa kwenye mahakama na kuweza kuendelesha kesi zao katika vijijini hapo, mwingine Mangina, na kesi hizo zimeweza kutusaidia ili wanawake wanaekuta wana haki zao zina haziheshimishwe wamejionea wenyewe namna na gani mahakama yanahukumu na inatetea na wamejionea na wenyewe namna gani wale wahanga wanajitetea kwenye mahakama na wale waliotenda vitendo hivyo wanafika kuhukumiwa, na na, na, na, na, na serikali yani tribunali ndio tuweza kufanya kazi hiyo, na tunaendelea hata kutumika kwenye na vikundi vingine mbalimbali zenye kuwatetea wamama kuhusu haki zao, na tunashirikiana limua kwa kufaa kazi hiyo. Je, yeah, mnawasaidia vipi kina mama wa vijijini kuweza kufahamu haki zao na kuweza kuzidai? Ndio, mama wa vijijini kwa kuwasaidia, tunawahimiza kuhusu haki zao. Kuna mikutano mbalimbali, tunahimiza kuhusu huku vijijini, tukiwatumilia wale wenzetu waliosoma sheria, wanaenda huku vijijini wakiwaelezea mipango mbalimbali ya sheria yenye ina, inahusu haki zao. Na tunapowaelezea tuna, tuna, tuna hiyo mipango mbalimbali ya sheria, kunaonekana wale wamoja wamoja wanajitukiza wakiweza kujitetea kwa vitendo vyenye wameweza kuwatendea, na wanapojitetea ndipo wana sheria tunaokuwa nao wanawashindikiza waweze kujisaidia kwenye mahakama, waweze kujitetea kwenye mahakama na kuweza kurudishiwa haki zao. Haihusu wale waliokuwa na majeraha yenye kubako, hata na wale wanaokuwa na magumu mbalimbali ya kuhusu kifamilia, nao wanate, wana, wanajitetea na wanashindikizwa. kuna kina mama wale ambao wanajishughulisha mm-hmm. labda na shughuli za maendeleo kama kilimo, labda kama ushonaji, ufugaji, hawa nao mnawasaidiaje kuweza ku kuji endeleza na kuweza kuwa na kipato zaidi katika kazi hiyo ya kuweza kuwashindikiza wamama ili haki zao ziweze kuheshimishwa. Kuna miradi mbalimbali tunazifaa. Kuna wale wanaokuwa na wanaoshiriki kwenye kisheria na wale wanaofundishwa kazi mbalimbali za mikono ili waweze kujisaidia, na wanapofaa kazi hizi za mikono, wakishona hata nguo washone vitunga wakitengeneza manati wanapeleka kwenye soko na wanaweza kuuzisha na kuweza kupata mapato kidogo, iweze kuwasaidia kimaisha. Je, mkiangalia mnaona kuna maendeleo yamepatikana katika hizi shughuli za maendeleo kwa wanawake hawa ambao wako vijijini na pia walikuwa wamekumbwa katika wakiwa katikati ya vita? Ni kweli kupatana na hali ya vita tunayokuwa nayo siku kwa siku huku kwetu katika Kongo hata katika jimbo letu maendeleo haya kuyaona kabisa yenye kuduu yanakuwa na magumu sana, kwani wanawake wanakuwa wenye kwenda mahamishoni na na, inaonekana ni wao wanaobeba wanaobeba mapasa yote katika nyumba, waweze wahudumie kwa ili nakuwa mahitaji katika nyumba, kwani waume wao wengi kati wao hawana tena kazi, na wengi wakiwa wafanyakazi wa serikali, mapato haisaidie hai kwa kuweza kuhudumia nyumba, kulipa dawa, kulipa masomo ya watoto, kutafuta chakula na hivyo hivyo. A, wanatumika kazi, lakini wanakuwa wakitumika ili wapate kidogo inayosaidia kimaisha. Kwa kuona kwa kweli tu serikali yetu ela nao kuwasaidia zaidi, ikiwaongezea mapato, kuweza kuwalipa hawa waume wao wa wafanyakazi wa na kuweza kusaidia hawa wanamke wa vijijini waweze kupata mkopo wa serikali, wenye kazi zao ziweze kuheshimishwa. Wale wanaofanya milimo wapate mkopo, waendeleze milimo. Wale wanaofanya kibiashara wapewe mkopo, ili biashara yao iweze kuendelea kuhu, kuhu, hiyo inayokuwa kama tunataa tax ta ya serikali wanaokozi wanaowalipisha waweze kuangalia namna gani ya kuwasaidia hawa wamama ili waweze kuinuka. Ni Mambo Zawadi, katibu mtendaji wa Sofepadi, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Beni, mashariki mwa DRC.